CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài (tại VN)

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 264K Lượt đọc
  • 1.45K Trả lời

82 Người đang theo dõi

• 3,476 Bài viết

• 4,768 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contraudong Xem bài viết
    Giay xac nhan doc than cua ban sao danh sai ngay la sao? ngay thang cung wan trong ha?
    Giấy xác nhận độc thân của mình phòng tư pháp phường đánh sai ngày sinh nên phải đi chỉnh.Do đó khi nhận hay làm giấy tờ cho kỹ.
    Ich bin wie ich bin.Die einen kennen mich,die anderen können mich(Adenauer)
    GLÜCK, GESUNDHEIT, LANGES LEBEN UND LIEBE.
    • 3,476 Bài viết

• 4,768 Được cảm ơn

Chị em nào có ông xã về cùng làm giấy tờ rất khỏe,vì có một số nước có ký kết miễn hợp thức hóa lãnh sự ví dụ như Đức chỉ cần giấy tờ đem công chứng sao y bản chính tại Quận,chứ UBND Phường không công chứng cho giấy tờ NN(KN của mình,cần nhanh các anh chị STP chỉ ra UBND Q.1 cho nhanh,công chứng ở UBND quận nào cũng được).
    Ông xã thu xếp về trên 3 tuần là tốt vừa đủ thời gian nộp HS xin visa cho vợ,vì thế mình cũng không cần ra Sở Ngoại Vụ khi nộp HS xin visa-vì ông xã đi cùng và nộp cho vợ,mình theo chơi cho biết.Nếu lãnh sự quán hay ĐSQ cho pv 2 vc cùng lúc càng tốt,HS đi nhanh,mình lấy visa sau 20 ngày thôi.
    • 202 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

c oi mau giay to la song ngu ma, fan nghe nghiep cung dien 2 thu tieng ma, sao lai fai ve Vn di cong chung lai?
    hihi mình biết rồi bạn sweeptapple1986 là download form trên mạng, xong rồi điền vào nên cái phần nghề nghiệp là tiếng anh, chắc bạn contraudong làm form giống mình, tất cả các form đều đánh máy và điền cả 2 thứ tiếng hihi. Mình nghĩ chắc là vậy
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh cung dơnload form tren mang, cai do la song ngu nen cai j cugn 2 thu tieng het, fan tieng viet o duoi ko co dau... de minh dien nhung minh cu dien, chac ho danh thieu, nhu vay chac la on^^
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gau_truc Xem bài viết
    hihi mình biết rồi bạn sweeptapple1986 là download form trên mạng, xong rồi điền vào nên cái phần nghề nghiệp là tiếng anh, chắc bạn contraudong làm form giống mình, tất cả các form đều đánh máy và điền cả 2 thứ tiếng hihi. Mình nghĩ chắc là vậy
    • 28 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nói thật lòng, mình cũng sắp về VN kết hôn (mình là man) mà đọc xong bao nhiêu trang thấy cũng ngán lè lưỡi. Mình nói chuyện với gd mình có lẽ nên viết 1 góp ý lên báo về thủ tục kết hôn cho người Việt sống tại nước ngoài với người Việt trong nước.

Mình nghĩ nên đơn giản hóa kết hôn giữa việt kiều và người việtnam vì suy cho cùng chúng ta đều là người việt sao lại phải làm khó khăn phức tạp hóa thủ tục như 1 người nước ngoài hoàn toàn? Tại sao nhà nước đã cố gắng đơn giản hóa thủ tục cho việt kiều mua nhà tại VN tưởng chừng như rất khó mà việc kết hôn giữa 2 người Việt chỉ khác quốc tịch lại không thể?

Mình nghĩ ngoài việc công chứng những giấy tờ chứng nhận độc thân và li dị thì sau khi được hợp pháp hóa các giấy tờ đó tại VN thì có thể đăng kí kết hôn bình thường như mọi công dân VN. Hoặc tốt hơn như thế nào nữa thì mình nghĩ mọi người sẽ rất ủng hộ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 202 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

[QUOTE=contraudong;14480858]Minh cung dơnload form tren mang, cai do la song ngu nen cai j cugn 2 thu tieng het, fan tieng viet o duoi ko co dau... de minh dien nhung minh cu dien, chac ho danh thieu, nhu vay chac la on^^[/QUOTE
    à nó có dấu đó bạn nhưng lúc đầu cũng bị lỗi font, mình chả biết nó cài font gì, nên phải gõ lại 1 số chữ
    • 823 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

c oi mau giay to la song ngu ma, fan nghe nghiep cung dien 2 thu tieng ma, sao lai fai ve Vn di cong chung lai?
    Minh cung dơnload form tren mang, cai do la song ngu nen cai j cugn 2 thu tieng het, fan tieng viet o duoi ko co dau... de minh dien nhung minh cu dien, chac ho danh thieu, nhu vay chac la on^^
    Form song ngữ nhưng ko cần phải vừa điền tiếng Anh, vừa tiếng Việt đâu, chỉ cần tiếng Việt thôi. Mình lúc trước cũng download form trên website của LSQ về đó, tất cả thông tin về địa chỉ, tên của mình thì mình điền tiếng Việt ko dấu, phần của ox mình như địa chỉ thì phải là tiếng Anh rồi, nhưng phần nghề nghiệp thì mình điền tiếng Anh thôi, mà LSQ VN họ ko dịch giùm mình, nên về VN mình phải đi dịch công chứng lại là vậy đó. Tóm lại là chỉ cần điền form song ngữ bằng tiếng Việt là được.
    • 377 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sniperz Xem bài viết
    Nói thật lòng, mình cũng sắp về VN kết hôn (mình là man) mà đọc xong bao nhiêu trang thấy cũng ngán lè lưỡi. Mình nói chuyện với gd mình có lẽ nên viết 1 góp ý lên báo về thủ tục kết hôn cho người Việt sống tại nước ngoài với người Việt trong nước.

Mình nghĩ nên đơn giản hóa kết hôn giữa việt kiều và người việtnam vì suy cho cùng chúng ta đều là người việt sao lại phải làm khó khăn phức tạp hóa thủ tục như 1 người nước ngoài hoàn toàn? Tại sao nhà nước đã cố gắng đơn giản hóa thủ tục cho việt kiều mua nhà tại VN tưởng chừng như rất khó mà việc kết hôn giữa 2 người Việt chỉ khác quốc tịch lại không thể?

Mình nghĩ ngoài việc công chứng những giấy tờ chứng nhận độc thân và li dị thì sau khi được hợp pháp hóa các giấy tờ đó tại VN thì có thể đăng kí kết hôn bình thường như mọi công dân VN. Hoặc tốt hơn như thế nào nữa thì mình nghĩ mọi người sẽ rất ủng hộ!
    Ho phải đâu bạn ơi . Rất dễ nhưng chưa ai dám làm haha . Ở tỉnh thì có thử rồi nhưng HCM hình như ai . Như là bạn chỉ xin giấy độc thân state cũa bạn , về vn cầm vô LSQ nó cho tuyên thệ rồi đi công chức là đem len STP được rồi . Nhưng cái này là ở Vung Tàu đã làm như vậy . còn Sài Gòn thi ho sure nhưng mình sẽ làm chuột thí nghiệm haha .Làm được sẽ giúp được nhìu người lắm

22/02/2011 : Sent I 130 . Charge : 420 Usd
    24/02/2011 : Hồ sơ đến IL
    04/03/2011 : Nhận Receipt
    23/05/2011 : Approved (27-05-2011 :nhận giấy báo đã approved :LoveStruc::LoveStruc
    01/06/2011 : Checked HCM
    2/6/2011 : NVC send email ds 3032 , pay AOS fee
    4/6/2011 : PAID AOS fee , sent ds 3032 by mail
    8/6/2011 : NVC accepted by mail .
    9/6/2011 : sent I-864 .13/6/2011 : Đến NVC .
    16/06/2011 : Paid ds-230 .
    20/6/2011 : Sent Ds-230 from Viet Nam --- 23/06/2011 tới NVC
    19/07/2011 : Complete ..
    13/09/2011 : Bs I-864 . 16/09/2011 : Pink
    26/09/2011 : Visa in Hand ( so happy )
    4/10/2011 : New life in Maine . USA
    • 202 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvan89 Xem bài viết
    Ho phải đâu bạn ơi . Rất dễ nhưng chưa ai dám làm haha . Ở tỉnh thì có thử rồi nhưng HCM hình như ai . Như là bạn chỉ xin giấy độc thân state cũa bạn , về vn cầm vô LSQ nó cho tuyên thệ rồi đi công chức là đem len STP được rồi . Nhưng cái này là ở Vung Tàu đã làm như vậy . còn Sài Gòn thi ho sure nhưng mình sẽ làm chuột thí nghiệm haha .Làm được sẽ giúp được nhìu người lắm
    hihi cố lên nhé, chúc bạn may mắn. Mình ko rõ lắm nhưng có nghe nói là những nước có đi có lại với vn thì chỉ cần có giấy tuyên thệ là ok rồi, mấy nàng trong box canada nói thế, còn state thì ko biết sao. Mình thì làm luôn 2 cái giấy chứng nhận độc thân và tuyên thệ
    • 377 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

hihi cố lên nhé, chúc bạn may mắn. Mình ko rõ lắm nhưng có nghe nói là những nước có đi có lại với vn thì chỉ cần có giấy tuyên thệ là ok rồi, mấy nàng trong box canada nói thế, còn state thì ko biết sao. Mình thì làm luôn 2 cái giấy chứng nhận độc thân và tuyên thệ
    Trên này mấy sis cũng minh tận tình lắm sis apple á . Tại nhà OX mình ho chịu với Ox mình cứ bảo ho biết này nọ . Thôi thì theo lao luôn . Chứ nói vô mắc công . Nhà chông chứ phải nhà mình đâu nói mắc công bị nói mệt lém hêh

23/05/2011 : Approved (27-05-2011 :nhận giấy báo đã approved :LoveStruc::LoveStruc
    • 202 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trên này mấy sis cũng minh tận tình lắm sis apple á . Tại nhà OX mình ho chịu với Ox mình cứ bảo ho biết này nọ . Thôi thì theo lao luôn . Chứ nói vô mắc công . Nhà chông chứ phải nhà mình đâu nói mắc công bị nói mệt lém hêh
    Vậy thui cố lên bạn nhé, chúc may mắn, làm xong nhớ vào chia sẻ kinh nghiệm hihi, mình lót dép ngồi hóng tiếp đây :Smiling:
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

co ban nao moi di xin giay chung nhan doc than gan day khong? So la minh moi len UBND phuong xin, ho keu minh dien vao 1 cai form, trong do co fan tinh trang hon nhan hien tai thi minh chon la'chua DKKH lan nao', sau 2 ngay minh len lay thi co 1 ban moi danh may, ma fan tinh trang hon nhan lai ghi la 'CHUA DANG KY KET HON TAI P.13', da the con danh sai ngay sinh cua minh, hĩ...kho noi ho khau cua minh hoi truoc la p.16, moi chuyen khau wa p.13 gan day thui(minh 25t rui), minh so se bi bat be la dang ky tai p.16 rui thi sao, the la phai di doi ho khau moi(cung may ho khau bi rach), hy vong HK moi se ko ghi cai j dinh dang den p.16 nua huhu..ah khi minh hoi cai o lam giay nay o phuong thi ong noi Thong tu moi t6/2010 la fai bat buoc ghi dang ky ket hon tai phuong nao', ko bit mai mot len STP co bi bat be ko day, co ai cho minh thong tin voi...
    • 164 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

co ban nao moi di xin giay chung nhan doc than gan day khong? So la minh moi len UBND phuong xin, ho keu minh dien vao 1 cai form, trong do co fan tinh trang hon nhan hien tai thi minh chon la'chua DKKH lan nao', sau 2 ngay minh len lay thi co 1 ban moi danh may, ma fan tinh trang hon nhan lai ghi la 'CHUA DANG KY KET HON TAI P.13', da the con danh sai ngay sinh cua minh, hĩ...kho noi ho khau cua minh hoi truoc la p.16, moi chuyen khau wa p.13 gan day thui(minh 25t rui), minh so se bi bat be la dang ky tai p.16 rui thi sao, the la phai di doi ho khau moi(cung may ho khau bi rach), hy vong HK moi se ko ghi cai j dinh dang den p.16 nua huhu..ah khi minh hoi cai o lam giay nay o phuong thi ong noi Thong tu moi t6/2010 la fai bat buoc ghi dang ky ket hon tai phuong nao', ko bit mai mot len STP co bi bat be ko day, co ai cho minh thong tin voi...
    Mình xin giấy chứng nhận độc thân ở Hà Nội vào tháng 7 thì được ghi là "chưa đăng ký kết hôn lần nào"; nhưng từ hồi 12 tuổi mình toàn ở một phường. Các nước khác mình không biết nhưng giấy chứng nhận độc thân cho các cô dâu Pháp phải được tất cả các phường nơi mình đã ở từ năm 18 tuổi làm giấy chứng nhận độc thân, ví dụ như trường hợp của bạn là phải làm ở cả hai phường 16 và 13; có thể vì thế mà phường 13 ghi rõ là CHUA DANG KY KET HON TAI P.13 ??. Còn đối với STP thì mình không biết rõ lắm.
    • 202 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

nếu bạn ở 2 nơi thì phải xin giấy độc thân ở 2 chỗ đó. Bạn vào link này tham khảo nhé, có chị này mới làm giấy tờ xong
    http://www.webtretho.com/forum/f677/...7/index12.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh thay co nhieu nguoi di xin cong an khu vuc chung dum giay chugn nhan doc than ma giay to van ok, ko biet tren day co ai lam vay k?
    • 823 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Giấy chứng nhận độc thân của mình thì lên UBND Phường mua cái form, xong rồi đem qua công an khu vực kí tên, xác nhận là chưa kết hôn, rồi lên UBND Phường cấp cho 1 tờ giấy chứng là chưa kết hôn lần nào.
    • 3,476 Bài viết

• 4,768 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple1986 Xem bài viết
    Giấy chứng nhận độc thân của mình thì lên UBND Phường mua cái form, xong rồi đem qua công an khu vực kí tên, xác nhận là chưa kết hôn, rồi lên UBND Phường cấp cho 1 tờ giấy chứng là chưa kết hôn lần nào.
    ôi sao rắc rối thế nhỉ,mình cưới hồi tháng 5 này,lên phường lấy cái form điền và nộp cho tư pháp phường là tuần sau là được cấp tờ xác nhận độc thân.
    • 377 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhanh2705 Xem bài viết
    ôi sao rắc rối thế nhỉ,mình cưới hồi tháng 5 này,lên phường lấy cái form điền và nộp cho tư pháp phường là tuần sau là được cấp tờ xác nhận độc thân.
    Của ai của mình thì dễ rồi . Ra Phường kêu chị ơi cho em làm giấy xác nhận độc thân . Nó kêu mua form và photo cai hộ khẩu . Nộp cho nó . Rồi ngày mai lên lấy .Đóng 5k là xong . Em ở quận 5 làm mau lắm .Hehe

• 3,476 Bài viết

• 4,768 Được cảm ơn

Của ai của mình thì dễ rồi . Ra Phường kêu chị ơi cho em làm giấy xác nhận độc thân . Nó kêu mua form và photo cai hộ khẩu . Nộp cho nó . Rồi ngày mai lên lấy .Đóng 5k là xong . Em ở quận 5 làm mau lắm .Hehe
    chị cũng nhanh lắm 1 tua62h hà.Hi hi tại vì công an phải xác minh đó mà,nhưng đóng 6000 đ,phát cho 2 tờ xài chơi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

oh thi e cung jong cac sis thui, chi tại kẹt cái vụ hộ khẩu, đợi có hộ khẩu mới đổi hẳn sang phương mới thì làm dễ hơn, không fai đi 2 phường chứng nữa.