CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài (tại VN)

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 274K Lượt đọc
  • 1.47K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 188 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Tình hình là thủ tục ĐKKH với người nước ngoài càng ngày càng... bực mình. Mua bộ hồ sơ ở Sở Tư Pháp đem về, chuẩn bị giấy tờ y chang trong đó mà vẫn thiếu tới thiếu lui (vì phải chứng chỗ này chỗ kia)

Trước khi làm hồ sơ mình cũng lên mạng tìm hiểu thủ tục nhiều lắm, nhưng chẳng tìm thấy bài nào hướng dẫn kỹ càng cả. Mình mới nhận kết quả xong, mình viết lại quá trình chuẩn bị hồ sơ để ai ở vào trường hợp này thì có thể tham khảo nhé. Tuy nhiên mình vẫn nói trước là chỉ có thể tham khảo tại thời điểm này thôi, có thể là đến hết năm 2009 này, vì ai biết được qua năm sau Sở Tư Pháp lại đề ra những thay đổi gì nữa.

Ok, bây giờ, những giấy tờ chính cần phải chuẩn bị như sau:

+ Đối với người VN:
    1. Tờ khai ÐKKH theo mẫu của Bộ Tư Pháp (lên Sở Tư Pháp mua), có dán ảnh (4x6) và chữ ký
    2. Bản sao CMND + Hộ khẩu (mỗi thứ 02 bản) có công chứng.
    3. Giấy xác nhận tình trạng độc thân do UBND phường/xã/thị trấn nơi cư trú cấp (khi đi xin phải nói người ta ghi rõ: hiện đang độc thân và từ trước đến giờ chưa kết hôn lần nào; riêng đối với người ly dị thì phải ghi rõ là có ly dị), 1 bản chính và 1 bản sao có công chứng.
    4. Giấy khám sức khỏe do bệnh viện Tâm thần cấp (ở SG là bviện Chợ Quán đó)

+ Đối với người nước ngoài:
    1. Tờ khai ÐKKH theo mẫu của Bộ Tư Pháp (lên Sở Tư Pháp mua), có dán ảnh (4x6) và chữ ký (khai chung với bên VN)
    2. Bản sao passport (02 bản) có công chứng. Nếu là Việt kiều có 2 quốc tịch thì nộp bản sao của cả 2 passport đó.
    3. Giấy chứng nhận có nội dung chứng minh người đó đang trong tình trạng độc thân (ở nước ngoài) cấp chưa quá 3 tháng. Trường hợp đã có vợ (hoặc chồng) nhưng đã ly hôn hay người kia đã chết, thì phải nộp bản sao quyết định của Tòa án cho ly hôn hoặc bản sao giấy khai tử.
    Giấy xác nhận tình trạng độc thân (hoặc bản tuyên thệ độc thân) này phải kèm bản dịch (cái này thì xin ở VN hay nước ngoài đều được, đều tốn 1 giá tiền như nhau vì xin ở VN thì vô Lãnh sự quán xin người ta cũng bắt đóng tiền $ bằng bên kia à).
    Nếu xin ở nước ngoài thì phải đem về Đại sứ quán của nước đó tại VN để đóng dấu thị thực.
    Sau đó phải đem lên Sở Ngoại Vụ để hợp thức hóa. Hợp thức hóa xong thì đem tất cả đi photo thêm 1 bản rồi đi công chứng.
    ** Riêng đối với 1 số nước có công hàm kèm theo (Mỹ, Anh, Pháp, Hàn Quốc...): như trường hợp của mình, kết hôn với việt kiều Anh, ở bên kia ax mình xin cái giấy Certificate of no impediment, xong phải đi chứng cái chữ ký của cái ông ký cái giấy này, rồi đem lên Lsquán VN ở Anh để dịch và ký. Xong rùi đem 2 giấy này (1 tiếng A và 1 tiếng V) về VN lên lsuquán VN để người ta cấp thêm 1 cái giấy ghi bằng tiếng V gọi là giấy xác nhận người đó đủ điều kiện kết hôn và việc kết hôn với công dân VN được pháp luật của nước họ công nhận.
    4. Giấy khám sức khỏe do bệnh viện Tâm thần cấp (khám ở VN luôn cho tiện)

*Lưu ý:
    + Tất cả những giấy tờ cần công chứng thì lên Quận chứng
    + Giấy khám sức khỏe chỉ có hiệu lực trong 03 tháng.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 bí quyết vàng khi mua hàng giảm giá

Cuối năm là thời gian các cửa hàng thi nhau giảm giá, từ mặt hàng thời trang, trang sức đến mỹ...

• Cái giá của sắc đẹp

Ánh nắng chiều le lói, bầu trời nhuộm một màu vàng ruộm. Sài Gòn vào hè với không gian oi bức và...

• Thủ tục đăng ký kết hôn với người Malaysia Trung Quốc tại Malaysia

Dear các mẹ, hiện giờ em đang chuẩn bị các thủ tục để đăng ký kết hôn với Chồng em là người Malaysia gốc Trung Quốc, đăng kí kết hôn tại Malaysia. Các mẹ cho em hỏi các thông tin sau với ạ: 1/ Giấy tờ em cần công chứng và mang sang Malaysia là gì vậy ạ: Giấy chứng nhận độc thân, giấy khám sức...

• Em sẽ ngoại tình chồng ạ!

Em muốn để chính anh nhận ra được sự tức giận, nỗi đau và cả sự chờ đợi mỏi mòn nó đáng sợ như thế...

• Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Thái Lan

Chào các mẹ . Mình muốn nhờ mọi người chỉ dẫn cho việc này . mình và người yêu ( người Úc ) . bọn mình định sang Thái Lan đăng ký kết hôn nhưng chưa rõ thủ tục như thế nào . Mình có tìm hiểu qua sơ sơ là mình phải làm giấy chứng nhận độc thân ở đây rồi mới mang sang Thái được . Hơn nữa giấy đó còn...

• 188 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Tiếp theo là phần Đi khám sức khỏe ở bệnh viện tâm thần:

Trước khi vào khám mình được mấy ông tài xế taxi nhắc trước, phải đi "cửa sau", nếu ko mấy ông bác sỹ trong đó sẽ hỏi mình mấy câu đại loại như "Chủ tịch quốc hội của VN tên là gì?", hay "TPHCM hiện tại có bao nhiêu lô cốt?". Chòi ạ, hỏi kiểu đó thì bảo đảm mình sẽ ngồi ngáo luôn, và ông bác sỹ sẽ thủng thẳng ghi vào "Tâm thần ko bình thường".

Pó tay!

Mình đi khám 02 lần, chỉ vì lần đầu ko biết là giấy khám chỉ có thời hạn 03 tháng, cứ tưởng nó 06 tháng như những giấy tờ khác, thế nên khi nhận kết quả lần đầu mình mới tá hỏa, vì ko kịp thời gian để làm hồ sơ, thế nên mới phải đi khám lại lần thứ 02.

Lần đầu mình vào, nộp hồ sơ theo yêu cầu, gồm:
    Bên người VN:
    + 01 bản sao tờ khai ĐKKH theo mẫu của Sở Tư Pháp (sau khi điền vào thì photo ra, công chứng, dán hình)
    + 01 bản sao CMND + 01 bản sao hộ khẩu, có công chứng
    + 01 bản sao Giấy chứng nhận độc thân, có công chứng
    + 04 hình 4x6 (ghi tên họ, ngày tháng năm sinh, số CMND đằng sau tấm hình)
    Bên người nước ngoài:
    + 01 bản sao tờ khai ĐKKH theo mẫu của Sở Tư Pháp (sau khi điền vào thì photo ra, công chứng, dán hình)
    + 01 bản sao passport, công chứng
    + 01 bản sao Giấy chứng nhận độc thân, công chứng

Rùi, đây là quá trình phỏng vấn của mình:

Lần đầu tiên mình đi khám, thấy có thêm 2 cặp khác, cặp người Mỹ và người Đài Loan.
    Khi mình đi vào nộp hồ sơ thì thấy cặp người Mỹ đi vào, "cò" đi theo. "Cò" đặt xấp hồ sơ lên bàn ông bác sỹ, rùi... nhẹ nhàng thẩy 1 phong bì vào ngăn bàn kéo ra sẵn của ông bác sỹ đó, hê hê hê.

Tụi tui thì cứ thế mà tự làm, chẳng nhờ cò, thế nhưng cũng nghĩ là hok đi ngả sau thì khó cho mình. Pa tui dắt 2 đứa tui tới bàn ông bác sỹ, tay run run :Thinking: pa tui đặt xấp hồ sơ lên bàn... phong bì để dưới cùng . Ông bác sỹ đặt xấp hồ sơ tụi tui qua 1 bên, nhẹ nhàng cầm chiếc phong bì lên, rùi cũng nhẹ nhàng bỏ vào hộc bàn... ôi thế là 300k đã ra đi như gió thoảng.... xót quá, chưa kể 240k lệ phí khám nữa...

Ông bác sỹ hỏi tui rồi hỏi tới ax tui. Có lẽ vì chiếc phong bì kia mà tụi tui chỉ bị hỏi mấy câu như, tên gì, nhà ở đâu, pa mẹ tên gì, pame đang làm nghề gì, bao nhiêu tuổi, học đến lớp mấy rồi... Chỉ vậy thôi ờ, hê hê hê, dễ hok!!!

02 ngày sau là lên lấy kết quả, nhận được mỗi đứa 03 tờ giấy chứng nhận tâm thần bình shường.

--------

Lần thứ 2 tui đi khám, gặp những bác sỹ mới ko mời ơi. Chuẩn bị giấy tờ đầy đủ như lần trước, đến bàn đăng ký khám, cái bà nhận giấy tờ sau khi ghi biên nhận 240k kêu ra quầy cuối hành lang đóng, xong... nói nhỏ nhẹ thỏ thẻ... "đưa thêm 200k để cho ông bác sỹ kia khám". Tui cũng bấm bụng móc ra 200k đưa cho bả. Nhưng khi nhìn qua bàn ông bác sỹ đó, thấy ông "cò" kia vẫn thảy 1 tờ 100k vào hộc bàn ông bác sỹ.

Bán tin bán nghi, nhưng mà bà nhận hồ sơ đã nói là 200k này là cho ông bác sỹ luôn mà, thì thế nào bả với ổng chẳng ăn chia với nhau. Rùi cũng đến lượt tụi tui, giời ạ, ổng này hỏi khó hơn ông 3 tháng trước. Nói chung cũng hỏi lại mấy câu như ông trước, nhưng hỏi thêm, "chồng làm gì bên đó biết hok", "mẹ chồng tên gì biết hok", òi hỏi ax tui, qua đó bao lâu rồi, đang làm gì, học đến lớp mấy nghỉ, "thủ tướng nước Anh là ai biết hok, cái ông nổi tiếng đó", rồi hỏi "nữ hoàng Anh tên gì" nữa chứ!

Zời ạ, xong mà tui cứ toát hết mồ hôi, may mà ổng chỉ hỏi ax tui mấy cái chính trị đó, chứ mà hỏi tui thủ tướng nước VN tên gì tui pó tay :Crying:

Rút kinh nghiệm, ai đi khám cứ đút cho cái ông bác sỹ khám đi ạ, thế là chắc ăn nhất.
    • 188 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

fewww mệt quá, để ngày mai rảnh rùi mình post tiếp quá trình đi phỏng vấn ĐKKH ở Sở Tư Pháp nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hi cám ơn shinecloud đã post thông tin có ích này lên. Chị mình cũng chuẩn bị về VN làm thủ tục đưa anh rể qua mà cũng ko biêt phải làm gì. Bạn cứ up lên đi, ko ai đọc thì có mình. Lol:Smiling:
    YM: phucthuvy
    email: atnguyen85
    flickr: www.flickr.com/photos/nhat85
    • 798 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

bạn ơi làm đăng ký kết hôn ở Việt Nam thì sợ lắm, như chị mình đấy làm phải mất gần một năm mới đi được , Đấy là còn lót tay rồi đấy nhé. Đi lại hàng tỉ lần phát mệt, Mình rút kinh nghiệm sang bên này làm thủ tục đơn giản gọn nhẹ mất có chưa đầy 10 phút . hoho
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Rất cảm ơn những thông tin bổ ích mà bạn cung cấp. Chờ bài viết tiếp theo của bạn. Thân!
    • 3,592 Bài viết

• 951 Được cảm ơn

cũng ghê lắm nhg làm gì mà sợ thế nhỉ? ở HN có khi lại khang khác cũng nên
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

có thể kết hôn bằng cách wa nước của anh ấy làm giấy tờ ko nhỉ???
    VN mình nhiu khê wá thì chắc nước khác ngta ko vậy đâu?
    Mình cũng chưa đký nên có bạn nào tư vấn cho trót đk?
    Có thể wa nước ax làm giấy tờ đk và thủ tục thế nào???
    • 188 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaxinh Xem bài viết
    có thể kết hôn bằng cách wa nước của anh ấy làm giấy tờ ko nhỉ???
    VN mình nhiu khê wá thì chắc nước khác ngta ko vậy đâu?
    Có thể qua nước anh ấy của bạn để làm giấy tờ được bạn ạ, quan trọng là bạn làm sao để qua được nước ấy thôi, chứ qua rồi thì làm giấy tờ ko có rắc rối như ở VN đâu.

Mình có người chị họ, chị ấy lấy Việt kiều Mỹ, anh ấy bảo lãnh chị ấy đi theo dạng đính hôn, tức là đã đính hôn ở VN, bảo lãnh qua để làm kết hôn bên ấy bạn ạ, anh chị ấy nói như vậy sẽ dễ hơn.

Mình nghe nói Mỹ là vậy, còn những nước khác thì ko biết sao.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

shinecloud post tiếp bài về việc đi phỏng vấn ở sở TP đi. Mình cũng đang chuẩn bị làm thủ tục DKKH đây. Gặp được bài của bạn mừng quá!
    • 188 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Mình post tiếp nè: Quá trình phỏng vấn ĐKKH tại Sở Tư Pháp TPHCM

Sau khi 2 bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì bạn đem đến Sở Tư Pháp để nộp. Mình khuyên các bạn trước khi vào nộp thì nên ghé vào Phòng hướng dẫn để nhân viên trong đó xem lại toàn bộ hồ sơ của bạn lần nữa xem có đủ và đúng chưa. Bước vào khuôn viên Sở Tư Pháp, Phòng hướng dẫn nằm bên tay phải. Vào đó ko mất phí gì đâu các bạn ạ, mà lại bảo đảm cho mình ko bị mất thời gian vô nộp rồi lại bị trả hồ sơ lại vì chưa đầy đủ.

Nếu nhân viên trong đó nói đủ và đúng rồi thì bạn yên tâm vô nộp nhé. Phải đi cả 2 người, vợ và chồng. Lấy số thứ tự rồi chờ đến khi kêu số mình rồi nộp, đóng lệ phí chẵn 1tr nhé.

Sau khi bạn đóng lệ phí, người ta sẽ phát cho bạn 1 Phiếu hẹn, bạn nên check xem có đúng tên 2 bạn và địa chỉ ko nữa nha.

Rồi, trên giấy hẹn bạn lưu ý những mục sau:
    + Ngày nhận: là ngày bạn nộp hồ sơ vào
    + Ngày giao kết quả: là ngày 2 bạn đến ký giấy kết hôn nếu 2 bạn pass.
    2 ngày này cách nhau đúng 1 tháng.
    Phía dưới sẽ là dòng Đề nghị đến phỏng vấn, đúng 1 tuần sau ngày bạn nộp hồ sơ. Ngoại kiều thì phải có phiên dịch, trừ công dân Hàn Quốc và Trung Quốc (Đài Loan) thì ko được có phiên dịch.

1 tuần sau ngày nộp hồ sơ, 2 bạn đến Sở Tư Pháp phỏng vấn. 1 vài lưu ý nhỏ:
    + Nhớ đừng mặc quần short hay áo dây/sát nách, quần jeans áo pull vẫn ok.
    + Đem theo CMND, hộ khẩu, passport.
    + Người phiên dịch bạn dẫn theo có thể là người quen của bạn, nhưng nhắc người đó phải đem theo CMND.
    + Nếu bạn tự tìm hiểu tự làm hồ sơ (như mình) thì hãy chuẩn bị tâm lý sẵn là người phỏng vấn cư xử rất... khó chịu (mẹ mình nói vì ko có đi cửa sau nên ngta ghét đó mà). Tuy nhiên bạn ko có gì phải sợ cả, nếu 2 bạn là thật thì đừng care.
    + 2 bạn sẽ được gọi lần lượt vào phỏng vấn riêng, thường thì women sẽ được kêu vào phỏng vấn trước.

Nói riêng về trường hợp của mình, bà phỏng vấn nhìn vào hồ sơ của mình rồi phủ đầu:
    "Chữ trên hồ sơ này nhìn quen quá nha! Nhờ ai làm hồ sơ dùm đây?!"
    Mình trả lời "Chữ của chồng em đó chị, đẹp hen!"
    Rồi sau đó bà phỏng vấn lấy ra 1 tờ giấy, hỏi mình khoảng 10 câu, mỗi câu trả lời của mình bà ấy đều ghi vào tờ giấy. Những câu hỏi đó là:
    + Làm sao mà quyết định kết hôn đây?!
    (Mình trả lời là, thì yêu mới cưới chứ, bả hỏi lại "Có yêu thiệt ko?")
    + Cha mẹ chồng tên gì?
    + Cha mẹ tên gì?
    + Học đến đâu rồi? Trường gì? Thi vào có khó ko? (ngộ ghê)
    + Chồng qua đó năm nào?
    + Chồng sinh ngày mấy tháng mấy năm mấy?
    + Chồng hiện đang làm gì?
    + Làm sao quen được nhau đây?! Quen bao lâu rồi?
    ....
    Rồi đến ax mình vào, bà phỏng vấn cũng hỏi lại những câu như vậy, nhưng hỏi thêm:
    + Chữ trên hồ sơ là của em đó hả?
    (Ax mình trả lời "uh", thì thật sự là vậy mà)
    + Vợ tốt nghiệp trường gì
    + Liên lạc với nhau bằng cách nào
    + Từ lúc quen nhau đến giờ về VN mấy lần rồi
    + Chừng nào tổ chức đám cưới (nhà hàng nào, bao nhiêu bàn...)
    + 2 bên gia đình có họ hàng gì với nhau ko? (vì nghĩ là có quen biết để kết hôn giả đó mà)
    ...

Sau khi trả lời xong thì bà phỏng vấn sẽ đưa tờ giấy ghi những câu trả lời của mình cho mình xem, bạn phải đọc kỹ nhé, và nếu thấy chỗ nào ghi ko rõ cần bổ sung thì cứ nói bà ấy ghi thêm vào. Đọc xong bạn sẽ ký tên ở cả 2 mặt giấy, ghi rõ ngày tháng năm và họ tên của bạn.

Sau khi phỏng vấn người thứ 2 xong, bà phỏng vấn sẽ yêu cầu bạn đem bằng chứng lên nộp và chiều ngày hôm sau, gồm:
    + Visa những lần về VN (đem passport có in dấu visa đi photo và công chứng là được rồi)
    + Bill gọi điện thoại
    + Email
    + History những lần chat
    + Hình
    (Một số trường hợp có yêu cầu nộp hợp đồng nhà hàng đặt tiệc cưới)

Lưu ý:
    - Nếu bạn nộp hồ sơ vào buổi sáng thì sẽ được hẹn phỏng vấn vào buổi sáng. Khi đó, buổi sáng bạn pvấn xong thì người ta sẽ yêu cầu bạn đem những bằng chứng trên đến vào buổi chiều ngày hôm đó luôn, nên bạn cần chuẩn bị trước nhé.
    - Nếu bạn nộp hồ sơ vào buổi chiều thì sẽ được hẹn phỏng vấn vào buổi chiều. Như vậy bạn có thêm thời gian để chuẩn bị những bằng chứng trên, vì người ta chỉ nhận nộp hồ sơ bổ sung (những bằng chứng này) vào buổi chiều thôi.

__________________________________________________ __________

Sau cùng mình muốn nói đến những thông tin ngày tháng ghi trên Phiếu hẹn. Vì thực sự mình cũng bị làm rối bởi những ngày tháng ghi trên đó.
    Khi mình phỏng vấn có 1 chị chạy vào cầm phiếu hẹn và hỏi bà phỏng vấn vì chị ấy ko hiểu điều gì đó, bà phỏng vấn trả lời gắt gỏng:
    "Học đến lớp mấy rồi mà ko biết đọc chữ hả? Ghi rõ ràng trên đó vậy mà ko thấy hả?"
    Chị ấy đứng tần ngần đọc 1 hồi rồi định quay ra, bà pvấn hỏi
    "Có hiểu chưa mà đi ra vậy?"
    Chị ấy lắc đầu, rồi bà pvấn nói
    "Chưa hiểu thì ngồi xuống đây, đọc chừng nào hiểu rồi mới đi ra!"
    Chị ấy ngồi xuống đọc 1 hồi, rồi quay qua mình nhìn, lắc đầu rồi đi ra.
    Mình nói bà pvấn "sao chị ko chỉ chị đó luôn đi chứ chị đó ko hiểu mà?"
    Bà pvấn nói "Kệ đi!"

Rồi đến lượt mình, sau khi nộp những bằng chứng yêu cầu, đến ngày hẹn lấy kết quả, mình lên. Nộp giấy hẹn, chờ 1 hồi bà pvấn kêu tên mình vào, bảo đưa CMND ra. So CMND của mình xong rồi trả tờ giấy hẹn lại cho mình rồi bảo
    "Về đi!"
    Mình cầm tờ giấy hẹn, đứng lên, ko hiểu, vì vẫn là tờ giấy hẹn từ đầu tới giờ, cũng chẳng thấy nói là có pass hay ko hay ngày nào lên ký giấy, mình hỏi lại
    "Ủa vậy là sao chị?"
    Bà ấy trả lời gắt gỏng lại
    "Về đi! Tôi còn nhiều việc giải quyết lắm! Đi về đi!!!"
    Bực mình, mình cầm tờ giấy hẹn ra cùng ax săm soi, cuối cùng 2 đứa cũng ko chắc chắn về thông tin trên đó nên đem vào Phòng hướng dẫn để hỏi lại, cuối cùng cũng ngộ ra chân lý.
    Đi về kể mẹ mình nghe, mẹ mình nói là, tại vì ko có đi cửa sau nên ngta đối xử vậy đó. Mấy bạn biết sao hok, sau khi mình nộp hồ sơ vào, 1 tuần sau đó mình nhận được 2-3 lá thư quảng cáo của mấy cái công ty tư vấn nảo nào nao gửi đến, ghi rõ tên 2 vợ chồng mình luôn, trong thư lại còn ghi " Chúng tôi được biết Ông, Bà đã nộp hồ sơ vào Sở Tư Pháp TPHCM" nữa chứ. Hỏi coi, ko có tay trong thì là gì.

Hix sori mình lạc đề rùi.

Để dễ hiểu, mình lấy mốc giả dụ là 1/7 nhé.

Bạn nộp hồ sơ vào chiều ngày 1/7, bạn sẽ nhận được giấy hẹn có nội dung như sau:
    + Ngày nhận: 1/7/2009
    + Ngày giao kết quả: 3/8/2009 (vì 1/8 là thứ 7 ùi)
    + Phỏng vấn chiều ngày 9/7/2009 tại bàn số 08.

Ngày 9/7 bạn đến phỏng vấn, người pvấn sẽ ghi thêm vào 2 ngày ở phía dưới giấy hẹn:
    + Ngày 9/7 (đây là ngày bạn đến pvấn)
    + Ngày 16/7 (đây là ngày đến nhận kết quả), được ghi bên trái dòng in sẵn "Quý khách không phải lấy số thứ tự khi nhận kết quả"

=> bạn sẽ thấy lấn cấn ở đây, vì phía trên ghi ngày giao kết quả là 3/8, nhưng nhân viên pvấn lại ghi và yêu cầu bạn đến nhận kết quả vào 16/7.

Bạn cứ đến nhận kết quả vào 16/7, người pvấn trả lại bạn Phiếu hẹn, khi đó để ý kỹ trên Phiếu hẹn thì bên phải dòng ghi ngày 3/8/2009 sẽ có chữ ký của người pvấn (điều này có nghĩa là bạn đã pass). Cộng thêm 1 dấu mộc đỏ hình chữ nhật phía trên bên trái Phiếu hẹn ghi "Sau ngày hẹn trả hồ sơ 07 ngày nếu không đến nhận giấy chứng nhận kết hôn thì hồ sơ không còn giá trị".

Có thể bạn sẽ nghĩ là hồ sơ bạn được giải quyết nhanh nên ngày nhận kết quả được rút ngắn lại, thành ngày 16/7 chứ ko phải 3/8, nhưng ko phải vậy.

Ngày 3/8/2009 ghi trên Phiếu hẹn có nghĩa là ngày 2 bạn đến ký giấy chứng nhận kết hôn chứ chẳng phải là ngày giao kết quả gì cả. Và trong vòng 07 ngày kể từ ngày 3/8 nếu 2 bạn ko đến thì hồ sơ ko còn giá trị.

Tuy nhiên nếu ax/bx bạn ko thể có mặt vào ngày 3/8 để ký giấy vì lý do nào đó thì có thể làm đơn xin hoãn lại, thời gian hoãn được cho phép là tối đa 03 tháng. Sau 03 tháng thì phải làm lại hồ sơ từ đầu đến cuối.

__________________________________________________ ____

Fewwww........ hết rồi. Tuy nhiên bài chỉ có tính chất tham khảo, vì trường hợp mỗi người khác nhau, nhưng cũng hi vọng bài viết của mình sẽ giúp ích cho các bạn được ít nhiều.
    Cảm ơn các bạn đã đọc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi shinecloud; 20/07/2009 vào lúc 12:40 AM.
    • 48 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn rất nhiều shinecloud.... Rất chi tiết....
    • 70 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shinecloud Xem bài viết
    Tiếp theo là phần Đi khám sức khỏe ở bệnh viện tâm thần:

Trước khi vào khám mình được mấy ông tài xế taxi nhắc trước, phải đi "cửa sau", nếu ko mấy ông bác sỹ trong đó sẽ hỏi mình mấy câu đại loại như "Chủ tịch quốc hội của VN tên là gì?", hay "TPHCM hiện tại có bao nhiêu lô cốt?". Chòi ạ, hỏi kiểu đó thì bảo đảm mình sẽ ngồi ngáo luôn, và ông bác sỹ sẽ thủng thẳng ghi vào "Tâm thần ko bình thường".

Pó tay!

Mình đi khám 02 lần, chỉ vì lần đầu ko biết là giấy khám chỉ có thời hạn 03 tháng, cứ tưởng nó 06 tháng như những giấy tờ khác, thế nên khi nhận kết quả lần đầu mình mới tá hỏa, vì ko kịp thời gian để làm hồ sơ, thế nên mới phải đi khám lại lần thứ 02.

Lần đầu mình vào, nộp hồ sơ theo yêu cầu, gồm:
    Bên người VN:
    + 01 bản sao CMND + 01 bản sao hộ khẩu, có công chứng
    + 01 bản sao Giấy chứng nhận độc thân, có công chứng
    Bên người nước ngoài:
    + 01 bản sao passport, công chứng
    + 01 bản sao Giấy chứng nhận độc thân, công chứng

Rùi, đây là quá trình phỏng vấn của mình:

Lần đầu tiên mình đi khám, thấy có thêm 2 cặp khác, cặp người Mỹ và người Đài Loan.
    Khi mình đi vào nộp hồ sơ thì thấy cặp người Mỹ đi vào, "cò" đi theo. "Cò" đặt xấp hồ sơ lên bàn ông bác sỹ, rùi... nhẹ nhàng thẩy 1 phong bì vào ngăn bàn kéo ra sẵn của ông bác sỹ đó, hê hê hê.

Tụi tui thì cứ thế mà tự làm, chẳng nhờ cò, thế nhưng cũng nghĩ là hok đi ngả sau thì khó cho mình. Pa tui dắt 2 đứa tui tới bàn ông bác sỹ, tay run run :Thinking: pa tui đặt xấp hồ sơ lên bàn... phong bì để dưới cùng . Ông bác sỹ đặt xấp hồ sơ tụi tui qua 1 bên, nhẹ nhàng cầm chiếc phong bì lên, rùi cũng nhẹ nhàng bỏ vào hộc bàn... ôi thế là 300k đã ra đi như gió thoảng.... xót quá, chưa kể 240k lệ phí khám nữa...

Ông bác sỹ hỏi tui rồi hỏi tới ax tui. Có lẽ vì chiếc phong bì kia mà tụi tui chỉ bị hỏi mấy câu như, tên gì, nhà ở đâu, pa mẹ tên gì, pame đang làm nghề gì, bao nhiêu tuổi, học đến lớp mấy rồi... Chỉ vậy thôi ờ, hê hê hê, dễ hok!!!

02 ngày sau là lên lấy kết quả, nhận được mỗi đứa 03 tờ giấy chứng nhận tâm thần bình shường.

--------

Lần thứ 2 tui đi khám, gặp những bác sỹ mới ko mời ơi. Chuẩn bị giấy tờ đầy đủ như lần trước, đến bàn đăng ký khám, cái bà nhận giấy tờ sau khi ghi biên nhận 240k kêu ra quầy cuối hành lang đóng, xong... nói nhỏ nhẹ thỏ thẻ... "đưa thêm 200k để cho ông bác sỹ kia khám". Tui cũng bấm bụng móc ra 200k đưa cho bả. Nhưng khi nhìn qua bàn ông bác sỹ đó, thấy ông "cò" kia vẫn thảy 1 tờ 100k vào hộc bàn ông bác sỹ.

Bán tin bán nghi, nhưng mà bà nhận hồ sơ đã nói là 200k này là cho ông bác sỹ luôn mà, thì thế nào bả với ổng chẳng ăn chia với nhau. Rùi cũng đến lượt tụi tui, giời ạ, ổng này hỏi khó hơn ông 3 tháng trước. Nói chung cũng hỏi lại mấy câu như ông trước, nhưng hỏi thêm, "chồng làm gì bên đó biết hok", "mẹ chồng tên gì biết hok", òi hỏi ax tui, qua đó bao lâu rồi, đang làm gì, học đến lớp mấy nghỉ, "thủ tướng nước Anh là ai biết hok, cái ông nổi tiếng đó", rồi hỏi "nữ hoàng Anh tên gì" nữa chứ!

Zời ạ, xong mà tui cứ toát hết mồ hôi, may mà ổng chỉ hỏi ax tui mấy cái chính trị đó, chứ mà hỏi tui thủ tướng nước VN tên gì tui pó tay :Crying:

Rút kinh nghiệm, ai đi khám cứ đút cho cái ông bác sỹ khám đi ạ, thế là chắc ăn nhất.
    Hơ, hơ. Mình thì bác sĩ chỉ hỏi nghề nghiệp và có tiền sử về bệnh tinh thần không thôi, chưa đầy 15 phút. Lệ phí 300 000đồng.
    • 1,110 Bài viết

• 2,453 Được cảm ơn

Nghe bạn kể mà sợ quá. Bọn mình đăng ký kết hôn ỏ úc rồi nên chắc là không cần đăng ký kết hôn ỏ VN nhỉ? Bạn nào biết cho mình hỏi là mình có cần đăng ký kết hôn ở VN không?
    Cảm ơn nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 188 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bienxanh2005 Xem bài viết
    Bọn mình đăng ký kết hôn ỏ úc rồi nên chắc là không cần đăng ký kết hôn ỏ VN nhỉ?
    Bạn đăng ký ở Úc rồi thì ko cần về VN đăng ký nữa đâu bạn.:Smug:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 181 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Banj Shinecloud ơi cho mình hỏi là VIệt Nam mình đã cho phép công dân được có 2 hộ chiếu chưa? Trường hợp của mình là đã trở thành công dân của New Zealand từ năm 2007 rồi nhưng mình vẫn chưa xin hộ chiếu, vì thật ra cũng chưa cần, và mình nghe nói nếu có hộ chiếu nước khác mà mang về VN là phải hủy hộ chiếu VN. Mình cũng chả biết hỏi ai cả, cái này hơi lạc đề 1 chút bạn thông cảm nha.
    Cảm ơn bài viết của bạn, mình cũng phải nghiên cứu vụ làm giấy tờ cưới hỏi ở VN thế này.
    • 188 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HuongsPiggie Xem bài viết
    Banj Shinecloud ơi cho mình hỏi là VIệt Nam mình đã cho phép công dân được có 2 hộ chiếu chưa? Trường hợp của mình là đã trở thành công dân của New Zealand từ năm 2007 rồi nhưng mình vẫn chưa xin hộ chiếu, vì thật ra cũng chưa cần, và mình nghe nói nếu có hộ chiếu nước khác mà mang về VN là phải hủy hộ chiếu VN. Mình cũng chả biết hỏi ai cả, cái này hơi lạc đề 1 chút bạn thông cảm nha.
    Cảm ơn bài viết của bạn, mình cũng phải nghiên cứu vụ làm giấy tờ cưới hỏi ở VN thế này.
    Hi bạn,

VN cho phép Việt kiều được có 2 quốc tịch rồi bạn ạ. Khi về VN bạn dùng hộ chiếu VN để qua hải quan, như vậy khỏi cần phải xin visa nhập cảnh VN để đỡ mất công.

Ax mình cũng có 2 hộ chiếu bạn ạ, về VN ảnh cứ lấy hộ chiếu VN ra mà qua hải quan thôi.

Thân.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 181 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nha, tớ click vao cảm ơn mà ko dc nên làm thế này vậy.:Angel:
    • 45 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chào bạn, mình cũng đang băn khoăn nên làm thủ tục kết hôn ở VN hay Úc đây. Tình hình là bọn mình dự định kết hôn trong tháng 01/2010. Bây giờ đang tìm hiểu thủ tục đăng ký. Nhưng sao thấy ở VN nhiêu khê quá. Bạn đăng ký kết hôn ở Úc thì thế nào? Có thể chia sẻ cho mình biết được không? Cảm ơn bạn nhiều nhé
    • 45 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HuongsPiggie Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nha, tớ click vao cảm ơn mà ko dc nên làm thế này vậy.:Angel:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bienxanh2005 Xem bài viết
    Nghe bạn kể mà sợ quá. Bọn mình đăng ký kết hôn ỏ úc rồi nên chắc là không cần đăng ký kết hôn ỏ VN nhỉ? Bạn nào biết cho mình hỏi là mình có cần đăng ký kết hôn ở VN không?
    Cảm ơn nhiều
    Chào bạn, mình cũng đang băn khoăn nên làm thủ tục kết hôn ở VN hay Úc đây. Tình hình là bọn mình dự định kết hôn trong tháng 01/2010. Bây giờ đang tìm hiểu thủ tục đăng ký. Nhưng sao thấy ở VN nhiêu khê quá. Bạn đăng ký kết hôn ở Úc thì thế nào? Có thể chia sẻ cho mình biết được không? Cảm ơn bạn nhiều nhé