CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Tặng quà Tết cho Bố Mẹ chồng ????

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.7K Lượt đọc
  • 102 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hi cả nhà,
    Em đang đau đầu vì tặng quà cho Bố mẹ chồng đây. Bố mẹ chồng em cực kỳ khó tính và.... khó hiểu. Em làm dâu 4 năm rồi mà vẫn chưa làm hài lòng các cụ đc. Năm nay em định tặng quà thế này, mọi người xem rồi cho ý kiến giúp:
    1. Phong bì khoảng 3tr.
    2. 1 chai rượu ngoại (chắc cũng phải vài trăm đến 1tr)
    3. 1 thùng ken hoặc 1 thùng rượu vang để ông bà tiếp khách

Nhưng mẹ chồngb thì lại thích mua đồ ăn, các loại hoa quả bánh mứt nữa. Nhưng nếu làm hết chừng đó thứ thì chắc em ...xỉu mất,hicic.... Vì còn ông bà ngoại nữa, chẳng lẽ lại tặng ông bà ngoại ít hơn thì cũng kỳ.... (mặc dù OB NGoại thường lì xì lại cho cháu cái phong bì mình đưa..hihi...)
    Theo mọi người mình tặng thế được chưa nhỉ????(P.S: Ko phải nói xấu nhưng ông bà nội cực kỳ thích money cả nhà ạ, nhưng phải nhiều cơ, ít là trả lại, ko lấy)
    Mệt và nhức đầu quá.............
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Gửi Chị! Người đàn bà đến trước.

Gửi Chị! Người đàn bà đến trước. Em chưa từng đem hạnh phúc để bán mua Gom góp yêu thương để...

• Quà tết cho bố mẹ đẻ

Ngồi nghĩ mãi mà không biết tết năm nay nên tặng bố mẹ đẻ cái gì vì mọi năm có tặng gì hay đưa tiền thì bố mẹ mình đều đưa lại. Đưa tiền thì mẹ lại mừng tuổi lại, mua quà tết thì lại chia nửa cho vợ chồng mình mang về... Chẳng như nhà chồng, đưa bao nhiêu cũng hết... Vu vơ lên mạng search google...

• Nên chọn quà Tết gì cho bố mẹ chồng?

Chào các mẹ! Em mới lấy chồng chưa đầy 1 năm. Vợ chồng em đều là người miền Trung nhưng đang sống ở SG. Tết này, dù là năm đầu tiên làm dâu nhưng vì điều kiện mà 2 vợ chồng không về quê ăn Tết được. Em muốn nhờ các mẹ tư vấn cho em một số quà để em gửi về quê biếu bố mẹ chồng (bố mẹ chồng em vừa...

• 15 điều nên biết để là chồng tốt.

15 điều nên biết để là chồng tốt nâng tầm phong cách sống....

• Lei it go phiên bản chipmunks kute nè :)

https://www.youtube.com/watch?v=pfurzaPGDMI

• 1,868 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

lót dép
    BMC em là người Bắc đây, tết định tặng cá nệm ngủ cho êm lưng mà MC bảo ko cần, cứ qui ra thóc là đc.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng đang băn khoăn về việc này. Trước kia em vẫn biếu BMC tương lai quà tết, nhưng chỉ là đồ lễ tết thôi, như: bánh mứt kẹo, rượu, chè... năm nay thì qua tết là em về làm dâu rùi, em chưa biết nên tặng thế nào cho hợp lý, mặc dù các cụ cũng không cầu kỳ nhiều về việc này, được cái BMC tương lai của em cũng dễ tính nên đỡ đau đầu như chị Metraxanh ^^
    • 343 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

@Metraxanh: Mẹ tặng nhiều thế! Thích thật. Mình thì cũng không biết bao là vừa bao nhiêu là đủ , vậy nên cứ tự mình suy nghĩ trong giới hạn nào có thể làm mình thoải mái không bị đau đầu nữa . Thế là đủ, còn ai nghĩ gì thì tùy thôi bạn ạ! Chủ yếu là tấm lòng chứ nhỉ?
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ chồng em ngoài U50 nhưng em thấy hay mặc mấy kiểu áo thun của U20, quần Jean or kaky. Dâu đưa bao thơ thì ko nhận (chỉ nhận từ tay con trai đưa thôi) mua quần áo tặng thì chê già, màu ko đẹp, Mua trái cây hoặc bất kỳ loại thức ăn hay... đều bị chê không thì cũng buông thêm một câu " tốn tiền". Muốn làm ấm lòng chồng, muốn tình cảm mẹ chồng nàng dau tố đẹp nhưng... em phải làm gì khi năm hết Tết đến bây giờ?
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hehe, Mẹ chong của Mrs Ha giống y chang mẹ chồng mình.
    Tết thôi thì mình cứ để chồng lo đằng nội, đỡ phải buồn vì lai bi mẹ chồng lời vào lời ra.
    • 736 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

vợ chồng em thống nhất biếu tiền và thùng bia, nước ngọt cho bố mẹ hai bên như nhau, bố mẹ muốn mua gì thì mua, nước thì tiếp khách.
    • 447 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

He, tết nhứt đau đầu thật các mẹ nhỉ . Hỏi sao mà mẹ mình ngày xưa ko thích tết
    Me chòng em cũng bị mắc cái bệnh hay chê bai: Mua bánh kẹo rõ là hàng ngon mà vẫn chê đựoc, mua quần áo về thì chê đồ ko đẹp, mà em mua có phải đồ ko tốt đâu. Đưa đi mua quần áo thì khó tính, cái áo khoác 700-800K vẫn chê, ưng cái áo có gần 2Tr. Con cái thì làm công ăn lương, nhà thuê ở Hn, biết thừa mức thu nhập của con rồi mà vẫn còn đòi hỏi. EM là em cứ thẳng tuột là quần áo đó đợi ông mua tặng bà chứ bố mẹ cháu ( mình xưng hô theo con mình) lương thấp lắm. He. ĐI chán chê cũng chả mua đưoc gì, thế là cuói cùng mình đưa mẹ 1.5Tr bảo là con biếu mẹ tiêu tết. Hết. Cho em chồng 500K. Bố chồng đi ctác xa, tết ko về
    Tết thì mọi khoản VC mình bao sân hết
    Bố mẹ đẻ thì mới mua đựoc thùng ken vói mấy bó hương gửi về thôi( bánh kẹo nhà ko thích, và cũng ko thiếu), năm nay con nhỏ xin phép các cụ ko về để ra giêng mới về
    ĐỊnh biếu BM cũng chừng 1.5Tr, mừng tuổi các em 200K
    Thế đã đưoc chưa nhỉ
    KO biết
    Yêu 2 bố con nhất trên đời :561::561:
    [url=http://********][img]http://********/userdocuments/nxminh/signatureimage/17233.png[/img][/url
    • 1,357 Bài viết

• 1,378 Được cảm ơn

Hic, em cũng đang đau đầu vụ này. Hóng hớt kinh nghiệm từ các chị vậy :Silly:

• 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chẳng biết các mẹ mua quà tết như nào :-s nhưng VC em kinh tế không được khá nên năm nay em mua cho BMC cái bình hoa thủy tiên ^^! kinh phí cũng không cao mà hợp với nhà BMC e cũng nhỏ nhỏ...các chị nào có kinh tế hơn chút thì mua các loại hoa khác..e đi xem hoa nhiều cây đẹp lắm nhưng toàn mấy triệu không dám mua....nhưng có mấy cây ấy bầy trong nhà thì cũng xứng đáng
    • 3,826 Bài viết

• 5,066 Được cảm ơn

Nhà tớ thì biếu tiền bố mẹ tiêu Tết, cũng ít thôi, mỗi nhà 1tr (cái này còn tùy thuộc vào tài chính và chi tiêu gia đình mà cân đối nữa)
    Được cái ông bà biết đang nuôi con nhỏ tốn tiền nên ko bao h lăn tăn cái vụ này cả.
    Mấy tháng trước chồng tớ đặt mua ở Hàn Quốc cân sâm tươi, về mua rượu ngon, lọ đẹp tự ngâm tặng 2 cụ, nhìn xịn lắm í, như ngoài hàng luôn, chắc chắn 2 cụ ông rất thik.
    Còn mọi năm thì chỉ phong bì thôi.
    Biết là ít hơn nhiều nhà nhưng tớ chả nghĩ đâu, mình còn phải lo nhiều thứ quá...
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • 190 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

May quá em cũng đang băn khoăn chuyện này, mong các chị tư vấn cho em. Em chưa bít nên mua quà cho cả nhà hay chỉ biếu tiền tết thui. Nhà chồng em ở quê, mua quà thì sợ kêu là lắm chuyện, không cần thiết như thế... Còn chuyện nữa là em giờ có bầu, không đi làm. Tiền biếu tết bố mẹ, mừng tuổi trẻ con trong họ hàng chồng thì em có nên đứng ra đưa hay không ạ. Vì em không làm ra tiền nên em không muốn đứng ra làm mấy việc đó lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi toki; 09/02/2010 vào lúc 06:36 PM.
    • 94 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

ôi trời ơi,thế mới thấy mẹ chồng mình dễ thương như thế nào,bố chồng là người bắc nhưng mẹ chồng là người nam,2 cụ rất dễ tính,hồi chưa về làm dâu em cũng tặng rượu,mứt tết làm quà nhưng cụ chỉ nhận bánh mứt thôi chứ ko nhận rượu vì nhà không ai uống rượu,đừng mua cho tốn kém,tết năm nay em bầu bì nên mấy cụ cũng bảo ko cần về vì tết tây cũng về thăm các cụ rùi.mẹ đẻ thì trước còn khó với chồng nhưng cưới rùi thì lo như con,2 vợ chồng cấm tiệt tặng biếu cái gì,cụ bảo tốn tiền.Cụ toàn bơm tiền cho 2 vợ chồng thôi
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu vụ này, vợ chồng mình thu nhập ở mức bình thường tết này mình mua đồ bánh keo và một vài đồ dùng cho BMC và định biếu thêm 2tr nữa nhưng anh xa cứ cho là ít, trong khi đó chẳng ý kiến j với bên BMV chán quá. Mình định sẽ biếu BM mình 2tr các mẹ thấy thế nào, mọi năm toàn biếu BMV it hơn BMC rồi.
    • 1,239 Bài viết

• 542 Được cảm ơn

mình thì ở chung với BMC. ko phải mua sắm biếu xén gì hết vì đang có con nhỏ. ông bà còn cho thêm tiền í chứ đúng là bảo mua quà cho BMC thì cũng chả biết mua gì thật
    mẹ đẻ thì khuyên mình mua cho MC mấy mảnh vải may bộ đồ.
    mình thấy biếu tiền cũng hay. bố mẹ thích mua gì thì mua (ko thì cho lại cháu ).
    • 4,135 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Năm ngoái mặc dù giữa MC và ND đang hơi căng thẳng, nhưng vì em biết Tết sinh con không có thời gian mua gì, trước khi sinh, em chọn một bộ ga gối có màu sắc mà MC ưa thích, đo đúng kích thước, đặt may từ trước Tết cả tháng, đến gần Tết mang biếu MC, bảo con vừa sinh cháu, không biết mua gì biếu mẹ, con tặng mẹ bộ ga gối, MC ưng ý và thích lắm. Các mẹ thử xem nhé

Blog của em Kit đây ạ http://vn.myblog.yahoo.com/socnau231979

• 49 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Theo em thì cứ biếu bố mẹ chồng tiền tiêu Tết cho các cụ mua sắm thoải mái. Mình thích thì mua thêm cho các cụ, VD chai rượu, hộp mứt, mâm ngũ quả... Đồ ăn uống thì mình chỉ mua bưới cho cả nhà, trang trí nhà thì đặt ít hoa ly cho mẹ chồng cắm ngáyTêt.
    Em thì ko mua quà Tết cho 2 cụ bao giờ, vì thực ra cũng ko biết 2 cụ thích gì, chỉ mua quà cho chị chồng thôi. BMC và nàng dâu khác nhau cả 1 thế hệ, có khi chị chồng mình mua đồ còn chưa đúng ý các cụ, huống hồ là mình, nên khoản này xác định ko bon chen .
    Thực ra biếu bao nhiêu tùy từng nhà, tùy từng hoàn cảnh, miễn mình cảm thấy thoải mái là dc, em cũng ko nghĩ là bố mẹ chồng nào lại khắt khe xét nét xem năm nay các con biểu gì cho mình đâu. Mà nếu có rơi vào hoàn cảnh như thế thì kể cũng hơi buồn, nhưng ko nên để chuyện này làm mất cái vui Tết các mẹ à, cứ bơ đi thôi, hihi...
    • 975 Bài viết

• 733 Được cảm ơn

Mình thì 2 nhà nội ngoại như nhau, và chủ yếu là biếu tiền. Vì mình thấy mình mua đồ cho bố mẹ mình các cụ còn không ưng nữa chứ chưa nói gì đến nhà chồng.
    - Biếu BMC, BMV mỗi bên 5tr tiền tiêu Tết, 2 nhà 10tr
    - Bên nội mừng tuổi em chồng và bà nội chồng mỗi người 1tr, BMC thì chồng bảo không phải mừng vì bình thường không thế, chỉ đưa tiền sắm Tết thôi. Bên ngoại cũng mừng tuổi 2tr.
    - Mua mỗi bên 1 chai rượu: 2.4tr (nhưng ông bà ngoại bảo không thích mua rượu về nên khoản này sẽ quy ra thóc luôn cho bên ngoại)
    Ngoài ra mua thêm ít hoa quả, bánh kẹo về bên nội. Bên ngoại đến tận mùng 2 mới về nên không mua gì.
    Chưa tính tiền đi lại và mừng tuổi các cháu, họ hàng mà đã 20tr rồi. Nhưng thôi, mỗi năm có mỗi một cái Tết. :Smiling::Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chích chích; 10/02/2010 vào lúc 12:45 PM.
    Không có việc gì khó, chỉ sợ lười không làm
    • 190 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Em cũng bon chen ý kiến tý. Em chẳng biết mua gì, cứ đổi tiền lẻ mới biếu BMC để các cụ đi chùa rồi Tết mua thêm 1 cây hoa nữa để ở nhà là xong. Tính ra tổng cộng hết khoảng 2-3tr gì đó. Năm mới thì e đang bảo chồng em mừng tuổi các cụ 1000k là xong. E nghĩ thế đơn giản chứ mua quà chả biết các cụ thik gì, mà các cụ cần gì các cụ đã tự mua. Em nghĩ quan trọng là xem BMC tính tình ntn, có cầu kỳ không để tặng Tết thôi. (Đúng là lấy chồng rồi chẳng thik Tết gì cả, hix)
    • 19 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

hix...sao e thấy các chị biếu tiền BMC nhìu wa', toàn tiền triệu k à. e thì chỉ là sv, nhưng mà mama e nói là cũng nên tặng wa` Tết cho ba mẹ bạn trai. suy nghĩ đến giờ cũng chẳng biết phải mua gì nữa đây :Thinking:
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6