CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Sắp xếp công việc nhà như thế nào cho hợp lý.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.6K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 7/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
  • 8
  • ...
  • 9
    • 27 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ, vào đây học được ối thứ.Hôm này về em sẽ cho con ăn bữa tối cùng bố mẹ để tiết kiệm thêm tí thời gian để chơi. Lịch nhà em như sau:
    -Sáng bố cháu dậy từ 5 h tập thể dục, tranh thủ ninh nước dùng, or cắm cơm cho 2vc, ninh cháo cho Con, giặt quần áo( máy giặt), phơi quần áo.
    Em thì ưỡn ẹo gần 7 h mới dậy, bẩu xã gọi dậy sớm nhưng xã bảo vợ cứ tranh thủ ngủ cho khỏe nên đâm càng ngày càng lười.
    Em dậy vscn xong vào nên nếm gia vị nấu mì và cháo cho con rồi 7h 2 vc ăn sáng, ăn gần xong thì hú ku con dậy, cháu 18 tháng ah. Bố măm xong chào buổi sáng hôn hít 2 mẹ con rồi đi làm trước, mẹ cho con ăn sáng rồi 2 mẹ con đi làm và học.
    - Trưa mẹ cháu về rửa bát lúc sáng, đi chợ, chuẩn bị thức ăn cho buổi chiều và sáng hôm sau, ăn tùy ý, dọn dẹp qua nhà cửa.
    - Chiều 5h 30 đến 6 h kém 2me con về nhà, mẹ tắm cho con tranh thủ cắm nồi cơm, cho con đi chơi
    6h30 bố cháu về chơi với con thì mẹ nấu ăn hoặc bố nấu ăn mẹ cho con ăn cháo. Sau đó bố mẹ ăn cơm, kết thúc ăn uống tầm 7h30.Nhà cháu cho hết bát đũa vào bồn ngâm nước, cả nhà đi chơi: đi siêu thị, đi bộ, sang nhà bạn bè, ông bà ngoại. Hôm nào ko đi thì chơi với con và xem phim
    9h cả nhà về cho con ăn nhẹ thêm, uống sữa 2 mẹ con cho nhau ngủ. Bố cháu tranh thủ lúc 2 mẹ con cho nhau ngủ thì rửa bát và tắm.
    9h30 đến 10 kém ku ngủ xong mẹ cháu lọ mọ dậy tắm tí rồi 2 vc xem phim, tán dóc, gần 12 h mới lên giường ngủ ạ.
    Riêng chủ nhật ngủ nướng và mẹ cháu bầy vẽ các món phức tạp để mời bố cháu or sang OBN bầy vẽ ạ.
    Nhà cháu cuối tuần là mệt nhất vì mẹ cháu thích bầy biện nấu nướng chứ ngày thường lại thấy nhàn, cũng tại xã chăm chỉ giúp việc nhà lắm nên mẹ cháu khỏe ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

He he thật lắm người cùng cảnh ngộ với mình, nhưng chỗ mình chưa thông dụng việc thuê người dọn nhà theo tiếng. Thôi thì tranh thủ sức lao động của ông xã vậy.
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

các mẹ ai cũng giỏi giang quá, chẳng bù cho mình quá chậm chạp nên lúc nào cũng thấy không đủ thời gian. cứ quay hết việc cơ quan lại đến việc nhà, chẳng có thời gian riêng cho bản thân.
    Các mẹ có ai có kinh nghiệm đánh thức con dậy không? giúp mình với.
    Bé nhà mình tối nào cũng rất khó ngũ 9 giờ vào phòng , trăn trở mãi hơn 10h mới ngũ. sáng thì 6h 30 gọi đến 07 giờ mới dậy, có bữa còn lười không chịu đi học phải dỗ dành mãi, nên ngày nào cũng đến cơ quan muộn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hihi, mọi người chịu khó dậy sớm nhi, nhà mình thi lịch như thế này ( bọn mình ở voi BMC)

7h: con bé nhà mình dậy đánh thức bố mẹ dậy, mình tranh thủ tắm táp vệ sinh cá nhân trước tr luc chông trông con. Rồi vệ sinh cá nhân cho con, cho con ăn cháo.
    8h : gửi con cho OB mình chuẩn bị đi làm. Công ty mình lám muộn, 9 h mới vào làm! Mà công ty lại gần nhà, đi mất tầm 5 phút
    12h : tranh thủ về nhà, ăn trưa, cho con ăn,mẹ nghỉ ngơi chút!OB ở nhà đi chợ nấu cơm cho 2 vợ chồng.
    2h: lại đi làm đến 6h về
    6h: vê tắm rửa cho con, cho con ăn, xuống nhà ăn cơm với OB, dọn rửa bát.
    8h: lên chơi với con, chồng đi giặt quần áo ( nhà mình tuấn giặt 2 lần, quần áo con thì tắm hôm nào giặt luôn hôm đấy, giặt riêng )
    9h: con ngủ, bố mẹ đc nghỉ ngơi hoặc làm việc riêng, thích làm gì thì làm, tầm 12 h ngủ.

Nhà mình cuối tuần lại về bà ngoại gửi con, rồi 2 VC tranh thủ đi chơi, cafe buôn dưa hoặc ăn uống,
    • 1,265 Bài viết

• 1,092 Được cảm ơn

Đọc comment của các mẹ thấy nhiều mẹ sướng thật đấy.
    Mình thì có 2 nhóc, 1 đứa 1 tuổi + 1 đứa gần 3 tuổi.
    Sáng 5h cu con dậy. 2 mẹ con chơi với nhau.
    5h20 bà nội dậy, VSCN rồi vào trông cu con cho mình ra chuẩn bị cơm cháo.
    Mình: nấu cháo cho cu con (đã nẫu sãn cháo trắng từ hôm trước), nấu mì phở... cho con chị, nấu đồ ăn sang cho mình và mc, đồ ăn mình mang đi ăn trưa (chồng mình thường xuyên đi vắng).
    - Phơi quần áo, ngày nào cũng 1 mẻ to, quần áo trẻ con nên phơi cũng lâu vì lắt nhắt.
    - 6h gọi con lớn dậy, rửa ráy cho 2 chị em chúng, mẹ VSCN.
    6h15 cho 2 đứa ăn sáng. trong thời gian này bà nội cũng ăn.
    7h kém 15 kết thúc ăn sáng, lau don cho chúng, mình ăn uống qua loa (chủ yếu là ăn thừa đồ của con), xếp cơm chuẩn bị đi làm. 7h kém 5 mình đi làm.
    2 đứa ở nhà với bà, tầm gần 8h chồng về cho con lớn đi lớp.
    Chiều 5h kém 15 mình về đến nhà (chồng đã đón hộ con lớn), quay luôn vào nấu nướng (mình đi chợ trên đường đi làm về). 6h kém 10 quay ra tắm cho 2 đứa. 6h15 cho 2 đứa ăn cơm. 7h con ăn uống xong xuôi thì mình tranh thủ ăn rồi don dẹp xong quay vào cho chúng uống sữa, tầm 9h kém 15 kết thúc cho lần lượt từng đứa đi ngủ. 9h bắt đầu công việc của mình: băm thịt, rau để mai nấu cháo cho cu con, tắm rửa, giặt giũ (cái thì tay, cái thì máy), sắp xếp quần áo, chuẩn bị đồ mẹ, đồ con sãn sàng để sáng mai ko phải mất thời gian tìm kiếm, tưới rau....10h -10h30 đi ngủ.
    Nhà mình chỉ lau được có 1 lần/ tuần (chồng mình bộ đội). tuần nào xã ở nhà thì lau nhà, tưới rau, rửa bát, quần áo ... làm giúp mình nhiều lắm còn ko thì mình cứ luôn tay chân khi về đến nhà.
    Chả có thời gian mà dạy con lớn tập tô hay đọc chuyện....lo ăn uống dọn dẹp đã hết sạch thời gian rồi, chả còn sức lực nào nữa
    • Non
    • 4 năm
    • 100 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhpham2009 Xem bài viết
    Đọc comment của các mẹ thấy nhiều mẹ sướng thật đấy.
    Mình thì có 2 nhóc, 1 đứa 1 tuổi + 1 đứa gần 3 tuổi.
    Sáng 5h cu con dậy. 2 mẹ con chơi với nhau.
    5h20 bà nội dậy, VSCN rồi vào trông cu con cho mình ra chuẩn bị cơm cháo.
    Mình: nấu cháo cho cu con (đã nẫu sãn cháo trắng từ hôm trước), nấu mì phở... cho con chị, nấu đồ ăn sang cho mình và mc, đồ ăn mình mang đi ăn trưa (chồng mình thường xuyên đi vắng).
    - Phơi quần áo, ngày nào cũng 1 mẻ to, quần áo trẻ con nên phơi cũng lâu vì lắt nhắt.
    - 6h gọi con lớn dậy, rửa ráy cho 2 chị em chúng, mẹ VSCN.
    6h15 cho 2 đứa ăn sáng. trong thời gian này bà nội cũng ăn.
    7h kém 15 kết thúc ăn sáng, lau don cho chúng, mình ăn uống qua loa (chủ yếu là ăn thừa đồ của con), xếp cơm chuẩn bị đi làm. 7h kém 5 mình đi làm.
    2 đứa ở nhà với bà, tầm gần 8h chồng về cho con lớn đi lớp.
    Chiều 5h kém 15 mình về đến nhà (chồng đã đón hộ con lớn), quay luôn vào nấu nướng (mình đi chợ trên đường đi làm về). 6h kém 10 quay ra tắm cho 2 đứa. 6h15 cho 2 đứa ăn cơm. 7h con ăn uống xong xuôi thì mình tranh thủ ăn rồi don dẹp xong quay vào cho chúng uống sữa, tầm 9h kém 15 kết thúc cho lần lượt từng đứa đi ngủ. 9h bắt đầu công việc của mình: băm thịt, rau để mai nấu cháo cho cu con, tắm rửa, giặt giũ (cái thì tay, cái thì máy), sắp xếp quần áo, chuẩn bị đồ mẹ, đồ con sãn sàng để sáng mai ko phải mất thời gian tìm kiếm, tưới rau....10h -10h30 đi ngủ.
    Nhà mình chỉ lau được có 1 lần/ tuần (chồng mình bộ đội). tuần nào xã ở nhà thì lau nhà, tưới rau, rửa bát, quần áo ... làm giúp mình nhiều lắm còn ko thì mình cứ luôn tay chân khi về đến nhà.
    Chả có thời gian mà dạy con lớn tập tô hay đọc chuyện....lo ăn uống dọn dẹp đã hết sạch thời gian rồi, chả còn sức lực nào nữa
    Đọc comment của mẹ này xong mình cũng thấy ngột ngạt, tớ thấy có một số điểm bạn thu xếp không hợp lý, ví dụ:
    - Chuẩn bị thức ăn cho con và mẹ: bạn chủ yếu ăn đồ thừa của con, hoặc là bạn chuẩn bị cho mẹ riêng, con riêng, như vậy thật mất thời gian mà bạn ăn uống qua loa không tốt cho sức khỏe. Vậy tại sao bạn không nấu cho cả nhà, bà+bố mẹ+con gái lớn chung 1 món, riêng bé út ăn cháo thì bạn cứ chuẩn bị nguyên liệu thôi, để gần đến bữa bà nấu cho cháu ăn cho nóng, như vậy có nhanh và tiết kiệm hơn không?

- Thứ 2, Bạn có thể để quần áo cho bà ở nhà phơi hộ lúc cháu ngủ, như vậy bạn đỡ được 1 khoản (phơi cũng phải mất 15 phút).

- Bạn nên tập thói quen chuẩn bị thức ăn 1 tuần 1 lần, như vậy rất tiện, bởi vì ít ra Chủ Nhật bạn được nghỉ làm, hoặc chồng bạn bộ đội thì cũng hôm trực hôm không, chứ có ai trực cả 365 ngày/năm đâu. Bạn mua đồ tươi, băm thái hay xay tùy ý, rồi cho vào từng hộp nhỏ, đánh dấu ngày, tên thức ăn... rồi để ngăn đá. Ngày mai bạn định cho bé ăn gì, tối bạn bỏ xuống ngăn mát thì sáng hôm sau bạn chỉ việc nấu thôi. Còn rau, mình khuyên bạn không nên thái trước, mùi trong tủ lạnh rất khó chịu, và sẽ mất chất. Bạn cứ để nguyên rau tươi, sáng ra vài lá rau rửa và thái rất nhanh, vừa ngon miệng mà cũng không mất quá nhiều thời gian.

- Việc chuẩn bị cháo cho bé út, nhà tớ thường nấu 1 nồi cháo ăn ba ngày, vì cháo trắng để được khá lâu. Đi làm về, tớ ngâm gạo đủ lượng dùng khoảng 15', rồi đổ ra để ráo nước. Nếu để ý bạn sẽ thấy sau khi để ráo nước 1 lúc hạt gạo bị nứt ra, khác rất nhiều so với việc bạn để gạo ngâm rồi nấu luôn. Sau đó, bạn dùng nồi inox đáy dày, đun lửa to lên đến khi sôi thì vặn lửa nhỏ hết mức có thể, để khoảng 10 phút. Xong nồi cháo, không tốn gas, không lo cháy. Trong thời gian này bạn làm được rất nhiều việc khác.

Việc dạy và chơi với con, bạn cũng nên nhờ bà giúp. Nhà tớ lúc còn bà nội trông, bọn trẻ con rất thích nghe bà đọc sách, bà dắt đi chơi, dạy vẽ, dạy chữ... Ba bà cháu rủ rỉ nói chuyện, mẹ nhàn tênh cơm nước. Hoặc nếu bạn ngại bà phải bế cháu cả ngày mệt thì nhờ bà nấu cơm, hay ít ra là nhặt rau, cắm cơm..., tớ đảm bảo là bà vui vẻ nhận lời, vì như mẹ chồng tớ cũng nói là chiều về chỉ thích nấu cơm thôi, bế trẻ con rất mệt.

Vài điều hi vọng giúp bạn sắp xếp công việc khoa học hơn.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 762 Bài viết

• 3,845 Được cảm ơn

Nhà mình thì chưa bao giờ thấy quá bận bịu hay quá vất vả, vội vã khi chăm 2 bé, nói là 2 bé nhưng thực ra chỉ phải chăm 1. Bé lớn 8 tuổi nhưg mình rèn nên hoàn toàn tự lập từ lúc 5-6 tuổi. Bé nhỏ sinh mình ở nhà chăm đến 6 tháng thì đi làm, giai đoạn này chồng k mấy khi phải cho con ăn hay cho con ị, hay tắm cho con giúp mình. Mình chỉ nhờ chồng những việc phụ nữ k làm được- những việc to tát, nặng nhọc. Còn những việc vặt như chăm con, nhà cửa chả mấy khi mình cần nhờ nhưng mình cũng vẫn thấy nhàn, chưa bao giờ thấy quýnh lên vì con hay chuyện nhà cửa.

Nhà mình cũng thường chỉ tổng vệ sinh nhà cửa vào dịp cuối tuần. Còn mỗi ngày bt mình k mất quá 20 phút cho việc dọn nhà. Nấu ăn mỗi bữa cũng 20-30 phút là xong. Những hôm tổng vs thì tự chồng biết việc gì vợ k làm được mà giúp như:tháo mấy cái quạt để lau; bê cái thảm (to nặng lắm) ra ban công để giặt, tháo cái giỏ đựng rác trong bồn bát để cọ...

Ăn sáng, thường thì mình cắm lại cơm ăn thức ăn của buổi chiều: cá kho, thịt rang cháy cạnh, kho tàu, hoặc ăn mì thịt băm, mì bò, ăn phở (cuối tuần ninh 1 nồi xương) nên cũng rất nhanh.

Khi mình mới sinh chồng giúp vợ chuyện đi chợ buổi sáng.

Dạo bé lúc 8-10 tháng cứ phải bồng mới ngủ nên chồng cũng chỉ giúp vợ bồng bông con thôi.

Buổi chiều đi làm về, mình có bà ngoại tắm cho cu con, mình nấu nướng xong, tắm táp rồi cho cu con ăn xong là 7h, và cứ cái giờ đó là cả nhà phải ngồi ăn cơm cho đúng giờ. Ăn xong khoảng 7h30, dọn rửa bát 15phut nữa là hết việc. Cả nhà nằm ềnh xem ti vi. Thỉnh thoảng vào ngó xem con học thế nào, có tập trung k thôi.

Nói chung mình chưa thấy vội vã, hay bận bịu lắm mặc dù k được chồng giúp nhiều như nhà bạn.
    Theo mình, bạn nên sắp xếp lại cv, như thế nào để cho hợp lý vừa hiệu quả vừa k tốn sức lực của mình.

Như mình, cu con mới 20 tháng nhưng nhà k bao giờ có đồ chơi vương vãi khắp nhà. Con chơi cái gì xong mình đều nịnh con dọn ngay. Và giờ thành thói quen, đồ của con con đã biết cất đúng chỗ.
    Con cũng k bao giờ chơi những đồ "k phải đồ chơi" nên nhà cửa k bị bề bộn và mất công dọn nhiều.

Con lớn cũng thế, học xong con phải dọn ngay bàn học, chuẩn bị quần áo, sáng mai chỉ việc dậy đánh răng ăn sáng.

Còn mình cũng làm xong cái gì là để gọn gàng và đúng chỗ luôn cái đấy nên k mất công đi tìm.

Còn nhiều thứ lắm nhưng túm lại là dù là cv gì cứ pải sắp xếp thì mới hiệu quả được.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Không biết các mẹ sắp xếp công việc hàng ngày thế nào chứ mình thấy cứ rối tung cả lên
    - Sáng : 6jo dậy chuẩn bị bữa sáng cho con đi học, gọi con dậy ăn sáng, tranh thủ phơi quần áo
    7h hay 7h15 đưa con đi học, qua chợ đi chợ cho cả ngày
    Đến VP làm việc đến chiều
    - Đưa 2 con về lúc 6h30- Về nhà nấu cơm- dọn dẹp nhà cửa- cho con ăn xong rửa bát lại dọn dẹp
    Xong hết việc nhà cũng phải đến 22jo- Không kèm được con học nữa...

Các mẹ có bí quyết gì để sắp xếp việc nhà- việc cơ quan cho hợp lý- không mất nhiều thời gian - vẫn có thời gian để kèm các con học không?
    • 3,053 Bài viết

• 19,730 Được cảm ơn

Cái này có topic hỏi tương tự rồi mà mình lười lục lại.
    Chắc là bạn nên đơn giản hóa chuyện ăn uống lại, chứ mình thấy nó chiếm nhiều thời gian quá. 6h30 về, nấu ăn chừng 30p-1h thôi. Ăn uống 30p, rồi khoán việc rửa chén cho chồng đi, 8h là bạn đã thủng thẳng ngồi kèm con rồi.
    Mà kèm con học phải có phương pháp chứ không phải ngồi kế bên học giùm con đâu. Luyện nó tự giác học rồi mình kiểm tra thì tốt hơn.
    Đi chợ 1 tuần 1 lần thôi. Ướp sẵn bỏ ngăn đá thì sáng rã đông, chiều về chỉ có nấu thôi, khỏi sơ chế mất thời gian.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 305 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trong thời khóa biểu của chị, em không thấy "sự góp mặt" của chồng chị?
    Cá nhân em thì em phải dùng quyển sổ để ghi chép và quản lý công việc. Mất vài phút thôi nhưng đỡ phải lúc nào cũng nghĩ xem mình có quên việc gì không, còn việc nào chưa làm không. Lúc lên lịch, em cũng sắp xêp luôn việc gì làm trước, việc gì làm sau cho hợp lý, tiết kiệm thời gian.
    Hì hì, nói thì hay những mà em chúa lề mề, lúc nào cũng vội, cũng chậm, cũng trễ ấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 7/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
  • 8
  • ...
  • 9