CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Sắp xếp công việc nhà như thế nào cho hợp lý.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • ada
    • 11 năm
    • 575 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Một ngày của gia đình mình như thế này:
    Sáng 5h00 vợ chồng mình dậy, vệ sinh cá nhân. Sau đó mình nấu đồ ăn sáng cho 2 vợ chồng và 1 ít cơm để mình mang theo ăn trưa (con ăn ở trường mầm non). Trong lúc đó chồng quét nhà, tưới cây và dọn dẹp những đồ chơi còn vương vãi của con gái tối hôm trước.
    6h kêu con gái (5 tuổi) dậy. Lo vệ sinh cho con 6h45 đưa con đi học, rồi đi làm. 7h30 mình phải có mặt tại Cty chiều 4h30 mới hết giờ làm.
    Chiều trường trả bé lúc 4h - 4h30. Chồng tranh thủ đón con gửi về nhà ngoại. Đi làm tiếp
    5h mình về đến nhà ngoại, đón con gái về đến nhà mình sớm cũng phải 5h15.
    Tắm táp cho con, chuẩn bị cho bé một ít bánh ngọt, phômai, ... ăn tạm trong lúc mình lo nấu cơm chiều.
    Hơn 6 h chồng đi làm về, chồng lo dọn dẹp nhà cửa, tắm táp.
    Khoảng 6h 45 mình nấu xong cơm. Chống cho con ăn trước trong lúc đó mình đi tắm.
    Con ăn xong nghỉ ngơi, xem tivi trong lúc đó 2 vợ chồng ăn cơm. Ăn xong cũng phải 7h30. Mình rửa chén, chồng dọn bàn chơi với con.
    8h mình rữa chén, dọn bếp xong bắt đầu cho con vào bàn học để quen dần (Tô màu tranh, nhận mặt chữ, viết những nét cơ bản).
    Trong lúc đó chồng xem tivi, giặt quần áo (máy giặt).
    9h con học bài xong xem Chúc Bé ngủ ngon, chơi đùa 1 chút, uống sữa, đánh răng ... 9h30 lên giường, đọc truyện, ... 10h con ngủ.
    Sau đó vợ ủi quần áo cho ngày hôm sau, chồng phơi quần áo nếu có giặt, ... 11 h mới có thể nói là thảnh thơi.

Mình có một số điểm băng khoăng mong cả nhà giúp cho:
    - Năm sau con mình vào lớp 1 rồi, cứ theo lịch trên gần 19h bé mới được ăn chiều, 20h mới có thể vào bàn học bài liệu có kịp cho bé học bài không ?
    - 10h bé mới ngủ có quá trễ không. Làm sao để bé có thể ngủ đủ giấc vì vào lớp 1 con phải ăn sáng ở nhà trước khi đi học -> phải dậy sớm hơn nữa.
    - Gia đình nào có cách sắp xếp thời gian hợp lý tư vấn cho mình với. Chứ như gia đình mình thì đến 11h tối mình mới xong mọi việc. Đến lúc đó mệt nhoài rồi. Xem tivi, báo một chút là mắt díu lại ngay. Nhiều lúc phim hay thức xem sáng dậy không muốn nổi.

Mình nghĩ chắc nhiều gia đình cũng có hoàn cảnh giống mình, không biết các bạn có kinh nghiệm gì hay không? có cách nào sắp xếp công việc để có nhiều thời gian nghỉ ngơi hơn ?

Cảm ơn mọi người
    http://my.opera.com/Ada_Family/blog/ Bỏ dấu gạch _ giữa chữ Ada_Family nhé. WTT không cho thể hiện chữ a Family dính liền nhau :Laughing::Laughing::Laughing::Crying::Crying:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 622 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

vợ chồng chị dậy sớm thật nhà em toàn 6h mới dậy, mà chồng chị cũng biết dọn dẹp giúp chị chứ như em mình em làm tất cả đâu ra đấy mà còn bị chồng nói là vô dụng ko bằng vợ người.Chị thâtj hạnh phúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 89 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sao chị không nấu bữa tối dư ra một chút để sáng có thể dậy hâm nóng lại rồi ăn luôn --> chị có thể ngủ thêm một chút.

• 759 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

mình thấy có mấy điểm nên sắp xếp lại:
    1/ Quần áo 2 ngày giặt 1 lần, là 1 lần vào ngày CN để mặc cho cả tuần sau.
    2/ Mình thấy việc dọn dẹp của bạn quá nhiều, nên tập cho con tự thu xếp đồ chơi và sách vở. Tuần chỉ cần lau nhà 2 lần (hay mình ở bẩn nhỉ?:Sigh: )
    3/ CN bạn có thể sơ chế 1 số món thức ăn để sẵn, các ngày thường sẽ giảm nhiều time nấu nướng. VD: ruốc, muối vừng, bò kho, cá khô, mắm tép chưng thịt....
    4/ Nên thuê người 1 lần/tuần đến tổng vệ sinh như lau rửa bếp gas, nhà vệ sinh, rèm cửa chăn màn, lau cửa v.v... Lúc đầu chắc chắn bạn sẽ thấy khó chịu vì kg theo ý mình 100%, sau đó sẽ quen dần. Time đó để chơi với con, chăm sóc chồng và bản thân mình :Laughing:
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,520 Bài viết

• 4,294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ada Xem bài viết
    Một ngày của gia đình mình như thế này:
    Sáng 5h00 vợ chồng mình dậy, vệ sinh cá nhân. Sau đó mình nấu đồ ăn sáng cho 2 vợ chồng và 1 ít cơm để mình mang theo ăn trưa (con ăn ở trường mầm non). Trong lúc đó chồng quét nhà, tưới cây và dọn dẹp những đồ chơi còn vương vãi của con gái tối hôm trước.
    6h kêu con gái (5 tuổi) dậy. Lo vệ sinh cho con 6h45 đưa con đi học, rồi đi làm. 7h30 mình phải có mặt tại Cty chiều 4h30 mới hết giờ làm.
    Chiều trường trả bé lúc 4h - 4h30. Chồng tranh thủ đón con gửi về nhà ngoại. Đi làm tiếp
    5h mình về đến nhà ngoại, đón con gái về đến nhà mình sớm cũng phải 5h15.
    Tắm táp cho con, chuẩn bị cho bé một ít bánh ngọt, phômai, ... ăn tạm trong lúc mình lo nấu cơm chiều.
    Hơn 6 h chồng đi làm về, chồng lo dọn dẹp nhà cửa, tắm táp.
    Khoảng 6h 45 mình nấu xong cơm. Chống cho con ăn trước trong lúc đó mình đi tắm.
    Con ăn xong nghỉ ngơi, xem tivi trong lúc đó 2 vợ chồng ăn cơm. Ăn xong cũng phải 7h30. Mình rửa chén, chồng dọn bàn chơi với con.
    8h mình rữa chén, dọn bếp xong bắt đầu cho con vào bàn học để quen dần (Tô màu tranh, nhận mặt chữ, viết những nét cơ bản).
    Trong lúc đó chồng xem tivi, giặt quần áo (máy giặt).
    9h con học bài xong xem Chúc Bé ngủ ngon, chơi đùa 1 chút, uống sữa, đánh răng ... 9h30 lên giường, đọc truyện, ... 10h con ngủ.
    Sau đó vợ ủi quần áo cho ngày hôm sau, chồng phơi quần áo nếu có giặt, ... 11 h mới có thể nói là thảnh thơi.

Mình có một số điểm băng khoăng mong cả nhà giúp cho:
    - Năm sau con mình vào lớp 1 rồi, cứ theo lịch trên gần 19h bé mới được ăn chiều, 20h mới có thể vào bàn học bài liệu có kịp cho bé học bài không ?
    - 10h bé mới ngủ có quá trễ không. Làm sao để bé có thể ngủ đủ giấc vì vào lớp 1 con phải ăn sáng ở nhà trước khi đi học -> phải dậy sớm hơn nữa.
    - Gia đình nào có cách sắp xếp thời gian hợp lý tư vấn cho mình với. Chứ như gia đình mình thì đến 11h tối mình mới xong mọi việc. Đến lúc đó mệt nhoài rồi. Xem tivi, báo một chút là mắt díu lại ngay. Nhiều lúc phim hay thức xem sáng dậy không muốn nổi.

Mình nghĩ chắc nhiều gia đình cũng có hoàn cảnh giống mình, không biết các bạn có kinh nghiệm gì hay không? có cách nào sắp xếp công việc để có nhiều thời gian nghỉ ngơi hơn ?

Cảm ơn mọi người
    Bác dậy sớm thế nhỉ, em mà dậy 5 h chắc ốm mất. Em chẳng bao giờ là quần áo, VC em toàn mặc áo phông quần bò, có cái nào dễ nhăn thì khi giặt xong nhớ phơi phẳng phiu.

• ada
    • 11 năm
    • 575 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Cảm ơn ý kiến của mọi người.
    @helianto: lúc trước mình ko nấu ăn sáng đâu, 2 vợ chồng ra ngoài ăn. Chồng buổi sáng có thời gian còn được ăn phở, hủ tíu; vợ suốt ngày gặm bánh mì với xôi nhiều lúc ngán quá mình nhịn buổi sáng luôn.
    Mình sẽ thử theo cách bạn, buổi tối nấu nhiều một chút để phần cho bữa sáng hôm sau luôn.

@tram_hb: nhà mình nhỏ xíu hà, con bé chơi ngay trên sàn nhà, nếu không dọn thường xuyên nó sẽ rất bừa bộn và không có chỗ cho con chơi. Phải như rộng rãi một chút ...
    Cuối tuần mình đi chợ 1 lần, mua thức ăn cho cả tuần, về sơ chế bỏ ngăn đá. Nhưng còn rau thì không biết có cách nào trữ được không ? Hiện giờ chiều đi làm về mình mới ghé mua rau. Thời gian rửa rau mới lâu vì rau cỏ dạo này thuốc ghê quá.
    @Titibongbong: Mình ghét nhất là ủi quần áo đấy. Vừa nóng vừa mệt. Thế nên ủi 1 lần cho cả tuần chắc là chịu. AX mình cho bận quần jean, áo thun suốt để đỡ ủi, hôm nào tiếp khách hàng quan trọng phải nói trước để vợ ủi áo sơmi. Còn mình thì Cty quy định không được bận áo thun rồi.

Bạn nào có ý kiến gì hay góp ý cho mình nhé.
    http://my.opera.com/Ada_Family/blog/ Bỏ dấu gạch _ giữa chữ Ada_Family nhé. WTT không cho thể hiện chữ a Family dính liền nhau :Laughing::Laughing::Laughing::Crying::Crying:

• 89 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chị à, em nghĩ chị có thể sắm nhiều quần áo lên một chút để có thể mặc vài ngày giặt một lần, không nhất thiết ngày nào cũng phải giặt quần áo đâu. Nhà em có 2 người, thường thì quần áo để 1 tuần giặt một lần vào ngày cuối tuần, nên cuối tuần thường phải giặt cỡ 3 lần mới hết quần áo, nhưng chỉ vứt quần áo vào máy giặt, rồi đi làm việc khác, lúc sau giặt xong chạy ra phơi rồi lại giặt tiếp mẻ khác. Nhiều khi không đủ chỗ phơi thì ngâm 1 mẻ đến chủ nhật giặt tiếp cũng được.

Tuy nhiên, vì quần áo để lâu mới giặt nên không được để ướt, thường em để một hai cái giỏ, bỏ quần áo bẩn vào đó, cuối tuần giặt thì ok, không vấn đề gì cả. Nếu nhà chị ngày nào cũng giặt quần áo + phơi + là thì cũng tốn khá nhiều thời gian

• 174 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi helianto Xem bài viết
    Chị à, em nghĩ chị có thể sắm nhiều quần áo lên một chút để có thể mặc vài ngày giặt một lần, không nhất thiết ngày nào cũng phải giặt quần áo đâu. Nhà em có 2 người, thường thì quần áo để 1 tuần giặt một lần vào ngày cuối tuần, nên cuối tuần thường phải giặt cỡ 3 lần mới hết quần áo, nhưng chỉ vứt quần áo vào máy giặt, rồi đi làm việc khác, lúc sau giặt xong chạy ra phơi rồi lại giặt tiếp mẻ khác. Nhiều khi không đủ chỗ phơi thì ngâm 1 mẻ đến chủ nhật giặt tiếp cũng được.

Tuy nhiên, vì quần áo để lâu mới giặt nên không được để ướt, thường em để một hai cái giỏ, bỏ quần áo bẩn vào đó, cuối tuần giặt thì ok, không vấn đề gì cả. Nếu nhà chị ngày nào cũng giặt quần áo + phơi + là thì cũng tốn khá nhiều thời gian
    Nhà tớ cũng giống nhà bạn về khoản quần áo.

Nhưng chị cũng để quần áo 1 tuần giặt 1 lần vào cái giỏ đi chị ạ, như thế đỡ nhiều thời gian lắm - em thường giặt vào tối thứ 6 hoặc sáng thứ 7.

Còn vụ don dẹp bếp, em thường vừa nấu vừa dọn luôn, lau bàn bếp, sắp xếp lại xoong nồi, lau tường bếp, sàn bếp, chậu rửa (cái này ngày nào mình cũng làm nên làm nhanh và đơn giản) - sau cùng khi đã nấu xong xuôi rồi thì lau mặt bếp gas nữa là hoàn thành, để tới khi ăn cơm xong, chỉ cần 10ph rửa bát nữa là hoàn thành công việc trong bếp.

Cứ từng việc nhỏ nhỏ như thế cộng dồn lại thì chị sẽ tiết kiệm được thêm khoảng 30ph đến 1h đấy chị ạ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 308 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

nhà mình thì thế này
    6h ax dậy, vệ sinh cá nhân, lướt web.
    6h30 gọi xã gọi mình dậy trong lúc mình vệ sinh thì xã gọi con dậy, cho con ị (con mình 15tháng)
    6h50 mình rửa ráy cho con, chồng mình làm đồ ăn sáng cho con (toàn đồ ăn sẵn)
    7h mình cho con ăn, ax chuẩn bị quần áo, sữa chua, váng sữa... cho vào ba lô của con.
    7h10 con ăn xong, 2 bố con ra mở cửa trong lúc đó mình thay đồ chuẩn bị cháo cho con ăn trưa.
    7h15 đưa con sang bà trông trẻ
    7h30 2 vợ chồng ăn sáng (hôm ăn ở nhà, hôm ăn ở quán)
    7h50 mình đi làm 8h đên cty (đc cái mình đi làm gần, xã mình thì giờ giấc ko quan trọng)
    chiều 4h30 mình về qua chợ mua thức ăn (mua rau là chủ yếu thức ăn mặn thì CN mình làm sẵn vài món cũng dùng đc 3-4 ngày)
    4h50 mình về đến nhà
    5h nấu cơm
    5h45 ax về, 2 vợ chồng đi tắm
    6h mình nấu cháo cho con
    6h15 đi đón con
    6h35 cho con ăn
    7h hai vợ chồng ăn cơm
    7h30 dọn dẹp, rửa bát (để công đoạn này nhanh thì trong lúc nấu cơm có đồ gì bẩn là mình rửa luôn, nấu xong tranh thủ lau bếp luôn nên ăn xong chỉ phải rửa vài cái bát đĩa thôi, nhanh mà đỡ ngại)
    7h50 giặt quần áo của con (2-3 cái thôi)
    8h xong chơi đùa, xem tivi:Laughing:
    quần áo thì tùy hôm nào có nhiều thì mình để chế độ hẹn giờ sáng sớm máy tự giặt, hôm đây mà khỏe mạnh dậy đc sớm thì phơi buổi sáng còn ko trưa mình tranh thủ về phơi.
    nhà mình thì tuần 2 buổi có 1 chị đến lau dọn giúp (nhưng phải công nhận là hơi bừa bộn) nhưng cũng phải chấp nhận thôi vì còn phải để tgian nghỉ ngơi, vợ chồng con cái còn chuyện trò chơi đùa chứ.
    Việc nước, việc nhà vẹn toàn, nắng mưa nhọc nhằn vẫn tươi vui....:Laughing: :Laughing::Laughing:

• 124 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ada Xem bài viết
    Cảm ơn ý kiến của mọi người.
    @helianto: lúc trước mình ko nấu ăn sáng đâu, 2 vợ chồng ra ngoài ăn. Chồng buổi sáng có thời gian còn được ăn phở, hủ tíu; vợ suốt ngày gặm bánh mì với xôi nhiều lúc ngán quá mình nhịn buổi sáng luôn.
    Mình sẽ thử theo cách bạn, buổi tối nấu nhiều một chút để phần cho bữa sáng hôm sau luôn.

@tram_hb: nhà mình nhỏ xíu hà, con bé chơi ngay trên sàn nhà, nếu không dọn thường xuyên nó sẽ rất bừa bộn và không có chỗ cho con chơi. Phải như rộng rãi một chút ...
    Cuối tuần mình đi chợ 1 lần, mua thức ăn cho cả tuần, về sơ chế bỏ ngăn đá. Nhưng còn rau thì không biết có cách nào trữ được không ? Hiện giờ chiều đi làm về mình mới ghé mua rau. Thời gian rửa rau mới lâu vì rau cỏ dạo này thuốc ghê quá.
    @Titibongbong: Mình ghét nhất là ủi quần áo đấy. Vừa nóng vừa mệt. Thế nên ủi 1 lần cho cả tuần chắc là chịu. AX mình cho bận quần jean, áo thun suốt để đỡ ủi, hôm nào tiếp khách hàng quan trọng phải nói trước để vợ ủi áo sơmi. Còn mình thì Cty quy định không được bận áo thun rồi.

Bạn nào có ý kiến gì hay góp ý cho mình nhé.
    Nếu chị ngại cái vụ ủi quần áo, lau dọn nhà cửa, sao chị không thuê giúp việc theo giờ? Như nhà bố mẹ em thuê 1 chị, 1 tuần đến 2 ngày (thứ 7 & CN, mỗi lần 3 tiếng) để ủi quần áo cho cả nhà, lau dọn bếp núc, nhà vệ sinh, quét vườn, mỗi tháng trả 200 nghìn.
    Còn mua rau thì em thấy mẹ em 3 ngày mua 1 lần (rau lá (như mồng tơi, cải xanh thì ăn ngay, còn rau củ như bí xanh, bí đỏ, khoai tây, su hào thi ăn nhửng ngày sau). Như vậy chị có thể chỉ cần 1 tuần đi chợ 2 lần thôi.

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9