CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Phải làm sao khi Chồng không muốn đưa lương cho Vợ?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 7.9K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 51 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các bạn ơi!
    Vợ chồng mình dạo này cứ cãi nhau suốt, rồi chiến tranh lạnh vì chuyện tiền nong. Từ ngày lấy chồng đến giờ (2năm), con trai mình đã 15th tuổi, mà Chồng mình chưa 1 lần đưa lương về cho Vợ. Năm đầu tiên sau khi cưới thì do lương Chồng mình thấp, chỉ đủ cho anh ấy tiêu tiết kiệm. Sau khi mình sinh bé, Chồng mình chuyển chỗ làm, lương cao hơn, thì bọn mình lại xây nhà. Xây xong thì cũng còn nợ kha khá, nên lương của anh ấy dùng để trả nợ. Nhưng hai tháng qua, khi nợ đã gần như xong, anh ấy vẫn không đưa lương về cho mình dù rằng anh ấy có tới 2 lương ở 2 cty. Mình sẽ không bức xúc đến thế này nếu như không phải vì ...
    Mình cai sữa, gửi con về ngoại một thời gian, rồi đón cháu ra lại. Bọn mình nhờ mẹ chồng lên trông cháu. Ngay hôm trước khi bà nội ra, Chồng mình bảo mình mua chiếc tủ vải để cho bà dùng. (Thời điểm này kinh tế bọn mình cũng chưa khá). Chuyện đó đơn giản, vì điều đó là tất nhiên. Rồi bà lên, anh ấy dọn dẹp phòng ở cho bà, mang bàn con vào để kê ti vi cho bà xem. Rồi, giường đệm... anh ấy chuẩn bị. Mình chợt nghĩ: cách đây vài tháng, khi mình bảo anh mang ti vi từ phòng khách lên phòng ngủ cho mình để vc xem buổi tối, vì cả ngày đi làm, chỉ có tối mới có thời gian xem ti vi. Phòng khách thì chẳng có ai ngồi cả. Nhưng anh ấy không chịu, thế mà lúc mẹ lên thì anh ấy chủ động mang ti vi lên cho mẹ. Mình bị đau mắt, lần nữa mãi vì mình kẹt tiền, không đi khám được. Mình bảo Chồng: anh cho em tiền đi khám mắt nhé. Anh ấy bảo: Chuyện đó em phải tự lo đi. Mình bất mãn. Lương mình 3tr/tháng. Mình phải chi tiêu ăn uống cho cả nhà, nuôi con nhỏ với đầy đủ sữa hoa quả..., rồi tiền điện, điện thoại bàn, điện thoại DĐ, internet, chưa kể xăng xe đi lại. Thử hỏi, 3tr có đủ không? Anh ấy chỉ phải trả tiền ga, hoặc điện thoại+internet những lúc họ đến thu mà mình không có nhà. Mình đã nói rất nhiều, từ nói xa, nói gần, thủ thỉ đến dỗi hờn về chuyện phải đưa lương về để Vợ chi tiêu. Cần trả nợ thì cũng đưa về cho Vợ để Vợ biết, rồi trả bao nhiêu, tiêu bao nhiêu thì Vợ đưa. Có phải không các bạn? Mình đã nói là mình muốn vậy chỉ để 2vc tin tưởng và có trách nhiệm với gia đình hơn. Nhưng nói thế nào anh ấy cũng không chịu, cho rằng chẳng để làm gì cả, và vẫn không đưa đồng nào. Chỉ khi mình hết sạch tiền, mình bảo: em có thể lấy 500k trong ví của anh được không? Cũng có lúc anh ấy đưa cho 200k (khi mình hết tiền mà anh biết mai mình có lương). Bất mãn lắm các bạn ạ. Như thế có khác nào mình là osin.
    Rồi hôm nọ, anh ấy bảo: Anh để 1,2tr ở trong ngăn kéo; chiều em đi làm về thì đưa mẹ đi BigC mua đồ cho bố nhé (Bố chồng). Vì mẹ bảo muốn mua cho bố cái áo. Mình tức và thất vọng quá. Anh ấy cầm tiền, không đưa cho mình, nhưng khi muốn mua cho bố me anh ấy thì anh ấy mới đưa cho mình.
    Bọn mình cãi nhau. Mình cực kỳ thất vọng. Cãi nhau. Mình đã nói rất gay gắt. Dường như anh ấy cũng nhận ra sai. Nên cuối tháng vừa rồi đưa cho mình 1,2triệu nói là lấy lương nhưng bị trừ nợ nên còn lại chừng đó.
    Hiện giờ mình không còn cảm hứng khi gần gũi Chồng. Anh ấy sau khi làm lành cũng muốn tìm lại cảm hứng nhưng mình không thấy.
    Mình phải nói gì? Làm gì để tình cảm VC không sứt mẻ nữa??? Giúp mình với
    Mình phải làm thế nào đây?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,896 Bài viết

• 3,627 Được cảm ơn

ôi, sao giống nhà mình quá!
    Mình đang muốn bỏ chồng đây này. Mình thì có hôm k đi chợ, chồng hỏi: k mua gì thì ăn thế nào. Mình nói: có 2k đây, mua được gì thì mua. Mình để 1 tuần liền cho chồng tự đi chợ hoặc đưa tiền cho mình. Nhưng mọi chuyện vẫn chưa tốt lắm
    • 219 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Khốn nạn cái thân chị rồi. Đọc xong mà em đang điên tiết đây này. Em có cảm giác chị đang bị lợi dụng. Sorry, em nói thẳng.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...chọn những bông hoa...chọn những nụ cười...:Rose::Rose:
    • 1,896 Bài viết

• 3,627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatbui2009 Xem bài viết
    Khốn nạn cái thân chị rồi. Đọc xong mà em đang điên tiết đây này. Em có cảm giác chị đang bị lợi dụng. Sorry, em nói thẳng.
    Đúng rồi đấy, mình cũng bị nói như vậy mà. Mình đã bảo thẳng với gia đình chồng rồi: sức chịu đựng có giới hạn. Nếu đã muốn thế, mình sẽ cho giải tán, tự làm tự nuôi con
    • 219 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saudosauchit Xem bài viết
    Đúng rồi đấy, mình cũng bị nói như vậy mà. Mình đã bảo thẳng với gia đình chồng rồi: sức chịu đựng có giới hạn. Nếu đã muốn thế, mình sẽ cho giải tán, tự làm tự nuôi con
    Chia sẻ với bạn. :Rose:
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...chọn những bông hoa...chọn những nụ cười...:Rose::Rose:
    • 272 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chia sẻ với chủ top!
    • 541 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

MÀ sao nhiều mẹ cứ thích cầm tiền, rồi quản lý chi tiêu của chồng nhỉ?, mình nói chung chung thôi, không nói chủ top, như chồng chủ top thì cũng bức xúc thật. Phụ nữ bọn mình thoát được đồng tiền tý nào hay tý ấy, sao cứ thích ôm lo toan vào mình nhỉ. ai cầm tiền mà chăng được, ai biết giữ tiền, chi tiêu hợp lý thì người ấy cầm két thôi, việc chi cứ giành nhau việc cầm tìên làm gì nhỉ.

Quan điểm của mình, mình lại sợ xã đưa thì ít mà lấy ra thì nhiều, cứ như thể mình là ngân hàng thích lấy bao nhiêu thì lấy, mình chẳng thích. Vậy nên, cứ tiền ai người ấy cầm, miễn sao hàng tháng sinh hoạt phí phải có đầy đủ, không đưa thì nhịn tiêu, phần tiền mình kiếm được cũng chỉ bỏ ra một phần thôi, nếu bí quá mà chồng vẫn không đưa thì cho nhịn, có từng ấy thì chi từng ấy thôi, không có kiểu cứ bỏ tiền mình kiếm được mà chi tiêu cho gia đình đâu nhé. Cái gì cũng phải cân bằng, hài hoà, cái gì thái quá cũng không hay.

Việc xã nhà bạn quan tâm đến mẹ nhiều hơn cũng là lẽ thường tình thôi mà, mấy khi mẹ chồng bạn lên ở đó đâu, Mc chỉ ở thời gian ngắn rồi lại về, không ở đó lâu dài… bạn không lấy điều đó làm bức bối mà nhanh già đi, con trai, thằng nào chẳng vậy, thằng nào chẳng nhớ đến mẹ trước khi nhớ đến vợ. Vậy mà nó cứ AQ mà vui sống thôi nhé!

Tháng bạn kiếm được 3M, nhất định chỉ bỏ ra 1.5 k chi cho con, cho sinh hoạt riêng, còn 1.5 k còn lại để tích luỹ cho riêng bạn, bạn phải làm sao cho khéo, số tiền ấy không đủ, nếu chồng không đưa tiền sinh hoạt hàng ngày cho bạn, bạn cũng làm lơ, khách đòi tiền net, điện, ĐT, nước… chờ xã về trả… nếu không trả cứ để cho cắt 1 lần cho biết, chi tiêu hàng ngày đã đủ lo lắng rồi… lại lo thêm khoản không có tiền nữa. Còn tiền tích luỹ nhiều thì cứ để chồng lo lắng cũng đựơc, không nhất thiết bạn phải quản lý hết đâu. Biết đâu xã bạn cho rằng bạn tiêu hoang, có nhiều tiền lại nướng hết vào shopping, trong khi xã có nhiều dự tính cần làm thì sao?

Tóm lại chi tiêu hàng ngày cần phải có hàng tháng… nếu không đưa thì nhịn tất… thế thôi… Tiền tích luỹ, quan điểm của mình ai cầm cũng được, không nhất thiết cứ là vợ phải cầm. Nếu trường hợp chồng hoang, hay cờ bạc thì kiểu gì vợ cũng phải cầm két là đúng… nếu không thì có ngày đứng đường như chơi. Đôi lời như vậy, mong chủ top đừng cho rằng mình ném đá nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 739 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Em sẽ làm như sau chị ạ

1. Đưa 1 nửa lương của chị cho anh ta và để anh ta quán xuyến hết việc nhà, một nửa còn lại để chi tiêu cá nhân

2. Tất cả mọi chi phí sinh hoạt cưa đôi hết

3. Hai mẹ con ở riêng.
    • 51 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Không biết có phải mình bị lợi dụng không nữa? Các bạn ạ.
    Anh ấy bảo: Vì nhà mình giàu nên anh ấy muốn làm gì cũng phải nghĩ trước nghĩ sau kẻo bị chửi, Nhục. Nhưng thực tế thì mẹ mình mới chỉ chửi có một lần. Đấy là cái lần, mẹ chồng đi cùng vc và con mình về nhà ngoại chơi. Tối đó, con mình bị ốm, nó cứ khóc, ăn rồi chớ ra liên tục. Mình 1mình quay cuồng với con, trong khi đó, bà nội cứ nằm ở giường, thấy cháu khóc, mình đang vật lộn thay quần áo con vừa nôn ra vừa dỗ dành nó mà nó vẫn khóc. Khóc to quá, nên ông ngoại từ tầng 1 chạy lên, Dì (em gái mình) từ trong bếp chạy lên, bà ngoại cũng đang phơi quần áo từ trên tầng 3 chạy xuống. Trong khi Chồng thì ở phòng khách, bà nội nằm ngay cạnh mà không thèm dậy bế cháu cái. Mẹ mình ngứa mắt quá, thương con thương cháu nên mới mắng mình (cạnh khóe nhà chồng mình luôn) rằng: ai bảo mình ngu không nghe lời bố mẹ nên giờ mới nhục thế này.
    Khổ lắm các bạn ạ, lúc mình thưa chuyện bị bố mẹ phản đối ghê lắm, vì Chồng mình không đẹp bằng bất kỳ ai đến với mình trước đó (theo mẹ là xấu), nhà Chồng lại nghèo, lại ở quê, xa. Trong khi mình thì điều kiện, xinh xắn, làm việc tại cơ quan nhà nước, khá ổn định, kinh tế nhà mình khá (bố làm quan). Thế nên giờ có khổ mình cũng không dám kêu.
    Ngoài lần chửi khéo nhà chồng đó, bố mẹ mình chưa làm gì xúc phạm họ. Chỉ có Chồng mình là đối xử không được ... Biết nói sao nhỉ? Mình kể ra đây để các bạn nhận xét hộ mình nhé
    Lúc 2vc son rỗi, mình và anh đều thích chơi điện tử nên khi có con đã sinh chuyện. Mình bận việc nhà, anh ấy vừa trông con vừa chơi điện tử, không biết giúp Vợ, nên mình đã to tiếng. Mình bảo: Trả lại em máy tính đi (Vì laptop là của bố đẻ cho mình tiền mua). Chồng mình không dùng máy nữa, nhưng lại âm thầm rút dây mạng ra, không cho mình sử dụng. Qua việc đó mình cũng rất thất vọng. Càng ngày mình càng nhận ra anh ấy nhỏ nhen, ích kỷ, và vô trách nhiệm. Biết làm sao giờ. Mình đã có con. Chẳng lẽ mới cưới 2 năm đã nghĩ đến ly hôn? Đôi lúc mình cảm thấy không muốn về nhà.
    • 503 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

:RaisedEyekhổ,sống kiểu này thì chịu sao nổi,bạn phải tìm cách mà moi tiền của chồng đi,rồi phải tích luỹ cho bản thân(lập quỹ đen),rủi sau có vấn đề gì,còn có cái mà lo cho con cái;bố mẹ mình dù giàu có nhưng cũng ko thể bên mình cả đời được,chẹp :Sigh:Chồng ơi là chồng,thà không có chồng còn sướng hơn/.:Nottalkin:
    • 541 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matden Xem bài viết
    Không biết có phải mình bị lợi dụng không nữa? Các bạn ạ.
    Anh ấy bảo: Vì nhà mình giàu nên anh ấy muốn làm gì cũng phải nghĩ trước nghĩ sau kẻo bị chửi, Nhục. Nhưng thực tế thì mẹ mình mới chỉ chửi có một lần. Đấy là cái lần, mẹ chồng đi cùng vc và con mình về nhà ngoại chơi. Tối đó, con mình bị ốm, nó cứ khóc, ăn rồi chớ ra liên tục. Mình 1mình quay cuồng với con, trong khi đó, bà nội cứ nằm ở giường, thấy cháu khóc, mình đang vật lộn thay quần áo con vừa nôn ra vừa dỗ dành nó mà nó vẫn khóc. Khóc to quá, nên ông ngoại từ tầng 1 chạy lên, Dì (em gái mình) từ trong bếp chạy lên, bà ngoại cũng đang phơi quần áo từ trên tầng 3 chạy xuống. Trong khi Chồng thì ở phòng khách, bà nội nằm ngay cạnh mà không thèm dậy bế cháu cái. Mẹ mình ngứa mắt quá, thương con thương cháu nên mới mắng mình (cạnh khóe nhà chồng mình luôn) rằng: ai bảo mình ngu không nghe lời bố mẹ nên giờ mới nhục thế này.
    Khổ lắm các bạn ạ, lúc mình thưa chuyện bị bố mẹ phản đối ghê lắm, vì Chồng mình không đẹp bằng bất kỳ ai đến với mình trước đó (theo mẹ là xấu), nhà Chồng lại nghèo, lại ở quê, xa. Trong khi mình thì điều kiện, xinh xắn, làm việc tại cơ quan nhà nước, khá ổn định, kinh tế nhà mình khá (bố làm quan). Thế nên giờ có khổ mình cũng không dám kêu.
    Ngoài lần chửi khéo nhà chồng đó, bố mẹ mình chưa làm gì xúc phạm họ. Chỉ có Chồng mình là đối xử không được ... Biết nói sao nhỉ? Mình kể ra đây để các bạn nhận xét hộ mình nhé
    Lúc 2vc son rỗi, mình và anh đều thích chơi điện tử nên khi có con đã sinh chuyện. Mình bận việc nhà, anh ấy vừa trông con vừa chơi điện tử, không biết giúp Vợ, nên mình đã to tiếng. Mình bảo: Trả lại em máy tính đi (Vì laptop là của bố đẻ cho mình tiền mua). Chồng mình không dùng máy nữa, nhưng lại âm thầm rút dây mạng ra, không cho mình sử dụng. Qua việc đó mình cũng rất thất vọng. Càng ngày mình càng nhận ra anh ấy nhỏ nhen, ích kỷ, và vô trách nhiệm. Biết làm sao giờ. Mình đã có con. Chẳng lẽ mới cưới 2 năm đã nghĩ đến ly hôn? Đôi lúc mình cảm thấy không muốn về nhà.
    Thế thì có mầm mống rồi mẹ nó ơi, ai bảo mẹ bạn cạnh khoé như thế, thằng rể nó không như dâu đâu, dâu thế nào cũng gắng nhẫn nhịn, còn thằng rể á, nó éo thèm luôn, nhà mi giầu, mi khinh ta ư, chắc mẹ này quen chi tiêu nhà đẻ rồi, nên không quen sống cảnh khó chứ gì,… đang tự ái, để bụng đấy… mẹ nó đã chấp nhận chồng rồi thì gắng làm sao cho hoà khí… đừng để mức căng mà hỏng chuyện.

Chẳng nói đâu xa, với ngay xã nhà mình mà bị như thế chắc anh cũng éo thèm luôn, nhà cô giỏi tự mà lo lấy đi, cái khó là ở đó, cũng chỉ vì lời nói chẳng mất tiền mua nên mới vậy. Chủ top còn trẻ, cư xử vẫn còn trẻ con lém. Lẽ ra hôm đó thì nên nhờ chồng và mẹ chồng cùng cộng tác, bạn lại ra điều không đả động gì đến họ, để họ tự giác ư… họ có biết đâu là như thế (thật đấy, bởi 2 tầng khác nhau làm sao mà đoán biết được) Mẹ bạn chửi khéo thông gia như thế là không được òi. Chồng bạn để bụng điều đó đấy, mình dám khảng định đến 90% là đúng …

Bạn đang ở nhà mẹ đẻ đúng không? chồng bạn ở rể? vậy bạn nên khéo nghĩ cho thân phận người ở rể nhé, đây là giai đoạn nhẫn nhục của chồng bạn đấy, bạn cẩn thận thì hơn, đừng để nhẫn nhiều mà chàng rể không chịu được như dâu đâu, rồi lại khổ bạn, bạn chọn mà… :RaisedEye
    • 725 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Ôi, đọc bài của bạn thấy điên ông chồng bạn ghê. Theo mình, việc bố mẹ bạn xúc phạm anh ta và mẹ anh ta là ko nên, rồi bạn đòi trả lại laptop cũng ko nên, nhưng nhiều lúc tức thì trong lòng mình chẳng nghĩ gì cả mà mồm thì cứ nói linh tinh, thế nên thực sự yêu nhau phải thông cảm. Mọi chuyện thì mình nghĩ từ từ nói và cảm phục chồng dần dần. Riêng việc tiền nong, bạn phải rõ ràng, nhất quyết :
    1. Đưa anh ta 1 nửa lương, tùy anh ta chi tiêu. Anh ta đưa 1 triệu đi chợ cũng phải cầm, chỉ đủ mua rau thì chỉ mua rau, ko cần ăn thức ă.
    2. Nếu ko, thì rõ ràng liệt kê những khoảng cần tiêu trong tháng, chia đôi, và ly thân 1 thời gian.
    Khi chồng đưa tiền cho vợ, theo mình nói lên sự chia sẻ, tin tưởng, tình yêu chồng dành cho mình, vì suy nghĩ thực tế của mình là, chồng yêu mình thì chồng cũng mong muốn vợ sung sướng, con đầy đủ. Trừ khi chồng ko kiếm ra tiền thì ko nói, mà kể cả kiếm ra 10 đồng nhưng đưa vợ 10 đồng mình còn cảm thấy hạnh phúc hơn là chồng kiếm ra 100 đồng mà đưa vợ 11 đồng. Khác gì trả lương mình làm vợ.
    Bực cả mình với chồng bạn. Mình thực sự ko cảm thấy chồng bạn nhỏ nhen, không phải là loại đàn ông đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành nhưng rõ ràng anh ta ko thực sự lo lắng, chia sẻ và yêu thương bạn theo đúng nghĩa một người chồng.
    • 219 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Nói thật chứ lúc điên lên tớ cũng cậy cục lắm "máy tính của em không cho dùng", "áo em mua, cởi ra trả người ta mau lên", "quần lót cũng thế, trả đây"....Ông xã tớ mặt mũi cũng xanh lè nhưng rồi hôm sau 2VC lại quên ngay. Cái chính là chồng chủ Tóp "thù vặt, thù dai" thôi.
    • 155 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatbui2009 Xem bài viết
    Nói thật chứ lúc điên lên tớ cũng cậy cục lắm "máy tính của em không cho dùng", "áo em mua, cởi ra trả người ta mau lên", "quần lót cũng thế, trả đây"....Ông xã tớ mặt mũi cũng xanh lè nhưng rồi hôm sau 2VC lại quên ngay. Cái chính là chồng chủ Tóp "thù vặt, thù dai" thôi.
    haha, mình với mẹ hatbui giống nhau quá, lúc cãi nhau với chồng, mình cóc thèm nấu ăn, chồng đói quá mới lấy mì gói ăn, mình điên quá bảo là mì gói mình mua ko được ăn. CHồng mnhf kêu mình ác, ehhe, nhưng hôm sau quên liền vì anh ý cũng biết mình không ác tâm mà chỉ ác khẩu thui :Clown::Clown:

nhiều khi nghĩ về chuyện 2 Vc mà tự ngượng với mình, keke

chủ top: bạn cho nhịn đói đi, chắc mới lấy nhau nên bạn còn xót chồng, thêm thời gian nữa bạn sẽ yêu bản thân mình hơn chồng thôi
    Chồng cầy, vợ cấy, con trâu đứng nhìn :Silly:
    • 1,142 Bài viết

• 1,309 Được cảm ơn

Chuyện đến nông nỗi này, tất cả là do bạn, Chính bạn tạo điều kiện cho chồng giữ tiền. Nếu bạn đã ko quản lý được tiền thì sao ko để chồng quản lý :Smug:. Nói chuyện tình cảm với chồng, lương em 1 tháng 3tr, 600K em giữ chi dùng bản thân, 1tr- 1tr5 em chi dùng cho con, tiền abc.. tốn từng này, còn lại từng này hàng tháng em đưa anh để anh quản lý. Tiền chi tiêu trong nhà toàn bộ anh trả, nếu anh ko có nhà để trả thì anh đưa em.

Mục đích của bạn là để chồng chia sẻ tài chính của gđ thôi, chứ bạn đòi giữ hết tiền để làm gì khi bạn ko thể?
    • 1,651 Bài viết

• 397 Được cảm ơn

Thế này đi bạn
    Lên list chi tiêu hàng tháng rõ ràng từng khoản một và yêu cầu chồng đóng 1/2 trong số đó. Chồng mà có từ chối thì bảo:

" E không muốn sòng phẳng nhưng vì lương e có 3T thôi không đủ tiêu nên làm thế này là công bằng nhất, anh yên tâm không ai thiệt hơn ai đâu, còn nếu anh không tin thì e sẽ đưa 1/2 anh cầm và thay e chi tiêu mọi việc trong nhà. Giờ e cũng cần thời gian để kiếm việc khác nhiều tiền hơn chứ lương thế này khéo mẹ con em chết đói lúc nào chả ai biết"
    • JH
    • 6 năm
    • 2,067 Bài viết

• 2,923 Được cảm ơn

Sao lúc mới cưới về không nói chuyện cho ra nhẽ? Tớ không hiểu?:Sad::Sigh::Sigh:
    • 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với chủ topic. Nhà ấy cũng gần giống nhà mình. Nhà vợ có điều kiện hơn nhà chồng. Thời gian đầu sống cùng ông bà ngoại (4 năm), lúc ấy chồng mỗi tháng đưa tiền ăn cho ông bà ngoại là 1,5 triệu~2 triệu, chấm hết. Lương của chồng mình tầm 5 triệu/tháng. Lương mình chi tiêu cho mình và con, còn đâu để tiết kiệm. Lương mình gần gấp đôi lương chồng. Ở nhà vợ chồng mình là khách luôn, hầu như không làm bất cứ việc gì. Mẹ mình hiền, thương con làm hết. Mình cũng thương mẹ lắm, vì lấy chồng mà vẫn là gánh nặng cho bố mẹ. Năm nay vừa mua được 1 cái nhà nợ ngân hàng đến 1 nửa. Ngay từ đầu mình đã bàn với chồng xem kế hoạch chi tiêu sẽ như thế nào khi đi ở riêng. Chồng mình nhận sẽ đưa lương cho vợ để chi tiêu hàng tháng là 4 triệu, chứng tỏ lương của chồng còn nhiều hơn 5 triệu, thiếu bao nhiêu vợ lo, còn lương vợ thì để trả nợ ngân hàng. Nhưng mình bức xúc 1 lỗi là hàng tháng mình bỏ ra gấp đôi nhưng khi thiếu vài trăm nghìn thì chồng đưa cho mình kiểu như bố thí ý. Tức không thoải mái. Mình muốn các mẹ đóng góp ý kiến về việc mình có nên giữ lại làm quỹ đen cho mình 1 nửa, còn đâu chỉ bỏ ra 4 triệu bằng số tiền của chồng để trả nợ hay không? Công bằng mà, như thế thì mình chẳng bao giờ sợ thiếu vài trăm. Vấn đề là nói như thế nào để chồng thoải mái chấp nhận. Nhưng mà như thế thì đồng nghĩa mình trả ngân hàng chậm thì phải chịu lãi nhiều (mình trả lãi và gốc hàng tháng mà). Hu!hu! làm thế nào bgio?:Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi suika1802; 09/01/2010 vào lúc 10:54 AM.
    • 1,225 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamanhtk Xem bài viết
    MÀ sao nhiều mẹ cứ thích cầm tiền, rồi quản lý chi tiêu của chồng nhỉ?, mình nói chung chung thôi, không nói chủ top, như chồng chủ top thì cũng bức xúc thật. Phụ nữ bọn mình thoát được đồng tiền tý nào hay tý ấy, sao cứ thích ôm lo toan vào mình nhỉ. ai cầm tiền mà chăng được, ai biết giữ tiền, chi tiêu hợp lý thì người ấy cầm két thôi, việc chi cứ giành nhau việc cầm tìên làm gì nhỉ.

Quan điểm của mình, mình lại sợ xã đưa thì ít mà lấy ra thì nhiều, cứ như thể mình là ngân hàng thích lấy bao nhiêu thì lấy, mình chẳng thích. Vậy nên, cứ tiền ai người ấy cầm, miễn sao hàng tháng sinh hoạt phí phải có đầy đủ, không đưa thì nhịn tiêu, phần tiền mình kiếm được cũng chỉ bỏ ra một phần thôi, nếu bí quá mà chồng vẫn không đưa thì cho nhịn, có từng ấy thì chi từng ấy thôi, không có kiểu cứ bỏ tiền mình kiếm được mà chi tiêu cho gia đình đâu nhé. Cái gì cũng phải cân bằng, hài hoà, cái gì thái quá cũng không hay.

Việc xã nhà bạn quan tâm đến mẹ nhiều hơn cũng là lẽ thường tình thôi mà, mấy khi mẹ chồng bạn lên ở đó đâu, Mc chỉ ở thời gian ngắn rồi lại về, không ở đó lâu dài… bạn không lấy điều đó làm bức bối mà nhanh già đi, con trai, thằng nào chẳng vậy, thằng nào chẳng nhớ đến mẹ trước khi nhớ đến vợ. Vậy mà nó cứ AQ mà vui sống thôi nhé!

Tháng bạn kiếm được 3M, nhất định chỉ bỏ ra 1.5 k chi cho con, cho sinh hoạt riêng, còn 1.5 k còn lại để tích luỹ cho riêng bạn, bạn phải làm sao cho khéo, số tiền ấy không đủ, nếu chồng không đưa tiền sinh hoạt hàng ngày cho bạn, bạn cũng làm lơ, khách đòi tiền net, điện, ĐT, nước… chờ xã về trả… nếu không trả cứ để cho cắt 1 lần cho biết, chi tiêu hàng ngày đã đủ lo lắng rồi… lại lo thêm khoản không có tiền nữa. Còn tiền tích luỹ nhiều thì cứ để chồng lo lắng cũng đựơc, không nhất thiết bạn phải quản lý hết đâu. Biết đâu xã bạn cho rằng bạn tiêu hoang, có nhiều tiền lại nướng hết vào shopping, trong khi xã có nhiều dự tính cần làm thì sao?

Tóm lại chi tiêu hàng ngày cần phải có hàng tháng… nếu không đưa thì nhịn tất… thế thôi… Tiền tích luỹ, quan điểm của mình ai cầm cũng được, không nhất thiết cứ là vợ phải cầm. Nếu trường hợp chồng hoang, hay cờ bạc thì kiểu gì vợ cũng phải cầm két là đúng… nếu không thì có ngày đứng đường như chơi. Đôi lời như vậy, mong chủ top đừng cho rằng mình ném đá nhé!
    Vấn đề ở đây ko phải là thích hay ko bạn ạ, chỉ cần chồng đưa thêm tiền cho vợ để vợ lo cho con cái và cuộc sống gia đình. Với mức lương của chị chủ toppic mà lo bao nhiêu là thứ như vậy, tiền đi khám mắt cũng ko có, bảo chồng đưa, chồng lại bảo tự lo, cái nứớc đó có mà phát điên. Gặp cái loại này thì cứ ở giá cho nó nhẹ nhàng. Chị gái bạn em cũng dơi vào hòan cảnh như vậy và đang chuẩn bị ra tòa rồi, từ ngày đẻ con đến giờ con được gân 3 tuổi mới mua được cho con hộp sữa lúc mới sinh mà suốt ngày kể bố mua cho con hộp sữa chán những người đàn ông như vậy, họ còn không xứng được gọi là đàn bà, đàn bà chúng mình nhiều khi còn róc thịt ra mà lo cho chồng cho con.
    • 6,507 Bài viết

• 5,057 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suika1802 Xem bài viết
    Xin chia sẻ với chủ topic. Nhà ấy cũng gần giống nhà mình. Nhà vợ có điều kiện hơn nhà chồng. Thời gian đầu sống cùng ông bà ngoại (4 năm), lúc ấy chồng mỗi tháng đưa tiền ăn cho ông bà ngoại là 1,5 triệu~2 triệu, chấm hết. Lương của chồng mình tầm 5 triệu/tháng. Lương mình chi tiêu cho mình và con, còn đâu để tiết kiệm. Lương mình gần gấp đôi lương chồng. Ở nhà vợ chồng mình là khách luôn, hầu như không làm bất cứ việc gì. Mẹ mình hiền, thương con làm hết. Mình cũng thương mẹ lắm, vì lấy chồng mà vẫn là gánh nặng cho bố mẹ. Năm nay vừa mua được 1 cái nhà nợ ngân hàng đến 1 nửa. Ngay từ đầu mình đã bàn với chồng xem kế hoạch chi tiêu sẽ như thế nào khi đi ở riêng. Chồng mình nhận sẽ đưa lương cho vợ để chi tiêu hàng tháng là 4 triệu, chứng tỏ lương của chồng còn nhiều hơn 5 triệu, thiếu bao nhiêu vợ lo, còn lương vợ thì để trả nợ ngân hàng. Nhưng mình bức xúc 1 lỗi là hàng tháng mình bỏ ra gấp đôi nhưng khi thiếu vài trăm nghìn thì chồng đưa cho mình kiểu như bố thí ý. Tức không thoải mái. Mình muốn các mẹ đóng góp ý kiến về việc mình có nên giữ lại làm quỹ đen cho mình 1 nửa, còn đâu chỉ bỏ ra 4 triệu bằng số tiền của chồng để trả nợ hay không? Công bằng mà, như thế thì mình chẳng bao giờ sợ thiếu vài trăm. Vấn đề là nói như thế nào để chồng thoải mái chấp nhận. Nhưng mà như thế thì đồng nghĩa mình trả ngân hàng chậm thì phải chịu lãi nhiều (mình trả lãi và gốc hàng tháng mà). Hu!hu! làm thế nào bgio?:Crying:
    Hic, sao chị lại tính toán thế cơ chứ, dù gì cũng là chung mà,
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha

ta vẫn mơ về ngôi nhà và những đứa trẻ...................

Cầu trời cho con sức khỏe để con có thể hoàn thành ước mơ của mình.

Hạnh phúc đôi khi là những điều nhỏ nhặt mà trên đường đời ta vô tình bỏ quên

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2