CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Như thế nào thì được gọi là người đàn ông gia trưởng????

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 4.29K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 40 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ các bố cho em hỏi thế nào được đánh giá là người đàn ông gia trưởng? Có phải bố nào sau khi kết hôn cũng trở thành người đàn ông gia trưởng ko?
    Chồng em : độc đoán, lúc nào cũng làm theo ý mình, không thích vợ không nghe lời, không bao giờ nhận mình sai, lười chẳng bao giờ làm việc nhà. Già rồi nhưng lúc nào cũng ham mê bù khú với bạn bè. Nếu mình có lỗi thì sẽ cố gắng ko nhận lỗi và đổ lỗi cho người khác. Haizz!!! Như thế có gọi là gia trưởng, ích kỷ nhỏ nhen ko nhể???
    Bạn nghi ngờ ai tùy bạn nhưng đừng bao giờ nghi ngờ bản thân mình.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 141 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Chồng bạn ko phải thuộc típ người gia trưởng rồi.
    Giả rồi mà ham mê bù khú, không chịu làm việc nhà là thiếu trách nhiệm.
    Bị phê bình mà không chịu nhận lỗi gọi là bảo thủ.
    Cố gắng đổ lỗi cho người khác gọi là áp đặt
    Tất cả những điều trên đều do ích kỉ mà ra.

Theo mình thấy, những người gia trưởng tuy có nhược điểm là luôn muốn theo ý mình. Nhưng ưu điểm của họ là rất có trách nhiệm và biết chăm lo cho gia đình, tất cả mọi việc họ làm đều vì vợ con (mực dù luôn muốn vợ con vâng lời).

Chồng mình chỉ hơi hơi gia trưởng thôi, nhưng mình góp ý nên đã đỡ nhiều rồi. Tuy nhiều lúc tiếng nói của mình trở nên hơi thiếu trọng lượng trước đám đông (khi có chồng mình), nhưng ở với anh vẫn rất sướng, vì anh luôn luôn biết chăm lo cho vợ con.

Mình mong bạn có thể từ tốn , chân thành góp ý với chồng để có cs tốt hơn nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

[
    Theo mình thấy, những người gia trưởng tuy có nhược điểm là luôn muốn theo ý mình. Nhưng ưu điểm của họ là rất có trách nhiệm và biết chăm lo cho gia đình, tất cả mọi việc họ làm đều vì vợ con (mực dù luôn muốn vợ con vâng lời).

[/QUOTE]

Chuẩn không cần chỉnh luôn.
    Chồng mình thì cũng lo lắng cho vợ con, chăm chỉ làm việc nhưng lại là người cộc cằn, thô lỗ, dễ nổi nóng, quát nạt vợ, thậm chí chửi vợ ngu, nhiều lần xúc phạm vợ, mặc dù sau đó có xin lỗi nhưng mình chán cái sự xúc phạm này quá, không thể tha thứ, cũng không thể quên được. Vui thì thôi, buồn thì tất cả lại hiện về, chán càng thêm chán, chỉ muốn bỏ chồng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sao giống mình thế ko biết, buồn quá, có chuyện gì không vừa ý thì mày tao, xúc, chửi vợ những lời xúc phạm, mình cũng ko thể quên được, vui thi không sao, khi buồn thfi tất cả lại ùa về. Mình sợ nếu cứ như vậy thì hôn nhân của mình cũng đang mong manh bên từ Ly hôn mất thôi.
    • 40 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hic đàn ông gia trưởng thì thường đi kèm với ích kỷ em nghĩ vậy vì nếu ko ích kỷ thì đã ko có tỉnh gia trưởng. Chồng em còn thik có con zai cơ, cái này gọi là cổ hủ, rất tiếc vc em chỉ có 2 cô con gái. Chồng em cũng có trách nhiệm với gia đình, lương đưa đủ cho vợ, ko bài bạc, lô đề. Chỉ mội tội hay áp đặt cho người khác. Có mẹ nào có cao kiến để trị những người chồng gia trưởng, ích kỷ kiểu như vậy không nhỉ?
    Bạn nghi ngờ ai tùy bạn nhưng đừng bao giờ nghi ngờ bản thân mình.
    • 811 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Theo mình, người đàn ông gia trưởng là người tự cho mình là người có quyền quyết định tât
    cả những gì thuộc về công việc gia đình.Họ hay nổi nóng,quát nạt vợ con khi xử lý những
    việc anh ta chưa đồng ý hoặc thông qua.Nói tóm lại anh ta phải là "nhất".Thể nhưng,biết
    "lựa tính" các lão ấy thì cũng chẳng đáng sợ.
    • 1,430 Bài viết

• 3,541 Được cảm ơn

Chà chà, vào top này thấy nhiều người đồng cảnh ngộ với mình ghê, hôm qua ông chồng lại trợn mắt quát vợ, chán ko thể tả, không muốn sống với người chồng như thế tí nào cả. Giải pháp thế nào đây các mẹ ơi ???
    Em hồn nhiên rồi em sẽ bình minh
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

thế li dị thôi các mẹ ơi
    • 2,878 Bài viết

• 4,569 Được cảm ơn

Tớ nghĩ là áp đặt tùy cái mình nhịn cho êm cửa êm nhà, còn một số cái không thể nhịn được. Những gì thuộc vào căn bản quyền con người của mình thì mình phải bảo vệ đến cùng.
    Chồng tớ trước kia nói thẳng : chồng là vua, vợ chỉ biết tuân lệnh, cấm cãi. Cãi là ăn đòn. Mười ba năm chung sống, chịu không thể cải tạo được, chỉ giảm bớt phần nào . Giờ ông ấy đỡ hơn thì tình cảm trong mình đến lúc cạn kiệt. Tự nhiên nghĩ : ơ thế hóa ra suốt thời gian mười mấy năm qua mình cố gắng làm điều vô nghĩa . Bây giờ ông ấy có hối cải đến đâu cũng không thể khiến mình " yêu " được nữa.
    Kết cục vẫn là ly thân.
    Đời đúng là tấn trò hề không hồi kết.
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dem-Ha-noi Xem bài viết
    Tớ nghĩ là áp đặt tùy cái mình nhịn cho êm cửa êm nhà, còn một số cái không thể nhịn được. Những gì thuộc vào căn bản quyền con người của mình thì mình phải bảo vệ đến cùng.
    Chồng tớ trước kia nói thẳng : chồng là vua, vợ chỉ biết tuân lệnh, cấm cãi. Cãi là ăn đòn. Mười ba năm chung sống, chịu không thể cải tạo được, chỉ giảm bớt phần nào . Giờ ông ấy đỡ hơn thì tình cảm trong mình đến lúc cạn kiệt. Tự nhiên nghĩ : ơ thế hóa ra suốt thời gian mười mấy năm qua mình cố gắng làm điều vô nghĩa . Bây giờ ông ấy có hối cải đến đâu cũng không thể khiến mình " yêu " được nữa.
    Kết cục vẫn là ly thân.
    Đời đúng là tấn trò hề không hồi kết.
    Tha thứ cho anh ý đi bạn. Vị tha thêm. Đừng quá cầu toàn. Nhìn đi xung quanh thấy bạn bè mình sống trong bi kịch thì cuộc sống của mình vẫn còn phải chấp nhận.

Vị tha và đừng cầu toàn.
    • 968 Bài viết

• 1,820 Được cảm ơn

Chồng là vua trong nhà, may thì dc minh quân, dở thì hôn quân, tệ thì là u quân.