CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Nhờ các bạn tư vấn về thủ tục ly hôn đơn phương khi 1 bên cố tình gây khó dễ

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 19.4K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 73 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Quan hệ vợ chồng mình đúng là "tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được"
    hiện tại đã ly thân hơn 1 năm, ban đầu mình với vợ cũng đã thỏa thuận là thuận tình ly hôn nhưng đến lúc làm hồ sơ thì cô ấy lại viện cớ mất CMTND, hộ khẩu bên nhà vợ đang cho mượn ko công chứng được, mình cũng động viên nhiều tuy nhiên dây dưa hơn 2 tháng rồi mà mọi việc vẫn vậy,
    Do đó mình đành tính đến nước ly hôn đơn phương tuy nhiên khi search thì thấy thủ tục như sau:
    Thủ tục ly hôn đơn phương
    Hồ sơ bao gồm:
    - Đơn xin ly hôn;
    - Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;
    - Bản sao Hộ khẩu thường trú, tạm trú của nguyên đơn và bị đơn;
    - Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc bản sao hộ chiếu của nguyên đơn và bị đơn;
    - Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở…
    - Bản sao giấy khai sinh của các con.
    ---------
    nói thêm là 2 VC chưa có con và ko có tài sản chung,hộ khẩu vẫn ở 2 bên, vậy thì trong TH mình ko lấy được bản sao chứng thực hộ khẩu bên nhà vợ, tạm trú, bản sao CMTND của vợ(do ko hợp tác) thì tòa có nhận đơn và xử cho mình ko ?
    Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với.
    Thanks nhìu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 242 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Theo em biết thì pháp luật VN không cho phép đàn ông được đơn phương ly hôn đâu ạ.
    • 15 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Làm gì có chuyện cấm đàn ông đơn phương ly hôn
    Bạn cứ nộp đơn ra tòa đi đã, cần gì tòa sẽ yêu cầu bổ sung, vướng mắc gì thì trình bày với người nhận hồ sơ ấy.
    Chuyện của bạn mình nghĩ sẽ giải quyết dễ dàng thôi, vì 2 bạn đã ly thân rồi và chưa có con cái
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 633 Bài viết

• 733 Được cảm ơn

Mình cũng làm thủ tục ly hôn đơn phương đây, sắp xong rồi. bạn cứ nộp những giấy tờ liên quan đến bạn đi đã nhé, thiếu gì thì tòa sẽ yêu cầu vợ bạn bổ sung, bạn không phải lo đâu. thủ tục bây giờ cực kỳ đơn giản, nếu không có con chung, không có tài sản chung gì thì chắc chỉ 1 tuần là ly hôn xong rồi đấy.
    Quan điểm của mình là không ở được thì giải thoát cho nhanh, ai cũng phải sống cuộc sống của người đó chứ chẳng ai sống hộ ai được cả.
    Bạn cần tư vấn gì thì cứ post lên mình sẽ trả lời rõ ràng cho nhé.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SandMan Xem bài viết
    Quan hệ vợ chồng mình đúng là "tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được"
    hiện tại đã ly thân hơn 1 năm, ban đầu mình với vợ cũng đã thỏa thuận là thuận tình ly hôn nhưng đến lúc làm hồ sơ thì cô ấy lại viện cớ mất CMTND, hộ khẩu bên nhà vợ đang cho mượn ko công chứng được, mình cũng động viên nhiều tuy nhiên dây dưa hơn 2 tháng rồi mà mọi việc vẫn vậy,
    Do đó mình đành tính đến nước ly hôn đơn phương tuy nhiên khi search thì thấy thủ tục như sau:
    Thủ tục ly hôn đơn phương
    Hồ sơ bao gồm:
    - Đơn xin ly hôn;
    - Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;
    - Bản sao Hộ khẩu thường trú, tạm trú của nguyên đơn và bị đơn;
    - Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc bản sao hộ chiếu của nguyên đơn và bị đơn;
    - Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở…
    - Bản sao giấy khai sinh của các con.
    ---------
    nói thêm là 2 VC chưa có con và ko có tài sản chung,hộ khẩu vẫn ở 2 bên, vậy thì trong TH mình ko lấy được bản sao chứng thực hộ khẩu bên nhà vợ, tạm trú, bản sao CMTND của vợ(do ko hợp tác) thì tòa có nhận đơn và xử cho mình ko ?
    Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với.
    Thanks nhìu
    Vì 2 vc bạn chưa có con và khống có tài sản chung thì sẽ giải quyết rất nhanh
    Giống trường hợp của mình, 2 vc thuận tình ly hôn đàng hoàng nhưng ra đến tòa họ lại bảo nên làm đơn đơn phương ly hôn thì sẽ giải quyết nhanh hơn, thế là chỉ cần 1 người viết và ký, rùi nộp :
    1. Giấy đăng ký kết hôn bản gốc
    2.Bản sao hộ khẩu của 2 người (vì mình chưa chuyển khẩu về nhà chồng)
    3. Bản sao giấy chứng minh thư nhân dân

Nộp lên, họ hẹn 1 hôm đến nộp lệ phí là 200k
    sau đó 1 tuần họ gọi 2 vc lên viết lý do ly hôn của cả 2 bên
    rồi 1 tuần sau hẹn lên hòa giải
    hôm lên hòa giải thì họ đọc thấy mâu thuẫn 2 bên căng thẳng không thể tiếp tục được nữa nên họ chẳng hòa giải gì, 2 vc ký vào biên bản hẹn 1 tuần sau lên lấy quyết định
    Tranh thủ xin đi làm muộn 30 phút để vào tòa lấy quyết định rùi về.

Đấy, quá trình ly hôn của mình là vậy.

Chẳng ai muốn cuộc sống như vậy xảy ra vậy mà mình vẫn không tránh được, đành tặc luõi coi như là số phận mình thế cho nó dễ sống thôi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ntyuki83; 06/01/2012 vào lúc 04:37 PM.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 73 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

thanks các bạn rất nhiều, tuần sau mình sẽ lên tòa hỏi thủ tục cụ thể, tuy nhiên tòa quận Cầu giấy khó khăn lắm, đợt trước mình hỏi thủ tục thuận tình cũng bắt phải có đầy đủ CMT,Hộ khẩu công chứng, ko biết lần này thế nào, có gì sẽ lại phải nhờ các bạn tư vấn giúp.
    Buồn quá, cũng là việc chẳng đặng đừng, tối qua tất niên với bạn bè, nhìn tụi nó đề huề ấm áp mà thấy tủi thân ghê, đêm về cũng thèm 1 vòng tay 1 hơi ấm nhưng cứ nghĩ đến những chuyện đã qua là lại lạnh lòng. Thương mẹ quá, cả 1 đời nhẫn nhục, chịu đựng vì con cái vậy mà giờ đây lại phải buồn phiền vì chuyện của mình.
    • 23 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cái này tế nhị quá đi.
    • 15 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

anh thuê luật sư. Khoảng 5 triệu làm trọn gói luôn.
    • 73 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

có lẽ mình cũng phải tính đến việc thuê luật sư, hôm nay mình đã lên tòa án quận hỏi thủ tục đơn phương, vẫn phải cần có đầy đủ hộ khẩu + CMT công chứng cả 2 bên ko biết có phải là làm khó dễ hay thế nào ko chứ lúc mình hỏi thì nếu đơn phương thì sẽ phải mất từ 4-6 tháng, nản thật
    • 47 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

có lẽ mình cũng phải tính đến việc thuê luật sư, hôm nay mình đã lên tòa án quận hỏi thủ tục đơn phương, vẫn phải cần có đầy đủ hộ khẩu + CMT công chứng cả 2 bên ko biết có phải là làm khó dễ hay thế nào ko chứ lúc mình hỏi thì nếu đơn phương thì sẽ phải mất từ 4-6 tháng, nản thật
    ở chỗ mình tròn 1 tháng từ lúc nộp đơn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 633 Bài viết

• 733 Được cảm ơn

mình cũng ly hôn ở tòa quận Cầu Giấy đây, có làm khó gì đâu, rất nhanh, rất nhiệt tình hướng dẫn, 2 tuần xong, ly hôn đơn phương đây. Lúc nộp hồ sơ chỉ bao gồm hộ khẩu và cmt công chứng của mình thôi, nếu k có giấy đăng ký kết hôn thì ra phường lúc mình đăng ký xin lại 1 bản, mấy ngày sau là có, nộp tất cả vào và 200k lệ phí. Các giấy tờ của bên kia lúc tòa gọi ra thì bên kia phải tự nộp hết, mình chẳng phải làm gì cả. Bạn nhớ là phải nộp hồ sơ ở tòa án quận nơi vợ bạn có hộ khẩu nhé.
    Cần gì phải thuê luật sư cho tốn tiền.
    • 73 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shockwa Xem bài viết
    mình cũng ly hôn ở tòa quận Cầu Giấy đây, có làm khó gì đâu, rất nhanh, rất nhiệt tình hướng dẫn, 2 tuần xong, ly hôn đơn phương đây. Lúc nộp hồ sơ chỉ bao gồm hộ khẩu và cmt công chứng của mình thôi, nếu k có giấy đăng ký kết hôn thì ra phường lúc mình đăng ký xin lại 1 bản, mấy ngày sau là có, nộp tất cả vào và 200k lệ phí. Các giấy tờ của bên kia lúc tòa gọi ra thì bên kia phải tự nộp hết, mình chẳng phải làm gì cả. Bạn nhớ là phải nộp hồ sơ ở tòa án quận nơi vợ bạn có hộ khẩu nhé.
    Cần gì phải thuê luật sư cho tốn tiền.
    thanks bạn nhiều, mình sẽ phải nộp ở tòa quận ba đình nơi có HK vợ, hôm nay mình đã lên hỏi và được hướng dẫn là nếu ko có bản sao CMT, HK thì có thể xin xác nhận tạm trú của công an khu vực, mình call cho anh CA khu vực này thì được hẹn là 7h tối đây chưa biết là có ổn ko, mình vẫn băn khoăn ở chỗ là nếu nộp đơn phương thì trong TH bị tòa bác đơn thì 1 năm sau mới được nộp lại, thế thì mệt mỏi quá
    • 633 Bài viết

• 733 Được cảm ơn

thanks bạn nhiều, mình sẽ phải nộp ở tòa quận ba đình nơi có HK vợ, hôm nay mình đã lên hỏi và được hướng dẫn là nếu ko có bản sao CMT, HK thì có thể xin xác nhận tạm trú của công an khu vực, mình call cho anh CA khu vực này thì được hẹn là 7h tối đây chưa biết là có ổn ko, mình vẫn băn khoăn ở chỗ là nếu nộp đơn phương thì trong TH bị tòa bác đơn thì 1 năm sau mới được nộp lại, thế thì mệt mỏi quá
    Bạn không đọc luật trước khi ra tòa à? Làm gì có luật nào ghi nếu nộp đơn phương thì bị bác đơn (chỉ trong trường hợp có con chưa được 1 tuổi thì người chồng không được phép ly hôn thôi). Bạn chưa có con mà. Trong trường hợp vợ bạn đi đâu mất, tòa gọi nhiều lần không ra thì tòa sẽ để tối đa là 6 tháng thì sẽ làm cho bạn cái quyết định ly hôn. Nhưng giờ chẳng ai để đến 6 tháng đâu, bạn đừng lo. chỉ nhiều nhất 2 tháng là tòa giải quyết xong hết. thủ tục bây giờ đơn giản nhiều rồi.trường hợp của bạn không có tài sản chung, chưa có con, sống ly thân lâu rồi thì chắc 1 tuần xong bạn ạ.
    • 73 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

hôm qua mình đã gặp công an khu vực, lại đòi phải có HK hoặc CMT, nếu có 2 thứ đó thì mình cần giấy xác nhận cư trú làm gì, mệt quá
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang trong giai đoạn ly hôn nè . Hoàn cảnh nhà mình còn tệ hơn bạn nữa . Tụi mình đang nuôi bé gái mới 31 tháng thôi , 2 vc gây lộn rồi ổng lén vô trường bế em bé đi về Bắc luôn , huhu....Đưa đơn ly hôn lên Tòa đến nay đã được 1,5 năm , trình bày hoàn cảnh của mình rồi mà chẳng thấy ai giúp mình cả, nhớ con mà lòng quặn thắt , chắc tự tử luôn cho khỏi còn đau như thế này nữa..
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhungdoan_2011 Xem bài viết
    Mình cũng đang trong giai đoạn ly hôn nè . Hoàn cảnh nhà mình còn tệ hơn bạn nữa . Tụi mình đang nuôi bé gái mới 31 tháng thôi , 2 vc gây lộn rồi ổng lén vô trường bế em bé đi về Bắc luôn , huhu....Đưa đơn ly hôn lên Tòa đến nay đã được 1,5 năm , trình bày hoàn cảnh của mình rồi mà chẳng thấy ai giúp mình cả, nhớ con mà lòng quặn thắt , chắc tự tử luôn cho khỏi còn đau như thế này nữa..
    thương bạn quá mà không biết nên khuyên gì. Chúc bạn sớm giải quyết và đón con về chung sống. Mình cũng đang rất buồn về gd mình mà chưa có cách giải quyết.Híc
    Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc.Đừng để buồn lên mắt mẹ nghe không?
    • 1,114 Bài viết

• 2,349 Được cảm ơn

Các bạn không có con chung, không có tài sản chung thì cứ làm việc thẳng với người nhận hồ sơ ở tòa Quận, chi thêm 2-5tr tùy quận là xong ngay ấy mà. Chỉ có một điều là bạn phải động viên vợ bạn, làm rõ để cô ấy hiểu là hai người không thể tiếp tục chung sống nữa chứ xong giấy tờ ra đến tòa vợ lại lắc đầu nguây nguẩy nói không đồng ý thì không ký được giấy ly hôn đâu.
    Áo vàng chẳng tiếc mà chi

Tiếc chăng là thuở xuân thì chóng phai
    • 2 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Theo tớ cách thực tế nhất là: ra tòa án quận/huyện nơi bạn định gửi đơn xin ly hôn rồi nhờ họ hướng dẫn thụ tục; các giấy tờ cần thiết cần gửi. Nếu gặp riêng được thì có thể họ sẽ hướng dẫn tận tình hơn.
    Góp ý một tí: nếu ko thể cứu vãn được thì hãy ly hôn.
    • 444 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Bạn nệu có con thì nên suy nghỉ lại. Vợ chồng ăn ờ với nhau là duyên nợ .Bạn tránh được kiếp này thì kiếp sau cũng phài gặp lại. Nợ duyên phải trả cho xong. Cô ấy không muốn ly hôn nên cứ tìm cách như thễ. Chứng tò vọ bạn còn thương bạn.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn lời khuyên của bạn . Mình rất vui khi nhận được chia xẻ vui buồn của các bạn qua email của mình . Các bạn xem , có ai mà làm mẹ trong hoàn cảnh giống như mình không ? Bé lớn đang ở chung với ông bà nội từ nhỏ rồi , bé gái nhỏ chưa được 3 tuổi thì đã bị xa mẹ bởi ba nó . Mình nhớ con mình lắm . Đêm nào cũng mơ thấy con , chở con đi chơi , đút con ăn , thậm chí ... xi con ị nữa...Mình tự hỏi sao luật pháp lại không " bảo vệ bà mẹ và trẻ em " trong những trường hợp như vầy ? mà khi nói tới lại trả lời : vì đây là vụ án dân sự , tự thỏa thuận với nhau là chính ! Trong khi con mình ở đầu đường xó chợ nào mình không biết , mà lại là con gái nữa , liệu ba nó có lo cho con chu đáo không hay lại vui buồn nhậu nhẹt bỏ con ,như vậy thì làm sao mà an toàn được.....đau lòng quá đi thôi....huhu....
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2