Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Mối quan hệ giữa ba mẹ vợ và chàng rể

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 5.75K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 136 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, không biết có mẹ nào rơi vào hoàn cảnh giống mình không. Mình đứng ở giữa nên khổ tâm lắm. Ba mẹ của mình thì nói chồng mình không biết quan tâm đến ba mẹ vợ, gia đình vợ. Chồng mình thì nói ba mẹ vợ khó tính quá và can thiệp vào cuộc sống của 2 vợ chồng nhưng mình thấy đâu phải như vậy. Chỉ qua là ba mẹ mình thương cháu ngoại, nên muốn gần gủi, chăm sóc cháu. Mình cũng đã nhiều lần giải thích, góp ý để cả 2 bên thông cảm và hiểu nhau hơn nhưng dường như khó quá. Chồng mình tính tình tự ái cao lắm, lại hơi gia trưởng nữa. Nhiều lần chán nản, mình muốn chấm dứt cuộc hôn nhân này cho rồi.Các mẹ có lời khuyên gì cho mình với.

• 634 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Cố gắng để được ra ở riêng bạn à, ở gần thì càng tốt! có câu "xa thơm, gần thúi" mà.
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng ở trong hoàn cảnh như bạn, nhưng chắc là tình hình nghiêm trọng hơn. Mẹ mình nói ông xã mình ích kỷ, không biết quan tâm đến gia đình vợ, chỉ biết hưởng thụ...Còn ông xã mình thì nói mẹ mình hay để ý, xét nét... Hai người vì mình và con mình mà bằng mặt chẳng bằng lòng. Từ lúc mình cưới đến giờ, đã xảy ra nhiều chuyện lắm, hai người vẫn đang kiềm chế nhau thôi, nhưng mình hay lo lắng và tự hỏi không biết đến bao giờ lại có thêm chiến sự mới nữa. Khổ tâm lắm bạn ơi.
    Vợ chồng mình cũng đang dự định ra riêng, nhưng kinh tế chưa cho phép.(mình đang sống chung với mẹ mình mà). Mẹ mình cũng nói, sống như kiểu ông xã mình thì dù tụi mình có nhà riêng , chưa chắc gì họ hàng có ai muốn ghé thăm đâu. Họ hàng nhà mình hầu hết đều không thích ông xã mình.
    Đôi khi mình cũng chán nản, muốn kết thúc hôn nhân lắm, nhưng lại nghĩ đến con (con mình mới 12 tháng thôi, cháu rất theo bố...).
    Từ lúc mình cưới chồng đến giờ, hầu như ngày nào mình cũng hồi hộp hết vì không biết hôm nay như thế nào. Hai người vui thì mình cũng vui, hai người mà có gì không vừa ý nhau thì mình cũng đau tim lắm. Bỏi vậy, mình rất hiểu hoàn cảnh của bạn và thương bạn lắm...
    Cha mẹ thì lúc nào cũng thương con, còn ông xã thì cũng phải thương vợ nên mình cũng hy vọng vì mình và những người vợ như mình mà cả hai sẽ tự điều chỉnh nhau (ý mình nói là bố mẹ mình và ông xã đó)

• 136 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình ở chung với gia đình chồng, nói là ở chung nhưng cũng xem như là riêng vì mọi sinh hoạt, không gian riêng hết. Ông xã mình thì đi làm xa, nữa tháng mới về nhà. Ba mẹ mình vì thương cháu nên cũng thường hay đến thăm. Vì nhà mình có người giúp việc trông con mình, ông bà đến thấy NGV làm chưa được thì góp ý nhưng chồng mình thì cho rằng vậy là can thiệp vào cuộc sống của gia đình mình. Nếu muốn gì thì 2 vợ chồng mình mới là người quyết định.Cũng giống như mecundan, hầu hết bà con của mình không thích ông xã mình, cho nên ít ai đến chơi lắm, ngoại trừ ba mẹ mình thôi. Con mình được 2.5t rồi nhưng cứ mâu thuẫn kéo dài và trầm trọng thì có lẽ mình cũng sẽ nghĩ đến việc chia tay quá.

• 2,344 Bài viết

• 6,592 Được cảm ơn

Hu hu, em cũng bị bắn bởi 2 phía ạh, phía nào cũng kết tội phía kia và trút lên đầu em, nhiều khi em muốn điên lên bởi chả biết làm sao. Mẹ đẻ em thì thích chỉ huy, đặc điểm của bà là remote control, nói nhiều, soi nhiều, bà cư xử như là tổng thống vậy, chưa biết thấu tỏ thực hư thế nào thì bà cũng nói toáng lên rồi, bà lại thích hạ nhục người khác: Hả hê chê bài chồng em (cho dù lỗi rất nhỏ) bằng 1 sự khoái trá vì biết là em sẽ tức điên lên. Còn chồng em thì đương nhiên làm sao chịu nổi có người khác quản lý mình. Em biết mẹ mình sai, nhưng là con cứ phải nhịn, chỉ có chồng em thì ko chịu được xả lên đầu em, thành ra lại là Dám Chê Mẹ của Em.
    Em còn mắc cái bệnh nóng tính nữa, cơn giận mà lên rồi thì khó hạ hỏa vô cùng, Hic hic, em cũng nhiều khi thấy mệt mỏi chán với gia đình mình lắm.
    Ở riêng cũng ko xong vì mẹ em lại rất quý con em, ko gặp nó là nhớ ko chịu nổi, hic hic, khổ ơi là khổ.

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ đều là đàn bà nên không hiểu. Không phải chồng các mẹ ích kỷ hay coi thường đằng vợ đâu. Chẳng có ông đàn ông nào lại chịu sự kiểm soát của ba mẹ vợ. Chỉ có ông nào phải sống dựa vào nhà vợ thì mới chịu,:Smiling:

• 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ này sao mẹ nào cũng suy nghĩ đến chia tay thế?? Đó là tâm trạng chung thôi, các mẹ mà ở nhà chồng, xích mích với mẹ chồng thì ai là người khó xử đây. Mà chúng tôi có bao h chỉ vì những chuyện đó mà nghĩ đến chia tay đâu. Cố gắng cùng nhau giải quyết, mọi chuyện sẽ tốt đẹp cả thôi..

• 2,344 Bài viết

• 6,592 Được cảm ơn

Hic hic, chỉ là bức xúc quá, rên lên 1 tí cho nó đỡ căng thẳng chứ cũng ai muốn chia tay làm gì. Chồng và mẹ đều là người thân gần gũi với mình cả, có stress thì cũng phải giải quyết, nhưng khổ nỗi, thỉnh thoảng lại nổ ra 1 vụ cho nên hơi mệt.
    CD MC thì chanh chấp ông con trai, MV CR thì tranh nhau cô con gái - Đời cần phải có mâu thuẫn để giải quyết cùng phát triển mờ.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me-Mimi Xem bài viết
    Các mẹ ơi, không biết có mẹ nào rơi vào hoàn cảnh giống mình không. Mình đứng ở giữa nên khổ tâm lắm. Ba mẹ của mình thì nói chồng mình không biết quan tâm đến ba mẹ vợ, gia đình vợ. Chồng mình thì nói ba mẹ vợ khó tính quá và can thiệp vào cuộc sống của 2 vợ chồng nhưng mình thấy đâu phải như vậy. Chỉ qua là ba mẹ mình thương cháu ngoại, nên muốn gần gủi, chăm sóc cháu. Mình cũng đã nhiều lần giải thích, góp ý để cả 2 bên thông cảm và hiểu nhau hơn nhưng dường như khó quá. Chồng mình tính tình tự ái cao lắm, lại hơi gia trưởng nữa. Nhiều lần chán nản, mình muốn chấm dứt cuộc hôn nhân này cho rồi.Các mẹ có lời khuyên gì cho mình với.
    Em chưa lập gia đình, nên cũng chưa trải nghiệm qua tình cảnh của các chị.
    Nhưng em nghĩ, mình đã lập gia đình rồi thì bố mẹ ko nên can thiệp nhiều vào đời sống vợ chồng. Dù sao thì các cụ cũng ở thế hệ trước, suy nghĩ có sự cách biệt khá lớn, vì thế các cụ lo cho mình nhưng chỉ lo được theo cách hiểu của các cụ. Nên dễ nảy sinh nhiều mâu thuẫn.
    Mẹ em vẫn bảo, muốn lấy ai thì lấy, đó là quyền lựa chọn của con. Nhưng sau này sướng khổ thế nào thì phải chịu, vì đó là sự lựa chọn của mình rồi.
    Chị thử nói chuyện lại với bố mẹ, mong bố mẹ hiểu cho những khó khăn của vợ chồng trẻ.
    Còn đàn ông thì, ai cũng có tính tự ái cao mà chị, có ai muốn mình bị coi là kém vợ đâu. Chị hãy cố gắng giải quyết tình trạng này sớm. Để lâu em sợ nảy sinh nhiều vấn đề. Đàn ông mà, người ta có thể lấy bất cứ lý do gì để đi cặp bồ. DÙ vợ mình có giỏi, có khéo, có xinh, có hiền... thế nào đi chăng nữa, thì những điều đó cũng có thể là lý do để họ đi cặp kè đó :Sad:.
    Chúc chị sớm qua được khó khăn này nhé.
    Phụ nữ chị em mình đến khổ, hết lo công việc rồi lại chăm sóc gia đình :Sad:. Ko chu đáo 1 tý là có thể thành lý do bị ruồng bỏ ngay.
    Cố gắng thôi chị a. Cái gì ko thể thay đổi thì phải biết chấp nhận nó.
    Như cây cỏ & cây thông ấy mà. Gió bão bùng nổ, cây thông vươn ra chống đỡ sẽ bị bật rễ mà chết. Còn cây cỏ, cứ xuôi theo chiều gió, sau cơn bão lại sống yên lành :Sigh:.

• 240 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thobong Xem bài viết
    Hu hu, em cũng bị bắn bởi 2 phía ạh, phía nào cũng kết tội phía kia và trút lên đầu em, nhiều khi em muốn điên lên bởi chả biết làm sao. Mẹ đẻ em thì thích chỉ huy, đặc điểm của bà là remote control, nói nhiều, soi nhiều, bà cư xử như là tổng thống vậy, chưa biết thấu tỏ thực hư thế nào thì bà cũng nói toáng lên rồi, bà lại thích hạ nhục người khác: Hả hê chê bài chồng em (cho dù lỗi rất nhỏ) bằng 1 sự khoái trá vì biết là em sẽ tức điên lên. Còn chồng em thì đương nhiên làm sao chịu nổi có người khác quản lý mình. Em biết mẹ mình sai, nhưng là con cứ phải nhịn, chỉ có chồng em thì ko chịu được xả lên đầu em, thành ra lại là Dám Chê Mẹ của Em.
    Em còn mắc cái bệnh nóng tính nữa, cơn giận mà lên rồi thì khó hạ hỏa vô cùng, Hic hic, em cũng nhiều khi thấy mệt mỏi chán với gia đình mình lắm.
    Ở riêng cũng ko xong vì mẹ em lại rất quý con em, ko gặp nó là nhớ ko chịu nổi, hic hic, khổ ơi là khổ.
    Sao giống mẹ mình thế. Chỉ có điều đến thời điểm này thì chống mình vẫn nhịn được, ko bít sức chịu đựng của chồng mình sẽ kéo dài được bao lâu nữa. Mình cảm thấy lo lắng về tương lai hôn nhân của vợ chồng mình nếu mẹ cứ tiếp tục thế này :Crying:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3