CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Mâu thuẫn giữa mẹ chồng nàng dâu và cách xử lý của chồng!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.22K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không biết có ông chồng nào vào đấy kể khổ không nhưng mà mình thì cứ xin viết vài dòng mong các anh chị cho ý kiến dùm

Vợ chồng mình mới cưới được 5 tháng, là cưới chạy tang bố vợ mình. Sau đó thì vừa tết xong thì bố đẻ mình bị cảm cũng mất luôn, 2 vợ chồng bận rộn chuyện tang lễ 2 nhà.
    Mình ko biết kể thế nào nữa thôi thì nghĩ gì kể thế vậy, mình và vợ yêu nhau cũng được 4-5 năm rồi. Trong lúc yêu thì cũng cãi nhau nhiều, mình nhà có 2 chị em mình là út nên được chiều.
    Mình trước giờ rất mải chơi nên giờ vẫn còn đang di học mặc dù năm nay cũng 27 tuổi rồi, vẫn chưa có công ăn việc làm.
    Vợ mình kém mình 2 tuổi hiện đang làm kế toán kho cho 1 cửa hàng nên phải làm cả tuần liền, mình thì ở nhà đi học và trông quán nét ở nhà.
    Tính mình thì vô tâm không hiểu tâm lý phụ nữ lắm, đại khái là không biết cách thể hiện sự quan tâm của mình với vợ, từ khi cưới nhau xong thì có lẽ do mẹ mình không thích vợ mình nên mẹ với vợ hơi tý lại cãi nhau.
    Vợ mình thì bướng nên nhiều khi mẹ mà nói quá là lại cãi lại, với lại vợ mình là chị cả nên sống tự lập và biết nhiều thứ trong khi mình thì là con út nên chẳng phải làm gì bao giờ, mình ngoài chơi game và vi tính thì hầu như ko biết gì hết
    Vợ mình thì gì cũng biết ăn còn mình thì kén ăn với lại nói ra ko sợ xấu hổ chứ mình ăn ở thì cũng hơi mất vệ sinh với bừa bộn quen rồi mà vợ mình thì lại thích sạch sẽ
    Hic vợ chồng mình đang ở gác xép, nhưng từ khi bố mình mất thì mẹ mình đòi xuống đây ở. Đuổi 2 vợ chồng lên tầng 2, mẹ mình thì có cái tính cứ hay xồng xộc luôn vào phòng. Vợ mình thì không thích như vậy nói mãi mà cụ vẫn không sửa.
    Nhiều khi cãi nhau om sòm chỉ vì chuyện vớ vẩn là mẹ không cho mình rửa bát bắt vợ phải rửa, mà vợ thì muốn chồng phụ giúp.
    Mình thì có cái tính là có chuyện gì khó khăn thì giấu trong lòng không nói cho vợ biết, vợ thì cứ hay hỏi.
    Mẹ mình thì cứ bắt vợ phải về sớm nấu cơm rồi kêu là ko có cơ quan nào nó bắt phải đi làm cả tuần hay là ko chỗ nào nó bắt đi làm từ 8h mà đến tận 7h tối mới về đến nhà, cụ có cái tính sai vặt và hay nói nhiều
    Vợ chồng mình dạo này cãi nhau nhiều, vừa rồi vợ mình có cãi mẹ mình rồi 2 vợ chồng cãi nhau, mình cũng bực do vợ cãi mẹ với lại vợ mình cứ cáu lên là hơi một tý lại đòi chia tay, à mình có hút thuốc lá nhưng ko rượu bia gì hết cũng không chơi bời cờ bạc lô đề gì. Nhưng vợ muốn mình bỏ thuốc mà mình chưa bỏ được cũng thành cãi nhau
    Bây giờ bx bỏ về ngoài hơn tháng nay rồi mình có xuống khuyên về nhưng giờ bx nhất định không chịu về, với lại mẹ mình thì cứ nói nó muốn về phải về xin lỗi tao rồi phải cơm nước buổi tối rồi 1 tuần không được đi làm cả tuần thế.
    Mình giờ đang cố gắng xin việc đi làm, hiện đang chờ phỏng vấn đi làm rồi và mình đang có ý định bán nhà để mua chỗ khác nữa
    Các bạn thông cảm mình viết hơi lộn xộn, mình trình bày qua như vậy chứ nếu viết hết ra thì ko biết phải viết đến bao giờ. Xin mọi người cho lời khuyên về trường hợp của mình với, hiện giờ mình rất nhớ bx muốn bx về với mình mà ko biết làm sao giờ nhà chỉ có 2 mẹ con ở với nhau rất là trống vắng mong mọi người giúp đỡ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹ chồng-nàng dâu và xích mích trong cách nuôi con/cháu

Em chào cả nhà! Trước kia toàn vào coi cọp diễn đàn, bây giờ em mới sinh cháu được gần 1 tháng, nhiều thắc mắc và bức xúc chẳng biết hỏi ai nên lập threat này nhờ các mẹ tư vấn và cho em lời khuyên ko chắc e sớm trầm cảm mất :(( Em lấy chồng được tròn 1 năm rồi. 2 vợ chồng yêu nhau từ hồi cấp...

• Chơi bẩn để sống đẹp

Rất nhiều vị phụ huynh không dám cho con chơi các trò chơi khiến trẻ lấm bẩn vì lo cho an toàn và...

• Mẹ chồng - nàng dâu và người đứng giữa

Đề tài MC-ND có lẽ là muôn thủa. Mà thực sự đến khi cưới vợ mình mới biết no phức tạp như vậy. Có những chuyện thật sự mình không nghi đến mà cuối cùng vẫn xảy ra. VC nhà tớ cưới nhau cuối năm 2008. Cả 2 VC sống ở HN, còn 2 bên nội ngoại đều ở quê. Ngay trước khi cưới mình cũng có suy nghĩ vấn đề...

• Cái giá của sắc đẹp

Ánh nắng chiều le lói, bầu trời nhuộm một màu vàng ruộm. Sài Gòn vào hè với không gian oi bức và...

• Mẹ chồng - con dâu

Chào các bạn, tôi vẫn hay vào một số diễn đàn tâm sự và đọc những tâm sự về MC-ND và tôi cũng sắp...

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hic ko có ai cho mình ý kiến à
    • 830 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Chả có đúng sai gì sất, nói chuyện với mẹ rồi sang nhà đón vợ về, sang nơi nhớ nói chuyện với bố mẹ vợ và vợ cho tử tế.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 356 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Nói chuyện với mẹ bạn trước đi. Gánh nặng kinh tế dồn lên vai vợ rồi còn không cho đi làm nữa. Không đi làm thì ăn bằng gì? Mà công việc nó yêu cầu như thế, xin việc khác đâu có phải ngày một ngày hai là được. Vợ bạn cũng chả muốn một công việc nó lấy hết cả thời gian như thế, nhưng khi không còn lựa chọn nào khác thì biết làm sao?
    Hãy tỏ ra là người chồng biết chia sẻ với khó khăn của vợ đi nhé. Mình thấy mẹ bạn hơi khó tính và áp đặt, dễ gây ức chế cho con cái.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

à thực ra thì không phải chuyện kinh tế đâu vì nhà mình ko có lấy tiền của vợ, mình cũng đã sang mấy lần rồi nhưng bx ko chịu về. Cứ nói là tính cách 2 vợ chồng ko hợp nhau, rồi thì về nhà như cái địa ngục ý mình cũng chưa biết phải làm sao để thuyết phục bx đây mong các bạn giúp giùm. Hiện giờ mình cũng đang chuẩn bị chờ phỏng vấn để đi làm, mình cũng không muốn phụ thuộc vào gia đình hay bx đâu. Bx là tất cả của mình mà mình luôn nhường nhịn bx trong các cuộc cãi vã mà, thú thật mình chẳng bao giờ giận bx đc lâu cả. Bây giờ do vướng cái cửa hàng nên nhiều lúc muốn đi xuống chỗ bx mà cũng ko đc
    Giờ thì phải làm sao đây chứ :Crying:, vợ ơi về với chồng đi, chồng sai rồi chồng nhớ vợ lắm vợ ơi về với chồng đi nào. Chồng yêu vợ lắm mà :Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kedaukho; 26/04/2011 vào lúc 01:59 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kedaukho Xem bài viết
    Giờ thì phải làm sao đây chứ :Crying:, vợ ơi về với chồng đi, chồng sai rồi chồng nhớ vợ lắm vợ ơi về với chồng đi nào. Chồng yêu vợ lắm mà :Crying:
    Dù sao tớ nghĩ cậu cũng là người chồng tốt dù hơi công tử và trẻ con. Tớ nói thật tớ ghét tất cả các tật của mẹ cậu,

- Dù cậu không cần về Ktế nhưng cậu có chắc chắn cậu chi đủ cho cả gia đình, vợ không phải kiểm tiền không? Cậu không di làm, gáng nặng lên đầu vợ cái này đã đủ stress rồi
    - Về nhà việc nhà, rồi cứ dọn xong cậu lại bày bừa ra, người mình vừa sạch sẽ lại gần một người chồng bừa bộn......nói chung bực bội vô cùng
    - Tớ chúa ghét sai vặt, dù là mẹ nhưng tớ dị ứng cực kỳ
    - Mẹ cậu vô lý hết sức, công việc ở TP đâu phải 8h đi, 5h có mặt ở nhà được, tính chát cv bận rộn thì phải vậy chứ có phải thích làm thế nào thì làm đâu. Cậu đi làm rồi sẽ rõ

Chúc cậu sớm đón được vợ về.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Muon_undo Xem bài viết

- Dù cậu không cần về Ktế nhưng cậu có chắc chắn cậu chi đủ cho cả gia đình, vợ không phải kiểm tiền không? Cậu không di làm, gáng nặng lên đầu vợ cái này đã đủ stress rồi
    - Về nhà việc nhà, rồi cứ dọn xong cậu lại bày bừa ra, người mình vừa sạch sẽ lại gần một người chồng bừa bộn......nói chung bực bội vô cùng
    - Tớ chúa ghét sai vặt, dù là mẹ nhưng tớ dị ứng cực kỳ
    - Mẹ cậu vô lý hết sức, công việc ở TP đâu phải 8h đi, 5h có mặt ở nhà được, tính chát cv bận rộn thì phải vậy chứ có phải thích làm thế nào thì làm đâu. Cậu đi làm rồi sẽ rõ

Chúc cậu sớm đón được vợ về.
    hic mình đâu có cái kiểu vợ dọn xong lại bày bừa đâu, mình có lôi thôi luộm thuộm nhưng mà vợ nhắc là dọn liền mà
    với lại mình đang chờ việc chứ không phải ko chịu đi làm bạn ơi :Sad:
    Mẹ mình thì đúng là nói thật bố mình, chị mình + mình cũng chẳng chịu nổi. Nhưng mà biết làm sao nói mãi cụ không sửa, giờ còn có 2 mẹ con không lẽ để cụ lủi thủi một mình mà ra ở riêng
    Hic có ai có ý kiến làm sao để bx chịu về với mình ko vậy ? :Worried:
    • 129 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

hic mình đâu có cái kiểu vợ dọn xong lại bày bừa đâu, mình có lôi thôi luộm thuộm nhưng mà vợ nhắc là dọn liền mà
    với lại mình đang chờ việc chứ không phải ko chịu đi làm bạn ơi :Sad:
    Mẹ mình thì đúng là nói thật bố mình, chị mình + mình cũng chẳng chịu nổi. Nhưng mà biết làm sao nói mãi cụ không sửa, giờ còn có 2 mẹ con không lẽ để cụ lủi thủi một mình mà ra ở riêng
    Hic có ai có ý kiến làm sao để bx chịu về với mình ko vậy ? :Worried:
    Theo tớ cậu lại bắt đầu tán vợ và chinh phục gia đình vợ từ đầu đi. Coi như cậu bị sét đấnh với vợ và đi tỉnh tò lần đầu.

Nếu đón vợ về rồi thì phải sắp xếp gia đình lại, nói chuyện với mẹ hoặc mua nhà riêng gần mẹ (tiện chăm sóc mẹ) chứ nếu để vợ về ngoại thêm lần nữa coi như cậu mất vợ đấy:Silly:
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người đã cho ý kiến mình và bx đã có cuộc nói chuyện nhưng bx nói ko còn tin mình nữa và sẽ ko quay về nữa, mình hết cách rồi thật sự mình cảm thấy rất bất lực. Mình từ bỏ đây chẳng còn nghĩa lý gì nữa hết,
    có thể các bạn nói mình yếu đuối mình ko phải đàn ông. Nhưng mà mình thực sự ko quan tâm nữa chấm hết rồi,mình làm khổ gia đình minh với vợ mình thế là đủ rồi. Cuộc đời này ko cần có mình, nếu thật sự có kiếp sau xin đừng cho tôi làm người thế là quá đủ rồi. Chấm dứt thôi cám ơn tất cả mọi người đã quan tâm đến tôi, cám ơn bố mẹ anh chị đã giúp đỡ. Ở đâu đó nếu như có thật con xin được xin lỗi bố mẹ và anh chị con xin đi trước đây:Smiling:
    • 66 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình mà có mẹ chồng giống như mẹ bạn mình cũng sẽ làm như vợ bạn vậy đó. Sống chung 1 nhà mà như vậy áp lực lắm. Đi làm cả ngày mệt mỏi rồi, về đến nhà lẽ ra người ta gọi là về tổ ấm mà ấm đâu chẳng thấy, lại gặp chồng vô tâm và mẹ chồng khó tính. Vì là dâu, là 1 người phải rời bỏ nơi đang sống quen thuộc theo chồng về nơi xa lạ để sống thì đã là cô đơn, người chồng cần tinh ý để có thể bầu bạn trò chuyện nhiều hơn với vợ để cho vợ không cảm thấy lạc lỏng. Sau 1 thời gian, vợ đã thích nghi, hòa nhập môi trường mới là gia đình của bạn, thân thuộc với gd bạn như gd vợ thì ok rồi. Mặt khác bạn nên giải thích cho mẹ hiểu, đừng khắt khe với con dâu quá. Một khi gd nhỏ của con mẹ tan vỡ thì con trai của mẹ cũng đâu có hạnh phúc. Thời đại nam nữ bình đẳng rồi bạn ơi, không phải như thời phong kiến, người phụ nữ bị chữ "tòng" đè nặng đâu. Vợ bạn đã làm việc ngoài xã hội rồi, khi về đến nhà có thể làm được gì thì làm, những người ở nhà cũng vậy, có thể làm được gì thì làm, như vậy mới gọi là gd chứ, sao lại phải người này làm việc này mới được, lại còn bắt con dâu nghỉ việc hẳn 1 tuần, việc làm vừa ý đâu phải dễ tìm, sống mà để khắt khe nhau thì vui gi hở bạn? Chúc bạn mau chóng làm lành với vợ và hòa giải được mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu.
    Mẹ thương con gái cưng nhất trên đời:Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên kiên trì thuyết phục vợ bằng cả lời nói lẫn hành động. Vợ chồng tình nghĩa không thể nói bỏ là bỏ được đâu. Hãy để cô ấy cảm nhận được bạn là chỗ dựa vững chắc của cô ấy. Cô ấy đã đi làm cả ngày vất vả rồi, tối về lại lo dọn dẹp, mình biết vì mình cũng là người sạch sẽ, nhìn cái gì bẩn cũng vướng mắt và phải dọn luôn, ít nhất bạn cũng phải tạo điều kiện cho cô ấy được thoải mái chứ. Áp lực công việc, lại áp lực gia đình, ít người chịu được lắm. Hãy là một người chồng biết chia sẻ bạn nhé! Nếu có thể hãy đóng cửa quán vì dù sao bạn cũng sắp đi làm mà, xuống nhà vợ, hãy vận động hành lang trước, rùi xin mẹ vợ cho ở đấy ít ngày, dần dần thuyết phục vợ, chắc mẹ vợ không nỡ từ chối đâu. Làm được bước đó rùi tiếp theo phải làm gì để có lại vợ chắc bạn hiểu. Ở gần dễ làm lành hơn bạn ạ!
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

có ai biết tại sao uống 3 vỉ thuốc ngủ rồi mà vẫn sống nhăn ko, tôi mệt mỏi lắm các bạn ơi tôi phải làm sao đây. Tại sao ko để tôi chết cho rảnh nhỉ, đằng nào tôi cũng chẳng giúp đc ai, chẳng mang hạnh phúc đến cho ai. Tôi vô dụng bất tài sống có ích gì đâu chỉ mang đau khổ đến cho người thân mà thôi, chết mà cũng khó khăn vậy. Đúng là chẳng làm được gì mà:Laughing:
    • 699 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Điên hay sao mà đòi chết. Mình có con bạn, lấy chồng 1 tháng, tháng sau chồng nó mâu thuẫn gia đình và công việc tự tử chết. Trách là trách kẻ ra đi, thương người ở lại ngày đêm buồn bã, nhớ nhung.
    Bi giờ cứ nghe thấy tự tử là ghét cay ghét đắng. Công ba mẹ nuôi cho lớn, lớn rồi vì chuyện cỏn con đi hủy hoại bản thân.
    • 131 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bạn này thích thì chết luôn đi, uống thuốc ngủ ko chết thì uống thuốc chuột í, kiểu gì chẳng chết, cần thì tui gửi cho ít lá ngón nhé, đảm bảo chết ko kịp ngáp, hiệu quả tưc thì đấy,
    • 141 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

có ai biết tại sao uống 3 vỉ thuốc ngủ rồi mà vẫn sống nhăn ko, tôi mệt mỏi lắm các bạn ơi tôi phải làm sao đây. Tại sao ko để tôi chết cho rảnh nhỉ, đằng nào tôi cũng chẳng giúp đc ai, chẳng mang hạnh phúc đến cho ai. Tôi vô dụng bất tài sống có ích gì đâu chỉ mang đau khổ đến cho người thân mà thôi, chết mà cũng khó khăn vậy. Đúng là chẳng làm được gì mà:Laughing:
    Theo em thì anh nên " hù" mẹ anh một tí , anh sang xin ở rể tạm nhà vợ 1 tuần để mẹ anh nhận ra ông bà dạy " con trai thà nó ôm ...vợ nó ,chứ nó không thể ôm mã mẹ suốt đời " . Không phải xúi dại anh, thế nào mẹ anh cũng bù lu bù loa rồi có người sẽ "dạy" cho mẹ anh câu nói của ông bà ta là đúng, may ra mẹ anh cải tiến chút ít, có khi kinh tế nhà anh khá, mẹ anh xem thường con dâu .
    Vợ anh phải có yêu anh lắm mới chịu sống nổi vs 1 người bê bối, người ngăn nắp sạch sẽ rất khó tính. Cái tính vô tâm của anh làm vợ anh yêu chồng nhiều nhưng đau khổ không kém !!!!!!!! - em nói có hơi quá, nhưng vẫn mong anh chị sống hạnh phúc bên nhau, nghe nói anh yêu vợ nhiều là em hài lòng lắm lắm -
    • 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Chưa chi đã đi tìm cái chết...bạn đúng là đồ công tử bột,trẻ con hết cỡ!Đàn bà quá đi!
    Mà đàn bà cũng không đén nỗi như bạn!Vừa gặp khó khăn tý síu đã đòi đi chết!
    Sống tốt mới khó chứ chết thì dễ ợt à!Dĩ nhiên là mỗi người có một hoàn cảnh khác nhau nhưng có nhiều cách...chết thì không được .
    Theo mình thì :...
    - Về chữ tình: Bạn nói rất yêu vợ!Minh tạm tin ...yêu nhưng không biết cach bộc lộ ty,ty để trong lòng....ox minh hay noi thế lắm)....chưa được ven chữ tình nhé!Mình cũng làm kt giống vợ bạn....công việc cũng bận rộn và căng thẳng lắm!Về nhà mà lại phải tiếp chiêu của bà mẹ chồng như mẹ bạn thì quả là áp lực cho cô ấy;lại thêm bạn ..."đang vô tích sự "nưa chứ ...cô ấy chán bỏ về là phải thôi.Hai bạn chưa có con thì cô ấy càng quyết tâm bỏ về ....Bạn phải thay đổi bản thân trước đi ....đừng mải chới game,đánh điện tử nữa...hãy dành thoi gian cho những người phụ nữ bạn yêu thương...đôi khi mọi khó khăn chỉ được giải quyết banừg chút xíu tg mỗi ngày...

-Về chữ hiếu:Bạn chẳng bao giờ cãi mẹ,không nỡ để mẹ lủi thủi 1 mình...bạn rất có hiếu đấy chứ!
    Như các bạn khác đã góp ý :bạn nên đến nhà vợ,bạn thành khẩn vào nhờ mẹ vợ khuyên vợ giúp..chẳng bà mẹ nào muốn con gái bà bỏ chồng cả(Trừ TH thằng chồng đó đổ đốn quá thôi-ma bạn thi chưa đến nỗi...)Kể cả đóng cửa hàng ...đừng lấy lý do trông cửa hàng không sang được nhà vợ...nhờ anh chị em bạn bè thân khuyên giúp ...thành khẩn với vợ ...chác chắn vợ bạn sẽ mủi lòng thôi.
    Còn mẹ bạn:Bạn nói chuyện với mẹ ...nhờ cô dì chú bác,chị gái tác động...nếu mẹ vẫn khăng khăng bắt vợ bạn nghỉ làm,xin lỗi thì .... để bà ở nhà 1 mình bạn sang nhà vợ hoặc thuê ngoài mà ở .....Dĩ nhiên sẽ có người nói :Mẹ thì chỉ co 1 trên đời,không vợ này thì lấy vợ khác...rồi vậy là bất hiếu...nhưng đến chị gái bạn và bạn còn không chịu nổi mẹ thì con dâu sao chịu được.
    Mẹ chồng mình cũng thuộc dang"rách trời rơi xuống nhưng ông xã mình rất khéo :cũng có lần chồng rửa bát bị mẹ nói nhưng ôx mình bảo:mẹ hay nhỉ ngày xưa bố con đi suốt mẹ lúc nào cũng kêu khó kêu khổ,đàn ông hay đàn bà thì cũng ăn cũng mặc cũng ngủ cũng làm việc ...nhà con có chơi không đâu....dĩ nhiên mẹ cũng giận ..nhưng lúc khác ngồi chơi ông xa nằmg gối đầu lên đùi mẹ tỉ tê...chảng hổ nào ăn thịt con.
    Mình thấy tại bạn trẻ con quá ,lấy vợ rồi lại vô tâm nên ít quan tâm tới mẹ nên mẹ hay soi mói vợ bạn đấy thôi
    Phải có cách gì đó .... để sau bà còn trông cháu cho nữa chứ...
    Chúc bạn sơm đón được vợ về!
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hic tớ đang tu tỉnh roài đề nghị ko mắng tớ nữa nhé, tớ mới ra viện đang chuẩn bị sắp đi phỏng vấn cám ơn bà con đã góp ý. Thực sự thì tâm lý căng thẳng + với chán nản nó thế, giờ thì tớ mới nói chuyện với bx xong bx kêu sửa đổi tính tình rồi hãy tới. Tớ giờ quyết tâm sửa đổi đây mọi người ủng hộ tớ nhé :Angel:
    • 574 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Người ta thường nói dân giàu thì nước mạnh ví với trường hợp của bạn, mình nghĩ gia đình nhỏ của bạn phải hạnh phúc trước thì mới lo nghĩ cho cái niềm vui của gia đình lớn sau .
    Nếu được bạn nên dọn ra riêng thì hôn nhân mới hạnh phúc.
    Mỗi tuần về thăm mẹ 2,3 lần .
    Hoặc nếu không thể ra riêng bạn nên mướn người giúp việc chăm sóc mẹ, để có người cho bà sai vặt và cũng đỡ đần công việc cho vợ.
    Hãy đưa ra những giải pháp hợp lý để vợ bạn thấy là bạn đã nhận ra dược vấn đề, cô ấy sẽ quay về với bạn thôi.
    • 4,178 Bài viết

• 5,936 Được cảm ơn

Ở công ty mình, có 1 chị xử lý thế này mình thấy rất hay: Mẹ chồng cũng ở cùng 2 vc. Chị ấy nấu cơm xong rồi, chị ấy bắt chồng đi rửa bát. Lúc đầu mẹ chồng cũng ấm ức lắm, kiểu như không cho con trai làm, nhưng ko nói ra mà bảo là để cụ rửa. Lần đầu chị ấy thấy ngại, đành mang bát đi rửa. Những lần sau đó chị ấy mặc kệ, và ko quan tâm là chồng rửa hay mẹ chồng rửa.
    Nói thật là phụ nữ nhiều khi khổ vô cùng, mqh mẹ chồng- nàng dâu giờ thay đổi nhiều rồi nhưng 1 số gia đình vẫn còn kiểu như ngày xưa. Quan trọng là người chồng ở giữa, phải biết nói chuyện thẳng thắn với mẹ và biết chia sẻ với vợ. Mình nghĩ ko chỉ riêng vợ bạn đâu mà đại đa số phụ nữ khi rơi vào trường hợp ấy đều cảm thấy gia đình như là địa ngục. Bạn thể hiện rõ thái độ với mẹ, và đi xin lỗi vợ, đón vợ về.
    • 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Mình không biết hỏi ở đâu nên mượn top của anh này nhờ mọi người tư vấn giúp.
    Vợ chồng mình không ở nhà chồng mà ở nhà vợ (tức là ở nhà ba mẹ mình), cứ cuối tuần vợ chồng mình và con lại về nhà mẹ chồng chơi 1 lần, nhà mẹ chồng mình thì có gia đình anh cả ở với mẹ chồng và em chồng. Mỗi lần về chơi mình đều ngồi chung với cả nhà, nhưng có 1 lần duy nhất vợ anh chồng mình (không biết gọi là gì) kéo mình ra tâm sự riêng, nói những bức xúc, mâu thuẩn của chị với mẹ chồng (cũng là mẹ chồng mình), mình chỉ ngồi nghe chị tâm sự rồi khuyên cố gắng chịu một chút vì có thể lúc nóng giận mẹ mới có thái độ như vậy. Chuyện này xảy ra cách đây 2 tháng rồi. Từ đó đến nay mình với chị chưa nói chuyện riêng lại lần nào.
    Vậy mà hôm nay, mẹ chồng mình gọi chồng mình về mắng cho 1 trận, rằng vợ mày và vợ thằng V (anh chồng mình) nói xấu tao, nói tao khó tính. Rồi la mắng nhiều thứ khó nghe nửa.
    Em cảm thấy oan quá, em có nói xấu gì MC đâu, chỉ là nghe chị ... tâm sự, rồi khuyên chị vài câu cho nhà cửa yên ổn thôi.
    Giờ em phải làm sao đây, MC đã nghĩ em như vậy làm em thấy khó xử với bà nếu gặp mặt.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2