• 1 Lượt chia sẻ
  • 213K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uts10083590 Xem bài viết
    Mẫu đơn li dị có thể xin ở tòa Quận (có thể phải mua nhưng mình có bạn nên nó lấy hộ cho). Trường hợp xử ở tòa thành phố cũng có mẫu nhưng bọn nó lại thích đơn viết tay hơn (xử tòa thành phố đối với những trường hợp đang ở nước ngoài về phép li dị, xử cấp thành phố thì sang tây nó mới chấp nhận đặc biệt là ở Đức và 2 nước Tiệp khắc cũ).
    Đang thụ lý, lại là dân luật nên nhiều kinh nghiệm lắm, ai cần cứ hỏi.
    Chị ơi, em đang mang thai không biết có nên đưa đơn trong thời gian này ko? Vì e tìm hiểu thông tin là ko dc ly dị trong thời gian vợ mang thai và nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi??? hic
    • 3,371 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shi-ro Xem bài viết
    Chị ơi, em đang mang thai không biết có nên đưa đơn trong thời gian này ko? Vì e tìm hiểu thông tin là ko dc ly dị trong thời gian vợ mang thai và nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi??? hic
    Không có lời khuyên, mọi việc do bạn quyết, đừng vì hành vi một lần mà quy chụp, nên tìm hiểu kỹ. Chỉ đính chính lại là trong thời gian vợ mang thai và nuôi con nhỏ dưới 12 tháng thì chồng không được đưa đơn ly hôn, còn vợ thì vô tư.
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

ca nha oi! tom lai co mau nao hoan chinh cho minh xin voi!
    • 622 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

ra toà án quận mà mua bạn a
    • 391 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bức xúc lắm roài thì ra tòa quận, nơi có hộ khẩu, 5k một tờ ! Điền thông tin cơ bản, photo đăng ký KH, hộ khẩu người đưa đơn, chồng ký thì ký, chẳng ký cũng chẳng vấn đề rề vì trong luật gọi là gì nhể ... quên roài !

Tài sản thì có sao ghi vậy, tố lên tòa nó tính tèn cho là chít, càng khóc càng tốt vì tòa nguyên tắc là phụ nữ được điểm +, con cái cũng vậy à!

Thằng tòa nó chỉ phức tạp về tài sản thoai, còn ở hay không - đơn giản !

Bức xúc đến li dị thì lên đây làm rề ? Tìm lawer or thẩm phán sẽ thụ lý daân sự có hơn không ?

Mệt!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Co me nao co mau don ly hon thi cho em xin mot ban. Neu duoc thu gui mail cho em nhe: chitk80@gmail.com
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

[quote=Google;1898549]Bức xúc lắm roài thì ra tòa quận, nơi có hộ khẩu, 5k một tờ ! Điền thông tin cơ bản, photo đăng ký KH, hộ khẩu người đưa đơn, chồng ký thì ký, chẳng ký cũng chẳng vấn đề rề vì trong luật gọi là gì nhể ... quên roài !

Gọi là đơn phương li hôn
    • 391 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

[quote=giangbeoxauxi;1936530]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Google Xem bài viết
    Bức xúc lắm roài thì ra tòa quận, nơi có hộ khẩu, 5k một tờ ! Điền thông tin cơ bản, photo đăng ký KH, hộ khẩu người đưa đơn, chồng ký thì ký, chẳng ký cũng chẳng vấn đề rề vì trong luật gọi là gì nhể ... quên roài !

Gọi là đơn phương li hôn
    Oạch, Điều 91 - Ly hôn theo yêu cầu của một bên.
    • 286 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

ở đây có bác nào biết về thủ tục ly hôn cho e biết với a. Hiện tại chồng e Đký hộ khẩu thường trú tại Nghĩa Lộ, Yên Bái, còn e thì đăng ký hộ khẩu thường trú tại Hải Dương, 2 vợ chồng đăng ký giấy kết hôn ở Hải Dương, nhưng hiện tại 2 vợ chồng đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội, nhưng chưa làm đăng ký tạm trú tại nơi sinh sống, vậy e muốn làm thủ tục ly hôn e có thể gửi đơn như thế nào, ra phường xã hay quận huyện, hay tòa án như thế nào, bác nào biết giúp e nhanh với, àh mà e có con mới 7 tháng tuổi thui, ko biết tòa có cho ly hôn ko ...?????
    • 286 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Bác gúc gờ lờ có vẻ am hiểu mấy cái vụ ly hôn này nhỉ, e xin được thỉnh giáo bác vài chiêu, e đang cần làm thủ tục gấp, bác help e với, sống thế này thì chết mất thui
    • 391 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Un_In_Bill Xem bài viết
    Bác gúc gờ lờ có vẻ am hiểu mấy cái vụ ly hôn này nhỉ, e xin được thỉnh giáo bác vài chiêu, e đang cần làm thủ tục gấp, bác help e với, sống thế này thì chết mất thui
    Tớ bảo thật, "điên" thì ở nhà tớ tuần hai lần, đơn thì tháng nào cũng phải bán cân cho đồng nát !!! Lúc nào hết "điên" lại "yêu" như "khùng" thôi mà !!

Tư vấn thì thế này nhá, đây là phạm trù Pháp luật cũng nên biết tý, hi vọng không bao giờ phải dùng. Tớ chỉ tìm hiểu thôi, bạn nào là chuyên gia thì bổ sung giúp.

Theo như vấn đề của bạn nói, thì có thể sảy ra hai trường hợp:

Nơi nộp đơn:
    - Thuận tình li hôn: (2 vc cùng đồng ý)
    V/c có thể thỏa thuận nộp đơn ở TA Quận/huyện nơi có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú. Nếu chưa tạm trú thì thỏa thuận với nhau nộp đơn tại TA Quận/huyện nơi hộ khẩu thường trú của vợ hoặc chồng.
    - Theo yêu cầu ly hôn của một bên:
    Nộp đơn tại TA nơi bị đơn thường trú, nếu thỏa thuận với nhau được thì nộp đơn bên nguyên đơn thường trú. Khi con dưới 12 tháng tuổi hoặc vợ đang có thai, người chồng không có quyền yêu cầu ly hôn.

Giấy tờ:
    Đơn xin ly hôn (mua ở TA định nộp), đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của con, giấy tờ chứng minh tài sản riêng/chung (nếu có),CMND, hộ khẩu thường trú….

Thời gian giải quyết
    04 tháng kể từ ngày thụ lý, trong thời gian này TA hòa giải, nếu tài sản, con cái phức tạp lằng nhằng thì gia hạn thêm 2 tháng nữa. Trên thực tế xử/hoãn/xử có thể đến hằng năm trời.

Con cái và Tài sản: (Phức tạp nhất) nói sau
    Đi nấu cơm, tắm cho nhóc đã ...... he he thời gian hòa giải có khi lại đi làm khai sinh nữa !!!

• 823 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Hình như con mà dưới 3 tuổi là tòa án ko cho ly hôn đâu chị ạ. Thôi tạm thời ko cứu vãn được thì ly thân đi
    • 391 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xinh_xinh Xem bài viết
    Hình như con mà dưới 3 tuổi là tòa án ko cho ly hôn đâu chị ạ. Thôi tạm thời ko cứu vãn được thì ly thân đi

Không phải vậy đâu bạn ơi !

.....
    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn
    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.
    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.
    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.
    Điều 93. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.
    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.
    ........

Ly thân cũng là một giải pháp hay. Sau thời gian này mà ra tòa thì chắc nhanh thôi, thể nào Thẩm phán họ cũng hỏi: Trong thời gian ly thân hai v/c có ...:Kiss:....... phát nào không, nếu có ..... thì bị ...... đuổi về ngay :Laughing::Laughing:
    • 391 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cái thớt này hay nhờ !
    Gần 17.000 ngàn lượt đọc mà có 32 trả lời
    Nhiều người "bức xúc" ?:Sad:
    • 3,371 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Google Xem bài viết
    Cái thớt này hay nhờ !
    Gần 17.000 ngàn lượt đọc mà có 32 trả lời
    Nhiều người "bức xúc" ?:Sad:
    Gửi cái này cho rõ hơn

Các vấn đề về pháp lý trong quá trình ly hôn
    • 677 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Oài, tớ thì thấy cực kỳ hạnh phúc sau khi ly hôn. Tớ bức xúc đến độ con 1 tháng tớ đâm đơn ra tòa luôn. Đến nay gần 5 năm rồi mà chưa bao giờ thấy hối hận.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 871 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Có ai tiếp sức cho em với,con em còn bé quá,mà em sắp vỡ đầu vì phải cân nhắc,e sắp không chịu nổi nữa rồi.
    • 8,371 Bài viết

• 2,641 Được cảm ơn

Tui cũng hok bit, mà sao bạn lại muốn li hôn, gđ bạn có em bé chưa?
    • 2,374 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Bạn ở quận nào thì ra tòa án quận đó mua đơn thôi.
    Họ bán sẵn đơn đấy.
    Sometimes I lost my way!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 68 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Em muốn li hôn chồng Em. Nhưng Em không biết mẫu như thế nào? Có mẹ nào biết không cho Em được không? Em xin cảm ơn!
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8