CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

lời khuyên lần đầu ra mắt bố mẹ chồng tương lai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.3K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 87 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Sau hơn một năm quen và yêu nhau, nhiều chuyện rắc rối và hiểu lầm xảy ra, bọn em đã vượt qua được. Đột nhiên, hôm nay, anh ấy bảo rằng 1/5 này về nhà anh ấy, có lẽ để thử xem nấu ăn và rửa bát thế nào.
    Em đã từng gặp bác gái một lần. Bác là dâu trưởng, và anh ấy cũng là con trưởng, gốc Hà Nội. Lần đầu gặp, bác rất nghiêm, và chỉ nói là nếu về làm dâu thì phải xác định là khổ và khó, thức khuya dậy sớm, chồng con trên hết.
    Mà em thì vốn hồn nhiên, lần đầu nghe bác nói cũng phần sợ. Kể thì có thể mọi người nói là ghê, công nhận bác cũng ....ghê. Nhưng em nghĩ một phần nữa là bác lo cho con bác và lo cho em với chức dâu trưởng thôi.
    Bác có ngụ ý là em ăn nói k khéo lắm. Giờ em thực sự phân vân cho lần gặp thứ 2. Vì em nấu ăn cũng k khéo lắm. Mấy món cơ bản thì biết, nhưng các món phức tạp thì vụng lắm.
    Nên em đành lên đây để xin ý kiến các chị có kinh nghiệm vậy. Mọi người có bí quyết hay lời khuyên gì chia sẻ cùng em đc ko ? Còn 2 tuần nữa, em nên chuẩn bị gì để ra mắt thật tốt
    Em xin cảm ơn ngàn lần ạ
    If God is a DJ
    Life is a dance floor
    Love is the rhythm
    You are the music

• 87 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

ui, k ai muốn truyền đạt lại kinh nghiệm cho em ạ
    If God is a DJ
    Life is a dance floor
    Love is the rhythm
    You are the music

• 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình thấy bác gái thế là có lòng với bạn đấy . Mình thấy tốt nhất bạn cứ nói là con không rành mấy món này bác nói rùi con làm theo. Nấu xong òi thì thưa bác gái vô chấm điểm. Mình ko dc cái tài nấu ăn thì cũng dc cái lòng mún học tay nghề chứ ). Mình cũng dùng cách đó với MC đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 87 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

chắc là vô phụ bếp thui chị ạ , chứ em nghĩ chắc bác k khoán bếp cho mình ngay đc...:-sss
    có ai ra mắt mà bị chê luôn k nhỉ, em cứ lo lo
    If God is a DJ
    Life is a dance floor
    Love is the rhythm
    You are the music

• 10 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn làm được gì thì cứ làm. Miễn sao là thực lòng muốn làm, muốn phụ giúp. Thà con dâu kém nấu ăn 1 chút còn hơn là gặp con dâu lười.

• 2,147 Bài viết

• 4,011 Được cảm ơn

Hồi vợ chồng mình yêu nhau là lúc mình vẫn còn là sinh viên, tuy ở trọ 1 mình nhưng cũng chỉ biết nấu các món cơ bản hàng ngày. Lần đầu tiên ra mắt và có ăn cơm, mình cũng lo lắm nhưng rồi cứ xông vô bếp, phụ giúp bác gái (giờ là mẹ chồng rooling các việc lặt vặt, thấy mẹ nấu gì thì hỏi han phương pháp hoặc các mẹo. Ko biết các cụ khác thế nào chứ mẹ chồng tớ là khoái vụ được con dâu học hỏi lắm, tận tình chỉ bảo luôn.

Tớ nghĩ bạn cứ chân thành học hỏi rồi làm cùng bác là ok thôi. Vì ngày xưa bác cũng từng đi làm dâu, mới hômđầu ra mắt cũng bỡ ngỡ như mình :cool:

• 87 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

ừa, nhưng mình chỉ sợ làm bác thất vọng thôi...
    lúc đến nên mua j vậy bạn ? Mình định mua nho mỹ ăn trag' miệng
    với cả khi nc thi mọi ng thường nói về chủ đề chi ? ăn mặc tnao ?
    If God is a DJ
    Life is a dance floor
    Love is the rhythm
    You are the music

• 328 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_bong Xem bài viết
    Cái vụ mua hoa quả này bạn để ý tí nhé. Nếu gia đình nhà zai bình thường thì đừng mua nho mỹ, họ lại đánh tiếng bảo con dâu tương lai chơi sang. Vì quà cáp thực sự chỉ thể hiện tấm lòng thôi nên bạn cứ thành tâm là được.

Tớ hôm tết sang nhà zai còn lớ ngớ mua thanh long. Hic, rõ khổ - bác trai thì không ăn được thanh long nhưng nể mặt con dâu tương lai nên đành cố gắng ăn nửa miếng, còn bác gái không mặn mà nhưng cũng ăn hết được 1,5 miếng (miếng của mình và phần thừa của bác trai). Zai nhà mình thấy mình xách thanh long đến chỉ cười, hỏi: em mua thanh long à? Nhà anh sợ không ai ăn được đâu. :Crying:

Suýt chết....

• 2,147 Bài viết

• 4,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_bong Xem bài viết
    Đúng là mua hoa quả thì phải hết sức thận trọng. Nhà chồng tớ thì xuề xòa nên tớ đến hôm thì mua cam, hôm thì mua dưa (nhưng chủ yếu là mua dưa hấu).

Bạn có thể mua 1 quả dưa hấu ngon cũng được, theo kinh nghiệm tớ mua thì tớ cứ búng nếu kêu bồm bộp thì là ok. Còn khéo hơn nữa thì bạn mua quả dưa vàng ăn cũng mát

Chủ đề nói chuyện thì bạn thử hỏi bạn trai xem nhà hay nói về chuyện gì, có nhà là ít khi nói chuyện cùng nhau lắm đấy nhé, nhất là lúc ăn cơm.

Ăn mặc gọn gàng, lịch sự. Bạn cũng có thể mặc trang phục khiến mình trông ra dáng 1 chút, như đồ công sở chẳng hạn. Nhưng cẩn thận nếu muốn mặc váy vì có thể nhà bạn trai khi thao tác chuẩn bị nấu nướng lại phải ngồi xổm hoặc ngồi ăn cơm ở chiếu thì cũng hơi phiền.

Trước tớ đến nhà chồng toàn mặc váy hoặc đầm tung tăng, nhưng mà dài đến khoảng đầu gối, lại váy hơi xòe nên có lỡ phải ngồi xổm thì mình túm lại được. Hoặc bạn có thể mặc kiểu áo dáng dài và đi quần tất ngố đến đầu gối, chỉ là buổi đến chơi thôi mà.

• 54 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Nếu mẹ chồng là người lo cho con cái sẽ muốn có 1 người con dâu biết lo lắng cho con trai mình là chính. Bạn nên thể hiện điều đó, khéo léo thể hiện sự quan tâm với anh ấy (cũng đừng lộ liễu quá dễ thành gây ngứa mắt).
    Về chuyện gia chánh, bạn biết làm đến đâu thì làm đến đó, cái nào ko biết làm thì cứ nói thật là ko biết làm. Chứ bạn giấu dốt qua mắt được người ta 1, 2 lần thôi chứ về dâu về dài mọi chuyện sẽ vỡ lỡ.
    Việc nhà cửa thì thấy họ làm gì bạn tế nhị vào phụ 1 tay, lần đầu tiên cũng ko nên quá xông xáo, sục sạo chỗ này chỗ kia, v/d tự ý lấy chổi lau nhà, quét nhà (trừ khi bạn làm bếp xong cần thu dọn đồ đạc), người ta lại đánh giá mình tự nhiên thái quá.
    Nên tân dụng cơ hội vào làm bếp để trò chuyện, tán chuyện với mẹ chồng tương lai, về công việc, về chuyện thời giá mớ rau con cá, đề tài liên quan đến thức ăn và sức khoẻ. Nên tìm ra 1 cái gì đó để khen, ví dụ "bác bài trí nhà bếp gọn gàng quá" (nếu thực sự nó gọn), "Gạo bác mua ở đâu mà ngon quá, ở nhà con vừa mua chục kg gạo Thái dẻo mà sao khi nấu nó cứ xốp xốp mà nhanh thiu lắm" -> bảo đảm bác sẽ hí hửng truyền cho bạn kinh nghiệm mua gạo.-> buổi trò chuyện sẽ thêm rôm rả và bạn sẽ dễ chiếm được cảm tình mẹ chồng tương lai.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trungngobt; 20/04/2010 vào lúc 03:58 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3