CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Làm thế nào để vợ chồng hiểu nhau hơn!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.51K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào mọi người,
    Mình vào WTT từ hồi mang bầu và giờ cháu nhà mình đã được gần 7tháng tuổi rồi, hiện tại cuộc sống gia đình mình có nhiều bế tắc quá. Mình xin noi ra đây mong moi người chia sẻ và cho mình lời khuyên với nhé.
    Chồng mình hơn mình 10 tuổi, anh ấy là bộ đội, là con cả trong một gia đình đông anh em. Ngày trước khi yêu vì anh ấy là bộ đội hay phải đi xa nên đã nhiều lần mình từ chối vì nghĩ mình là con út ko hợp với anh ấy là con trưởng, gia đình lại đông anh em. (mình tự biết mình không hợp với điều đó chứ ko fải con út thì ko hợp với cả trưởng). Thế rồi mưa dầm thấm lâu, mình thương anh ấy nhiều hơn là yêu nên đám cưới đã diễn ra sau rất nhiều lần giận dỗi, làm lành. Mọi người biết ko? Vì anh ấy ở xa 2-3 tháng mới về một lần, anh ấy lại hơn mình 10 tuổi, cho nên mỗi lần giận dỗi anh ấy ko hiểu mình muốn ji?thế rồi anh ấy vẫn quyết tâm, cho dù mình giận dỗi làm lành và cũng có nhiều lần nói xúc phạm anh ấy nữa nhưng mỗi lần như vậy anh ấy đều im lặng, khi đi xa lại vẫn gọi điện về cho mình. Lúc ấy mình cảm thấy thương, đại loại là cứ xảy ra nhiều lần như vậy. Cuối cùng chúng mình tổ chức đám cưới. Anh ấy và mình cùng quê, tuy vậy ko biết nhau là mấy. Vì đi xa suốt nên mỗi lúc gặp nhau là chẳng tìm hiểu được nhiều, toàn là giận nhau và làm lành. Mình cũng ko hiểu sao lúc ấy lại như vậy nữa. Bây h cươis nhau đã được gần 2 năm rồi, bé nhà mình đã 7 tháng rồi. Mình sống nặng về tình cảm và anh ấy cũng vậy. rất có trách nhiệm với bố mẹ và anh em , lo hết cho các em có nghề nghiệp mới đi lấy vợ. Khi mình xác định lấy rồi thì mình ko muốn nghĩ tới điều đó nữa nhưng thực sự cuộc sống của vợ chồng mình bây giờ bế tắc quá. Càng sống mình càng thấy anh ấy gia trưởng, đúng là có nhiều cách thể hiện gia trương rkhác nhau. Anh ấy ko đánh, mắng mình, ko cho là tất cả mọi thứ anh ấy làm là đúng, nhưng anh ấy chỉ quan tâm đến bố mẹ, anh em và người thân nhà anh ấy. (kể cả vật chất lẫn tinh thần). Mình góp ý nhiều, nói nhiều nhưng mình biết anh ấy ko quan tâm tới ji mình nói, và trong thâm tâm ngấm ngầm giấu vợ để lo cho mọi người. Anh ấy đi xa, mình lấy chồng về ở cùng với 2 cô em chồng. Mọi người biết ko?mình cũng đọc mục Chồng làm bộ đội, chia sẻ khi vợ chồng sống xa nhau rồi, nhưng chưa thấy ai ở hoàn cảnh giống mình cả, mọi người chỉ cảm thấy khổ vì sống xa nhau thôi còn mình khổ vì anh ấy ko hiểu được suy nghĩ, mong muốn of mình. Uh thì mình fải nói ra thì anh ấy mới hiểu được nhưng nói ra rồi, nói mãi rồi anh ấy cũng ko chịu hiểu, Mỗi lần đi xa về nếu vợ chồng có giận nhau anh ấy ra giường 2 cô để nằm, mọi nguời xem có châps nhận được ko? cứ giận nhau là anh âys im lặng, ko chịu tìm hiểu nguyên nhân, ko có tinh thần xây dựng gia đình. Sau đó vì im lặng nên nỗi bực tức trong mình tràn lên và mình đã xúc pham anh ấy nhìeu lần, mình biết là mình sai, mỗi lần sai thì mình cũng dã xin lỗi và nói rõ lý do vì sao thế. Nhưng rồi MORE lại về MORE. Anh ấy luôn luôn giấu mình tiền để cho bố mẹ, và lo cho các em. Mình nói là bây h anh lâấ vợ rồi, nếu muốn biếu anh fải để em biếu nhưng thế mọi ngươif mới tôn trọng em, anh ấy im lặng nhưng mình biết là nó vẫn diễn ra, và ko biết là đến bao h vì anh ấy đi công trình, tiền mình ko kiểm soát được mà gánh nặng thì anh em còn rất đông. Vừa rồi vì tiêu pha tốn kém cho con và mọi chuyện nữa, rồi lại cộng chuyện mình đang tức anh âys nữa mình nói em chỉ lo được cho 2 mẹ con em thôi. Thế là ông ấy tự ái nói với bố mẹ anh em nhà mình ji đó để mọi người hiểu là mình đang kêu ăn uống tốn kém, các cô fải đóng góp. Cảnh nhà mình hay lắm, bố mẹ để anh nuôi các em chứ chả có trách nhiệm ji, Mọi người nghĩ xem, mình đi làm cả ngày, con nhỏ, chồng đi xa, lúc bình thường ko sao, lúc con ốm đau áp lực vô cùng nhưng ông ấy nào hiểu, cứ nghĩ em mình ở cùng với chị khổ nên về toàn giấu tiền cho em, trong khi bọn nó đi làm có tiền cả rồi, cũng chẳng giúp đỡ được ji. Khi ông ấy nói với gia đình như vậy thì mọi nguời biết đấy, không khí gia đình chán lắm vì nghĩ mình ích kỷ, hẹp hòi mà. Cái điều quan trọng ở đây là vì nhiều lần mình đòi ông ấy fải xin ra ngoài này cho nên mỗi lần mình nói là ông ấy lại im lặng chứ ko thèm động viên một câu là thôi anh cố gằng 2-3 năm nữa ròi anh về, ông ấy ko hỉeu được cuộc sống ở nhà, có chuyện j thì toàn bênh bố mẹ và anh em. Sau cái vụ đấy mình giận lão ấy. 2 hôm sau mình bị tai nạn xe máy, lão ấy chắc nghĩ vì mình bị tổn thương suy nghĩ nhiều nên bị tai nạn như vậy nên gọi điện về. Mẹ mình thì khuyên mình là thôi phải châấ nhận, gọi về thì nghe và làm thế nào để lôi kéo về phía mình, để ông ấy đưa tiền mà nuôi con. Nhưng nhiều lúc chán mình chỉ muốn chia tay quách cho xong vì sống mà ko hiểu nhau, lúc ấy chả con tí tình cảm nào. Nhưng mình cũng đọc sách báo, rồi nghĩ lại, chia tay chỉ khổ con cái thôi và liệu rằng mình có lâấ được người tử tế đoàng hoàng. Ông ấy nặng về mẹ lắm, hồi mình đẻ nằm đấy nhưng khi mẹ chồng lên chồng suốt ngày quấn quýt bên mẹ, mình thấy đau lòng lắm, cứ nghĩ lại ngày đó mình lại thấy căm ghét chồng mình. Ai chẳng có mẹ, ai cũng yêu quý, tôn trọng mẹ nhưng anh âys ko biết cách giúp vợ hoà nhập với gia đình mình, trước mặt mọi người anh ấy để vợ bơ vơ. Ko biết có ai khổ như mình không? Anh ấy sống gia trưởng quá, tham gia ko bao h tiếp thu, lại hay giấu vợ, mà ko hề biết cách làm vợ vui. Hễ ở nhà gọi số cố định thì mình nghe vì ko biết ông ấy gọi, còn gọi di động mình ko muốn nghe vì cảm thấy vô cảm mất rồi, thấy chán ghét người mà mình gọi là chồng, bố of con mình. Giờ đây anh em nhà chồng chắc cũng ko ưa mình vì vụ lão gọi điện về nói ji đó. Bây h mọi người tư vấn giúp mình xem mình nên làm ji.
    1. là có nên nghe máy ko?
    2. Nói những ji để ông ấy biết là vì ông ấy mà quan hệ chị dâu em chồng sứt mẻ
    3. Làm thế nào để ông ấy ko giấu mình biếu, cho anh e.
    4. Làm sao để sống thoải mái vì h cứ nghĩ đến lão ấy là mìnhlại thấy căm ghét.
    Mình xin cảm ơn mọi người, mong mọi nguời giúp đỡ mình với, mình chán nản quá.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,026 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Chuyện cho tiền anh em, biếu bố mẹ, em chẳng can thiệp xã nhà em tự quyết định mà em cũng không yêu cầu xã nhà em phải đưa cho em biếu.

Theo em thì vợ chồng nên thẳng thắn nói chuyện, nói không được thì trút hết ra bức thư gửi cho chồng.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thật ra mình nói như vậy mọi người lại nghĩ mình ích kỷ, người trong cuộc thì mới hiểu hết đươc thật, nếu như anh ấy lo hết cho vợ con, có nhà cửa đoàng hoàng thì việc giúp đỡ ấy cũng chẳng là gì, vì nó thể hiện mình là người có trách nhiệm và giúp đỡ người khác là rất tốt. Nhưng anh ấy ko hiểu được sự khổ tâm của mình mọi người ạ. Việc chi mà phải giấu, cứ đoàng hoàng thì mọi người mới nể chứ. Ông ấy giúp đỡ anh em, lo cho bọn nó là tốt nhưng như vậy chả coi vợ con ra ji, vì h anh em ông ấy coi thường vợ mà ông ấy cũng ko nói với mình sao. Bạn biết ko mình h cũng ko muốn vợ chồng sống trong cảnh này bởi vì mình xác định vì con mình sẽ ko làm nó khổ nhưng sao cứ nghĩ đến những ji ông ấy gây ra cho mình, mình cảm thấy căm ghét thế. Làm sao để mình loại bỏ được suy nghĩ ấy hả mọi người.
    • 6,122 Bài viết

• 1,843 Được cảm ơn

Chồng của chị nặng gánh quá, cái này e hiểu, ko hề có ý định ném đá chị đâu. Thường là anh cả thì sẽ cảm thấy có trách nhiệm với bố mẹ và các em, rồi đến lúc lại quên cả trách nhiệm với chính gia đình của mình. Em cảm tưởng là anh chị ko thể trình bày rõ ràng với nhau chứ ko phải là anh chồng chị ko tiếp thu đâu. Nhiều khi phải đặt mình vào hoàn cảnh của ông ấy, trình bày quan điểm của mình trên cơ sở nhìn nhận của ông ấy, để chồng tự nhận ra mình còn có trách nhiệm với gia đình của riêng mình, chứ ko thể cứ chăm chăm vào lo cho các em. Mà chị càng xét nét thì anh ấy lại càng giấu chị việc đưa tiền cho nhà mình đấy. Nhưng em cũng ko thể đồng ý cái kiểu cùng ăn mà lại ko đóng góp gì, dù gì thì cũng đi làm rồi, đóng góp là trách nhiệm chứ. quả thật là nan giải, nếu nói chuyện thẳng thắn mà chồng ko nghe thì bó tay. Nhưng chắc là chồng chị đưa tiền đi chợ nuôi cả nhà chứ gì, chẳng qua là ko đưa tiền để chị tiết kiệm thôi hả? Chứ nếu mà ko đưa đủ tiền chợ, chị phải bỏ tiền của mình ra nuôi cả nhà thì em phục chị thật
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cảm ơn bạn Lotus&chồng, vì dường như bạn hiểu được suy nghĩ của mình. Bạn ơi, đúng là như thế, có nghĩa là tiền chỉ đủ để chi tiêu, ko có khoản tiết kiệm trong khi bây h sắp 40 tuổi rồi ai cũng vậy thôi cũng phải lo cho mình chứ ít nhất là có nhà để đỡ fải mượn thuê, nhưng bạn hiểu ý mình ko? bởi vì ông ấy giấu cho nên đúng là ko thể trình bày rõ ràng, mà chỉ nói là mình còn phải tiết kiệm để làm việc này việc kia, mình nói ra ông ấy bảo mình ích kỷ, chắc bạn cũng hiểu được hoàn cảnh này. Nhưng việc 2 cô ở với nhà mình, vợ chồng đi làm nuôi 2 cô ông ấy nghĩ là đương nhiên, cũng fải có trách nhiệm chứ bạn nghĩ đúng ko? đợt rồi tức góp tiền với mình nhưng mình biết đó là tiền anh cho. Nhưng thôi đúng như bạn nói, mình càng xét nét ông ấy càng fải dấu vì tính ông ấy thế rồi, từ h mình ko nói ông ấy chắc cũng biết là mình biết. Nhưng điều quan trọng là h mình thấy ghét ông ấy quá, tức thì đúng hơn, bạn ở ngoài cuộc sáng suốt hơn cho mình lời khuyên nhé. cảm ơn .
    • 55 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ôi trời ơi, chẳng bao giờ hiểu được nhau đâu, mỗi người có vô số tật, những cũng không ít điểm tốt. Mình thấy bên ngoài nhìn vào ai cũng bảo mình sướng thật, chồng hiền lành, tốt bụng. Nhưng chăn nhà nào chẳng có rận, có điều to hay nhỏ mà thôi. Với lại làm sao mà hiều được nhau khi minh cố nói mà người ta không muốn hiểu. Nói được cả đời không mà nói, Đàn ông là thế mà, họ nghĩ họ làm gì cũng đúng. Đôi khi mình hy sinh vì họ mà họ đâu có nghĩ được là lúc nào đó phải hy sinh vì minh. Nhà mình thì được cái chuyện tiền nong công khai lắm, biếu bố mẹ chồng anh em là do cả hai thống nhất bàn bạc. Nhiều khi, mình chỉ hỏi ý kiến chồng thôi chứ gần như mình lo cả, ông xã vô tâm chẳng lo nghĩ gì đâu. Nói chung là đã lấy nhau thành vợ chồng thì phải nhịn như cơm sống ấy. Nhưng mà như nhà bạn thì hơi quá vì vợ con chưa có được cái nhà riêng mà cứ lo cho bố mẹ, anh em, như thế ai mà chịu được, Tình mình nóng tính, nghe thế là chịu không nổi rồi. Nhà mình lão ấy chỉ vô tâm thôi, nhưng tìên bạc thì không như thế.
    Còn chuyện muốn lão hiểu mà không phải nói thì giống như bạn gì đó nói ở trên là trút hết ra thư cho lão đọc, mình cũng thế, khí nào ức chế mình viết thư, vì cứ nói là tức, và muốn khóc nên nói không được. Cứ thử xem, biết đâu lão ấy thay đổi.
    • 634 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

Nói vui cái nhé , chị này cứ như là oshin cao cấp í . Anh này cậy lớn hơn chị 10 tuổi nên lúc nào cũng i ỉ vợ trẻ con có bít nghĩ đâu , mình lớn đầu ai lại đi cãi với trẻ con , thôi kệ cho thích nói gì thì nói, cứ để 10 năm nữa bằng tuổi mình là khắc hiểu í mà :Laughing: Với lại mấy người sống trong quân đội thường hay bảo thủ và cứng nhắc , chị nên chọn phương án công khai tài chính , VD ngày a mua hành hết 500d , mua trứng hết 8000d, mua bỉm cho con hết ... mua sữa cho con hết ... lương được ... Chị cũng nên giao lưu thêm với chồng bằng hình thức nhật kí chuyền tay . VD 2 tháng chồng về 1 lần , trong 2 tháng đó chị viết nhật kí rồi đưa cho chồng chị vào đơn vị đọc . Trong đấy thời gian rảnh nhiều lắm , anh í tha hồ mà ngẫm nghĩ :Laughing: Chứ mà động cái nói chuyện với giận dỗi chỉ làm anh í thấy chị trẻ con lắm lời lắm chuyện thôi :Laughing:
    • 3,094 Bài viết

• 1,550 Được cảm ơn

em ơi, đúng là chẳng có cái dại nào giống cái dại nào. ngày xưa khi mới biết 1 anh chàng, ko hải bộ đội mà nhà đông anh em ở quê, con trưởng, anh chàng này hơi có ý với mình, là mẹ mình đã xua ngay. may mà mẹ xua ngay khi chưa có gì. em này, vừa nhà đông anh em, con trưởng lại bộ đội nữa thì chả biết nói thế nào, chỉ có điều mình nghe em kể, chạnh lòng nghĩ đến cô em gái mình, bây giờ cũng đang yêu 1 anh con tuơ3ng nhiều em, nhà nghèo như thế, (ko phải bộ đội ), mà nói mãi chả nghe :Thinking:
    nếu em không ngoan thì ngay từ đầu đã phải tỏ ra lo lắng cho gia dình họ, để kiểm soát tài chính của chồng, chứ để đến bjo thì trễ rồi. tức là vẫn lo, nhưng nằm trong ưức độ kiểm soát của mình chứ anh mà cho em gái thì chịu thua. vợ với con là cứ chịu đói thôi.
    tốt nhất bjo em cố gắng phân tích hoặc tìm cách làm thế nào để cho chồng em hiểu rắng, cho các em cần câu chứ ko cho con cá, tách ra riêng hết thì mới ổn. chết mất em ơi
    ai nói gì thì nói, chứ tài chính gia đình là không chia sẻ kiểu vợ ko biết gì như thế
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào mọi người,
    Mấy hôm nay mạng lỗi nên mình ko vào gửi bài được.
    Mình cảm ơn các bạn, các chị đã cho mình lời khuyên, dù như thế nào nó cũng là rất bổ ích. Đúng là mỗi người một hoàn cảnh, và quyết định thì người trong cuộc fải đưa ra, mình biết. Có điều lúc buồn, rất muốn có lời chia sẻ của ai đó đã va vấp trải qua mình nghĩ nó cũng giúp mình nhận ra nhiều điều, nên làm thế nào cho tốt hơn. Các bạn biết ko? Mình ko có ý nói xấu, nhưng đó là thực tế. Tính mình có thể hơi vội nói nhưng ko ác ý và chẳng giận ai lâu bao h, chồng mình lấy vợ muộn nên anh trai ông ấy lấy vợ trước và có con rồi mình mới về. Cô em dâu thì khéo nói vô cùng, mình thì ngược lại, chỉ thật thà chân thật mà thôi, đặc biệt cái ji của nó cũng là “quan trọng”, nhưng gia đình chồng mình thì lại thích, và sợ, nể phục thì đúng hơn. Mình nghĩ cũng ko quan trọng, nhưng mà đôi khi thấy bực quá mọi người ạ, có nhiều khi mình chi tiêu tốn cho gia đình chồng 100, nhưng lại không bằng nó chi cho gia đình chồng mình 10 nghìn, mình nói vậy chắc là các bạn hiểu ý.Các cụ nói cấm sai, có nhiều người “ăn cây táo nhưng rào cây xung”. Nhiều lúc ông chồng hỏi, em thấy mọi người trong gđ anh thế nào, lúc ấy đang vui vẻ nên mình nghĩ cũng chẳng nên nói thật, nhưng đúng là ở trong chăn mới biết chăn có rận, và ông này rất gia trưởng nên lúc nào cũng nghĩ gia đình mình tốt, cô em dâu thì ko dám nói với anh trai chồng nhưng có nói xấu ji gia đình chồng thì toàn nói với mình, mình thì ko dám nói ra vì muốn mọi thứ tốt đẹp thôi thành ra ông chồng mình vẫn cứ nghĩ cô em dâu tốt bụng của ông ấy là tốt lắm. Hôm trước mình có đọc một bài viết nói là có fải sau khi sinh tính tình thay đổi không? quả thực mình đi làm cũng xa, chồng đi vắng, con còn nhỏ dại, có nhiều khi con ốm chỉ muốn xả hết vào chồng, ông ấy lại nghĩ rằng ko thương ông ấy, động thấy vất vả khó khăn là đã kêu ca phàn nàn. Vậy nên lúc nào mình cũng khổ tâm mọi người ạ, đấy đâu fải là kêu ca, mà là chia sẻ, chỉ cần động viên vợ là có thể vượt qua được. Phải chăng cuộc sống cũng là do hên xui hả mọi người, may mắn lấy được ông chồng hiểu , tâm lý thì cuộc sống nó nhẹ nhàng đi đôi chút, tất nhiên ko fải ai cũng hoàn hảo, mình biết. Nhưng cái điều mình mong mà ko đạt được thì cũng buồn lắm fải ko mọi người.
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lại gặp bạn ở đây và lại thấy tâm sự của bạn sao ma giong minh the.
    Minh va chong vua cai nhau xong (qua diện thoại) và mình thấy sao ma that vongj the (phong chu hom nay chan qua, go co dau cu bi loi)
    Minh cung co cam giac y nhu ban, vo chong xa nhau nguoi nay noi gi nguoi kia cung khong hieu. Anh ay noi cang ngay cang that vong ve minh. Anh ay luon trach minh la khong hieu chong, cu xu khong kheo voi gia dinh chong (nha anh ay co 7 anh chi em, anh ay cung lo cho tat ca moi nguoi yen be gia that roi moi lay vo, 2 vc minh gio van thue nha va moi co baby 2 thang)... Doc xong tin nhan cua anh ay minh thoang co y nghi trong dau: "hay la chia tay cho xong".
    Anh ay luon coi me la nhat. Cong bang ma noi, me anh ay thi cung la 1 nguoi phu nu binh thuong, khong den noi nao voi con dau. Khi moi ve nha chong, minh cung mo uoc co mot cuoc song hoa thuan voi me chong. Cho den khi minh bi say thai. Trong khi minh dang nam trong vien, dau don vi mat di dua con dau long, met moi, yeu ot vi vua cho ra thai thi o nha me chong minh noi voi chi dau (chi lay anh trai ruot cua minh chu ko phai con dau khac cua ba) la kho than chong minh, ngay xua ba lam moi cho bao nhieu co giao khoe manh trong lang thi khong ung, cu quyet tam lay minh nen bay gio moi kho the nay, ngan day tuoi ma chang con cai gi...
    Den khi minh co the co thai tro lại, ba bat minh phai uong thuoc de co con trai. Nhan tien 1 lan sang nha me de minh, ba cung noi voi me de minh la minh phai uong thuoc de co con trai...
    Tu 2 su viec do ma minh tro nen co ac cam voi me chong va khong sao co thai do niem no voi me chong duoc.
    Ma chong minh thi lai yeu me nhat tren doi.
    The nen 2 vc mau thuan voi nhau.
    Roi ca nhung su viec khac nua.
    Minh luon co cam giac 2 vc moi nguoi noi bang 1 ngon ngu khac nhau ma ng kia ko sao hieu dc. Va tinh cam vc cu the nhat dan, nhat dan...