CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

làm thế nào để giảm bớt căng thẳng khi vợ chồng cãi nhau?

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em mới lấy chông được hơn 1 năm, có một bé gái 6 tháng, bọn em cũng yêu nhau tận 4 năm rồi mới cưới, thế mà cưới nhau về suốt ngày giận dỗi nhau. Chồng em thì vô tâm, em thì lại thích tình cảm, chẳng đứa nào chịu thua đứa nào, nhiều lúc thấy mệt mỏi vô cùng. ai có cách nào giúp em bớt căng thẳng, vợ chồng thoải mái hơn không? chứ lúc nào em cũng thấy bực bội, hìa hết cả người ra
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• chuyện vợ chồng giận nhau

Cách đây 3 ngày chồng mình nói là đi ra ngoài với khách hàng vì công việc, nhưng đó là tối thứ 6...

• Làm thế nào để có không gian riêng cho vợ chồng?

Cả nhà ơi, chuyện là thế này. Bọn em mới cưới nhau xong và ở chung với bố mẹ chồng. Nhà chồng ở chung cư, nhà kiểu ống nên cũng không rộng rãi gì lắm. Phòng bọn em thì ở trong cùng, giường bố mẹ chồng ở sát ngay ngoài phòng vợ chồng em, có cửa phòng ngăn cách nhưng ban đêm có đóng chặt mấy thì vẫn...

• Royal Buffet ưu đãi "Giờ vàng"

Từ 1/4 đến 30/6, Royal Buffet triển khai chương trình ưu đãi đặc biệt, tặng miễn phí trà Lipton...

• làm thế nào để giảm căng thẳng

các mẹ cho em vài biện pháp để giảm căng thẳng k? bây giờ em đang làm 2 công việc cùng 1 lúc và cả 2 công việc đều phải cố hết sức nhưng em thấy hiện tại cả 2 công việc đấy vô cùng ngổn ngang. về nhà đối mặt với 4 bức tường em thất chán nản vô cùng. các mẹ đừng khuyên em đi spa hay mua sắm nhé...

• Tìm hiểu về nhân duyên vợ chồng

Nói theo đạo Phật, vợ chồng là do duyên số, có nghiệp, có nợ với nhau, chứ không phải khi không mà...

• 108 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

tâm sự của bạn, mình thấy giống tình trạng của mình hồi mới cưới, cách đây 9 năm rồi. Hồi đó mỗi khi vợ chồng cãi nhau mình cũng buồn lắm,chiến tranh lạnh, căng thẳng triền miên và có cảm giác rất mong manh, cảm giác nó vỡ ra bất cứ lúc nào. Lúc đó, mình chỉ có ở nhà ôm con, chơi với con, chăm con một mình và khóc vì tủi thân. Bởi vì lúc đó,cuộc sống của mình lúc đó dường như chỉ dành cho chồng và cho con, gần như không có cho bản thân mình. Chiến tranh lạnh mãi cũng chẳng cải thiện hơn được hiện thực đó và cảm thấy rất mệt mỏi.
    Cũng phải mất 2-3 năm sau, khi quá mệt mỏi vì sự cãi nhau, chiến tranh lạnh và sự vô tâm của chồng... Mình đã thay đổi cách sống của mình, bằng cách: Thay vì ôm con ở nhà, là đưa con đi chơi công viên, chơi game, hoặc vào mấy khu vui chơi giải trí 2 mẹ con cùng ngồi tô tượng, vẽ tranh cát, đi ô tô đụng; đi ăn uống... Mình đã sống mạnh mẽ hơn, chủ động hơn, độc lập hơn. Và, điều quan trọng nhất là mình đã thay đổi cách sống, quan niệm sống, mình đã bắt đầu sống cho bản thân mình với những giây phút relax với bạn bè, đi mua sắm, làm đẹp, tập thẩm mỹ, đi bơi....
    Tự dưng, mình thấy tự tin hơn nhiều trong cuộc sống.
    Chồng mình thấy mình thay đổi quá nhiều, sống bản lĩnh, không còn ủy mị như trước nữa, thấy mình giao lưu bạn bè.... Mình cũng chẳng buồn cãi nhau hay chiến tranh lạnh nữa (trừ những vấn đề xung đột quá lớn xảy ra),lúc đấy chồng mình mới bắt đầu có cái nhìn khác về mình, tôn trọng hơn, chú ý chăm sóc đến mình hơn, đỡ vô tâm hơn.
    Và cho đến bây giờ, mình cảm thấy cuộc sống thoải mái hơn rất nhiều.
    Mình nghĩ bạn hãy thay đổi cách sống và cách suy nghĩ của mình xem sao. Mình nên thay đổi bản thân mình trước, chứ ko trông mong gì được chồng mình thay đổi vì mình đâu. Tất nhiên, bất cứ sự thay đổi, cải cách nào đều là cả 1 quá trình và không đơn giản. Tuy nhiên, bạn hãy cố gắng lên và chúc bạn happy!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi snake; 30/04/2010 vào lúc 11:52 AM.
    • 283 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Rất thông cảm với mẹ nó vì mẹ nó cũng giống e. VC mới lấy nhau thì ko tránh khỏi việc bất đồng, vì chưa thích nghi ngay được mà, nhg dần dần rùi sẽ quen và trai dần.Trc mỗi lần cãi nhau là e mệt mỏi, khóc sưng cả mắt, ko thiết ăn uống, vật vã như 1 con nghiện. Giờ thì cãi nhau với e là chuyện nhỏ, cứ vô tư lên mà sống đi mẹ nó ơi, chả việc quái j phải làm khổ bản thân mình.
    Mẹ yêu con lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gà mái già Xem bài viết
    Rất thông cảm với mẹ nó vì mẹ nó cũng giống e. VC mới lấy nhau thì ko tránh khỏi việc bất đồng, vì chưa thích nghi ngay được mà, nhg dần dần rùi sẽ quen và trai dần.Trc mỗi lần cãi nhau là e mệt mỏi, khóc sưng cả mắt, ko thiết ăn uống, vật vã như 1 con nghiện. Giờ thì cãi nhau với e là chuyện nhỏ, cứ vô tư lên mà sống đi mẹ nó ơi, chả việc quái j phải làm khổ bản thân mình.
    Hí hí, hình như ai sau một tgian ban đầu, cũng đến giai đoạn "ngộ" ra điều này nhỉ.
    @chủ tóp: Khi yêu thì đúng là nồng nhiệt, ngọt ngào, sau lễ cưới là những sự thật "phũ phàng" phơi bày và tất cả đều phải học và làm quen lại từ đầu. Nhưng mà vượt qua rồi lại thấy có nhiều cái hay. Những lúc thấy "ko thể chịu được" chồng/vợ, thì lại nghĩ, ko khéo họ cũng vậy, hí hí. Nhà mình cũng thế đấy, bây giờ sau 4 năm, vẫn phải gạn đục khơi trong, chọn lấy điểm tốt để mà yêu thương nhau bạn ạ, và vì có những lúc "đứng vào cái giày của đối phương" mà số lần cãi nhau của bọn mình cực kỳ ít. Mình là phụ nữ, nên nhường một bước chứ ko nên "không thằng nào chịu thằng nào" cả. chúc gia đình bạn luôn vui vẻ nhé (với lại mình nghĩ, bây giờ con bạn còn nhỏ, cần nhiều thời gian, sự quan tâm chăm sóc nên là sự chăm sóc lẫn nhau có lẽ ko được như lúc đầu, khi con cứng cáp hơn, mình chủ động sắp xếp đc cs gia đình thì sẽ khá hơn thôi. Còn lúc nào căng thẳng quá, ôm con, hát ru con, con ngủ thì ghi nhật ký cho con (nhưng đừng ghi nhật ký nói xấu bố nó nhé, hehe), bạn sẽ thấy nhẹ lòng đi nhiều lắm
    • 512 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

Đúng rồi cái nhau là chuyện thường thôi, em cứ thử nghĩ mà xem, nhiều khi, bố mẹ em, em còn cãi nữa là, anh chị em thì thôi khỏi nói, bảo đảm cái nhau thậm chí đánh nhau (hồi bé nhé chứ mong là kô phải bây giờ) , đùng một phát tự nhiên ở với một ông (một bà) quen nhau được vài năm, chẳng hiểu tính mình từ bé vậy nên cãi nhau cũng là chuyện thường thôi.

Vợ chồng tui nè, cãi nhau suốt, câu trước câu sau là "đá đểu" nhau rồi, mặc dù ngày xưa: anh chiều ý em, em nghe lời anh, cứ gọi là đôi tình nhân, lễ phép ngoan nhất ... công viên giờ thì, híc, như 2 cục nam châm cùng chiều, gần nhau là cứ nảy tưng tưng sang trái sang phải và giờ thành quen rồi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,341 Bài viết

• 4,055 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fid_vn Xem bài viết
    Đúng rồi cái nhau là chuyện thường thôi, em cứ thử nghĩ mà xem, nhiều khi, bố mẹ em, em còn cãi nữa là, anh chị em thì thôi khỏi nói, bảo đảm cái nhau thậm chí đánh nhau (hồi bé nhé chứ mong là kô phải bây giờ) , đùng một phát tự nhiên ở với một ông (một bà) quen nhau được vài năm, chẳng hiểu tính mình từ bé vậy nên cãi nhau cũng là chuyện thường thôi.

Vợ chồng tui nè, cãi nhau suốt, câu trước câu sau là "đá đểu" nhau rồi, mặc dù ngày xưa: anh chiều ý em, em nghe lời anh, cứ gọi là đôi tình nhân, lễ phép ngoan nhất ... công viên giờ thì, híc, như 2 cục nam châm cùng chiều, gần nhau là cứ nảy tưng tưng sang trái sang phải và giờ thành quen rồi.
    Hiểu cái vụ "đá đểu" của nhà này rồi :Laughing:
    • 347 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

em cũng đang trong tình trạng này đây các chị ạh.nhưng khổ quá con em mới hơn tháng thôi nên ko thể đưa con đi chơi được hichic.chồng em vô tâm quá,mà lại hay quan tâm đến các em nuôi nữa nên em càng tủi thân hơn.em cũng khóc thầm mãi.ko biết lúc nào mới qua giai đoạn này.đúng là cảm giác mọi thứ mong manh dễ vỡ quá.
    :LoveStruc:
    • 7 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

chạy lại ôm chồng một cái! thật chặt! chẳng ai muốn ở xa chồng mình dù là 1cm, đúng không!
    • 3,032 Bài viết

• 11,114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaluuly_211 Xem bài viết
    em mới lấy chông được hơn 1 năm, có một bé gái 6 tháng, bọn em cũng yêu nhau tận 4 năm rồi mới cưới, thế mà cưới nhau về suốt ngày giận dỗi nhau. Chồng em thì vô tâm, em thì lại thích tình cảm, chẳng đứa nào chịu thua đứa nào, nhiều lúc thấy mệt mỏi vô cùng. ai có cách nào giúp em bớt căng thẳng, vợ chồng thoải mái hơn không? chứ lúc nào em cũng thấy bực bội, hìa hết cả người ra
    Bạn phải nhịn đi trước thôi. các cụ có câu:
    "Chồng giận thì vợ bớt lời
    Cơm sôi nhỏ lửa suốt đời không khê"
    Tránh tranh luận, ko tính thiệt hơn, lúc nào bình tĩnh sẽ nói.
    chúc bạn vượt qua.:Rose:
    • 2,341 Bài viết

• 4,055 Được cảm ơn

"đầu giường giận, cuối giường lành" :cool:
    • 2,019 Bài viết

• 3,250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nucknick_pigluv Xem bài viết
    em cũng đang trong tình trạng này đây các chị ạh.nhưng khổ quá con em mới hơn tháng thôi nên ko thể đưa con đi chơi được hichic.chồng em vô tâm quá,mà lại hay quan tâm đến các em nuôi nữa nên em càng tủi thân hơn.em cũng khóc thầm mãi.ko biết lúc nào mới qua giai đoạn này.đúng là cảm giác mọi thứ mong manh dễ vỡ quá.
    Mẹ nó ơi, vụ các em nuôi này là thế nào vậy. Vô tâm với vợ con nhưng mà lại quan tâm đến cái đỏ đỏ là có vấn đề rồi nghe. Còn vụ cãi cọ giận dỗi trong cuộc sống vợ chồng là bình thường thôi....Nhưng mà mẹ nó phải quan tâm đến vụ đỏ đỏ nhé, không là chít đó.:Smiling:

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây
    • 1,316 Bài viết

• 2,168 Được cảm ơn

em mà nhìn mẹt chồng em lúc cãi nhau thì em chỉ muốn đấm cho 1 phát vào giữa mẹt chứ tâm trạng đâu mà " ôm " mới chẳng " chặt ":mad:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 499 Bài viết

• 909 Được cảm ơn

Đúng là cãi nhau thì mỗi ng 1 góc thật. Giận dỗi nhiều mệt người,cứ vui vẻ mà sống đi bạn ơi!

• 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

:Laughing:giống em thế cơ chứ! Đang giận dỗi nhau nên nhìn thấy chỉ muốn cho một đá thôi! Tối qua, tức quá em định giả vờ ngủ để dơ chân đạp phát cho lão rơi khỏi giường luôn. Nhưng nghĩ lại mình đang mang bầu phải giữ gìn lại thêm cái giường rộng không cật lực giơ chân được. Hix hix.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

VC em dạo này cũng hay căng thẳng quá. Hình như ông chồng nào cũng vô tâm như thế ấy. Lâu dần thành quen, cứ cãi nhau là em đi ra chỗ khác, nói mãi ko ai nghe thì tự dừng thôi ạ, hiihi.
    • 640 Bài viết

• 1,334 Được cảm ơn

nói thật với các mẹ chứ, nếu không mắt nhắm mắt mở với mấy ông chồng vô tâm thì chỉ có tức mà chết thui. lấy chống được 5 năm, tớ rút ra kinh nghiệm là cần gì thì nói, khó chịu chỗ nào cũng nói thẳng luôn. chứ cứ bóng gió ngồi hy vọng các ông ấy tinh ý nhận ra thì chỉ có ôm cục tức vào lòng thui.
    • 146 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

quá chính xác! em là em làm như thế đấy, có chuyện gì đều phải nói, dưng mà nói cho ra ngô ra khoai kìa. Đàn ông chẳng bao giờ được cái sự tinh ý như phụ nữ đâu, ra dấu ra diếc chi chi đó đừng hòng họ hiểu :d

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyen_le_dung Xem bài viết
    nói thật với các mẹ chứ, nếu không mắt nhắm mắt mở với mấy ông chồng vô tâm thì chỉ có tức mà chết thui. lấy chống được 5 năm, tớ rút ra kinh nghiệm là cần gì thì nói, khó chịu chỗ nào cũng nói thẳng luôn. chứ cứ bóng gió ngồi hy vọng các ông ấy tinh ý nhận ra thì chỉ có ôm cục tức vào lòng thui.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các chị, em là thành viên của diễn đàn đã lâu nhưng hôm nay em mới viết tâm sự của mình chia sẻ cùng các chị. Chồng em thì không hay vô tâm nhưng chúng em cũng hay xích mích lắm, chỉ toàn là những chuyện xung quanh (em chồng, bạn chồng....). Cũng tại em hay giận dỗi chồng, mà những lúc như thế anh ấy cũng không kiềm chế được nên cũng giận lại, thế là hai vc em lại giận nhau mà em thấy từ lâu rồi, cứ cuối tuần là chúng em giận nhau (thành dớp rồi hay sao í) các chị ạ. Và em đang cố gắng thay đổi, sẽ sống vui vẻ hơn, sẽ kiềm chế sự giận dỗi của mình, nếu em làm được thì chắc là vc em sẽ cải thiện tình hình (vì em biết chồng em cũng chẳng có tính giận dỗi và cũng thương vợ). Giận nhau thì chắc cũng chẳng phải do số má gì đâu các chị nhỉ (chồng em hơn em 3 tuổi - em sợ là tuổi khắc khẩu nhau). Bây giờ em chẳng còn cách nào khác hơn là em tự thay đổi thôi!
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào cac mẹ
    Giống em quá cơ, hiện tại em đang mang bầu 2 tháng và ở nhà , chồng đi làm về toàn kiếm cớ với vợ. đc cái em nhin nên ko cái vã nhưng mấy hôm nay vc nhin thấy nhau là chán, hiện tại thi em đã sang phòng khách ngủ rồi. em thấy chán cái cs này lắm toàn khóc 1 mình thôi. chồng vô tâm cai nhau phát là xưng tôi cố. bgiowf mới cưới nhau đc 5 tháng bgio cho hết cái cs này..buồn
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

sao mà mẹ này giống mình quá đi mất, cứ tưởng mỗi chồng mình vô tâm ai ngờ cũng nhiều người như thế.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2