CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Làm sao để chữa bệnh nhút nhát đây ạ ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.04K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 299 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Chẳng là mình có một cô em họ, nhưng tính tình con bé rất nhút nhát, một phần củng do gia đình bên em mình cậu mợ là ngừơi khá trầm tính lại nghiệm khắc với con cái, một phần do gia đình cũng chú tâm kiếm sống nên cũng ít quan tâm đến em, mình cũng thỉ thoảng hay qua em chơi, chị em cũng thân, nên con bé tâm sự với mình là rất chán cuộc sống hiện giờ, ghét bản thân mình, cảm thấy cô độc, nói chung là bi quan với cuộc sống lắm ạ ! :Sad: Con bé rất ít bạn, lại không cởi mở mặc dù ở trừơng đại học con bé học khá giỏi, ở nhà thì rất ngoan ngoàn, rất nghe lời Cậu mợ mình cũng quan tâm, thương em hết mực... Hôm rồi mình ghé thăm thì con bé đột nhiên con bé bào giờ chỉ muốn thể hiện cảm xúc của mình thôi mà con bé làm cũng không đựơc (cảm xúc tức là vui buồn giận dữ hay ghét ... đấy ạ). Mình thấy thương và lo cho em mình quá, mà cũng không biết phải làm thế nào để giúp em, em mình liệu có cần điều trị tâm lý không ? Mình cũng có lần nói với cậu mợ việc quan tâm đến em nhưng cậu mợ quá bận rộn, tính em lại khép kín và ít tâm sự với ba mẹ ... Ở đây không biết có bạn nào hoặc anh chị nào từng trải qua hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này cho mình xin lời khuyên với nhé ? Mình xin cảm ơn rất nhiều. :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm sao để con hết nhút nhát, hết khóc nhè........

Bé lớn nhà mình là con trai năm nay được 3.5 tuổi. Bé trộm vía khá thông minh, ứng xử và đối đáp già dặn và khôn ngoan hơn các bạn. Con rất hay nghịch linh tinh ở nhà hoặc ở đâu đó. Đi ra cửa hàng bé tự động chạy vào nghịch lung tung trong cửa hàng, siêu thị; đi vào nhà người khác cũng tự động lấy...

• Gửi Chị! Người đàn bà đến trước.

Gửi Chị! Người đàn bà đến trước. Em chưa từng đem hạnh phúc để bán mua Gom góp yêu thương để...

• Làm sao để chữa bệnh đau lưng

Các mẹ ơi,các mẹ có lúc nào bị đau thắt lưng ở vùng sau ko ạ?Ko hiểu sao gần cả tuần nay em bị đau lưng wá chừng,bên cạnh đó ngực cũng hơi đau.Em chưa bgiờ bị như thế.Ko biết có bị sao ko nữa?Các mẹ tư vấn giúp em với,hhuuhu

• Phòng của con yêu

Các mẹ cùng share hình ảnh decor phòng cho bé nhé. Mẹ nào đã từng thi công nhà ở đâu tốt thì...

• Mẹ chồng - con dâu

Chào các bạn, tôi vẫn hay vào một số diễn đàn tâm sự và đọc những tâm sự về MC-ND và tôi cũng sắp...

• 66 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chị ơi cách điều trị tính nhút nhát hiệu quả và nhanh chóng nhất là cho tiếp xúc thật nhiều với môi trường bên ngoài, va chạm thật nhiều, hoà nhập với bạn bè. Có thể trước mắt đi làm thêm ở đâu đó mà có thể tiếp xúc với nhiều người, như bán hàng, chạy quảng cáo, tiếp thị v.v..... Hồi học cấp 3 và 2 năm đại học em có biệt danh là "Thuý trầm" vì em nhút nhát có khi còn hơn em chị bây giờ. Nhưng từ khi đi bán hàng, rồi sau đó chạy quảng cáo là em bạo dạn hẳn lên, giờ mọi người đổi biệt danh cho em rồi, em không nói đâu:Smiling:
    Mau mau có em bé nào!!!!:Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 1,491 Được cảm ơn

Em đồng ý với chị Thúy đấy ạ.
    Em thì chưa rơi vào tình trạng ấy bao giờ, vốn dĩ tự tin & bạo dạn từ bé, nhưng em có nhỏ em gái cũng nhút nhát lắm. Thật ra ở nhà con bé rất thoải mái, bộc lộ cảm xúc rất tự nhiên, nhưng khi tiếp xúc với người lạ thì nó lại luống cuống, vụng về & thường im bặt. Cũng vì nó thiếu tự tin quá. Chẳng biết làm thế nào nữa, nó mới lớp 7 thôi mà, hỏi thì nó chỉ cười cười rồi lẩn mất, nhiều lần phát bực lên ấy.:Sigh:
    • 48 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em bạn bao nhiều tuổi rồi? Kiếm 1 anh chàng nào cho em bạn là bạo dạn ngay:Laughing:
    -Khi mà làm ngược lại những điều phụ nữ đã yêu cầu, phụ nữ sẽ lập tức tạo ra 1 sáng kiến mới
    -Nơi nào có người đàn bà đẹp, thì nơi đó có người đàn ông thở dài
    :Worried:
    • 299 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Cảm ơn lời khuyên của các mẹ nhé, có lẽ con bé đúng là do ít va chạm với bên ngoài thật, vì nhà em mình cũng ít người, cậu mợ mình chỉ có mỗi mình em, nhưng cậu mợ cũng đi làm suốt ngày, em thì đi học rồi về nhà, phụ giúp nhà cửa - tính con bé vốn hiền và trầm. Trước giờ mình cũng nghĩ là con một thì sung sướng rồi vì lúc nào cũng được ba mẹ quan tâm, nhưng hôm rồi nghe em nói mình cũng lăn đùng ngã ngửa ra ...
    Ps mẹ adam: em mình năm nay 18 rồi đấy ạ, cũng cao ráo xinh xắn lắm, hay là làm như cách mẹ nó bảo nhỉ ? :Laughing:
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Những lời góp ý chân thành của mọi người ở wtt đều là lời hay ý đẹp, bạn nên bảo với em bạn nên làm nhưng gì mà mình cho là tốt nhất, chúc bạn đạt đc những gì bạn muốn
    (Chữ ký vi phạm Nội quy, bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • 902 Bài viết

• 772 Được cảm ơn

Hi , mình thấy nên cho bé tham gia nhiều các hoạt động xã hội là chuẩn nhất . Đặc biệt là tham gia các nhóm thanh niên tình nguyện về các hoạt động từ thiện , bảo vệ môi trường ...Rất lành mạnh và luôn được trău dồi kỹ năng sống , làm việc , hoặc tham gia WTT , có rất nhiều điều thú vị từ CS mà qua trang W này bé có thể từ từ cảm nhận thấy . Cái quan trọng nhất là bạn phải tác động để cô bé ấy muốn phá bỏ cái vỏ bọc bao nhiêu năm do ba mẹ + sức ỳ bản thân tạo ra .

Tks .
    P/S : Tớ có nhiều bạn bè làm TN tình nguyện lắm nhá ! Nếu cần bạn PM .
    • 299 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Scott. Xem bài viết
    Hi , mình thấy nên cho bé tham gia nhiều các hoạt động xã hội là chuẩn nhất . Đặc biệt là tham gia các nhóm thanh niên tình nguyện về các hoạt động từ thiện , bảo vệ môi trường ...Rất lành mạnh và luôn được trău dồi kỹ năng sống , làm việc , hoặc tham gia WTT , có rất nhiều điều thú vị từ CS mà qua trang W này bé có thể từ từ cảm nhận thấy . Cái quan trọng nhất là bạn phải tác động để cô bé ấy muốn phá bỏ cái vỏ bọc bao nhiêu năm do ba mẹ + sức ỳ bản thân tạo ra .

Tks .
    P/S : Tớ có nhiều bạn bè làm TN tình nguyện lắm nhá ! Nếu cần bạn PM .
    Oh cảm ơn mẹ Scott nhiều lắm nhé :Rose: ý kiến của bạn thật sự rất hay. Thực sự lúc trứơc mình cũng động viên em mình tham gia các hoạt động của trừơng, lớp đoàn đội để thay đổi môi trừơng và cách sống khép kín của bé... nhưng con bé nhát quá, cứ ngại ngần, bảo sợ không hoà đồng với ai, động viên mấy lần bảo đi nhưng rồi lại không đi. Mình muốn hỏi mẹ Scott không biết trong thành phố (mình ở thành phố) có trung tâm hoặc địa chỉ nào về các hoạt động tình nguyện này không nhỉ ? Mình dự định sẽ tham gia cùng với em, coi như em mình cũng có một ngừơi bạn, cũng tự tin hơn, mình chỉ hơi băn khoăn không biết nếu làm vậy em mình liệu có phải sẽ trông đợi ở mình nhiều quá mà không tự lập hay k ? Một lần nữa cảm ơn lời khuyên của các mẹ nhé ... :Rose:
    • 902 Bài viết

• 772 Được cảm ơn

Hi
    Bố chắu ở HN , hiện giờ tại VN có rất nhiều các tổ chức thanh niên TN mà chắu có thể tham gia .. Bạn và chắu vào trang này ngâm kứu nhé : http://nganhacgiay.net/diendan/

Nếu bạn và chắu chưa tìm ra tiếng nói chung với các bạn trong đó thì mình sẽ chuyển sang tông khác , tuy nhiên ở HN và HCM thì mình thấy là khá hợp gu với chắu .
    Ngoài ra nên tìm cho chắu 1 sở thích nào đó như thơ, văn , họa .. du lịch , chộp ảnh ,thời trang , dance spots .. hoặc nấu ăn , đan lát gì đó . Cuộc sống đôi khi có những triết lý rất sâu sắc từ những đam mê sở thích vô cùng đơn giản và nó nâng đỡ , hướng con người ta qua những thăng trầm 1 cách đỡ căng thẳng hơn ( hơn là không có gì - rỗng ) .Thật đấy !!

Thân .
    • 299 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Scott va mebethu80 về những lời khuyên và lời hay ý đẹp của các bạn :Rose: :Rose::Rose:
    • 442 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

dạ nếu ở hcm thì cho nob đặt cục gạch giúp ạ :Battin ey::Battin ey:
    sắp mở dịch vụ " chữa bệnh nhút nhát" rồi ạ, đang kiếm khách.. :Thinking::Thinking:
    nói cụ thể về giúp cách thể hiện tình cảm thi không có gì khó đâu ạ:Battin ey::Battin ey: Nob chỉ sợ em nó chữa được bệnh rồi, lấy lại được bản chất thật sự là "sư tử hà đông" thì nob không dám chịu trách nhiệm đâu ạ :rolleyes::rolleyes:
    Tôi nhìn thấy sự cô đơn trong mắt Lu. Đôi mắt nhìn chăm chăm ra cánh đồng những ngày mưa. Đôi mắt khát.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đi ra tiệm bảo tút lại" não " là hết thôi:Laughing:
    • 299 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nobita8x Xem bài viết
    dạ nếu ở hcm thì cho nob đặt cục gạch giúp ạ :Battin ey::Battin ey:
    sắp mở dịch vụ " chữa bệnh nhút nhát" rồi ạ, đang kiếm khách.. :Thinking::Thinking:
    nói cụ thể về giúp cách thể hiện tình cảm thi không có gì khó đâu ạ:Battin ey::Battin ey: Nob chỉ sợ em nó chữa được bệnh rồi, lấy lại được bản chất thật sự là "sư tử hà đông" thì nob không dám chịu trách nhiệm đâu ạ :rolleyes::rolleyes:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi GàH5n1
    Đi ra tiệm bảo tút lại" não " là hết thôi
    Chào 2 bạn, minh rất cảm ơn nếu 2 bạn có ý kiến đóng góp hữu ích đối với tâm sự của mình, còn nếu không hoặc cảm thấy câu hỏi của mình nhàm chán, mình hy vọng 2 bạn cũng có thể có thái độ và cách cư xử đúng mực vì chúng ta đều là ngừơi trửơng thành và biết suy nghĩ phải không bạn ? :Rose: Mình tin ở mục tâm sự này những lời nói của các ba các mẹ đều là những lời hay ý đẹp và xuất phát từ tấm lòng chân thành. Thân chào. :Rose: