làm sao để bớt đi áp lực tiền bạc từ gia đình chồng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 33.1K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lần đầu tiên em viết bài, cũng chỉ vì suy nghi nhiều mà không có cách nào khác. Mong mọi người cho em lời khuyên.
    Em đang có con nhỏ 20 th.á.n.g tuổi, ở cùng mẹ chồng và em trai chồng. Từ ngày lấy nhau về tới giờ, chồng chưa bao giờ đưa lương cho em giữ, có vẻ như trong tương lai cũng không có ý định này? Mẹ chồng em có rẫy, một năm có lẽ thu ddc khoảng 100-200 triệu, Em chồng đi làm lương 5-7 triệu. Em đi làm lương 7 triệu. Vậy mà mẹ chồng em nói với vợ chồng em là giao toàn bộ chi tiêu trong nhà cho em lo. Chồng em cũng ko nói gì. Các chị ạ, em không gắng nổi nữa. Mẹ chồng nói tiền cái rẫy là của mẹ dưỡng già, tụi bây ko phải nuôi tao. Vậy là hàng th.á.n.g hàng trăm thứ đổ lên đầu em vơi đồng lương còm cõi 7 triệu đồng, Con cái, cơm nước, mắm muối, xà bông, điện nước, thậm chí đến chai dầu gội đầu, sữa tắm, đến cái kem đánh răng, nói chũng tất tần tật 1 mình em gánh. Th.á.n.g nào em cũng âm tiền, mượn tiền em gái ruột để chi tiêu trước. không ai góp cho em hay lo giúp em 1 xu nào??? Chồng thỉnh thoảng giỏi lắm đưa em đc 500 ngàn. Em thật sự muốn buông bỏ rồi. Các chị giúp em có cách nào thay đổi cuộc sống ntn k? Chưa nói thêm là em chồng đã không góp đồng nào rồi còn thỉnh thoảng xin tiền chồng em. Nói thêm, chồng em có 1 con riêng 6 tuổi. Ngoài việc lương ko đưa cho em ra, chồng em biết giúp vợ việc nhà, chăm sóc con cái. Con em thì chủ yếu gửi bà ngoại. Em thấy buồn quá! Em không chịu đựng được nữa, có lúc em nghĩ em lấy chồng để làm gì vậy? để nuôi cả gia đình chồng sao? Em phải làm gì bây giờ? Em dần dần có suy nghĩ từ bỏ, vì tình cảm dành cho chồng cũng không còn nữa, hay nói đúng hơn là em đang có cảm giác chán nản, muốn thay đổi. Hồi con gái em là người sống khá phóng khoán chuyện tiền bạc, vì em làm ra tiền, nhưng sao lập gia đình rồi cuộc sống em bế tắc quá!
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,832 Bài viết

• 7,175 Được cảm ơn

Vấn đề là em định/và có thể làm rắn đến đâu
    1. Đánh thẳng, nói thẳng
    - Con ko đủ tiền, con hết sức rồi. Con xin phép về ngoại 3 tháng. Trước em họ ko chết đói, sau em họ cũng ko chết đói.
    - Em chán lắm rồi thì cùng lắm bỏ chồng thôi.

2. Đành từ từ,
    - Thông báo con bị cắt lương. giờ lương chỉ còn 1/2
    - Yêu cầu chồng nộp tiền ăn hàng tháng, em chồng nộp tiền ăn hàng tháng.
    - Nếu ko ai nghe thì em mua đồ em dùng thôi, cất vào phòng ý. Điện nước vẫn đóng để duy trì thôi. Cơm có nấu thì căm cơm, luộc rau, ko thịt ko cá. Em thích thì ăn trước khi đi về hoặc ăn bên ngoại đi.

Đấy, ví dụ thế
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

dạ, em cũng định làm vậy chị biheo ạ. Em sẽ thông báo là cty khó khăn, giờ lương em chỉ đủ lo cho con thôi. Còn đi chợ em vẫn đi nhưng 2 hôm nay em chỉ mua ít thôi, chủ yếu là rau. Thấy mck bắt đầu tỏ ra khó chịu. Em cũng kệ. Bà đi suốt ngày, chẳng phụ giúp em được việc nhà cửa hay con cái, tối về dọn cơm sẵn là ăn, cứ vậy và mặt nặng mặt nhẹ. Thỉnh thoảng bà còn nói khéo bà A bà B có phúc, lấy được dâu giỏi giang, vừa đi làm kiếm tiền vừa lo việc nhà chu tất , mck chỉ việc ngồi nhà chơi, thỉnh thoảng con dâu còn mua cho quà cáp ...vv . Em cười khẩy thôi chị ạ, bây giờ em kệ hết, đi làm về em nấu cơm don dẹp nhà cửa xong là lo cho con ngủ, ai làm gì kệ, em chẳng buồn mở miệng nói chuyện nữa. Còn điện nước gì đó em kệ luôn, em cứ kêu hết tiền, ai tính sao thì tính. Chỉ có điều em không biết nếu tình hình cứ kéo dài như vậy thì sẽ đi tới đâu nữa? em chỉ muốn cuộc sống gia đình vui vẻ, mọi người cùng nhau có trách nhiệm với gia đình để e bớt áp lực đi thôi, chứ bỏ chồng thì dễ, con cái mới là quan trọng chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nên tẩy não cho lão chồng đi. Nói thẳng nói thật về kinh tế phải rõ ràng và sòng phẳng thì sống với nhau mới bền lâu và tư tưởng mới thỏa mái. Bằng không thì ... tự xử như họ xử với mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

cái này do bạn tiếp cận vấn đề ngay từ đầu không tốt. Trường hợp của bạn vẫn đang còn nhiều cách để giải quyết. hãy khoan nói tới mẹ chồng và em chồng bạn nên bắt đầu từ chồng bạn trước, bạn không phải chỉ là con dâu, là mẹ của những đứa con của chồng bạn mà bạn đang là người vợ đúng nghĩa nên việc lo lắng trong gia đình đầu tiên phải là chồng bạn trước, bạn là dâu chỉ lo quán xuyến, ổn định gia đình thôi. Mình thấy bạn đang làm cả công việc của chồng bạn đấy. Nếu có sự giúp sức của chồng bạn từ việc gia đình tới việc kinh tế không phải lo nghĩ gì và một khi vk ck đồng lòng rồi thì việc thái độ của mẹ chồng cũng như những người xung quanh đối với bạn cũng phải nhìn bằng con mắt khác. Mẹ chồng giải quyết được bao nhiêu thì giải quyết chứ chồng phải triệt để đấy.
    -------------------------------------------------
    ICID Complex nâng tầm cuộc sống
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hic, hôm qua em cũng làm giống lời mấy chị chỉ em rồi. Em nói với chồng là anh tính sao về tương lai của con??? không lẽ cứ sống như thế này mãi? sau này con cái học hành, ốm đau không có khoản tiết kiệm nào hay sao? Chồng em nói với em như vầy các chị thấy sao ạ: " Bây giờ anh đang còn trả nợ chưa xong ( hic, nợ từ hồi chưa cưới em ạ), khi nào trả nợ xong thì tính. hic. Em hỏi tiếp, vậy bao giờ xong? ảnh nói chưa biết? hic, vậy đó. Em hỏi tiếp, nợ những khoản nào? nợ ai? bao nhiêu?Anh im lặng ko nói gì thêm. Em định bụng sẽ làm tới cùng, nhưng em lại thôi, để khi nào em bình tĩnh lại, suy nghĩ thấu đáo em sẽ lại nói chuyện tiếp. Vì em nghĩ có khi nào công việc chồng em không thuận lợi, chồng em không làm ra tiền mà không nói, mà em cứ suốt ngày lải nhãi chuyện tiền bạc thì cũng ko hay lắm, vả lại, tính cách em không phải người tính toán chi ly, nên em ít khi đề cập đến những chyện tế nhị này. Nhưng em nghĩ cái hạn cuối cùng của em là cuối năm nay, em sẽ gắng gượng tài chính đến cuối năm nay nữa thôi, nếu mà mọi người trong gia đình em ko ai có thay đổi gì, em nói thẳng luôn các chị ạ, Em sẽ nói hết những bức xúc, những suy nghĩ của em, rồi tới đâu thì tới. Các chị thấy sao ạ?
    • 62 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, nhà ck chị thì vậy, nhà ck e thì cứ ép e trên tinh thần là đi kiếm việc nhiều tiền mà làm, e đang bầu bí thì đi đâu đc, có việc để đi làm là tốt lắm rồi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Yeu_em_lam
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tiền nong là vấn đề nhạy cảm trong các gia đình , vì thế cần phải mềm mỏng mà xử lý phù hợp với hoang cảnh gia đình. Trong điều kiện vật giá leo tháng như hiện nay nếu Ck bạn và gia đình Ck Ko thể chia sẻ gánh nặng kinh tế cùng bạn thì bạn thử lm theo lời c nào trên đây bày, về ngoại cỡ 3 tháng, hoặc xin đi Công tác vùng xa cỡ vài tháng, để cải thiện lại tâm lý của bạn, cũng như túi tiền của bạn. Ko có bạn thì giá đình Ck bạn vẫn phải ăn , phải sống, Ko có bạn chi tiền ra ắt sẽ có ng bỏ. Làm theo chiêu này cũng có mặt trái là có lẽ khi bạn trở về thì chi tiêu, quyền " gánh vác gia đình" nghiễm nhiên họ sẽ trả lại cho bạn. Nếu vẫn còn Ko ổn thì b nên bàn Ck xin ra ở riêng, kế sách lâu dài để vẹn toàn hai bên. Dù sao vẫn còn e trai Ck , cứ nói khéo với mẹ Ck con xin ra ngoài ở để tiện đi lm bla bla... ra riêng là tốt nhất bạn ạ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của monmama
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 38 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Người chồng hèn mạt. Ngay từ đầu đáng lẽ bạn phải hỏi ngay tại sao anh im lặng khi mẹ anh trao gánh nặng cho bạn? Có phải anh ta cưới bạn về để gánh nợ cho anh ta? Phải hỏi cho rõ tại sao nợ nần trước khi kết hôn lại bị giấu nhẹm? Tại sao giữa bạn và chồng lại thiếu trao đổi đến như vậy? Tại sao đến lúc bạn chịu không nổi gánh nặng tài chính anh ta mới nói cho bạn biết là anh ta còn nợ? Với loại người như thế này, bạn không có chỗ dựa cho hiện tại đã đành. Tương lại bạn cũng không thể dựa vào một người dối trá bỉ ổi, hèn hạ như vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 38 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Tôi nói cho bạn biết. Tiền bạc không phải là vấn đề quan trọng. Vấn đề quan trọng trong hôn nhân là hiểu và tôn trọng nhau. Những thông tin quan trọng cả hai đều phải trao đổi cho nhau chứ không phải chỉ nói sơ sơ là anh còn nợ và không biết bao giờ mới trả hết. Đây là cách nói của một người vô trách nhiệm, cho dù anh ta đang khó khăn và không muốn bạn phiền lòng, nhưng đã đến lúc sức cùng lực kiệt của bạn mà anh ta vẫn im lặng thì rõ ràng anh ta không muốn tháo gỡ cùng bạn. Việc của bạn bây giờ không phải là im lặng và cầu hòa. Hãy có 1 buổi nói chuyện riêng với chồng để hiểu hết mọi vấn đề 2 vợ chồng đang vướng phải. Nếu có thể thì ra riêng vì theo tôi thấy nhà chồng bạn đang cố hút máu bạn trước khi bạn từ bỏ người chồng này. Dĩ nhiên bạn không muốn bỏ chồng, nhưng rất có thể họ nghĩ bạn trước sau cũng từ bỏ người chồng nợ nần giấu nhẹm này. Hoặc cũng có thể họ (cả chồng và nhà chồng) muốn thử lòng con dâu khi đặt ra từng đó tình huống cho bạn xử trí. Nhưng tôi nhắc bạn nhớ: Chỉ có những người coi trọng đồng tiền mới thử kiểu đó, và chỉ có loại đàn ông tồi mới thử lòng vợ kiểu đó. OK?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi HoHang2; 12/09/2017 vào lúc 03:21 PM.
    • 154 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thì mình phải cố gắng tự chủ tài chính thôi
    Cuộc sống muôn màu
    TsVfjf0EnArir6ljt9KjJAauH2VcUZjSVhoyooBIlbY?url=http%3A%2F%2Fwww.lazada.vn%2Fkhuyen-mai%2F%3Fspm%3Da2o4n.home.0.0
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi, bác này phải quán triệt ngay từ đầu chứ, sống chung mẹ chồng, em chồng. Uk thì mẹ chồng là mẹ mình có trách nhiệm nuôi và cũng phải nói với bà đỡ việc nhà, chăm sóc cháu giúp mình chứ không thể dồn hết lên đầu bạn được, nhưng còn em chồng - lớn rồi đi làm có lương rồi phải đóng góp phí sinh hoạt, tiền ăn uống chứ.
    Lấy phải gia đình chồng như này thà không lấy còn hơn.
    • 791 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

bạn nên nói chuyện thẳng thắn với chồng và mẹ chồng đi, yêu cầu chồng đưa tiền tiêu hàng tháng cho bạn và em chồng phải đóng góp tiền ăn, sinh hoạt phí nữa chứ làm sao mình bạn nuôi hết được
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,899 Bài viết

• 36,199 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Em Tay Nguyen xác định rõ đi, em cần gì ở một người chồng và cuộc sống gia đình? Em gạch đầu dòng xem nào.

Em nên xác định cái baseline - những điều kiện tối thiểu để em duy trì một cuộc hôn nhân.

Khi hôn nhân không đáp ứng được những điều kiện tối thiểu mà em mong muốn, em nên rút.

Về chi tiêu gia đình, em xác định luôn không vay tiền người khác để nuôi gia đình chồng, khi mà họ hoàn toàn có sức khỏe và có thu nhập.

Lương em 7 triệu, em nên chia thành các quỹ như sau:

- 500k để em tiết kiệm
    - 1 triệu để mua sữa các thứ cho con
    - 4 triệu chi tiêu chung cho gia đình

Còn lại là của em, em thích tiêu gì thì kệ em, không ai có quyền xen vào.

Em xác định em chỉ tiêu 4 triệu cho gia đình. Ăn sáng ăn trưa ăn tối chỉ trong vòng đó, ví dụ vậy.

Thiếu thì tự lo.

Ví dụ, em chi tiêu ở mức tối thiểu rồi, mà đến ngày 20 em hết tiền, em nói thẳng với gia đình là em không còn tiền để đi chợ. Mọi người đưa tiền để em đi chợ. Còn ko đưa thì em kệ thôi, em chỉ phải lo cho con em. Em lẳng lặng ăn ngoài, cũng ko cần đi chợ nấu cơm.

Mẹ chồng em bóng gió bảo bà A bà B sướng vì có con dâu như thế nọ thế kia..., em kể luôn chị Y chị Z lấy chồng là chồng kinh tế vững lo được chi tiêu cho cả nhà cứ không phải là để vợ nuôi, con nhìn con cũng thèm được như các cô ấy lắm, nhưng mà thôi mỗi nhà mỗi cảnh mẹ ạ... Mẹ kiên trì nói thì em cũng kiên trì kể. Đến khi nào bà chán thì thôi.

Nói chung em rắn lên. Cuộc sống là những cuộc thỏa hiệp. Em mà không chịu ''mặc cả'' vì quyền lợi chính đáng của bản thân, em sẽ phải chấp nhận lỗ.

Mà đừng có tin cái câu 'gái có công thì chồng không phụ' nhé. Em cống hiến nhiều quá sức em, mặt mũi em xấu xí, tính tình em trở nên gai góc hoặc bần hàn vì cuộc sống tính toán so đo --> chồng em sẽ dần dần chán em, và ngày nào đó, cậu ta sẽ yêu một cô gái xinh xắn ngọt ngào tươi mới. Em nghĩ lúc đó MC và EC em có bênh em không? Ừ thì lúc đầu có thể bênh. Nhưng rốt cục, ruột thịt với họ là chồng em kìa. Nếu chồng em kiên trì muốn đổi vợ, MC và EC em rồi cũng sẽ hợp tác với chồng em để đá bay em ra khỏi nhà.

Em nên biết tự thiết lập giới hạn cho bản thân. Làm gì thì làm, đừng phụ bạc bản thân, đừng để bản thân phải chịu thiệt thòi mệt mỏi.
    đi không sao hết lòng mình
    không sao tìm ra giới hạn
    cỏ bỗng làm tôi rơi nước mắt...

ôi những vỉa than ngầm tuổi trẻ
    đã bao giờ cháy hết đâu em!
    • 154 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Toàn mấy mẹ đã giàu kinh nghiệm
    Nên nghe theo em ah
    Tình yêu thì lẵng mạn còn hôn nhân càng thực tế càng rõ ràng chừng nào thì tốt chừng ấy

Gởi từ ứng dụng Webtretho của xalanh_83