Làm gì khi chồng tiêu tiền hoang phí????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.68K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vấn đề tiền bạc luôn là chuyện nhạy cảm giữa vợ chồng e. Thu nhập của vợ chồng e cũng ổn định, e thì muốn tiết kiệm cho tương lai, con cái ( e đang bầu 8 tháng), rồi nhà cửa, xe cộ... Nhưng chồng e thì tiêu bạt mạng lắm. ví dụ lương đc 30tr thì đưa vợ 20, còn lại để tiêu riêng mà nhiều khi còn kêu ko đủ. E cũng có lương, nhưng e thì chẳng tiêu gì nhiều, vì cứ thấy tiếc ấy, lo tiết kiệm =.= Vậy mà cứ tháng nào chồng cũng hỏi tiết kiệm được bao nhiêu. Nhiều khi e thấy nản lắm, Chẳng biết nói thế nào cho chồng nghe. Các chị cho e lời khuyên với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14,467 Bài viết

• 109,803 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Chồng đưa 2/3 lương để chi tiêu tk rồi mà còn bắt chồng tk phần của mình nữa ư?

Nếu bạn cảm thấy thiếu thì đưa sổ chi tiêu cho chồng rồi xin thêm hoặc hỏi xem cắt khoản nào chứ bắt chồng tk khoản tiêu riêng của chồng là sao?

--- Sorry đọc nhầm.

Túm lại bạn có tk được đồng nào ko mà chồng hỏi thì kêu ca?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wicket; 09/11/2017 vào lúc 04:02 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,444 Bài viết

• 91,069 Được cảm ơn

Bạn chủ top cứ vô lý kiểu quái gì ý. Mục tiêu bạn yêu cầu chồng đưa tiền cho bạn là để chi tiêu và tiết kiệm. Chi tiêu thì nó nhìn thấy rồi, còn tiết kiệm thì nó ko biết đương nhiên phải hỏi chứ? Và bạn có thật sự tiết kiệm được ko, nếu làm được thì vì sao chồng hỏi lại ko muốn nói và bực tức? Hay là chồng ko được quyền biết? Hay là bạn cũng không tiết kiệm được?

Ý bạn muốn là gì, là chồng đưa sạch 100% lương chứ ko phải 70% lương cho vợ đúng ko, thế đưa hết cho vợ thì nó có được lợi lộc gì ko? Hay là muốn tiêu gì thì phải ngửa tay xin, và ko được phép hỏi tiết kiệm được bao nhiêu tiền?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dab Ma I; 09/11/2017 vào lúc 04:01 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ah với chừng ấy thì ko thiếu bạn ạ. Vì vẫn còn lương của mình cũng 13tr nữa. Chỉ là mình thấy chi tiêu chung 1 tháng của 2 vc đã là 15tr rồi. Mình ko tiêu thêm gì riêng cho bản thân, nhưng nhiều lúc mình mua đồ gì đó cho mình, hoặc biếu bố mẹ mình ( mình nói là mình tiêu riêng thôi, chứ ko nói rõ với chồng là tiêu gì), thì chồng lại tỏ vẻ khó chịu kiểu như mình ko bik tiết kiệm. Trong khi chồng thì tiêu nhiều và đều hàng tháng, còn mình thì lâu lâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14,467 Bài viết

• 109,803 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Chồng đưa bạn 20tr/tháng, mà chi tiêu tháng có 15tr thì kể cả bạn ko góp tiền của bạn thì bạn cũng có thể tk 5tr/tháng. Dù lương ít bạn cũng phải góp tầm 1/2 lương chứ nhỉ. Vậy 1 tháng ít nhất nhà bạn phỉa tk được 10tr/tháng.

Tại sao bạn thấy ko đủ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,444 Bài viết

• 91,069 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nari_mommy Xem bài viết
    Nhiều lúc mình mua đồ gì đó cho mình, hoặc biếu bố mẹ mình, mình nói là mình tiêu riêng thôi, chứ ko nói rõ với chồng là tiêu gì, thì chồng lại tỏ vẻ khó chịu kiểu như mình ko biết tiết kiệm. Trong khi chồng thì tiêu nhiều và đều hàng tháng, còn mình thì lâu lâu.
    Bạn càng nói càng dở, bạn nói khơi khơi với chồng là em tiêu riêng và ko cho nó biết là tiêu gì thì đương nhiên thằng nào cũng tin là con vợ mình ko biết tiết kiệm. Vì nếu biết chi tiêu hợp lý thì tại sao không dám nói mà phải giấu chồng?

Còn muốn chứng minh với chồng là em biết tiết kiệm thì có gì thiết thực bằng trình cho chồng tiền tiết kiệm hàng tháng.
    20tr (chồng) +12tr (vợ) -15tr tiêu = 17tr còn thừa đấy.

- Vợ giữ lại tiêu riêng 30% của 12tr = 4tr (bằng tỷ lệ của chồng) thì tiền tiết kiệm vẫn còn 17-4=13tr, sao không đưa ra cho chồng nhìn?
    - Vợ giữ lại tiêu riêng 100% của 12tr thì vẫn tiết kiệm được 5tr/tháng, sao ko đưa cho chồng xem?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dab Ma I; 09/11/2017 vào lúc 04:15 PM.
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trung bình chồng mình chỉ đưa lương khoảng 12-15tr thôi ( tháng vừa rồi mới 20tr), tóm lại là khoảng 2/3 lương chồng. Còn chi tiêu 15tr/ tháng là gần như cố định. Mình ghi chép chi tiêu rất rõ ràng. Chồng mình đưa lương như vậy, và mặc định tiền lương của mình là tiền tiết kiệm được, chứ ko hề trừ cho mình chi tiêu riêng. Nên tháng nào mình tiêu riêng hơi nhiều ( cũng chỉ khoảng 2-3tr thôi), là vợ chồng lại lời qua tiếng lại. Ko phải mình thấy ko đủ, chỉ là mình thấy hơi khó chịu khi chồng thì cứ vô tư tiêu tiền ko suy nghĩ, ném hết mọi sự tính toán cho mình, nhưng lại khó chịu khi ình tiêu tiền của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,444 Bài viết

• 91,069 Được cảm ơn

Mình nói thế này bạn chủ top nhé, chi tiêu nhà bạn luôn cố định là 15tr, chồng bạn đưa tối thiểu là 12-15tr còn có lương cao là 20tr ==> Tiền lương của chồng bạn đã đủ cover gần 100% chi tiêu gia đình rồi.

Bạn còn chê trách gì chồng nữa nào, vì kể cả ko cần lương bạn thì lương chồng vẫn đủ. Và tại sao bạn cứ trốn tránh câu hỏi của bọn mình là bạn ĐÃ TIẾT KIỆM ĐƯỢC HÀNG THÁNG BAO NHIÊU TIỀN. Ko trả lời được thì đương nhiên chồng bạn còn thắc mắc rồi.

Chồng cover gần 100% chi tiêu gia đình còn trách móc chồng vô tư tiêu tiền ko suy nghĩ. Đàn bà thật tham vô đáy.
    Còn chuyện bạn muốn tiêu riêng thì bạn chủ động nói rõ với chồng là em cần 1 tháng 1/3 lương để tiêu riêng, giống anh. thế là xong, sao cứ phải giấu diếm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dab Ma I; 09/11/2017 vào lúc 04:24 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    Mình nói thế này bạn chủ top nhé, chi tiêu nhà bạn luôn cố định là 15tr, chồng bạn đưa tối thiểu là 12-15tr còn có lương cao là 20tr ==> Tiền lương của chồng bạn đã đủ cover gần 100% chi tiêu gia đình rồi.

Bạn còn chê trách gì chồng nữa nào, vì kể cả ko cần lương bạn thì lương chồng vẫn đủ. Và tại sao bạn cứ trốn tránh câu hỏi của bọn mình là bạn ĐÃ TIẾT KIỆM ĐƯỢC HÀNG THÁNG BAO NHIÊU TIỀN. Ko trả lời được thì đương nhiên chồng bạn còn thắc mắc rồi.

Chồng cover gần 100% chi tiêu gia đình còn trách móc chồng vô tư tiêu tiền ko suy nghĩ. Đàn bà thật tham vô đáy.
    Còn chuyện bạn muốn tiêu riêng thì bạn chủ động nói rõ với chồng là em cần 1 tháng 1/3 lương để tiêu riêng, giống anh. thế là xong, sao cứ phải giấu diếm.
    Cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên. hàng tháng trừ chi tiêu thì mình vẫn tiết kiệm được ít nhất 10tr-13tr ( lương của mình), và mình luôn rõ ràng với chồng.
    Còn vấn đề của mình là mình thấy 1m chồng tiêu 7-10tr/ tháng là quá nhiều, trong khi mình chỉ tiêu hơn 3tr là bị cằn nhằn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14,467 Bài viết

• 109,803 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Bạn chủ top này, chồng bạn muốn một tháng tk được bao nhiêu tiền?

Nếu anh ta đòi hơn mức bạn có thể tk thì bạn nói rõ ràng vì sao. Có gì sai trái trong việc nói với chồng là em cũng cần chi tiêu riêng cho bản thân mình. Lương em thấp nên một tháng em phải để ít nhất 5tr tiêu riêng. Thế thôi.

vậy nhà mình trung bình có 20+8 =28. Em chi tiêu xoẳn 15tr/tháng nên còn dư tầm 13tr/tháng. Ngoài ra em luôn để 2-3tr/tháng để đề phòng chi tiêu bất ngờ. Nên tk chuẩn 1 tháng là 10tr. Anh có í kiến gì không?
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wicket Xem bài viết
    Bạn chủ top này, chồng bạn muốn một tháng tk được bao nhiêu tiền?

Nếu anh ta đòi hơn mức bạn có thể tk thì bạn nói rõ ràng vì sao. Có gì sai trái trong việc nói với chồng là em cũng cần chi tiêu riêng cho bản thân mình. Lương em thấp nên một tháng em phải để ít nhất 5tr tiêu riêng. Thế thôi.

vậy nhà mình trung bình có 20+8 =28. Em chi tiêu xoẳn 15tr/tháng nên còn dư tầm 13tr/tháng. Ngoài ra em luôn để 2-3tr/tháng để đề phòng chi tiêu bất ngờ. Nên tk chuẩn 1 tháng là 10tr. Anh có í kiến gì không?
    Ah nhỉ, cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên. Mình sẽ thử nói chuyện với chồng xem sao
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14,467 Bài viết

• 109,803 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Việc chồng bạn chi tiêu bao nhiêu là việc của anh ta. Anh ta kiếm ra tiền anh ta phải được tiêu. Bạn có phỉa mẹ anh ta đâu mà đòi quản xem chồng tiêu bao nhiêu.

Còn bạn ko thích chồng cằn nhằn thì nói rõ là em cần từng này tiền để tiêu/tháng, em tôn trọng việc tiêu tiền của anh và em mong anh cũng kệ em với tiền riêng của em.

Xong còn chồng lèm bèm nhiều thì đưa cho nó 8tr/tháng nó tự chi tiêu rồi bạn tiêu tiền của bạn và bảo nó đừng có comment.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,444 Bài viết

• 91,069 Được cảm ơn

Mấu chốt vấn đề là bạn chồng luôn có cảm giác vợ loanh quanh, giấu diếm, ko minh bạch chuyện tiền nong nên nó mới hay vặn hỏi thôi.
    Câu hỏi đặt ra là vì sao bạn chủ top ko thể trình bày rõ ràng với chồng chi phí cho bản thân và giao tế của em là X đồng? Bạn sợ gì chồng, hay có lí do tế nhị gì khó nói?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 902 Bài viết

• 11,481 Được cảm ơn

Bạn Chủ Thớt thử nhìn vấn đề ở một khía cạnh khác xem sao. Chồng bạn đi làm lương đưa bạn 2/3 để bạn lo chi tiêu trong gia đình. Mà như bạn nói thì số đó đủ 15 triệu để bạn lo liệu. Như thế là fair rồi. Vậy giờ bạn còn muốn chồng bạn đưa nốt 1/3 lương để bạn tiêu riêng cho bạn. Còn lương của bạn để tiết kiệm. Tớ nói vậy có đúng ý bạn không?

Bạn phải hiểu chồng bạn cũng là người, chứ không phải cái máy ATM. Anh ấy cũng đóng góp xây dựng gia đình bằng 2/3 thu nhập của anh ấy. Bạn nên nhớ rằng, anh ấy hiện tại luôn nghĩ rằng anh ấy đang 1 tay lo lắng chi phí cho cả gia đình. Thế nên anh ấy không đòi hỏi bạn phải đóng góp. Tiền lương của bạn, bạn để tiết kiệm nhưng anh ấy có thể biết về số tiền đó.

Bạn không nói với chồng thì rõ ràng chồng bạn có quyền hiểu đó không phải là số tiết kiệm mà đó là tiền riêng của bạn. Thế nên bạn chi tiêu riêng cho bạn thì anh ấy mặc kệ bạn là đúng theo quan điểm bình thường.

Nói thật, nếu bạn không thay đổi cách nghĩ về trách nhiệm chung của vợ chồng, thì tớ chỉ sợ tới 1 ngày anh ấy sẽ không đưa 2/3 lương cho bạn mà sẽ tự lo mọi chi phí. Lúc đó bạn không muốn bỏ chồng thì lấy tiền riêng của bạn ra mà tiêu. Không hiểu còn tiết kiệm được không?

Thay vì phàn nàn chồng tiêu pha lãng phí, bạn nên rộng lượng hơn, chia sẻ hàng tháng cho chồng thấy tháng này bạn tiết kiệm được bao nhiêu. Bạn chi tiêu những gì cho gia đình, những gì cho riêng bạn và cho gia đình bạn. Cũng đừng quên cảm ơn chồng đã có trách nhiệm lo toan cho gia đình, nên bạn mới có được khoản tiết kiệm này.

Đừng để chồng nghĩ bạn là Nợ đời của anh ấy, dù bạn nghĩ rằng bạn tiết kiệm là tốt. Mà hãy là người Bạn đời cùng đồng hành với chồng, hiểu và thông cảm cho nguyện vọng của chồng.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hoviba
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên nhé mình sẽ thay đổi cách nhìn nhận
    • 1,656 Bài viết

• 1,709 Được cảm ơn

Ý chủ top là 1 tháng ck chi riêng 10tr thì ko sao, nhưng vk chi riêng 2,3tr thì cằn nhằn.
    Nhà mình thì tiền ck đưa ( hơn 2/ 3 lương ) là m ko đụng đến, chỉ để tiết kiệm. Còn lương mình thì để chi tiêu gd và tiêu riêng. Lương mình, mình thích tiêu sao thì tiêu, ck ko có ý kiến.
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết

Mình thấy bạn này góp ý rõ hay. Vấn đề của cuộc sống đâu phải chỉ là chi tiêu mà còn nhà, xe, tiết kiệm phòng thân, nuôi dạy con cái. Mình thấy so với mức làm công ăn lương mà chồng tiêu riêng những 10tr/ tháng là quá cao. Mình nghĩ là số tiền tiêu riêng của 2vc nên giảm xuống. Chồng khoảng 2tr, vợ 1 triệu. Nếu chồng chủ top đưa cho chủ top mà chủ top ko biết giữ thì đã đành, còn nếu tiết kiệm được thì cả 2 nên giảm việc chi tiêu cá nhân xuống.
    Như nhà mình tổng thu nhập 1 tháng 60tr mà chồng chỉ tiêu riêng 1tr, còn mình chỉ tiêu riêng 500k, thu nhập của chồng bao nhiêu đưa cho mình hết. Mình cũng chỉ giữ để tiết kiệm, lo việc lớn là trả nợ tiền mua nhà chứ cũng chả làm gì hoang phí. Nhưng chồng mình thì ko bao jo cằn nhằn tiền nong hay soi mói mình cả. Có lẽ nhà mình thuộc dạng tiết kiệm nên mình nghĩ là cần chi hơn chút nữa nhưng như nhà chủ top mih thấy hoang quá (nếu chưa có nhà xe).
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,854 Bài viết

• 7,347 Được cảm ơn

Mình thấy cứ sao sao ý nhờ

Bảo chồng là, may quá, có anh chi tiêu toàn bộ tiền gia đình rồi nên lương em chỉ cần trừ đi ma chay hiếu hỉ chi phí cá nhân phụ nữ, xăng xe là có thể để riêng tiết kiệm được.
    Như vậy mỗi tháng nhà mình tiết kiệm được 10 triệu anh ạ. 10/30 tổng thu nhập là 30% là quá giỏi rồi anh nhỉ?
    Xong. Chả lẽ chồng cấm bạn ko được có chi phí cá nhân?

Hay là quả 15 triệu chi tiêu gia đình kia bạn đã tính gộp xăng xe, ma chay hiếu hỉ, nội ngoại, của bạn vào rồi sau đó lại vẫn "tiêu thêm".

Nói cách này hay cách khác đơn giản ông chồng thấy cô vợ có trong tay hàng tháng hơn 30 triệu (lương mình + lương vợ) mà chi tiêu vẫn cằn nhằn, nhìn vào túi mình rồi thì kêu thiếu nọ thiếu kia thì đương nhiên đàn ông nó cáu, nó nghĩ ngay đến vụ tiêu hoang nên mới thiếu tiền rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,854 Bài viết

• 7,347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhngocaz Xem bài viết
    Mình thấy bạn này góp ý rõ hay. Vấn đề của cuộc sống đâu phải chỉ là chi tiêu mà còn nhà, xe, tiết kiệm phòng thân, nuôi dạy con cái. Mình thấy so với mức làm công ăn lương mà chồng tiêu riêng những 10tr/ tháng là quá cao. Mình nghĩ là số tiền tiêu riêng của 2vc nên giảm xuống. Chồng khoảng 2tr, vợ 1 triệu. Nếu chồng chủ top đưa cho chủ top mà chủ top ko biết giữ thì đã đành, còn nếu tiết kiệm được thì cả 2 nên giảm việc chi tiêu cá nhân xuống.
    Như nhà mình tổng thu nhập 1 tháng 60tr mà chồng chỉ tiêu riêng 1tr, còn mình chỉ tiêu riêng 500k, thu nhập của chồng bao nhiêu đưa cho mình hết. Mình cũng chỉ giữ để tiết kiệm, lo việc lớn là trả nợ tiền mua nhà chứ cũng chả làm gì hoang phí. Nhưng chồng mình thì ko bao jo cằn nhằn tiền nong hay soi mói mình cả. Có lẽ nhà mình thuộc dạng tiết kiệm nên mình nghĩ là cần chi hơn chút nữa nhưng như nhà chủ top mih thấy hoang quá (nếu chưa có nhà xe).
    Khiếp, sợ thế bạn. Mình nói thật, nhu cầu tiêu của mỗi người mỗi khác, ko thể áp dụng nhà này cho nhà kia, người này cho người kia được. Vì điều đó liên quan đến yêu cầu về chất lượng sống.
    Ông chồng mình (và cả bản thân mình) mà kiếm được 30 triệu, rồi bắt mình tiêu 2 triệu thì chắc cắp dép chạy, kệ bà vợ/ông chồng ngồi mà đếm tiền.
    Không có gì gọi là chuẩn mực trong chi tiêu cả. Chưa kể bạn vợ cũng đâu tiết kiệm đâu
    • 1,656 Bài viết

• 1,709 Được cảm ơn

Nhà bạn khanhngoccaz tiêu riêng có 2tr, 500k là siêu tiết kiệm trong khi thu nhập cao 60tr. Nên thoải mái trong chi tiêu chút bạn ah.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2