• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.78K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 690 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Chào cả nhà, vợ chồng em cưới được hơn 1năm rồi. Nhưng trong suốt 1 năm đó đã xảy ra quá nhiều biến động với gia đình em, chủ yếu là công việc làm ăn của chồng em ạ. Cụ thể là chồng em làm kế toán cho 1 cty với mức lương 10tr/tháng,với mức lương như vậy ở tỉnh thì sống quá ổn rồi. Nhưng từ sau khi lấy vợ, lòng tham của chồng em bắt đầu trỗi dậy, anh ý thấy những người giàu có, xe sang, nhà đẹp và cũng nuôi ước mơ đó. Trong suốt thời gian nuôi ước mơ đó, anh ấy bỏ bê cv tại cty,vì là cty của chú anh ấy, chú lại giao hết cho anh quản lý nhất là về mặt tài chính nên chú kô hề biết là anh kô quyết toán thuế, kô làm báo cáo tài chính. Đến T8/2010 thì mọi việc vỡ lở, anh ấy cũng chán chê với cty rồi, đòi ra ngoài mở cty riêng. Hồi cưới nhau được 4 tháng thì bọn em quyết định mua chung cư, bmẹ em cho 300tr, còn anh ấy có mảnh đất bán chắc cũng đủ để mua được chung cư nhưng anh bảo em là cứ vay ngân hàng, mua chung cư trả góp đã, vậy là vay ngân hàng 300tr. Rồi sau đó anh ấy kô bán đất, mà lại đòi đi mua đất nữa, không có tiền, em và gđ chồng ngăn cản cách nào a ấy cũng kô nghe. Anh ấy xuống nài nỉ bố mẹ em cho anh ấy vay tiền mua đất vì sợ giá đất sau này tăng mà ở mãi chung cư thì cũng bất tiện (hồi đó vc giận nhau, anh ấy kô hề nc với em) Bố mẹ em tin con rể cho vay 400tr nữa. 400tr đó anh ấy mua 1 miếng đất ở huyện, tham rẻ. Sau đó khoảng 1 tháng, anh ấy lại đòi mua đất, miếng đất này những 700tr (ở tỉnh đất vậy thui). Cả nhà lại 1 lần nữa can ngăn, vợ chồng cãi vã nhau, anh ấy luôn cho rằng chỗ đất ấy đẹp, có tương lai. Vậy là bằng mọi cách anh ấy đòi mua bằng được, mình đã rất nhiều lần có ý định ly dị chồng vì mình không nghĩ anh ấy lại thay đổi và mù quáng vì đồng tiền đến vậy. Các bạn biết không, chỗ đất anh ấy mua 700tr ý, bán chỗ đất mà ban đầu định bán để mua chung cư được 400tr còn lại 300tr anh ấy kô có, đặt cọc tiền, kô mua kô được, anh ấy lại đi vay lãi (vay luôn của cái ông bán đất cho) ngày để mua. Các bạn kô thể tưởng tượng nổi là chỉ sau 3 tháng chỗ tiền lãi đã lên đến 100tr, rồi anh ấy lại tìm mọi cách để bán chỗ đất đã mua đó. bán đúng vào thời điểm cuối năm ngoái, kinh tế suy thoái, thị trường nhà đất chững, cái ông cho vay lãi thấy tiền lãi của chông em kinh khủng quá nên đã đặt vấn đề mua lại cho. Rồi trả cả lãi lần gốc hết 400tr, còn thu về được 400tr. Nói là hoà vốn nhưng thực tế là lỗ nặng. Cùng thời điểm đó chồng em cũng tìm cách bán chỗ đất ở huyện mua 400tr, cũng bán tống bán tháo, chẳng được đồng nào, làm sổ hết hơi cho họ, lại lỗ tiếp. Tổng cộng tất cả tiền đất bán được còn hơn 500tr, thì trả được ngân hàng 100tr. Không trả cho bố vợ đồng nào. Lấy tiếp số tiền còn lại, hùn vốn làm ăn mở cty máy tính với 1 anh bạn, em và gđ tiếp tục cản kô cho làm vì cho rằng thời điểm này kô thích hợp, thị trường máy tính cũng đang bão hoà, mà bán máy tính thì phải chạy theo dự án, trong khi mình kô có mối quan hệ, kô có kinh nghiệm... anh ấy vẫn kô nghe, quay sang mắng vợ là kô biết gì, là suy nghĩ nông cạn, căng thẳng vô cùng cả nhà ạ. Rồi thì cty máy tính cũng được mở ra, thiếu vốn, thuê địa điểm quá đắt, lấy hàng thì kô có kinh nghiệm... sau mấy tháng hoạt động không có lãi, kô muốn nói là lỗ nặng vì tiền hàng bán được kô bù được chi phí. Hiện nay các anh ấy đang đi tìm 1 địa điểm thuê mới. Trong suốt thời gian gần nửa năm nay, chồng em kô có thu nhập, lãi ngân hàng vẫn phải trả,giá sinh hoạt ngày càng cao, đồng lương của em không thể kham nổi, giờ em lại đang mang bầu được 3 tháng nữa. Em mông lung và suy nghĩ nhiều lắm. Không biết phải làm sao? Xin mọi người cho em 1 lời khuyên cho em và chồng em. Anh ấy giờ cũng cảm thấy hối hận vì những việc mà mình đã gây ra. Gia đình nhà em thì có điều kiện, nhưng gia đình nhà chồng em thì nghèo ạ. Mong nhận được ý kiến góp ý của các bạn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 753 Bài viết

• 1,536 Được cảm ơn

Nếu anh ấy đã biết lỗi thì nói anh ấy phải biết sai chỗ nào mà sửa. Nếu thấy cty máy tính làm không được thì dẹp đi rồi đi làm lại trả nợ từ từ. Quan trọng là chồng em biết sai và biết thay đổi còn tiền mất rồi thì thôi. Coi như là tiền học phí vậy. Tuy có mắc nhưng tình cảm gia đình quan trọng chứ tiền thì từ từ rồi kiếm lại. Mong chồng em biết mình sai ở chổ nào và gia đình em sẽ có lại hạnh phúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 294 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Trong giai đoạn nầy chị đừng có cãi nhau với chồng nữa. Nó không ích chi hêt.
    Nếu chị cãi mà lấy lại được tiền thì cũng nên cãi. Thông thường ra làm ăn lúc đầu mà không tính toán kỹ (phãi viết ra bãng kế hoạch chi tiết làm ăn. Trong đó kể cã phần may rũi.vvv) thì dễ thua lỗ. Tuy nhiên nếu kiên nhẫn thì sẻ thành công Anh ta có làm ăn thì củng là cũa gia đình nếu thành công chị cũng sẽ hưỡng chung.
    Bậy giờ tình trạng như thế thì 2 vợ chồng ngồi lại mà bàn tính. Chị mà nói ngang anh ta đang bị stress se nỗi nóng ngay. Sông có khúc , người có lúc. Chị nên nhẹ nhàng và an ũi a nh ta Bây giờ đâu phãi lúc cãi nhau.
    Nhưng kể từ hôm nay , chị lấy cớ anh ta làm ăn thất bại. Chị yêu cầu anh ta khi làm cài gí phãi bàn với chị Nhưng khi nói phãi bình tình nhỏ nhẹ nếu không lại chiến tranh là kẹt
    • 5 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

"non sông dễ đổi, bản tính khó dời"

Mình là đàn ông. mình nhận thấy anh ta độc đoán, gia trưởng, hám tiền.

Anh ta dày mặt lên nhà bố vợ vay tiền khi vợ không đồng ý. khi đó, anh ta thật không còn lòng tự trọng. một người vì tiền mà vứt cả lòng tự trọng thì rất đáng xấu hổ.

Nếu cậu tiếp tục chung sống với anh ta, cậu chắc chắn sẽ khổ cả đời. nên quyết định sớm. nếu có con rồi, cậu sẽ không còn cơ hội lựa chọn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 454 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

đấy đã bảo rồi, cứ vào oep mà đọc những tâm sự thế này đi xem có bẩu bỏ chồng đc ko, nợ lần chồng chất mà đã bỏ đc chưa? mà cứ hơi một tí là li dị, li dị nghe mòn cả tai:Nottalkin:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 349 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

ông chồng này nông nổi, bồng bột và háo thắng quá, có lẽ cũng nghĩ gia đình vợ giàu nên liều thế, có gì vợ đỡ cũng đc. Người đàn ông thế này không mất thì không biết quý trọng những gì mình đang có đâu... ông này giống hệt em chồng của mình, đã 10 năm rồi, năm nào cũng thắng tiền và ngay lập tức trắng tay, không dừng lại trừ phi mất hết, gia đình phải trả nợ thành quen luôn.

nếu em là chị em sẽ li dị, tạm thời bảo vệ những gì còn sót lại của mình để nuôi con, nhưng ko có nghĩa là bỏ chồng, nếu chồng thực sự tỉnh ngộ sẽ quay lại, không thì thôi luôn !
    • 690 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Cám ơn lời khuyên của tất cả mọi người nhé! Mình sẽ cho anh ấy một thời gian nữa, mình hi vọng anh ấy sẽ thay đổi. Mình nghĩ anh ấy bồng bột, hiếu thắng và ham giàu nhanh nên mới vậy. Một năm qua mình không cảm nhận được tình yêu thương, kể cả sự tôn trọng của chồng mà 2 vợ chồng chỉ có cãi vã nhau, mình rất muốn có con nhưng anh ấy bảo thích mua đất, mua ô tô cơ. Mình đã rất chán nản nhưng gần đây anh ấy đã nhận thấy sai lầm nhất là khi mình "cố gắng" để có bầu (phải cố gắng vì anh ấy kô muốn có con, mình phải nài nỉ, rồi cả nhà xúm vào đấu tranh thì mới có bầu đấy). Giờ mình chỉ thấy nặng nề khi phải trả tiền lãi hàng tháng, tiền sinh hoạt hàng tháng khi anh ấy chưa có thu nhập thôi! Mình muốn cho anh ấy 1 cơ hội nữa, dù sao bọn mình cũng mới cưới nhau được hơn 1 năm, cứ cho rằng đấy là kk ban đầu đi. Nói là li dị, nhưng đâu có đơn giản như vậy đâu, còn bao nhiêu hệ luỵ đi theo, dù đã có con hay chưa có con đi nữa, nhất là đối với người phụ nữ. Mình muốn bình an trong thời gian này để con phát triển bình thường, nhiều lúc chán thì vào webtretho bán than và nhận sự động viên của mọi người để cố gắng thôi! Cuộc đời còn dài mà, mới có tí tẹo kk thôi! Mình luôn thầm mong chồng mình sẽ có sự cân nhắc và suy nghĩ kỹ lưỡng! Cám ơn tất cả mọi người nhé! Chúc mọi người nhiều may mắn và niềm vui trong cuộc sống!
    • 117 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Mình thấy chồng chủ top đâu có gì tệ mà sao chủ top lại đòi li dị nhỉ?
    Đâu có cờ bạc, gái gú, banh bóng gì đâu?
    Có quyết tâm làm giàu===> cái này có gì đâu mà xấu, có thể thời chưa đến hoặc tính toán chưa tới thôi.
    • Buu
    • 4 năm
    • 819 Bài viết

• 1,811 Được cảm ơn

Có chí làm giàu và có dk để buôn bán nhưng không có kinh nghiệm + kiến thức
    Bạn này làm vợ nhưng không có tiếng nói với chồng , không tác động và lèo lái nổi chồng .
    Bạn nên nghĩ thoáng 1 tý , bạn có bầu rồi , chồng bạn vẫn đang làm ăn , mình nghĩ không đen tối đến nỗi phải li dị bây giờ , con không biết mặt cha .
    Bạn cứ để anh ấy buôn bán với số vốn hiện giờ , hỏi han , quan tâm , động viên và đồng tình với ax đi , bởi tiền đã bỏ ra đầu tư , có càu nhàu mắng mỏ nhau thì cũng không lấy lại được . Nhưng kiên quyết không vay thêm , kể cả BMV , BMC , NH , bất kỳ ai . Cứ để chồng lăn lộn buôn bán tự khắc sẽ học hỏi đc thêm kn , từ đó mới khá lên , chứ ra đời mấy ai buôn cái giàu ngay đc đâu bạn .
    Trong gia đình có gì tiêu nấy , công khai thu - chi , kiên quyết không nhờ vả BMV nữa , nói với chồng về gánh nặng hàng tháng , lại sắp có con , đồng thời góp ý trong việc làm ăn của chồng
    Cố gắng tìm lại những buổi nói chuyện và tiếng nói chung của 2 người .

Không tệ đến nỗi phải li dị đâu mà Có bầu đừng căng thẳng , nghĩ các vấn đề tích cực lên bạn ạ .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 690 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố_CaRot Xem bài viết
    Mình thấy chồng chủ top đâu có gì tệ mà sao chủ top lại đòi li dị nhỉ?
    Đâu có cờ bạc, gái gú, banh bóng gì đâu?
    Có quyết tâm làm giàu===> cái này có gì đâu mà xấu, có thể thời chưa đến hoặc tính toán chưa tới thôi.
    Hic hic... đúng là anh ấy không cờ bạc, gái gú nhưng vì quá đam mê làm giàu, kiếm tiền mà quên đi tất cả, không bít mình đang ở vị trí nào thì cũng nguy hiểm chẳng kém gì đánh bạc đâu bạn àh. Trong vòng 1 năm mà nhà tớ nợ lên đến gần 1tỷ, làm ăn thì vẫn đang thua lỗ. Kinh doanh như anh ấy thì cũng giống vứt tiền qua cửa sổ lắm! Cám ơn bạn vì những lời khuyên, mình chưa li dị chồng đâu, những lúc cáu giận thì nói vậy thôi mà!:Laughing:
    • 690 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Không phải là mình không có tiếng nói với chồng đâu bạn àh, mình nói nhiều ý chứ, kiên quyết không cho anh ấy làm, mình kéo cả gđ nhà mình và BMC, anh chị em nhà chồng vào cuộc để khuyên ngăn nhưng đâu có được. Anh ấy như con thiêu thân ý, không ai có thể can ngăn được, tự ý làm mọi việc, ý kiến của mọi người thế nào thì cũng mặc kệ, có thời gian anh ấy không nghe điện thoại của bất kỳ ai trong gia đình và chồng mình nói rằng không ai hiểu anh ấy! Hậu quả thì giờ đã thấy rõ. Hối hận giờ cũng kô phải là quá muộn nhưng nó để lại những hậu quả mà tẩt cả mọi người đều phải gánh chịu trong đó có mình. Mình cũng sẽ để anh ấy tiếp tục như bạn Buu nói, mình muốn anh ấy cố gắng bằng chính những sai lầm mà anh ấy gây ra! Mình sẽ luôn động viên anh ấy! Cám ơn bạn vì những lời khuyên chân thành. Chúc bạn và gđ khoẻ mạnh và hạnh phúc!
    • 49 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

bái phục chồng bạn làm sư phụ. cẩn thận không ông ý sang xin tiền ông già vợ đi mua cả cầu Long biên ấy chứ. nhìn 1 khía cạnh nào đó thấy hình bóng 2 chữ đào mỏ roài.
    • 364 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Hiện tại em đang ở vào hoàn cảnh như mẹ Táo xanh ấy, chỉ khác là chồng em làm chứng khoán. Từ trước khi chúng em cưới nhau, chồng em đã chơi CK nhưng chơi nhỏ và lỗ không đáng kể. Trước khi cưới em cũng được bố mẹ cho một khoản tiền để làm vốn làm ăn, khi chồng em hỏi mượn, em nghĩ đằng nào cũng là vợ chồng nên không ngần ngại đưa cho chồng 1 ít để mua bán CP. Sau khi cưới, do mong muốn làm giàu nhanh chóng, chồng em vay mượn khá nhiều tiền để mua CP. Trong những lần mua ấy, cũng có 1 -2 lần lãi khoảng 300t nên chồng em hăng hơn khi đổ thêm tiền vào, hàng ngày vẫn cặm cụi nghiên cứu, phân tích. Nhưng thị trường xuống thì CP nào cũng xuống, bao nhiêu tiền em đưa, bố mẹ em cho sau cưới đều mất hết và còn nợ nần thêm nữa. Trong vòng mấy tháng mà vợ chồng em nợ đến 600tr, hiện tại thì chồng em đã không dám mua bán CP nữa, cũng không làm ở công ty CK luôn, hiện tại bây giờ chồng em không có thu nhập gì cả vì đang đi xin việc. Em đang mang bầu tháng thứ 4 mà lúc nào cũng thấy lo lắng nên mệt mỏi lắm, em không biết vợ chồng em sẽ làm gì để trả nợ. Chồng em dù học ở Pháp mấy năm nhưng học về kinh tế phát triển mà bây giờ lại không thích làm mấy cái liên quan đến tổ chức phi chính phủ nữa. Thực sự bây giờ em thấy bối rối lắm, không bít mình nên làm gì nữa. Mặc dù nhà em có điều kiện nhưng chưa bao giờ em nghĩ lấy chồng sẽ nhờ vả bố mẹ mình. Nhà chồng em thì nghèo nên không giúp được gì cả. Chồng em có nói với em cho anh ấy thêm một thời gian, đi làm rồi ổn định hơn sẽ đỡ hơn. Chồng em rất chiều và chăm lo cho em, cũng hiền lắm nên ngoài việc lo lắng về nợ nần ra em vẫn rất thương chồng nhưng không biêt giúp kiểu gì cả. Lương tháng của em chỉ được 6tr, còn cần tiết kiệm tiền để sinh con nên quả thật bây giờ em không biết làm sao cả? Các mẹ cho em lời khuyên với
    • 323 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutematelitter Xem bài viết
    Hiện tại em đang ở vào hoàn cảnh như mẹ Táo xanh ấy, chỉ khác là chồng em làm chứng khoán. Từ trước khi chúng em cưới nhau, chồng em đã chơi CK nhưng chơi nhỏ và lỗ không đáng kể. Trước khi cưới em cũng được bố mẹ cho một khoản tiền để làm vốn làm ăn, khi chồng em hỏi mượn, em nghĩ đằng nào cũng là vợ chồng nên không ngần ngại đưa cho chồng 1 ít để mua bán CP. Sau khi cưới, do mong muốn làm giàu nhanh chóng, chồng em vay mượn khá nhiều tiền để mua CP. Trong những lần mua ấy, cũng có 1 -2 lần lãi khoảng 300t nên chồng em hăng hơn khi đổ thêm tiền vào, hàng ngày vẫn cặm cụi nghiên cứu, phân tích. Nhưng thị trường xuống thì CP nào cũng xuống, bao nhiêu tiền em đưa, bố mẹ em cho sau cưới đều mất hết và còn nợ nần thêm nữa. Trong vòng mấy tháng mà vợ chồng em nợ đến 600tr, hiện tại thì chồng em đã không dám mua bán CP nữa, cũng không làm ở công ty CK luôn, hiện tại bây giờ chồng em không có thu nhập gì cả vì đang đi xin việc. Em đang mang bầu tháng thứ 4 mà lúc nào cũng thấy lo lắng nên mệt mỏi lắm, em không biết vợ chồng em sẽ làm gì để trả nợ. Chồng em dù học ở Pháp mấy năm nhưng học về kinh tế phát triển mà bây giờ lại không thích làm mấy cái liên quan đến tổ chức phi chính phủ nữa. Thực sự bây giờ em thấy bối rối lắm, không bít mình nên làm gì nữa. Mặc dù nhà em có điều kiện nhưng chưa bao giờ em nghĩ lấy chồng sẽ nhờ vả bố mẹ mình. Nhà chồng em thì nghèo nên không giúp được gì cả. Chồng em có nói với em cho anh ấy thêm một thời gian, đi làm rồi ổn định hơn sẽ đỡ hơn. Chồng em rất chiều và chăm lo cho em, cũng hiền lắm nên ngoài việc lo lắng về nợ nần ra em vẫn rất thương chồng nhưng không biêt giúp kiểu gì cả. Lương tháng của em chỉ được 6tr, còn cần tiết kiệm tiền để sinh con nên quả thật bây giờ em không biết làm sao cả? Các mẹ cho em lời khuyên với
    Khuyên gì nữa!!!
    Con dại cái mang, về xin bố mẹ tiền mà trả nợ chứ còn sao nữa.
    • 364 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Sau khi cưới xong thì bố mẹ em cũng cho nhiều tiền rồi nên bây giờ làm sao mà xin bố mẹ được nữa, với lại xin bố mẹ thì chồng ăn sẵn quá. Với lại cái chính ở đây là em muốn chồng thay đổi cách suy nghĩ và kinh doanh của chồng ấy, huhu
    • 77 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Đàn ông mà vay tiền, hỏi tiền bố mẹ vợ là hoàn toàn không nên rồi. Chồng em có thể thấy là dù đã có gia đình nhưng trong suy nghĩ không thấy sự trách nhiệm. Đúng là "bản tính khó dời" lắm. Chị thấy khó có thể tin tưởng người đàn ông này. Dù có hối hận nhưng qua những việc đã làm thì có quá nhiều khiếm khuyết. Trong Th này em nên thẳng thắn với chồng mình hơn, và không dựa vào tiền bạc của bố mẹ vợ nữa. Bố mẹ vợ đã rất tốt với con rể, nhưng con rể thì sai lầm nhiều quá.
    Lùi một bước trời cao đất rộng