• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.52K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em 1986. Ở Vĩnh Long (miền tây). Đạo Phật.

Bf em 1984. Ở Biên Hòa, ĐN. (Người miền Bắc). Đạo Thiên Chúa.

Yêu nhau 4 năm. Em và bf định cuối năm nay làm đám hỏi, đợi năm sau đám cưới.
    Các chị làm ơn cho em hỏi kinh nghiệm và thủ tục hỏi cưới thế nào mới được gọi là đầy đủ ạ?? (Ưu tiên đám hỏi trước các chị nhá)

Em nghe nói tục lệ cưới hỏi của 2 miền có phần khác nhau nhiều lắm ạ, nhất là những sính lễ, nghi thức….. Nhưng cụ thể khác nhau như thế nào thì em ko biết. Các chị, các mẹ thông thái làm ơn chỉ giúp em với ạ.
    À, em còn nghe nói năm tuổi là ko được cưới gả gì hết, mà năm sau đúng là năm tuổi của em rồi, em phải làm sao?:Worried:

Em cám ơn mọi người rất nhiều!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 669 Bài viết

• 1,547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocquyen1205 Xem bài viết
    Em 1986. Ở Vĩnh Long (miền tây). Đạo Phật.

Bf em 1984. Ở Biên Hòa, ĐN. (Người miền Bắc). Đạo Thiên Chúa.

Yêu nhau 4 năm. Em và bf định cuối năm nay làm đám hỏi, đợi năm sau đám cưới.
    Các chị làm ơn cho em hỏi kinh nghiệm và thủ tục hỏi cưới thế nào mới được gọi là đầy đủ ạ?? (Ưu tiên đám hỏi trước các chị nhá)

Em nghe nói tục lệ cưới hỏi của 2 miền có phần khác nhau nhiều lắm ạ, nhất là những sính lễ, nghi thức….. Nhưng cụ thể khác nhau như thế nào thì em ko biết. Các chị, các mẹ thông thái làm ơn chỉ giúp em với ạ.
    À, em còn nghe nói năm tuổi là ko được cưới gả gì hết, mà năm sau đúng là năm tuổi của em rồi, em phải làm sao?:Worried:

Em cám ơn mọi người rất nhiều!!!
    đúng là tục lệ mỗi nơi mỗi khác, nên theo tớ thì ấy fải hỏi bố mẹ 2 bên, thông thương thì 2 nhà sẽ bàn bạc với nhau, nhà trai sẽ hỏi nhà gái về tục lệ như thế nào để theo, ví dụ các lễ như thế nào, thường thì nhà trai theo nhà gái thôi
    còn năm tuổi thì đúng là ko nên cưới, ít nhất fải chờ qua đông chí thì mới cưới đc
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi little_baby Xem bài viết
    đúng là tục lệ mỗi nơi mỗi khác, nên theo tớ thì ấy fải hỏi bố mẹ 2 bên, thông thương thì 2 nhà sẽ bàn bạc với nhau, nhà trai sẽ hỏi nhà gái về tục lệ như thế nào để theo, ví dụ các lễ như thế nào, thường thì nhà trai theo nhà gái thôi
    còn năm tuổi thì đúng là ko nên cưới, ít nhất fải chờ qua đông chí thì mới cưới đc
    Cha mẹ em cũng ko rành mấy vụ này lắm, vì gia đình nội ngoại em đa số ở nn, em lại là con 1, nên chưa có kinh nghiệm cưới gả gì cả.
    Qua Đông Chí là cuối năm rồi phải ko chị?
    • 161 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chắc là bạn phải theo lớp học giáo lý 6 tháng ,sau đó mới làm đám hỏi được đấy áh.Thủ tục cưới hỏi miền bắc yêu cầu khắc khe hơn,tuy nhiên có thể đã bỏ bớt 1 số thông lệ do dân 75 or 45,đã có topic nói về các thủ tục,bạn tham khảo lại nhé!
    • 161 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

con gái năm tuổi mà cưới ko sao đâu bạn àh,có điều phải coi hợp ngày thì OK,quan trọng là đàn ông họ kiêng ko cưới vào năm tuổi thôi.Thân.
    • 890 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

chồng of là người đạo thiên chúa thì em phải học giáo lý òi.....còn năm tuổi kiêng cưới thì đúng rùi, nhưng cũng có thể cưới, mình có thể xem ngày nào đó.vì con gái cũng hhô6k kiêng lắm
    • 669 Bài viết

• 1,547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocquyen1205 Xem bài viết
    Cha mẹ em cũng ko rành mấy vụ này lắm, vì gia đình nội ngoại em đa số ở nn, em lại là con 1, nên chưa có kinh nghiệm cưới gả gì cả.
    Qua Đông Chí là cuối năm rồi phải ko chị?
    Qua đông chí thì tùy từng năm, ví dụ năm nay là qua ngày 7/11 Âm Lịch ấy ạ
    • 259 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

em thấy về phần nghi thức thì cứ theo phong tục việt nam, còn sính lễ thì em thấy là đa số đều do nhà gái quyết định và yêu cầu, hoặc tuỳ theo hoàn cảnh nhà trai. chị có thể đám hỏi trước rồi đi học giáo lý cũng được.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đã có toppic nói về các thủ tục này rồi ạ??? sao em tìm mãi mà ko thấy? nên mới tạo toppic mới này. Cảm ơn các chị nhiều lắm ạ!
    Học giáo lý thì bf em bảo đám hỏi xong rồi từ từ đi học cũng được.
    Hôm qua, em có hỏi chị lớn tuổi nhất ở cty, chị ấy bảo đám hỏi nhà trai ít nhất cũng phải đi 3 mâm đồ, tiền cỗ, và phải cho vàng vòng đủ thứ hết....Như vậy thì đám hỏi cũng giống như đám cưới rồi còn gì??