CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Khi cãi nhau, vợ chồng xưng hô với nhau thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 50.2K Lượt đọc
  • 290 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến ơi, buồn quá!

Vợ chồng cãi nhau nảy lửa nhiều vấn đề, cả liên quan đến mẹ chồng nữa. Mỗi khi cãi nhau đến cực điểm, cứ phải mày tao với chồng thì mới hạ hoả được (tất nhiên là cũng bức xúc quá mới thốt lên như vậy, xong rồi cũng thấy mình ko nên mày tao với chồng).

Khi vợ chồng có chuyện sứt mẻ (tất nhiên là chồng và gia đình chồng quá đáng) thì các mẹ gọi chồng thế nào, chứ điên như thế thì làm sao mà anh với em được? hay là chỉ có một mình mình như vậy. Nên xử sự như thế nào cho phải, tư vấn cho mình với.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,813 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu mẹ vĩ đại

Vợ chồng cãi nhau nảy lửa nhiều vấn đề, cả liên quan đến mẹ chồng nữa. Mỗi khi cãi nhau đến cực điểm, cứ phải mày tao với chồng thì mới hạ hoả được (tất nhiên là cũng bức xúc quá mới thốt lên như vậy, xong rồi cũng thấy mình ko nên mày tao với chồng).

Khi vợ chồng có chuyện sứt mẻ (tất nhiên là chồng và gia đình chồng quá đáng) thì các mẹ gọi chồng thế nào, chứ điên như thế thì làm sao mà anh với em được? hay là chỉ có một mình mình như vậy. Nên xử sự như thế nào cho phải, tư vấn cho mình với.
    híc, mày tao thì em chẳng biết có nên không, vì em chưa bao giờ như thế, em thì lúc điên lên chỉ có "anh vời tui", hay là " H với tui" ( H là tên ox), hoặc là "H với Đ" ( Đ là tên của em, vì 2 đứa là bạn học chung từ nhỏ), vậy thôi mẹ nó ạ :1:
    • 1,494 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Tất nhiên là ko nên mày tao rồi. Nói chung là ko nên mày tao với ai cả (sau này con cái nghe được và bắt chước thì ko hay lắm).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 548 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

hehehe, nhà em thì ngược lại, lúc điên lên thì anh anh em em ngọt lắm, điên nữa thì anh T và xưng em (T là tên chồng), thế nên mỗi lần chồng nghe vợ gọi anh anh em em thì sợ vãi, hehehe. Bình thường toàn Ba ơi, mẹ nói nè, hoặc là Ba Nhím ơi vv. Lúc thân mật chỉ có hai vợ chồng với nhau thì... tao & mày hehehe.
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Còn nhà mình nếu cãi nhau bình thường thì vẫn anh anh em em nhưng đến lúc kịch liệt nhất thì mình xưng anh và tôi nhưng ox vẫn nhất mực anh-em. :1:
    ĐỒ CHƠI - ĐỒ DÙNG ĐỨC, ĐAN MẠCH
    http://zaodich.com/forum/f2758/do-ch...on-nh-1901234/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,329 Bài viết

• 4,369 Được cảm ơn

Úi, đừng có mày - tao... tức nước vỡ bờ đấy.
    Nhà tớ lúc iu nhau thì Xù - anh, Xù - em (2vc đều có tên ở nhà là Xù), lúc ò í e thì cậu - tớ, lúc cãi nhau thì anh - em. Đôi khi cãi nhau lên cực điểm vẫn quen mồm, gọi nhau là Xù.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14,688 Bài viết

• 1,711 Được cảm ơn

Nhà mình thì khi giận nhau cũng xưng là "anh với em" dù ax bằng tuổi với mình. Nhiều khi thấy ghét cũng muốn xưng "anh với tui" luôn nhưng mình lại kiềm chế được vì theo quan điểm của mình, một khi mình thay đổi cách xưng hô thì là hệ trọng lắm đó. Thế nên mình không muốn tạo thói quen xưng hô tùm lùm lúc giận nhau..Mà ngộ nhỡ buông lời bậy bạ thì sau này quê lắm...
    • 171 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Vợ chồng bạn cũng giống với vợ chồng mình. 2 con heo bằng tuổi, mỗi lần cãi nhau tức quá là cũng mày tao. Trước đây mình không bao giờ như vậy, nhưng vì ông xã nhà mình xưng mày tao trước, mình cũng bật lại như vậy cho bõ tức. Nhưng rồi nghĩ lại chẳng nên như vậy, ai mà nghe thấy nhất là 2 con thì xấu hổ lắm. :4: :4: :4:
    Cún, Tôm yêu mẹ !!!
    • 685 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

híc, nhà em cãi nhau nhiều nhưng lúc nào cũng vẫn duy trì đại từ "anh, em" thôi các chị ạ. Ax nhà em chưa bao giờ xưng tôi với vợ trong lúc cãi nhau cả, mà chỉ đùa cợt mới nói thế thôi. Cá nhân em thấy vợ chồng mà xưng hô "anh - tôi" hay "cô - tôi" nghe cứ thế nào ấy. Hay là tại em còn chíp hôi nên nghĩ vậy...
    • 1,066 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trước hết xin chúc mừng những ai vẫn còn bình tĩnh vào lúc đó và xưng anh em. Đúng là không nên xưng mày tao vì như vậy cả hai đều cảm thấy bị xúc phạm. VC mình bằng tuổi nhau, bình thường thì toàn xưng tên không à,( không biết có ai giống mình không?), đã định đổi anh-em mấy lần rồi mà không được nên thôi kệ xưng tên luôn. Những lúc cãi nhau đến cực điểm thì ông-tui. Mới đầu thì cảm thấy thật tệ hại nhưng riết rồi lại thấy bình thường. Bởi vậy các Mẹ các Bố cẩn thận, đừng bao giờ để chuyện xưng mày tao xảy ra, bởi đã xảy ra 1 lần sẽ có lần thứ 2, thứ 3 và sẽ trở thành thói quen. Chúng ta không thể nào sữa chữa sai lầm này trước mặt con cái được.
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Vợ chồng em cũng cùng tuổi nhau neen khi cãi nhau là em xưng tôi-anh với bộ mặt lạnh như tiền còn chồng em thì vẫn hiền lành mà xưng anh. Ax nhà em không bao giờ muốn nghe anh-tôi nên khi nào cãi nhau to lắm thì em mới thốt ra những lời đường mật đó. Biết mình sai mà không kìm lại được vì muốn nói cho bõ tức. Mà vợ chồng em không cãi nhau lâu bao giờ nên không anh-tui lâu được với nhau. Nhìn mặt ai cũng sưng thêm mấy cân thì chán lắm ý.
    • 2,255 Bài viết

• 1,614 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesocden
    Còn nhà mình nếu cãi nhau bình thường thì vẫn anh anh em em nhưng đến lúc kịch liệt nhất thì mình xưng anh và tôi nhưng ox vẫn nhất mực anh-em. :1:
    hehe, nhà em giống hệt nhà chị; còn tên em bé nhà chị lại giống tên anh giai nhà em
    • 1,292 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu Pooh
    Giống y như nhà tớ, chỉ có tớ thì anh-tôi còn đối tượng vẫn cứ anh-em, vẫn cứ ngọt ngào. Công nhận chồng mình ra xã hội thì ra oai lắm, ai cũng phải nể, nhưng về nhà rất ôn tồn và chiều vợ. Ưu điểm đấy nhỉ :3:. Nhiều khi nghĩ lại xung đột trong gia đình toàn vợ châm ngòi trước. Híc, nhưng ông xã nhà mình ghê lắm, ghê gớm trong êm dịu cơ ạ.. Chỉ có sống cùng nhau mới biết ông í ghê thế nào, vợ có nói kiểu gì một lúc sẽ có lý lẽ diễn giải và vợ thua , chưa có lần cãi nhau nào mà thắng được cả, vẫn cứ anh-em ngọt ngào, sợ thế cơ
    Nhà tớ giống nhà bác này,cãi nhau chẳng bao giờ thấy xã nói tôi - em vẫn trước sau như một anh - em ngọt ngào chỉ mỗi tớ những lần điên quá thì anh - tôi
    • 4,313 Bài viết

• 2,087 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxu04
    hehehe, nhà em thì ngược lại, lúc điên lên thì anh anh em em ngọt lắm, điên nữa thì anh T và xưng em (T là tên chồng), thế nên mỗi lần chồng nghe vợ gọi anh anh em em thì sợ vãi, hehehe. Bình thường toàn Ba ơi, mẹ nói nè, hoặc là Ba Nhím ơi vv. Lúc thân mật chỉ có hai vợ chồng với nhau thì... tao & mày hehehe.

Nhà này y chang nhà mình :4: Nhưng mà nhà mình không có tao-mày vì xã hơi dừ :3: Bình thường thì gọi nhau bằng anh-em hay "ba" với "mẹ". Mới đầu MC nghe con trai kêu vợ là "mẹ" thì giật bắn cả mình :4: Càng vui vẻ thì càng xưng hô vớ vỉn kiểu "này, lại đây bà/ông bảo!"; "này, mình nói cho đằng ý biết nhá..." Còn khi giận thì càng giận càng ngọt, anh anh em em hơn cả mía lùi Nói chung nếu biết mình hay nổi nóng lúc giận thì nên cố gắng kềm chế và tỏ ra lịch sự với "đối phương", còn không thể mở lời được thì thôi, im lặng vậy...
    • 591 Bài viết

• 778 Được cảm ơn

Nhà này, ơn trời :3: chưa phải cãi nhau nhiều. Bực bội nói 1 vài câu thì có nhưng chưa có vụ nào "nảy lửa" cả nên chưa chuyển cách xưng hô... Chưa ai xưng "tôi" với ai...
    • 1,576 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Nhà tớ thì bình thường gọi "anh, em", bực nhau thì nói trống không hoặc xưng "em" và gọi chồng bằng tên. Nhưng mọi mâu thuẫn thì giải quyết trong ngày, chứ đêm nằm cạnh nhau mà vẫn còn bực thì chán lắm
    • 160 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

may quá, xã nhà em là NNN nên chỉ mỗi you and me thôi. Nhưng khi máu bốc lên tới óc rồi thì sẽ là you are + 1 từ gì đó.
    có lần em nóng quá, mắng cho câu là you are such a silly man. xã nhà em ngẩn người ra rồi bảo anh k thích em kêu anh là silly đâu nhé. em chột dạ, chắc là xúc phạm rồi nhưng xã lại nói là "silly" chỉ dành cho con nít thôi, xã là người lớn rồi nên k thích bị gán vào từ đó. thà em mắng anh là stupid man còn hơn.
    yêu cái là xã nhà em khi nóng giận thì vẫn gọi vợ là "mình ơi" hoặc princess, k dám xài những danh từ nào khác.
    • 1,952 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

Bạn gì xưng mày tao với chồng ơi, thế đi làm mà cãi nhau với đồng nghiệp, tự dưng đồng nghiệp nhảy bổ lên gào rú "mày tao" với mình thì thấy thế nào nhỉ? Nghĩ thử đi, rồi nghĩ thử xem tâm trạng của chồng mình lúc nghe mình mày tao với chồng ra sao, có giống mình lúc nghe đồng nghiệp mày tao với mình không nhé...

Nhà này ơn trời hiếm khi cãi nhau... mà lúc nào cãi thì tớ vẫn anh em, còn xã thì ..."chị - em" rất nghiêm túc (vì tớ hơn cậu í 5 tháng mà). Thế là vợ buồn cười quá, hết giận, hết cãi luôn! Vợ cười rồi thì chồng tỉnh bơ: "ủa, em thích được kêu bằng chị cho nó già hả?"
    May quá, 5 năm rồi chưa cãi nhau/giận nhau lần nào quá 1 tiếng đồng hồ!
    • 5,278 Bài viết

• 19,324 Được cảm ơn

Ơn trời, nhà này cãi nhau chí chóe nhưng cũng chưa xưng mày tao bao giờ, cũng chưa ai xưng "tôi" cả. Dù cãi hay không thì lui tới cũng chỉ là anh - em, you - me hoặc xưng tên thôi. Xưng tên là do anh xã nói (dù anh hơn tuổi mình) chứ mình thì cũng chỉ anh - em thôi hà.

Mình cũng đồng ý là dù giận cỡ nào cũng đừng xưng mày tao vì nghe thế xúc phạm lắm, mà còn ảnh hưởng không tốt đến con nữa.

Mẹ nào có thói quen đó từ nay hạ hỏa nhé.
    • 806 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Nhà mình cũng cãi nhau to một lần, và lần ấy cũng mày-tao, sau này mình cũng ân hận suốt, lẽ ra không nên... lẽ ra không nên... Nhưng sau lần ấy (cách đây khoảng hơn 2 năm), cũng nhiều lần bất đồng, vợ chồng giận nhau: không cãi nhau nảy lửa mà im im, không nói năng gì, có lần đến hàng tháng trời. Những lúc ấy thì thà nói thật to như lúc trước, cứ mày-tao thì lại cảm thấy nhẹ nhàng hơn. Nếu mà có thể kìm chế được, nếu mà có thể nhường nhịn nhau được... Cái bản tính lì lợm của mình... làm thế nào đây?