• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.86K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ông xã mình về mọi mặt thì rất được, nhưng có cái là hay nhậu nhẹt mà mình thì không có cách nào giúp chồng mình bỏ được rượu nữa, buồn ghê vậy đó. Mình đang đình cho anh ấy uống thuốc nhưng sợ ảnh hường đến sức khỏe sau này của ảnh nên vẫn còn do dự. Mọi người có cách nào gíp mình với. CẢM ƠN TRƯỚC NHÉ

• 633 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghemebl Xem bài viết
    Ông xã mình về mọi mặt thì rất được, nhưng có cái là hay nhậu nhẹt mà mình thì không có cách nào giúp chồng mình bỏ được rượu nữa, buồn ghê vậy đó. Mình đang đình cho anh ấy uống thuốc nhưng sợ ảnh hường đến sức khỏe sau này của ảnh nên vẫn còn do dự. Mọi người có cách nào gíp mình với. CẢM ƠN TRƯỚC NHÉ
    Rượu là một trong những nguyên nhân gây mất trật tự xã hội, làm gia đình đổ vỡ. Người nghiện rượu ĐƯỢC XÃ HỘI COI LÀ MỘT GÁNH NẶNG vì họ gần như mất tư duy và mất đi khả năng lao động. Một người một ngày uống từ 300ml rượu có nồng độ cồn từ 40 độ trở lên trong một khoảng thời gian dài có thể được coi là nghiện rượu.
    Mình cũng có chồng nghiện rượu nên trước hết mình xin chia sẻ với bạn nỗi buồn khó tâm sự với mọi người này.
    Có rất nhiều phương pháp điều trị nghiện rượu, và mình đã áp dụng hầu hết. Nhưng tổng kết lại, để cai nghiện thành công phải có nỗ lực rất lớn từ phía người thân cũng như sự quyết tâm từ bỏ rượu của người nghiện rượu. Cai nghiện thành công không phải chỉ để người đó cắt cơn được mà còn phải đảm bảo họ không tái nghiện lại.
    Phương pháp an toàn nhất là đi vào bệnh viện cai nghiện, theo kinh nghiệm của mình thì có 2 nơi ở HN có thể tin cậy được: 1 ở khoa thần kinh bệnh viện Bạch Mai, 1 Trâu Quỳ.
    Về phía mình, mình điều trị cho chồng mình (ở đây là chồng mình tự nguyện cai nghiện và có ý thức còn tỉnh táo nhé! Trước khi cai nghiện, chồng mình uống 1l rượu mỗi ngày, nồng độ cồn là 40% nhé) theo phác đồ sau:
    1. Cắt cơn nghiện, từ bỏ hội chứng phụ thuộc rượu:
    Seduxen hoặc rivotril 4 viên/ ngày: uống sáng 2 viên, tối 2 viên, dùng 5 - 7 ngày. Rivotril có hiệu quả điều trị cai rượu rất tốt. Tuy nhiên, thuốc chỉ có dạng uống nên chỉ có thể dùng cho bệnh nhân ý thức còn sáng sủa, hợp tác điều trị và chịu uống thuốc. Vì vậy phác đồ này chỉ dùng cho bệnh nhân chưa có hội chứng cai (chưa ngừng uống rượu), hoặc hội chứng cai nhẹ. Chồng mình dùng Seduxen.
    Phải nói trước cho bạn, đa phần trong thời gian đầu những người cai nghiện có triệu chứng hoang tưởng, có điều là ở thể nhẹ hay nặng. Nhẹ thì đỡ chứ nặng dứt khoát lúc nào cũng phải có người canh chừng và đồ đạc như dao, kéo, bát, đũa và bất cứ cái gì có thể gây sát thương là phải cất hết. Tốt nhất thời gian này mình nên đưa người bệnh sang 1 phòng trống và cho người giám sát liên tục để đảm bảo an toàn. Giai đoạn hoang tưởng của chồng mình là luôn thấy mình bị ám sát và bị kẻ thù đeo đuổi nên rất nguy hiểm, mình đã phải gửi con cho ông bà ngoại và đã phải tăng liều seduxen, bất cứ khi nào tỉnh thì mình lại cho uống tiếp, đến khi cắt cơn (sau hai ngày) thì thôi. Nếu có hiện tượng co giật (đa phần là bị thế, nên mình vẫn khuyên bạn, dù có cai ở nhà vẫn phải có sự giúp đỡ từ phía bác sĩ) thì mình đã cho uống Depakin 200mg 4 viên/ ngày chia 2 lần sáng, tối. Suốt quá trình cai nghiện, chồng mình luôn có hiện tượng chân tay bị run.
    Vì nghiện rượu nên chồng mình bị thiếu Vitamin B1 trầm trọng, mình đã bổ sung B1 cho chồng bằng cách dùng 200mg B1 mỗi ngày có thể uống hoặc nhờ BS tiêm bắp(mình chọn cách dùng dạng viên nén). Trong suốt quá trình điều trị cắt cơn, giảm hội chứng phụ thuộc rượu của chồng mình mất 10 ngày, mình mua 5chai Ringer lactat truyền tĩnh mạch chậm.
    Nếu xét nghiệm đường huyết cho thấy glucoza máu của bệnh nhân không cao thì ta có thể cho thêm các dung dịch huyết thanh ngọt đẳng trương như glucoza 5%, chồng mình bổ sung thêm 5c này nữa, tất cả hết 10c: 5c
    Ringer lactat và 5c Glucoza.
    2. Khâu quan trọng nhất, dự phòng tái nghiện rượu - Để dự phòng tái nghiện, bệnh nhân phải được điều trị bằng thuốc kháng rượu. Nếu sử dụng đúng chỉ định và đủ thời gian, tỷ lệ thành công có thể lên tới 90%. Mình không dám dùng phương pháp này vì nó gây nguy hiểm quá, nhất thiết phải có sự giám sát của bác sỹ. Mình khuyên bạn nên cân nhắc kỹ, kẻo nuối tiếc nếu có gì bất trắc xảy ra, thuốc này có khả năng gây ngừng tim, trụy mạch rất lớn, nếu khi dùng nó người bệnh uống rượu, dù chỉ là 1 ít.

- Disulfiram (esperal) là thuốc hiệu quả nhất. Nếu bệnh nhân uống rượu khi đang dùng thuốc thì sẽ có rất nhiều triệu chứng khó chịu như đau đầu dữ dội, chóng mặt, buồn nôn, nôn, đánh trống ngực dữ dội, hoảng sợ vô cùng mạnh mẽ, sợ chết... Hiện tượng này lặp đi, lặp lại khi bệnh nhân uống rượu, từ đó khiến bệnh nhân hình thành phản xạ sợ rượu.

Cách dùng: Disulfiram uống mỗi sáng 1/2 viên. Thời gian uống thuốc tối thiểu là 24 tháng. Chỉ được dùng disulfiram khi đã ngừng rượu tuyệt đối ít nhất 24 giờ.

Bây giờ, chồng mình đã không uống rượu trong khoảng gần nửa năm nay và đã đi làm ổn định lại rồi. Nói chung, theo kinh nghiệm của mình, người bệnh có cai nghiện được hay không 90% là do quyết tâm của người bệnh, phần còn lại là do sự động viên và không nản chí của người nhà. Chúc bạn có những quyết định đúng đắn, chúc bạn thành công. Nếu có gì còn khó hiểu, bạn có thể nhắn tin lại cho mình - Và, trong trường hợp chồng bạn nghiện nặng như chồng mình, nếu bạn cần, mình có thể xin số ĐT của bác sĩ cai nghiện ở Trâu Quỳ. Tạm thế thôi bạn nhé!
    Chúc bình an!

Chỉnh sửa lần cuối bởi MeMinhHanh; 28/08/2009 vào lúc 08:17 PM.
    Kỷ niệm cùng những nỗi nhớ ghép lại nhưng lạc đâu mất một bóng hình

• 230 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Rượu quen chồng trước, quen vợ sau. Bỏ là bỏ thế nào mà bảo là bỏ. Trừ phi đâm cho chồng 1 phát vào dạ dầy rồi đưa đi cấp cứu. Đảm bảo ko bao giờ dám uống quá 1 giọt rượu.
    Chị đừng ép chồng bỏ rượu, chị ạ.
    Cứ cho anh ấy uống, nhưng hỏi anh ấy có yêu vợ ko? nếu yêu vợ thì hạn chế uống và hạn chế say sỉn.
    Say vợ thì người đời khen ngợi, chứ say rượu thì người đời chê cười.
    Chồng em bảo, uống rượu thì phải uống cho say, mà say thì chỉ nên uống nửa say mới vui, chứ say sỉn thì mất vui rồi. Cả đám cười hỉ hả, thể nào cũng có thằng phải khóc mếu. Vậy tốt nhất, đừng say sỉn, chỉ nên dừng ở ngưỡng nâng nâng nhờ men rượu thôi.

Lạt mềm buộc chặt chị ạ!

• 718 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

hix, còn chồng tương lai của e lại không uống được rượu, thi thoảng anh ý phải uống thì mệt lắm, a y' đau đầu cả ngày ý. Ko bít uống cũng mừng nhưng mà giao tiếp XH bi giờ ko bít uống thấy cũng khổ cho anh ý

• 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đã dùng đủ mọi cách rùi, khuyên nhủ có, năng nỉ có mà có được đâu, ông ấy lậm lắm rùi. Hôm bữa mình thử cho ổng uống 1/2 viên thuốc xem thế nào thì thấy khi ổng uống rượu vào 1 lúc thui là ổng làm thấy tội lắm ( ko có gì nặng nhưng thấy tội tội, nên định cho ổng uống tiếp)

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

uhm...mình cũng mún khuyên a ấy nhà mình bỏ rượu wa, mà chỉ nghe đc hum trước, hum sau có bạn bè gọi diện rủ rê là lại đâu vào đó... Nhiều lúc thấy buồn và chán nhưng mãi rùi cũng thành quen các mẹ ak.