• 2 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em viết lên diễn đàn này, mong các anh các chị - những người đã có kinh nghiệm trong hôn nhân, trong tình yêu có thể cho em lời khuyên, vì giờ đây em hoàn toàn bế tắc với hoàn cảnh của mình. Mặc dù em đã 25 tuổi rồi, nhưng vẫn không thể giải quyết được chuyện của mình.

Không biết có ai gặp hoàn cảnh giống em không khi bố mẹ mình ngăn cấm, và bắt lựa chọn một là người đó, hai là bố mẹ. Làm con cái dù thế nào cũng không thể vứt bỏ gia đình, nguồn gốc của mình được. Như thế, em chỉ có một lựa chọn mà thôi.

Em và người bạn trai yêu nhau được 1 năm rưỡi, nhưng bố mẹ em cũng chỉ mới biết 2 đưa yêu nhau. Tuy chỉ 1 năm rưỡi nhưng thời gian đó cũng đủ để 2 đứa hiểu nhau và càng ngày càng yêu thương nhau hơn. Chúng em thực sự hòa hợp về mặt tâm hồn, mà trước đó chưa hề có cảm giác như vậy với bất kỳ ai. Bản thân em đánh giá đó là người có ý chí, biết chăm sóc và thương yêu gia đình. Những người bạn xung quanh đều quý mến cả 2 đứa bọn em. Nhìn cách bọn em đối xử với nhau, chăm sóc cho nhau, ai nấy đều thương.

Bố mẹ em ngăn cấm vì rất nhiều lí do, trong đó có vấn đề chênh lệch học vấn. Nếu lấy nhau, người chồng sẽ dần tự ti, vì thua kém gia đình vợ, thua kém vợ. Điều này quan trọng thế sao các anh/chị? Và cũng vì ngăn cấm, mà bố mẹ em tìm đủ mọi cách để tách chúng em ra.

Em hiểu, người lớn tuổi rồi, rất khó thay đổi quan niệm, đặc biệt là những người suy nghĩ cổ hủ. Em đã tìm mọi cách từ nhẹ nhàng thuyết phục đến phản ứng mạnh. Nhưng cuối cùng vẫn chỉ có 1 lựa chọn đó.

Bạn em thì tự ái vì bị "coi thường" cũng không thể làm gì được. Anh ấy rất nóng tính, nên khi cảm thấy bị "xúc phạm" là phản ứng lại ngay. Cũng vì vậy, lại càng không "vừa mắt" các cụ.

Em nghĩ, để tìm được 1 người phù hợp với mình một cách trọn vẹn, vừa hợp với mình, vừa hợp với bố mẹ mình thì quả thực là rất khó. Bởi từ trước đến giờ, với bất kì ai đến với em, bố mẹ em cũng tìm ra được ít nhất 1 điểm gì đó không phù hợp.

Nhưng thực sự lần này, em đã có được người hiểu em, yêu thương em... và em cũng rất thương yêu.... Nếu buông ra, liệu rằng có được người thứ 2 hay không?

Còn bố mẹ em thì khẳng định rằng sẽ mãi mãi không đồng ý :Crying:

Em vốn là người sống nặng tình cảm, nhưng cũng biết điều đúng điều sai. Sự thực là với chuyện này, em không còn tỉnh táo, không còn biết mình phải làm gì. Cả 2 đứa đều đau khổ và bế tắc.

Các anh/chị có thể cho em lời khuyên được không?
    "Lặng lẽ một mình anh giũa gọt,
    Nửa tim mình cho khớp nửa tim em"

• 764 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Hãy thấu hiểu và thông cảm cho bố mẹ của bạn, vô cùng khó khăn để sinh 1 đứa con,nuôi nấng dạy dỗ lớn khôn là cả 1 chặng đường gian nan vất vả, làm cha mẹ ai cũng muốn cho con cái mình được sung sướng (ít nhất là việc có được cảm giác tin tưởng khi giao con mình cho thằng rể tương lai nó quản lý) nên việc cha mẹ bạn chưa đồng ý với anh bạn của bạn thì cũng xuất phát từ tình yêu thương bạn và từ kinh nghiệm cuộc sống và từ linh cảm của cha mẹ với tương lai của con cái mình mà thôi. Con gái 25 tuổi ở thành thị thì cũng chưa phải lo lắng gì lắm, nếu 2 bạn thực sự quyết tâm thì hãy để thời gian chứng tỏ sự quyết tâm đó và ở đây bạn trai của bạn phải chứng tỏ được mình. Đừng bảo là nóng tính abc này kia mà phản ứng là hỏng việc, hai bạn phải coi như đó là những thử thách cần phải có giải pháp để vượt qua. Học vấn thấp nhưng cư xử không được thấp, có thế sau này bạn làm vợ người ta mới được trọn vẹn đôi bề chứ không phải hơi tí mang cái nóng tính ra mà khổ cho chính bạn đấy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 927 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

chào bạn,

trước hết xin chia sẻ 1 câu chuyện. có 1 đôi yêu nhau từ năm cấp 3, đến giờ đã 6,7 năm nhưng vẫn che giấu gia đình bởi vì bị ngăn cấm. Năm cấp 3, khi mẹ cô ấy biết chuyện đã đánh con gái nhiều trận nhừ tử (đánh nhiều lần) bởi vì cô gái thì học giỏi (tốt nghiệp ĐH Ngoại thương), còn anh chàng kia thì ham chơi, quậy phá, bị đuổi học, đến nay vẫn chưa có bằng tốt nghiệp cấp III. Bạn thử nghĩ xem gia đình cô gái ấy ngăn cấm là đúng hay sai khi có sự chênh lệch như vậy? :Thinking:

mình không rõ bạn và người yêu bạn khoảng cách học vấn thế nào. Nhưng mình nghĩ để giải quyết vấn đề thì bạn nên động viên anh ấy cố gắng học tiếp để rút ngắn khoảng cách & gia đình an tâm để 2 bạn kết hôn. Có thể học ĐH tại chức, học ngoại ngữ, học vi tính... tùy theo năng lực của anh ấy.

Chúc bạn vượt qua khó khăn này
    I can do it !!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To Bobim2: cảm ơn lời khuyên của anh rất nhiều.

To Chuột nhắt bé xíu: Trong trường hợp của em, quan niệm của gia đình là phải lấy người chồng giỏi hơn mình. Em cũng chỉ bằng ĐH nhưng ở nước ngoài, trong khi anh ấy vừa làm vừa học tại chức. Trong gia đình em (họ hàng) đều học hành đầy đủ và đều thành công. Chính vì vậy, mới trở thành 1 vấn đề.

• 125 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào chị, em cũng đang ở trong hoàn cảnh giống hệt của chị luôn, mà thậm chí còn khó khăn hơn, vì tụi em 1 người thì thủ đô, và một người thì ở tít tận tp HCM cơ.

Anh í thì đen, mập, ngoại hình nói chung là ai nhìn cũng kêu là "mập", gia cảnh thì bố mẹ hok còn ở với nhau nữa, nên bố mẹ em phản đối giữ dội lắm. Bố em còn bảo nếu mày cưới nó thì tao thắp hương từ con luôn, coi như không có. Anh ấy thì cũng hay "tự ái", nên cũng hok dám đến nhà em luôn.

Em cũng bế tắc hệt như chị vậy, nên đành nhủ lòng "thuận theo tự nhiên, đến đâu thì đến".

Em thấy bố mẹ thương con thì hok nên cấm đoán chuyện tình cảm của con cái. Nhất là hok nên lúc nào cũng khăng khăng 1 nhận định, mà hok chịu nghe con cái bày tỏ nỗi niềm, cũng như là quan tâm tới tình cảm của con cái. Nhiều lúc em cũng nghĩ chán lắm cơ, mình sinh ra để sống theo ý của bố mẹ, chứ hok có quyền được tự do, tìm hạnh phúc của chính mình.

Mọi người chơi với em, ai cũng thương, nhưng cũng chẳng biết làm thế nào. Đúng là éo le, đã khó, khó trăm đường khó đi.

Cố lên chị nhé, em nghĩ đời người sống chẳng được bao lâu, nhất là với xã hội ngày nay thì hok ai biết được ngày mai sẽ thế nào, tai nạn, bệnh tật, mọi thứ đến đều rất bất ngờ. Nên hãy sống hết mình cho ngày hôm nay để ngày mai hok phải nuối tiếc điều gì. Hạnh phúc chính là lúc mình cảm thấy được yêu thương và mình yêu thương mọi người.

Hi, chúc chị chóng vượt qua được giai đoạn này nhé. ^^

• 240 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Kinh nghiệm từ những vụ ngăn cấm iu đương của các sư phụ tớ, thì tớ chân thành khuyên bạn nên :"Chấm dứt chuyện tình của mình đi".

1. Ít hay nhiều cái lý của các cụ là đúng đấy. Rồi thời gian sẽ chứng minh.
    2. Có lấy được nhau thì tâm lý ông chồng cũng không mặn mà với Bố mẹ vợ (nhà vợ). Lúc đó bạn sẽ thấy thương bố mẹ rất nhiều. Nhất là khi bạn có thai và sinh con, bạn mới thấy tầm quan trọng của bố mẹ đẻ như thế nào.
    3. Lệch về hình thức còn đỡ, nhất là chồng mà xấu hơn vợ nhiều thì có khi chồng sẽ càng chiều vợ hơn sau khi cưới. Nhưng lệch về trình độ và tiền bạc thì hôn nhân rất dễ biến thành địa ngục.
    4. Như tớ sau khi bye bye mấy đồng chí mà bố mẹ tớ ghét, thì tự dưng tâm lý của tớ cũng thoải mái hơn, thậm chí vui vẻ hơn. Vì tớ không còn bị stress mỗi khi về nhà. Lúc đó tớ mới nhận ra rằng, hóa ra tớ yêu bố mẹ hơn là yêu đương với mấy anh zai kia. Vì ngay cả khi tớ đi chơi với các anh zai đó, thì trong lòng tớ cũng buồn bực vì nghĩ đến chuyện ở nhà bố mẹ tớ đang điên lên vì tớ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To Gau_heo: cảm ơn chia sẻ của em. Nếu 2 người ở xa nhau thì khó thật. Biết đâu, khi ở xa nhau, 2 người lại thấy yêu thương nhau hơn. Còn khi ở gần thì lại khó tìm được điểm chung chăng? Em cũng nên xem lại vấn đề này.

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To Mẹ_Tồ: Em cảm ơn chị, em chắc chắn cũng phải suy nghĩ kĩ về lời khuyên của chị nữa.

Về vấn đề mặc cảm vì trình độ học vấn, em cũng đã suy nghĩ đến và tự mình tìm hiểu. Qua cách đối xử với mọi người trong gia đình, với những người đồng nghiệp, bạn bè xung quanh, có người học thấp hơn, có người học cao hơn, em hiểu rằng, bạn em là người có chí, tin vào bản thân mình, có thể tự lực vươn lên mà không nhờ vả đến ai cả. Đồng thời, em cũng nói chuyện "điều tra" 1 cách kheo' léo với bạn em, thì thấy suy nghĩ của bạn em không như vậy. Có lẽ chỉ bạn em lo em thiệt thòi hơn thôi.

Em rất mong nhận được tiếp lời khuyên của các anh/chị.

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho em hỏi các anh/chị ở diễn đàn này, có ai đã từng bị phản đối, ngăn cấm, nhưng đã vượt qua và đến được với nhau chưa ah?

• 47 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phiacuoiconduong Xem bài viết
    To Mẹ_Tồ: Em cảm ơn chị, em chắc chắn cũng phải suy nghĩ kĩ về lời khuyên của chị nữa.

Về vấn đề mặc cảm vì trình độ học vấn, em cũng đã suy nghĩ đến và tự mình tìm hiểu. Qua cách đối xử với mọi người trong gia đình, với những người đồng nghiệp, bạn bè xung quanh, có người học thấp hơn, có người học cao hơn, em hiểu rằng, bạn em là người có chí, tin vào bản thân mình, có thể tự lực vươn lên mà không nhờ vả đến ai cả. Đồng thời, em cũng nói chuyện "điều tra" 1 cách kheo' léo với bạn em, thì thấy suy nghĩ của bạn em không như vậy. Có lẽ chỉ bạn em lo em thiệt thòi hơn thôi.

Em rất mong nhận được tiếp lời khuyên của các anh/chị.
    Em gái ơi khi yêu cái gì cũng đẹp cũng đúng hết. chị có lời khuyên với em
    - Hãy tự đặt mình vào hoàn cảnh bố mẹ nhé. vì hôn nhân của riên mình chứ kh phải sống một mình
    - giả sử bọn em cưới rồi: em có tự tin giới thiệu chồng mình với bạn bè kg ? kg chút phàn nàn gì chồng mình thua kém mình về trình độ chứ và ngay cả làm ít tiền hơn minh chứ ( vì thường trình độ thấp thì kg kiếm nhiếu tiền đâu). chị tin chắc là sẽ có vấn đề em à - em thật bình tĩnh xem xét vấn đề này.
    - Nếu bạn trai em có ý chí và tài năng thì hãy chứng tỏ cho em và gia đình em ngay lúc này lá hợp lý nhất . nếu bạn em làm được điều này chị nghĩ gia đính em sẽ đống ý ngay thôi. đàn ông tự ái thì phải vươn lên tỏ rõ bản lĩnh thì mới quý em à, ngược lại thì em cũng nên suy nghĩ.
    - hôn nhân phức tạp lắm em à kg như yêu nhau đâu. kg tiền cũng vui chơi bình thường.
    - em cần suy xét kỹ cho tương lai mình

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6