EQ - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 60)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 29.6K Lượt đọc
  • 340 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 59 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

14h55 pm. Ngày…th.á.n.g…năm…

Kí ức cuộc sống của những ngày th.á.n.g qua hiện về trong em – những năm th.á.n.g tuổi xuân qua đi mang theo nhiều câu hỏi chưa lời giải đáp, mang theo bao ước mơ đơn giản mà thực tế đều không như mình mong muốn. Em lại đặt câu hỏi, cứ băn khoăn hoài lí do vì sao? Vì sao bản thân không hạnh phúc, vì sao nỗi buồn cứ liên tiếp nỗi buồn đến với cuộc đời mình? Em tìm đọc mấy cuốn “hạt giống tâm hồn”, tìm hiểu đạo phật, đọc các cuốn sách nói về số phận cuộc đời... bản thân khi đọc, em rất tâm đắc, thấy ngộ ra nhiều điều, nhưng buông sách xuống các tư duy trong sách vẫn không thể giúp em biến điều mình đọc thành tính cách, thành thói quen, thành “tài sản” của mình – em vẫn cư xử vụng về thế, vẫn không biết cách trưng ra những nét đẹp có trong tâm hồn mình, và vẫn nhìn người khác dưới con mắt của suy diễn như vốn có và tất yếu, vẫn thấy mình dậm chân tại chỗ.

Vậy là em lại đi và cứ tìm, đến lúc chùn chân mỏi gối phải bất lực AQ , và nông nổi nghĩ rằng đời là thế, đời về cơ bản là buồn, đời là bể khổ, rằng mỗi người đều có cái “số” rồi…
    Và cái vong luẩn quẩn diễn ra trong em, mỗi khi cuộc sống có khó khăn xảy đến em xử lí bản năng + suy diễn dẫn đến kết quả tệ hại và lại như cũ em đổ tại vòng quanh, cuối cùng là đổ tại số phận.

Vào một đêm khuya, nỗi buồn mang trong em vẫn dai dẳng, tai đeo phone nghe nhạc sến sẩm, em lang thang FB, đọc được một tiêu đề truyện do một bạn like, em bâng quơ mở đọc, em bị cuốn hút ngay theo cốt truyện, theo nhân vật , theo các biến cố cuộc đời rất chân thực, lột tả. Truyện kể về một người phụ nữ trải qua cuốc sống gia đình với người chồng ngoại tình, những bất đồng quan điểm trong hôn nhân, những cuộc cãi vã liên miên, anh chồng đi sớm về muộn, phớt lờ tâm tư và những lời khuyên can, phân tích của cô vợ, phớt lờ sự cô đơn, mong manh của cô ấy và rồi cô ấy chọn giải pháp cuối cùng là li hôn.

Sau khi đọc xong, em kéo xuống phần comment, bên cạnh những comment xỉ vả anh chồng, chúc mừng cô vợ có cuộc đời mới thì có một bạn comment rất lạnh lùng: vào đọc NGAY nhà EQ – hành trình giữ lửa hôn nhân! Ôi, cái tính cách của em, sao nó cứ phù hợp với mấy cái câu ngắn gọn, súc tích kiểu này, vậy là em lập cập, cun cút vào nhà EQ tìm đọc. (giờ em vẫn tiếc, sao lúc ấy không nhớ lại tên nick bạn ấy, tiếc tiếc không nhớ được đêm đó là ngày th.á.n.g nào, lưu lại câu truyện đó để mà làm kỉ niệm )

Và qua cái đêm đó, tư duy của em sang một trang mới.

Em đọc ngấu nghiến, đọc liên tục, ngơi thời gian ra là đọc, giống thôi miên vậy dù có lúc như bị hất nước vào mặt vì thấy bản thân giống chính chủ quá, có lúc lại xấu hổ tím mặt. Rồi dần dần theo thời gian cơ mặt em dãn ra, dần dần hiện lên sự s.u.n.g s.ư.ớ.n.g - ồ hóa ra như vậy. Ồ, thì ra như thế sao. Ơ, thật thế à,…cứ thế, trái tim em, tâm hồn em mở ra một cách cửa mới tươi mới và hạnh phúc .

Và cho đến ngày hôm nay tuy vẫn đang trên con đường trau dồi bản thân nhưng em đã biết cách yêu cuộc sống, cách nhận diện vấn đề, biết yêu chồng theo một tư duy mới, biết chăm lo gia đinh mà bản thân vẫn hạnh phúc chứ không còn cho đó là sự hi sinh, nhận ra thực chất mình đã quá đáng với chồng ở điểm gì, bạc đãi bản thân ra sao.

Trái ngọt hiện tại - Em vui vẻ, cười nhiều hơn, nói chuyện nhiều hơn với người thân, với hàng xóm, với đồng nghiệp, cả với cô bán rau hằng ngày, với bác bán xôi sáng đầu ngõ, với anh bảo vệ ở trường con học, biết cách SAY “NO” mà không bị mất lòng - điều này trước giờ em khá kém … em hăng say làm đẹp, tập thể dục thể thao, thỉnh thoảng tìm hiểu món ăn mới cũng là một sở thích mà em lãng quên từ lâu, em tự chủ trong suy nghĩ, làm được những điều mình thích trong khả năng, chồng yêu em hơn, … và còn rất nhiều thành tựu em đạt được, dù chỉ nhỏ nhỏ, xinh xinh hằng ngày mà có lúc lâng lâng khó tả .

Em muốn viết lại câu truyện cuộc sống của em từ những ngày th.á.n.g buồn phiền, bế tắc cho đến khi em tìm được chìa khóa ánh sáng cho cuộc đời mình ở nhà EQ, với mục đích vừa là để cảm ơn cuộc đời dẫn bước em biết đến nhà EQ, vừa là cảm ơn các anh/chị/bạn cao nhân, cảm ơn những bạn lên xin tư vấn, các bạn có dám nói lên nỗi lòng thì bản thân tớ như lúc mới đầu mới có cơ hội mà nhìn lại bản thân, và cũng mạnh dạn hỏi xin tư vấn, vừa là để các bạn nào có vô tình đi qua đây, đang bế tắc tìm đường thì hãy kiên nhẫn đọc, sẽ có một ngày thành quả nở hoa, sẽ hiểu rằng đời không phải do số phận tạo nên, số phận chính là nằm ở khối óc, con tim, ở đôi bàn tay, ở hành xử của chính mình

Thay lời kết, em xin chúc anh /chị /bạn gạo cội, chúc các anh/chị/bạn tàu ngầm sức khỏe, niềm vui, và thành công trên con đường vỡ hoang, làm đất, vun trồng lên cây cuộc đời mình nở thành những bông hoa, kết thành những trái ngọt

Link tầng cũ: EQ - trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 59)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• H&T
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 11,766 Bài viết

• 50,205 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Em Red-Wine viết nhẹ nhàng mà ngấm thế

Báo cáo mấy bà là tôi lọ mọ dậy gội đầu, tẩy trang, bôi dưỡng da. Mới có 2 hôm nằm vùi không tắm mà eo ôi khiếp quá. Xong là tôi nhắn tin báo cáo chồng tôi ngay "vợ tắm gội sạch sẽ rồi". Đấy, vợ ngoan như thế cũng thích chứ nhỉ .
    Nhận làm việc khó
    • 3 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Cảm ơn red_wine_ đã mở tầng. Bài mở tầng của red_wine_ thật hay nhu nói hộ tâm tư của chính mình. Cảm ơn các bạn nhà EQ. Yêu nhà mình lắm lắm.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của phuongdung8162
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Cảm ơn Rượu vang đã nói hộ lòng mình biết bao điều. Hành trình tìm thấy niềm vui, hạnh phúc của mình có thể không nhanh như cậu nhưng cũng là những bước chậm mà bền vững. Đời thay đổi khi ta thay đổi. Và bước khởi đầu của thay đổi là sự thay đổi về tư duy. Với mình, và chắc chắn với rất nhiều người nữa, thật may mắn khi có duyên gặp gỡ với nhà EQ.
    • 2,850 Bài viết

• 18,972 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Úi chà, em Vang đỏ viết đậm nồng quá nhỉ!

Chúc mừng nhà mới

Gởi từ ứng dụng Webtretho của harmonius
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới của các cụ cao nhân EQ.Em mạn phép chỉ tàu ngầm ạ để học học và tích lũy .Tặng hoa các cụ ạ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,480 Bài viết

• 10,787 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chúc mừng nhà mới! Em Vang đỏ có bài viết hay thế! Trc đây văn có hay thế ko? hihi
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,774 Bài viết

• 23,607 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Cám ơn Red Wine, em viết rất hay.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 11,766 Bài viết

• 50,205 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Tầng mới nói chuyện tầng cũ nhé.

Từ những chia sẻ của Half thì tôi thấy Half nên hào phóng viết kỹ ví dụ minh hoạ về tình huống vợ biết ơn, cám ơn chồng, tôn sùng chồng. Vì tôi tin rằng Half thể hiện rất có tâm mà không bị yếu hèn hay nịnh nọt.

Vì sao tôi muốn Half viết, vì Half trẻ và có cái ngông nghênh của tuổi trẻ thì dưới góc nhìn của người trẻ với nhau sẽ dễ đồng cảm hơn chăng. Vì ở đây các mợ già tầm chúng tôi vẫn khép nép với chồng lắm. Vậy chứ mỗi lần đọc bài các em tre trẻ vào nhà EQ cảm ơn là tôi toát mồ hôi. Vậy là tôi lại suy diễn ở nhà các em khen ngợi hay cám ơn chồng thế nào.
    Nhận làm việc khó
    • 57 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chúc mừng nhà EQ xây tầng mới!

Lâu rùi em mới ngoi lên, một phần là do quên pass , một phần do bầu bí (bầu bí cái não thành cá vàng ^^) nên lâu nay em toàn tàu ngầm.

Chúc mọi người có nhiều sức khỏe và niềm vui nhé!
    Enjoy life, till I die
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,091 Bài viết

• 85,798 Được cảm ơn

EQ tự sự.

Có một ngày năm 2012
    Trời ngập nắng, mây trắng bồng, gió mát
    Tôi đàn bà, ngoài 30, tan nát
    Vì chồng tôi, bỗng trở mặt ngoại tềnh.

Nhìn trước gương thấy có nguyên cặp sừng
    Mà tôi thấy sao đời mình nhục thế.
    Tôi là Good – sao kết quả Bad tệ
    Tôi không Sai – vậy thì Đúng ở đâu?

Trong cơn sóng của cảm xúc bạc đầu
    Tôi mải miết đi tìm lời giải đáp
    Vì sao tôi vẫn luôn luôn sống tốt
    Mà cuộc đời là không đẹp như tôi mong.

Chuyện ngoại tình của chính đức ông chồng
    Là kết thúc? – hay khởi đầu cuộc sống mới?
    Câu trả lời chỉ đến khi Tâm tĩnh lại
    Và phản chiếu đúng bản chất cuộc đời tôi.

Để Tâm tĩnh, sao khó quá người ơi.
    Tha không chém chết toi đôi quạ mổ
    Tha không vùi chúng vào trong biển lửa
    Sốt văn ruột – tĩnh tĩnh cái con khỉ.

======

Tay lướt web mồm thì nhai chóp chép.
    Tôi lướt lướt thấy topic EQ.
    Đọc tiêu đề mà thấy nhảm quá đi.
    Gì mà “đàn bà giữ lửa” – đàn ông ném đi đâu chắc.

Định phi vào cà đểu cho đỡ bực.
    Mà thế nào bị cuốn hút mới hay.
    “Đời thay đổi khi chúng ta đổi thay”
    “Tình yêu sẽ chết ngay nếu không chăm sóc”

Thính thơm quá, tôi bèn hùng hục đọc
    “Làm người - tự quản bản thân là tốt lắm rồi.
    Đàn ông biết nghe lời, không cần quản bạn ơi.
    Đàn ông ko nghe lời, quản nó táng rơi răng mất”

Đàn ông tốt với bạn, quản làm chi cho phí sức
    Đàn ông tệ với bạn, quản khéo má sưng mẹ nó luôn
    Đàn ông yêu bạn, không cần quản gì luôn.
    Đàn ông không yêu bạn, làm gì có cơ hội quản mà làm trò bạn nhỉ”.

Ở đời, chẳng gì quan trọng bằng cái thái độ.
    Của cho đi không bằng cách cho đi.
    Lăn vào hi sinh, hùng hục làm để làm gì.
    Khi thể hiện như ban ơn người khác.

Con người ai cũng có lòng tự trọng
    Có giới hạn đừng cố cưỡng vượt qua.
    Làm vợ - đừng coi thường chồng quá đà.
    Cũng đừng ngu để người ta chà đạp.

Muốn hiểu người, phải hiểu mình trước nhất.
    Mình cần gì - để hạnh phúc dài lâu.
    Mình muốn chi - để còn biết bắt đầu.
    Mình có gì - để còn hiểu mà lượng sức.

Hạnh phúc không đến với ai ảo tưởng.
    Càng rời xa những kẻ hiểu sai mình.
    Càng chạy khỏi kẻ chỉ biết than thân.
    Càng xa lánh kẻ đổ riệt cho người khác.

====

Cuộc đời này có Sai để hiểu Đúng.
    Cuộc đời này có Đúng để hiểu Sai.
    Sống tích cực sẽ luôn thấy yêu đời.
    Sống tiêu cực sẽ thấy ôi chán quá.

Học EQ là học gì bạn nhỉ?
    Là học cách trung thực với bản thân
    Học cách nói được cảm xúc của mình
    Không suy diễn, bẻ sai lời người khác.

Học thói quen nhìn sâu vào bản chất
    Mọi sự việc đều có kết quả - căn nguyên
    Đúng - Sai không phải là đích cuối cùng.
    Hợp lý – Hài hòa mới là điều cần hiểu rõ.

Con người không ai giống nhau hết cả.
    Học tôn trọng sự khác biệt hàng ngày.
    Yêu thương sẽ chạm được yêu thương ngay.
    Chuyện đang to, lại hóa small nhanh lắm.

Mừng nhà mới, mừng EQ đại thắng.
    Mừng chị em lại tấp nập vào ra.
    Mừng cả làng có chỗ phét, ba hoa.
    Mừng tôi sẽ có thêm vài Thank nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14,261 Bài viết

• 107,344 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Khiếp bà SN cũng xuất khẩu thành thơ à? Chết thật, mình toàn quen các tài năng thế này.

Cảm ơn bạn Rượu vang nhé. Viết thế là chúng tớ thích ý. Giờ già chỉ thích nghe khen thôi. Ai chê là chạy mất dép. Hị hị..

Bà HT công nhận hà mã thật. Ốm 1 ngày nằm im 1 chỗ mà hôm sau đã cà chồng roài.
    • 10 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Chúc mừng tầng mới. Cám ơn các chị em nhà EQ đã siêng năng "tám" cho mình có chỗ xem. Cũng cám ơn JanyKim rất nhiệt tình đưa link ra khi mọi người cần.

Tiện đây cũng cám ơn Gauna cho ca'i link "Những mảnh đời Việt ở trời Tây", no' gợi nhớ lại thời đi vượt biên của mình. Mình được cho đi vượt biên từ năm 80-81 lúc đó mới có 10-11 tuổi thôi cùng với các anh chị lớn, cũng trải qua bao nhiêu chuyện, bị bắt, lội nước cao qua bụng trong khi người thì sốt cao, cũng chứng kiến cảnh du kích xả súng vô đoàn người đang chạy, cho nên chuyện vượt biên vẫn hiện về trong giấc mơ của mình cho tới bây giờ. Mặc dù đi vượt biên nhiều nhưng hơn 10 năm sau thì được đi máy bay.

Cách đây gần 2 năm mình tình cờ biết được webtretho do 1 người bà con bên chồng share cái link trên fb. Cũng thơ thẩn vô đọc mục tâm sự hôn nhân gia đình, nhưng không vô nhà EQ. Nhìn tựa đề mình nghĩ muốn giữ lửa thì 2 thằng cùng giữ, chứ 1 thằng giữ lửa 1 thằng dội nước cho nó tắt thì lửa cũng chẳng còn. Cứ chạy ra chạy vô nhà EQ vài lần nhưng vẫn không coi cho tới một hôm đọc thấy post của Dab, mình rất ngạc nhiên và thán phục vì Dab phân tích tỉ mỉ cụ thể vấn đề, xong rồi đưa ra cách giải quyết rất cũng rất cụ thể giống như six sigma vậy. Rồi sau đó thì bị tẩu hỏa nhập ma vì không biết ai là Dab, Bad, Good, SN, hay Siêu Nhân, phải một thời gian sau mới biết.

Mỗi khi mình thấy 1 bạn trẻ nào đó vào hỏi rồi tức giận bỏ đi, thì mình lại tiếc dùm các em ấy, vì bản thân mình phải lần mò rất lâu trải nghiệm rất nhiều mới kiếm được cách sống làm cho mình vui. Nếu các bạn ấy nhẫn nại chịu khó học hỏi nơi đây thì đường tới đích sẽ ngắn hơn rất nhiều.

P/S: cũng lâu rồi mình không đánh tiếng Việt, nếu có sai chính tả, các bạn làm ơn chỉnh dùm. Mỗi lần đánh tiếng Việt mình không quen nên type rất lâu, cho nên thường tàu ngầm là chính.
    • 59 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Em cảm ơn các anh chị bạn dành lời ưu ái cho bài mở tầng cuả em. Hiiii
    Thực ra thật tâm em coi đó là một hành động nhỏ của sự đền đáp đến các anh chị gạo cội nói riêng và nhà EQ nói chung.

@ chị Trà: môn văn ngày em cắp sách cũng không tệ, nhất là loại văn tả thực mà đúng là em đang tả thực. hí hí.

@ chị Wick: hiii. Em hiểu ngay được ý chị. Chính vì cũng nhận ra nên em tichs cực viết hơn và thay đổi cách trình bày một chút, mà cuối cùng lại là em ngộ ra thêm bài học. Nói chung, em vấp ngã ở đâu chứ vấp ngã ở đây em không sợ, kiểu gì cũng có người chỉ cho bài học dù bằng cách này hay cách khác.
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bài viết hay quá bạn red_wine. Như nói hộ tâm tư của mình vậy. Mình vẫn đg trên con đường học hỏi, mong sao sớm giác ngộ đc tinh thần nhà Eq để được hạnh phúc và an yên trong cuộc sống. Tặng hoa cả nhà 🌹🌹🌹🌹
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 146 Bài viết

• 1,371 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cảm ơn bạn rượu đã mở đầu ấm áp quá.

@chuot_tui và gauna: tks các nàng đã reply tớ nhé, reply từ tít tháng 6 mà giờ tớ mới đọc, vì ko quen dùng chức năng inbox của wtt lắm. Sau tgian đầu check ko thấy có reply là tớ cũng thôi ko check nữa, hnay vô tình mở bằng laptop mới thấy có báo tin nhắn mới .
    Tớ đang collect giấy tờ để làm cái Skill Assessment rồi, dự định là tháng 10 nộp lần đầu.
    Chúc mừng bạn chuot_tui với em bé đầu tiên nha .

Gởi từ ứng dụng Webtretho của DuongMat
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 11,766 Bài viết

• 50,205 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Bà Wick: ốm yếu mệt rồi mà còn cáu gắt nhăn nhó như qủa táo tàu nữa thì ai yêu cho nỗi. Nên là tôi cứ quảng cáo trá hình còn thực tế có mần ăn được gì hay không tính sau. Chỉ biết là ông ấy nghe xong cười khùng khục cái con vợ trơ.

Mà này nhà tôi ấy, cứ vợ ốm chồng đè ra chích là hết ốm nhé.
    Nhận làm việc khó
    • 217 Bài viết

• 727 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Chúc mừng nhà mới ạ. Chị Dab xuất khẩu thành thơ làm em lại thấy nhớ truyền kỳ Chúc cả nhà luôn khỏe mạnh và xinh đẹp!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 627 Bài viết

• 3,365 Được cảm ơn

Bài mở tầng của Red Wine nhẹ nhàng mà sâu lắng quá. Siêu nhân xuất khẩu thành thơ dài ngoằng, đúng là siêu nhân. Nhân duyên mình đến với nhà EQ cũng từ khi nhà mình có chuyện. Nhà EQ toàn những câu chuyện đời thường nhưng nó cứ ngấm vào mình, làm mình thay đổi tư duy từng ngày và theo chiều hướng chỉ có tốt lên, sáng lên. Mình sẽ bám riết ở đây không rời, nhất định là thế bà con ạ.
    • 48 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Cảm ơn chị red-wine mở tầng hay quá, đọc bài chị em lại nhớ đến cái ngày em cũng tình cờ biết đc nhà EQ giống hệt chị, em cũng đọc được 1 bài viết của 1 chị kể về câu chuyện nhà mình, về chuyện chồng ngoại tình rồi sau đó có người comment là hãy vào đọc nhà EQ. Thế là em cũng lao đi tìm và tìm thấy các chị, em thấy như mình được khai sáng khi đang đi trên con đường hôn nhân tăm tối mù mịt vô cùng, trong đầu lúc nào cũng chỉ muốn từ bỏ, ngập tràn cảm xúc tiêu cực. Em đọc và vẫn học cho đến bây giờ nhưng vì em hay bị hớt váng với khả năng tiếp thu kém nên vẫn chưa thay đổi đc cuộc sống nhiều hic hic.
    Em vừa đâm đầu vào đá tảng xong, tranh luận với chồng về chuyện dạy con.
    Chồng: đang ăn cơm gọi con mấy lần nó ko chạy ra mà cứ nằm xem tivi ở trong phòng vì nó ăn rồi. Thế là chồng em cáu, lừa nó ra đây bố cho quà xong nó hí hửng chạy ra, chồng trợn mắt lên bảo: cục cứt ý.bố mày gọi mãi mà ko ra.
    Em đang ăn cơm nghe chồng nói với con mấy từ kiểu đó thế là em điên lên, vì bình thường em vẫn dạy con nói như vậy là nói bậy. Em bảo nó như thế là giống anh đấy, vì bình thường lúc anh đang xem tivi ai có nói gì hỏi gì thì phải nhắc đi nhắc lại 10 lần anh mới trả lời. Anh cũng ko nên nói những lời ko đẹp như thế với con. Thế là chồng điên lên mắng em: em thì dạy được nó cái gì, thái độ láo toét. Em bảo là : em ko dạy được nó gì nhưng em cũng ko tiêm nhiễm những điều xấu vào đầu nó như thế. Xong chong noi thêm 1 vài câu, bảongayf xưa cũng bị nói kiểu đấy, bị đánh đạp suốt nên giờ mới ngoan. Em ngu quá em lại phát ngôn câu: đâu có ngoan, chồng trợn mắt lên: ko ngoan mà có nhà ở, có cơm đút vào mồm... em lại bảo ngon với có nhà chả liên quan, thế là chồng bảo ko ngoan thì cút đi. Em: đi đâu, anh bảo em đi đâu giờ. Xong chồng bảo em trứng đòi khôn hơn vịt, nói năng hỗn láo. Em: em ngu thì anh dạy em khôn lên với, em ngu em mới phải lấy người thông minh như anh.
    Đấy câu chuyện nhà em thế đấy, nhưng em nhận ra lỗi của mình ngay rồi, em biết là em vừa ngu si đi tự đâm đầu vào đá. Cãi nhau leo thang với chồng nhiều quá, hic hic, lẽ ra ngửi thấy mùi căng thẳng phải lượn ngay. Đang cố để cho chồng như gã giá trị chồng cần và học cách yêu chồng cho đúng thì lại càng ngày càng làm mình mất giá trị thế này. Càng làm chồng ghét mình. Em cứ thuộc lý thuyết nhưng đến lúc thực hành lại ngu si thế đấy. Nhưng dù sao em cũng tự nhận có tiến bộ là ko bị khóc sướt mướt hay cái tôi lên cao rồi lại bỏ đi thật mà em vẫn vui vẻ với chồng và tự kiểm điểm để rút kinh nghiệm cho mình về sau các chị ạ. Ko biết bao giờ em mới khá lên được í hic hic