CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

EQ & Hạnh phúc: Người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 14-16)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 645K Lượt đọc
  • 5.9K Trả lời

• 974 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

[I] Ở đâu đó trong mỗi ngôi nhà nhỏ đều có 1 hộp diêm và một cây nến. Có gia đình sẽ không biết thắp lên thế nào, có gia đình thắp nến rồi lại để gió vô tình thổi tắt.. Nhưng có gia đình sẽ gom thêm được nhiều nến nữa, để ánh sáng ấm áp tràn ngập căn nhà, để trái tim người chồng tình nguyện được giam cầm trong bụi tiên mê hoặc, để họ luôn thấy đó là nơi bình yên nhất khi trở về…

Người phụ nữ được giao thiên chức làm vợ, làm mẹ, và quan trọng nhất là người giữ lửa cho mỗi gia đình. Ngọn lửa đó có thể đôi khi chập chờn, đôi khi không sáng rõ, nhưng qua mỗi tầng nhà EQ, với những sẻ chia chân thành, cởi mở và sâu sắc nhất, mỗi chúng ta đều nhận ra lửa được thắp lên không từ que diêm kia, mà từ trái tim, tình yêu và lòng bao dung.

Giữ cho ngọn nến được sáng mãi là cả một hành trình, những lúc mỏi mệt, những lúc bế tắc, nhưng với tình yêu và hơn hết là khao khát hạnh phúc, rất nhiều người đã thắp lại được ngọn nến cho gia đình mình. Hành trình đó đã đi qua 13 tầng, với biết bao câu chuyện, kinh nghiệm, chia sẻ, lời khuyên…

Hành trình thắp lửa cho gia đình- với một phụ nữ như em -còn cả một quãng đường dài phía trước. Có niềm tin, yêu thương và biết trân trọng yêu thương, em tin rằng mỗi chúng ta sẽ nhận được những viên ngọc hạnh phúc

Chúc cho ngôi nhà EQ và ngôi nhà của các thành viên EQ luôn ấm áp, hi vọng những tầng nhà EQ sẽ là nơi lưu giữ bí quyết giữ lửa để bất cứ ai cũng tìm được cách giữ cho ngọn lửa nhà mình sáng mãi, để đi suốt hành trình cùng người mình yêu thương, sẽ chỉ có yêu thương

- Người được nhận bằng khen đầu tiên khi EQ có Ban tuyên dương khen thưởng -

Link nhà cũ: EQ & Hạnh phúc: Người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 13)

[/I]
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tprin88; 29/06/2012 vào lúc 03:46 PM.
    *Vừa thơ ngây vừa lớn khôn*
    183 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 941 Bài viết

• 2,618 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới.
    Chúc cho cả nhà mình luôn luôn vui vẻ, yêu đời, yêu người và đặc biệt là yêu mình. Chúc cho mọi gia đình đều vui vẻ, hạnh phúc và luôn ấm lửa.
    Vợ chồng thì lúc nào cũng như thế này:
    Tinh thần thì luôn thế này:
    Với cuộc sống thì luôn thế này:
    Bạn bè thì luôn thế này:
    Nỗi buồn thì luôn thế này:
    Ngày mai thì sẽ thế này:
    Và luôn luôn nhận được nhiều hoa như thế này:
    • 541 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới EQ, chúc các gia đình luôn hạnh phúc, chúc các chị, các em trẻ đẹp, yêu đời, yêu người.
    Chúc cả nhà luôn tràn ngập tiếng cười .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà EQ lại xây thêm 1 tầng mới. Chúc các mẹ nhà EQ thêm mỗi 1 tầng càng nhiều niềm vui, hạnh phúc. Đẩy lùi mọi buồn phiền, đau khổ. Các mẹ hãy nắm tay nhau chia sẻ những điều ngọt ngào nhất, vỗ về an ủi nhau để xoa dịu mọi nỗi buồn các mẹ nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 974 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

hí hí, chị Jada giục 1 phát em phải up vội vàng tầng mới luôn :P
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 649 Bài viết

• 4,108 Được cảm ơn

Cám ơn Tprin88 nha,chúc các mẹ EQ ngày càng xinh đẹp,hạnh phúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chị cũng máu lắm nhưng phải nhường lại cho em. Em mở hàng tầng mới chúc em sẽ có thêm niềm vui mới đang mong đợi kia nhé. Tặng em
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tprin88 Xem bài viết
    hí hí, chị Jada giục 1 phát em phải up vội vàng tầng mới luôn :P
    • 650 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Hi nhà mới! Cảm ơn Tprin nhé, nhà mới có mở bài hay quá.

Vào tầng 14 này tớ cố gắng cai game sudoku. Bạn hanchi ko biết đâu, nghiện cái gì khổ cái ấy. Chồng bạn có khi cũng như tớ, đang khổ vì game online cũng nên.

Tớ phải cai vì hạn nộp quyển luận văn đến đít rồi. Nên khi nào bạn hanchi show được cho chồng thấy lợi ích của việc ko chơi game ko-phải-bằng-lời-nói thì may ra lúc ấy mới hết được.
    • 1,744 Bài viết

• 6,580 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới
    • 6,289 Bài viết

• 32,702 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Chúc chị em luôn giữ được lửa trong tim và trong gia đình nhé..

• 974 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jada Xem bài viết
    Chị cũng máu lắm nhưng phải nhường lại cho em. Em mở hàng tầng mới chúc em sẽ có thêm niềm vui mới đang mong đợi kia nhé. Tặng em
    Ui, em cảm ơn chị nhiều nhiều nhiều ạ, em cũng chỉ mong có cái niềm vui đang mong đợi kia mà chờ mãi chưa được bà tiên cầm gậy gõ vào đầu phát nào
    • 56 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Cảm ơn em Tprin mở nhà mới. Mong tầng mới các cao thủ, thấp thủ lại ra vào nườm nượp cho vui ạ. Mình tuy là thành viên mới, nhưng rất mong được off ẹp, lần trước thấy off, dưng mờ đang có bầu em Nấm, to ơi là to ... sợ chị em chê xấu, kiểu Ngọc Trinh có cái mụn ko muốn tiếp nhà báo ý mà.

@trasuanong oi, nghe nóng trong người nhỉ?

Tối nay tớ quyết định về nhà luôn chả chờ đến 10h nữa, đuổi mình còn chả đi, nữa là tự dưng đi nhỉ? Thôi coi như hôm qua hâm,
    Mà tớ cũng chả quan tâm đến game nữa mới chết, tớ chỉ nghĩ đến buổi tối nay lại được giật, lắc mông, lắc đùi, hehe ...
    À các mẹ biết ko tớ lên bàn mổ sinh em Nấm là 82 kí mà giờ sau 6 tháng tớ còn 57 (vẫn hơi bị béo 2kg)
    • 54 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mong rằng những giông bão qua đi và trời sẽ lại hửng sáng!
    • 5,207 Bài viết

• 9,710 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới!
    Chúc các mẹ sớm trị được chồng, kéo chồng về nhà một cách ngoạn mục!
    • 495 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới, chúc các mẹ luôn hạnh phúc và vững tin trong cuộc sống, cho phép em được tàu ngầm theo các mẹ nhé
    • 1,459 Bài viết

• 3,657 Được cảm ơn

Các mẹ thì buồn vì chồng chả chịu ở nhà, còn nhà tớ thì chồng ở nhà suốt trừ tuần 3 buổi đi đánh bóng bàn, mưa, nắng gió, nhà bận, hầu như cũng không thể bỏ được.

Chồng tớ mùa hè đi ra ngoài kêu nóng, bụi, mùa đông thì kêu lạnh, còn con thì lúc nào cũng muốn giữ rịt ở nhà. Một mình tớ thì không thể cho con đi xa được vì mẹ cũng bị say xe mà con cũng bị say xe. Ặc ặc.

Mà mình có phải chân cuồng đi đâu, chỉ muốn thỉnh thoảng đi chơi tí cho thay đổi không khí thôi. Ngoài những điểm trên thì chồng tớ là người chỉn chu, chăm vợ thương con nên tớ kêu tí để xả thôi. Còn sau này chồng không đi thì tớ sẽ để cho ở nhà trông con.

Thế có quá đáng không nhỉ? HÍ hí.

Bi: NB-3,8kg; 12M: 12kg &78cm; 18M: 13kg&86cm
    Mình không online thường xuyên, ai cần hỏi gì mình thì nhắn tin nhé!
    • 416 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Cho mình làm 1 case của tầng 14 nhé. Case nhà mình nhẹ thôi, so với các mẹ ở trên này, nhưng mình cũng muốn tham khảo ý kiến của các mẹ cho hành trình tiếp theo của vợ chồng mình.
    Vợ chồng mình cưới muộn, cưới nhau được 7 năm mà chồng thì đã 45, mình 41. VC mình có 2 con 1 trai 6 tuổi và 1 gái 3 tuổi. Chồng mình là bác sỹ quân y, làm việc cách HN 40km, hàng tuần trừ những hôm phải trực (3-4 ngày/tuần) đều về nhà với vợ con. Chồng mình là người rất tình cảm, yêu vợ yêu con, luôn nói yêu vợ con, về nhà thì chăm chỉ giúp vợ việc nhà, chăm con. Không về thì cũng luôn nhắn tin, gọi điện. Mình cũng là người tình cảm, không phải vì mải chăm 2 con mà bỏ bê chồng. Chồng về thì thường vẫn nấu những món ăn chồng thích, quan hệ vợ chồng tốt, mình chịu khó ăn mặc ở nhà k lúi xùi… Con cái thì chồng sướng mê tơi rồi, vì giống chồng như đúc, ăn ngoan chóng lớn, việc học hành của con mình lo hết. Nhưng việc gì mình cũng bảo con hỏi bố ý, bố về bố làm cho…. Đến nỗi bạn mình còn bảo mày tung chồng hơi cao đấy, hihi.
    Chồng mình không phải là người quảng giao, tuy nhiên hiền lành, nhẹ nhàng, nên rất được bệnh nhân yêu quý. Vấn đề cũng từ đây mà ra. Trước mình đã vài lần bắt được tin nhắn tình cảm của người khác gửi cho chồng, mình cũng có trao đổi với chồng, chồng nói là bệnh nhân, và mình cũng nghĩ là mình quản chồng thôi, chứ không quản được thiên hạ nên mình cho qua. Sau đó mình cũng cố gắng tăng hiện diện của gia đình ở bệnh viện bằng cách làm những khung ảnh, cốc có ảnh gia đình để chồng mang lên bệnh viện.
    Vậy mà mới đây mình đọc được tin nhắn tán tỉnh yêu đường chồng gửi cho người khác. Đọc thì cũng biết là người ấy ở xa (nhắn: ở ngoài này đang nóng lắm). Mình hỏi thì chồng nói là người nhà bệnh nhân, nhưng làm ở xa nên sau lần đưa bn vào cũng không gặp nữa, thỉnh thoảng lắm có nhắn tin vớ vẩn thôi. Mình nói với chồng: anh đã chọn tội nhẹ nhất để nhận, chứ đứa trẻ nó cũng k tin được là nhắn: “yêu em nhiều” mà lại không có gì, rồi chẳng nhẽ em may mắn anh vừa nt em bắt được ngay…. Chồng tất nhiên xin lỗi, hứa hẹn đủ thứ mình yêu cầu, mình cũng đã nói tha thứ, không dằn vặt nữa, nhưng không được tái phạm.
    Mình cũng đã dịu lại, 2 vc vẫn bình thường, tình cảm. Mình chỉ muốn viết lên đây để hỏi ý kiến các mẹ để làm thế nào chồng mình không dám tái phạm nữa. Chồng mình chắc còn phải ở đấy 7-9 năm nữa, không thể xin về vì vc mình không đủ tiền. Nhưng mình không thể sống không tin tưởng như thế mãi được.
    Cám ơn các mẹ nhé.
    • 6,289 Bài viết

• 32,702 Được cảm ơn

Mình nghĩ giatun vẫn phải chọn cách tin chồng lần nữa thôi. Ko biết vừa rồi bạn có làm một trận tới nơi tới chốn ko. Giờ bạn phải cho chồng biết, 1 lần nữa là vợ con lên đường luôn thì chồng bạn may ra mới sợ.

Thật ra việc chồng bạn có thể say nắng cũng dễ vì nhiều khi trao đổi nhiều với ng nhà bệnh nhân, trong quá trình đó có thể nảy sinh sự đồng cảm thương xót. Có cô nào hay ho thì việc thấy thích thích yêu yêu cũng có thể xảy ra. Khó tránh ra phết.

Làm cách nào để quản thì cũng khó vì chồng bạn bản chất chắc ko phải lăng nhăng nhưng nhiều khi hoàn cảnh xô đẩy lại xa vợ nên cũng ko dễ gì chống lại cám dỗ. Theo mình lâu lâu bạn làm một chuyến đưa các con bất ngờ lên thăm chồng, vừa mới mẻ vừa xây dựng quan hệ với đồng nghiệp của chồng, vừa bất ngờ kiểm tra..

Nhưng nói thật là ca của bạn mình nghĩ khó nói có cách nào triệt để lắm.

P/S: Mà đừng làm cho chồng thấy an toàn tuyệt đối với bạn nhé.. Mình nghĩ nếu chồng còn phải lo vợ ở nhà thì đầu óc cũng bận rộn hơn..
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wicket; 29/06/2012 vào lúc 05:53 PM.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 256 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

chúc mừng nhà EQ yêu quý. chúc đại gia đình nhà mình luôn rộn ràng tiếng cười hp ^^
    • 398 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Ôi, nhà mình lại có nhà mới rồi. Chúc mừng nhà mới. Chúc cho tất cả các tổ ấm lúc nào cũng đỏ lửa