• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.65K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 42 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

hôm nay là 27AL rồi.e vừa lập gia đình và hiện đang ốm nằm nhà ko đi ra ngoài được.Chẳng biết tết thì sẽ cần chuẩn bị những gì mong các chị các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp e tết thì mua sắm những gì trong nhà để chồng e đi mua! mong chờ các chị các mẹ.
    P/s : Mod ơi cho e tồn tại mấy hôm!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 42 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

sao không thấy mẹ nào giúp e với ! các chị các mẹ ơi !
    • 42 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

không thấy mẹ nào giúp e cả. các mẹ lo chuản bị cho ia đình rồi. ngày kia đã là 29(30 AL ) hyc
    • 179 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Mẹ nó mua gì chưa thế? Cứ đến Tết chỉ có đàn ông và trẻ con là sướng nhất. Phụ nữ chúng mình là thiệt thòi hơn cả. Công việc ngập đầu, ngập cổ. Chán. E ghét Tết. Nhưng thấy con mình vui khi Tết đến là Bố Mẹ dọn nhà cửa, bê giường bê tủ ra lau, rồi cho con ra đường xem hoa hoét là mình lại vui vui, nghĩ tới mình hồi nhỏ, Bố Mẹ mình cũng chiều chuộng mình lắm, đâm ra lại càng cố, cố cho cái Tết vẹn toàn, an khang, cho con mình cũng sướng như con nhà hàng xóm
    Lấy chồng giờ được hơn 2 năm e cũng có tí ti toe kinh nghiệm. E xin góp ý những thứ cốt yếu trong ngày Tết này, e phải rậm rịch thực hiện từ 27 Tết:

*Dọn nhà cửa sạch sẽ
    *Đồ cúng:
    1) Vàng mã: _3 đinh/ nhiều hơn. Tùy!
    _1 bộ thần linh (thêm ngựa cũng được) cúng trên ban thờ ngày 30
    2) Mâm ngũ quả
    3) Nến, hương, hoa.
    4) 2 Mâm cơm truyền thống:_1 cho chiều 30 ăn tất niên
    _1 cho đêm 30, sáng mùng 1 dậy măm măm.
    5) 1 con gà cúng ngoài trời ngậm 1 bông hồng đỏ à nha
    6) Mua 1 bộ bài cúng ở chùa ngta hay bán đó.
    *Đồ bánh kẹo, mứt, ô mai (cũng bày lên ban thờ trong nhà, ngoài trời)

+Tuy nhìn đơn giản mà phải rậm rịch mua dần đó chị à. Để đến 30 mà mua thì kinh khủng lắm. Rút kinh nghiệm từ bản thân mà!
    Chúc chị thành công rực rỡ trong công cuộc chuẩn bị Tết!!!!!!!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pham_khanh_anh; 21/01/2012 vào lúc 02:10 AM.
    *Kha'nh Anh*

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

chà nhiều thế nhỉ ! cảm ơn mẹ khanh_anh nhiều nhé. e đợi mãi từ sáng tới giờ. Chúc mẹ và gia đình năm mới sức khỏe, hạnh phúc, tấn tài tấn lộc nhé
    • 82 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

em chào chị, em chưa lấy chồng nhưng năm nào cũng chuẩn bị tết cùng bố mẹ nên cũng biết đôi chút, chia sẻ với chị:
    Ngoài những gì chị Khanh-anh nói em xin bổ sung theo đúng phong tục nhà em, chị nên mua thêm giò lụa, chả giò chiên (để chế biến cho nhanh, không mất nhiều thời gian chị à), ít rau củ (bắp cải, bông cải, su su, su hào, cà rốt, khoai tây, hành lá, ngò rí, cần tây để xào thịt bò) để nấu ăn cho 30 và mùng 1 tết (chứ ra chợ 30 mùng 1 thì toàn đồ cũ, héo thôi), Mùng 2 ra chợ là có đồ tươi lại rùi. Chị nên kho một nồi thịt kho hoặc thịt kho trứng để tủ lạnh và múc ra dùng dần, chứ khách đến bộn bề, có thể múc ra một chút, bật cho nóng dọn ra mời khách, ăn với bánh chưng, bánh tét. Nếu không kịp muối dưa mắm, củ kiệu, củ hành thì mua sẵn cũng được, có củ kiệu thì mua tí tôm khô ăn cùng thì bá cháy bọ chét.
    Chuẩn bị trước tết mệt chút chứ vô tết đỡ hơn nhiều, khách tới hay có cúng cũng đỡ vất vả.
    Do nhà em có cúng ông bà nên nấu đồ cúng từ mùng một tới mùng 3 lun, lúc nào đưa ông bà đi thì thôi, ngày nào cũng làm một mâm cơm cúng đầy đủ gồm cơm, đồ xào, món thịt kho, giò, chả, rau luộc. miến hay canh khoai xương (xương hầm từ 30 rùi cất tủ lạnh, lúc nào cúng thì dùng môi sạch múc ít nước và xương ra để nấu), có nhà thì nấu canh khổ qua (chị có nấu thì đừng nêm mắm, hành lá, hành củ nhé, nhanh hư lắm đấy)
    Còn giấy tờ đồ cúng, mỗi nhà cúng thần, cúng ông bà khác nhau nên chi cứ bảo anh ra chỗ người ta bán, họ sẽ hỏi, mình cần gì thì nói người ta bán thôi chị à, chị nhớ bảo anh mua dừa, hoa và giầy tờ cúng đưa ông Táo về nhé.
    Hoa thờ thì mua hoa cúc, huệ, sống đời hoặc lay ơn (dọn sạch bàn thờ, chân nhang thì rút ra, chừa lại mỗi bát nhang 3 cây, còn lại đem đốt, giống đốt tiền giấy ấy, lau sạch và phải để lại đúng vị trí ban đầu, kể cả ly nước cúng chị nhé, mỗi lần thắp hương là mỗi lần thay nước cho thần và ông bà).
    Chưng ngũ quả, dưa hấu, cam quýt táo, trái cây cho đẹp mắt là được, khách vào thì nhìn mâm ngũ quả đầu tiên đấy chị.
    Hoa để bàn tiếp khách thì mua hoa ly, hoa cẩm chướng để được lâu và đẹp.
    Mút tết mua mứt dừa thôi, không thì mỗi thứ một chút thôi chị à, giờ khách ít ai ăn mứt lắm, mua hạt bí thay hạt dưa, vì hạt dưa có phẩm màu nên cũng ít ai dùng. tí bánh kẹo cho con nít nó ham.
    Mua bia và nước ngọt cất tủ tiếp khách.
    Em nhớ vậy không biết hết chưa nhỉ, có gì thắc mắc pm e trả lời chị sau. (à, gia đình em người miền bắc nhé, vì người nam thì có cách bày tết khác đấy chi à)
    1. “Cuộc sống vốn không công bằng - Hãy tập quen dần với điều đó.”
    2. “Không ai quan tâm đến lòng tự trọng của bạn. Mọi người chỉ trông đợi bạn đạt được điều gì trước khi bạn thấy hài lòng về bản thân.”
    3. “Hãy hòa nhã với những kẻ dở hơi. Ai biết được ngày sau bạn có thể phải làm việc cho một kẻ như vậy.”

BILL GATES
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)