• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.13K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 746 Bài viết

• 4,991 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em đang bức xúc vì tính gia trưởng của ông chồng nhà em quá. Bình thường thì rất thương yêu vợ, nhưng khi tính gia trưởng nổi lên thì em ko thể nào chịu được.
    Khi cần quyết định vđề gì đó, chồng em cứ khăng khăng làm theo ý mình. Ai nói gì, khuyên răn thế nào cũng ko nghe. Em có giải thích anh nên tham khảo ý kiến nhiều người, nhưng chồng cứ "mặc ai ko biết, anh thấy anh đúng nhất, anh làm".
    Hôm trước ở nhà bố mẹ em, hai vợ chồng và mẹ em ngồi nói chuyện thì tự nhiên ông ý giở chứng (chắc tại hơi quá chén). Em thấy ngang quá mới nói lại, thế là thành cãi nhau. Lúc đấy ông ý còn văng cả "mẹ" ra, em lại càng điên ruột vì hai vợ chồng đã thỏa thuận là bực mấy cũng ko được chửi bậy.
    Em đang không biết làm thế nào để sống chung với cái tính gia trưởng của chồng em. Hĩx, chị nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ? Em lại còn nóng tính nữa chứ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,151 Bài viết

• 5,591 Được cảm ơn

Hic hic, chia sẻ nỗi buồn với bạn. Nhưng thật lòng mình chẳng biết phải đối phó ra sao nữa, đó là bản chất rồi khó mà thay đổi đc. Sống với ng chồng như vậy mệt mỏi lắm và ko có tiếng nói chung, chồng mình cũng thuộc dạng gia trưởng đấy nhưng "bệnh nhẹ" hơn chồng bạn. Biết tính bảo thủ nên mình đừng bàn bạc gì cả, mình muốn làm gì làm và ngược lại, tranh luận chỉ thêm sóng gió mà thôi. Có câu "lạt mềm buộc chặt", bỏ bớt tính nóng nảy(mỗi lần tính gia trưởng nổi lên mình lảng đi chỗ khác vì có cãi vã cũng chẳng giải quyết đc gì). Tức giận chỉ thiệt thân mình thôi bạn ạ! Phụ nữ hay cáu bẳn sẽ chóng già:Nottalkin:
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được

• 23 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nhà e cũng giống đây ạ! Cũng như chị Kazumy,c e thì giỏi toạt mồm nhưng chưa văng mẹ! Chắc chỉ còn cách nếu ông ấy tốt thì chị cố nhường rồi khi vui vẻ, nịnh nọt, ngọt ngào ông ý xem.

• 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em nghĩ đàn ông thì ai chẳng gia trưởng nhưng ngay từ đầu mình phải có chính kiến của mình. Em cũng nóng tính lắm, may mà 2 đứa ở riêng. Nhiều lúc mệt mỏi lun.
    Bi giờ nam nữ bình đẳng mà lúc nào cũng "làm vợ thì phải...", "phụ nữ phải...", em quặc lại " làm chồng thì sao?", "làm đàn ông thì sao?" thì im luông, lại bảo em hay "bật".
    Bây giờ nhiều lần rồi thì phải bết chấp nhận, chủ yếu để bản thân cảm thấy thanh thản, không khó chịu nữa mà thôi. Chứ tính tình con người, khó sửa lắm. Mà đàn ông Việt Nam thì cái tư tưởng gia trưởng đã có từ lâu rồi.hĩ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 77 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

phải có biện pháp bền bỉ, mưa dầm thấm lâu, lạt mềm buộc chặt. tích các ông ấy thế rồi khó thay đổi ngay đuoc.

• 320 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Hix mình cũng y chang bạn đây. C mình lúc vui vẻ cũng thương yêu cưng chiều mình lắm. Nhưng lúc có gì là coi như mình như ng dưng huhu. Mọi ý kiến của mình chong ko bao giờ để ý hết luôn cho mình là con nít . ko biết phải làm thế nào để c bớt gia trưởng. Nắm tay nhau thật chặt nha chủ top

• 288 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Nếu chồng có tính gia trưởng thì không phải một sớm một chiều mình thay đổi chồng ngay được đâu. Vấn đề ở chỗ đó là bản tính của các anh chồng rồi, vì vậy chị em nên áp dụng "lạt mềm buộc chặt" thôi. Đây chính là câu của anh nhà mình nói với mình đấy. Đàn ông luôn ưa sự dịu dàng của chị em phụ nữ mà. Thi thoảng tức giận thì chắc ai cũng vậy thôi, có xích mích, có cãi vã... nhưng sau mỗi lần như thế đều nên có một điểm gì đó để đúc rút ví như lỗi của mình thì mình phải nhận, lỗi của chồng thì chồng phải thấy được để lần sau khắc phục sửa chữa. Còn bản thân mình, nhiều khi tức mình không nói gì, lúc sau cơn tức và sự việc xong xuôi rồi mình mới phân tích cho anh nhà mình nghe, như thế sẽ dễ tiếp thu hơn và cũng là để tránh sự nóng nảy của mình nữa.

"... Wrapped in your arms where it's peaceful. Back in your arms where I'm happy. I would do anything gladly. Only to see you again..."

• 335 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Có câu:lấy gà theo gà lấy chó theo chó ,mình chọn rồi giờ thì chịu :giang sơn dễ đổi bản tính khó dời ,nếu làm dữ phản ứng lại với mấy chàng càng căng mà nhường nhịn thì bị lấn lướt nên cũng chẳng biết thế nào ?thôi thì tùy trường hợp hay hoàn cảnh mà giải quyết các bạn nhỉ!

• 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cung co chong gia truong, buon lam cac chi oi. Anh vua kho an uong hay che bai. Anh hay bat be em ngay truoc mat cua nguoi khac ma khong nghi den cam giac cua em nhu the nao? An thi phai ngon moi an con do thi khong an. Tui em hay gian nhau chi vi chuyen an uong riet em cam thay met moi ngot ngat lam. Em phai lam sao bay gio ha cac chi???

• 381 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

em cũng có bạn trai hay gia trưởng, em thì e bực lắm nhưng e tập giữ bình tĩnh, kệ ổng ~~> tất nhiên ổng gia trưởng mà, ko chịu chấp nhận sai, ok, thế thì sau này anh có quyền làm theo ý anh, em có quyền làm theo ý em, mỗi ng` có quyền tự do riêng. Đúc kết ra là mình đừng nhường nhịn ổng quá, vẫn có sự quyết đoán của mình, và cứ làm ra vẻ ko quan tâm đến mây qđịnh của ổng để sau này ai đúng ai sai biết liền à. chứ mấy mẹ đừng có bực bội ( mau già, có nếp nhăn ).
    1 thời gian sau ổng sẽ suy nghĩ lại, có cơ hội hãy nói thẳng với nhiều dẫn chứng hùng hồn chứng tỏ ổng sai , phân tích thiệt hơn, ox sẽ bớt gia trưởng lại, vì em thiết nghĩ, 1 phần gia trưởng của mấy ổng do phụ nữ mình nhiều khi nhu nhược quá, ko có chính kiến, và cứ nhường nhịn mãi.
    Em thì e có nhường , nhưng trong lúc dầu sôi lửa bỏng thôi, nhưng ko fai chịu đựng mà là làm lơ, kệ ổng, sau mới xử, hii
    chúc các mẹ cùng e trị bớt tính gia trưởng của ox ^^

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3