• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.27K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 748 Bài viết

• 4,994 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em đang bức xúc vì tính gia trưởng của ông chồng nhà em quá. Bình thường thì rất thương yêu vợ, nhưng khi tính gia trưởng nổi lên thì em ko thể nào chịu được.
    Khi cần quyết định vđề gì đó, chồng em cứ khăng khăng làm theo ý mình. Ai nói gì, khuyên răn thế nào cũng ko nghe. Em có giải thích anh nên tham khảo ý kiến nhiều người, nhưng chồng cứ "mặc ai ko biết, anh thấy anh đúng nhất, anh làm".
    Hôm trước ở nhà bố mẹ em, hai vợ chồng và mẹ em ngồi nói chuyện thì tự nhiên ông ý giở chứng (chắc tại hơi quá chén). Em thấy ngang quá mới nói lại, thế là thành cãi nhau. Lúc đấy ông ý còn văng cả "mẹ" ra, em lại càng điên ruột vì hai vợ chồng đã thỏa thuận là bực mấy cũng ko được chửi bậy.
    Em đang không biết làm thế nào để sống chung với cái tính gia trưởng của chồng em. Hĩx, chị nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ? Em lại còn nóng tính nữa chứ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,177 Bài viết

• 5,673 Được cảm ơn

Hic hic, chia sẻ nỗi buồn với bạn. Nhưng thật lòng mình chẳng biết phải đối phó ra sao nữa, đó là bản chất rồi khó mà thay đổi đc. Sống với ng chồng như vậy mệt mỏi lắm và ko có tiếng nói chung, chồng mình cũng thuộc dạng gia trưởng đấy nhưng "bệnh nhẹ" hơn chồng bạn. Biết tính bảo thủ nên mình đừng bàn bạc gì cả, mình muốn làm gì làm và ngược lại, tranh luận chỉ thêm sóng gió mà thôi. Có câu "lạt mềm buộc chặt", bỏ bớt tính nóng nảy(mỗi lần tính gia trưởng nổi lên mình lảng đi chỗ khác vì có cãi vã cũng chẳng giải quyết đc gì). Tức giận chỉ thiệt thân mình thôi bạn ạ! Phụ nữ hay cáu bẳn sẽ chóng già:Nottalkin:
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • 23 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nhà e cũng giống đây ạ! Cũng như chị Kazumy,c e thì giỏi toạt mồm nhưng chưa văng mẹ! Chắc chỉ còn cách nếu ông ấy tốt thì chị cố nhường rồi khi vui vẻ, nịnh nọt, ngọt ngào ông ý xem.
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em nghĩ đàn ông thì ai chẳng gia trưởng nhưng ngay từ đầu mình phải có chính kiến của mình. Em cũng nóng tính lắm, may mà 2 đứa ở riêng. Nhiều lúc mệt mỏi lun.
    Bi giờ nam nữ bình đẳng mà lúc nào cũng "làm vợ thì phải...", "phụ nữ phải...", em quặc lại " làm chồng thì sao?", "làm đàn ông thì sao?" thì im luông, lại bảo em hay "bật".
    Bây giờ nhiều lần rồi thì phải bết chấp nhận, chủ yếu để bản thân cảm thấy thanh thản, không khó chịu nữa mà thôi. Chứ tính tình con người, khó sửa lắm. Mà đàn ông Việt Nam thì cái tư tưởng gia trưởng đã có từ lâu rồi.hĩ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

phải có biện pháp bền bỉ, mưa dầm thấm lâu, lạt mềm buộc chặt. tích các ông ấy thế rồi khó thay đổi ngay đuoc.
    • 325 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Hix mình cũng y chang bạn đây. C mình lúc vui vẻ cũng thương yêu cưng chiều mình lắm. Nhưng lúc có gì là coi như mình như ng dưng huhu. Mọi ý kiến của mình chong ko bao giờ để ý hết luôn cho mình là con nít . ko biết phải làm thế nào để c bớt gia trưởng. Nắm tay nhau thật chặt nha chủ top
    • 291 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Nếu chồng có tính gia trưởng thì không phải một sớm một chiều mình thay đổi chồng ngay được đâu. Vấn đề ở chỗ đó là bản tính của các anh chồng rồi, vì vậy chị em nên áp dụng "lạt mềm buộc chặt" thôi. Đây chính là câu của anh nhà mình nói với mình đấy. Đàn ông luôn ưa sự dịu dàng của chị em phụ nữ mà. Thi thoảng tức giận thì chắc ai cũng vậy thôi, có xích mích, có cãi vã... nhưng sau mỗi lần như thế đều nên có một điểm gì đó để đúc rút ví như lỗi của mình thì mình phải nhận, lỗi của chồng thì chồng phải thấy được để lần sau khắc phục sửa chữa. Còn bản thân mình, nhiều khi tức mình không nói gì, lúc sau cơn tức và sự việc xong xuôi rồi mình mới phân tích cho anh nhà mình nghe, như thế sẽ dễ tiếp thu hơn và cũng là để tránh sự nóng nảy của mình nữa.

"... Wrapped in your arms where it's peaceful. Back in your arms where I'm happy. I would do anything gladly. Only to see you again..."
    • 335 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Có câu:lấy gà theo gà lấy chó theo chó ,mình chọn rồi giờ thì chịu :giang sơn dễ đổi bản tính khó dời ,nếu làm dữ phản ứng lại với mấy chàng càng căng mà nhường nhịn thì bị lấn lướt nên cũng chẳng biết thế nào ?thôi thì tùy trường hợp hay hoàn cảnh mà giải quyết các bạn nhỉ!
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cung co chong gia truong, buon lam cac chi oi. Anh vua kho an uong hay che bai. Anh hay bat be em ngay truoc mat cua nguoi khac ma khong nghi den cam giac cua em nhu the nao? An thi phai ngon moi an con do thi khong an. Tui em hay gian nhau chi vi chuyen an uong riet em cam thay met moi ngot ngat lam. Em phai lam sao bay gio ha cac chi???
    • 382 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

em cũng có bạn trai hay gia trưởng, em thì e bực lắm nhưng e tập giữ bình tĩnh, kệ ổng ~~> tất nhiên ổng gia trưởng mà, ko chịu chấp nhận sai, ok, thế thì sau này anh có quyền làm theo ý anh, em có quyền làm theo ý em, mỗi ng` có quyền tự do riêng. Đúc kết ra là mình đừng nhường nhịn ổng quá, vẫn có sự quyết đoán của mình, và cứ làm ra vẻ ko quan tâm đến mây qđịnh của ổng để sau này ai đúng ai sai biết liền à. chứ mấy mẹ đừng có bực bội ( mau già, có nếp nhăn ).
    1 thời gian sau ổng sẽ suy nghĩ lại, có cơ hội hãy nói thẳng với nhiều dẫn chứng hùng hồn chứng tỏ ổng sai , phân tích thiệt hơn, ox sẽ bớt gia trưởng lại, vì em thiết nghĩ, 1 phần gia trưởng của mấy ổng do phụ nữ mình nhiều khi nhu nhược quá, ko có chính kiến, và cứ nhường nhịn mãi.
    Em thì e có nhường , nhưng trong lúc dầu sôi lửa bỏng thôi, nhưng ko fai chịu đựng mà là làm lơ, kệ ổng, sau mới xử, hii
    chúc các mẹ cùng e trị bớt tính gia trưởng của ox ^^
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ui bạn này giống mình quá. Lúc 2 vc vui vẻ, ox chiều mình lắm, nhưng khi cãi nhau thì tổng sỉ vả mình chẳng thiếu 1 từ nào. Tính mình lại nóng, hay bị ức chế, những lúc đấy ấm ức chỉ biết khóc, vì biết nói lại ko ăn thua.
    Tính ox mình khá quyết đoán và chủ động trong cuộc sống, nhg ghét nhất là thường ít tiếp thu ý kiến của người khác. Nhiều khi mình nói thì cho rằng mình trẻ con ko biết gì, xong đến khi thực tế chứng minh điều mình đã nói là đúng, ox lúc đó ko nghe mình là ox sai; nhưng rồi vẫn tiếp diễn đâu lại vào đấy, chẳng mấy khi góp ý của người khác lọt tai ox, chán ghê !!!
    Hiện giờ mình và ox đang 2 quan điểm khác nhau về việc làm. Ox thích kinh doanh buôn bán tự do, mình thích môi trường công sở vì khi đi làm mọi thứ vào giờ giấc quy củ, rồi là nhiều mối quan hệ xã hội, v.v... hơn nữa ngoài giờ đi làm mình cũng có thể kinh doanh thêm. Khi mình nói những suy nghĩ của mình, phân tích được mất giữa 2 kiều công việc trên thì cũng có lúc ox gật gù đồng ý là sẽ đi làm, nhưng rồi cái gọi là "đam mê kinh doanh" lại lấn át, nói nhiều ko được mình đâm ra chán, lại càng hay suy nghĩ. Mình lại mới sinh bé được 4 tháng, nghỉ làm từ lúc mới mang thai ở nhà phụ việc kinh doanh. Vui vẻ ko sao, lúc cãi nhau là mình bị sỉ nhục "ko kiếm ra tiền, ko nghĩ cách kiếm tiền mà cứ rách việc ngồi đấy nghĩ lung tung".
    vc mình ở riêng nhưng rất gần, cũng gần như là chung với gd chồng (có BMC và 2 cô em chồng). 2 vc ăn riêng, nhưng chồng mình hay thích ra ăn chung cùng cả gd cho ấm cúng vui vẻ (mình cũng tán thành), nhất là khi 1 cô em chồng sắp cưới, thế mà hôm vừa rồi ngồi ăn, bị cô em chồng đấy nói là "ăn nhờ", mình đang ăn mà muốn bỏ bát cơm luôn, mấy hôm sau nói lại với ox chuyện này, ox bảo "nó nói đùa, em nghĩ làm gì, có thời gian thì nghĩ cách kiếm tiền đi còn hơn". Chẳng lẽ từ giờ ko ăn chung nữa để đỡ bị nói vậy ?? (mà có muốn ăn riêng hoàn toàn ox cũng chẳng nghe, kiểu gì rồi cũng có lý do để thuyết phục mình !?!?)
    Mình cũng là cái con được học hành đàng hoàng, 4 năm ĐH chứ ko ít, tạm thời chấp nhận ở nhà nuôi con chứ kiểu gì mình cũng sẽ đi làm. Lúc vc vui vẻ tiền mình tiêu thế nào ox ko ý kiến, nhg có gì là lại nói mình, mà càng đụng đến tiền nong là mình càng điên.
    Chốt lại là đã là bản tính thì ko thay đổi được, thôi thì bức xúc quá nói ra cho nhẹ người.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sukicuame Xem bài viết
    Hix mình cũng y chang bạn đây. C mình lúc vui vẻ cũng thương yêu cưng chiều mình lắm. Nhưng lúc có gì là coi như mình như ng dưng huhu. Mọi ý kiến của mình chong ko bao giờ để ý hết luôn cho mình là con nít . ko biết phải làm thế nào để c bớt gia trưởng. Nắm tay nhau thật chặt nha chủ top
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongdung2510; 08/05/2011 vào lúc 06:57 AM.
    • 212 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Vào đây hóng các chị để em lấy kinh nghiệm. Em đang yêu một người gia trưởng, gia trưởng bệnh nặng ý. Về phần em thì mọi người nói em cũng khéo léo, nói chung anh ko bao giờ phàn nàn về em, thế nhưng cái tính gia trưởng ý, em sợ lấy về làm chồng sẽ khổ.

Sợ thì sợ nhưng mà yêu vào rồi, mọi người khuyên ngăn thế nào cũng ko bỏ được, ko biết làm sao ý. Bố anh cũng gia trưởng, mà em lấy anh về thì ở với bố mẹ chồng toàn tập luôn chứ đừng hi vọng 2 vợ chồng được ở riêng.

Biết khổ mà vẫn đâm đầu vào, ko hiểu sao nữa. Mà mình ko phải tuýp quá kém cỏi để phải lụy tình.
    • 294 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Chuyện Gia trưởng cũa mấy ông hầu như gia đình Vn nào cũng có ít hay nhiều .Nhất là mấy ông gốc Bắc(chồng mình cũng gốc Bắc). Tại VN hầu như tình trạng gia trưởng của mấy ông gốc Băc nó có tính cách" di truyền" không thể dể cải tạo được đâu.
    Ngay chính gia đình mình, mấy năm đầu lấy nhau hai vợ chồng hờn giận cải nhau hoài cũng vì cái tính gia trưởng của ông xã mình. Riết rồi mình mặc kệ . cái nào đúng thì mình nghe , cái nào "cà chớn" ..Hăn đả sai mà đôc đoán thì mình lạnh lùng không thèm nói.(bởi vì cải nhau thì cái sân của mình nổi lên , rồi lớn chuyện, nên mình im lặng ,nhìn hăn lạnh lùng thì "hắn" áp phê ngay
    Tuy nhiên trong vấn đề làm ăn lâu dài , phải nói là đầu óc của đàn bả không nhìn xa bằng đàn ông. Phe ta chỉ thấy cái lợi nhỏ trước mắt mà quên cái hại lâu dài. Mình bị vấp mấy lần trong vấn đề này nên trong chuyện làm ăn mình đồng ý để "hắn ta" quyết định cuối cùng dù mình không thích. (Thật sự mà nói ông xả mình độc đoán trong vấn đề làm ăn khá chính xác.nhờ vậy đả cứu nguy gia đình trong nhiều trường hợp gần như tuyệt vọng)
    Với mình , chẳng thèm cải với "hắn" làm chi mệt miễn là mình nắm túi tiền và kiểm soát toàn bộ tiền bạc và tài sản. Chuyện hắn gia trưởng mình mặc kệ. Nhiều khi tức 'ói máu" vì cái tật gia trưởng của chồng cũng phải im lặng. Vì mình biết chắc chắc , cải nhau thì hắn sẻ văng tục (đàn ông mà nóng lên là hay chửi thề) làm vậy cái Sân mình nổi lên là có chuyện lớn.
    Kết luận: Muốn gia trưởng?? Cứ gia trưởng , nhưng túi tiền tôi nắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lethitrangdiem; 08/05/2011 vào lúc 01:03 PM.
    • 634 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Hờ hờ, các chị cứ chịu tiếp đi ạ . Bố em gia trưởng, cả huyện ai cũng biết, mà mẹ em chấp nhận vì nghĩ ai cũng thế . Đỉnh điểm là bố em khăng khăng " đàn ông là phải có con trai, vợ kô đẻ được con trai thì phải chấp nhận cho chồng lấy vợ bé" , thế là ly dị ạ :Laughing:
    永远在一起。。。
    • 106 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethitrangdiem Xem bài viết
    Chuyện Gia trưởng cũa mấy ông hầu như gia đình Vn nào cũng có ít hay nhiều .Nhất là mấy ông gốc Bắc(chồng mình cũng gốc Bắc). Tại VN hầu như tình trạng gia trưởng của mấy ông gốc Băc nó có tính cách" di truyền" không thể dể cải tạo được đâu.
    Ngay chính gia đình mình, mấy năm đầu lấy nhau hai vợ chồng hờn giận cải nhau hoài cũng vì cái tính gia trưởng của ông xã mình. Riết rồi mình mặc kệ . cái nào đúng thì mình nghe , cái nào "cà chớn" ..Hăn đả sai mà đôc đoán thì mình lạnh lùng không thèm nói.(bởi vì cải nhau thì cái sân của mình nổi lên , rồi lớn chuyện, nên mình im lặng ,nhìn hăn lạnh lùng thì "hắn" áp phê ngay
    Tuy nhiên trong vấn đề làm ăn lâu dài , phải nói là đầu óc của đàn bả không nhìn xa bằng đàn ông. Phe ta chỉ thấy cái lợi nhỏ trước mắt mà quên cái hại lâu dài. Mình bị vấp mấy lần trong vấn đề này nên trong chuyện làm ăn mình đồng ý để "hắn ta" quyết định cuối cùng dù mình không thích. (Thật sự mà nói ông xả mình độc đoán trong vấn đề làm ăn khá chính xác.nhờ vậy đả cứu nguy gia đình trong nhiều trường hợp gần như tuyệt vọng)
    Với mình , chẳng thèm cải với "hắn" làm chi mệt miễn là mình nắm túi tiền và kiểm soát toàn bộ tiền bạc và tài sản. Chuyện hắn gia trưởng mình mặc kệ. Nhiều khi tức 'ói máu" vì cái tật gia trưởng của chồng cũng phải im lặng. Vì mình biết chắc chắc , cải nhau thì hắn sẻ văng tục (đàn ông mà nóng lên là hay chửi thề) làm vậy cái Sân mình nổi lên là có chuyện lớn.
    Kết luận: Muốn gia trưởng?? Cứ gia trưởng , nhưng túi tiền tôi nắm.
    Xã mình như thế này:
    - Người miền nam.
    - Quen 4 năm + 3 năm làm vc son rất ok: mọi việc đều cùng thảo luận, cùng thực hiện.
    - Từ lúc lên chức bố (nhóc được 2 tuổi) đến nay: "tự phong" xã là ông hoàng. Tất tật mọi việc xã đều tự quyết, vợ con cấm cãi, hó hé là tan cửa nát nhà:Sad:
    Kết luận: gốc Bắc, Trung, Nam gia trưởng tuốt luốt.
    Muốn gia trưởng??? kệ gia trưởng...nhưng ko có tiền thì nắm...????.
    ...một ngày mới nắng lên, em dang tay chào đón
    nhẹ nhàng tia nắng hồng, xung quanh em rực rỡ
    .....và anh đến bên em....
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng đang khổ với chồng gia trưởng đây. Nói kiểu gì cũng vặn vẹo được, mà mình thì không nói lại được,bức xúc lắm mà nghĩ mãi không ra cách ứng phó như thế nào. các chị có kinh nghiệm rồi thì chỉ cho em cách ứng phó với chứ không em nản lắm rồi
    • 368 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Chấp nhận sống trung cùng lũ. Cố cải thiện thì cũng phần nào thôi. Nhà nào cũng thế. Cùng cảnh ngộ hết mà
    Ba sẽ là cánh chim đưa con đi thật xa
    Mẹ sẽ là cành hoa cho con cài lên ngực
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con.
    • 54 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Ối giời ơi, đúng là yêu thì đành chịu, hơn nữa chưa thực sự đối mặt với cuộc sống có chồng gia trưởng nên em cũng sẽ ko từ bỏ người yêu em đâu.

Nhưng kinh nghiệm xương máu của chị, một người phụ nữ được học hành đàng hoàng càng khó khăn vô cùng khi thích nghi với một người chồng gia trưởng, nhất lại sống chung với bố chồng gia trưởng, vì mình luôn thấy chồng vô lý.

Hồi yêu ex của chị còn chưa bộc lộ tính gia trưởng mấy mà lấy vào mới chết khiếp em ạ, khốn khổ khốn nạn vô cùng, cái gì sai ý ông ý là tiêu rồi. Lại nữa, mẹ chồng chịu đựng một ông chồng gia trưởng lâu ngày thì sẽ không bao giờ binh vực em, vì bà nghĩ lẽ tự nhiên là thế "chồng là vua chúa trong nhà" và bố chồng thì càng khỏi nói. Em sẽ chả bao giờ có chính kiến và sự bênh vực trong một gia đình như thế...

Chỉ biết chúc em may mắn thôi em ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoidi_ngoaipho Xem bài viết
    Vào đây hóng các chị để em lấy kinh nghiệm. Em đang yêu một người gia trưởng, gia trưởng bệnh nặng ý. Về phần em thì mọi người nói em cũng khéo léo, nói chung anh ko bao giờ phàn nàn về em, thế nhưng cái tính gia trưởng ý, em sợ lấy về làm chồng sẽ khổ.

Sợ thì sợ nhưng mà yêu vào rồi, mọi người khuyên ngăn thế nào cũng ko bỏ được, ko biết làm sao ý. Bố anh cũng gia trưởng, mà em lấy anh về thì ở với bố mẹ chồng toàn tập luôn chứ đừng hi vọng 2 vợ chồng được ở riêng.

Biết khổ mà vẫn đâm đầu vào, ko hiểu sao nữa. Mà mình ko phải tuýp quá kém cỏi để phải lụy tình.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi To-Hoang-Giang; 15/05/2011 vào lúc 04:34 AM.
    • 31 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

cách tốt nhất là bạn hãy tự bảo vệ mình trước đã.
    VD : Khi chồng giở thói to tiếng, bạn chỉ cần nói: Em ko thích anh hét toáng lên như thế, làm ơn nói từ tốn nếu ko em sẽ bỏ ra khỏi phòng.
    Khi đang nói mà chồng ngắt lời, bạn nói: Em chưa nói hết, làm ơn nghe em nói xong đã.
    Như thế bạn sẽ tạo ra được một hàng rào bảo vệ mình để lần sau đến đoạn đó thì hắn sẽ biết điểm dừng, ko vượt rào. Hắn gia trưởng thì mình fai tự bảo vệ mình. Như vậy sẽ hạn chế tính gia trưởng của hắn và làm cho hắn "dè chừng" mình hơn.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

haizz, mình thì 0 thể quơ đủa cả nắm là đàn ông Việt Nam ai cũng vậy. Gia trưởng cũng có mặt tốt và xấu. Quan trọng là người chồng gia trưởng có thật sự là trụ cột của gia đình, có bảo vệ được vợ con và chấp nhận hy sinh bản thân cho 1 số việc. Nếu đã làm được các việc đó, thì cũng có thể chấp nhận được tính gia trưởng, tự quyết và 0 nghe người khác nói. Vì đàn ông có lấy vợ hay không, họ cũng 0 thừa nhận nói ra miệng là lổi của họ...
    Nếu các chị em lấy được người gia trưởng, nhưng đở đần mình được lúc ốm đau, sinh đẻ, tiền bạc mang về cho vợ, không lăng nhăng, cờ bạc, rượu chè. thì mình nghĩ các bạn nên tự thấy mãn nguyện và hạnh phúc vì mọi người đã tốt số hơn rất nhiều người. Con người không ai hoàn thiện, được cái này, mắt cái kia. Quan trọng, cái giá trị con người khi mình lấy nhau có còn giữ theo thời gian, ngày xưa lấy nhau vì cái j, có thay đổi theo thời gian thì mình cố gắng làm sao cho nó trở về với hiện trạng. còn khi đã thay đổi, hay phát hiện ra bản chất con người mình lấy làm chồng không phải là con người mình lấy, lúc đó mới đau...

Bản thân mình lấy 1 người chồng, không thể nào gia trưởng hơn được. keke. Nhưng vì đã có con, mình phải hy sinh cái tôi của mình, đôi lúc khóc thầm, tại sao số mình lại gặp người như thế, chuyện nhỏ chuyện to chuyện tiền bạc, con cái, chả gì nghe mình cả. Thế thì lấy nhau, ở vơi nhau làm gì nhỉ? 2 vợ chồng sống cả đời, ý kiến 0 được tôn trọng n cân nhắc, 0 có điểm chung.... nhưng rồi khi nhìn con ngũ, dù mình có muốn sống 1 mình nuôi con, và có khả năng làm điều đó, cũng phải dừng lại không nộp đơn li dị... Thôi thì ráng sống tới hết đời các chị em ạ! mình giữ cho gia đình êm ấm tới đâu thì tới, nhiều khi phụ nữ tha thứ và bao dung, riết rồi giống như mình nhu nhược...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2