CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Cho mình hỏi tục lệ cưới của người Chăm ( đạo Hồi ) có phải như vậy ko ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.01K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 789 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Một gia đình mình quen có con trai sắp lấy vợ người Chăm ( đạo Hồi ) nhưng có nhiều tục lệ nhà gái đặt ra rất lạ và theo mình thì hơi vớ vẫn , nên mình ko biết phải tục lệ họ như vậy ko hay là nhà gái mang danh nghĩa đạo Hồi , ít ai biết rành về đạo này để bóc phét .
    Cậu con trai người Việt ( gốc Tàu ) , 2 ng ăn ở trước vài tháng , ng con gái qua nhà ng con trai ngủ luôn , ở chung với ba mẹ bạn trai . Mới đây gia đình quyết định làm đám nói cho 2 ng . Bên đàn gái đòi đám nói đi 1 phần quà , chứ ko đi mâm quả - trầu rượu , họ viết rõ ràng ra giấy , mình đọc qua chỉ nhớ loáng thoáng vài thứ : 3 hộp phô mai con bò cười , 3 hộp Tang , 1 ký nho Mỹ .... ( còn rất nhiều món nhưng đa số là đồ hộp bán trong siêu thị ) , tổng số tiền mua quà nhà trai bỏ ra khoảng 3,5tr .
    Đám nói diễn ra , đàn gái đòi quà cho lễ hỏi , họ nói cũng ko cần quả - trầu rượu , chỉ cần đưa cho họ 1 cây vàng . Họ nói đạo họ ko ăn thịt heo , khi ba mẹ chồng chết , con gái họ ko để tang .
    Lễ hỏi diễn ra , đàn gái nhận từ đàn trai 1 cây vàng . Và bắt đầu bàn chuyện đám cưới . Đám cưới cũng ko có quả - trầu rượu , mà gồm những thứ như sau :
    - Tặng cho cô dâu 1 bộ vòng ximen 5 chỉ , 1 đôi bông tai , 1 chiếc nhẫn kiểu .
    - May cho cô dâu 3 bộ đồ cưới : 1 bộ kiểu sườn xám , 2 bộ kiểu người Chăm .
    - Mua cho cô dâu chú rễ ( cái này là thay cho phần mâm quả nè ) : 2 chai dầu gội , 2 chai sữa tắm , 2 chai lăn nách , 2 chai lăn vùng kín , 2 bộ đồ lót cho cô dâu , 1 đôi giày cho cô dâu mang ngày cưới , quần áo đủ cho cô dâu mặc 1 năm , và 1 cái túi xách để chứa vừa những thứ nhà gái đòi ... ( còn nhiều lắm mình ko nhớ hết ) -----> tiền mua tổng cộng quà cho cô dâu hơi bị khẫm .
    - Đám cưới diễn ra , đàn gái sẽ đãi đàn trai đúng 1 món : cà ry gà .
    - Đám cưới sẽ có 2 ngày , 1 ngày bên đàn gái , sau đó là 1 ngày bên đàn trai , mọi chi phí đàn trai bỏ .
    - Cưới vợ chú rễ phải theo đạo vợ , ko ăn thịt heo .
    Nói chung là đòi hỏi còn nhiều , mình ko nhớ hết . Nhưng cái mình thắc mắc là liệu phong tục của đạo Hồi có như họ nói ko , vì mình thấy nhiều cái phi lý quá . Ai hiểu biết thì chỉ giáo dùm mình , thanks !!!

• 696 Bài viết

• 632 Được cảm ơn

đạo Hồi thì mình ko rõ lắm nhưng có 1 số cái sau đây có thể giúp bạn:
    1/ khi lấy vợ thì chú rể sẽ phải theo đạo Hồi vĩnh viễn, kể cả sau này có bỏ vợ thì vẫn là đạo Hồi,con cái đẻ ra cũng thế.
    2/ Người đạo Hồi ko ăn thịt heo

2 cái trên là 2 cái cơ bản nhất, chưa kể người đạo 1Hi62i bắt buộc phải cầu nguyện rất nhiều lần trong ngày
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 165 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Em kg nghĩ ra lễ vật phải sắm như vậy mà có cũng ngộ quá làm em cười té ghế :Laughing::... 2 chai lăn nách , 2 chai lăn vùng kín , 2 bộ đồ lót cho cô dâu..... :Laughing:. Chắc cái này người nhà cô dâu hay cô dâu tự nghĩ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 789 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatinhyeu_sg Xem bài viết
    Em kg nghĩ ra lễ vật phải sắm như vậy mà có cũng ngộ quá làm em cười té ghế :Laughing::... 2 chai lăn nách , 2 chai lăn vùng kín , 2 bộ đồ lót cho cô dâu..... :Laughing:. Chắc cái này người nhà cô dâu hay cô dâu tự nghĩ
    Bởi vậy mình mới lập topic này cố ý muốn biết , sao lại có cái đám cưới đòi hỏi vớ vẫn quá mức , tuy ko phải chuyện gia đình mình , chỉ là ng quen mà nghe bực cả mình .
    Tuy biết phong tục mỗi nơi mỗi khác , nhưng mình ko nghĩ đạo Hồi - 1 đạo có những truyền thống phong tục từ xa xưa , lại đòi những món "văn minh" quá như vậy ! Nào là lăn nách , lăn vùng kín , rồi phải mua phô mai đúng hiệu Con bò cười , nho phải là nho mỹ , táo mỹ .... rồi có nước uống dạng bột , viên sủi , rượu tây .... Đạo Hồi mà đòi toàn hàng tây , hàng mỹ . Còn cái tập tục cho đồ và giày dép nàng dâu xài trong 1 năm thì mình cũng ko biết có ko , nhưng nói chung nhìn tổng thể cái đám cưới này thật mắt cười .

• 2,329 Bài viết

• 4,011 Được cảm ơn

topic này thiệt là thú vị quá đi. Mình cũng ko hiểu biết gì về văn hoá người Chăm, nhưng mình nghĩ có thể họ vẫn còn giữ tập tục thách cưới, và nhà gái có quyền thách cưới những gì họ muốn, đại loại như "voi chín ngà, gà chín cựa, ngựa chín hồng mao, mỗi thứ 1 đôi" thì họ thách chai dầu gội, chai sữa tắm, chai lăn nách,... mỗi thứ 1 đôi :Laughing: (Xin lỗi, mình rất tôn trọng văn hoá tín ngưỡng, nhưng gõ tới đây mình cũng cười đến phát té ghế :Laughing. Mình thấy đây cũng là nét văn hoá thú vị đó chứ. Chỉ có chuyện bắt buộc CR phải theo đạo mãi mãi thì mình thấy hơi bị khó xử đó. Bởi vậy nên nhiều anh lý trí 1 chút thì lúc vừa bắt đầu định tìm hiểu ai, phải hỏi trước: "em có theo đạo gì hay không?", xem có cùng tôn giáo tín ngưỡng hay không, rồi mới quyết định có nên tiếp tục hay rút, chứ để tới lúc tình sâu nghĩa nặng thì đúng là tiến thoái lưỡng nan ấy chứ.
    NB: 1m| 1M: 1,5m| 1,5M: 1,8m| 2M: 2,1m
    NB: 3,2kg-52cm| 1M: 4,8kg-57cm| 2M: 6,3kg-62cm | 3M: 7,2kg-64cm | 4M: 7,9kg-67cm | 5M: 8,3kg-7Ocm | 6M: 8,8kg-72cm | 7M: 9,2kg-73cm | 8M: 9,2kg-75cm | 9M: 9,8kg-76cm | 10M: 10,5kg-77cm | 11M: 10,6kg-79cm | 12M: 10,9kg-79cm | 15M: 11,3kg-81cm | 18M: 12kg-82cm | 21M: 12,5kg-86cm