• 1 Lượt chia sẻ
  • 136K Lượt đọc
  • 690 Trả lời

• 58 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trong diễn đàn có nhiều đề tài như Cách tăng thu nhập, Thu nhập bao nhiêu là đủ sống, Chi tiêu thế nào là hợp lý… nhưng chưa thấy ai bàn về cách tiết kiệm cho gia đình như thế nào, nên mẹ Hami mở đề tài này cho mọi người cùng chia sẻ. Vì ngoài việc chi tiêu cho gia đình chúng ta còn phải tích lũy để cho sau này con cái học hành, lỡ những lúc ốm đau, rồi tiết kiệm để mua xe, mua nhà to hơn … Như nhà Hami cứ hàng tháng sau khi lĩnh lương của cả 2 vợ chồng, mình trích ra 1 khoản đem gửi tiết kiệm ở 1 ngân hàng nào đó, cứ tích tiểu thành đại, chứ để ở nhà hứng chí lên mua sắm lại không tiết kiệm được. Tháng nào cũng ra ngân hàng thành ra cô giao dịch viên cũng quen cả mặt. Hồi trước mình cũng hay mua USD nhưng giờ chuyển sang gửi tiết kiệm. Không biết các mẹ có cách tiết kiệm nào hay hơn không thì cùng nhau chia sẻ nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,362 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

chào tất cả mọi người. Em là thành viên mới. Từ trước đến giờ em chỉ vào diễn đàn để học kinh nghiệm của mọi người thôi. Nay thấy topic này hay quá, em xin góp một số ý kiến. Nhà em vì cả hai vc đều làm công ăn lương nên tiền lương hàng tháng gần như là cố định. Sau khi trừ những khoản chi dự kiến như: tiền tiêu của v, của c, tiền tiêu chung, hàng tháng em dành một khoản cố định gửi góp tiết kiệm bưu điện. Gửi tiết kiệm bưu điện rất hay. Hàng tháng họ bắt buộc mình gửi một khoản nhất định, nên đòi hỏi mình phải tiết kiệm, để dành khoản đấy trước khi tiêu các khoản khác. Hơn nữa, bưu điện có mặt ở khắp mọi nơi, và mình có thể gửi bất kỳ thời gian nào, có thể tranh thủ buổi trưa, tối gửi cũng được. Ngoài ra nhà em còn nuôi một con lợn nữa. Lợn nhà em toàn ăn tiền xu và tiền lẻ của hai vc thôi. Thế mà sau một thời gian mổ ra cũng khá khá đấy ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 455 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Em thì tiết kiệm bằng cách nuôi hai con lơn đất: một con đựng tiền lẻ, một con đựng tiền chẵn. Kiên chì thì cũng rất hiệu quả. Ngày trước có bao nhiêu tiền em đều tiêu hết. Có thể nói là tiêu xong nghĩ lại thấy chóng cả mặt. Từ khi nuôi lợn đất em mua sắm được khối thứ cho gia đình: tivi (mỗi tầng một cái), điều hoà, máy giặt... đều từ tiền tiết kiệm mà ra. Đặc biệt ở chỗ mỗi tháng trích ra một phần lương nên cũng không thấy hao hụt trong chi tiêu là mấy. Các mẹ thử làm giống em xem sao
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,886 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Tớ thì 2 VC nhận lương qua TK Vietcombank nhưng tớ đi đâu cũng có cái thẻ trong túi, tóm lại không cầm tiền mặt nhưng tiêu lúc nào cũng tiện, thế là rút cũng nhanh lắm, chả tkiệm được gì.

Hơn nữa ít tiền trong túi đi đâu cũng mất tự tin hẳn. Muốn tiết kiệm nhưng mà khó thế đấy
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 509 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Như mình đây chả tiết kiệm được gì, tháng nào xào tháng đó. Đủ các khoản để phải chi tiêu. Chán thế đấy ! Như 2 ông tướng nhà mình tiền nhà trẻ, tiền sữa, tiền học AV là đã mất ngót nghét 4 triệu đồng, rồi tiếp theo đó là tiền ăn uống, osin, tiền đám cước đám xin, tiền phải không 2 bên nội ngoai, tiền quần áo, MP, giày dép...... của mình (mà mình nghiện mua MP và quần áo lắm) thế là tháng nào đi sạch tháng đó. Các mẹ ơi ! làm sao để mà TK bây giờ?????
    • 455 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Em đã dùng cái thẻ connect24 đấy một thời gian nhưng hết tiền lại rút ra tiêu. Không thể tiết kiệm được. Em mua lợn đất bằng thạch cao, hết tiền thì cũng chịu chết, không thể moi ra được, trừ khi phải đập lợn. Mà đập lợn thì lại tiếc tiền... thế là nhịn tiêu. Tuy nhiên nhiều khi hết tiền mà không lấy ra được kể cũng bí thật. Nhưng đã chấp nhận tiết kiệm thì phải cắn răng thôi.
    • 173 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các bác, em sẽ về tiết kiệm theo hướng gửi bưu điện vì hình như hình thức này khá hay và được nhiều người sử dụng, lại phù hợp với mức thu nhập thấp của gia đình em.
    Trân trọng cảm ơn các bác.
    • 545 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tôm đồng
    Cảm ơn các bác, em sẽ về tiết kiệm theo hướng gửi bưu điện vì hình như hình thức này khá hay và được nhiều người sử dụng, lại phù hợp với mức thu nhập thấp của gia đình em.
    Mình thì luôn quan niệm món tiết kiệm là món dư ra sau khi đã trang trải đủ nhu cầu tối thiểu của gia đình. Thành ra chả lúc nào tiết kiệm được. Vì có dư ra đâu mà tiết kiệm. Lương của mình có thế, đủ sống là tốt rồi.

Ấy vậy mà mình có 1 cô bạn, lương 700K, chồng lương 1.200K, phải thuê nhà, nuôi 1 đứa con gái, thế mà nó bảo thỉnh thoảng vẫn mua được đô để tiết kiệm Mình chịu không hiểu nó sống kiểu gì.

Kể với chồng mình, ông ấy bảo: Chất lượng sống của mình khác, của nó khác. Em so đo làm gì.

Tuy thế, trong lòng mình vẫn ước ao, giá mình sống được như cô bạn mình, thì mình đã có một món kếch sù để tiết kiệm rồi không?

Thôi đành nghĩ ra cách kiếm tiền thêm và vẫn tiêu ở mức tối thiểu như hiện nay vậy các bác ạ, may ra mới có tiền gửi Bưu điện hay để lợn đất.

Rất cám ơn bạn HaMi lập ra topic này, đã nhắc nhở được mẹ cháu là trong nhà chả có khoản tiền tiết kiệm nào cả.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,934 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Nếu thế thì theo em hiểu là hàng tháng mình sẽ gửi một khoản cố định đến tiết kiệm bưu điện đúng ko? Tức là có muốn gửi ít hơn hoặc nhiều hơn số đó đều ko được đúng ko các mẹ?
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tôm đồng
    Hu hu... nhà này cũng mơ ước đến 2 từ tiết kiệm lắm, mong ước nhỏ nhoi mỗi tháng chỉ dành dụm được chỉ 50k hay 100k thôi nhưng cũng khó quá. Lương hai vợ chồng công chức nhà nước chỉ cỡ 2,5 tr nhưng tiền sữa cho con gần 1 tr, tiền học 500k, tiền điện 200k, điện thoại, internet 400k, ga 100k. Toàn là bên nhà chong phải giúp them. Vay thì tiết kiem bang cách nao cách me nhi
    • 58 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Các mẹ nhắc đến nuôi lợn đất, Hami mới nhớ nhà mình còn con lợn bị bỏ đói trong tủ hàng năm nay rồi, 2 vợ chồng đi mua lợn để tiết kiệm từ hồi còn chưa cưới, bảo để tiết kiệm lúc cưới còn sắm đồ, nhưng con lợn gốm Hami mua lại có cái lỗ ở dưới, thành thử cứ hết tiền lại moi ra tiêu. Chắc bây giờ lấy ra để tiết kiệm tiền lẻ vậy.
    @ThanhQuynh: Hình thức gửi tiết kiệm bưu điện thì khi rút ra như nào? Chưa đến hạn, mình có rút được 1 phần ra không? Nhỡ đến lúc có việc cần rút 1 phần thì sao nhỉ? Mỗi lần gửi một số tiền khác nhau có được không, vì có tháng có việc lại tiết kiệm được ít hơn thì sao? Mình gửi tiết kiệm thành các sổ nhỏ nên khi cần đột xuất bao nhiên thì còn thể rút bấy nhiêu. Dùng ATM không tiết kiệm được đâu, vì ATM mình có thể rút bất kỳ lúc nào và máy thì chỗ nào cũng có. 2 vợ chồng mình đều được trả lương qua ATM nhưng hàng tháng mình vẫn trích ra để gửi tiết kiệm chứ cầm ATM khác gì cầm tiền đâu, vì vào siêu thị hay cửa hàng nào đó thì cũng hay có thanh toán bằng ATM mà.
    @T&D: Muốn tiết kiệm bạn thử mở thêm 1 tài khoản nữa của VCB, rồi hàng tháng sau khi nhận lương, 2 vợ chồng chuyển khoản sang 1 khoản để tiết kiệm.
    Mình còn hình thức tiết kiệm nữa muốn chia sẻ với mọi người là chơi họ cùng 1 nhóm bạn: hình thức là mỗi tháng sau khi lĩnh lương nộp vào 1tr, rồi bốc thăm xem ai được lấy hoặc ai có việc gì thì ưu tiên cho người đó lấy trước. Khoảng 10 người chơi là cũng được 1 khoản kha khá để mua sắm rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 170 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

TOpic này hay quá, mẹ cháu cũng rất quan tâm đến vấn đề TK này, cố gắng mãi thì TK được vài tháng, đến lúc đùng mọt cái lại phải tiêu món gì là hết tiền. Nhìn đi nhìn lại thì cũng chỉ gửi TK ở ngân hàng, mà ngân hàng thì mỗi lần đi gửi cũng ngại, cái khoản TK bưu điện là thế nào nhỉ? Mình thấy có mẹ nào trong này đã triển khai rồi, chia sẻ chút đi.
    Love :Kiss:
    • 328 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Hai vợ chồng tớ tháng thu nhập gần 1.5 triệu, ông bà nội cho thêm nữa, nuôi một đứa con nhỏ, quả thật chỉ đủ ăn!(Đúng nghĩa đen của từ ăn) Nếu muốn tiết kiệm thì cũng được, nhưng chắc hẳn cuộc sống sẽ bức bí hơn rất nhiều, bởi vốn nó đã không được thoải mái cho lắm rồi. Và khi có chuyện thì cứ gọi là cong giò lên chạy.....mệt phờ.

Tiện đây, tớ chỉ xin được lời thỉnh giáo từ các mẹ xem một tháng tất tần tật các khoản thu là 2,5 tr, nên tiêu sao cho hợp lý, mà lại có tý ty để dành gọi là phòng khi ...... Bởi 1 năm nay, tớ chạy hoài, đã thấy mệt rùi.... Xin đa tạ lắm lắm!
    • 1,952 Bài viết

• 4,577 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HAMI
    Mình còn hình thức tiết kiệm nữa muốn chia sẻ với mọi người là chơi họ cùng 1 nhóm bạn: hình thức là mỗi tháng sau khi lĩnh lương nộp vào 1tr, rồi bốc thăm xem ai được lấy hoặc ai có việc gì thì ưu tiên cho người đó lấy trước. Khoảng 10 người chơi là cũng được 1 khoản kha khá để mua sắm rồi.

Cái này hồi còn đi học bọn mình hay chơi, để có tiền mua món gì đó có giá trị một chút. Hồi đó còn nhớ nhờ chơi trò này mà một cô bạn mình mua được chiếc xe đạp để đi học.
    • 261 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Đọc topic này lại thấy sốt ruột quá! Nhà mình gồm có 2vc, bé và ông bà nội, phải thuê nhà nữa. Lương net của 2VC mới được khoảng 5 triệu/tháng, thế mà chi phí mỗi tháng cứ leo lên 6,7 triệu/tháng. Thế nên chẳng tiết kiệm được tý nào mà lại còn liên tục lạm phát nữa. Mình luôn cố gắng giảm thiểu chi phí đến mức tối thiểu nhưng cuối tháng tính ra chẳng bớt được hơn đồng nào Ngày trước hồi chưa phát sinh nhiều chi phí như hiện nay thì mỗi tháng mình cũng tiết kiệm được ít nhất 1 triệu, đem gửi tk ÁTM ở một ngân hàng ít sử dụng nhất. Bây giờ thì mong co kéo đủ tiền sinh hoạt trong tiền lương mà không bị lạm phát là tốt lắm rồi.

He he, tuy bọn mình chưa có lợn đất như mọi nhà nhưng bé Bông của bọn mình thì cũng có một khoản đáng kể (Đã gửi được tk rồi nha) Đôi khi bố mẹ còn phải mượn tiền của cu nữa đấy! :4: Nhà mình có quy định ko được động vào xiền của con (do mọi người cho và từ két tiền xu). Khi nào nhiều nhiều tí thì lại đi gửi vào tk cho con. Mình làm như vậy với mong muốn là con có riêng một khoản để sau này lỡ bố mẹ có khó khăn thì còn có xiền để học hành còn không bố mẹ vẫn lo cho con được thì số tiền đó cứ add dần lên đến khi con lớn thì thành một số vốn đáng kể cho con ! Chứ không bây giờ đem ra chi tiêu cho bố mẹ thì bao nhiêu cũng không đủ

Hy vọng sẽ học được những cách tk hay khác từ các mẹ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Vân
    TOpic này hay quá, mẹ cháu cũng rất quan tâm đến vấn đề TK này, cố gắng mãi thì TK được vài tháng, đến lúc đùng mọt cái lại phải tiêu món gì là hết tiền. Nhìn đi nhìn lại thì cũng chỉ gửi TK ở ngân hàng, mà ngân hàng thì mỗi lần đi gửi cũng ngại, cái khoản TK bưu điện là thế nào nhỉ? Mình thấy có mẹ nào trong này đã triển khai rồi, chia sẻ chút đi.
    Em cũng gửi TK Bưu điện, thấy cũng hay hay. Mỗi tháng, vào kỳ lương đầu tháng, em gửi 1T vào đó. 1 năm là 12 triệu. Có 1 chị trong phòng em tổ chức vụ này (vì cả phòng em gửi), chị ấy giữ sổ hộ mọi người, ghi phiếu, đi gửi, túm lại là làm tuốt, Quả thật mỗi kỳ quyết toán lương có hơn triệu, bị chị ý chiết 1 triệu, có lúc cú lắm, nhưng đến khi lĩnh hơn 12 triệu, thì thấy chị T tốt vô cùng :4: thế là 1 năm cũng có 1 khoản rồi.
    Tháng 9 này lại lĩnh 12 T rồi đây, sướng quá
    Ngoài 1 T này ra, em k để được thêm 1 xu nào cả

• 187 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

lương 2 vc em được 2T, biết tiết kiệm thế nào các chị ơi, hay là chị nào có đầu óc kinh doanh hoặc đang làm thêm gì đó, cho em tham gia với để em có thêm tiền tiết kiệm cho gia đình.
    • 4,454 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

các mẹ giỏi quá, có thể tiết kiệm, em thì xưa giờ (hồi chưa có con) không biết tiết kiệm vì có bao nhiêu tiền là đưa cho mẹ em hết, để mẹ em chi tiêu, tiêu cũng thoải mái không phải nghĩ, trộm vía hồi đấy kiếm cũng được, lương là không phải đụng đến, cứ đi cầy thêm ngoài mà tiêu đủ
    từ khi có con sao mà bao nhiêu tiền phải tiêu thế, ở nhà trông con là em không đi cày thêm nữa, thế là mất 1 khoản to, chỉ con trông vào lương hàng tháng, mà còn phải lo cho cả nhà, nên tháng nào cũng thiếu, lương em chỉ đủ chi tiêu gia đình, sữa, bột, đồ ăn thêm cho con thôi, tức là hết sức tối thiểu ạ, còn mua đồi chơi quần áo cho con, với lại mua cái áo cái quần là thêm 1 cái lương nữa luôn (toàn moi ví chồng ạ)
    từ khi có con thì tháng nào em cũng tiêu 2 cái lương ạ, nhiều lúc bừng tỉnh thấy tiêu kinh quá, mà cuối tháng thì ôi thôi, đau buốt ruột gan lắm ạ
    cho nên từ tháng trước em quyết định chi tiêu kiểu khác ạ
    lĩnh lương cái là em đưa cho mẹ em khoản cố định để chi tiêu gia đình, đồng thời mua sữa, mua bột, mua đồ ăn, mua bỉm cho con cả tháng luôn, tiền gì cần tiêu em để vào phong bì riêng, 1 phong bì tiền điện thoại, 1 phong bì tiền quần áo cho con, 1 phong bì tiền đồ ăn thêm cho con, 1 phong bì tiền xăng, 1 phong bì tiền ăn sáng,... cứ như thế ạ, số còn lại em cứ để trong tài khoản,
    trộm vía tháng này em chỉ tiêu hết lương em thôi chứ không lẹm vào bất cứ tiền gì nữa ạ
    em mừng quá :4:
    em cũng phục em quá ạ
    em tin là em có thể tiết kiệm được ạ
    mà ai cho tiền con chim hư hư là em đi mua đôla cất đi để dành cho con chim hư hư luôn ạ
    không có để tiền trong túi lại ra đi nhanh nhẹn lắm
    mà dạo này em cũng hạn chế mua sắm lắm ạ, chứ cứ ở đâu có đồ cho em bé là em không từ chối được
    bây giờ em chẳng đi đâu cả, đi làm về bế con luôn, không ngó ngang ngó dọc, cũng không vào mấy trang www bán hàng trên mạng nữa
    em hy vọng từ tháng sau em sẽ tiết kiệm hơn và hy vọng có thể gửi tiết kiệm bưu điện, em thấy hình thức này rất hay, có thể em cũng chẳng tiết kiệm được nhiều, khoảng 500-1tr/tháng thôi, nhưng em sẽ cố gắng dần dần
    kinh nghiệm xương máu là không được shopping ạ, cái gì cũng muốn mua, nhưng phải luôn tự nhủ (như đọc kinhlaf : tiết kiệm, tiết kiệm, tiết kiệm, tiết kiệm, tiết kiệm, tiết kiệm, tiết kiệm...)
    thế mà em điều chỉnh được bệnh nghiện mua sắm của em rồi đấy
    tháng này thế là khả quan rồi, em nghĩ sang tháng em sẽ có thể gửi tiết kiệm bưu điện rồi
    các mẹ cổ vũ em phát nào
    hoan hô mẹ con chim hư hư nào
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,070 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chúc con chim hư hư ngoan được vài tháng nhé!!!
    Mình có KN xương máu rồi, mình mà có máu tiêu hoang thì đến tàn đời cũng không biết tiết kiệm là gì, vậy nên có 1 chị khuyên mình thấy rất tâm đắc, là đừng có tiết kiệm, nghĩ ra cách kiếm thêm tiền mà tiêu Mỗi tội đến giờ vẫn chưa nghĩ ra cách gì :4:
    Xin lỗi vì phá đám cả nhà, nhưng mình cứ hô tiết kiệm được một hôm là hôm sau lại dẹp ngay ý nghĩ đấy.
    • 439 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Bá cáo với các bác là chẳng phải tiết kiệm bưu điện hay cái gì.... cho mệt. Cái chính là ở mình. Như 2VC em lấy nhau được gần 4 năm, từ lúc quĩ lương chỉ có 3000K đến 5500K và bây giờ là 7000K, em thấy vẫn thế. Lúc trước chưa có con, lương thấp, chi tiêu cũng ít. Bây giờ lương tăng thêm, có con lại phải chi nhiều hơn. Tuy nhiên em chỉ cho phép mình chi tiêu trong quĩ lương của gia đình, cùng lắm là thâm vào tiền làm thêm của em. Các khoản làm thêm của Ax em không bao giờ động đến, cứ để giành, cuối năm cũng được một cục kha khá. Em lập một cuốn sỏ Thu Chi, theo dõi thử trong vòng 2-3 tháng. Sau đó qui định tối đa cho mỗi khoản chi. Khoản nào tháng này tiêu không hết, em nhét riêng vào một phong bì, để giành cho tháng khác phải tiêu nhiều. Những khoản cố định hàng tháng như : gửi con 500K, bảo hiểm 2 VC 400K, tiền ăn đóng cho bà 2000K thì không phải ghi. Mỗi năm VC em lo công to việc lớn cho gia đình cũng mất khoảng 10000K đến 20000K ( vì Ax nhà em là con trưởng mà )Trước đây cho con ăn Enpha, Aboot, sài bỉm Pamper, nay có tiền cho con ăn Hipp, Nurture, dùng bỉm Huggies Hàn, Mumy... Nói chung là liệu cơm gắm mắm thôi. Loa loa với các bác một tin mừng là VC em sắp mua được nhà rồi ( mà nhà đất hẳn hoi nhé ). Tất nhiên có được như ngày hôm nay nếu chỉ có lương không thì không thể có nhà. Tuy nhiên đây cũng là kinh nghiệm cho cách tiết kiệm của em để các bác tham khảo nhé!...