CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Các hình thức gửi tiết kiệm cho gia đình trẻ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.22K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nhớ có một topic gần tương tự mà tìm toét mắt ko thấy đâu nên mở lại để nhờ các bố các mẹ tư vấn vậy.
    Tình hình là bọn em mới cưới, chưa có khoản tích lũy nào cả, đọc trên WTT thì thấy có kiếu tiết kiệm là mỗi tháng gửi vào 1 ít, em thấy rất hay và đang muốn tìm hiểu xem, nhưng vì em ko rành mấy thứ này lắm, lại ko có thời gian đi Ngân hàng hỏi. Các bố các mẹ tư vấn cho em xem các ngân hàng nào ở VN mình có hình thức gửi này với nhé, để em đỡ đâm đầu đi lung tung, với lại trong số các ngân hàng đó thì gửi ở đâu tốt hơn. Em xin cảm ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,651 Bài viết

• 397 Được cảm ơn

Up cái này lên rồi hóng hớt nghe
    • 5,260 Bài viết

• 22,057 Được cảm ơn

Hì, tớ thì ngại đi lại lắt nhắt lắm, cho vào két cho nhanh, lâu lâu ra tấm ra món thì đi gửi 1 thể :Smiling:
    • 88 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cô em họ mình hiện đang dùng gói sản phẩm của Habubank, tiết kiệm cưới hỏi mỗi tháng gửi góp 2 triệu, lãi suất gần tương đương với gửi tiết kiệm
    Nếu bạn có nhu cầu thì cho họ số điện thoại hoặc địa chỉ mail liên lạc, cán bộ tư vấn tài chính cá nhân của họ có thể đến tận nhà bạn để tư vấn các gói dịch vụ của họ. Mình thấy có rất nhiều hình thức tiết kiệm gửi góp như tiết kiệm mua nhà, mua ôtô, cưới hỏi, ... Mình hiện tại đang xem xét sản phẩm tiết kiệm tình yêu cho con, mỗi tháng gửi góp 500 nghìn
    • 84 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi,

Cái mà bạn nói họ gọi là tiết kiệm linh hoạt, có nghĩa là 1 tháng gởi 1 số tiền nhất định, nếu bạn muốn 1 năm có 100tr thì họ sẽ chia ra xem là mỗi tháng bạn gởi bao nhiêu. Lãi suất của loại hình tiết kiệm này cao hơn loại tiết kiệm không kỳ hạn, nghĩa là có thể rút ra bất cứ lúc nào. Nhưng lại thấp hơn tiết kiệm có kỳ hạn (vd như 3 tháng mới được rút). Loại tiết kiệm này cũng có thể rút ra. Họ sẽ tính lãi suất tiết kiệm đó đến hết tháng cuối cùng bạn rút, số ngày còn lại tính lãi suất không kỳ hạn. Bạn có thể quyết định thời gian gởi. vd 2 tháng 1 lần hay 3 tháng 1 lần v.v..
    Mình biết thì các NH việt nam như ACB, Sacombank, Việt á... họ có loại hình này.
    NH nước ngoài thì khác 1 chút.
    Bạn nên chọn NH nào bạn đang sử dụng và hỏi xem họ có loại hình tiết kiệm này không.
    Nếu không thì bạn nên chọn các NH lớn, vì được lợi thế là gởi rút nhiều nơi, nghĩa là bạn gởi nơi này nhưng có thể đến chi nhánh khác rút, hoặc gởi tiếp mà không bắt buộc phải đến nơi mình mở tài khoản.
    • 364 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hôm trước mình cũng hỏi Vietcombank hình thức này nhưng họ không có. Công ty mình trả lương qua thẻ ATM Vietcombank, mình muốn hàng tháng sau ngày lấy lương sẽ tự động chuyển một số tiền nhất định vào tài khoản tiết kiệm gọi là một hình thức tích lũy vừa là để mình hạn chế chi tiêu đi.
    ------------------------------------
    • 84 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vietcombank không có bạn ạ, Vietcom chỉ có lợi thế trong việc thanh toán giữa các tài khoản với nhau cho đỡ tốn phí. Còn các hình thức khác thì ít lắm. Chăm sóc khách hàng good thì mình thấy HSBC, ANZ, ACB. Bạn chịu khó mở tài khoản tiết kiệm ở NH khác ngoài vietcom là được.
    • 62 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGiaLinh Xem bài viết
    Up cái này lên rồi hóng hớt nghe
    HE HE tớ cũng áp dụng hình thức này nhưng khổ nỗi tớ vẫn biết pass và chía khóa nên chả TK được
    • 407 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi niwo2601 Xem bài viết
    Em nhớ có một topic gần tương tự mà tìm toét mắt ko thấy đâu nên mở lại để nhờ các bố các mẹ tư vấn vậy.
    Tình hình là bọn em mới cưới, chưa có khoản tích lũy nào cả, đọc trên WTT thì thấy có kiếu tiết kiệm là mỗi tháng gửi vào 1 ít, em thấy rất hay và đang muốn tìm hiểu xem, nhưng vì em ko rành mấy thứ này lắm, lại ko có thời gian đi Ngân hàng hỏi. Các bố các mẹ tư vấn cho em xem các ngân hàng nào ở VN mình có hình thức gửi này với nhé, để em đỡ đâm đầu đi lung tung, với lại trong số các ngân hàng đó thì gửi ở đâu tốt hơn. Em xin cảm ơn.
    Nhà bạn giống nhà tớ quá, 2 vợ chồng tớ cũng mới cưới được gần 2 tháng, và cũng băn khoăn làm thế nào để tiết kiệm được, tớ có tìm hiểu ở ngân hàng Têchcombank, ở ngay gần công ty tớ, cái gói mà mỗi tháng đóng 1 ít ấy, ở ngân hàng này tối thiểu là phải gửi 1 năm trở lên, và số tiền gửi tối thiểu là 1 triệu, lãi suất thấp hơn chút so với gửi có kỳ hạn, nhưng tiền ít nên cũng chẳng quan tâm lắm, chỉ cốt sao tiết kiệm được tiền, và đồng tiền ko bị mất giá bằng việc để trong ví thôi.
    Nhưng hạn chế của loại hình gửi tiết kiệm này là tháng nào mình cũng phải đi gửi tiền vào, nếu 2 tháng liên tục mà không gửi tiền vào thì tài khoản tự động khóa, chuyển sang loại hình tiết kiệm không kỳ hạn (lãi suất 1-2%/năm).
    Tớ nghe bạn tớ bảo, ngân hàng Habubank ấy, có nhiều gói rất hay. À, bạn đã chuẩn bị có em bé chưa?(ngoài lề chút)
    • 224 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

nhà tớ cũng đang sd gói Tình yêu cho con của Habubank,mỗi tháng gửi 1 triệu trong vòng 1 năm (gói này có thể gửi trong 15 năm). Một số ngân hàng có hình thức này thì lãi suất hoặc cách tính có khác nhau tí chút, nhưng về cơ bản là same thôi. theo mình, các mẹ nên chọn trong các ngân hàng theo mẹ j có nêu trên 1 ngân hàng gần chỗ mình làm, hoặc gần nhà để đi gửi/rút cho tiện. Các mẹ ra tất cả các chi nhánh của Habu, nhân viên ở đó sẽ tư vấn cho.
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em đang dùng gói tiết kiệm của An Bình Bank. mỗi tháng gửi ít nhất 300k vào TK, thời gian gửi ít nhất 2 năm. Muốn gửi mỗi tháng bao nhiêu cũng được, LÃi suất đang là 8.1%/năm cho gói gửi 2 năm.Các mẹ thử ngó qua xem nhé
    • 3,324 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongpn Xem bài viết
    Em đang dùng gói tiết kiệm của An Bình Bank. mỗi tháng gửi ít nhất 300k vào TK, thời gian gửi ít nhất 2 năm. Muốn gửi mỗi tháng bao nhiêu cũng được, LÃi suất đang là 8.1%/năm cho gói gửi 2 năm.Các mẹ thử ngó qua xem nhé
    các loại này toàn phải tự mình đến ngân hàng nộp đúng không ah?
    Mình có cách này.
    mình thì chọn 1 ngân hàng cổ phần nào gần nhà hoặc nơi làm việc, gửi kỳ hạn 1 tháng với thời điểm gửi sau ( gần nhất) với ngày lĩnh lương. Các phòng giao dịch bây giờ khá là mềm, VD: ngân hàng nhà Mekong..các em ấy còn bảo là chị cứ gọi điện trước bọn em sẽ chờ. Làm thủ tục rút tiền ra, nhập số tiền lương tháng mới rồi làm tiếp sổ mới.
    Thực ra thì thời gian làm thủ tục cũng không hơn các hình thức tích lũy hàng tháng ( phải ra ngân hàng nộp tiền) là bao nhiêu là lãi suất thì lại cao hơn.
    • 3,324 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Mình vừa tìm được cái này, thấy cũng hay.

Chuyển tiền từ tài khoản thẻ sang tài khoản tiền gửi có kỳ hạn VNĐ (Mới)

Trích phần nội dung ( hình ảnh thì các bạn xem đường link nhé)
    http://www.mhb.com.vn/vi/?p=services/detail.asp&sid=77
    sp của Ngân hàng Nhà đồng bằng sông Cửu Long

Đối tượng khách hàng: Khách hàng cá nhân đã có tài khoản thẻ tại Ngân hàng MHB bao gồm khách hàng đã có hoặc chưa có tài khoản tiền gửi có kỳ hạn (TKTG có kỳ hạn) tại Ngân hàng MHB.
    Loại tiền: Việt Nam đồng (VNĐ)
    Kỳ hạn: 1, 2, 3, 6, 9 và 12 tháng.
    Phương thức trả lãi: Gốc và lãi TKTG có kỳ hạn được trả vào cuối kỳ.
    * Tiền gửi không tự động gia hạn. Khi TKTG có kỳ hạn đến ngày đáo hạn, Ngân hàng MHB sẽ tự động chuyển toàn bộ gốc và lãi vào tài khoản thẻ.
    Hạn mức giao dịch: Tối thiểu 500.000 đồng.
    Phí dịch vụ: Miễn phí.
    Kênh giao dịch: Hệ thống máy ATM – MHB hoặc tại quầy giao dịch của bất kỳ Chi nhánh trên toàn hệ thống MHB.
    Rút vốn trước hạn: Khách hàng có thể rút tiền trước hạn tại Chi nhánh quản lý TKTG có kỳ hạn của khách hàng và được hưởng lãi suất tiền gửi không kỳ hạn VNĐ đang áp dụng tại điểm giao dịch cho số ngày khách hàng mở TKTG có kỳ hạn.
    * Khách hàng không được rút vốn trong vòng 24 giờ đồng hồ kể từ thời điểm khách hàng thực hiện giao dịch thành công.
    * Khách hàng rút vốn trong vòng 7 ngày làm việc kể từ ngày hiệu lực của TKTG có kỳ hạn thì không được hưởng lãi.

Hướng dẫn khách hàng giao dịch trên máy ATM:

Bước 1: Khách hàng chọn phím “Chuyển khoản”.

Bước 2: Khách hàng chọn phím “Giữa tài khoản của bạn”.

Bước 3: Khách hàng chọn phím “Tài khoản tiền gửi”.

Bước 4: Khách hàng đăng ký số tiền chuyển khoản.

Bước 5: Khách hàng lựa chọn kỳ hạn tiền gửi VNĐ được cài đặt mặc định hoặc đăng ký kỳ hạn khác hiện có trên máy ATM.

Bước 6: Khách hàng kiểm tra lại thông tin về số tiền, kỳ hạn được đăng ký và thực hiện giao dịch.

Bước 7: Tại màn hình thông báo giao dịch thành công, khách hàng nhận biên lai giao dịch.

NHỮNG ĐIỀU KHÁCH HÀNG CẦN LƯU Ý:
    1.Khách hàng vui lòng lấy biên lai sau khi đã thực hiện giao dịch.
    2.Khách hàng giao dịch trước 16g30’của ngày làm việc thì TKTG có kỳ hạn có hiệu lực và tính lãi trong ngày.
    Khách hàng giao dịch sau 16g30’ của ngày làm việc hoặc ngày nghỉ/Lễ/Tết thì TKTG có kỳ hạn có hiệu lực và tính lãi vào ngày tiếp theo.
    3.Quy định rút tiền vào ngày đáo hạn tại ATM:
    * Ngày làm việc của Ngân hàng: ngày đáo hạn + 1 ngày.
    * Ngày nghỉ, Lễ, Tết: ngày làm việc tiếp theo + 1 ngày.
    Khách hàng có thể rút tiền trước hạn hoặc vào ngày đáo hạn tại Chi nhánh quản lý TKTG có kỳ hạn của khách hàng vào ngày làm việc của Ngân hàng.
    4.Nếu khách hàng sử dụng dịch vụ tại máy ATM – MHB: Chi nhánh nơi phát hành thẻ cho khách hàng sẽ quản lý TKTG có kỳ hạn của khách hàng.
    Nếu khách hàng sử dụng dịch vụ tại quầy: Chi nhánh nơi khách hàng giao dịch sẽ quản lý TKTG có kỳ hạn của khách hàng.
    5.Khi rút tiền tại quầy giao dịch, khách hàng xuất trình giấy CMND/Hộ chiếu.
    • 3,324 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

ATM của ngân hàng này thì có mất phí thường niên 50K/ năm còn lại là miễn phí.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Tiếu Tiếu; 21/05/2009 vào lúc 03:51 PM.