CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Bàn về cách quản lý chi tiêu hợp lý và hiệu quả. Các mẹ vào đây giúp em!!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 42.2K Lượt đọc
  • 147 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 57 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Tình hình là em có tính tiêu hoang, ko biết tính toán chi li và thường xài tiền mất kiểm soát. Mặc dù thu nhập em thấp nhưng em vẫn ko biết tính toán để tiêu xài hợp lý nên thường xuyên rơi vào tình trạng cháy túi. Có lẽ vì mặc dù lập gd rồi nhưng em và chồng vẫn thường ăn chung với gia đình em, em đi chợ chung cho cả nhà (phần tiền tụi em góp chỉ rất nhỏ thôi). có lẽ vì lý do này nên em bị ỷ lại, mổi lần đi chợ, cầm bao nhiêu tiền là em mua hết bấy nhiêu, ko hề có kế hoạch cụ thể. Em lại có thói shopping vô độ, hix, có lẽ nhiều mẹ giống em, khi rủnng rỉnh một chút là thấy gì cũng mua, đến khi cháy túi mới ngậm ngùi, giật mình, huhu. Em là phụ nữ mà ko biết cách vun vén, tiết kiệm thế này thì gia đình nhỏ của tụi em chắc sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi ko còn phụ thuộc vào ba mẹ nữa. Chồng em thì rất tiết kiệm và chịu khó, vậy mà em chẳng học tập được gì. Các chị có IQ tài chính cao vui lòng vào đây giúp em nha! cám ơn các mẹ tài năng ạ!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• aimable
    Trích dẫn Nguyên văn bởi beurclover Xem bài viết
    Tình hình là em có tính tiêu hoang, ko biết tính toán chi li và thường xài tiền mất kiểm soát.
    Các cụ có câu biết nhận lỗi thì phải ráng sửa lỗi. Các mẹ ở đây sẽ vui vì em đã có xu hướng muốn thay đổi và cải thiện tình hình theo chiều hướng tốt hơn. Là phụ nữ thì phải biết vun vén em à, 1000 mẹ trên WTT thì hết 1000 mẹ thấy cái gì cũng muốn mua (tâm lý), nhưng mà phải xem xét kĩ rồi mới mua. Chứ mua sướng tay lúc đó rồi lại đau đầu về sau thì cũng chẳng vui vẻ gì. Chị nghĩ em nên lập một cuốn sổ. Bắt đầu chi ra những khoản tiền dùng cho hàng tháng như : chợ - xăng - điện thoại - điện - nước - chi phí phụ ngoài ý muốn (đau bệnh, ...) , và những khoản tiền đó em để biệt lập hẳn ra. Như là để trong phong thư chẳng hạn, khi dùng hàng ngày thì lấy ra xài đúng nhiêu đó, thiếu thì ráng chịu. Cứ theo khuôn khổ thế thì lúc nào cũng sẽ có dư, dư không nhiều thì dư ít, tích cóp rồi cũng thành nhiều Chúc em kiểm soát tốt tình hình tài chính của gia đình nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 62 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ủng hộ topic này. Các mẹ đảm đang của WTT vào đây chia sẻ kinh nghiệm đi.
    Các bố nữa, có nguyện vọng gì trong việc chi tiêu của vợ thì vào đây tâm sự luôn đi để các mẹ rút kinh nghiệm nữa.
    Mình cũng đang đau đầu vụ quản lý ngân khố gia đình đây.
    • 125 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aimable Xem bài viết
    Chị nghĩ em nên lập một cuốn sổ. Bắt đầu chi ra những khoản tiền dùng cho hàng tháng như : chợ - xăng - điện thoại - điện - nước - chi phí phụ ngoài ý muốn (đau bệnh, ...) , và những khoản tiền đó em để biệt lập hẳn ra. Như là để trong phong thư chẳng hạn, khi dùng hàng ngày thì lấy ra xài đúng nhiêu đó, thiếu thì ráng chịu. Cứ theo khuôn khổ thế thì lúc nào cũng sẽ có dư, dư không nhiều thì dư ít, tích cóp rồi cũng thành nhiều Chúc em kiểm soát tốt tình hình tài chính của gia đình nhé!
    hik em cũng định làm thế nhưng thấy nó tủm mủn thế nào đấy. Khó làm quá
    • 707 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

hơ hơ, mình cũng giống bạn này. vc sống riêng, nhưng thói quen tiêu vô độ của mình làm cho mình bao phen đau tim. chưa biết giải quyết thế nào đây! hic hic
    • 648 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ bạn nên ghi những thứ chi tiêu cố định trong nhà ra một tờ giấy, Ví dụ tiền nhà ( nếu phải thuê), tiền điện nước, điện thoại, xăng xe, ăn uống các bữa ở nhà. Và để tiền ra một ngăn riêng, bất khả xâm phạm.

Mới đầu hơi khó nhưng mà chỉ cần 1,2 tháng là đâu vào đấy hết bạn ạ. Mình kiếm không nhiều tiền nên phải làm như thế, nếu không thì có mà treo niêu mất :Sad:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 353 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Giống em quá, đã không mua thì thôi chứ mua rồi thùi mua cho bằng sướng. Em cũng đã lên kế hoạch chi tiêu, tiền ăn, điện thoại, xăng xe, kẹp riêng từng tập bỏ vào ví nhưng không ăn thua, lúc cần lại lấy sài lung tung cả lên.

Bây giờ em chuyển sang góp heo , đi chợ về hay đi đau về trong túi còn tiền là quang hết vào heo, Những khỏa trong ví thì vẫn để, chỉ quăng tiền thừa thôi và kiên quyết không mó vào heo. Cuối tháng lấy tiền đó trả ADLS, điện thoại, cũng đỡ chán.

Ra đường kiềm chế không mua sắm, nhưng khổ nổi hô đi cũng vác về hai đôi giày. Định mỗi tháng may một bộ đồ.

Còn lại là lúc nào cũng làm cho trong túi mình rất ít tiền mới tiết kiệm được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,464 Bài viết

• 1,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubinhyeu Xem bài viết

Còn lại là lúc nào cũng làm cho trong túi mình rất ít tiền mới tiết kiệm được
    Cái này đúng nè. Mỗi ngày bỏ vài trăm trong túi. Kệ nó. Ai cười kệ. Cho nó thành thói quen của sự tiết kiệm để sau này có bỏ nhiều vào thì cũng k mạnh tay quăng tiền qua cửa sổ.

Ít tiền thì cho dù có 1 phút lỡ lầm cũng k có "công cụ hỗ trợ" trong túi để cho mình lỡ lầm đâu. Làm thử vài tháng xem có hiệu quả không nhé. Tất nhiên sẽ cảm thấy bứt rứt, khó chịu. Nhưng sẽ có nhiều thời gian suy nghĩ hơn khi quyết định mua 1 món đồ.

Nhưng bên cạnh việc tiết kiệm cũng phải bít hưởng thụ chính đáng chứ đừng trở thành...hà tiện quá mức là được. Sống vậy khổ tâm lắm. Thấy thứ đó cần mua, cần sắm sửa để tốt cho mình và người thân thì không nên tiếc. Lại tất nhiên là sắm từ những đồng tiền tiết kiệm được từ việc suýt mua những thứ chưa thật sự cần thiết lúc ấy. Kiểu như đặt mục tiêu mua sắm rùi tiết kiệm để sắm thứ đó ấy mà.
    • 477 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Hồi xưa em chi tiêu cái gì không cần phải nghĩ. Nhưng từ hồi chồng nghỉ làm, em lại đang mang bầu, nên chi tiêu phải cơi nới từng VND. He he, có hôm đi chợ không nhớ nổi tiêu hết những gì mà nhiều thế, ngẩn ngơ cả ngày.
    Em load được cái phần mềm quản lý chi tiêu gia đình (Advance_home) ý ạ, hình như cũng từ wtt, topic từ lâu lắm rồi ý. Thế nên tiêu gì là nhập vào luôn, máy tự lọc tự tính hàng tháng tiền ăn nhiêu, tiền shopping nhiêu, nhu yếu phẩm, xa xỉ phẩm các thứ thể hiện được tuốt. He he, nhìn thấy tiêu sản nhiều quá là phải dè chừng nên tiêu cũng điều độ hơn ạ.
    Chị thử search lại cái phần mềm quản lý chi tiêu ấy xem ạ.

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình là thành viên mới , mình muốn vô học hỏi chị em cách tiết kiệm. Lương 2 vc mình có 5 triệu thôi, không phải thuê nhà ,có một bé gái học mẫu giáo, mà chẳng tiết kiệm được đồng nào cả. Buồn ghê.
    • 44 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

E cũng mới đi làm dâu. ngược lại với nhà các mẹ khác, nhà em mẹ chồng góp tiền ăn cho vc em, mỗi tháng bà đưa e 1tr e lo liệu cơm nước cho cả nhà 4 ng, hic
    hnào e cũgn đau đầu về vụ mua thức ăn. Ngoài tiền ăn ra thì e ko phải lo khoản j khác cho nên là e cứ để riêng tiền chợ vào 1 hộp nhỏ. mỗi ngày đi chợ hết bao nhiêu còn bao nhiêu về lại để vào. Tiền của mình thỉnh thoảng có vài nghìn lẻ lại vứt vào tiền chợ. Thấy cũng khá là hiệu quả đấy ạh
    ....người điên không biết nhớ và người say không biết buồn
    • 514 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Tớ thấy mang cơm hộp cũng rất tiết kiệm đấy.buổi tôi nấu cơm các mẹ bớt lại ít cơm,rau ,thức ăn để trong hộp kín cất tủ lạnh. Hôm sau tới công ty chỉ cần cho lò vi sóng 2 phút là có xuất cơm nóng hổi rồi .
    Bình thường đi làm, đi chợ, đi siêu thị thì mang ít tiền thôi để tránh chi tiêu những khoản phát sinh.
    Nên mua sắm vào những ngày đặc biệt để mua được hàng giảm giá với giá rẻ hơn,đi siêu thị thì chọn những siêu thị lớn mua được hàng có khuyến mại.
    Nhà tớ có thói quen cuối tuần đi chơi rồi ăn ở ngoài luôn nên khá tốn. Nên dạo này tớ giảm bớt bằng cách trước khi ra ngoài chơi tớ nấu sẵn thức ăn mặn và cắm sẵn nồi cơm. Thế nên đến bữa tớ luôn tiếc rẻ nồi cơm ở nhà nên lại về nhà ăn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Lương em thì cũng chỉ tầm tầm 5M thôi mà tính em lại đã ăn là phải ăn ngon, nhà có việc là chỉ sợ thiếu đồ ăn thôi, cứ có xiền là lại nghĩ ra khối việc để chi tiêu đôi khi chỉ là căng thẳng quá đi shopping cho quên đi thôi ạ :Sad: giờ vấn đề của em cũng là không biết làm thế nào để chi tiêu cho hợp lý :Laughing:
    • 74 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

E cũng có cái thói tiêu tiền vô tội vạ , mua sắm cho sướng tay rồi đến lúc hết tiền lại ngẩn ngẩn ngơ ngơ . Khổ nỗi anh xã nhà em còn đang học đại học năm cuối , em thì đi làm rồi nhưng bây giờ nghỉ để chuẩn bị sinh em bé , công to việc lớn để dùng đến nhiều tiền thì cũng chẳng có , cũng đc 2 bên nội ngoại chu cấp hàng tháng nữa nhưng vẫn bị cái thói tiêu ko biết đến ngày mai nên hay bị đau đầu vì thiếu tiền ạ :Crying: Bao nhiêu lần em tự dằn mình là pải tiết kiệm mà ko thể làm đc ý ... nhiều lúc quẫn chí lắm các mẹ ạ huhu
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cô dâu trẻ biết lo là chồng vui rồi, nhà có phúc
    • 97 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahochan Xem bài viết
    Mình là thành viên mới , mình muốn vô học hỏi chị em cách tiết kiệm. Lương 2 vc mình có 5 triệu thôi, không phải thuê nhà ,có một bé gái học mẫu giáo, mà chẳng tiết kiệm được đồng nào cả. Buồn ghê.
    2 vc có 5 triệu 1 tháng, lại có con nhỏ, ko phải đi vay là tốt lắm rồi chị ạ. Em thấy phục ghê ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,352 Bài viết

• 4,332 Được cảm ơn

Nhà mình chi tiêu thì có vẻ hợp lý nhưng vấn đề là mình lại lười nghĩ cách để kiếm thêm thu nhập. Hihi. Mình cứ lo chi tiêu hợp lý trong khoản tiền đã có thôi, giờ chả biết làm gì để kiếm thêm thu nhập nhỉ? Tình hình lạm phát quá đi.
    • 23 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhà em thì 2 vc lương gần 10tr, thuê nhà 2tr, chưa có em bé, tiền ăn hết rất ít. Mà em thì cũng có tiêu hoang mấy đâu cơ chứ. Thế mà tháng nào hết tháng đấy mới chết chứ. Không biết có em bé nữa thì xoay sở kiểu gì nữa.
    • 158 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình thấy có nhiều mẹ ở trên diễn đàn tự nhận là có tính tiêu hoang rồi nhiều lúc nhẵn túi. Mình thì nghĩ thế này. Khi đã lập gia đình, mình cố gắng tự lo cho bản thân, ko nhờ 2 bên gia đình phụ giúp, vì mình nghĩ giờ mình đã trưởng thành rồi, ko biếu lại bố mẹ thì thôi ai lại xin các cụ thêm. Khi chưa lập gia đình, đa phần là ko có kế hoạch chi tiêu, nhưng khi lập gia đình rồi thì mọi chuyện lại khác. Các bạn thử ghi sổ tất cả những khoản chi trong tháng của các bạn, hết một tháng, các bạn xem lại, đánh giá và loại những khoản chi không cần thiết. Mình cũng hay thiết lập khoản dự phòng, ví dụ, tổng thu nhập cả 2vc là 10 tr thì bao giờ mình cũng dành ra khoảng 2tr làm quỹ dự phòng. Trộm vía, thu nhập của vc mình rất thường, nhưng mình chưa bị rơi vào tình trạng cháy túi mà vợ chồng con cái vẫn ăn mặc đề huề.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huy.tu Xem bài viết
    hik em cũng định làm thế nhưng thấy nó tủm mủn thế nào đấy. Khó làm quá
    Mình thấy cách ghi sổ này rất văn minh và hiệu quả, sao lại có thể gọi là tủn mủn được. Chỉ tủn mủn khi khoản đáng tiêu mà bạn ko tiêu thôi. Mình nghĩ chi tiêu đúng nghĩa là khoản đáng tiêu thì tiêu ko tiếc, khoản nào ko đáng tiêu thì nhất quyết ko tiêu.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8