TÂM SỰ TÌNH YÊU

yêu người gia trưởng? cư xử thế nào đây -.-

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.02K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 836 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Em và Anh quen nhau thấm thoát đã dc năm rưỡi. Tình cảm gắn bó gia đình 2 bên cũng vun vào. Cái cốt lõi cũng chỉ ở 2 nhân vật chính ..........

Em
    _ Gia đình: ba me kinh doanh nên cuộc sống thoải mái tự do phóng túng, ba me đối xử với nhau rất bình đẳng. Nhà chỉ có 2 người con gái nên cũng khá cưng chiều.

_Tính cách: tuổi ngựa => khá ngang tàng bướng bỉnh, cũng có chút lì lợm (nhưng tự nhận thấy từ khi quen a thuần hóa rất nhiều). Thik ban bè đó đây, tụ tập náo nhiệt.

Anh
    _ Gia đình: kiểu mẫu, ba me làm công chức nhà nước, cuộc sống khá hạnh phúc và đầm ấm nhưng theo nhưng j từ e thấy, ba a là ng gia trưởng, mẹ chịu thiệt thòi rất nhiều. Chính a còn công nhận với e và nói mai mốt e về làm dâu nhớ mua cho mẹ cái áo cái quần dẫn mẹ đi làm tóc đi đây đi đó chứ mẹ cứ suốt ngày quanh quẩn chồng con bếp núc............a còn nói ba a vậy a chắc chắn sẽ không như ba.

_ Tính cách: rất biết quan tâm người khác, nói ch dễ gây cảm tình, nói chung ổn.

Nhưng mấu chốt là:

_ Anh rất hay gọi điện hỏi e làm j, có ch j k, ai gọi nt j k
    => mới đầu e cảm thấy bí bách cãi nhau nhiều nhưng giờ cũng quen rồi.

_Anh k thik em đi chơi với bạn bè của e. Mặc dù miệng nói em đi đi nhưng về la giận dỗi mỉa mai "em đi chơi k có anh vui quá nhỉ"
    =>nản kinh khủng, thế là nhỏ nào rủ cáo bận khỏi đi thì khỏi cãi nhau, bạn bè nam chẳng bik gặp mấy lần.

_ Tự bik mình có nhiều ng theo hay mang ra khoe khoang, hay nc kiểu coi thường ng khác "e bik j mà nói"

_ Con trai mà khá nhỏ nhen ích kỉ, em nhận xét vậy k bik có quá k nữa. Trước kia tính em ngang tàng giận dỗi em có cúp máy ngang xương đôi ba lần, nhưng g em đã thay đổi rất nhiều, vì a cũng làm lại và e đã thật sự bik cảm giác gây tổn thương cho người khác thế nào, em tự nhận thấy e k còn như vậy. Thế mà a thì khác. cãi nhau qua điện thoại, a tắt máy. e yêu cầu k dc vậy nữa. a k tắt mà để chuôngng reo vậy mà k nghe.
    => rất bực mình khi mình k dc giải tỏa hết cảm xuc, e chạy xe wa nhà a nc tiếp rồi về

_Em đi đâu cũng phải có anh. Đôi khi muốn đi chơ mua cái áo cái quần với bạn. mặt a ũng bí xị, nói mỉa mai này kia => k bik đàn ông con trai j suốt ngày mỉa mai nói móc.

_Hễ e cứ đi đâu ko có a dù đi với mẹ, với bạn, với em gái => em đi vui vẻ quá nhỉ, không có anh vui quá còn j

_Đỉnh điểm la lần gần đây nhất, nhà a có ng thân đến chơi đi du lịch 2 ngày. Trùng hơp nhà e cũng có ng thân đến chơi. Ngày a đi lịch nhà e cũng tổ chức đi đầm sen chơi. E gọi cho a nói e đi chơi. Đến trưa tắm công viên nước k nghe điện dc, a gọi nhiều => vậy ma nt ngay, từ nay mạnh ai nấy sống đi, em đi chơi vui vẻ quá còn gì? rồi giận dỗi.

Em cảm thấy chán vô cùng, em k phải là người có thể chịu đựng gò bó dc nên rất hay cãi nhau. Anh còn rất quá đáng khi hay dọa chia tay. gì mà "em đừng để tới khi a k chịu dc thì a đi luôn" rồi " e coi lai e đi, a da noi roi, k co lan nua dau, dung de a noi thang ra a dek can e...."

Thế này là con người gì đây hả mọi người không bik có thuốc chữa không, chứ k thì chia tay mất.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Eba
    • 4 năm
    • 1,216 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Thế này là con người gì đây hả mọi người không bik có thuốc chữa không
    loại này ( mà loại nào cũng thế cả thôi ) chỉ có thuốc chuột

nhận order ikea và daiso jp tại Quảng Châu công 10%, ship 40k/ kg . Pm để order

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,072 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

pó tay rồi chị ơi,trời ơi,bây giờ mới là ny mà anh ây đã muốn chiếm hết cuộc sống của chị thì sau này cưới về khả năng chị giống y chang mẹ a ấy là rất cao đó,mọi người vẫn khuyên cứ nhìn vào cách cư xử của người cha sẽ biết cách cư xử của thằng con trai mà chị, mà chính chị khi viết những điều này ra là cũng thấy hết chịu nổi anh người yêu này rồi còn gì,chia tay luôn đi chị,khỏi chữa gì nữa hết, cái câu " e coi lai e đi, a da noi roi, k co lan nua dau, dung de a noi thang ra a dek can e...." không chấp nhận được tí nào luôn,người yêu mình mà nói chuyện kiểu đó thì lấy đâu ra sự tôn trọng, chị không kiên quyết thì anh ấy sẽ càng làm tới,người chịu mọi hậu quả là chị thôi
    Ngủ ngoan em ơi đêm đã khuya rồi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

haizz, cực kì không thích con trai hơi 1 tí là " dỗi rồi" ~~> nản lắm cơ

Nói chuyện thẳng thắn mình ah! Mới yêu nhau thôi đã suốt ngày chịu thiệt thế mà làm vợ thì....khó tưởng tượng, haizz
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ntpt0901; 20/07/2010 vào lúc 11:38 PM.
    111111111*1111111111 = 12345678987654321
    • 118 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhngoc2011 Xem bài viết
    Em và Anh quen nhau thấm thoát đã dc năm rưỡi. Tình cảm gắn bó gia đình 2 bên cũng vun vào. Cái cốt lõi cũng chỉ ở 2 nhân vật chính ..........

Em
    _ Gia đình: ba me kinh doanh nên cuộc sống thoải mái tự do phóng túng, ba me đối xử với nhau rất bình đẳng. Nhà chỉ có 2 người con gái nên cũng khá cưng chiều.

_Tính cách: tuổi ngựa => khá ngang tàng bướng bỉnh, cũng có chút lì lợm (nhưng tự nhận thấy từ khi quen a thuần hóa rất nhiều). Thik ban bè đó đây, tụ tập náo nhiệt.

Anh
    _ Gia đình: kiểu mẫu, ba me làm công chức nhà nước, cuộc sống khá hạnh phúc và đầm ấm nhưng theo nhưng j từ e thấy, ba a là ng gia trưởng, mẹ chịu thiệt thòi rất nhiều. Chính a còn công nhận với e và nói mai mốt e về làm dâu nhớ mua cho mẹ cái áo cái quần dẫn mẹ đi làm tóc đi đây đi đó chứ mẹ cứ suốt ngày quanh quẩn chồng con bếp núc............a còn nói ba a vậy a chắc chắn sẽ không như ba.

_ Tính cách: rất biết quan tâm người khác, nói ch dễ gây cảm tình, nói chung ổn.

Nhưng mấu chốt là:

_Anh k thik em đi chơi với bạn bè của e. Mặc dù miệng nói em đi đi nhưng về la giận dỗi mỉa mai "em đi chơi k có anh vui quá nhỉ"
    =>nản kinh khủng, thế là nhỏ nào rủ cáo bận khỏi đi thì khỏi cãi nhau, bạn bè nam chẳng bik gặp mấy lần.

_ Tự bik mình có nhiều ng theo hay mang ra khoe khoang, hay nc kiểu coi thường ng khác "e bik j mà nói"

_ Con trai mà khá nhỏ nhen ích kỉ, em nhận xét vậy k bik có quá k nữa. Trước kia tính em ngang tàng giận dỗi em có cúp máy ngang xương đôi ba lần, nhưng g em đã thay đổi rất nhiều, vì a cũng làm lại và e đã thật sự bik cảm giác gây tổn thương cho người khác thế nào, em tự nhận thấy e k còn như vậy. Thế mà a thì khác. cãi nhau qua điện thoại, a tắt máy. e yêu cầu k dc vậy nữa. a k tắt mà để chuôngng reo vậy mà k nghe.
    => rất bực mình khi mình k dc giải tỏa hết cảm xuc, e chạy xe wa nhà a nc tiếp rồi về

_Em đi đâu cũng phải có anh. Đôi khi muốn đi chơ mua cái áo cái quần với bạn. mặt a ũng bí xị, nói mỉa mai này kia => k bik đàn ông con trai j suốt ngày mỉa mai nói móc.

_Hễ e cứ đi đâu ko có a dù đi với mẹ, với bạn, với em gái => em đi vui vẻ quá nhỉ, không có anh vui quá còn j

_Đỉnh điểm la lần gần đây nhất, nhà a có ng thân đến chơi đi du lịch 2 ngày. Trùng hơp nhà e cũng có ng thân đến chơi. Ngày a đi lịch nhà e cũng tổ chức đi đầm sen chơi. E gọi cho a nói e đi chơi. Đến trưa tắm công viên nước k nghe điện dc, a gọi nhiều => vậy ma nt ngay, từ nay mạnh ai nấy sống đi, em đi chơi vui vẻ quá còn gì? rồi giận dỗi.

Em cảm thấy chán vô cùng, em k phải là người có thể chịu đựng gò bó dc nên rất hay cãi nhau. Anh còn rất quá đáng khi hay dọa chia tay. gì mà "em đừng để tới khi a k chịu dc thì a đi luôn" rồi " e coi lai e đi, a da noi roi, k co lan nua dau, dung de a noi thang ra a dek can e...."

Thế này là con người gì đây hả mọi người không bik có thuốc chữa không, chứ k thì chia tay mất.
    Nếu bạn là người phụ nữ sống cam chịu,coi việc khóc hàng đêm là bình thường thì cứ tiếp tục nhé.Nếu rảnh thì tìm mấy bài của mấy mẹ khổ sở như thế nào khi có chồng gia trưởng để học hỏi cách chịu đựng bạn nha.
    • 2,341 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Giải tán ngay cho nó rảnh nợ.
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đời còn dài tương lai còn nhiều. đừng mong chờ ng ta thay đổi. Mà hãy thay đổi bản thân của bạn đi. Bạn ghen ngược lại. Cách làm y hệt chàng đã đối xử. Quản lý gắt gao. Chàng sẽ khiếp ngay.
    ai đã từng bị trầm cảm sau sinh và đã vượt qua được xin cho em lời khuyên. Nick yahoo của em: non_and_xanh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 412 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

giai nhà mình cũng hơi gia trưởng dưng mà trị được, vì dù sao giai cũng là trưởng họ lại còn trưởng họ ở quên nữa chứ, chưa có những biểu hiện như bạn trai bạn nhưng nói thật ông nào cũng quản người yêu hét cái chính là cách thể hiện thôi
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đừng thèm quan tâm anh ấy nữa,giả bộ ko cần,rồi anh ấy cụng hạ mình ah.trong lúc đó thì nói em muốn dc tự do, lâu lâu đi với bạn bè ...em có cuốc sống của minh nữa chứ,đâu fai lúc nào cũng bám theo anh...mốt a bỏ e thì sao...

mà đừng chia tay , chẳng qua chỉ xuất phát từ sư yêu thương quá mức của anh ấy dành cho bạn thôi...chia tay mốt hối hận , muốn có người quan lý cũng ko dc,con trai thạch sanh ít lí thông thì nhìu
    • 1,040 Bài viết

• 815 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boysad Xem bài viết
    đừng thèm quan tâm anh ấy nữa,giả bộ ko cần,rồi anh ấy cụng hạ mình ah.trong lúc đó thì nói em muốn dc tự do, lâu lâu đi với bạn bè ...em có cuốc sống của minh nữa chứ,đâu fai lúc nào cũng bám theo anh...mốt a bỏ e thì sao...

mà đừng chia tay , chẳng qua chỉ xuất phát từ sư yêu thương quá mức của anh ấy dành cho bạn thôi...chia tay mốt hối hận , muốn có người quan lý cũng ko dc,con trai thạch sanh ít lí thông thì nhìu
    Khéo nó găm thù để đó "mai mốt lấy về mày biết tay ông" thì chết ... keke (đùa thôi nhé!).

"Anh còn bảo ba anh vậy chắc chắn anh không như ba" ... Lời nói và hành động khác nhau quá rõ ... Tin được không?
    • 1,871 Bài viết

• 2,089 Được cảm ơn

Tớ sure với bạn là anh ấy sẽ gia trưởng giống cha, có khi là giống đến 99% ấy (còn hên lắm thì khoảng 50%), tớ gặp cái thằng bồ thế rồi.

Haizzzzzzzzzz...chung qui lại là ở bạn, chịu đựng được thì tiếp, không thì biến, khỏe cả đôi đàng.
    • 2,330 Bài viết

• 4,024 Được cảm ơn

chủ top nên nói với anh ng iu chính câu mà anh ấy nói: "a coi lại a đi, e đã nói rồi, k có lần nữa đâu, đừng để e nói thẳng ra e dek cần a..." :Laughing:

Thật ra, theo mình, kết hôn với ng gia trưởng cũng có mặt được của nó, vì theo mình thấy xung quanh, những ng gia trưởng thường họ ý thức trách nhiệm rất cao, nên sẽ sống gương mẫu, tuy rằng những ng sống cùng họ có thể sẽ cảm thấy kém dân chủ, vì họ nghĩ gia đình luôn phải có thứ tự trên dưới, họ ở vị trí số 1, họ quyết, những ng khác phải nghe. Nói chung là được mặt nọ, mất mặt kia thôi (bằng chứng ở đây là tuy cha anh ấy gia trưởng và mẹ anh ấy chịu nhiều thiệt thòi, nhưng gia đình đến giờ vẫn hạnh phúc như bạn nói). Còn giả sử gặp phải một ông vừa gia trưởng lại vừa sống bê bối thì bó tay hết cách, chẳng được mặt nào :Straightf:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ohtertbew; 22/07/2010 vào lúc 09:18 AM.
    • 1,871 Bài viết

• 2,089 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohtertbew Xem bài viết
    chủ top nên nói với anh ng iu chính câu mà anh ấy nói: "a coi lại a đi, e đã nói rồi, k có lần nữa đâu, đừng để e nói thẳng ra e dek cần a..." :Laughing:

Thật ra, theo mình, kết hôn với ng gia trưởng cũng có mặt được của nó, vì theo mình thấy xung quanh, những ng gia trưởng thường họ ý thức trách nhiệm rất cao, nên sẽ sống gương mẫu, tuy rằng những ng sống cùng họ có thể sẽ cảm thấy kém dân chủ, vì họ nghĩ gia đình luôn phải có thứ tự trên dưới, họ ở vị trí số 1, họ quyết, những ng khác phải nghe. Nói chung là được mặt nọ, mất mặt kia thôi (bằng chứng ở đây là tuy cha anh ấy gia trưởng và mẹ anh ấy chịu nhiều thiệt thòi, nhưng gia đình đến giờ vẫn hạnh phúc như bạn nói). Còn giả sử gặp phải một ông vừa gia trưởng lại vừa sống bê bối thì bó tay hết cách, chẳng được mặt nào :Straightf:
    Nói chung là sống với người gia trưởng thì lúc nào cũng phải "thấp cổ bé họng" (chưa kể sau này vừa ngoại tình lại vừa đàn áp mình nữa à). Ai cảm thấy nhịn được, chịu được thì cứ...thẳng tiến, không thì rẻ hướng khác.

Túm lại là tớ thấy tính cách chủ tóp không thích hợp với cuộc sống của người "thấp cổ bé họng", chả hợp với người gia trưởng đâu.
    • 407 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Đây ko phải là gia trưởng mà là mẫu người ích kỷ, thích cái gì là của mình phải là của riêng mình. Nói chung đừng hy vọng lấy chồng mà thay đổi được tính chồng. Em có thể lấy người này nếu chấp nhận thay đổi bản thân em tức là bỏ cái tính hồn nhiên, khoáng đạt ngao du bạn bè bằng tính nhẫn nhịn, cam chịu và áp lực gò bó của cái gì cũng phải trong cái khuôn phép do anh ta vạch ra.

Kinh nghiệm của chị thì nên từ bỏ đi em, không sau này lấy rồi, con cái vào là mệt lắm đấy.
    TẨY CHAY HÀNG TRUNG QUỐC VÌ TƯƠNG LAI CỦA CON BẠN
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em

Anh

Nếu mình vào hùa với các bạn khác khuyên bạn chia tay rồi vùi dập anh ấy thì quá dễ, nhưng xét ở 1 kía cạnh nào đó thì anh ấy làm vậy không phải không có cái lý của nó.

Tự nhận thấy mình có nét giống ny bạn, mình nghĩ khi làm vậy tuy anh ấy biết là trẻ con, biết là sẽ làm bạn khó chịu (bản thân bạn cũng thấy "Tính cách: rất biết quan tâm người khác, nói ch dễ gây cảm tình, nói chung ổn.") nhưng mình tin là trong thâm tâm anh ấy rất, rất lo sợ sẽ mất bạn. Vậy bạn sẽ tự hỏi tại sao khi yêu thì ai cũng tìm đủ mọi cách níu giữ bạn tình mà sao cách của anh ấy phản cảm thế.

Thì xin thưa là cái gì cũng có lý do của nó. Thật vậy trong chuỗi hành động đáng thất vọng của anh ấy mà bạn đang phàn nàn thì 3 phần là do anh ấy kem trong khả năng kiềm chế cách ăn nói của bản thân cộng với kĩ năng xử lý tình huống chưa tốt lắm, còn 7 phần còn lại là do xuất thân tạo nên tích cách của 2 bạn.

Bản thân bạn đã biết rõ là phong thái 2 gđ khác nhau nhiều chỗ nên tích cách 2 bạn có nhiều điểm không giống nhau, nhưng bạn chưa ý thức cực kì rõ được việc "ba me kinh doanh nên cuộc sống thoải mái tự do phóng túng" và "Thik ban bè đó đây, tụ tập náo nhiệt" tuy là một lối sống cũng đáng quý, nhưng dường như nó đe dọa anh ấy đấy.
    Cs trước anh của anh ấy bình lặng với gđ, công việc và 1 chút bạn bè thân được tuyển chọn qua nhiều năm thi thoảng bia bọt chém gió với nhau, bỗng nhiên anh ấy gặp bạn, yêu bạn vì cảm mến tính cách p/c gì đó, chắc chắn anh ấy đang nghĩ bạn chính là cô vợ trong tlai gần . Nhưng bạn thì lại có 1 cs sôi nổi lắm thứ lắm chuyện với bạn bè và các mối qh hơn anh ấy nhiều. Trong thâm tâm chắc hẳn anh ấy nhận thức rất rõ nếu t/y của 2 đứa tan vỡ thì không thể vì anh ấy hết yêu bạn mà vì bạn dễ trở thành "cột thu lôi" đón nhận các "tia sét" mà cụ tổ anh ấy cũng không biết từ đâu phóng tới trong đám mây bạn bè đông đảo hiện đang vần vũ trên đầu bạn.
    LÀ đàn ông khi yêu ai cũng sợ mình thua kém đối thủ, kể cả là đối thủ tiềm năng hiện tại vẫn đang "bạn bạn mình mình" với ny sợ vì thằng đó giàu giỏi đẹp trai hơn mà mình bị đá. Giả sử anh ấy trước nay cũng là 1 người sống hào hứng như bạn, đã trải qua và chắc cũng sẽ trải qua nhiều mối tình trong tương lai thì chắc hẳn anh ấy đã không "thần giữ của" như vậy. Nhưng khổ nỗi (hay măy mắn nỗi) là bạn đang với được 1 anh ngoan hiền đang cố gắng can thiệp vào vùng trời của bạn để đánh hơi "ngay-khi-có-thể" và vận dụng đủ cách trẻ con như giận dỗi hay người lớn chút là tách khéo bạn ra lôi đi cùng đám bạn "đã được kiểm định" của anh ấy.

Dù ý thức được việc làm lời nói là không chuẩn nhưng dường như chàng ngốc này mong muốn t/c của 2 bạn lớn đến độ có thể bỏ qua mấy chuyện xét bét nhỏ đó, mong bạn hiếu tấm lòng anh ấy hơn nữa. Chỉ tiếc là dường như anh ấy đang nhầm, càng hđ lại càng làm bạn khó chịu. Bạn có thôg cảm và giãi bày với anh ấy ko hay là đá luôn để tìm anh khác tự do thoải mái hơn (chú ý là đừng vội chụp mũ gia trưởng này nọ nhé)
    • 136 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Bạn trai của bạn rất giống ng cũ của mình, vì ko chịu nỗi và nghĩ đến tương lai nên trong 1 lần giận nhau, mình đã chủ động chia tay. Đến bây giờ anh ấy muốn quay lại nhưng mình ko dại gì lại chui vào cái hang động ko lối thoát ấy. Chia tay xong, thấy nhẹ cả người............
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tirom04; 23/07/2010 vào lúc 01:46 PM.
    • 50 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Người gia trưởng không đồng nghĩa với người cực đoan (như bạn trai chủ top).

Người yêu tớ gia trưởng,
    - Là muốn vợ mình sau này sẽ lo toan chu đáo việc nội trợ, gia đình.
    - Là muốn vợ mình ý thức được rằng những việc bếp núc, chăm lo con cái là thiên chức của người phụ nữ.
    - Là người thích được vợ chăm sóc cho mình những chuyện từ nhỏ nhặt nhất.
    - Là muốn vợ sẽ nghe lời mình và tôn trọng ý kiến của chồng.
    - Là người chỉ muốn người yêu lúc nào cũng ăn mặc, make up thật đẹp mắt, hợp mắt mình.

Nhưng người yêu tớ lại:
    - Là người ý thức được trách nhiệm của người đàn ông trong gia đình: phải là trụ cột gia đình, phải là người kiếm tiền về nuôi gia đình, nuôi vợ con, kiếm tiền để cho vợ mua sắm, kiếm tiền để hai vợ chồng có cơ hội đi du lịch đến những nơi hai đứa thích và kiếm tiền để tiết kiệm cho con cái được sống tốt.
    - Là người chủ động ngỏ ý "Anh không nói anh sẽ không chia sẻ, giúp đỡ em việc nhà nhưng anh chỉ không muốn kiểu phân công trách nhiệm, giao nhiệm vụ"
    - Là người luôn lắng nghe và chia sẻ với tớ, luôn đưa ra cho tớ những gợi ý và lời khuyên. Còn sau đấy tớ có quyết định thế nào cũng tôn trọng tớ (mà thường tớ lại rất nghe lời anh, vì anh hiểu tớ nên những gì anh muốn tớ làm thường cũng là những gì tớ muốn)
    - Là người góp ý cho tớ style trong chuyện ăn mặc, make up...nhưng chả mấy khi chỉ trích, chê bai mà chỉ là "anh thích em mặc áo kia, váy kia hơn blah blah". Cũng chả bao giờ mắng tớ ăn mặc hở hang (như ex của tớ), dù tớ quần short, áo hai dây hay áo quây hay váy ngắn...chỉ cần đừng lố lăng, lố bịch là được. Thậm chí anh còn phát biểu "em mặc thoáng mà ko quá hở, lại đẹp và phù hợp thì anh càng thấy thích chứ có vấn đề gì đâu, sexy cũng đẹp mà :"> "
    - Là người đang ở cách xa tớ gần nửa vòng trái đất, nhưng nếu anh gọi tớ lúc 10h tối và tớ nói "em đang đi bar cùng A,B,C...X,Y,Z" thì câu đầu tiên anh hỏi tớ là "em đi bằng gì? có đi taxi không" và sau đó dặn tớ "em đừng về muộn quá, về cẩn thận nhé". Sau cùng là " thôi em ra với các bạn đi, về mình nói chuyện tiếp". Anh tôn trọng mọi sở thích của tớ, mọi việc tớ làm...vì tớ nghĩ yếu tố cơ bản và quan trọng là anh HIỂU tớ và TIN TƯỞNG tớ.

Đấy, người yêu tớ là người gia trưởng (anh tự nhận nhé) nhưng không cổ hủ, cực đoan và độc đoán.

Còn cư xử thế nào ư?
    - Tớ suy nghĩ và sống thật là bản thận tớ, đúng với con người tớ, chân thật và chân thành.
    - Tớ chia sẻ với anh mọi chuyện chẳng giấu diếm gì.
    - Yêu, sống và làm việc không chỉ vì mình, mà vì cả anh, vì hai đứa.
    - Với những gì anh không thích mà tớ thấy ko có nó cũng chẳng tổn hại, tổn thất gì nhiều thì tớ sẽ nghe theo lời anh. Còn nếu ý kiến anh trái với ý kiến tớ, tớ sẽ "thủ thỉ" để anh lắng nghe và hiểu tớ.
    - Khi anh không đồng ý hay giận tớ chuyện gì, dễ lắm, cứ tình cảm, nhẹ nhàng, nũng nịu...chẳng mấy anh sẽ lại cười với tớ.

Tuyệt nhiên, giữa tớ và anh ko bao giờ có "nói mỉa mai", không bao giờ có các đại từ xưng hô khác ngoài "anh - em", "vợ yêu - chồng yêu" (tôi/cô/anh bị tớ tuyên bố cho vào blacklist ngay từ những ngày mới yêu" và không bao giờ có chuyện giận dỗi nhau quá nửa ngày, cả hai sẽ cùng chủ động làm hòa. Đấy là những giao hẹn giữa hai đứa, kiểu thỏa ước các hiệp định ấy.
    :LoveStruc: Love is giving someone the power to break your heart,
    but trusting him not to :LoveStruc:
    Đời đời kiếp kiếp em chỉ là "Cơm" cho mình chồng em "ăn" thôi :Kiss:
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Theo cá nhân em đàn ông con trai như thế không bao giờ biết tôn trọng phụ nữ và đem đến cảm giác được yêu thương cho vợ mình. Cuộc sống với những người thế này sẽ thực sự là cái hộp kín, ngộp thở và bức bối.
    Mà đọc bài của chị chủ top, thấy rằng chị ấy cũng nghiêng nhiều về phía chán nản tính cách của anh ta và không muốn tiếp tục nữa rùi. Nếu chị đang yêu tha thiết thì mới cần đắn đo bỏ hay tiếp tục, chứ với tâm lý chán chường ấy của chị, thì em thấy chẳng còn lý do gì mà tiếp tục cả. Nếu có cố gắng lắm thì cũng được thời gian ngắn nữa rồi chia tay thôi, thà rằng dứt luôn bây giờ cho rảnh mà vẫn còn có thể là bạn tốt của nhau.
    You make it easier when life gets hard
    • 253 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Em

Anh

Nhưng mấu chốt là:

Tớ xin lỗi trước, nhưng thực sự mà nói, nếu yêu người gia trưởng + có chút ích kỷ thì rất khó sông, phải một người nhẫn nhịn mới có thể sống hạnh phúc đc.
    @ chủ top: Về hoàn cảnh gia đình chủ top và người yêu chú top giống tớ (nhà tớ quan điểm sống có phần thoáng, còn nhà chồng thì bố chồng là giáo viên nên nhiều cái quan điểm cổ hủ). Chồng cũ của tớ cũng là một người tương đối giống người yêu chủ top: gia trưởng, bảo thủ, cố chấp.
    Từ ngày nhận lời yêu: tớ phải bỏ qua hết tất cả các mqh với bạn bè khác giới. Nếu tớ có đi đâu với bạn bè và xin phép đàng hoàng thì nói kiểu như thế này: Em cứ đi đi, anh có cấm em đâu mà em phải xin phép, nhưng đi thì đi, làm gì thì làm, đừng có làm gì để cho anh không tin tưởng, và có lỗi với anh => mệt mỏi -> thế thì ai dám đi. Cơ mà nếu có đi thì sẽ đc quan tâm: đi vui không? đi với ai?.....bla bla.. rồi sau này nếu 2 đứa có cãi nhau cái gì thì biết tay luôn. Nhưng với anh ấy thì ngược lại: đi đâu, làm gì mình ko cần quan tâm và ko được quan tâm.
    Nếu 2 đưá có cãi cọ nhau kể cả lỗi của ai, thì tớ lãnh đủ: giận người yêu gì mà giận cả tuần, cả tháng bặt vô âm tín, chẳng thèm đoái hoài gì. Đấy! vậy mà tớ vẫn yêu. Con bạn tớ bảo: chúng nó chỉ giận nhau lâu lắm là 1 ngày hoặc có khi vài tiếng. Đằng này bọn tớ cả tháng hoặc có lần đỉnh điểm đến 2 tháng luôn. Chẳng hiểu ra sao.
    Ngày yêu đã quán triệt quan điểm: dù có bất cứ chuyện gì xảy ra cũng phải anh - em, cấm ko đc xưng tôi (anh ấy nói) vậy mà giận rỗi tớ là xưng tôi ngay. Khi cưới về còn mày - tao (lúc cãi nhau)
    Chồng cũ tớ thuộc kiểu:
    - Muốn vợ mình sau này sẽ lo toan chu đáo việc nội trợ, gia đình nhà chồng -> còn nhà vợ ko quan tâm
    - Muốn vợ mình ý thức được rằng những việc bếp núc, chăm lo con cái là thiên chức của người phụ nữ mà chồng ko phải đụng tay đụng chân vào.
    - Là người thích được vợ chăm sóc cho mình những chuyện từ nhỏ nhặt nhất.
    - Là muốn vợ sẽ nghe lời mình và tôn trọng ý kiến của chồng.
    - Là người chỉ muốn người yêu lúc nào cũng ăn mặc, make up thật đẹp mắt, hợp mắt mình, nếu mặc ko đúng ý bị chê luôn, ko cho tớ cắt tóc ngắn hay nhuộm tóc...
    - Là người muốn vợ lấy chồng rồi phải theo thói nhà chồng, ăn cây nào rào cây ấy...
    Hai quan điểm, 2 tính cách trái ngược nhau, lúc yêu nhau có thể chấp nhận được nhưng lúc lấy nhau thì phải nhẫn nhịn, phải ....bla bla.. thì mới có thể tồn tại gia đình.
    Tớ đã phải cố gắng rất rất nhiều nhưng cuối cùng cũng không được, vẫn phải chấp nhận ly hôn.
    Vậy nên bạn hãy suy nghĩ thật kỹ. Tớ không khuyên bạn điều gì cả.
    "Mỗi ngày là một KHỞI ĐẦU MỚI
    Nhưng trong cuộc sống, đôi khi bạn phải
    CHẤM DỨT trước khi thật sự BẮT ĐẦU"

• 1,144 Bài viết

• 1,368 Được cảm ơn

Bỏ đi. Sống với người gia trưởng khổ lắm!
    "Sự thật là: Chúng ta trốn vì muốn được tìm thấy. Chúng ta bỏ đi vì muốn biết ai sẽ theo mình. Chúng ta khóc để xem ai sẽ lau đi giọt lệ. Và chúng ta để trái tim tan vỡ vì muốn thấy ai sẽ đến và chữa lành trái tim" (Shakespeare)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2