TÂM SỰ TÌNH YÊU

Mình đến tuổi lấy chồng mà người yêu không muốn cưới

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 79 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 182 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Huhu, em buồn quá, vừa khóc nhè vừa viết chia sẻ với mọi người mong mọi người cho em lời khuyên lúc này.

Em và bạn trai học cùng lớp cấp 3, năm thứ 3 đại học bắt đầu yêu nhau đến bây giờ đã được hơn 3 năm rồi ạ. Năm nay em 25 tuổi, đi đâu cũng bị hỏi bao giờ lấy chồng, làm em đau hết cả đầu, bố mẹ em cũng số ruột rồi. Hiện tại hai đứa có công việc ổn định, thu nhập mỗi đứa 5.5tr/tháng. Em cũng muốn năm nay kết hôn, em thấy kết hôn thì không ảnh hưởng lắm đến sự nghiệp của con trai, chỉ ảnh hưởng đến con gái nhiều hơn thôi.

Tụi em đã thống nhất cuối năm nay cưới rồi, (87 em thấy bảo cưới tháng 8 hoặc 10 âm lịch là đẹp) tuần trước bạn em gọi điện về thông báo cho bố mẹ - bạn ý nói với em thế, chẳng biết có thật hay không hay là nói để chống chế với em.

Nhưng cứ lúc nào em nhắc đến chuyện cưới thì bạn ấy gắt gỏng với em, bạn ấy làm em có cảm giác bạn ấy chưa bao giờ muốn cưới cả. Rồi bạn ấy bảo bạn ấy coi chuyện cưới xin là thủ tục bình thường, không có gì đặc biệt nên không quan tâm, rồi phân tích này nọ nên bực quá, em bảo thế thì dẹp hết, không cưới xin gì nữa thì lại quay ra dỗ dành em, dỗ bằng được và nói với em là cuối năm nay cưới, là rất mong cưới được em.

Rồi bạn ý cưới gieo vào em cái hy vọng là sẽ có một đám cưới, làm em háo hức rồi mong chờ rồi bạn ý lại dội cho em một gáo nước lạnh khi em nhắc đến đám cưới là bạn ấy lại cáu hoặc lảng sang chuyện khác.

Ôi, em chán lắm rồi, em chán lắm rồi, em chán lắm rồi. Sao lại cứ gieo hy vọng cho em thế rồi lại làm em thất vọng. Thấy những người con gái khác được cầu hôn rồi giục cưới mà em thấy tủi thâm lắm lắm.

Mọi người bảo sao em vội lấy chồng thế, nhưng em thấy đến tuổi lấy chồng thấy điều kiện thuận lợi thì nên cưới. Em nghĩ yêu nhau thích lấy nhau và sống cùng nhau là điều rất bình thường chứ ạ. Còn bạn em nhiều lần cáu gắt khi nhắc đến chuyện cưới và chả nghĩ j về đám cưới thì chưa yêu em nhiều đến mức muốn cưới rồi. (Khổ thân em quá =.= )

Em biết lỗi tại em, em yêu nhiều quá nên em làm em khổ. Em thấy chán nản lắm, em cảm thấy tình cảm của mình bị hắt hủi nên bây giờ muốn giữ hết tình cảm của mình lại, không dành tình cảm cho người ta nữa. Người ta làm em ghét người ta thật rồi. Em không muốn gặp mặt nữa, em muốn dừng lại tất cả vì em cảm thấy mệt mỏi lắm rồi.

Huhu, chắc em phải chia tay với tình yêu đầu tiên của em ở đây thôi :Crying::Crying:

Thật sự là yêu bằng tuổi mà bạn trai dửng dưng chuyện cưới xin làm bạn gái tủi thân lắm :Crying::Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 25 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

cố lên chị, cái j là của chị sẽ mãi là của chị thôi, chị cứ đợi nốt năm nay xem, ko đc thì chúng ta chuyển hướng ^^
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Mình và bạn trai bây giờ giống như đang đi cùng đường nhưng mỗi người lại có một hướng đi riêng, không ai muốn nhường ai cả. Mình nghĩ người ta chia tay nhau có lẽ là do hai người không cùng nhìn về một hướng, bất đồng quan điểm rồi giận hờn bực bội và quay ra ... ghét nhau.

Cảm giác tình cảm và mong muốn của mình bị hắt hủi nhiều lần làm mình tự ái và chả mún dành tình cảm cho nữa - người ta có cần đâu mà...

Cảm ơn TiPọic nhé :Rose: Chắc mình dừng lại ở đây thôi, chờ lâu lắm rồi, chờ gần 3 năm mới được ngta đưa về nhà ra mắt bố mẹ đấy mặc dù bố ngta và mẹ mình làm cùng cơ quan, hai nhà cách nhau 6km - ai nghe cũng bảo đôi này yêu nhau đến là kỳ lạ.

Bùn qué ... T.T
    • 1,141 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hongna610 Xem bài viết
    Huhu, em buồn quá, vừa khóc nhè vừa viết chia sẻ với mọi người mong mọi người cho em lời khuyên lúc này.

Em và bạn trai học cùng lớp cấp 3, năm thứ 3 đại học bắt đầu yêu nhau đến bây giờ đã được hơn 3 năm rồi ạ. Năm nay em 25 tuổi, đi đâu cũng bị hỏi bao giờ lấy chồng, làm em đau hết cả đầu, bố mẹ em cũng số ruột rồi. Hiện tại hai đứa có công việc ổn định, thu nhập mỗi đứa 5.5tr/tháng. Em cũng muốn năm nay kết hôn, em thấy kết hôn thì không ảnh hưởng lắm đến sự nghiệp của con trai, chỉ ảnh hưởng đến con gái nhiều hơn thôi.

Tụi em đã thống nhất cuối năm nay cưới rồi, (87 em thấy bảo cưới tháng 8 hoặc 10 âm lịch là đẹp) tuần trước bạn em gọi điện về thông báo cho bố mẹ - bạn ý nói với em thế, chẳng biết có thật hay không hay là nói để chống chế với em.

Nhưng cứ lúc nào em nhắc đến chuyện cưới thì bạn ấy gắt gỏng với em, bạn ấy làm em có cảm giác bạn ấy chưa bao giờ muốn cưới cả. Rồi bạn ấy bảo bạn ấy coi chuyện cưới xin là thủ tục bình thường, không có gì đặc biệt nên không quan tâm, rồi phân tích này nọ nên bực quá, em bảo thế thì dẹp hết, không cưới xin gì nữa thì lại quay ra dỗ dành em, dỗ bằng được và nói với em là cuối năm nay cưới, là rất mong cưới được em.

Rồi bạn ý cưới gieo vào em cái hy vọng là sẽ có một đám cưới, làm em háo hức rồi mong chờ rồi bạn ý lại dội cho em một gáo nước lạnh khi em nhắc đến đám cưới là bạn ấy lại cáu hoặc lảng sang chuyện khác.

Ôi, em chán lắm rồi, em chán lắm rồi, em chán lắm rồi. Sao lại cứ gieo hy vọng cho em thế rồi lại làm em thất vọng. Thấy những người con gái khác được cầu hôn rồi giục cưới mà em thấy tủi thâm lắm lắm.

Mọi người bảo sao em vội lấy chồng thế, nhưng em thấy đến tuổi lấy chồng thấy điều kiện thuận lợi thì nên cưới. Em nghĩ yêu nhau thích lấy nhau và sống cùng nhau là điều rất bình thường chứ ạ. Còn bạn em nhiều lần cáu gắt khi nhắc đến chuyện cưới và chả nghĩ j về đám cưới thì chưa yêu em nhiều đến mức muốn cưới rồi. (Khổ thân em quá =.= )

Em biết lỗi tại em, em yêu nhiều quá nên em làm em khổ. Em thấy chán nản lắm, em cảm thấy tình cảm của mình bị hắt hủi nên bây giờ muốn giữ hết tình cảm của mình lại, không dành tình cảm cho người ta nữa. Người ta làm em ghét người ta thật rồi. Em không muốn gặp mặt nữa, em muốn dừng lại tất cả vì em cảm thấy mệt mỏi lắm rồi.

Huhu, chắc em phải chia tay với tình yêu đầu tiên của em ở đây thôi :Crying::Crying:

Thật sự là yêu bằng tuổi mà bạn trai dửng dưng chuyện cưới xin làm bạn gái tủi thân lắm :Crying::Crying:
    Em ơi, bình tĩnh lại chút đi, đừng quyết định vội vàng mà làm hỏng cả một tình yêu vun đắp mấy năm trời. Cưới hỏi không phải chỉ là chuyện của gai người, mà là chuyện của cả hai gia đình, đám cưới ko khó, cái khó là làm sao sống với nhau sau đám cưới kìa.
    Em thử tìm hiểu xem vì sao bạn trai em chưa muốn cưới, bình tĩnh, nhẹ nhàng trao đổi thẳng thắn với nhau xem lý do vì bạn trai e ko muốn tính đến chuyện nghiêm túc với em hay vì một lý do mang tính hoàn cảnh nào khác. Con trai mà thuộc loại có trách nhiệm thường họ suy nghĩ nhiều lắm, vì đàn ông đc xem như trụ cột trong gia đình. Có thể bạn trai em chưa cảm thấy đủ tự tin về mặt tài chính để lo nổi cho em, hoặc chưa dành dụm đủ tiền để đám cưới. Em thử trả lời các câu hỏi này xem : cưới xong hai đứa sẽ ở đâu? Nếu em có em bé phải nghỉ việc, thì 1 đồng lương có nuôi nổi cả 2 mẹ con ko? Hai đứa đã tích góp gì cho cuộc sống hôn nhân rồi. Tiền ko quyế định hạnh phúc nhưng có mấy cặp vẫn yên ấn khi thiếu tiền.
    Con gáu 87 thì đã đến tuổi lấy chồng, nhưng đối với con trai thì còn trẻ lắm em ah.
    Suy nghĩ kỹ nha em. Chúc em vui
    • 65 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenny86 Xem bài viết
    Em ơi, bình tĩnh lại chút đi, đừng quyết định vội vàng mà làm hỏng cả một tình yêu vun đắp mấy năm trời. Cưới hỏi không phải chỉ là chuyện của gai người, mà là chuyện của cả hai gia đình, đám cưới ko khó, cái khó là làm sao sống với nhau sau đám cưới kìa.
    Em thử tìm hiểu xem vì sao bạn trai em chưa muốn cưới, bình tĩnh, nhẹ nhàng trao đổi thẳng thắn với nhau xem lý do vì bạn trai e ko muốn tính đến chuyện nghiêm túc với em hay vì một lý do mang tính hoàn cảnh nào khác. Con trai mà thuộc loại có trách nhiệm thường họ suy nghĩ nhiều lắm, vì đàn ông đc xem như trụ cột trong gia đình. Có thể bạn trai em chưa cảm thấy đủ tự tin về mặt tài chính để lo nổi cho em, hoặc chưa dành dụm đủ tiền để đám cưới. Em thử trả lời các câu hỏi này xem : cưới xong hai đứa sẽ ở đâu? Nếu em có em bé phải nghỉ việc, thì 1 đồng lương có nuôi nổi cả 2 mẹ con ko? Hai đứa đã tích góp gì cho cuộc sống hôn nhân rồi. Tiền ko quyế định hạnh phúc nhưng có mấy cặp vẫn yên ấn khi thiếu tiền.
    Con gáu 87 thì đã đến tuổi lấy chồng, nhưng đối với con trai thì còn trẻ lắm em ah.
    Suy nghĩ kỹ nha em. Chúc em vui
    Bạn nên nghĩ như jenny này, càng suy nghĩ chi tiết về tương lai thì càng hạn chế được rủi ro bạn ạ
    ---------------------------

Nếu bạn buồn, hãy nói chuyện với tôi. Tôi không hứa sẽ làm bạn vui nhưng tôi hứa, sẽ cười vào mặt bạn

:Silly::Silly::Silly:
    • 326 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Bạn ơi cứ bình tĩnh. Con trai 25 tuổi (thực ra là 24) còn quá trẻ, chưa muốn lấy vợ là phải rồi. Cho bạn ấy một ít thời gian để chuẩn bị tinh thần, và nhất là đừng giục giã căng thẳng quá.

Chẳng giấu gì bạn, bạn trai mình 45 tuổi (hix) mà còn sợ lấy vợ thì mất tự do kìa. Mình cũng rầu lòng lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Hihi, em cảm ơn mọi người ^^ Lấy xong em cũng lo có em bé luôn lắm, vì lúc đó thu nhập của cả nhà chỉ còn khoảng 7tr/tháng, nuôi bé chẳng đủ, hic hic. Em có tâm sự với mẹ em lo lắng đó, mẹ em bảo nếu có bé thì để ông bà phụ nuôi cho, nhưng em nghĩ đàn ông họ không thích như thế.

Hiện tại bạn em đang cùng nhóm bạn làm thêm riêng với nhau ngoài công việc chính trên công ty, nhưng vẫn thu xếp thời gian cho em đi chơi vì sợ em ... dỗi bạn ý.

Nói chung tình cảm của tụi em vẫn rất tốt, chỉ có điều chuyện cưới xin bạn ý cứ cáu mỗi khi em nhắc đến làm em tủi thân lắm, huhu.

Bạn ý cứ tung em lên may xanh rồi để em rơi tự do xuống đất ý T.T
    Huhu T.T

Mà bạn ý chiều theo ý em một tí là em lại có mong muốn cưới nhiều hơn @.@ Nên chắc bi giờ em đi chơi với nhóm bạn em nhiều hơn, không đi chơi với bạn ý nữa, để "kiềm chế" cái "mong muốn cưới" của em, hị hị ^^
    • Des
    • 5 năm
    • 2,152 Bài viết

• 1,900 Được cảm ơn

Phải đó em ah.
    Chị nghĩ là chị hiểu tâm trạng của em hiện giờ, vì chị với ng yêu cũng yêu 3 năm, cũng trù trừ chưa cưới, chị hỏi thì anh ý cũng lần lữa dù năm ngoái mà cưới thì đều rất được tuổi, đại cát đại lợi (năm ngoái chị 25t, còn anh ấy 28t), mẹ anh ấy còn gọi riêng chị ra thủ thỉ như thế, giục 2 đứa cưới kìa.
    Nhg cũng có cái khó của người con trai em ah. Em phải đặt mình vào hoàn cảnh của người yêu thì mới hiểu hết.

Chị thì ko giục cưới, ko gây áp lực, vì chị hiểu hoàn cảnh lúc này của cả 2 người, tình yêu thì đủ độ chín, nhg gia đình lại hoàn toàn khác. Anh ấy có nói với chị: "Nếu gia đình em và anh muốn cưới thì chúng mình cưới, nhưng anh ko muốn vợ anh phải khổ".
    Đôi lúc do tác động bên ngoài (gd, người thân, bạn bè), chị cũng nghĩ có phải người đó ko đủ yêu mình? có phải những lời anh nói chỉ là ngụy biện?... v.v... nhưng chỉ là những suy nghĩ vẩn vơ thôi, vì chỉ có bản thân mình, người trong cuộc mới hiểu tình yêu của 2 đứa như thế nào.

Em hãy suy nghĩ và nhìn lại tình cảm của cả 2, nếu cần thì nói chuyện thẳng thắn, trao đổi với người ấy những suy nghĩ, băn khoăn của em. Yêu nhau 3 năm trời chứ ko phải 3 tuần, 3 tháng, chắc 2 em cũng hiểu nhau nhiều, và có thể thoải mái nói ra những điều đó, đừng giữ trong lòng mà buồn thêm.
    Cố gắng hiểu và thông cảm với người mình yêu nhé! Chúc em hạnh phúc!
    Mẹ yêu Thỏ, yêu Thỏ nhất đời

A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten and the future worth living for
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Dạ vâng, nhiều lúc trong đầu em có những suy nghĩ bạn ý không yêu em, không muốn lấy em ... Tối qua em cũng nghĩ thế, rồi nghĩ đến việc hai đứa chia tay.. em lại ngồi khóc tu tu, sáng dậy mắt sưng húp, hic hic T.T

Em sẽ cố gắng đặt mình vào hoàn cảnh bạn ý. Xuất phát mong muốn cưới của em cũng đơn giản lắm ạ, chỉ vì em ghét bạn ý ăn cơm ở ngoài quán, mà em đang ở với em họ nên bạn ý không thích sang ăn cơm cùng.

Nhưng em thấy nhiều người bảo chờ có đủ điều kiện rồi sẽ cưới, nhưng biết bao giờ mới được coi là đủ điều kiện ạ ?? Em thấy ngày xưa bố mẹ lấy nhau cũng nghèo lắm, nhưng rồi vẫn nuôi được con cái đầy đủ.

Bây giờ em nghĩ bạn ý không muốn cưới thì em cũng không ép, không hỏi, không nhắc gì nữa (nghĩ đến đây em lại bùn òy, nhỡ năm nay không cưới thật thì thật lòng em thấy bùn lắm lắm) - Em cũng không thích lấy người chưa muốn lấy em, cuộc sống rồi sẽ có nhiều chuyện bực mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 173 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

quen như vậy rồi muốn chừng nào cưới => câu này em hỏi bạn trai em nè , mà toàn kiếm lách qua chuyện khác .. thôi nếu họ ko muốn thì đừng ép
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8