TÂM SỰ TÌNH YÊU

Làm sao để tạo ra cuộc nói chuyện lâu dài khi làm quen 1 ai đó?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 4.34K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 205 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Khi mà mình muốn làm quen 1 ai đó thì phải bắt chuyện với người đó, cho dù người đó là nam hay nữ. Tuy nhiên, ở đây mình đề cập đến phái nữ nhiều hơn.

Thường thì bắt đầu bởi những câu hỏi cơ bản. Nhưng khuyết điểm của mình trong cách nói chuyện là hỏi xong những câu cơ bản thì không biết hỏi gì nữa, trừ khi người kia gợi ra 1 vấn đề gì mà cả 2 cùng quan tâm.

Câu hỏi cơ bản là những câu dạng như:
    Bạn học ngành gì? Bạn học trường nào? Bạn đã đi làm chưa? Bạn làm ở đâu? Bạn sinh năm bao nhiêu? Quê bạn ở đâu?

Bạn đi làm/đi học có xa không? Bạn có thích chơi thể thao/nghe nhạc/xem phim không? Nhà bạn có nuôi thú cưng không?

Lớp bạn học có vui không? Công việc của bạn có vất vả không? Nhà bạn có mấy anh chị em?

............

Đó là những câu hỏi cơ bản. Mỗi khi mình đưa ra 1 câu hỏi, người ta trả lời là xong 1 vấn đề. Nhưng trong giao tiếp mà mình cứ đưa ra nhiều câu hỏi như thế thì vô tình sẽ biến cuộc nói chuyện thành cuộc phỏng vấn. Người đối diện mà bị hỏi như thế sẽ có cảm giác là đang bị khai thác thông tin nên chắc sẽ không thấy thoải mái. Điều đó khiến cho cách nói chuyện của mình khô khan

Mình nghĩ chỉ nên đưa ra một vài câu hỏi cơ bản. Sau đó kiếm một chuyện gì đó dài dài nói tiếp. Nhưng khi đụng thực tế, ngoài hỏi những câu cơ bản đó mình không nghĩ ra được chuyện gì để nói. Theo các bạn, mình nên xây dựng cuộc nói chuyện như thế nào để có 1 cuộc nói chuyện lâu dài, và để cho người kia cảm thấy thoải mái? Nếu có thể cho được ví dụ cụ thể thì càng tốt
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Beachvn1990; 28/07/2012 vào lúc 04:40 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm sao để người yêu nói nhiều hơn???

Bạn trai em rất yêu và quan tâm đến em. Nhưng có 1 điều là khi gặp nhau bạn trai rất ít nói. Lúc đầu mới gặp thì có vẻ tíu tít lắm nhưng sau đó là chỉ có em nói thôi, bạn trai em chỉ ngồi nghe và trả lời. Cũng rất ít khi tâm sự hay kể chuyện gì đó với người yêu. Anh ý cũng biết vậy và anh ấy bảo...

• Cần lời khuyên....Bạn gái cố chấp, ngang bướng...

Mình có người yêu với tính tình khiến mình cảm thấy rất bực,thiệt tình rất mệt mõi,mình và cô ấy...

• bị trúng độc thuốc kích dục và cách chữa?

Người iu của em từng bị bạn cho uống thuốc kích dục, nhưng vì ko biết cách nên đã tự mình dùng khí...

• Làm sao để có một cuộc phỏng vấn thành công?

Hôm vừa rồi.Đi pv vòng 2 tại Seabank.Bị rớt..buồn thê thảm.Pv 12 lấy 5,thế mà out.Đau đớn vô cùng.Vòg 1 toàn hỏi nghiệp vụ đến vòg 2 hỏi có mỗi 1 câu liên quan đến nghiệp vụ còn lại là hỏi linh tinh.Thế mà mình lại rớt.Ai đi phỏg vấn THÀNH CÔNG chỉ giùm mình với.Nếu may mắn mình sẽ được đi phỏg vấn...

• Cách nào cho hết hô hoàn toàn?

Năm nay em 20 tuổi, em bị hô từ nhỏ, cách đây 3 năm em đã đi niềng răng ở trung tâm nha khoa gần...

• 1,201 Bài viết

• 1,592 Được cảm ơn

Thường dựa vào câu chuyện mà phát triển thêm. Chứ ko thể định sẵn được.

Với những em mà nói chỉ vâng với dạ thì thật sự là rất khó nói
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 524 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Câu hỏi nằm trong tâm hồn và cảm xúc của bạn. Một câu chuyện khác một cuộc phỏng vấn, điều tra. Nếu bạn đặt câu hỏi đóng - người bị hỏi chỉ có cách trả lời theo phạm vi bạn đã định sẵn thì câu chuyện sẽ đi vào ngõ cụt nếu bạn hết ý để hỏi.

Bạn nên tập bắt đầu với các câu hỏi mở, chỉ có tính khơi gợi. Tùy quan điểm, suy nghĩ của người được hỏi họ sẽ chia sẻ thêm. Từ đó có nội dung để nói chuyện tiếp. Khi bày tỏ quan điểm thì người được hỏi sẽ cảm thấy mình được chủ động và có vị thế cân bằng với bạn. Tuy nhiên, đừng biến thành một cuộc tranh luận về quan điểm. Vấn đề là cần khơi gợi lấy thông tin để nói chuyện chứ không phải đi đến mục đích quan điểm, nhìn nhận đúng hay sai.

Bạn cũng nên thăm hỏi người khác nhiều bằng sự quan tâm của bạn đối với cuộc sống của họ. Khi có sự quan tâm đến người khác, bạn sẽ có rất nhiều thứ để hỏi. VD: Bạn đi tới đây có gặp khó khăn gì không? Đường có vẻ đông nhỉ? Chắc cũng hơi xa với bạn? Bạn có bị tắc đường không? Đường phố bây giờ chán quá, ngày nào cũng tắc mà không giải quyết xong được. Bạn có bao giờ thấy phiền vì bị tắc đường không? ......

Cuối cùng, nếu tâm hồn của mình phong phú thì mình sẽ luôn sáng tạo. Bạn tập dần sẽ quen. Chúc thành công!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,851 Bài viết

• 2,747 Được cảm ơn

thỳ cứ nói chuyện ăn uống, gia đình, triết lý cuộc sống
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hiiiiii...b kũng giống m....nhưng m tùy người...có người m chẳng hé được từ nào...nhưng có người thì m lại nói như máy ấy...

Theo m thì k ai thích nói 1 m và 1 m nghe kả...nên trong lúc nghe họ nc b có thể đá đưa vài câu để họ phát triển câu ch cho m..như :'' Thật thế à?
    hôm nay m mí bít đấy''...hay ntnay như thế nọ ...hưởng ứng câu ch bằng cách lấy thêm ví dụ cho câu chuyện của họ chẳng hạn.
    • 1,097 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chieu_quan Xem bài viết
    Câu hỏi nằm trong tâm hồn và cảm xúc của bạn. Một câu chuyện khác một cuộc phỏng vấn, điều tra. Nếu bạn đặt câu hỏi đóng - người bị hỏi chỉ có cách trả lời theo phạm vi bạn đã định sẵn thì câu chuyện sẽ đi vào ngõ cụt nếu bạn hết ý để hỏi.

Bạn nên tập bắt đầu với các câu hỏi mở, chỉ có tính khơi gợi. Tùy quan điểm, suy nghĩ của người được hỏi họ sẽ chia sẻ thêm. Từ đó có nội dung để nói chuyện tiếp. Khi bày tỏ quan điểm thì người được hỏi sẽ cảm thấy mình được chủ động và có vị thế cân bằng với bạn. Tuy nhiên, đừng biến thành một cuộc tranh luận về quan điểm. Vấn đề là cần khơi gợi lấy thông tin để nói chuyện chứ không phải đi đến mục đích quan điểm, nhìn nhận đúng hay sai.

Bạn cũng nên thăm hỏi người khác nhiều bằng sự quan tâm của bạn đối với cuộc sống của họ. Khi có sự quan tâm đến người khác, bạn sẽ có rất nhiều thứ để hỏi. VD: Bạn đi tới đây có gặp khó khăn gì không? Đường có vẻ đông nhỉ? Chắc cũng hơi xa với bạn? Bạn có bị tắc đường không? Đường phố bây giờ chán quá, ngày nào cũng tắc mà không giải quyết xong được. Bạn có bao giờ thấy phiền vì bị tắc đường không? ......

Cuối cùng, nếu tâm hồn của mình phong phú thì mình sẽ luôn sáng tạo. Bạn tập dần sẽ quen. Chúc thành công!

Chính xác, đó là triết lý cực kì quan trọng trong giao tiếp hằng ngày. Chúng ta không phải ở quốc hội, chúng ta đang không đi họp...vì vậy nên né đến tranh luận vì 3 yếu tố sau:
    1. Gây sự khó chịu cho người khác dù bạn đúng.
    2. Người hiểu chuyện thì không cần tranh luận với họ, người không hiểu chuyện có tranh luận cũng vô ích.
    3. Hãy dành thời gian tranh luận để lắng nghe và hiểu quan điểm của người khác. Và sau đó bạn có thể xác định họ có thể là bạn hay không!
    Mà đôi khi gặp nhau đâu cần nói nhiều nhỉ? Có trò chuyện, nhưng phải bằng những hành động thực tế làm một người con gái vui được rồi. Ví dụ, dẫn một cô nàng suốt ngày học hành, ngượng ngùng đi ăn mấy món lề đường, chơi những trò chơi dân gian đảm bảo em ấy thích lắm đó.
    Còn nếu xác định trò chuyện khi mới quen anh chủ topic ngoài đặt câu hỏi ra mình cũng phải giới thiệu mình. Ví dụ như "Tui là A, trường B. Hôm nay bạn đi học thêm anh văn à?", đại loại thế, tự nhiên ng ta sẽ giới thiệu ngược lại bản thân họ cho mình. Quan trọng là sự thiện chí, cởi mở, luôn nở nụ cười.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,724 Bài viết

• 6,804 Được cảm ơn

úi giời gặp ai tui cũng nói tía lia, đủ thứ chuyện trên đời dứt lên o đc ấy hihihihi
    iem là iem già rùi nhóa.....
    • 319 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

- Nói về sở thích: Du lịch, âm nhạc, sách. Nếu bắt trúng tủ thì nói cả ngày không hết ý chứ
    - Nói về dự định tương lai
    - Nếu 2 người có bạn chung thì nói về người bạn chung đó
    • 413 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Sợ nhất gặp bạn gái nào mười rằm cũng ư mười tư cũng gật, mình hỏi mình gợi chuyện mãi cũng nản . Trước gặp 1 cô ngoan lắm, ngoan đến độ đi cafe chả nói gì, hỏi gì nói nấy, đi vài lần ko muốn đi nữa, cảm giác ngột ngạt ghê, bạn chả ra bạn, bồ chả ra bồ, mình ko nói/kể chuyện thì đi vào im lặng, mình nói nhiều quá thì thành nhiều chuyện!
    ♪ ♪ All I need is someone who makes me wanna sing... ♪ ♪
    • 1,582 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

nếu mà gặp ai cảm thấy hợp sóng thì nói ko dứt đc nhau ra luôn,đủ thứ chuyện trên trời dưới đất,nói tất tần tật!!!!
    • 209 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Có một câu chuyện đã thành kinh điển, là chuẩn mực chung khi bạn không biết nói gì. Và câu chuyện đó bắt đầu bằng câu hỏi:
    - Em có thích ăn rau dền không?
    (Bạn nào chưa đọc thì google lấy thông tin nhé)

Đùa vậy thôi, để tạo một cuộc nói chuyện vui điều đầu tiên là người nói chuyện và đối tác phải thực sự muốn nói, nếu một bên không có hứng thú hoặc quá kiệm lời, dù gợi kiểu gì mọi thứ cũng đi vào ngõ cụt.
    - Anh thấy em rất hợp với cái áo đang mặc, màu xanh gợi cảm giác nhẹ nhàng, nhìn rất trẻ trung. Em thích những phong cách thời trang nào?
    -Gì cũng được anh ạ.
    -Thế phong cách Hàn quốc thì sao.
    -Em thấy ổn.
    -Em biết không, anh đeo giày cỡ 41, anh nghĩ nó vừa khít một bên má em.
    - Ủa vậy à.... ơ nhưng...
    -Bốp!!!!!
    Thế đấy, ngõ cụt là đây.
    Sau khi cả hai cùng muốn nói, dám nói, ta mới có thể thực hiện tiếp cuộc nói chuyện bằng những câu hỏi mở. Trước khi đặt những câu hỏi mở bạn phải khơi gợi, hỏi han trước để lấy thông tin về những sở thích, thông tin xung quanh của đối tác, vừa để xác định bạn và người đó có thể xây dựng một mối quan hệ lâu dài hay không, vừa tránh tình trạng vô duyên trong câu chuyện, vì câu hỏi của bạn có mở đến thế nào đi chăng nữa, nhưng người ta không biết hoặc không có hứng thú thì dù nói hay đến mấy cũng đi vào ngõ cụt.

Bất cứ một điều gì đó muốn nó trở nên thú vị đều cần một bước ngoặt bất ngờ, bức tranh đẹp thì luôn ẩn giấu một điều bí ẩn, một thiết kế đẹp luôn có điểm nhấn, một bộ phim hay thường mang trong mình những nút thắt. Để tránh câu chuyện cứ bình bình theo kiểu đưa ra nhận định, bình phẩm nó và lặp đi lặp lại một cách nhàm chán, mình thích gài trong lời nói vài cái "bẫy", nếu gái cắn câu, ta bẻ suy nghĩ theo một cách bất ngờ, đi ngược lại những lối mòn, lúc đó câu chuyện luôn tràn đầy thú vị và lôi cuốn.
    Ví dụ sau khi tặng cô gái một con gấu, bạn đưa ra một câu hỏi với thái độ ngạc nhiên:
    -Ồ, con dê bên cạnh em nhìn xinh nhỉ.
    - Ở đây làm gì có con dê nào đâu anh.
    - Không, anh đang hỏi con gấu trên tay em cơ mà. Em tuổi Mùi đúng không?
    Những cái này thì rất nhiều trên mạng, nhất là ở những câu chuyện cười.
    Ai cũng thích kết bạn với người có ưu điểm, người như vậy thường tạo ra những mối quan hệ rất tiềm năng. Vì thế trong khi nói chuyện, tội quái gì không tự khen mình một chút nhỉ , vừa có chuyện để nói vừa thu hút chú ý của đối tác.
    Nếu con gái phải tỏ ra hoặc thùy mị, hoặc cá tính, thì con trai chúng ta phải thể hiện mình "dê", về cơ bản thì lý trí con gái khiến họ hay nói mình không thích trai "dê", nhưng yên tâm, con gái có mấy khi làm theo lý trí đâu. Tuy nhiên người có học thức bao giờ cũng được đánh giá cao, vì thế hãy "dê" một cách có văn hóa và đúng thời điểm
    ............
    Cá nhân mình thích điều hướng câu chuyện sao cho vui vẻ và trẻ trung một chút, tuy nhiên có người lại thích gu chững trạc, chín chắn, nên cái quan trọng nhất là chịu khó đọc sách, báo & cập nhật thông tin xã hội. Khi có đủ vốn kiến thức mới có thể dẫn dắt được câu chuyện một cách tốt nhất.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daingox Xem bài viết
    nếu mà gặp ai cảm thấy hợp sóng thì nói ko dứt đc nhau ra luôn,đủ thứ chuyện trên trời dưới đất,nói tất tần tật!!!!
    Hợp sóng thì không dứt, vậy cộng hưởng sẽ thế nào hả ngố
    • 1,582 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi love4life Xem bài viết
    Hợp sóng thì không dứt, vậy cộng hưởng sẽ thế nào hả ngố
    cộng hưởng thì dính chặt nhau,rồi cả 2 cùng đổ,như kiểu sập cầu Chu Va đấy!!!!!!!!
    p/s:từ giờ đừng gợi ý để đầu óc e đen tối nhá,vì a mà bị ngta đá rồi đấy.
    nhắc lại lần nữa,e ko phải là ngố mà là ngốc,ngốc đáng yêu,ngốc dễ thương nhá.:-
    • 209 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

cộng hưởng thì dính chặt nhau,rồi cả 2 cùng đổ,như kiểu sập cầu Chu Va đấy!!!!!!!!
    p/s:từ giờ đừng gợi ý để đầu óc e đen tối nhá,vì a mà bị ngta đá rồi đấy.
    nhắc lại lần nữa,e ko phải là ngố mà là ngốc,ngốc đáng yêu,ngốc dễ thương nhá.:-
    Em ơi, chuột ăn thóc, mà sao thóc lại có tội
    • 232 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Em ơi, chuột ăn thóc, mà sao thóc lại có tội
    Chuột ăn thóc là do bản chất của chuột thích...ăn, còn thóc mà ko chịu im như....thóc mà cứ ..thóc đây..thóc đây...thì....trách ai đây?
    • 1,582 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninjaturtles Xem bài viết
    Chuột ăn thóc là do bản chất của chuột thích...ăn, còn thóc mà ko chịu im như....thóc mà cứ ..thóc đây..thóc đây...thì....trách ai đây?
    ninja nói rất đúng ý tớ! cơ mà ninja chính là "thuốc chuột" trộn lẫn vs thóc,con chuột này chết ko phải vì bội thực khi ăn qúa nhìu thóc ma chết bởi chất "xúc tác" lẫn trong thóc đấy.thía là ng chỉ việc tới nhặt con chuột ném phịch 1cái đi mà thôi.(lần trước cũng nhắc tới ninja,lần này cũng thía) cơ mà chính cũng là vì chuột tham ăn nên mới bị dính bẫy! p/s:tớ nói cho vui chứ ko đổ lỗi cho ai hết đâu nhé!hihi
    • 209 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Thóc nói hay không không quan trọng, thóc hấp dẫn chuột bởi thóc chính là thóc.
    Đê sinh ra để ngăn lũ, cơn mưa này không mang lũ đến thì cơn mưa khác sẽ làm được. Chỉ bằng một cơn lũ ảo đã đủ làm đê muốn vỡ, gặp những cơn lũ cuộc đời mạnh hơn nhiều lần, thử hỏi đê làm sao ngăn để bảo vệ những thứ đằng sau.
    Đừng trách lũ, vì đó là cái tất yếu của tự nhiên, có trách thì trách đê không đủ vững thôi. Đôi lúc cũng phải cảm ơn những cơn lũ nhỏ để đê và người biết được phải làm gì
    • 232 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Thóc nói hay không không quan trọng, thóc hấp dẫn chuột bởi thóc chính là thóc.
    Đê sinh ra để ngăn lũ, cơn mưa này không mang lũ đến thì cơn mưa khác sẽ làm được. Chỉ bằng một cơn lũ ảo đã đủ làm đê muốn vỡ, gặp những cơn lũ cuộc đời mạnh hơn nhiều lần, thử hỏi đê làm sao ngăn để bảo vệ những thứ đằng sau.
    Đừng trách lũ, vì đó là cái tất yếu của tự nhiên, có trách thì trách đê không đủ vững thôi. Đôi lúc cũng phải cảm ơn những cơn lũ nhỏ để đê và người biết được phải làm gì
    Vấn đề đê, lũ tớ ko lạm bàn tới vì tớ ko phải là người xây đê. Chỉ vì thấy thóc ngây ngô quá, chưa qua sàng lọc thành gạo nên ko biết rằng có những con chuột nhắt chỉ được thỏa mãn khi thủ dâm trên ....bàn phím...
    • 1,582 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Vấn đề đê, lũ tớ ko lạm bàn tới vì tớ ko phải là người xây đê. Chỉ vì thấy thóc ngây ngô quá, chưa qua sàng lọc thành gạo nên ko biết rằng có những con chuột nhắt chỉ được thỏa mãn khi thủ dâm trên ....bàn phím...
    ninja có thể giải thích cho tớ biết thế nào là "thủ dâm trên bàn phím" đc ko?
    • 474 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Nếu đối phương thích thời trang hãy nói về chủ đề thời trang. Nếu đối phương thích âm nhạc hãy nói về âm nhạc. Nếu đối phương thích nói về phim hãy nói về phim. Mà tốt hơn hết tìm ai đó có cách sống giống bản thân mình, tương đồng văn hóa suy nghĩ với mình thì hãy nói chuyện.
    • 232 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

ninja có thể giải thích cho tớ biết thế nào là "thủ dâm trên bàn phím" đc ko?
    Cậu vẫn chưa hiểu sao? Cậu là thóc và có con chuột thích đối đáp một cách tục tĩu khi đối đáp với cậu đấy để giúp nó thủ dâm...trên bàn phím (lúc đối đáp phải typing)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2