TÂM SỰ TÌNH YÊU

Làm sao để tạo ra cuộc nói chuyện lâu dài khi làm quen 1 ai đó?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 3.6K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 205 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Khi mà mình muốn làm quen 1 ai đó thì phải bắt chuyện với người đó, cho dù người đó là nam hay nữ. Tuy nhiên, ở đây mình đề cập đến phái nữ nhiều hơn.

Thường thì bắt đầu bởi những câu hỏi cơ bản. Nhưng khuyết điểm của mình trong cách nói chuyện là hỏi xong những câu cơ bản thì không biết hỏi gì nữa, trừ khi người kia gợi ra 1 vấn đề gì mà cả 2 cùng quan tâm.

Câu hỏi cơ bản là những câu dạng như:
    Bạn học ngành gì? Bạn học trường nào? Bạn đã đi làm chưa? Bạn làm ở đâu? Bạn sinh năm bao nhiêu? Quê bạn ở đâu?

Bạn đi làm/đi học có xa không? Bạn có thích chơi thể thao/nghe nhạc/xem phim không? Nhà bạn có nuôi thú cưng không?

Lớp bạn học có vui không? Công việc của bạn có vất vả không? Nhà bạn có mấy anh chị em?

............

Đó là những câu hỏi cơ bản. Mỗi khi mình đưa ra 1 câu hỏi, người ta trả lời là xong 1 vấn đề. Nhưng trong giao tiếp mà mình cứ đưa ra nhiều câu hỏi như thế thì vô tình sẽ biến cuộc nói chuyện thành cuộc phỏng vấn. Người đối diện mà bị hỏi như thế sẽ có cảm giác là đang bị khai thác thông tin nên chắc sẽ không thấy thoải mái. Điều đó khiến cho cách nói chuyện của mình khô khan

Mình nghĩ chỉ nên đưa ra một vài câu hỏi cơ bản. Sau đó kiếm một chuyện gì đó dài dài nói tiếp. Nhưng khi đụng thực tế, ngoài hỏi những câu cơ bản đó mình không nghĩ ra được chuyện gì để nói. Theo các bạn, mình nên xây dựng cuộc nói chuyện như thế nào để có 1 cuộc nói chuyện lâu dài, và để cho người kia cảm thấy thoải mái? Nếu có thể cho được ví dụ cụ thể thì càng tốt
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Beachvn1990; 28/07/2012 vào lúc 04:40 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,201 Bài viết

• 1,590 Được cảm ơn

Thường dựa vào câu chuyện mà phát triển thêm. Chứ ko thể định sẵn được.

Với những em mà nói chỉ vâng với dạ thì thật sự là rất khó nói
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 392 Bài viết

• 573 Được cảm ơn

Câu hỏi nằm trong tâm hồn và cảm xúc của bạn. Một câu chuyện khác một cuộc phỏng vấn, điều tra. Nếu bạn đặt câu hỏi đóng - người bị hỏi chỉ có cách trả lời theo phạm vi bạn đã định sẵn thì câu chuyện sẽ đi vào ngõ cụt nếu bạn hết ý để hỏi.

Bạn nên tập bắt đầu với các câu hỏi mở, chỉ có tính khơi gợi. Tùy quan điểm, suy nghĩ của người được hỏi họ sẽ chia sẻ thêm. Từ đó có nội dung để nói chuyện tiếp. Khi bày tỏ quan điểm thì người được hỏi sẽ cảm thấy mình được chủ động và có vị thế cân bằng với bạn. Tuy nhiên, đừng biến thành một cuộc tranh luận về quan điểm. Vấn đề là cần khơi gợi lấy thông tin để nói chuyện chứ không phải đi đến mục đích quan điểm, nhìn nhận đúng hay sai.

Bạn cũng nên thăm hỏi người khác nhiều bằng sự quan tâm của bạn đối với cuộc sống của họ. Khi có sự quan tâm đến người khác, bạn sẽ có rất nhiều thứ để hỏi. VD: Bạn đi tới đây có gặp khó khăn gì không? Đường có vẻ đông nhỉ? Chắc cũng hơi xa với bạn? Bạn có bị tắc đường không? Đường phố bây giờ chán quá, ngày nào cũng tắc mà không giải quyết xong được. Bạn có bao giờ thấy phiền vì bị tắc đường không? ......

Cuối cùng, nếu tâm hồn của mình phong phú thì mình sẽ luôn sáng tạo. Bạn tập dần sẽ quen. Chúc thành công!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,722 Bài viết

• 2,629 Được cảm ơn

thỳ cứ nói chuyện ăn uống, gia đình, triết lý cuộc sống

• 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hiiiiii...b kũng giống m....nhưng m tùy người...có người m chẳng hé được từ nào...nhưng có người thì m lại nói như máy ấy...

Theo m thì k ai thích nói 1 m và 1 m nghe kả...nên trong lúc nghe họ nc b có thể đá đưa vài câu để họ phát triển câu ch cho m..như :'' Thật thế à?
    hôm nay m mí bít đấy''...hay ntnay như thế nọ ...hưởng ứng câu ch bằng cách lấy thêm ví dụ cho câu chuyện của họ chẳng hạn.

• 1,097 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chieu_quan Xem bài viết
    Câu hỏi nằm trong tâm hồn và cảm xúc của bạn. Một câu chuyện khác một cuộc phỏng vấn, điều tra. Nếu bạn đặt câu hỏi đóng - người bị hỏi chỉ có cách trả lời theo phạm vi bạn đã định sẵn thì câu chuyện sẽ đi vào ngõ cụt nếu bạn hết ý để hỏi.

Bạn nên tập bắt đầu với các câu hỏi mở, chỉ có tính khơi gợi. Tùy quan điểm, suy nghĩ của người được hỏi họ sẽ chia sẻ thêm. Từ đó có nội dung để nói chuyện tiếp. Khi bày tỏ quan điểm thì người được hỏi sẽ cảm thấy mình được chủ động và có vị thế cân bằng với bạn. Tuy nhiên, đừng biến thành một cuộc tranh luận về quan điểm. Vấn đề là cần khơi gợi lấy thông tin để nói chuyện chứ không phải đi đến mục đích quan điểm, nhìn nhận đúng hay sai.

Bạn cũng nên thăm hỏi người khác nhiều bằng sự quan tâm của bạn đối với cuộc sống của họ. Khi có sự quan tâm đến người khác, bạn sẽ có rất nhiều thứ để hỏi. VD: Bạn đi tới đây có gặp khó khăn gì không? Đường có vẻ đông nhỉ? Chắc cũng hơi xa với bạn? Bạn có bị tắc đường không? Đường phố bây giờ chán quá, ngày nào cũng tắc mà không giải quyết xong được. Bạn có bao giờ thấy phiền vì bị tắc đường không? ......

Cuối cùng, nếu tâm hồn của mình phong phú thì mình sẽ luôn sáng tạo. Bạn tập dần sẽ quen. Chúc thành công!

Chính xác, đó là triết lý cực kì quan trọng trong giao tiếp hằng ngày. Chúng ta không phải ở quốc hội, chúng ta đang không đi họp...vì vậy nên né đến tranh luận vì 3 yếu tố sau:
    1. Gây sự khó chịu cho người khác dù bạn đúng.
    2. Người hiểu chuyện thì không cần tranh luận với họ, người không hiểu chuyện có tranh luận cũng vô ích.
    3. Hãy dành thời gian tranh luận để lắng nghe và hiểu quan điểm của người khác. Và sau đó bạn có thể xác định họ có thể là bạn hay không!
    Mà đôi khi gặp nhau đâu cần nói nhiều nhỉ? Có trò chuyện, nhưng phải bằng những hành động thực tế làm một người con gái vui được rồi. Ví dụ, dẫn một cô nàng suốt ngày học hành, ngượng ngùng đi ăn mấy món lề đường, chơi những trò chơi dân gian đảm bảo em ấy thích lắm đó.
    Còn nếu xác định trò chuyện khi mới quen anh chủ topic ngoài đặt câu hỏi ra mình cũng phải giới thiệu mình. Ví dụ như "Tui là A, trường B. Hôm nay bạn đi học thêm anh văn à?", đại loại thế, tự nhiên ng ta sẽ giới thiệu ngược lại bản thân họ cho mình. Quan trọng là sự thiện chí, cởi mở, luôn nở nụ cười.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5,582 Bài viết

• 6,649 Được cảm ơn

úi giời gặp ai tui cũng nói tía lia, đủ thứ chuyện trên đời dứt lên o đc ấy hihihihi
    iem là iem già rùi nhóa.....

• 273 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

- Nói về sở thích: Du lịch, âm nhạc, sách. Nếu bắt trúng tủ thì nói cả ngày không hết ý chứ
    - Nói về dự định tương lai
    - Nếu 2 người có bạn chung thì nói về người bạn chung đó

• 294 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Sợ nhất gặp bạn gái nào mười rằm cũng ư mười tư cũng gật, mình hỏi mình gợi chuyện mãi cũng nản . Trước gặp 1 cô ngoan lắm, ngoan đến độ đi cafe chả nói gì, hỏi gì nói nấy, đi vài lần ko muốn đi nữa, cảm giác ngột ngạt ghê, bạn chả ra bạn, bồ chả ra bồ, mình ko nói/kể chuyện thì đi vào im lặng, mình nói nhiều quá thì thành nhiều chuyện!
    ♪ ♪ All I need is someone who makes me wanna sing... ♪ ♪

• 1,355 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

nếu mà gặp ai cảm thấy hợp sóng thì nói ko dứt đc nhau ra luôn,đủ thứ chuyện trên trời dưới đất,nói tất tần tật!!!!
    P S2 H

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3