TÂM SỰ TÌNH YÊU

Làm j khi căm ghét một ai đó!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 3.27K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 174 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nếu bạn căm ghét một ai đó (ng đó có thể là ng y cũ hoặc ng đã từng là bạn thân của bạn...) thì bạn sẽ làm cách nào để cho out ra khỏi đầu những cảm giác khó chịu khi nghĩ về ng đó. Khi có cơ hội đối diện với ng đó bạn sẽ xử sự ntn?

Haizzz... ước j có thuốc lãng quên để em chiêu vài ngụm, cho quên đi những con người khốn nạn!!! :Crying:
    Lặng trông gió đùa mây ngoài cửa sổ - Mưa thấm buồn như đổ tận trong tim.......
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,924 Bài viết

• 3,661 Được cảm ơn

xem như người đó ko hề tồn tại trong cuộc đời bạn ... :Smiling:

nói vậy chứ ... phải tự nghĩ cho thông suốt thì mới thực hành được ... cái gì cũng từ cái tâm mà ra ... phải đấu tranh là người đó ko có quyền làm mình đau khổ ... phải đấu tranh với những cảm xúc xấu khi đối diện và khi nhớ lại quá khứ ... phải tự làm trong sạch tâm hồn mình ... chúc bạn mau chóng vui vẻ trở lại ... :Angel:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lacknquite; 27/08/2011 vào lúc 11:55 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 174 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Khó quá bạn ơi Đó là bạn thân, ng y cũ... những ng đang tưởng chừng thân thiết với mình, hiểu mình, yêu thương mình. Ai dè lại giả dối, thân lắm, thân ai nấy lo! Haizzz.... Mình rất ức chế khi nghĩ về họ, vào YM thì nhìn thấy nick, vào Fb thì nhìn thấy fb. Đi uống cafe với các bạn khác thì cũng nhìn thấy mặt, mà k đi thì mọi ng lại nghĩ mình k dám đối mặt. (mà quả thật, cứ thế này mình thấy mệt mỏi quá)....
    • 206 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Tha thứ bạn sẽ hết mệt mõi...
    Đừng quá xem trọng điều gì. Hãy tiếp nhận mọi sự may rủi một cách nhẹ nhàng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,103 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Căm ghét đâu có chữa lành vết thương,không làm ta bớt giận,bớt đau khổ mà chỉ tăng thêm,
    lòng thù hận.

Căm ghét không sửa sai, không hàn gắn sự rạn nứt được mà chỉ làm những mâu thuẫn thêm chồng chất.

Tha thứ chẳng phải tốt hơn giận dữ căm ghét hay sao?Tha thứ không giống như nhượng bộ.Ta chiến thắng sự căm ghét trong khi những kẻ "chất chứa lòng thù hận " sẽ trở thành nạn nhân của chính họ.

Tha thứ và bao dung với chính những lỗi lầm của bản thân và những lỗi lầm của người khác bạn sẽ cảm thấy thanh thản hơn nhiều, cuộc sống sẽ ý nghĩa hơn nếu ta nhìn mọi chuyện ở góc độ lạc quan.Hãy tha thứ và bao dung hơn...............
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cuadong1986; 28/08/2011 vào lúc 08:20 AM.
    Quá khứ là một dòng chảy, ta không thể quay lại làm thay đổi dòng chảy mà ta chỉ có thể đứng bên bờ của hiện tại ,sống sao cho để "dòng chảy ấy chạy qua là dòng chảy trong trẻo nhất".

***** Cuadong1986*****
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,924 Bài viết

• 3,661 Được cảm ơn

tha thứ ko phải là dễ vì lack từng trong hoàn cảnh như vậy ... 2 người bạn thân nhất và là 2 người trong nhóm chơi chung duy nhất ... có thời gian lack gần như ko tồn tại trong cuộc sống của 2 người đó ... đôi khi trốn tranh ko phải là xấu ... chỉ là nó giúp ta vượt qua thời kỳ khó xử và giúp ta bình tâm trở lại mà thôi ...

bạn chủ top nếu ko đủ lòng bao dung để tha thứ thì hãy bắt đầu tìm những sự quan tâm khác để ko phải ảnh hưởng bởi vấn đề đó ... khi có một mối quan tâm khác ... con người ta sẽ ko có thời gian để nghĩ mãi về vấn đề cũ nữa ... dần dần khi thấy vấn đề đau khổ đó cũng là chuyện rất bình thường trong cuộc sống thì bạn có thể sẽ tự nhiên ko còn căm thù và sẽ tha thứ cho họ một cách tự nhiên (chứ ko phải tự bắt ép mình tha thứ nhé) ...
    • 174 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@Cuadong1986: Bạn nói rất đúng. Nhưng tớ nghĩ tớ ở vế cuối cùng, k đủ dũng cảm, sự bao dung để tha thứ. 25 cái xuân xanh, đã từng nghĩ nhìu ng là bạn thân, nhưng giờ thì... Chẹp, đúng là "Dò sông dò bể dễ dò/ Ai đâu lấy thước mà đo lòng người". Tớ mãi cô đơn thôi. Chẳng nhẽ trên đời, k có một tình bạn, 1 tình yêu thật sự hay sao? Haiz...

@Lacknquite: Phải tìm mối qtâm khác. Đúng vậy, chắc chỉ có cách đó mà thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 437 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Cứ bình thường đi bạn ah, và hãy tích cực lên đây nói chuyện cùng mọi người sẽ giúp bạn thanh thản hơn hoặc lao đầu vào công việc học hành
    • 2,924 Bài viết

• 3,661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chick_and_beer Xem bài viết
    @Lacknquite: Phải tìm mối qtâm khác. Đúng vậy, chắc chỉ có cách đó mà thôi
    ... cái mối quan tâm khác này bao gồm công việc, 1 người nào đó (gia đình bạn, ... ) ... 1 sở thik nào đó ... nói dung là tập trung năng lượng sống vào những đối tượng làm bạn vui .... làm lơ cái nỗi buồn kia đi ... thời gian sẽ làm mọi nỗi đau ko còn là nỗi đau nữa ...
    • 149 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Là người cả thôi, không phải nói tha thứ là tha thứ được, mà trong một số trg hợp những ngi đấy k xứng đáng đựoc tha thứ.

Cứ đặt cảm xúc bản thân lên trên hết, làm gì mình thấy thoải mái thì làm cưng ạ. Nếu gặp mà cứ phải giả vờ cười cợt, fake bộ mặt mạnh mẽ nhưng trong lòng khó chịu, căng thẳng thì đừng có phải cố làm gì. Còn nếu tình cờ gặp thì cứ bắp rang bơ đi thôi.

Quẳng gánh lo đi mà vui sống nhớ!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 259 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Nếu bạn căm ghét một ai đó (ng đó có thể là ng y cũ hoặc ng đã từng là bạn thân của bạn...) thì bạn sẽ làm cách nào để cho out ra khỏi đầu những cảm giác khó chịu khi nghĩ về ng đó. Khi có cơ hội đối diện với ng đó bạn sẽ xử sự ntn?

Haizzz... ước j có thuốc lãng quên để em chiêu vài ngụm, cho quên đi những con người khốn nạn!!! :Crying:
    Thì cứ để bạn căm ghét đi đừng có cố làm ngược lại. Nhưng phải ghi nhớ là khi bạn căm ghét ai đó bạn chỉ làm tổn thương mình thôi còn người ta chả bị sao cả. Người ta sẽ rất sung sướng khi thấy bạn như vậy
    • 959 Bài viết

• 1,728 Được cảm ơn

Coi chúng nó như 2 cái cây
    • 1,103 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

@Cuadong1986: Bạn nói rất đúng. Nhưng tớ nghĩ tớ ở vế cuối cùng, k đủ dũng cảm, sự bao dung để tha thứ. 25 cái xuân xanh, đã từng nghĩ nhìu ng là bạn thân, nhưng giờ thì... Chẹp, đúng là "Dò sông dò bể dễ dò/ Ai đâu lấy thước mà đo lòng người". Tớ mãi cô đơn thôi. Chẳng nhẽ trên đời, k có một tình bạn, 1 tình yêu thật sự hay sao? Haiz...(

Những chia sẻ của bạn, câu hỏi của bạn " chẳng nhẽ trên đời không có một tình bạn đẹp, một tình yêu thật sự hay sao.........?" tớ sẽ trả lời bạn theo góc nhìn của tớ nhé..Bạn 25 tuổi, có lẽ bằng tuổi của tớ. Những điều tớ chẳng bao giờ nói ra hôm nay tớ sẽ nói với bạn.

Thứ nhất về bạn bè: Tớ đã từng một đứa bạn thân rất tâm đầu ý hợp. Và năm thứ 2 nó đã ăn trộm tiền của tớ( lấy cả ví gồm tiền học phí và tiêu vặt ).Sau khi sự việc bị mấy đứa bạn phanh phui, nó có thái độ thản nhiên đến tệ....ko một lời biện hộ, ko một lời xin lỗi ........... ko gì cả .........số tiền nó lấy ở thời điểm đó không lớn cũng ko nhỏ, nhưng mất đi tình bạn thân thiết bao năm trời giữa tớ và nó.

Ở thời điểm đó, niềm tin của tớ vào tình bạn bị lung lay. Nhưng rồi sao, bên cạnh tớ vẫn có bao bạn bè tốt, chia sẻ và yêu thương........... vui có, buồn có...........Vì vậy tình bạn là thứ tình cảm tuyệt vời bạn ạ.

Thứ hai về tình yêu: tớ tin rằng những vấp ngã của tớ cũng ko kém bạn dù bạn ko nói ra.Tớ đã từng khóc sưng mắt
    suốt mấy tháng trời.Ăn cơm với nước mắt, khi ăn thứ cơm đó, nó chan sự đắng cay của sự giả dối, phản bội.....Đắng lòng, đắng môi........... nhưng rồi sao. Tớ nghĩ tớ phải làm cho ai không biết trân trọng tình cảm của mình nhận ra rằng họ đã đánh mất những gì tốt đẹp mà họ ko dễ có được. tùy họ, qua thời gian họ sẽ nghiệm được............. Vì vậy tớ ko cho phép mình khóc "yếu ớt " như 1 đứa trẻ , tớ ko cho phép mình " nằm yên một chỗ và la hét rằng mình bị đau"....... tớ không cho phép tớ ngã ......... tớ có thể là khụy gối............. nhưng tớ sẽ đứng lên, tớ sẽ yêu thương bản thân tớ....... chăm sóc bản thân tớ, trau dồi kiến thức cho bản thân tớ......... nở nụ cười nhiều hơn, lạc quan hơn ....... và quan trọng là khi nhìn một con người tớ luôn nhìn theo hướng tích cực.............VÀ đến giờ tớ phải cảm ơn những người đã đi qua cuộc đời tớ, bởi tớ có được ngày hôm nay là nhờ họ.Họ đã dạy tớ cách biết "tự hoàn thiện bản thân mình".

Cậu đừng oán trách họ,vsi dụ như một ng phản bội cậu............. hãy nghĩ rằng 100 ng rơi vào trường hợp như vậy, anh ta có bản lĩnh thì ko sao, anh ta thiếu bạn lĩnh .......... yếu lòng rung rinh trước ng khác.Điều đó thật dễ hiểu.TRên đời, cso ng này ng kia.............. mình không may mắn là mình gặp ng "dễ rung động quá "......... còn mình may mắn là mình biết sớm hơn........... đến khi lấy rồi.......... e rằng mình ko chạy theo anh ta được ........... vậy thôi.

Cậu đừng dằn vặt mình, bởi như vậy càng khiến mình khó chấp nhận sự thật........

Cuộc sống có muôn mặt, vì vậy,cứ coi như những gì không xứng đáng........... dưới mắt mình........... ko tồn tại.....
    con người ta chỉ hướng về cái đẹp, cái thiện............. vì vậy , ta sẽ ko nhìn về nỗi đau.

Tặng cậu một câu này nhé: Khi ta hướng đến mặt trời, bóng tối sẽ khuất sau lưng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cuadong1986; 28/08/2011 vào lúc 04:25 PM.
    Quá khứ là một dòng chảy, ta không thể quay lại làm thay đổi dòng chảy mà ta chỉ có thể đứng bên bờ của hiện tại ,sống sao cho để "dòng chảy ấy chạy qua là dòng chảy trong trẻo nhất".

***** Cuadong1986*****
    • 206 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Cuadong nói hay quá...Vote
    Đừng quá xem trọng điều gì. Hãy tiếp nhận mọi sự may rủi một cách nhẹ nhàng.
    • 123 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

ngày tr'c tớ cũng tự hỏi mình câu này mỗi ngày đây, tớ đã từng cầu mong n~ ng` đó sẽ gặp bất hạnh nhg rồi tớ đã học cách chấp nhận hiện tại của tớ rằng thì là mà nó là như thế. Everything happens for a reason

Tớ cũng tin vào thuyết nhân quả nữa bạn ạ. ng` tớ đã từng gọi là ny ý mà, đã từng có 1 mối tình 5 năm trời, rồi sau đó chị ý đã bỏ đi lấy chồng, lấy 1 ng` mới quen 3 tháng, rồi ly hôn khi con chưa đc 1 tuổi. Chồng và mẹ chồng của chị ý thật tình là chẳng ra gì luôn (tớ biết chuyện qua 1 chị bạn chung của 2 ng` và cũng là bạn tớ). Còn bản thân tớ, ngày tr'c đã làm ex của tớ vật vã mất mấy năm trời, nên bây h tớ phải chịu nh~ đau khổ này. Đấy, tớ tin như thế đấy

Thế nên bây h tớ trả hết nợ rồi, từ h tớ sẽ làm ng` tốt, sẽ tu nhân tích đức để đc hạnh phúc về sau này :Smug: Vì vậy, tớ tha thứ cho nh~ ng` tớ đã từng coi là ny với bạn thân, với tri kỷ đó, nhưng tha thứ ko phải là chấp nhận, từ h đường ai nấy đi, ko liên quan j tới nhau nữa ^^ Cứ bắp rang bơ mà ăn thui :Laughing:

Khó quá bạn ơi Đó là bạn thân, ng y cũ... những ng đang tưởng chừng thân thiết với mình, hiểu mình, yêu thương mình. Ai dè lại giả dối, thân lắm, thân ai nấy lo! Haizzz.... Mình rất ức chế khi nghĩ về họ, vào YM thì nhìn thấy nick, vào Fb thì nhìn thấy fb. Đi uống cafe với các bạn khác thì cũng nhìn thấy mặt, mà k đi thì mọi ng lại nghĩ mình k dám đối mặt. (mà quả thật, cứ thế này mình thấy mệt mỏi quá)....
    Xóa hết đi là xong mà. Tớ đây còn BỊ 2 ng` đó remove FB (ghét cái thông minh của FB quá đi, bây h nó cứ hiện ppl you may know là 2 ng` đó vì bạn chung nhiều mà, đau vật!) và YM thì để permanently offline với mình, cứ như thể mình đã làm j sai trái với họ không bằng, ng.c đời vậy đó =))
    Nhà 3 đứa còn gần nhau, tớ với 'bạn thân' còn làm chung cq, chạm mặt nhau là chuyện thường. Thế là thần kinh mình đc dịp tôi luyện, quá tốt còn j

Tóm lại là theo kinh nghiệm đau thương của tớ thì cứ làm theo cảm xúc của mình, đau thì kêu, ghét thì cứ ghét, nhg đừng để cảm xúc lấn át lý trí. Phải giữ cái đầu lạnh để nhìn về phía trước. Có đi qua cơn mưa mới thấy đc cầu vồng mà. Tới 1 ngày khi trái tim trở nên bình yên, khi đó yêu thương sẽ lại tìm về với ta ^^
    a truly Scorpio…
    • 1,073 Bài viết

• 1,540 Được cảm ơn

Thì đừng cố nghĩ về người ta nữa, xóa YM, xóa fb của người ta, đi cafe chọn những chỗ người ta ko đến. Hay bạn vẫn muốn biết người ta thế nào, cố tình muốn gặp?

Cách tốt nhất là mỗi khi nhận ra mình đang nghĩ về họ thì phải đứng ngay dậy đi làm 1 việc gì đó khác để ko nghĩ nữa, chứ cứ ngồi nghĩ tiếp thì sẽ mất nhiều thời gian để quên đấy
    • 795 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

ko nên ghét ai cả, ai trong đời cũng có lần sai trái và lỗi lầm, nên chúng ta nên biết cách chấp nhận và tha thứ...
    Cảm ơn đời sớm mai thức dậy cho ta thêm ngày mới để yêu thương
    • 142 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mình cũng đã từng căm ghét 1 ai đó, ko phải người yêu mình. Mình đã cố gắng coi họ chỉ là 1 người mình tinh cờ gặp ở đâu đó, trên máy báy, ngoài đường... và ko bao h gặp lại. Và nghĩ thế nên mình chẳng bao h nghĩ tới họ cả. Nhưng nếu căm ghét người mình đã từng yêu thì có lẽ khó để quên hơn. ..

CON CỌP LÀ EM ĐÓ Ạ
    • 8 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

"Sự trả thù ngọt ngào nhất là lãng quên . . .
    Chúc bạn sẽ dần thoải mái trong suy nghĩ của mình ^^
    • 100 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Cứ bơ đi thôi nàng ơi. Cứ nghĩ là nó đểu, nó xấu - càng tốt để mình ko chơi với nó là đc.
    Ignore everybody
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2