TÂM SỰ TÌNH YÊU

Còn yêu rất nhiều, có nên thuyết phục tình cũ quay lại hay không ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.5K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào mọi người,mình có một tâm sự cũng như băn khoăn không biết bày tỏ cùng ai, mong mọi người cố gắng đọc hết và cho mình một lời khuyên hữu ích nhất lúc này.
    Mình và người đó quen nhau được 1 năm rưỡi thì chia tay.Anh ấy hơn mình 9 tuổi,là một người đàn ông nói chuyện cuốn hút,phong thái điềm đạm, nhẹ nhàng,lịch sự,rất được lòng những người xung quanh, vẻ ngoài điển trai,phong độ.Trước đây anh có làm việc cho cơ quan nhà nước nhưng sau đó quyết định nghỉ để làm ăn riêng vì gia đình anh cũng thuộc loại khá có.Về phần mình,được mọi người đánh giá là xinh xắn, tốt bụng,dễ gần, tuy nóng tính nhưng lại rất dễ nguôi ngoai.Mình đang du học ngành quản trị kinh doanh tại Mỹ.Ngày trước mình và anh quen nhau chủ yếu cũng là do sự sắp đặt của anh và gia đình anh.Ba anh đã mất từ lâu,mẹ anh tuy không chính thức đi bước nữa nhưng cũng đang yêu và quen một người đàn ông đã có gia đình từ rất lâu rồi.Chú đó ngày trước là bạn cùng chơi chung hội banh với ba mình, có đến nhà mình chơi 1 lần cũng khá lâu rồi.Ba năm sau đó chú và mẹ anh vô tình ngồi nói chuyện về vấn đề tìm bạn gái cho anh thì bất chợt chú nghĩ đến mình.Sau khi nghe chú kể sơ về mình thì mẹ anh và anh quyết định sẽ tìm mình cho 2 đứa gặp gỡ.Mình biết được chuyện này là do sau này yêu anh nghe anh kể, vì thời gian đó chú thấy anh sau khi chia tay bạn gái cũ đã lâu mà vẫn chưa yêu ai nên muốn giới thiệu cho anh 1 người mới.
    Chuyện sắp đặt cho 2 đứa gặp nhau thế nào thông qua mẹ mình thì mình xin không kể ra đây vì nó khá dài dòng.Nhưng có một điều mà ngày trước mình thấy rất kì lạ ở anh là khi 2 đứa hẹn gặp nhau riêng ở quán cafe lần đầu, anh kể cho mình nghe nhiều chuyện liên quan đến lịch sử,rồi nói với mình rằng anh có khả năng đặc biệt là nhớ được những kiếp trước,anh còn nhớ được cả tính cách của mình và nói rằng đã nhiều kiếp rồi anh và mình là vợ chồng.Anh nói đó cũng là lý do khi lần đầu nghe chú kể về mình, anh đã thấy có gì đó rất đặc biệt và kiên quyết muốn gặp mình cho bằng được.Xin nói thêm là những người bạn thân là những người anh em với anh cũng có khả năng như vậy.Họ nói đã tìm ra nhau được, nên lúc gặp được nhau,mọi người đã ôm nhau và khóc vì những kiếp trước họ đã song hành với nhau,kiếp này cũng thế.Thật sự mới đầu gặp anh, mình không có cảm tình với anh lắm, ngược lại còn cho anh có vấn đề về thần kinh.Anh nói anh không bắt mình tin anh,chỉ là anh muốn kể ra cho mình nghe vậy thôi.Nhưng sau nhiều lần gặp những người bạn của anh, mình càng ngày càng tin họ là những con người đặc biệt.Có lẽ đọc đến đây mọi người sẽ cho là mình cũng bị cuốn theo những con người không bình thường đó rồi, nhưng mình xin khẳng định là ngoài khả năng đó ra, họ là những người rất giỏi trong công việc,họ cũng bình thường như chúng ta chứ họ hoàn toàn không bị điên.Có nhiều điều ở mình mà họ đã biết trước đến nỗi khi nghe mình còn bất ngờ.
    Quay lại việc 2 đứa mình, sau một thời gian cưa cẩm mình,cuối cùng chúng mình cũng thành 1 đôi.Anh hết sức yêu thương,chiều chuộng và luôn dạy bảo mình những kinh nghiệm cuộc sống mà anh đã trải qua vì anh hơn mình khá nhiều tuổi.Cách anh thể hiện tình yêu với mình rất nhẹ nhàng nhưng ấm áp.Hai đứa mình rất hợp nhau về mọi khía cạnh như tính cách,quan điểm sống,sở thích của cả hai,v.v...Nói chung khi yêu nhau,mình và anh có rất nhiều kỷ niệm đẹp và tụi mình cũng đã đi quá giới hạn với nhau.Mình rất hạnh phúc và anh cũng vậy,anh càng yêu mình hơn chứ không hời hợt khi mình đã trao thân cho anh.
    Vấn đề lớn nhất giữa mình và anh đó là gia đình,hay nói rõ hơn là mẹ anh.Mẹ anh là một người phụ nữ ko giỏi việc tề gia nội trợ,bà cũng đã về hươu,hằng ngày đều đi đánh banh, rất thích thời trang và làm đẹp.Sẽ chẳng có gì quá khó khăn cho mình nếu như mẹ anh không phải là người coi trọng hình thức,lễ nghĩa.Mình thuộc túyp người đơn giản về tất cả mọi thứ.Nếp sống của gia đình mình nói chung và ba mẹ mình nói riêng cũng vậy.Gia đình mình đi lên từ cái nghèo khó nên rất quý đồng tiền làm ra,và ba mẹ mình cũng không được học hành đến nơi đến chốn nhưng lại rất lanh lẹ nên việc giao tiếp cũng ko quá màu mè câu nệ.Gia đình mình thuộc túyp đơn giản, có sao nói vậy,tuy không đến nỗi sỗ sàng vô duyên nhưng lại khác nhiều so với mẹ anh.Bà llà người tiêu tiền bạc rất hoang phí, nhất là từ khi anh làm ra được nhiều tiền đưa cho bà,bà luôn dùng đồng tiền để nhằm mua được sự tâng bốc và những lời có cánh của bạn bè dành cho mình,bà hay coi trọng từng câu từng chữ người khác nói, từng hành động của người khác mà đánh giá.Có nhiều việc ở nhà mình hay ở nhà của nhiều người khác được cho là bình thường, nhưng đối với nhà anh như vậy là không tôn trọng,là xem thường họ nhưng thật ra mình hiểu ba mẹ mình không có những ý đó.Thời gian quen anh mình cũng đã nhiều lần đụng chuyện với mẹ anh,vì nếp nhà của gia đình mình và gia đình anh khá khác nhau.Anh thì không chăm chăm bênh mẹ, cũng không chăm chăm bênh mình, nếu có việc gì đó mẹ không hài lòng về mình, anh cũng chỉ nhẹ nhàng nói với mình,nhiều lúc anh còn nói tránh đi sự thật để mình và mẹ anh hòa thuận.Nhưng mình cũng bày tỏ quan điểm và suy nghĩ của mình với anh về những việc đó, anh cũng thông cảm nhưng cũng vẫn cho là mẹ anh không quá đáng.
    Quen nhau được 1 năm rưỡi thì đột nhiên mình thấy anh thay đổi thái độ với mình,rồi mình nghe phong phanh bạn của anh nói anh mới quen một người con gái nào đó bằng tuổi anh.Rồi sau khi tìm hiểu thì mình biết được người con gái đó là do mẹ anh giới thiệu cho anh.Bạn bè của anh nói chị ta là một người dẻo miệng, mồm mép,rất khéo léo trong cách giao tiếp nên việc lấy lòng được mẹ anh không phải là quá khó.Những người bạn của anh vẫn thương mình và không có tình cảm với chị ta,vì họ biết mình còn trẻ, lại không được khéo léo về khoản giao tiếp, vả lại mình cũng không có nhiều tiền như chị ta nên mẹ anh mới nói là tụi mình không môn đăng hộ đối.Tôi thật sự thất vọng và đau đớn rất nhiều khi một ngày đợi anh để nói chuyện rõ ràng với anh thì chứng kiến cả gia đình anh cùng cô ta đi xe hơi ăn ở khách sạn 5 sao,bữa ăn đó là do cô ấy mời.Ngồi trong xe hơi thấy mình đợi anh trước cổng, chị ta không dám bước ra,mãi đến khi chú ra mở cửa tận nơi thì chị ta mới bước ra và đi thẳng thật nhanh vào nhà anh mà không dám nhìn mình.Sau đó chú có kêu mình vào nhà, mình cũng muốn vào thử xem chị ta là người như thế nào thì mình thấy đúng như những gì mọi người nói, mình thua chị ta hoàn toàn về khoản ăn nói.Anh lúc đó cũng có nói chuyện với mình nhưng thái độ của anh rất căng thẳng,mình hiểu anh ko thể nói chuyện riêng với mình cũng như không thể nói chuyện riêng với chị ta mà chỉ ngồi yên cho mình và chị ta nói chuyện.Lúc đó cảm giác của mình đau đớn lắm,nhưng mình vẫn cố gắng giữ bình tĩnh vì mình biết chị ta đang có lợi thế hơn mình rất nhiều.Suốt khoảng thời gian đó cuộc nói chuyện giữa 2 đứa mình toàn là do chị ta chủ động,sau hôm đó mình cảm thấy mình ngu ngốc lắm.Rồi anh và mình cũng chính thức chia tay, lý do được anh đưa ra là mẹ anh nghĩ chị ta sẽ là chỗ dựa cho anh cũng như là người giúp anh vượt qua được những khó khăn nếu như trong cuộc đời anh có bị thất bại, cũng như biết cách vun vén gia đình,vả lại mẹ anh không chịu đựng nỗi những gì mẹ mình làm đối với mẹ anh ( vì khoảng thời gian tụi mình bị trắc trở, chú của mẹ anh, tức là ông họ của anh mất, mà mẹ mình chỉ hỏi thăm qua mình mà không đi đám tang của ông vì mẹ mình nghĩ chú của mẹ anh tức là mối quan hệ xa so với ba mẹ mình,vả lại ba mẹ mình còn chưa bao giờ gặp ông).Sau những ngày dài cố níu anh về phía mình, mình cũng thất bại vì anh nói rằng anh buộc phải chọn như vậy,còn lý do thì sau một thời gian nữa thích hợp anh sẽ cho mình biết.Mình đã từng đau khổ suốt một thời gian dài,mình hận anh và mẹ anh.Bà biết con bà đã chung sống với mình nhưng vẫn ép buộc anh phải chọn một là gia đình,hai là mình.Mình càng hận anh hơn khi anh đã chọn chữ hiếu mà bỏ rơi mình.Mọi chuyện cũng qua ,anh và cô ấy quen nhau chưa được nửa năm thì chia tay.Sau này anh nói với mình là tình cảm của anh dành cho cô ấy không phải là tình yêu mà chỉ là cảm mến vì cô ấy hỗ trợ anh trong công việc nên anh quyết định dừng lại.Thời gian mình và anh chia tay, mình nghe những người bạn của mẹ mình nói rằng thằng T( là anh) nó còn thương con N nhiều lắm ( N là mình ).Mình không biết thực hư thế nào nhưng sâu thẳm trong lòng mình vẫn còn tình cảm với anh.Sau đó mình quyết định theo học ngành yêu thích bên Mỹ, trước khi mình đi mình và anh cũng hẹn gặp nhau, anh nói với mình khi nghe mọi người báo tin em sắp đi du học,anh cũng cảm thấy xao xuyến.Nhưng anh đã không giữ mình lại, mình đã ước gì lúc đó chỉ cần anh nói với mình một tiếng rằng anh còn yêu mình, mình sẽ bỏ tất cả mà ở lại.Đằng này tụi mình vẫn chào nhau mà không có một lời hẹn ước.Hôm đó cũng là ngày anh nói cho mình biết chị ta là người đã phát hiện ra những người bạn thân thiết với anh bấy lâu đang lừa tiền của nhà anh mà anh không biết.Mình chẳng biết thực hư 2 bên thế nào nhưng những người bạn của anh là những người luôn đối xử tốt với anh,họ giúp đỡ anh từ ngày anh bắt đầu ra làm riêng,thời gian quen nhau anh cũng nói với mình là anh xem họ như anh em ruột thịt.Bây giờ đùng một cái từ ngày có sự xuất hiện của cô ta thì mối quan hệ tình cảm đang tốt đẹp của mình và anh chấm dứt,mối thân tình anh em của anh và những người bạn cũng trở nên xấu đi, họ không còn là bạn của nhau nữa.Sau khi biết tin anh và cô ta chia tay, bạn bè của anh đã gọi điện và tới nhà muốn được giúp đỡ ( vì anh đang gặp khó khăn) và tha thứ cho anh nếu anh nhận ra là anh đã sai nhưng anh nhất quyết khăng khăng ko cần họ nữa.Tất cả mọi người và mình đều không hiểu cô ta đã làm gì anh mà khiến anh trở nên tệ như vậy. Ngày mình lên máy bay cũng là ngày mà anh gọi cho mình chào tạm biệt,nhưng mình đã không gọi lại cho anh vì mình muốn quên đi tất cả mà bước sang một trang mới của cuộc sống.
    Bây giờ cũng đã một năm rồi kể từ khi 2 đứa chia tay,mình rất nhớ và còn yêu anh.Mình biết anh cũng còn tình cảm với mình vì những người quen của 2 đứa nói cho mình biết.Nhưng mình tin chắc cho dù có đợi bao lâu đi nữa thì anh cũng sẽ không bao giờ lên tiếng quay lại với mình trước vì khi chia tay anh đã nói việc 2 bên gia đình đã đến mức này thì không thể nào quay lại.Về phần mình, nếu mình có chủ động muốn 2 đứa quay lại thì mình biết anh cũng sẽ không đồng ý vì mẹ anh là người phụ nữ có sức ảnh hưởng lớn đối với anh.Và bà đã tuyên bố nếu anh có mình thì không có gia đình.Nhiều lúc suy nghĩ mình thấy anh thật nhu nhược, anh việc gì cũng bản lĩnh là thế nhưng khi đứng dưới áp lực của mẹ anh,anh thật là một thằng đàn ông tồi,nên mình sẽ không dại gì yêu lại người đã từng bỏ rơi mình mà không biết bảo vệ tình yêu của 2 đứa.Một mặt khác mình lại rất muôn được anh yêu và yêu anh thêm một lần nữa,vì mình biết anh là người thích hợp và mình yêu nhất.Mình sợ nếu không thử một lần nữa có thể mình sẽ phải hối hận cả đời vì không dám sống hết mình với tình yêu.Nhưng khổ nỗi bây giờ cả gia đình mình và gia đình bên anh đã không nhìn mặt nhau nữa,mẹ anh và mình cũng đã có rất nhiều mâu thuẫn tích tụ lại từ lâu lắm rồi nhưng nó không rõ ràng mà thôi.Mình biết nếu anh có muốn quay lại cũng không biết phải bắt đầu giải quyết từ đâu.Mọi người cho mình lời khuyên với.Xin cảm ơn !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bao giờ TH true MILK mới có sản phẩm sữa chua?

Chào BTC Gia đình tôi rất hay sử dụng sữa tươi của TH true MILK. Nhưng tôi tìm hoài mà chưa có...

• Có nên là bà mẹ đơn thân hay không???

Em là mem mới tham gia diễn đàn,rất mong mọi người chia sẻ và giúp đỡ e nhé...:Smiling:, mọi người ai đọc topic của em có thể là người ngoài cuộc sáng suốt giúp e có 1 lời khuyên là e cảm ơn lắm lắm..:Rose: Chuyện của em vừa dài vừa buồn chán, mọi người đọc đừng chê em nhé.. em và anh yêu nhau 1...

• Tại sao con gái cứ phải lấy chồng hả mẹ?

Tại sao con gái cứ phải lấy chồng hả mẹ? Đã lâu rồi con không viết, con không dành hàng giờ...

• Ngoài vợ, anh ấy còn yêu rất nhiều người!

Ngoài vợ, anh ấy còn yêu rất nhiều người! Nhiều chị em thường than thở rằng trong trái tim của các ông chồng của mình không chỉ có độc nhất bóng hình mình mà còn có rất nhiều hình ảnh những người phụ nữ khác. Người ta thường nói, trong cuộc đời của mỗi người sẽ gặp ít nhất ba người. Một là...

• 8 kiểu đàn ông “dây vào là hỏng đời’

8 kiểu đàn ông “dây vào là hỏng đời’Dù có đang vô cùng sốt ruột, nóng lòng tìm đối tượng hẹn hò,...

• 96 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

con người không có ai là hoàn hảo đâu bạn ạ .. anh ta có hiếu với mẹ anh ta cũng là cái tốt của anh ấy ... quang trọng là bạn .. bạn phải làm thế nào để thuyết phục được mẹ anh ấy như cô gái kia ... nước chảy đá mòn mà bạn ... cố lên bạn nhé... mình khuyên bạn nên quay lại ... nhưng đừng mở lời nhé... hay mở cửa cho anh ta ... để anh ta tự đi vào ...

chúc bạn hạnh phúc

p.s đọc bài viết của bạn dài lê thê ..mình đả ngủ gục 2 lần ..nhưng vẫn ráng đọc ... vì nhưng người đang than thở nhiều ... đa số là những người đang có tâm sự và cần sự giúp đỡ chia sẻ ..^^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)