TÂM SỰ TÌNH YÊU

Chia sẻ khó khăn với chồng/người yêu

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 4.6K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 103 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cuộc sống không chỉ lúc nào cũng toàn màu hồng, đôi khi có màu xám và cả màu đen nữa. Chia sẻ niềm vui thì dễ, có thể cùng chồng/người yêu đi chơi, đi ăn, tóm lại, tâm trạng vui vẻ thì làm gì cũng sẽ thấy vui và thoải mái. Nhưng cuộc sống, có phải chỉ mỗi niềm vui đâu, còn nỗi buồn, sự thất vọng hay thậm chí là những khó khăn chồng chất? biết chia sẻ như nào với chồng/người yêu đây các anh, chị?
    Hôm nay em rất buồn. Cảm giác mình là người bất lực. Bất lực khi nhìn thấy người yêu mình ủ rũ, mệt mỏi và mất ngủ. Công việc của anh hiện nay đang không suôn sẻ, không tốt đẹp, và anh đang phải đứng trước áp lực rất lớn, thậm chí cái giá phải trả không hề nhỏ chút nào. Em không thể làm gì, công việc của anh, chuyên môn của anh, em không biết, nên không thể đưa ra cho anh một lời khuyên nào cả. Anh gọi điện, anh nói với em về những khó khăn của mình, em chỉ có thể làm một việc đó là nghe và sau đó im lặng. Em không biết làm gì hơn. Anh đừng lo, rồi mọi việc sẽ ổn. Nghe xáo rỗng quá chừng, vì cả anh và em đều biết rằng, rõ ràng nó không thể ổn. Anh đi ngủ sớm đi anh, ngủ ngon anh yêu nhé. Làm sao có thể ngủ ngon đc trong khi bao nhiêu gánh nặng đè lên đầu? Em yêu anh. Uh, tình yêu, nhưng tình yêu thì làm đc gì trong lúc này? Em có yêu anh nhiều gấp 1000 lần như em đang yêu anh thì em cũng ko thể giải quyết đc vấn đề.
    Hôm nay sang nhà anh, nhìn thấy anh đã thấy buồn lắm rồi, anh không còn hoạt bát đc nữa, anh mệt mỏi, anh nói là rã rượi cả người, chẳng muốn làm gì nữa cả. Rồi anh chán, và trong phút chốc nào đó anh thấy mất đi niềm tin vào cuộc sống, vào con người. Anh đã nói rằng, những lúc như thế này mới thấy chẳng chia sẻ được với ai, mới thấy mình cô độc.
    Vậy là, em đang ở bên anh, và điều này trở thành vô nghĩa. Em cảm thấy đau lòng quá. Em đang ở đây, ngay bên cạnh anh, và anh vẫn cảm thấy cô độc, và anh vẫn cảm thấy không có ai để chia sẻ. Bỗng dưng, em cảm thấy mình có lỗi ghê gớm, thấy mình dường như mình không xứng đáng với hai từ "người yêu". Người yêu anh thì phải khác chứ, người yêu thì phải biết làm gì để an ủi, động viên khích lệ anh chứ?Người yêu anh thì phải biết làm gì để giúp anh chưa? Em thấy mình bất lực, bất lực với chính mình. Trong lòng nhue gào lên, hãy làm gì đó đi, hãy làm gì đó để có thể giúp cho người yêu mình cảm thấy thoải mái hơn một chút đi, ko thể giải quyết đc công việc, vậy thì hãy làm cho những phút ở bên nhau anh có thể tạm quên đi những mệt mỏi của công việc? Làm đi! Hãy làm gì đó đi! Nhưng sao khó quá, không biết làm gì, và rồi, lại im lặng, và lại ra về.
    Ở trong truyện, trong phim, và cả trong những lời bài hát nữa, khi người mình yêu gặp khó khăn thì các cô gái luôn biết cách phải làm như thế nào. Em chỉ biết lắng nghe. Bạn của em bảo rằng, lắng nghe cũng là một cách chia sẻ. Nhưng em muốn làm một điều gì đó hơn nữa, một cái gì đó thiết thực hơn nữa, để anh yêu của em có thể ngủ ngon hơn (dù chỉ là 1 chút thôi) mỗi buổi tối, để gương mặt anh yêu của em rạng lên (dù chỉ là 1 chút thôi) và để những giây phút bên cạnh em anh không còn cô độc nữa.
    Xin các anh, chị hãy chia sẻ giúp em. Khi người mình yêu gặp khó khăn thì chia sẻ như thế nào ạ? Em thực sự cảm thấy lo lắng, vì sau này trở thành vợ chồng thì những điều cần chia sẻ với nhau còn nhiều hơn và phức tạp hơn như thế này rất nhiều, nếu em khôgn biết cách chia sẻ với chồng, để chồng cảm thấy cô độc ngay cả khi có mình bên cạnh thì sớm hay muộn chồng em cũng sẽ đi tìm một người có thể chia sẻ với mình. Em buồn lắm, và cũng thất vọng với chính bản thân mình nữa, có phải tình yêu của em chưa đủ lớn, hay là em quá ích kỉ? Ở bên nhau những lúc vui, những lúc thành công thì đơn giản lắm, nhưng cùng nhau vượt qua những thất bại và khó khăn trong cuộc sống thì khó hơn nhiều lắm. Nhưng trải qua rồi thì tình cảm sẽ bền vững. Và em muốn cùng anh vượt qua những khó khăn này.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,629 Bài viết

• 1,582 Được cảm ơn

Sao phải xoắn?:Smiling: Bạn chỉ cần lắng nghe là giúp a ấy đc rồi đấy, vì dù sao công việc của a ấy k phải chuyên môn của bạn thì a ý cũng hiểu mà.

Đôi khi chúng ta nhìn cuộc đời thật xám xịt vì một chuyện nào đó vừa xảy ra, và sự vô lý, bất công ập đến quá nhanh, khiến chúng ta mất hết niềm tin vào công việc, cuộc sống, xã hôi...

Tuy nhiên dần dần rồi cũng vượt qua thôi, và sau lần vượt qua thì sẽ có kinh nghiệm hơn về cách nhìn nhận vào sự việc, vì đơn giản, cuộc sống vẫn như thế cho dù mình có nhìn nó theo hướng nào đi nữa... Và khi chấp nhận đc nó thì a ấy sẽ vượt qua.

Bạn cứ yên tâm đê, vấn đề về suy nghĩ của a ấy đối với bạn k lớn như bạn nghĩ đâu.:Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình hiểu cảm giác của bạn đau như thế nào! Hãy là chính bạn, bạn hãy quan tâm người yêu bạn như trước giờ vẫn thế. Anh ấy yêu bạn vì con người bạn mà. Bạn hãy luôn gợi mở cho anh những câu chuyện lạc quan về mọi người, về bạn... Không phải là những từ sáo rỗng như bạn nghĩ.. nếu tất cả những gì bạn nói là thật lòng. Ít ra, ban cũng luôn o bên cạnh anh ấy. Bạn hãy thể hiện sự quan tâm thầm lặng. Con người luôn xem trọng cái tôi của mình là trên hết. Bạn thể hiện anh ấy là người quan trọng nhất theo cách của bạn, bạn sẽ không bao giờ mất anh ấy. Khi anh ấy buồn, bạn hãy lắng nghe và hỏi.. hãy làm cho câu chuyên của anh ấy được tỏ rõ..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 259 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

ny e cũng từng trải qua nhiều khó khăn , áp lực , có khi a muốn buông xuôi tất cả , sợ không mang lại hạnh phúc cho e :Sad: những lúc như thế e lại đến bên a , ôm a , an ủi và động viên a :Angel: dù không giúp đc gì cho a nhưng những hành động như thế cũng làm cho a thêm ấm lòng đấy chị ạh :Smiling: và giờ thì lúc nào gặp khó khăn hay có việc cần suy nghĩ , chỉ cần nghĩ đến e a lại cố gắng , e là nguồn động viên cho a :LoveStruc:
    • 259 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

chị hãy dịu dàng , lắng nghe a chia sẻ và quan tâm đến a . E tin a sẽ mở lòng hơn
    • 228 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Như giai nhà mình cũng là người sống nội tâm, nhiều khi công việc cuộc sống có nhiều khó khăn mà giai thì cứ giữ trong lòng, chả bao giờ nói ra vì sợ mình phiền lòng hoặc lại buồn nên khi nào mình nhận ra có sự khác lạ là mình thường hẹn giai đi ăn, đi xem phim, hoặc đi một nơi nào đó yên tĩnh, làm một việc gì đó khiến giai không nghĩ nhiều về vấn đề đó và cũng nói chuyện, gợi mở để giai bày tỏ tâm sự của bản thân, rồi sau đó mình tìm hiểu và hỏi 1 số người lớn tuổi hơn mình quen là nên làm thế nào để giúp giai.

Mình nghĩ là có rất nhiều cách, chỉ cần "vận động" suy nghĩ một chút là ra thôi mà.
    Nhận dạy và luyện tiếng anh cho học sinh cấp 1 - 2 http://www.webtretho.com/raovat/main/view/90034/3
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 238 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

topic hay và mình cũng đang quan tâm vấn đề này
    • 3,439 Bài viết

• 1,957 Được cảm ơn

chồng gặp khó khăn, đôi khi mình đã giúp rất nhiều, nhưng hầu như kết quả k như ý
    dù khó khăn như thế nào
    người yêu, vợ cũng chỉ làm được nguồn động viên
    còn người trực tiếp sẽ phải có cách đứng dậy, vì k ai làm thay sự nghiệp cho nhau được cả
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Thực ra bạn ở bên cạnh là đã giúp ích cho anh ấy rồi đấy. Cứ động viên và ở bên cạnh. Thực ra vấn đề nào cũng vậy , chỉ có người đó mới tự giải quyết được thôi bạn ơi. Anh ấy sẽ từ từ ổn trở lại và lúc đó bạn sẽ trở nên rất tuyệt vời hơn trong anh ấy.
    • DrK
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,707 Bài viết

• 2,935 Được cảm ơn

Những Topic hay như thế này thì vắng như chùa Bà Đanh, cấm thấy các chị em ra vào xôn xao như các Topic nói xấu chồng, than thở về chồng, mẹ chồng:Crying:

Vãi!
    • 158 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautram77 Xem bài viết
    chồng gặp khó khăn, đôi khi mình đã giúp rất nhiều, nhưng hầu như kết quả k như ý
    dù khó khăn như thế nào
    người yêu, vợ cũng chỉ làm được nguồn động viên
    còn người trực tiếp sẽ phải có cách đứng dậy, vì k ai làm thay sự nghiệp cho nhau được cả
    chính xác. bạn chỉ cần chân thành chia sẻ, nỗ lực hết sức có thể. còn việc có vượt qua được hay k, phụ thuộc vào chính người trong cuộc.
    seem to love baby :Smiling:
    • 228 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Các bác giai nào có ở đây thì chia sẻ cho em chị em rõ hơn những lúc như thế, các bác mong muốn vợ/người yêu làm gì để chia sẻ?

Để chị em còn biết mà giúp đỡ, chia sẻ những khó khăn với chồng/người yêu chứ!
    Nhận dạy và luyện tiếng anh cho học sinh cấp 1 - 2 http://www.webtretho.com/raovat/main/view/90034/3
    • 75 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình thì muốn người yêu mình chủ động rủ đi ăn uống, đi chơi. Lâu lâu động viên mình vài câu là mình thấy rất vui rồi. Cũng không thích nói những khó khăn của mình cho cô ấy biết lắm, nếu có nói thì chỉ nói là "công việc đang chưa tốt lắm", chứ không đi sâu vào vì sợ cô ấy thêm suy nghĩ và lo lắng cho mình.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,439 Bài viết

• 1,957 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi truongthanhtungitvn Xem bài viết
    Mình thì muốn người yêu mình chủ động rủ đi ăn uống, đi chơi. Lâu lâu động viên mình vài câu là mình thấy rất vui rồi. Cũng không thích nói những khó khăn của mình cho cô ấy biết lắm, nếu có nói thì chỉ nói là "công việc đang chưa tốt lắm", chứ không đi sâu vào vì sợ cô ấy thêm suy nghĩ và lo lắng cho mình.
    k biết đàn ông hầu như suy nghĩ như vậy đúng k nữa
    mình nhiều lúc muốn biết rõ hơn cái k thuận lợi đó
    mà có hỏi cũng k kết quả
    thui mặt kệ, ghét
    • 103 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi truongthanhtungitvn Xem bài viết
    Người yêu em chỉ tâm sự về công việc với mình em thôi ạ, anh ấy bảo không thể nói với bố mẹ vì các cụ cũng già rồi, sợ lại lo lắng cho con. Còn em trai thì anh ấy bảo không hiểu đc hết, với lại, hai anh em cũng không hay tâm sự những chuyện như thế này. Còn đồng nghiệp thì anh ấy bảo chả tin đc ai, vì đấu đá tranh giành nhau ghê lắm. Cho nên có gì khó khăn cũng nói hết cho em, hồi đầu cũng nói nhiều và chi tiết lắm, nhưng sau thì chắc cũng sợ em lo nghĩ nên cũng chỉ nói là anh chán vì công việc bla bla thôi. Em hỏi là hôm nay anh đi làm như thế nào thì cũng chỉ toàn bình thường, hoặc ko suôn sẻ lắm. Nhưng đợt rồi là đỉnh điểm của căng thẳng nên có bao nhiêu nói ra hết cho em, đâm ra đúng là em lo lắng hơn thật vì thấy thương người yêu lắm.
    Em nhận ra, có khi mình cứ luôn nghĩ, luôn đặt ra là mình phải làm cái gì đó giúp đc người yêu mình nên cuối cùng áp lực lên chính mình, có khi lại chả làm đc gì Đến lúc em nghĩ là cứ kệ, mình cứ làm hết sức mình, lắng nghe cũng là chia sẻ rồi, đâm ra thấy thoải mái hơn, lại làm đc một vài việc ý nghĩa hơn. Cuối tuần trước em đi đám cưới bạn về, ghé nhà người yêu, mua một con gà rồi luộc ba tên ngồi ăn xem đá bóng, nhìn người yêu ngồi ăn vui vẻ, xem đá bóng rồi bình luận hăng say, những mệt mỏi lo toan dường như đi đâu cả rồi, em cảm thấy trong lòng ấm áp và vui sướng lạ. Có thể giây phút ấy không đc lâu, đến tối khi đi ngủ người yêu lại vắt tay lên trán ,lại trằn trọc mất ngủ cả đêm tính nghĩ cho ngày mai đầu tuần đi làm như nào nhưng những phút hiếm hoi ấy cũng đủ để làm em tin tưởng là chỉ cần mình cố gắng, mình thật lòng muốn đem lại hạnh phúc cho người yêu thì nhất định sẽ làm được. Thương người yêu mất ngủ nên hôm sau em nấu chè sen mang sang cho, chẳng biết là chè sen có an thần thật không, nhưng người yêu em bảo dễ ngủ hơn, như thế em cũng thấy yên tâm hơn rồi.
    Cuộc sống sau này chắc chắn sẽ còn nhiều khó khăn hơn nữa, em mong các anh, chị sẽ chia sẻ nhiều hơn nữa. Các anh muốn vợ/người yêu chia sẻ khó khăn với mình như thế nào? Các chị có kinh nghiệm chăm sóc chồng thì thường chia sẻ với chồng như thế nào? Đôi khi, chỉ là những điều nho nhỏ thôi nhưng lại vô cùng có ý nghĩa
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DrK Xem bài viết
    Những Topic hay như thế này thì vắng như chùa Bà Đanh, cấm thấy các chị em ra vào xôn xao như các Topic nói xấu chồng, than thở về chồng, mẹ chồng:Crying:

Vãi!
    Đọc lại comment của anh/chị (chắc là anh ^^) DrK thấy tủi thân cho topic của mình quá.
    • 99 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thường thì chỉ bạn mới giúp đỡ được, còn người yêu và vợ chỉ cần động viên thôi. Cho nên ai cũng cần vợ và không thể thiếu bạn được
    • 185 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DrK Xem bài viết

Vãi!
    Sr a, nhưg Soogynie thấy cũng bình thườg như việc các a e thay vì tìm cách làm thế nào giúp và làm cho vợ/bg hp& vui hơn thì lại có thể vào các trag "tươi mát" nhiều hơn(k đánh đồng,chỉ nói 1`bộ phận theo cm của a)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Soogynie; 09/11/2011 vào lúc 10:19 PM.
    • 94 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

em thì luôn nghĩ trong tình yêu ngoài những cảm giác hạnh phúc tì còn phải có những khó khắn nữa. em muốn chia sẻ và muốn được chia sẻ. chẳng biết có ai yêu nhau như bọn em ko. 1 năm r nhưng toàn đi chơi chém gió, vui vẻ vs nhau. chẳng khi nào có chuyện buồn hay tâm sự j cả. cũngc hẳng trách đc him, him ko có thói quen chia sẻ và KO CÓ CHUYỆN J BUỒN để mà nói cả. còn em đôi khi buồn k dám nói.
    • 238 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_sunshine Xem bài viết
    em thì luôn nghĩ trong tình yêu ngoài những cảm giác hạnh phúc tì còn phải có những khó khắn nữa. em muốn chia sẻ và muốn được chia sẻ. chẳng biết có ai yêu nhau như bọn em ko. 1 năm r nhưng toàn đi chơi chém gió, vui vẻ vs nhau. chẳng khi nào có chuyện buồn hay tâm sự j cả. cũngc hẳng trách đc him, him ko có thói quen chia sẻ và KO CÓ CHUYỆN J BUỒN để mà nói cả. còn em đôi khi buồn k dám nói.
    hik mềnh cũng y chang như bạn vậy... nhìu khi mún chia sẻ hỏi han đủ thứ nhưng him vẫn ko nói... có lúc tự hỏi ko bít cứ như vậy có khi nào sẽ ko hỉu nhau nữa hay ko???
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2