TÂM SỰ TÌNH YÊU

Ai yêu nhiều hơn thì người đấy thua

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 5.18K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 759 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

Đáng nhẽ cái này phải cho vào mục Sách báo hay mới đúng đây là những câu nói em rất ưng ý mà em đã trích ra từ tiểu thuyết Anh có thích nước Mỹ của Tân Di Ổ.
    Truyện này mình đọc đi đọc lại không biết chán bao nhiêu lần, mỗi lần đọc lại càng ngấm :X
    Thích đọc mấy tiểu thuyết thật hơn thực như này, có nhiều cái đúng quá, phũ quá, không thể phủ nhận được.
    Đây là tổng hợp những câu nói và những đoạn mình thích trong tiểu thuyết này :X
    Con gái khi yêu chỉ sợ gặp phải hoàng tử hành tây trong truyền thuyết thôi. Cậu muốn nhìn thấy trái tim chàng, chỉ còn cách là bóc hết lớp áo này đến lớp áo khác, chảy nước mắt; cuối cùng cậu mới biết rằng, hóa ra hành tây ko hề có trái tim.”
    Sau này đú theo truyện =)) gặp ai, chắc lại hỏi: Anh có phải hoàng tử hành tây??? Nó lại chả đánh cho to đầu vì tội điên có thâm niên =)))

Anh đối xử với cô ko bằng cô đối xử với anh, đó cũng có thể là do tình yêu anh dành cho cô ko nhiều như cô dành cho anh, nhưng xét cho cùng tình yêu ko phải là buôn bán, làm sao có thể đòi hỏi sự công bằng tuyệt đối, nếu nhất thiết phải có một người yêu nhiều hơn, thì đó là cô cũng chẳng sao. Nếu cô bỏ ra mười phần, anh chỉ đáp lạii năm phần, thế thì cô cho anh hai mươi phần, ko phải anh sẽ trả cô mười phần đó sao?
    Cũng tùy lúc mà lý thuyết này có thể áp dụng được

“Tình yêu của Hà Lục Nha tựa con suối nhỏ, róc rách đêm ngày, cuối cùng suối chảy về sông, và những mối tình với những sóng nước mênh mông lại ko bền vững như nó. Nguyễn Nguyễn nói đúng, từ trước đến nay, sự hy sinh của con người trong tình yêu ko tỷ lệ thuận với niềm hạnh phúc mà họ giành được, người càng muốn yêu lại càng ko được yêu.”
    Hà Lục Nha là nv phụ, ngay từ đầu đã tuyên bố k yêu đg chồng con j hết, sau này lại có một cuộc sống êm ả nhất là ng lấy chồng sớm nhất, cs bình yên.Haiz, biết tìm đâu mối tình tựa như suối nhỏ này đây ))

“ Khi yêu, tưởng rằng người đó là cả cuộc đời của mình, ai ngờ vừa tỉnh giấc mộng, đã đứng bên cạnh một người khác.”

"Một mối tình kéo dài sáu năm đã để thua trước một người chỉ gặp sáu lần, số phận có sự an bài riêng của nó”
    .

Tình cảm ko phải là cái vòi nước, nói mở là mở, nói đóng là đóng. Cô đã sống hết mình cho mối tình đó mà ko giữ lại điều gì. Nhưng anh đã ra đi bất ngờ trong lúc cô hạnh phúc nhất, giữa chừng ko có cãi nhau, ko có chiến tranh lạnh, ko cho cô cơ hội dừng lại, để nhiệt tình vơi bớt, giống như một bài hát, hát đến đoạn hay nhất, bất ngờ phải dừng lại.
    KO sai, cô yêu Trần Hiếu Chính, trước kia yêu, hiện tại vẫn yêu. Nhưng anh nói đúng, con người phải biết yêu mình trước, có phần đắng, nếm một lần là đủ rồi.

Vì thế tớ muốn có một đứa con cho mình, đó mới là người yêu tớ một cách vô điều kiện ngay từ khi mới lọt lòng.”
    =>Con cái và bố mẹ, luôn là những người yêu thương mình vô điều kiện trong suốt cuộc đời này.

Dù thế nào đi nữa cô vẫn yêu anh, chính vì yêu, mới có thể vì một phần ngọt ngào mà quên đi chín phần đắng cay.
    Phần lớn con gái là vậy, cứ nghiệm thử đi. Và bạn em từ câu nói này đã phán là Con trai thì có thể vì một phần khó khăn mà quên đi chín phần hạnh phúc.

Giống như một ca khúc, dừng giữa khoảnh khắc du dương nhất, có lẽ lại là điều tốt, nhưng họ đã quá tham lam, cố chấp, tưởng rằng có thể hát tiếp, hát rồi mới biết giai điệu sau này tồi tệ biết bao.
    Chia tay rồi đừng bao giờ quay lại... Bước chân đi cấm kỳ trở lại

Một thời chúng ta tưởng rằng mình có thể chết vì tình yêu, thực ra tình yêu không thể làm con người ta chết, nó chỉ có thể châm một mũi kim vào chỗ đau nhất, rồi chúng ta muốn khóc mà không thể có nước mắt, chúng ta trằn trọc trăn trở, chúng ta trở nên lão luyện, chúng ta trở nên rắn rỏi.
    Cám ơn nhé

Vết thương nhìn thấy bằng mắt, sớm muộn gì cũng lành.

Một người đàn ông vô trách nhiệm nhất thời, suốt đời sẽ vô trách nhiệm

Tôi chỉ muốn để cô biết, Trịnh Vi, tôi đã thua, nhưng không phải vì tôi không bằng cô, mà do chúng ta không thể làm chủ được trái tim mình
    Ai yêu nhiều hơn người đấy sẽ thua cái này thì quán chuẩn luôn không còn gì phải bàn cãi này

Trịnh Vi nhìn người đàn ông đang lo lắng cho mình, trước mặt người đàn bà khác, lòng dạ anh cũng sắt đá biết bao. Lâm Tĩnh đối với Thi Khiết, giống như Trần Hiếu Chính đối với Trịnh Vi, đến một ngày nào đó, Trần Hiếu Chính của cô cũng sẽ biến thành một Lâm Tĩnh khác. Có lẽ tuổi xuân của mỗi cô gái đều đã từng gặp Trần Hiếu Chính của mình, sau đó mới tìm thấy Lâm Tĩnh; nhưng mỗi người đàn ông đều đã một thời là Trần Hiếu Chính, khi họ đã trưởng thành chín chắn, họ sẽ biến thành Lâm Tĩnh.”
    Ngày xưa mình và ex hay nói với nhau là, yêu nhau được hay không cũng phải do gặp nhau có đúng lúc không, hai đứa còn bảo may àm gặp nhau vào lcus ấy chứ nếu trẻ hơn tí nữa thì đã không yêu nhau Sau này chia tay có lẽ vì không còn thấy thích hợp với nhau nữa, không phải nuối tiếc chứ mình nghĩ nếu hai đứa gặp nhau sau mấy năm nữa có lẽ sẽ thích hợp hơn, mong là mình sẽ gặp đc Lâm Tĩnh và ex sẽ mau chín chắn để không phải trở thành Trần Hiếu Chính với bất kỳ một em gái nào nữa

Trịnh Vi nghĩ, dù sao cô cũng hạnh phúc hơn Trần Hiếu Chính, dù là quá khứ hay hiện tại. Bởi cô đã yêu hết lòng, khóc hết mình, trong cuộc tình này, cô ko còn nợ điều gì, tình yêu của cô đã trọn vẹn.
    Yêu hết lòng, khóc hết mình, điên hết chỗ nói tất cả mình đều đã trải qua hết rồi...
    Truyện này quá hay :X Ai chưa đọc thì nên đọc đi nhé :X
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,780 Bài viết

• 1,803 Được cảm ơn

ơ ... em ít đọc sách báo nghe đài xem ti vi nên em ko biết nhưng em nghĩ, yêu nhau mà hơn-thua thì ứ phải là yêu thật sự :Smug:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 354 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Toàn câu hay, ý nghĩa sâu sắc và rất đời , cảm ơn bạn:Rose:
    Là nước để ta chấp nhận sự tuần hoàn tự nhiên định sẵn, mặc gió trăng, mặc hào nhoáng, mặc những bon chen, ta vẫn là ta, một giọt nước biết yêu thương và chấp nhận, biết đối diện và bước đi...
    • 120 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ai yêu nhiều hơn thì người đấy thua ... em thích câu này :Applause:
    Hạnh phúc em vớt ...sao nó chìm
    Đau thương em dìm ...sao nó nổi
    Muộn phiền em thổi... sao nó không bay ?
    • sak
    • 4 năm
    • 42 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình thích đoạn Hoàng tử hành tây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 673 Bài viết

• 460 Được cảm ơn

thế là em luôn từ huề tới thắng, vì em chả yêu ai cả ).
    • 62 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyen_90 Xem bài viết
    thế là em luôn từ huề tới thắng, vì em chả yêu ai cả ).
    vậy thì đến lúc thua sẽ rất đau đó
    Một người lạc quan!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,144 Bài viết

• 1,368 Được cảm ơn

cảm ơn cưng nhé
    "Sự thật là: Chúng ta trốn vì muốn được tìm thấy. Chúng ta bỏ đi vì muốn biết ai sẽ theo mình. Chúng ta khóc để xem ai sẽ lau đi giọt lệ. Và chúng ta để trái tim tan vỡ vì muốn thấy ai sẽ đến và chữa lành trái tim" (Shakespeare)
    • 289 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

"The power in a relationship lies with whoever cares less."
    - from Ghosts of Girlfriends Past-
    Vì trái đất này tròn,
    nên những người yêu nhau sẽ trở về bên nhau..

:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 216 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

yêu trước thì thua yêu nhiều thì thiệt

Bất an trong sự bình yên tưởng tượng
    • 2,579 Bài viết

• 10,125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dad & Mom Xem bài viết
    ơ ... em ít đọc sách báo nghe đài xem ti vi nên em ko biết nhưng em nghĩ, yêu nhau mà hơn-thua thì ứ phải là yêu thật sự :Smug:
    em cũng nghĩ như anh này, và em nghĩ cái gì đến sẽ đến, chả nên nghĩ nhiều làm gì, cũng chả giải quyết được cái gì.

ngày xưa, khi còn trẻ như các chị trên đây, em luôn luôn tự hỏi, liệu người đó sẽ là anh nào trong số các anh đang đứng bên đường vẫy tay với mình kia? và em không quan tâm tới việc gì khác ngoài việc chăm chăm đi tìm hoàng tử hành tây của mềnh. :Silly:

còn bây giờ có tuổi rồi, em vẫn nghĩ "who is the next one?" nhưng em chỉ nghĩ vậy thôi, chứ em không đi tìm nữa, bởi em lại nghĩ nếu gặp đúng lúc 1 người phù hợp thì sẽ cùng đi chung đường, còn nếu không có thì thôi, đường mình mình vẫn phải đi, còn nhiều việc phải làm lắm, đã dành đủ thời gian cho việc đó rồi, thời gian bây giờ là dành cho việc khác. :Smiling:

Trích dẫn Nguyên văn bởi lika Xem bài viết
    "yêu" trước thì thua "yêu" nhiều thì mệt...

bổ sung:... "yêu" lâu thì có bầu. :Laughing:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi amanda.; 09/01/2011 vào lúc 10:44 AM.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 366 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

em cũng thích đọc truyện này,hôm trước bạn em tặng em quyển "Hóa ra anh vẫn ở đây",truyện hay,xúc động,kết thúc có hậu.và tính cách của các nhân vật trong truyện cũng rất thú vị.Mọi người nên thử tìm đọc ,rất hay đó ạ
    • 430 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Mình đọc quyển này rồi. Hay và sâu sắc lắm .Mình đã đọc liến 1 đêm đến hết , có lúc cười khằng khặc, có lúc lặng ng suy nghĩ. Nhiều câu rất sâu sắc và rất đúng với thực tế .Mình cũng đang yêu 1 Trần Hiếu Chính đây. Một con người rất lý trí , chẳng biết đến ngày nào người ấy sẽ bỏ lại mình như Trịnh Vi. Nhưng mình cũng quan niệm yêu hết mình, khóc hết mình , vui hết mình và đau hết mình Để ngày nào đó nếu có ra đi người hối tiếc không phải là mình
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cái này là chính xác, nếu có yêu người ta nhiều thì phải giữ trong lòng, đừng nói ra... câu này bạn bè vẫn hay khuyên (kể cả exgirlfriend cũng khuyên như thế) nhưng hình như tôi làm không được, chắc tại mình thật lòng quá, nghĩ gì,cảm thấy gì cứ nói ra hết.

Già rồi mà cái tật này chưa sửa được....lol
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

khi còn đang yêu thì chúng ta hay nghĩ nhiều về triết lý tình yêu, khi lập gia đình rồi thì chúng ta chỉ còn nghĩ đến tình yêu đang hiện hữu mà thôi.sau nhiều năm lập gia đình, chúng ta sẽ nghĩ cách bảo toàn tình yêu đã có. Suốt cuộc đời, ko có tình yêu, chắc khó sống lắm, các chị nhỉ?
    • 759 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amanda. Xem bài viết
    em cũng nghĩ như anh này, và em nghĩ cái gì đến sẽ đến, chả nên nghĩ nhiều làm gì, cũng chả giải quyết được cái gì.

ngày xưa, khi còn trẻ như các chị trên đây, em luôn luôn tự hỏi, liệu người đó sẽ là anh nào trong số các anh đang đứng bên đường vẫy tay với mình kia? và em không quan tâm tới việc gì khác ngoài việc chăm chăm đi tìm hoàng tử hành tây của mềnh. :Silly:

còn bây giờ có tuổi rồi, em vẫn nghĩ "who is the next one?" nhưng em chỉ nghĩ vậy thôi, chứ em không đi tìm nữa, bởi em lại nghĩ nếu gặp đúng lúc 1 người phù hợp thì sẽ cùng đi chung đường, còn nếu không có thì thôi, đường mình mình vẫn phải đi, còn nhiều việc phải làm lắm, đã dành đủ thời gian cho việc đó rồi, thời gian bây giờ là dành cho việc khác. :Smiling:

bổ sung:... "yêu" lâu thì có bầu. :Laughing:
    Em thích dòng in nghiêng của chị và hiện em mới 20 tuổi thôi em đã sống với phương châm đó rồi.
    Em nghiệm thấy thời gian và công sức dành cho tình yêu không kém gì so với dành cho những công việc khác, thực tế và sát sườn hơn đối với những người trẻ như em bây giờ, và rõ ràng là đối với công việc, mình cố gắng, nó ra kết quả thấy được, còn với tình yêu, có cố gắng cũng còn phải dựa vào may rủi , khó nói lắm.
    Còn vấn đề Ai yêu nhiều hơn thì người đó thua thì em vẫn bảo vệ ý kiến của mình thôi em mới yêu một lần, nhưng nhìn ra xung quanh thì cũng học hỏi được kinh nghiệm của mọi người xung quanh, trong một mối quan hệ bao giờ cũng phải có một người phải nhún mình hơn người kia, và đa số thì quy luật đó sẽ thế này: Mới yêu, con gái trên phân, càng về sau, thời gian càng lâu thì mối quan hệ sẽ đảo chiều
    Có thể em vẫn còn trẻ nên vẫn còn tính hiếu thắng,coi trong tình yêu phải có thắng thua nhưng với những j em đã trải qua và chứng kiến xung quanh thì rõ ràng là vậy. Thật ra thì em vẫn mong một tình yêu công bằng mà hai người đều làm chủ vai trò của mình lắm chứ, mong là sau này ra đời, va vấp nhiều hơn,trải nghiệm nhiều hơn em sẽ chứng minh được điều ngược lại
    • 759 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi percyf4 Xem bài viết
    cái này là chính xác, nếu có yêu người ta nhiều thì phải giữ trong lòng, đừng nói ra... câu này bạn bè vẫn hay khuyên (kể cả exgirlfriend cũng khuyên như thế) nhưng hình như tôi làm không được, chắc tại mình thật lòng quá, nghĩ gì,cảm thấy gì cứ nói ra hết.

Già rồi mà cái tật này chưa sửa được....lol
    Bác là con trai mà cũng thế ạ hiếm đấy nhỉ.
    Em được một bạn là con trai khuyên như này ạ, bạn này thì đi đến đâu gái chạy theo đến đấy:
    " Khi em yêu ai, em đừng có tỏ ra là mình quá yêu người ta, con gái thì thường nghĩ rằng mình chân thành, mình hy sinh tất cả rồi sẽ được đền đáp lại, nhưng sự thật thì ngược lại em ạ. Em phơi bày hết lòng mề ra rồi thì coi như người ta nắm thóp được em, lúc đấy em chỉ là người chạy theo mà giữ người ta thôi nhé."
    St like that, em k nhớ rõ được từng câu từng chữ nên em mô đi phê đi tí nhưng tóm lại vẫn bảo đảm nội dung và cái từ " Nắm thóp" thì đúng là trích dẫn nguyên văn luôn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

"cái này là chính xác, nếu có yêu người ta nhiều thì phải giữ trong lòng, đừng nói ra... câu này bạn bè vẫn hay khuyên (kể cả exgirlfriend cũng khuyên như thế) nhưng hình như tôi làm không được, chắc tại mình thật lòng quá, nghĩ gì,cảm thấy gì cứ nói ra hết"
    Bạn này giống hệt mình.
    • 147 Bài viết

• 898 Được cảm ơn

Mình thấy phụ nữ hay khổ vì cứ mộng tưởng rằng người yêu, người chồng sẽ là cây tùng cây bách che chở cho cuộc đời mình. Điều đó khiến mình mỏi mệt và lệ thuộc.
    Mình thì quan niệm rằng người đàn ông chỉ là người bạn đồng hành mà thôi. Tốt và hợp thì cùng nhau đi trên một con đường rất dài, không hợp ta sẽ đi tìm một người khác. Nhưng cho dù thế nào, thì con đường đời vẫn là tự mình bước đi trên bàn chân của mình, anh ta không bước hộ được, có bồng có bế chắc cũng chỉ vài mét là mỏi tay buông mình ra rồi :Laughing:
    Mình nghĩ trong tình yêu biết thế nào là thắng với thua. Người nói lời chia tay trước là người thắng? Hay là người khóc nhiều hơn, nghĩ nhiều hơn thì là người thua? Mình thấy thật ra tất cả đều rất tương đối. Nhiều hay ít cũng chỉ là khái niệm, là cảm tính, vì tình yêu có đong đếm ra kg được đâu.
    Nhưng đúng là khi yêu mình thấy phụ nữ luôn thiệt thòi hơn. Trong mọi trường hợp thì sự tỉnh táo, biết tiết chế cảm xúc, không phơi toàn bộ ruột gan lòng mề cho zai xem vẫn luôn được khuyến khích :Laughing:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 178 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trong tình yêu k nên phân rõ ra thắng thua làm gì vì khi nó ra đi thì kẻ thắng hay người thua chả ai vui mừng được cả. Cứ nghĩ rằng đàn ông cũng đau lòng, cũng dằn vặt và đau khổ như mình thôi, chỉ là họ biết kiềm chế hơn
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3