CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Xin hỏi có thể sống được bằng nghề vẽ áo dài hay ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.25K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 755 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Em vừa mới ly thân chồng, bằng cấp ko có, sức khoẻ ko có, kinh nghiệm ko có... nói chung là tay trắng... nay sắp phải đối mặt với việc phải 1 mình nuôi con ko có sự giúp đỡ nào cả.

Nay đi học lại thì vừa ko có tiền đi học, vừa ko có thời gian, nên em định đi học vẽ áo dài, thời gian học cũng ngắn thôi, do em có sẵn tay vẽ, chỉ cần học cách vẽ trên áo... nhưng em đang bị hù là nghề này lỗi thời rồi, ko xin đc việc, mở tiệm riêng thì cũng ế ẩm... nên thú thực là em hơi bị nhụt chí 1 chút - nay em hỏi ý kiến mọi người xem 1 mẹ - 1 con (4t) có sống đc với nghề này ko ạ?

ở HCM, cần thơ hay kiên giang có thể xin đc việc hay ko? (đang chuẩn bị tinh thần sẵn sàng ôm con ra đường).

tay nghề của em chỉ có thế này thôi ạ, chưa từng đi học ở đâu.

• 435 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

bạn vẽ đẹp nhỉ :Smiling:
    à, bạn nhờ Mod xóa bớt 1 top bị trùng đi, vì như thế khó comment lắm :Smiling:
    :554::553::559::561::570::554::553::559::561::570: :554::553::559::561::570:

Tất cả những gì anh yêu sẽ mất đi một nửa thú vị nếu không có em để cùng chia sẻ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 260 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Bạn ơi, đúng thật là nghề này hơi bị lỗi thời rồi, hiện nay khách không còn khoái nữa, công vẽ rất rẻ. Nhiều người đang vẽ cũng phải chuyển nghề khác mới đủ sống. Tuy nhiên đa số thợ vẽ chỉ có tay nghề thô sơ, chứ không có năng khiếu thật sự như bạn. Thợ vẽ áo dài bây giờ họ chỉ vẽ hàng loạt, vẽ nét rất khéo, vẽ rồng phụng cũng đẹp, tuy nhiên không biết vẽ thủy mặc và sáng tạo, nghệ nhân đích thực không có, toàn là thợ vẽ, cho nên khách mới quay lưng. Nếu bạn thật sự có năng khiếu thì mạnh dạn liên lạc với những nhà may áo dài nổi tiếng ở Sài Gòn có khi họ nhận. Nhưng mà bạn muốn hành nghề này thì phải được đào tạo thêm cách dùng màu, cách canh vải...
    yêu con và yêu chồng

• 260 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Bạn học may áo dài thì dễ kiếm sống hơn, vì hiện nay thợ may áo dài có tay nghề cao và tận tâm rất khan hiếm và sẽ luôn khan hiếm. Chúc bạn mau kiếm được việc và tiền nuôi con.
    yêu con và yêu chồng

• 260 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

À thợ may áo dài ở SG luôn luôn được tất cả các tiệm áo dài lớn nhất đón nhận và trả lương rất cao ( nếu trung thành và có tay nghề cao ) đó bạn. Nếu mà bạn có xin may thì phải học đàng hoàng và khi đã xin thì phải xin vô tiệm có tiếng và đông khách nhé.
    yêu con và yêu chồng

• 755 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

vẽ và may là 2 phạm trù hoàn toàn khác nhau, em định chọn vẽ áo dài vì em biết vẽ sẵn rồi, chỉ cần học cách pha chế màu, phân loại màu, nguồn mua màu.... nói chung là đặc trưng vẽ trên các loại vải khác nhau của nghề này thôi. 1 phần là em cũng đang gấp gáp muốn tự lập nhanh, học may thì thời gian có nhanh cũng phải nửa năm, chưa kể để hiểu về áo dài cũng như may đc áo dài phù hợp cho từng người đòi hỏi sự từng trải trong nghề nghiệp.... nên em tự cảm thấy là mình ko kham nổi.