CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Vấn đề nghiện game của các con hiện nay, tác hại của game

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.45K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

3.000 trẻ em đang ở độ tuổi đến trường đã tham gia cuộc nghiên cứu, trong đó có 1/10 được xếp vào loại “nghiện” game. Kết quả nghiên cứu chỉ ra rằng, những trẻ em có vấn đề về hành vi, sau khi tiếp xúc với game trong một thời gian dài khiến hành vi ngày càng khó kiểm soát.

Giáo sư Douglas Gentile, đến từ đại học Iowa, người đã tham gia cuộc nghiên cứu cho hay: “Khi trẻ em trở nên nghiện game, các vấn đề về thể lực, nhận thức xã hội, khả năng khám phá… bị giảm sút, khiến cho điểm số của chúng trở nên tồi tệ. Sau khi đã “cai nghiện”, những vấn đề này trở nên cải thiện và tốt hơn”.

Gentile cho biết bản thân ông cũng là một game thủ, đồng thời ông cho rằng game có rất nhiều tác động đến người chơi. Nghiên cứu của ông nhằm cảnh báo đến các bậc phụ huynh và gia đình cần quan tâm để tăng cường những tác động tốt, cũng như giảm đến mức thấp nhất những tác động xấu có thể ảnh hưởng đến trẻ em.

Gentile còn cho rằng “nghiện game” là một bệnh lý và là một dạng rối loạn tâm thần. Tuy nhiên, vấn đề “nghiện game” có phải là một bệnh lý hay không đang được Hiệp hội Y khoa Mỹ tranh cãi gay gắt. Hồi năm 2005, hiệp hội này đã từ chối đưa “nghiện game” trở thành một bệnh lý.

Gentile cho rằng các bậc phụ huynh và các tổ chức chăm sóc sức khỏe đang thờ ơ với vấn đề đang ngày càng nghiêm trọng này.

Tuy nhiên, theo Richard Taylor của Hiệp hội Phần mềm giải trí thì đây chỉ đơn giản là ý kiến của một cá nhân nhằm chống lại sự phát triển của game.

“Chúng tôi rất chào mừng những nghiên cứu đáng tin cậy, độc lập và xác thực về game. Tuy nhiên, nghiên cứu này có nhiều nghi vấn, và chúng tôi tin nghiên cứu này nằm trong kế hoạch chống lại game của Douglas Gentile”.

Douglas Gentile được biết đến là một giáo sư với nhiều nghiên cứu về ảnh hưởng của game đến sức khỏe tâm thần.

Vào năm 2009, Gentile thực hiện một cuộc nghiên cứu cho thấy rằng 8% game thủ có vấn đề về tâm thần. Trước đó, năm 2003, một cuộc nghiên cứu khác của Gentile cũng cho rằng game ảnh hưởng và làm giảm khả năng trừu tượng của người chơi.

Tôi cũng có con bị nghiện gameonline, sau khi đọc bài và hiểu rõ tác hại của gameonline, tôi đã có những hành vi ngăn chặn với cháu và cũng nhận lai được sự phản ứng kịch liệt. Vậy có "mẹ" nào tư vấn giúp tôi về vấn đề này với. TKS.
    Hãy cùng tôi xây dựng webtretho nào! onttella:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,281 Bài viết

• 6,944 Được cảm ơn

hic, ko biết nên xưng em hay xưng cháu thôi cứ xưng là em. Cách đây vài năm em cũng là 1 con nghiện game bác ạ. H nghĩ lại cũng rùng cả mình :Worried: cày game cật lực, tốn tg, tiền bạc, sức khỏe. Cai game thực sự khó. Nếu con bác nó đang nghiện, tự nhiên bắt bỏ, e là khó. Cũng như mấy bác zai nghiện thuốc, chỉ cần thiếu thuốc 1-2 hôm là... vã lắm. Tốt nhất là cho nó chơi bớt dần dần, như em ngày xưa cũng fải từ từ. Cắt giảm từ 5-7h/ ngày xuống 2-4h/ ngày, rồi dần dần 1h/ ngày, h thì nghỉ hẳn. Trong tg cai thì hướng con bác đến những hoạt động khác, để nó quên + ko có tg mà chơi game. Em sau khi cai game thì nghiện wtt và nghiện shopping :Battin ey: cũng tốn xiền lắm, nhg thà tiền đấy để ăn quà + shopping còn hơn nướng vào game.
    bất tài
    bất lực
    bất mãn

• 12,365 Bài viết

• 16,075 Được cảm ơn

Em cai game thì lại dính vào vụ ảnh ọt, chả hiểu có đỡ hại hơn game k0
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • 1,985 Bài viết

• 3,180 Được cảm ơn

Cháu cai room thì dính vào forum, chắc hai giống nhau, nhở .
    Còn games thì cháu nghĩ vô bổ lắm, chẳng giúp phát triển kỹ năng sống gì cả, suốt ngày vùi mặt vào bạo lực ảo hay gì gì đó. Chơi games xong ra ngoài phố trông như thằng ngố.
    • 12,365 Bài viết

• 16,075 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi unconditional_love Xem bài viết
    Cháu cai room thì dính vào forum, chắc hai giống nhau, nhở .
    Còn games thì cháu nghĩ vô bổ lắm, chẳng giúp phát triển kỹ năng sống gì cả, suốt ngày vùi mặt vào bạo lực ảo hay gì gì đó. Chơi games xong ra ngoài phố trông như thằng ngố.
    Ấy, cụ ứ biết chơi game thì cụ nói thế, chứ game là 1 nơi thí điểm mọi thứ rất ổn, vì 1 game hay là 1 game cân bằng, và đã gọi là chơi game, không bao giờ có khái niệm "đủ", người chơi luôn phải cân nhắc giữa các yếu tố Giàu, Mạnh, Đẹp, nguyên 1 khái niệm cũng cân nhắc đủ thứ đấy ợ, giả dụ như chọn Mạnh (hầu hết các game MMO ở dạng này) còn chia ra vô số dòng, vô số môn phái, quan điểm, lôgic.... riêng khoản đó, mời cụ sang gamevn hoặc gamegate chém cả tháng không xong về 1 vài nhân vật ấy chứ lại bẩu game thủ là loại ngố thì đúng là gặp dững thằng ngố chơi game thật dồi
    • 12,365 Bài viết

• 16,075 Được cảm ơn

Mà đang đánh thì có alô, ame còn có cái hay nữa là nơi thí điểm tốt, làm hỏng làm lại, chả mất gì, không như ở ngoài, ôm mớ vàng mớ đất chẳng hạn, lỡ nó mất giá thì dễ đi chết thật lắm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thanks các bác nha! Tui cũng đã có giải pháp rồi. Tốt nhất là "khóa máy" lại, khi đi làm về thì cho cháu chơi 30', rồi cho cháu hoạt động thể chất, cứ dần dần rồi hạ thời gian chơi xuống, tăng thời gian HĐTC lên cháu nó sẽ quen. Thank các bác nhìu nha!
    Hãy cùng tôi xây dựng webtretho nào! onttella:
    • 12,365 Bài viết

• 16,075 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HadongTiger Xem bài viết
    Thanks các bác nha! Tui cũng đã có giải pháp rồi. Tốt nhất là "khóa máy" lại, khi đi làm về thì cho cháu chơi 30', rồi cho cháu hoạt động thể chất, cứ dần dần rồi hạ thời gian chơi xuống, tăng thời gian HĐTC lên cháu nó sẽ quen. Thank các bác nhìu nha!
    Em còn cắt nét, cho máy để bàn, laptop để lại ở cty, thế mà .... vẫn chơi cụ ợ, vấn đề là khi nào, chơi game gì, và để làm gì thôi.