• 1 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 139 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 75 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi WTiger Xem bài viết
    Mình đang tính học và thi lấy bằng lái xe B2 và băn khoan chọn chỗ học tại tp. HCM.
    Đọc các bài viết trên cũng học được nhiều kinh nghiệm.

Học ở trường Tiến Bộ thế nào cả nhà?
    Học ở trường Hoàng Gia thế nào cả nhà?
    Học ở trường nào cũng được mẹ ạ, tất nhiên học ở trường nào có tổ chức sát hạnh sẽ tốt hơn: cả 2 trường trên đều được sát hạch và đều là trường tư (tư không tệ hơn công đâu):
    Tiến bộ: có 4 cơ sở, trong đó có 1 chỗ để sát hạch ở Củ chi (http://www.laixetienbo.com.vn/)
    Hoàng Gia: có 2 cơ sở, trong đó có 1 chỗ để sát hạch ở Bình chánh (http:///About.aspx): mình mới thi ở đây, cũng được, sạch sẽ rộng rãi.

Mình chỉ thi ở HG chứ không học ở đây, mình học từ 1 thầy khác rồi vô đây thi, học riêng thầy như vậy sướng hơn, học phí 10 triệu tất cả, thầy riêng nên tốt. Thi phát lấy bằng luôn, thầy lấy bằng và hồ sơ gốc đưa tận tay mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 295 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeBoard Xem bài viết
    Học ở trường nào cũng được mẹ ạ, tất nhiên học ở trường nào có tổ chức sát hạnh sẽ tốt hơn: cả 2 trường trên đều được sát hạch và đều là trường tư (tư không tệ hơn công đâu):
    Tiến bộ: có 4 cơ sở, trong đó có 1 chỗ để sát hạch ở Củ chi (http://www.laixetienbo.com.vn/)
    Hoàng Gia: có 2 cơ sở, trong đó có 1 chỗ để sát hạch ở Bình chánh (http:///About.aspx): mình mới thi ở đây, cũng được, sạch sẽ rộng rãi.

Mình chỉ thi ở HG chứ không học ở đây, mình học từ 1 thầy khác rồi vô đây thi, học riêng thầy như vậy sướng hơn, học phí 10 triệu tất cả, thầy riêng nên tốt. Thi phát lấy bằng luôn, thầy lấy bằng và hồ sơ gốc đưa tận tay mình.
    Bạn học riêng Thầy với học phí 10tr.
    Mình tìm hiểu thì thấy trường Tiến Bộ là 6.75tr: tuần học 2 buổi, 1 buổi 2h. Học 3 tháng. 1 xe có 4 học viên. Vậy tính ra 1 học viên cao nhất là chạy thực hành được 12h.
    Trường Hoàng Gia là 7,5tr. Thực hành 20h. Một Thầy - 1 trò - 1 xe. Tháng đầu tiên dạy thực hành 10h. Khi nào gần đi thi, sẽ học tiếp 10h (trong đó 6h ôn lại bài cũ, 4h thực tập sát hạch tại bãi).
    Vậy Thầy bạn cho bạn thực hành trong bao lâu? như thế nào? bạn có thể nói rõ không?
    Mình băn khoăn nhất là về phần thực hành.
    Còn lý thuyết thì chăm chỉ học bài sẽ không đến nỗi rớt nên cũng yên tâm.

• 75 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi WTiger Xem bài viết
    Bạn học riêng Thầy với học phí 10tr.
    Mình tìm hiểu thì thấy trường Tiến Bộ là 6.75tr: tuần học 2 buổi, 1 buổi 2h. Học 3 tháng. 1 xe có 4 học viên. Vậy tính ra 1 học viên cao nhất là chạy thực hành được 12h.
    Trường Hoàng Gia là 7,5tr. Thực hành 20h. Một Thầy - 1 trò - 1 xe. Tháng đầu tiên dạy thực hành 10h. Khi nào gần đi thi, sẽ học tiếp 10h (trong đó 6h ôn lại bài cũ, 4h thực tập sát hạch tại bãi).
    Vậy Thầy bạn cho bạn thực hành trong bao lâu? như thế nào? bạn có thể nói rõ không?
    Mình băn khoăn nhất là về phần thực hành.
    Còn lý thuyết thì chăm chỉ học bài sẽ không đến nỗi rớt nên cũng yên tâm.
    À mình quên nói rõ, 10 triệu là tính thêm 3 khoản: chọn giờ học (vì mình ít rảnh, chọn tối hay thứ 7 chủ nhật đều được), cả tiền thi (dợt thêm sa hình để chọn xe ngay trước khi thi, thi đường trường...), và 1 khoản khác hơi tế nhị không nên nói trên diễn đàn.
    Đúng như bạn nói, thi LT chịu khó sẽ hiểu và thi tốt, mình được 29/30.
    Thực hành thì nếu bạn ghi danh trường nào cũng nói vậy, nhưng thực tế mình biết mỗi tiếng đều có 2 đến 4 học viên trên 1 xe cùng thầy, thành ra 2 tiếng của mình chỉ chạy được 2-3 lần, mình không thích vậy. Học riêng thì phút nào là phút đó.
    Mình học đường trường 3 buổi để cứng tay, rồi qua sa hình 2 buổi, cuối cùng 1 buổi sa hình có cảm ứng, rồi thi. Rất cần sa hình có cảm ứng vì tuy minh lái cứng và chạy sa hình thường đều tốt, nhưng cảm ứng khá nhạy nên phải dợt thử thì căn chỉnh mới chính xác không mất oan từng 5 điểm.

• 295 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeBoard Xem bài viết
    À mình quên nói rõ, 10 triệu là tính thêm 3 khoản: chọn giờ học (vì mình ít rảnh, chọn tối hay thứ 7 chủ nhật đều được), cả tiền thi (dợt thêm sa hình để chọn xe ngay trước khi thi, thi đường trường...), và 1 khoản khác hơi tế nhị không nên nói trên diễn đàn.
    Đúng như bạn nói, thi LT chịu khó sẽ hiểu và thi tốt, mình được 29/30.
    Thực hành thì nếu bạn ghi danh trường nào cũng nói vậy, nhưng thực tế mình biết mỗi tiếng đều có 2 đến 4 học viên trên 1 xe cùng thầy, thành ra 2 tiếng của mình chỉ chạy được 2-3 lần, mình không thích vậy. Học riêng thì phút nào là phút đó.
    Mình học đường trường 3 buổi để cứng tay, rồi qua sa hình 2 buổi, cuối cùng 1 buổi sa hình có cảm ứng, rồi thi. Rất cần sa hình có cảm ứng vì tuy minh lái cứng và chạy sa hình thường đều tốt, nhưng cảm ứng khá nhạy nên phải dợt thử thì căn chỉnh mới chính xác không mất oan từng 5 điểm.
    Thanks bạn!
    Mình có thêm thông tin bổ ích, mình sẽ cân nhắc thêm.
    Hãy nhìn vào trời xem nắng lên
    Mới thấy đời đẹp biết bao nhiêu.

• 424 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Hóng kinh nghiệm các mẹ!

• 922 Bài viết

• 4,895 Được cảm ơn

Mình có license từ US nên về VN đc cấp thẳng bằng luôn khỏi phải thi, nhưng nói thật mình chưa bao h dám chạy ở đường xá VN.

Lúc ở bển cứ lao ra freeway toàn đạp 120 km/h trở lên ko thấy sợ mà giờ về VN ló mặt ra đường thấy sợ quá. Lâu ngày ko chạy sợ quên, muốn dợt lại nhưng nghe các mẹ nói mấy từ chuyên môn mình ko hiểu gì hết ráo.

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

e có thằng bạn thi cả chục lần không đậu đây, mà nó biết chạy từ hồi 16 tuổi lận, chạy thì chắc cũng được gọi là có kinh nghiệm, năm 18t thường xuyên mướn xe đi chơi với chạy xe tải chở hàng ở mấy tỉnh miền đông vậy mà vô thi thì lại rớt.năm nay 26t mới lấy được cái bằng hồi đầu tháng 2.

• 39 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi mua cái xe rẻ nhất ko quá xấu xí thì tầm bao nhiêu tiền ạ, kia morning gì đó, ví dụ vậy;

• 295 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Lôi topic này lên lại.

• 295 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mình đã đăng ký học lái xe ở trung tâm Hoàng Gia.
    Mong là kết quả đậu thành công.