• 1 Lượt chia sẻ
  • 24.9K Lượt đọc
  • 141 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 70 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Có chị nào giống em không chứ em oải quá. Học trường dạy lái xe Hoàng Gia đóng học phí tổng cộng là 8 triệu. Đi học lý thuyết đầy đủ, nhà cách bãi xe cảm ứng những 30km cũng bò lên tập 6 tiếng cho đủ. Vượt qua hết các test. Dạy từ 6h sáng đi thi, ngồi chờ đến 8h30 thi lý thuyết, 30/30. 12h thi thực hành, rớt dốc cầu. Đóng tiếp 650k để thi lại thực hành và dợt thêm 2 vòng trước khi thi. Hai tuần sau, ngày thi dạy từ 5h sáng từ Nhà Bè lên Quận 12 chờ dợt thử, mỏi mòn đến 9h thì được báo là hết giờ, ko được dợt. Ngồi chờ mỏi mòn đến 6h chiều được thi thi trời nhá nhem tối, chân tay bủn rủn, vượt qua dốc cầu nhưng xe tắt máy liên tục..rớt tiếp. Chán toàn tập và nản kinh khủng.Khổ thân ông xã hy vọng rất nhiều. Mà mình lái xe nhà mình thì ngon ơ. Chán cả Hoàng Gia vì thái độ của mấy nhân viên, chán cả mấy ông thày dạy mỗi người một kiểu, chả biết đâu mà lần.
    Chả lẽ lại đi mua bằng hic hic
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,070 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Chăm hay không bằng tay quen mẹ nó ạ, phải văn ôn, võ luyện thôi. Mẹ nó cố rình tập trong bãi thêm tý nữa để quen với trường thi, quen với tâm lý. Ngày xưa mình là năm bơ oăn ở lớp mà thi còn suýt rụng vì chủ quan ngược lại nhiều bạn học kém nhưng tận tụy và quen xe, quen trường nên thi ngon ơ. Chúc mẹ nó sớm nhận giấy phép lái xe.
    • 757 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Ui, bằng lái xe thôi mà mẹ nó. Tập mãi cho quen đi thì sẽ thi đỗ thôi. Chị gái mình thi đến lần thứ 3 vẫn rớt lùi chuồng đây. Không biết sau này đến lượt mình thì sẽ sao ta ^^
    • 2,990 Bài viết

• 7,735 Được cảm ơn

Thi lái xe bị mắc lỗi không phải do thầy hay khách quan gì, do mình cả thôi. Thầy dạy đủ kiến thức, thậm chí nói thừa, cứ nhắc nhiều quá, nào là đạp côn, nào là vù ga (Xe uóat). Đa số thi bị lỗi do gặp xe lạ và run (Hồi hộp quá) thao tác không nhuần nhuyễn. Nên đầu tư thuê xe tập thêm vài buổi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 807 Bài viết

• 865 Được cảm ơn

Trong một đợt thi thường thì sẽ có 1 đến 2 xe “chuyên dùng” để đánh trượt và nếu lái non gặp những xe này thì đứt như thường. Xe “chuyên dùng” này cũng ko cố định, mỗi đợt thi nó chỉnh một xe. Cái này nó là chỉ tiêu rồi. Đen thì phải chịu thôi! Mẹ nó chịu khó tập luyện cho chân côn chân ga ngon lành là ok thôi.
    • 70 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi .ducvu Xem bài viết
    Chăm hay không bằng tay quen mẹ nó ạ, phải văn ôn, võ luyện thôi. Mẹ nó cố rình tập trong bãi thêm tý nữa để quen với trường thi, quen với tâm lý. Ngày xưa mình là năm bơ oăn ở lớp mà thi còn suýt rụng vì chủ quan ngược lại nhiều bạn học kém nhưng tận tụy và quen xe, quen trường nên thi ngon ơ. Chúc mẹ nó sớm nhận giấy phép lái xe.
    Ôi, cái này thì em thấy mẹ nó nói đúng quá. Hôm trước khi thi em cũng có được dợt 1 vòng, có một chị chưa được dợt đề nghị ngồi đằng sau em để xem em lái cho biết. Em chỉ chỉ ấy từng ly từng tí một, chị ấy bảo thôi chết rồi chắc chị ấy rớt quá vì chả biết một tí gì. Sáng hôm sau chị ấy dợt được 2 vòng, thi đậu luôn. Còn mình thì tèo. Em không ngại chi phí thêm nhưng em ngaị mất thời gian quá, nàh thì xa nên tậm trạng chán nản. Tối về cứ bị ám ảnh bởi cái cảm giác mình yếu quá. Từ bé đến giờ em thi bao nhiêu kỳ thi, học hành cũng tầm cỡ, không bao giờ bị rớt. Thế mà, chao ôi cái bằng lái???
    • 2,578 Bài viết

• 1,549 Được cảm ơn

HIx, mẹ này thi lái xe ở Hoàng Gia ạ? Phải nói nếu HOàng gia mà còn chê thì không có trường nào tốt hơn nữa đâu, không tốn tiền bôi trơn gì hết, hướng dẫn nhiệt tình.

Mẹ này toàn rớt giai đoạn dốc cầu nhỉ, nói chung lái bình thường thì khác nhưng khi thi lại khác, mà có 2 cái khó nhất là tăng tốc và vượt dốc cầu và tình huống nguy hiểm là dễ mắc lỗi nhất nhưng mắc để rớt luôn thì lại là dốc cầu.

Mẹ nó bình tĩnh đi, kinh nghiệm là thi ở bãi nào thì trước khi đi thi bãi đó nên lên đó thuê xe dượt qua vài tiếng đồng hồ, sau khi dượt xong chạy ngon ăn thì đăng ký thi xe đó luôn, còn nếu xe đó khó thì thê xe khác chạy tiếp để chọn ra xe chạy phù hợp (ít chết máy khi lên dốc cầu, máy khỏe....).

Nếu bình tĩnh và thi lại thêm lần nữa thì mẹ nó làm được thôi mà,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Rớt dốc cầu chủ yếu là do cuống, xử lý bị rối. Đi thi còn đơn giản, ra ngoài đường phức tạp hơn nhiều. Nếu mẹ nó không xử lý bình tĩnh khi thi, thì khó lái xe bên ngoài lắm. Vậy cố gắng bỏ nhiều thời gian hơn, tập luyện thành thạo sẽ ổn. Thi xong tâm lý vững ra ngoài lái cũng tự tin hơn.
    • 1,613 Bài viết

• 1,212 Được cảm ơn

Mẹ nó đừng buồn, lượt mình thi cũng nhiều người rớt lém. Mình may mắn hơn, lần đó mình thi xe số 7 hay 17 gì đó ko nhớ rõ, nhưng được confirm là xe đó không bao giờ tắt máy. hehe heheh...
    Mình chỉ vô tình biết được thôi hà.. Bạn thử điều tra lại xem nhe. xe đó dễ chạy lắm..
    May mắn không tự nhiên có, may mắn là do chính bản thân mình tạo ra.
    http://vn.360plus.yahoo.com/bich227/
    http://www.facebook.com/profile.php?id=1145652149
    • 4,923 Bài viết

• 11,548 Được cảm ơn

Chắc do bạn mất bình tĩnh thôi. Lần sau bình tĩnh là đậu. Khỏi cần dợt trước chi cho căng thẳng.

Tui thấy mấy ông thầy trường Hoàng Gia dạy cách chạy xe để thi cho đậu chứ không dạy kỹ năng chạy xe.
    Cứ làm theo mấy ông này thì muốn rớt cũng khó.

Khổ cái là chạy thiệt ngoài đường mà nhớ bài mấy ổng thì người ta chết chắc.
    Cái bằng tui vẫn để làm kiểng chớ xã tui 0 muốn vợ gây tai họa.
    • 7,234 Bài viết

• 4,894 Được cảm ơn

Hii, mình thi 4 lần, tới lần thứ 4 mới đỗ, lần đầu thì được 2 lần đi, trượt cả 2 vì 1lần không vào chuồng được, 1 lần thì quên không tắt cái vượt chướng ngại vật, 1 tuần sau thi lại cũng 2 lần, lần đầu cũng vì cái chuồng, rút kinh nghiệm lần sau có người ủn mông cho mình bằng cách đứng gần chuồng cảnh báo cho mình. Vào ngon lành... cảm ơn người nhắc 1 chầu caphê nhưng thấy vui. 3 anh e đi học, có mỗi mình mình vất vả thế nhưng mình cũng kệ... Bi h có bằng rùi, đi linh tinh thì k ngại nhưng cứ lùi là sợ... hịhị...
    Mình nghĩ k sao đâu, chỉ là tâm lý thôi mà
    Rồng nhỏ, mẹ yêu con hơn yêu chị Nhím và mẹ Mong con luôn cảm nhận được tình yêu của mẹ và chị dành cho con.
    • 609 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Mình cũng đang tập xe. Hix. HN có những bãi tập nào nhỉ?
    ♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥

• 2,059 Bài viết

• 1,671 Được cảm ơn

Công nhận là được cái bằng thật vất vả. Mình học đúng mùa hè, nóng như thiêu như đốt, xe thầy thì cà tàng, cà giật. Lý thuyết cũng toàn 30 nhưng thực hành thì lần đầu tạch do không quen xe, tại xe thầy ì, độ sâu côn ga khác, độ cao ghế ngồi khác nên tầm nhìn cũng khác luôn. Rút kinh nghiệm lần sau mình lên thuê xe tập chiều hôm trước, sáng sớm hôm sau 5h lên làm 2 vòng nữa, mang theo cái gối kê cho cao hơn chút, vậy là về đích cũng còn 85.

Chia sẻ với bạn, chả là mình cũng đã từng nản lắm ý. Giờ có bằng rồi nhưng vẫn thích để chồng lái hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MẹLanh; 22/03/2011 vào lúc 10:02 AM.
    • 403 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Queen Xem bài viết
    Có chị nào giống em không chứ em oải quá. Học trường dạy lái xe Hoàng Gia đóng học phí tổng cộng là 8 triệu. Đi học lý thuyết đầy đủ, nhà cách bãi xe cảm ứng những 30km cũng bò lên tập 6 tiếng cho đủ. Vượt qua hết các test. Dạy từ 6h sáng đi thi, ngồi chờ đến 8h30 thi lý thuyết, 30/30. 12h thi thực hành, rớt dốc cầu. Đóng tiếp 650k để thi lại thực hành và dợt thêm 2 vòng trước khi thi. Hai tuần sau, ngày thi dạy từ 5h sáng từ Nhà Bè lên Quận 12 chờ dợt thử, mỏi mòn đến 9h thì được báo là hết giờ, ko được dợt. Ngồi chờ mỏi mòn đến 6h chiều được thi thi trời nhá nhem tối, chân tay bủn rủn, vượt qua dốc cầu nhưng xe tắt máy liên tục..rớt tiếp. Chán toàn tập và nản kinh khủng.Khổ thân ông xã hy vọng rất nhiều. Mà mình lái xe nhà mình thì ngon ơ. Chán cả Hoàng Gia vì thái độ của mấy nhân viên, chán cả mấy ông thày dạy mỗi người một kiểu, chả biết đâu mà lần.
    Mình thi lần 1 cũng trượt oh dốc cầu, dừng sớm quá, hic vừa lên xe chưa chuẩn bị gì đã trượt cảm giác mình cứ như mơ ý, tiếc hùi hụi. Dù khi thực hành thì ngon lành. Tại thần kinh mình ko vững nên đến lúc thi tim đập chân run nên nó thế. Với cả lúc thực hành thì có vạch đánh dấu oh cửa nên mình căn theo đó mà dừng, đỗ đến lúc thi thì họ lại bóc ra, lần đầu lớ ngớ nên trượt, đến khi tập lại thì được người oh đó bảo thôi lần 2 bỏ ra 200k chọn xe, 500k để người ta chạy theo chỉ dẫn mình cũng định làm thế cho chắc chứ lần 2 mà tạch nữa cũng buồn. Nhưng mình vẫn tập tành chăm chỉ dù bãi xe chip cách nhà mình cũng xa, đợt thi lại mình bầu cũng 8 tháng roài. Đến lúc thi thật mình tiếc tiền ko thuê , hihi may mà vẫn đỗ suýt xoát 80 điểm vừa tiết kiệm tiền và thực hành nhiều nên cũng khá hơn. Chia sẻ với bạn
    1. Cố gắng thuê xe tập nhiều thành quen bạn ah, đổi xe liên tục cho quen hết các xe đến lúc mình thi xe nào cũng ko sợ, mình với ông xã mỗi ngày thuê 1 xe khác nhau nên cũng đỡ
    2. Thấy không có khả năng thi đỗ đành bỏ tiền ra chọn xe và có người chạy theo hướng dẫn vậy, Khả năng đỗ cao mỗi tội chắc nhiều người ko ủng hộ vì thi còn thế ra đường thì sao-> nhưng cố mãi mà ko qua thì đành vậy thôi. Nhiều người vẫn dùng cách đó mà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi metitmit042010; 22/03/2011 vào lúc 11:43 AM.
    • 333 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Mình cũng học đến 2 lần rồi mà chưa dám thi, vì lần nào lên bãi thuê xe chip tập lái thử cũng đều trượt, mà cũng toàn mắc các lỗi giống các mẹ ở đây như là depa lên dốc hay lùi chuồng, huhu. Hôm trước trên sân thấy thầy bảo có ng thi 8 lần mới đỗ mà hoảng hồn. Mình trong mơ cũng ko dám nghĩ mình thi phát ăn ngay nhưng ko biết là đến lần thứ mấy đây, huhu
    • 1,566 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Hic hic thấy các mẹ vào hỏi nhanh, các mẹ cho mình hỏi ở Sài gòn học lái xe ở đâu đàng hoàng mà Thầy chỉ nhiệt tình. Nhà mình ở khúc gần chợ Soái Kình Lâm á. Học trường nào mà thứ 7 hay chủ nhật hoặc buổi tối có k các mẹ. Huhu muốn lái xe mà mấy năm rồi bận bịu chưa học lái được. Tks các mẹ nhiều.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    • 443 Bài viết

• 1,388 Được cảm ơn

Thi cái này thì tâm lý chiến 70%. Lên xe mà các mẹ cứ lập cà lập cập thì rót ngay dốc là cái chắc. MÌnh học cũng bình thường thôi (người nhỏ có 1,5 m) nhưng trước khi lên xe mình ngậm một viên trợ tim (cho bình tĩnh) rồi từ từ mà tiến. Qua dốc, nếu chân côn còn non sợ tắt máy, các mẹ cứ đạp ga mạnh vào (quá vòng tua chỉ bị trừ 5 điểm thôi), qua được rồi thì cứ từ từ mà chạy, bình tĩnh về tới đích.
    còn chạy đường trường, nếu run quá thì phong bap cho thầy thôi. Hoặc khi lên xe mua chai nước, gói thuốc mời thầy, thầy ok hết.
    95 điểm đấy. Thi phát một.
    • 218 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Lúc trước mình học bên Thông Nhất, xe thì cũ, thầy thì hôi. Đi học lái xem mà như tra tấn, nói chung là cực. Bỏ
    Lần 2 mình tự thuê xe tập, lái thì cũng ổn nhưng đi thi do tâm lý chạy hơi nhanh nên dụng vào vạch sơn, lùi lại dụng tiếp. Rớt

Vừa rồi mình theo người bạn qua bên Quân Khu 7 ( trên đường Thành Thái ) thấy ở đấy xe cũng ổn, các thầy dễ thương vì toàn mấy anh Bộ đội cụ Hồ mà, giá thì rẻ hơn mấy chỗ kia. Đặc biệt ở đó có chỗ rộng để tập xe gần giống với mô hình đi thi và xe ở đây chạy ra ngoài cũng được ưu tiên hơn mấy xe tư nhân .
    • 121 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Queen Xem bài viết
    Phụ nữ chân yếu tay mềm, tâm lý ko vững thi trượt cũng bình thường mà. Mình có thằng em cao to khỏe mạnh thi 2 lần vẫn trượt chán ko chịu nổi
    Cuộc sống cuốn theo thời gian nhưng quá xa lạ, hãy trao anh một chút niềm tin ...!!!
    • 321 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

lái xe kĩ thuật không quan trọng lắm, mà chăm hay không bằng tay quen chị ạ! Em cũng muốn đi thì lắm nhưng thi về chỉ lái được xe lắc của con thôi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lovely_day; 23/03/2011 vào lúc 09:20 AM.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8