CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Tại sao ai cũng phải đi học Đại học

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.39K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4
    • 2,341 Bài viết

• 4,056 Được cảm ơn

Mọi ng đừng lấy ông Bill Gates ra làm vd. Tuy ông ấy ko tốt nghiệp đại học nhưng ông ấy đã vào được Harvard, tức ko phải loại vừa, càng ko phải ng kém năng lực. Hơn nữa, những ng như Bill Gates chiếm tỷ lệ bao nhiêu trong số những ng bỏ học? Điều đó ko có nghĩa là cứ bỏ học thì thành công, nói vậy, nhiều em học sinh sẽ hiểu lệch lạc đi ngay. Ở Việt Nam, có những ng thành đạt dù văn hóa chỉ lớp 3, là do họ có năng lực và đầu óc về kinh doanh (cả yếu tố thời thế nữa), họ không học theo trường lớp, nhưng họ học trường đời, cũng là có học cả.
    Một ng học đại học ra chưa chắc thành đạt được như những ng kia, nhưng xét về tỷ lệ số đông, thì học đại học vẫn an toàn hơn là thất học. Ngoài ra, một số gia đình còn nghĩ rằng, nếu con mình học đại học thì sau nó sẽ dễ lấy được vợ/chồng tử tế hơn. Đây lại quay lại vấn đề quan điểm xã hội. Nhiều gia đình nghe giới thiệu ng iu của con mình làm thợ, hay làm công nhân, hay là chỉ tốt nghiệp phổ thông, thường là không thích, có đúng thế không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,807 Bài viết

• 741 Được cảm ơn

hê hê!!!!!!!học đh để con gái kiếm chồng, con trai kiếm vợ cùng trình độ, bây giở đang nở rộ phong trào "vợ chồng SV" cho con học đh để nó được "tự do hôn nhơn"
    Nói chơi vậy thôi chứ lý do phải đi học ĐH thì ai cũng biết, nhưng cá nhân tui thì tui thấy nếu tình hình giáo dục của VN vưỡn không cải thiện trong vòng 15 năm nữa (lúc con tui vô đh) thì tui sẽ không cho con tui học đh của VN, có tiền nhiều thì du học (cái này hiện nay nhiều người gọi là tị nạn giáo dục). Nếu con mình dốt nát quá thì cho nó học nghề, sữa xe, vá ép, cắt tóc....miễn là nghề nó yêu thích là được.
    Còn con không thích học nghề mà lại học dốt nữa thì cho con ..lên đường tòng quân. Đi bộ đội.
    Mình là nạn nhân của bệnh thành tích của cha mẹ mình ngày xưa nên mình sẽ không bao giờ làm thế với con...nhớ lại những ngày tháng đi học của mình mà kinh hoàng. Không cần biết cách gì, lúc cũng phải đứng trong Top 5 của lớp, không thì chết.
    thôi đi, không ký nữa
    • 234 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Vì ai cũng có suy nghĩ học đại học xong ra sẽ có nghề nghiệp và cuộc sống ổn định mà không biết nhiều người ra trường với tấm bằng đh trên tay mà không biết phải làm gì
    • 2,341 Bài viết

• 4,056 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MonBoy Xem bài viết
    có tiền nhiều thì du học (cái này hiện nay nhiều người gọi là tị nạn giáo dục). Nếu con mình dốt nát quá thì cho nó học nghề, sữa xe, vá ép, cắt tóc....miễn là nghề nó yêu thích là được.
    Mình thì nghĩ là: Nếu con dốt nát quá thì cho học nghề (chỉ sợ đã dốt nát, học nghề cũng ko xong ấy chứ, vì làm việc gì chẳng đòi hỏi phải có đầu óc), còn nếu con có khả năng kiếm học bổng thì để cho con đi du học. Chứ nhiều gia đình có nhiều tiền đẩy con đi du học, cuối cùng chỉ có hậu quả mà ko có kết quả. Mình biết nhiều trường hợp sang nước ngoài chẳng học hành gì cả, ở trường dễ thì mua điểm (đừng nói cứ môi trường giáo dục nước ngoài thì tốt đẹp nha), ở trường khó thì bơi bì bõm từ năm nọ sang năm kia, mãi ko ra trường được, về nước cũng ko được (xấu hổ), mà ở lại cũng khốn khổ (tiêu tốn tiền của gia đình). Chưa kể, thành phần này còn làm ảnh hưởng tới các lưu học sinh tử tế khác, từ chỗ ngta yêu mến mình, chuyển sang ấn tượng xấu với ng VN, với SVVN. Nói chung, mình rất bực những thành phần đi du học chỉ vì nhà có tiền :mad:
    • 224 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Vì theo quan niệm đã lỗi thời là chỉ có vào được ĐH mới có 1 tương lai tươi sáng :Sad:
    • 914 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sylvanas Xem bài viết
    Vì theo quan niệm đã lỗi thời là chỉ có vào được ĐH mới có 1 tương lai tươi sáng :Sad:
    Thế quan niệm hiện đại thì thế nào?... :Battin ey:

Trích dẫn Nguyên văn bởi sentim1702 Xem bài viết
    Nhưng mình đánh giá, chỉ số IQ ko quan trọng bằng chỉ số EQ.
    Chuẩn luôn. Nhiều ông chỉ số IQ cao, bằng cấp đầy mình, kiến thức một kho... nhưng chỉ số EQ thấp.

Chính vì học quá giỏi, bằng cấp quá cao nên ko coi ai ra gì, tự tôn và khinh thường người khác. Kết quả là bị XH đào thải. Và đó sẽ thêm một lý do để một số người vinh vào đấy mà bảo là bằng cấp là ko cần thiết.

Cuối cùng rút ra là, chúng ta ko nhất thiết phải học ĐH, nhưng phải Học. Tui nói có đúng hok?... :Battin ey:
    Yêu Em Bé Quài Quài
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thời nào cũng vậy, và ở đâu cũng vậy thôi không cứ gì ở Việt Nam. Học Đại Học vẫn luôn và sẽ mãi mãi là 1 yêu cầu bắt buộc đối với những ai muốn có địa vị tốt trong xã hội, cũng như muốn có được 1 công việc vừa ý với mức lương thỏa đáng. Rốt cục để kiếm được nhiều tiền và 1 công việc ổn định, mọi người vẫn cứ phải đi học Đại Học, bởi vì nó là vé vào cánh cửa cuộc đời, vé vào cánh cửa của các công ty, doanh nghiệp. Dẫu biết rằng có rất nhiều bạn học xong Đại Học và có bằng tốt nghiệp hẳn hoi mà cũng vẫn không bằng 1 số người chưa từng đi học đại học, thế nhưng những người đó sẽ vẫn được ưu tiên hơn khi xét duyệt ở cùng 1 vị trí.

Xin mọi người đừng lấy Bill Gates ra để so sánh và làm ví dụ, bởi những người như Bill Gates trên thế giới có dân số lên đến hàng tỉ người này thì chỉ có 1, đến 2 là cùng. Những ai không học qua Đại Học mà vẫn thành công chiếm tỉ lệ rất nhỏ, và những người đó phải có 1 cái năng khiếu hoặc kỹ năng gì đó vượt trội hơn rất nhiều so với những người khác, đồng thời người đó phải tự nỗ lực bản thân bằng việc dành ra 1 khoảng thời gian khổng lồ tương đương với 10000 giờ đồng hồ để làm việc và trau dồi kiến thức, kỹ năng của mình vào làm 1 việc gì đó mà người ấy có hứng thú, đam mê. (Điều này đã được nghiên cứu và chứng minh, xin tham khảo "Những Kẻ Xuất Chúng" để biết thêm chi tiết)

Ở đây mình muốn nói việc học Đại Học tuy không phải là cách duy nhất để thành công, thế nhưng nó giúp người ta có được cơ hội lớn hơn so với những ai không học Đại Học. Những kiến thức được dạy trường Đại Học có khả năng không được áp dụng là mấy trong cuộc sống thực tế sau khi đi làm tuy nhiên những kiến thức ấy chính là 1 phần hành trang chuẩn bị cho bạn trước khi bước vào đời. Học Đại Học là để học cách tư duy, cách làm việc tập thể, cách sống và ứng xử trong 1 quần thể xã hội mà mỗi một con người ở đó mang 1 sắc thái và hình ảnh, tính cách riêng biệt. Đại Học giống như 1 khóa huấn luyện đặc biệt, và những ai có ý chí đủ vững vàng và tính kiên trì để học xong 4 năm của khóa huấn luyện đặc biệt ấy mới nhận được 1 mảnh giấy chứng nhận đã vượt qua thử thách. Cầm mảnh giấy ấy đến các công ty, thay vì việc họ phải kiểm tra bạn gắt gao xem bạn có xứng đáng với mức tiền và vị trí mà người ta dành cho bạn hay không, chỉ cần nhìn vào mảnh giấy ấy các chủ doanh nghiệp hay công ty có thể xác định được bạn có đủ tiêu chuẩn hay không. Một điều mà các nhà lãnh đạo sợ nhất đó là nhân viên của họ nản lòng và bỏ việc giữa chừng, bởi nó tiêu tốn rất nhiều tiền của và thời gian của họ, do vậy bằng việc bạn cho họ xem tấm bằng đại học, bạn đã chứng minh được cho họ thấy rằng bạn không phải là người dễ bỏ cuộc, và sẵn sàng đối với mọi thử thách được đề ra.
    • 1,994 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

Bởi vì học là truyền thống của VN mà, các bác xem từ thời PK thế nào??? Các bà vợ làm, các ông chồng chỉ làm 1 việc duy nhất là học, vì học là con đường tiến thân duy nhất. Quan điểm đó đã ăn sâu vào máu người VN mất rồi. Ko chỉ người VN đâu nhé, nhìn sang TQ, HQ mỗi kỳ thì ĐH của họ còn hoành tráng hơn VN nhiều....

Đùa tí chứ như bạn gì ở trên đã nói, 17-18 tuổi, có mấy ai đủ ý tưởng cho việc phát triển nghề nghiệp cho mình chứ?? Tâm lý người VN nói chung là thế, thôi học đi cho nó an toàn, mặc dù ko phải ai cũng đủ khả năng học. Quan niệm học ĐH mình nghĩ sẽ vẫn tồn tại 1 thời gian rất dài nữa.... Chỉ có 1 điều mình phải suy nghĩ đó là phải thay đổi đối với các cấp trước đại học, nhìn các cháu học cấp 1, 2 thậm chí mầm non mà sao thấy khổ cực quá.....
    BiBin: :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    NB: 3kg8, 52cm 1M: 4kg9, 57cm 2M: 6kg4, 65cm 3M: 7kg5, 67cm 4M: 8kg3, 67cm
    5M: 8kg7, 70cm, 2 răng
    6M: 9kg3, 75cm, 1 răng 6M5D: 2 cái răng
    7M: 9kg7, 75cm + ..., 1 răng 7M10D: 1 răng
    8M: 10kg3, 80cm 8M7D: 1 răng
    9M: 10kg510M: 10kg5, ??cm
    11M: 11kg11M20D: 1 răng hàm
    12M: 11.3kg12M7D: 1 răng hàm, 2 răng nanh dưới
    13M: 12.5kg, 1 răng nanh trên
    • 220 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Bây giờ hỏi 1 câu ngược lại:

Có bạn nào (đọc topic này hoặc reply trong topic này) chưa tốt nghiệp đại học không?

Chắc không có phản ứng mãnh liệt như thế nữa nhỉ?
    • 926 Bài viết

• 2,534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vangtrangcodon Xem bài viết

Có bạn nào (đọc topic này hoặc reply trong topic này) chưa tốt nghiệp đại học không?

Mình chưa học Đại học ngày nào nên chắc là không bao giờ tốt nghiệp đc ĐH!!!
    • 597 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Có tớ. Nhưng không hiểu "phản ứng mãnh liệt như thế" là phản ứng thế nào cơ?
    Believe in unbelievable things!
    • 6,791 Bài viết

• 9,787 Được cảm ơn

Quan hệ sản xuất ở VN với lực lượng sản xuất là chưa tương xứng
    Có những việc làm chỉ cần ở cấp độ thấp hơn DH là giải quyết được nhưng người ta dùng đến Tiến Sĩ :Laughing:, cái này là sai lầm ở nhận thức đấy nhé.
    Bạn chủ top có nick có vẻ như dính dáng đến Nhật Bổn, thử hỏi những bạn tu nghiệp sinh sang Nhật vừa học, vừa làm thì sẽ rõ, họ đào tạo theo đúng nhu cầu.
    1- Công nhân thì chỉ biết làm theo dây chuyền
    2- Kỹ sư là bậc Đại Học, nhưng điều kiện tiên quyết là họ phải biết làm việc như một công nhân lành nghề :Thinking::Thinking::Thinking:

Qua đó bạn sẽ hiểu ra ĐH lúc nào cũng phải hơn đó là chân lý, nhưng ở ta đôi khi nó oái oăm, trái khoáy đã ăn sâu vào nếp nghĩ cứ trung cấp >>> Tại chức >>> Liên thông rồi cũng béo tốt như thường.
    • 5,350 Bài viết

• 2,742 Được cảm ơn

Nói ra thì lại bảo mình xính Tây nhưng mà đúng là có nhiều cái nên học tập thật. Trẻ em nước ngoài thông thường không phải đứa nào cũng vào Đại học ngay nếu như chúng ko có dự định cụ thể cho nghành nghề mình lựa chọn. Thường thì sau kghi tốt nghiệp High school chúng đi du lịch, vừa đi vừa kiếm tiền khoảng 1 năm gì đó. Rồi sau đó mới quyết định mình làm gì. Giá mà trẻ em nước mình được như thế....

Đúng là có bao giờ chả hơn không có. Nhưng....nếu cứ tình trạng hiểu sai lệch về bằng cấp và mục đích có bằng cấp như hiện nay thì đúng là tai họa cho xã hội. Và đúng là làm thợ ở VN vất vả thật. Trừ các bác thợ điện lạnh, điện tử, đầu bếp tự làm riêng ....thì còn kiếm kha khá. Chứ cứ thợ xây với thợ đi làm thuê thì đúng là lương lậu bèo thật.

Nhưng suy đi, nghĩ lại, trừ những gia đình chắc chắn được khả năng xin việc cho con ra, kể cả con bằng tốt nghiệp có là loại trung bình thì không nói làm gì. Chứ các em học xong đại học, bằng xoàng....đi xin việc cũng khổ lắm cơ. Ngay cả đi bán hàng thuê mà chỗ ngon ngon cũng cần "thông thạo Tiếng Anh or Pháp" cơ. Đấy là còn chưa nói đến các em ở quê ra thì tìm việc nhiều tiền còn khó hơn. Vì nào là cần xe máy, hộ khẩu và quan trọng hơn nữa là kinh nghiệm....Thế nên đầy em học 4,5 năm ra, mãi chả xin được việc tử tế cho xứng đáng với đồng tiền và thời gian đầu tư vào Đại học đều đi làm bán hàng, tiếp thị, nghiên cứu thị trường, đưa hàng, bồi bàn v..v....Và mới công việc và mức lương ấy thì cần gì phải học ĐH làm gì. Rồi cứ đi làm 3 cái việc ấy...đến lúc ngấp nghé 30, lại càng khó khăn khi đi xin việc.

Thằng cu cháu mình, năm nay 15t. Mình thấy nó rất khéo tay, nấu nướng có vẻ có năng khiếu và bản thân nó cũng thích làm bếp. Mình nói rằng nếu không học giỏi và không đặc biệt thích 1 nghành nghề nào cần đến bằng ĐH thì cũng ko cần cố sống, cố chết thi vào đại học làm gì. Nếu có vào đc ĐH, với cái bằng vớ vỉn, mà nhà lại ko quen biết thì ra trường cũng chả chắc xin được việc đâu. Thà là quãng thời gian và tiền bạc đó đầu tư vào học 1 nghành nghề mà mình thích có phải hơn không? Ví dụ như học làm đầu bếp chẳng hạn....bằng cấp xoàng, học vấn nhàng, thì chỉ được cái sĩ diện thôi....mà mua sĩ diện như thế thì đắt quá....

Thấy nó gật gù nhưng chắc cái đà này, thì lại nghe theo mẹ mà thi ĐH thôi....
    • 2,477 Bài viết

• 3,949 Được cảm ơn

Có tôi! Tự biết bản thân học dốt nên cũng chẳng thi vào trường nào cả :Thinking: và đến giờ này cũng không có ý định đi học đại học. Các cụ có nói : một thầy hai thợ" ! mà mình không có đủ trình độ làm thầy thì đành làm thợ cho xong !!! Nhỉ ??? :Laughing:
    Tuy nhiên vì không có bằng cấp và cũng không biết đi bằng đầu gối nên không sống được với ông nhà nước mà chỉ sống được với các "ông tư nhân" thôi!!
    Còn như theo
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhoang988 Xem bài viết
    ........
    1- Công nhân thì chỉ biết làm theo dây chuyền
    2- Kỹ sư là bậc Đại Học, nhưng điều kiện tiên quyết là họ phải biết làm việc như một công nhân lành nghềQua đó bạn sẽ hiểu ra ĐH lúc nào cũng phải hơn đó là chân lý, nhưng ở ta đôi khi nó oái oăm, trái khoáy đã ăn sâu vào nếp nghĩ cứ trung cấp >>> Tại chức >>> Liên thông rồi cũng béo tốt như thường.
    thì tôi thấy: ngày trước - hồi còn làm công nhân nhà nước - thì mấy ông "Kỹ sư" của phòng thiết kế còn phải xuống rượu chè với mấy "anh công nhân lành nghề" để hỏi han kinh nghiệm đấy. Và cái quan trọng là: làm sao để người ta cần mình chứ đừng để mình cần thiên hạ là sống ổn!!! (không nói về chuyện phi pháp hay lợi dụng chức quyền ở đây)

Dù sao có cái bằng ĐẠI HỌC thì vẫn oai hơn và dễ kiếm được nhiều tiền hơn!!! lợi thế hơn hẳn những thằng không có bằng cấp! :Thinking:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,246 Bài viết

• 878 Được cảm ơn

Hic, hồi trước tớ đi làm 1 cty Nhà nước, nếu trung cấp thì hưởng lương bậc khác mà CĐ, ĐH hưởng lương bậc khác, có bác đầu 2 thứ tóc vẫn cố đi học cái bằng TC để về lên lương, cơ cấu lại cán bộ - hu hu trong khi đó thì bên ngoài ko thiếu gì người tốt nghiệp ĐH nhưng ko được làm đúng chuyên môn, đi làm những công việc mà thực sự ko cần đến trình độ ĐH mà chỉ cần TNPT thôi, và có những người đi làm LĐPT nhưng thu nhập cao hơn 1 bác TNĐH làm việc ở nơi lương 3 cọc 3 đồng, xã hội là thế,VN là thế. Học thì chọn lớp điểm, trường điểm, học cấp 3 xong thì phải thi ĐH như là đk ko thể thiếu để sau này ra trường dễ xin việc, còn việc như thế nào thì hậu xét sau 4,5 năm nữa :Laughing:
    • 1,878 Bài viết

• 3,598 Được cảm ơn

Thì trót thi đỗ phải học chứ biết làm thế nào.
    • 6,791 Bài viết

• 9,787 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sentim1702 Xem bài viết
    Dolce86 nói cũng đúng, nhưng chưa đủ. Mình cũng từng ở vị trí ứng tuyển rồi sau này cũng ở vị trí tuyển dụng nhân sự cho chính mình. Mình thấy, bằng cấp không hề quan trọng nhất là công ty tư nhân. Bạn nói ĐH nó rèn mình cách tư duy, sống tập thể, hay thu nhận kiến thức cơ bản cũng đúng nhưng những thứ đó không thể học ở ngoài được ư nếu mình muốn??? Còn cái ý chí vững vàng để vượt qua 4 năm chẳng có gì khó (kinh nghiệm bản thân tớ là chẳng có vất vả tí tị ti nào khi cầm cái bằng khá, chỉ khó khi mà gia đình ko chu cấp được mình phải vừa đi dạy thêm vừa học hành phải ít chơi đi thôi), có khi ý chí không bằng những bạn không được học đi bươn trải ngoài xã hội ý. Bạn đừng nghĩ là tấm bằng đại học khiến các giám đốc nghĩ rằng bạn ko dễ dàng bỏ cuộc nhé, tớ từng có vài nhân viên học giỏi hơn tớ ở trường ĐH, trên khóa tớ hẳn hoi vậy mà bỏ cuộc ầm ầm, vì sao ư? thử thách ngoài đời còn khốc liệt hơn nhiều trong trường ĐH (nhất là khi làm kinh doanh). Tớ vẫn nhất trí với cách tuyển dụng của bọn nước ngoài, nhiều khi không cần bằng ĐH chỉ cần cái CV và phỏng vấn trực tiếp thoai.
    Nước ngoài đa số nó set - up Manager xong rồi nó cho bạn toàn quyền quyết định về nhân sự cấp dưới, thế nên dám làm thì dám chịu, tuyển người giỏi vào thì tốt cho mình, tuyển người dốt thì khó cho mình nhưng nhiều khi vẫn phải châm chước cho những ai có ý chí phấn đấu, chịu khó, cần việc thật sự.
    • 1,807 Bài viết

• 741 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohtertbew Xem bài viết
    Mình thì nghĩ là: Nếu con dốt nát quá thì cho học nghề (chỉ sợ đã dốt nát, học nghề cũng ko xong ấy chứ, vì làm việc gì chẳng đòi hỏi phải có đầu óc), còn nếu con có khả năng kiếm học bổng thì để cho con đi du học. Chứ nhiều gia đình có nhiều tiền đẩy con đi du học, cuối cùng chỉ có hậu quả mà ko có kết quả. Mình biết nhiều trường hợp sang nước ngoài chẳng học hành gì cả, ở trường dễ thì mua điểm (đừng nói cứ môi trường giáo dục nước ngoài thì tốt đẹp nha), ở trường khó thì bơi bì bõm từ năm nọ sang năm kia, mãi ko ra trường được, về nước cũng ko được (xấu hổ), mà ở lại cũng khốn khổ (tiêu tốn tiền của gia đình). Chưa kể, thành phần này còn làm ảnh hưởng tới các lưu học sinh tử tế khác, từ chỗ ngta yêu mến mình, chuyển sang ấn tượng xấu với ng VN, với SVVN. Nói chung, mình rất bực những thành phần đi du học chỉ vì nhà có tiền :mad:
    Môi trường học cũng quan trọng 1 phần mà bạn, những chuyện bạn nói không phải là hầu hết tình huống của những người du học bằng tiền gia đình.
    Nếu nhà bạn có nhiều tiền, nếu con bạn không quá giỏi để giật 1 suất học bổng đi du học...mà chỉ thuộc loại kha khá, vậy tại sao không khuyến khích con mình du học...
    Mình thấy du học bằng tiền gia đình là chuyện bình thường, có gí đâu mà bực mình.
    thôi đi, không ký nữa
    • 6,791 Bài viết

• 9,787 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pumanew Xem bài viết
    Có tôi! Tự biết bản thân học dốt nên cũng chẳng thi vào trường nào cả :Thinking: và đến giờ này cũng không có ý định đi học đại học. Các cụ có nói : một thầy hai thợ" ! mà mình không có đủ trình độ làm thầy thì đành làm thợ cho xong !!! Nhỉ ??? :Laughing:
    Tuy nhiên vì không có bằng cấp và cũng không biết đi bằng đầu gối nên không sống được với ông nhà nước mà chỉ sống được với các "ông tư nhân" thôi!!
    Còn như theo

thì tôi thấy: ngày trước - hồi còn làm công nhân nhà nước - thì mấy ông "Kỹ sư" của phòng thiết kế còn phải xuống rượu chè với mấy "anh công nhân lành nghề" để hỏi han kinh nghiệm đấy. Và cái quan trọng là: làm sao để người ta cần mình chứ đừng để mình cần thiên hạ là sống ổn!!! (không nói về chuyện phi pháp hay lợi dụng chức quyền ở đây)

Dù sao có cái bằng ĐẠI HỌC thì vẫn oai hơn và dễ kiếm được nhiều tiền hơn!!! lợi thế hơn hẳn những thằng không có bằng cấp! :Thinking:
    Bác nói đúng lắm, nhưng đây là lỗi của bậc DH, không phải lỗi của người kỹ sư vì họ có được thực hành, thực tập, tham quan các dây chuyền nhiều đâu mà giỏi được.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tại sao các mẹ phải đi du học ?

Các mẹ đi học xa nhà cho mình hỏi : có bao giờ vào một ngày mùa đông u ám tận trời tây, các mẹ tự hỏi mình Tại sao ta phải đi du học. Tại sao tao lại xa chồng con, xa gia đình, khi mà họ cần lắm một bàn tay chăm sóc của ta. Học ở VN thì đã sao? Vì sự nghiệp hay vì cái gì mà ta phải ra đi. Nếu vì sự...

• Chỉ ho khi ngủ và ho về đêm!

Con em ban ngày đi học cô giáo nói ngoan, không ho mà khi vè nhà vào giấc ngủ con mới ho, mũi thì...

• FB- lợi hay hại

FB hiện nay là mạng xh lớn nhất, hầu như người người nhà nhà ai cũng biết từ đó.. Sở dĩ mình nói FB...

• Tại sao hôm nào con cũng phải đi học vậy mẹ?

Bé nhà mình thỉnh thoảng có hôm ngủ lười, mẹ gọi dạy đi học mãi mới dạy thì nũng nịu hỏi mẹ: " Tại sao hôm nào con cũng phải đi học vậy mẹ? Cho con nghỉ hôm nay đi." Mẹ: Con có muốn biết chữ để đọc truyện không? Con: Con có ạ. (ngáp ngủ) Mẹ: Con có muốn thông minh và học giỏi nhất lớp không?...

• Năm 2014 có nhuận không ạ?

E chào cả nhà, e thấy lịch năm 2014 đều in nhuận hai tháng 9 âm lịch nhưng hôm trước lại nghe em...

• 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hic, em cũng đau đầu chuyện học này lắm rồi! Học hoài, học mãi ... Giờ chỉ nghĩ làm thế nào để làm giàu! Mà làm giàu thì chả cần mấy cái bằng của em!
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4