• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.02K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,090 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Cuộc sống thì không tránh khỏi có những con người xấu tính, hay đố kị người khác phải không cả nhà. Và nghĩ thế nên đôi khi trong cuộc sống, gặp những con người hay đố kị, mình bỏ qua, nhưng đợt vừa rồi, mình cảm nhận thấy điều đó ở chính 1 người bạn thân. Tự dưng thấy buồn, thấy tình thân không còn "thân" nữa... Có lẽ mình đã quá ngây thơ!!!

Tại sao người ta cứ phải đố kị lẫn nhau? Ai có phận của người đó, muốn hơn người thì hãy nỗ lực hết mình để đạt được thành công hơn người điiii... Chán quá!!! Thấy người ta hơn mình cái gì là phải sốt sắng, cũng chạy đua để phải làm cho bằng được...Có lẽ, họ nghĩ mình kém họ về mọi thứ, thì tất lẽ dĩ ngẫu là cuộc sống của mình, mọi thứ của mình cũng không được hơn họ. Và khi có điều gì đó, họ chưa bằng mình, họ đưa ra những lời lẽ để "bác" cái mà mình có được, họ lý giải bởi rất nhiều lý do và chê bai đủ đường. Thôi, thế là đủ!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Năm 2014 có nhuận không ạ?

E chào cả nhà, e thấy lịch năm 2014 đều in nhuận hai tháng 9 âm lịch nhưng hôm trước lại nghe em...

• Lời Phật dạy về tình yêu

Tối nọ, có một người đàn ông tìm tới một ngôi chùa để nhờ Đức Phật chỉ dạy cho anh về chuyện tình...

• Tâm sự đỡ stress!

Gần tết đến, Ngoại Mẹ bận bịu đi chợ. Chiều qua, em nghe Mẹ nói với c3 hỏi thằng Bi có đi học o để qua trông thằng T, N, Ti. Nhưng hôm nay em nghe nói rằng sáng c4 dẫn 2 nhóc đi làm nhưng 0 báo trước cho Ngoại Mẹ để Ngoại Mẹ khỏi phải lo người giữ để đi chợ. Em chỉ cần hỏi tại sao cứ coi Ngoại Mẹ...

• Làm đẹp với thẻ tín dụng quốc tế Sacombank

Ngày 11/10/2014 vừa qua, Sacombank đã kết hợp với thương hiệu mỹ phẩm Nhật Bản Shiseido tổ chức...

• Mời tham gia khảo sát "Thành công của trẻ - Mẹ nhận định thế nào?"

Các thành viên thân mến, Thành công của con trẻ luôn là vấn đề các mẹ rất quan tâm. Thành công...

• tâm sự đỡ stress!

Nhà của Ngoại-Mẹ mình phải bán để mua nhà khác trong hẻm nhằm dư ra 1 số tiền giúp anh của mình trị bệnh (hẹp động mạch vành, chi phí khoảng 200 triệu.). Ngoại-Mẹ đã đồng ý 1 căn. Nhưng khi mọi chuyện đang tiến triển tốt đẹp thì vợ của anh bị bệnh nhắn tin cho mình:"Nhà mới hướng nào, AnhP chỉ hợp...

• 1,050 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Mình cũng đã và đang gặp người như vậy nên Chán. Chưa biết phải đối phó thế nào vì lúc nào họ cũng " để ý" và ganh ghét với mình.
    • 2,878 Bài viết

• 4,565 Được cảm ơn

Đến chị em trong nhà nhiều khi còn cảm thấy đố kỵ nhau cơ mà.
    Vượt qua cảm giác đố kỵ và bị đố kỵ cũng dễ thôi. Cứ lẩm nhẩm : mình ở hoàn cảnh họ mình cũng thế, không nên bực bội .
    • 893 Bài viết

• 1,653 Được cảm ơn

Vài lời khuyên từ kinh nghiệm cá nhân của em để tránh bị soi mói, đố kị, ghen ghét: GIẤU HẾT. Tiền lương, được thưởng, được khen, trúng số, lên chức v.v... cái gì tốt giấu hết Ai hỏi tình hình dạo này như nào đừng có khoe, cứ bảo "vẫn bình thường" hoặc thích than gì thì than nhưng đừng khoe gì cả.

Ngta chỉ ganh ghét đố kị những người hơn mình chứ chả ai ghét những người (ra vẻ) dưới cơ mình.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 901 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Oài, vụ này vc mình gặp thường xuyên luôn nhưng mà mặc kệ, nó nói sau lưng chứ có dám nói trước mặt đâu. Thực ra đây cũng là cách mà người ta giải stress ấy mà, bạn có thấy ai hơn mình mà đi đố kị mình ko, toàn người kém mình nên mới đố kị thôi à.

• 315 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

các bạn ơi, hơi lạc đề tí nhưng mẹ nào post những mục tâm sự thế này lên diễn đàn rồi thì cho mình hỏi : mình muốn post như thế thì làm sao, dạo này mới tập tành thôi chưa biết cách dùng
    • 34 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linda_linda Xem bài viết
    các bạn ơi, hơi lạc đề tí nhưng mẹ nào post những mục tâm sự thế này lên diễn đàn rồi thì cho mình hỏi : mình muốn post như thế thì làm sao, dạo này mới tập tành thôi chưa biết cách dùng
    Bạn ấn vào nút "Gửi bài viết mới" là được.
    • 229 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Phải có sự đố kị thì mới có động lực để vươn lên. Nếu không có những người giỏi hơn mình thì mình không biết được vị trí của mình mà phải cố gắng. Khi sự đố kị đã biến thành sự thù hận và căm ghét thì thật đáng sợ. Khi đó họ sẽ dùng mọi thủ đoạn để đạt dược điều đó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 184 Bài viết

• 436 Được cảm ơn

Đố kị là cách rõ nhất để mình thấy được rằng người ta thừa nhận bản thân họ kém cỏi hơn mình. Có gì mà phải lăn tăn hả các mẹ? Vui lên đi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,065 Bài viết

• 1,788 Được cảm ơn

Mình nghĩ rất khó để sống mà không đố kị, nhiều khi thể hiện hay không và mức độ ít hay nhiều mà thôi. Anh em ruột thịt mà người sướng quá người khổ quá còn đố kị và tủi thân huống chi là không máu mủ gì. Nhiều nhà mình thấy thế lắm , anh chị mà sướng quá thì người em cứ nghĩ mình cũng phải sướng thế, anh chị mà không giúp đỡ cho được điều kiện như thế thì em lại cảm thấy anh chị xấu xa, rồi mình thiệt thòi như bị oan vậy,.....

Cuộc sống thường ngày càng khó tránh. Mình phải đặt địa vị mình vào người ta. Ví dụ hai cô bạn chơi với nhau, bạn mình có khi nó hiền lành đần đụt, nhà nghèo hơn mình, ấy vậy mà nó có anh người yêu( hoặc chồng ) tử tế, tài giỏi, yêu thương vợ, lại con cái thông minh xinh đẹp..... Bản thân mình cứ nghĩ hơn nó thế mà chồng mình cuối cùng chả được như chồng nó, con mình còi quắt ốm đau, hoặc chả sinh được đủ trai đủ gái như nó..... Lúc đó tủi thân, rồi so sánh, rồi tự nhiên sinh ra đố kị, thấy sự sung sướng của bạn như cái gai trong mắt.... Chả tránh được đâu, ai có lòng dũng cảm và cả bản lĩnh lập trường vững mới biết chấp nhận thực tế để không ganh tị và hằn học với cuộc sống.

Mình chả nói đâu xa, mình bình thường lắm, từ hình thức đến mọi thứ, con nhà lành thôi.... Nhưng chồng mình thì rất OK , học thức cao, kiếm tiền tốt, có chức quyền bé bé nhưng thừa để vợ con không phải lo cái gì... Lấy chồng thuê nhà 3 năm là chồng mua được nhà riêng và ô tô, đi đâu một bước lên xe xuống ngựa..... Đừng ném đá bảo mình khoe, mình kể tí tí gọi là thôi, mình biết bạn bè ít ai được thế khi mới 24-25t như mình ( giờ mình 27rồi). Thế rồi hàng xóm tự nhiên ko thân thiết với mình, họ khinh khỉnh ý, mình mặc cái áo từ thời chưa chồng mà họ cứ bảo lấy chồng có điều kiện ăn diện hẳn ra.... xong mình đẻ 1 trai 1 gái thì họ lại càng xót cho con họ khi con họ chỉ sinh một bề..... Có lúc người ta buôt miệng còn bảo " tốt số hơn bố giầu".... Rồi như bạn gì nói trên kia, khi đố kị người ta còn tìm cách chê bai mình cái này cái khác dù rằng thèm rỏ rãi chả được, lúc đó mình cứ cười xoà mà hùa vào thôi chứ đừng phân bua cái g : Vâng em chỉ có thế bác ạ, em sao mà được như bác, thôi kệ chứ em thì thế nào cũng được..... Nói thế nào mà tưởng là chấp nhân yếu kém hơn họ nhưng thực ra là làm họ bẽ bàng bởi sự kém cỏi lại xấu tính của họ ý. Sống với người hay chê bai hơn kém mình phải làm thế thì họ mới im.

Kệ thôi, cuộc sống mà, đố kị là bình thường và cũng là động lực để mỗi người phấn đấu nên không có gì phải buồn . Có điều mình nhận ra hạnh phúc là mong manh, mình có mình nên hưởng kín đáo chứ để người ngoài thấy họ ghen ghét đố kị . Đặc biệt chú ý môi trường sống của mình làm bạn bè với những ai. Nếu người ta đều giàu có thì chả nói nhưng bình thường thì mình cũng không nên khác biệt họ quá. Có tiền của thì giấu kín, ai hỏi cứ bảo em cũng khó khăn lắm, thi thoảng đi chợ vay ai đó một vài trăm lúc nhỡ, xung quanh người ta sống bình dân thì mình cũng không cần thiết chơi nổi bằng đi xe sịn, sài đồ hiệu, kể ra những thừa mứa thoải mái trong cuộc sống của mình. Khi người khác đã đố kị với mình thì một mặt họ mừng cho mình nhưng một mặt họ sẽ như mở cờ trong bụng khi mình tới vận gian nan khốn khó . Do đó nếu biết dấu mình để tìm được sự hoà đồng thậm chí là khơi gợi được sự thông cảm của mọi người chúng ta sẽ lợi hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi noinhomayxua; 06/08/2012 vào lúc 11:19 AM.
    • 68 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mock Xem bài viết
    Khi sự đố kị đã biến thành sự thù hận và căm ghét thì thật đáng sợ.
    Mình đã phải chịu đựng sự đố kỵ đầy thù hận của cô em dâu suốt hơn chục năm qua. Cho đến giờ mình vẫn không tìm ra nguyên nhân cho sự ganh ghét đó: vợ chồng cô ta giàu hơn mình nhiều; chồng mình nghiện ngập, gái gú, bỏ mặc vợ một mình nuôi dạy con cái, chăm lo nhà cửa trong khi chồng cô ta cứ hết giờ làm là về kèm cho con học, không bao giờ lang bạt bê tha, có chức có quyền nhưng kiếm được bao nhiêu tiền là giao hết cho vợ.
    Mặc dù đời mình gặp toàn những sự trái ngang nhưng mình vẫn sống vui vẻ, lạc quan, con mình còn nhỏ nhưng biết suy nghĩ chín chắn hơn những đứa trẻ khác do nó đã học được cách sát cánh bên mẹ vượt qua những bi kịch gia đình. Mình và con không gục ngã trước hoàn cảnh, có lẽ đó là lý do khiến cô ta ôm mối hận thù vô lý lâu đến thế. Nhiều lúc mình định viết cuốn sách về những điều đó nhưng lại nghĩ có những chuyện thật mà kể ra nhiều người không tin, lại tưởng mình bịa chuyện cho ly kỳ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,050 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dem-Ha-noi Xem bài viết
    Đến chị em trong nhà nhiều khi còn cảm thấy đố kỵ nhau cơ mà.
    Vượt qua cảm giác đố kỵ và bị đố kỵ cũng dễ thôi. Cứ lẩm nhẩm : mình ở hoàn cảnh họ mình cũng thế, không nên bực bội .
    Mình ở hoàn cảnh họ mình không thế đâu bạn ơi.
    • 1,090 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Cuộc đời này, vẫn có câu "nhìn lên mình chẳng bằng ai, nhìn xuống chẳng ai bằng mình" nên tớ nếu rơi vào hoàn cảnh của họ, tớ ko thế.
    Bạn bè tớ, hoặc đồng nghiệp, đầy người hơn mình kia, mình đâu có đố kị ghen ghét gì. Quan điểm của tớ, mỗi người mỗi phận, muốn bằng bạn bằng bè thì cố gắng nỗ lực phấn đấu chứ ko ngồi đấy mà ghen ghét đố kị.
    • 231 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Đừng hỏi tại sao chúng nó khốn nạn, hãy hỏi tại sao mình lại gặp toàn những đứa khốn nạn?
    • 84 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bạn bè chơi với nhau còn ganh nhau từng tí một., họ hơn mình thì không sao, chứ thấy mình hơn họ tí xíu là ganh ghét phân bì. Mình có con nhỏ bạn từ thời đại học, ra trường mỗi đứa mỗi hướng, một thời gian sau nhóm bạn tụ họp, câu đầu tiên không phải là chào nhau, hỏi thăm sức khỏe, công việc mà việc đầu tiên cô ta ghé miệng thì thầm, " lương mày được bao nhiêu" choáng toàn tập. ><. Mình bực mình bảo đó là việc tế nhị, tao chả quan tâm đến lương của mày thì mày hỏi làm gì, bạn bè lâu ngày gặp nhau không hỏi thăm thì thôi. Thế là nhận được cái nguýt dài dằng dặc của nhỏ.
    Nhỏ làm ngân hàng, nghe đồn là sếp sếp gì đấy, mình nhân viên quèn. Nhỏ nhìn thấy cô bạn có cái iphone, nhỏ liền nói " a, iphone trung quốc hả, đưa mượn xem tí nào". Xong nhỏ than thở chuyện anh của nhỏ, chuyện nhỏ không thích cô bạn gái của anh, muốn anh nhỏ phải chia tay cô bạn gái. Bạn bè quan tâm hỏi cô ta làm sao thì nhỏ quay lại thẳng vào mặt mình " vì con đó nó xấu như mày". Đến tiền nước của nhỏ (cả nhóm ai uống gì thì tự trả) đến lúc tính tiền, nhỏ quay sang mình bảo hồi nãy tao cầm theo 1tr, nhưng tao xài hết rồi, giờ góp mày 5k trả dùm tao đi. Bạn bè lâu lâu nhận được điện thoại của nhỏ là chắc cú nhỏ nhờ mình gì đấy.
    Mình không đố kị chứ nhỏ được vào làm ngân hàng cũng vì chơi mình một vố đau. Hồi đi thực tập, mình chạy đông chạy tây kiếm chỗ, đến mấy ngày mới vào được một công ty nho nhỏ, còn nhỏ ở nhà rung đùi vì nhỏ khoe anh chị nhỏ làm lớn, đang xin cho nhỏ vào tập đoàn tài chính gì gì đấy. Khi cả đám đi thực tập hết rồi thì nhỏ mới hoảng vì mãi chả xin được. Anh giám đốc chỗ mình bảo công ty chỗ anh ấy có quá ít cái để mình thực tập, nên muốn xin cho mình qua ngân hàng để thực tập, hiện có hai chỗ, một chỗ ở xa, còn một chỗ chuẩn bị khai trường. Mình bảo về suy nghĩ, về đến mình kể lại với đám bạn cùng phòng chuyện đi thực tập ở ngân hàng, thì cô nàng này bảo hiện tại chờ thực tập lâu quá, thôi cho cô ấy qua bên công ty mình thực tập vài bữa chờ kết quả bên anh chị. Mình ừ, dẫn nàng đi xin anh giám đốc, anh ấy cũng ok. Trong hôm đấy, mình đi theo anh công ty ra ngoài phụ việc, buổi chiều về thì nàng ta cũng đã về từ lâu, anh giám đốc bảo. Ngày mai nàng ko đi thực tập ở đây nữa, vì sẽ thực tập bên ngân hàng ở xa. Khi đến đó nàng bảo là cháu của anh nên cũng được cân nhắc nhiều.
    Lúc đấy mình nghe mà tai muốn nổ đom đóm, không ngờ bị con bạn lợi dụng đẹp thế.
    • 2,608 Bài viết

• 4,196 Được cảm ơn

Đố kị ư, kể phim dài nhiều tập cho mấy Mẹ nghe:
    1/ Thời làm sinh viên, mình thuê nhà trọ ở ko biết lấy địa chỉ nào để liên lạc với bạn bè nên đành lấy địa chỉ nhà trọ (nhà trọ mình trọ là nhà mặt tiền ngay đường lớn rất dễ tìm), lúc ấy mình cũng đang quen bạn trai tất nhiên cũng cho bạn trai địa chỉ này, nhưng tiếc một điều bạn trai mình ở nước ngoài thế là hôm sinh nhật mình anh gởi quà về tặng, bà chủ nhà trọ nhận dùm, mình đi học về bà trao tận tay mình kèm theo một câu: mày mà có bạn trai ở nước ngoài nữa à, khi ấy còn ngây ngô hỏi có gì ko cô, xong lên phòng trọ kể cho nhỏ ở phòng trọ nghe, nó bảo ai biểu chị xấu hơn con gái bả (con gái cô ấy chệch choạng tuổi mình) mà "dám" có bồ vk, trong khi con bả xinh đẹp vậy mà ko có được, mình ko tin và ko để ý, đến khi những em gái ở những phòng trọ khác có bạn trai sang trọng hay đi xe đẹp đến đón y như là sẽ nghe bà ấy tra hỏi kèm theo xỉa xói. Từ đấy mình mới hiểu ra.
    2/ Đến giai đoạn đi làm thì chơi khá thân với cô bạn đồng hương, cô ấy chưa có bạn trai còn mình thì đã có, một nhỏ bạn khác ở quê nó cho mình số phone của anh bạn nó, nó còn bảo sẽ giới thiệu mình cho anh ấy vì nó ko hề biết mình có bạn trai, thế là anh bạn đó chủ động liên lạc với mình, mời mình đi cafe do mình đã có bạn trai nên mình ngại và rủ cô bạn đồng hương theo, cô bạn đồng hương đó bảo bận rồi nên ko đi được và mình cũng ko đi luôn nhưng cô ấy xin số phone của anh đó, cổ nói với mình vậy thôi để tháng sau mình đi du lịch về rồi cổ và mình sắp xếp thời gian đi cafe với anh đó, chứ ảnh mời 2,3 lần cứ từ chối hoài, mình cũng đồng ý, thế là mình đi du lịch về gọi cho cổ hỏi có còn ý định đi cafe ko, thì cổ bảo trong thời gian mình đi du lịch là cổ đã rủ anh đó đi cafe rồi, cổ còn bảo ko biết đùa hay thật: con trai nào gặp mày rồi cũng thích mày, điều kiện ảnh tốt như vậy thì để tao gặp ảnh thôi. Ah, nói thêm mình xấu chứ chả xinh xắn gì còn anh đó là hải quan sân bay.
    3/ Cô hàng xóm nhà mình (mình ko thuận với nhà hàng xóm): mọi giao dịch mình đều lấy địa chỉ vp làm việc của mình chứ mình ko lấy địa chỉ nhà riêng, hôm mình đi làm tóc ở mấy tiệm gần nhà thì có chị kia hỏi mình về tiệc tùng ở mấy ks 5 sao thì mình thành thật trả lời thế là ko biết làm sao em hàng xóm nhà mình nghe được em đó nói với người khác trước mặt mình là nghèo rớt mồng tơi mà bày đặt nói chuyện ăn uống ở 5 sao, chiếc xe còn ko mua nổi nữa là, có thấy bank hay nhà hàng khách sạn nào đến đây tìm bả đâu mà bả nói (nguyên văn của cổ là thế)....blap......blap.......vì cô hàng xóm 27t đó mới mua được chiếc xe Vision, vả lại tiêu chuẩn cô ta đánh giá giàu là phải xe tay ga mà lị nên mình ko có xe đó thế là được xếp vào hàng ngũ nghèo rớt mồng tơi, còn nói ox mình vk mà mình còn phải đi làm nên chứng tỏ là mình nghèo rùi
    • 1,412 Bài viết

• 3,166 Được cảm ơn

em nghĩ đố kị là tính xấu, còn nhìn vào ng hơn mình mà phấn đấu , có thêm động lực thì đó đâu gọi là đố kị ạ.
    Ai cũng có lòng ghen tị/ sự so sánh hơn thua, nhưng có người nghĩ thoáng qua thế thôi ko để bụng ( như e thấy Ngọc Trinh thì ước gì dc em ấy đây nè ) , nhưng có người để bụng thì sẽ kiếm cớ hại mình , dã tâm nó như vậy chứ cũng ko phải chuyện nhỏ.
    Nhưng mà bạn bè xung quanh em đều thẳng tính cả, thích gì mua đó, thích gì mặc đó. Miệng lưỡi thiên hạ làm sao mà bịt dc nên e ko việc gì phải hoãn cái sự sung sướng hưởng thụ của em chỉ để làm đẹp lòng kẻ tiểu nhân. E sống cho mình, cho gia đình mình, còn dư luận nói gì, bàn gì thì em xin chổng mông vào mặt họ. Tính tình như em ng khác dễ ghét nhưng ai hiểu dc em rồi thì gắn bó với em rất lâu. Em ko làm gì sai, và những gì em có dc ko trái pháp luật, ko trái đạo đức, quang minh chính trực dưới ánh mặt trời và đừng ai nghĩ là em ko hiểu giá trị đồng tiền, chỉ có họ là hợm hĩnh mà thôi.
    Hãy tăng cường shopping để kích cầu kinh tế
    • 59 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Có một câu ranh ngôn hiện đại về người Việt Nam. Mình càng ngẫm thì càng thấy đúng. Một anh Việt Nam rơi xuống hố thì may ra lên được chứ cả hai anh cùng rơi xuống thì chả anh nào lên được hết. Người Việt Nam may ra chỉ đoàn kết được trong chiến tranh thoai, chứ còn trong thời bình cái triết lý "Xấu đều hơn tốt lõi" thể hiện rõ lắm. Cứ nhìn cuộc đời của một số văn nghệ sĩ trí thức như Văn Cao, Phùng Quán hay Trần Dần thì rõ. Nhiều người danh tiếng ở nước ngoài nổi như cồn mà trong nước sống khổ nhục không bút nào tả xiết. Cả bầy nó quây vào cấu xé đè nén thì sức nào mà chịu nổi. Nhưng có lẽ vì thế mà họ mới phát triển vượt bậc về năng lực tinh thần. Tử Vi có "Phản vi kỳ cách". Xấu quá mà thành tốt thì cực tốt. Nhưng mà trước khi đạt đến cái tốt ấy thì cũng phải bầm dập chán chê rồi. Kiểu như ngày xưa có ông nào bên Tàu vì bị tù mà viết được Binh pháp Tôn Tử ấy. Hehe!
    • 554 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Có ai dám nói mình không có tính đố kị không ạ ?
    Mẹ yêu Cút Kít Tu Ti của mẹ
    • 195 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonghip321 Xem bài viết
    Có một câu ranh ngôn hiện đại về người Việt Nam. Mình càng ngẫm thì càng thấy đúng. Một anh Việt Nam rơi xuống hố thì may ra lên được chứ cả hai anh cùng rơi xuống thì chả anh nào lên được hết. Người Việt Nam may ra chỉ đoàn kết được trong chiến tranh thoai, chứ còn trong thời bình cái triết lý "Xấu đều hơn tốt lõi" thể hiện rõ lắm. Cứ nhìn cuộc đời của một số văn nghệ sĩ trí thức như Văn Cao, Phùng Quán hay Trần Dần thì rõ. Nhiều người danh tiếng ở nước ngoài nổi như cồn mà trong nước sống khổ nhục không bút nào tả xiết. Cả bầy nó quây vào cấu xé đè nén thì sức nào mà chịu nổi. Nhưng có lẽ vì thế mà họ mới phát triển vượt bậc về năng lực tinh thần. Tử Vi có "Phản vi kỳ cách". Xấu quá mà thành tốt thì cực tốt. Nhưng mà trước khi đạt đến cái tốt ấy thì cũng phải bầm dập chán chê rồi. Kiểu như ngày xưa có ông nào bên Tàu vì bị tù mà viết được Binh pháp Tôn Tử ấy. Hehe!
    Nể chị thật đấy! Lời văn của chị rất hay... Chắc chị học khoa văn ra hả?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2