CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Những tình huống gặp phải và cách giải quyết

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.6K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 5,799 Bài viết

• 18,347 Được cảm ơn

Hôm nay mình muốn lập topic này để nêu lên một số vấn đề chung chung mà mình chưa tìm ra cách giải quyết thích đáng. Mời mọi người cùng tham gia thảo luận để khi gặp phải ta biết cách hành xử.

Tình huống của mình như sau: Hôm nay mình đi ăn trưa với công ty, tầm 20 người, nữ có khoảng sáu người, còn lại là nam.

Nam chưa ai có gia đình, nữ thì hai người đã có gia đình, bốn người còn lại thì chưa.

Nhóm các bạn nữ tới trước, và tự động chọn chỗ ngồi.

Hai người nữ đã có gia đình, vốn thuộc hai quốc tịch khác nhau, đã có một bất đồng nho nhỏ về việc chọn chỗ ngồi trong bàn tiệc:

Người thứ nhất cho rằng nếu cả nhóm nữ tập trung ngồi cùng nhau, thì theo văn hóa của đất nước chị này, đó là một việc làm bất lịch sự. Văn hóa của nước chị này (tạm gọi là chị A) là trong bàn tiệc, nam nữ phải ngồi xen kẻ. Thậm chí, vợ hay bồ của người này phải ngồi với chồng hay bồ của người kia, nếu buổi tiệc chiêu đãi đó chỉ có hai cặp vợ chồng.

Người thứ hai (tạm gọi chị B) không đồng ý. Chị ấy cho rằng những người con gái chưa chồng thì vô tư ngồi cùng nam đồng nghiệp hoặc đối tác làm ăn khi đi dự tiệc(trong trường hợp buổi tiệc này có nhiều nam nữ). Những phụ nữ đã có chồng phải ý tứ chọn chỗ ngồi gần nữ, thậm chí ngồi giữa hai nữ càng tốt. Ngồi gần nam lỡ ăn uống đụng chạm nhau, thậm chí là chỉ đụng chạm cùi chỏ, chị cũng thấy mất tự nhiên. Thậm chí, trong buổi tiệc đông người, nam và nữ ngồi tụm lại thành hai nhóm riêng lẻ cũng là điều tự nhiên, dựa vào phong tục của nước chị B.

Tình huống này dành cho trường hợp ăn uống mang tính chất công việc, chứ bạn bè bình thường mình không nói làm gì. Nếu bạn phải đi ăn với đối tác, với sếp hoặc đồng nghiệp, bạn cần phải biết cách cư xử phải phép thì bạn sẽ chọn chỗ ngồi như thế nào trong bàn tiệc? Vui lòng cho biết lý do nhé?

Hôm nay, mình nghe theo lời chị A, và cả chị B, nên chọn chỗ ngồi một bên kế một bạn nữ, một bên là một bạn nam đẹp trai.
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,799 Bài viết

• 18,347 Được cảm ơn

À, câu hỏi mình đặt ra cho tình huống trên: Theo bạn, bạn sẽ chọn làm theo ý kiến chị A hay chị B?
    English is tough stuff

...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 921 Bài viết

• 4,912 Được cảm ơn

bắt buộc phải chọn 1 trong 2 hả bạn? Mình thấy cứ ngồi đâu khiến mình thoải mái nhất thôi, còn 2 chị kia thì tùy theo phong tục tập quán của mình mà chọn chỗ ngồi. Mà sao có cái chỗ ngồi cũng phát sinh ra chuyện nhỉ @@
    À bổ sung, trả lời câu hỏi của bạn, mình sẽ làm theo chị B, ko phải vì mình là người có chồng nhưng mình thích ngồi gần chị em phụ nữ để dễ 8, ăn uống cũng ko phải ngại ngùng khi bị kẹp giữa 2 anh zai
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lady_anna; 09/07/2011 vào lúc 10:25 AM.
    • 5,799 Bài viết

• 18,347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lady_anna Xem bài viết
    bắt buộc phải chọn 1 trong 2 hả bạn? Mình thấy cứ ngồi đâu khiến mình thoải mái nhất thôi, còn 2 chị kia thì tùy theo phong tục tập quán của mình mà chọn chỗ ngồi. Mà sao có cái chỗ ngồi cũng phát sinh ra chuyện nhỉ @@
    À bổ sung, trả lời câu hỏi của bạn, mình sẽ làm theo chị B, ko phải vì mình là người có chồng nhưng mình thích ngồi gần chị em phụ nữ để dễ 8, ăn uống cũng ko phải ngại ngùng khi bị kẹp giữa 2 anh zai
    Mình nhớ khóa học nghiệp vụ văn phòng có hướng dẫn rất kỹ việc chọn chỗ ngồi, tùy loại bàn tròn hoặc bàn dài, hoặc bàn oval mà ngồi thế nào cho đúng đó, hihi...

Tuy mình thích túm tụm với chị em bạn gái khi đi ăn uống bình thường, còn đi ăn với đối tác hoặc dự chiêu đãi thì phải ngồi xen kẻ nam nữ. Hai đối tác là giám đốc đi dự tiệc với hai nữ thư ký, thì nữ thư ký của giám đốc này phải ngồi cạnh ông giám đốc kia và ngược lại.

Có vẻ hơi buồn cười nhỉ?
    English is tough stuff

...
    • 5,238 Bài viết

• 12,344 Được cảm ơn

Em thấy chọn chỗ ngồi là tùy theo tính chất của cuộc họp mặt:

Họp mặt bạn bè (có gia đình) lâu ngày thì nên ngồi theo cặp để mọi người biết ai là vợ chồng ai.
    Họp mặt đối tác song phương thì hai bên phải ngồi xen kẽ, thậm trí phân công ai phải ngồi cạnh ai để khai thác thông tin.
    Nếu trong công ty mọi người biết nhau thì nên ngồi xen kẽ nam nữ cho nó hòa đồng, vợ chồng lúc này nếu có cũng ko cần ngồi gần nhau.
    ..........
    Nếu off WTT thì thấy ai mình thích thì ngồi gần!:Battin ey:

Nói chung là theo mục đích cuộc gặp để có cách bố trí phù hợp tạo điều kiện cho trao đổi thông tin hiệu quả!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngheO; 09/07/2011 vào lúc 10:58 AM.
    Nghé Ọ

“Kẻ biết thì không nói, kẻ nói thì không biết!”
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,238 Bài viết

• 12,344 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    À, câu hỏi mình đặt ra cho tình huống trên: Theo bạn, bạn sẽ chọn làm theo ý kiến chị A hay chị B?
    Theo tình huống bác đưa ra thì là mọi người trong cơ quan, thì nên ngồi xen kẽ nam nữ, ko phân biệt vợ chồng ạ!
    Nghé Ọ

• 5,238 Bài viết

• 12,344 Được cảm ơn

Nếu họp mặt mà các ông chủ yếu nhậu và các bà cần tám thì nam nữ ngồi thành hai nhóm!:Laughing:
    Nghé Ọ

• 921 Bài viết

• 4,912 Được cảm ơn

à mình đọc ko kỹ đoạn cuối, tưởng mọi ng họp hành giao lưu thôi @@
    • 875 Bài viết

• 1,118 Được cảm ơn

Ngoài chỗ đầu bàn thì em ngồi đâu cũng ổn. Ngồi đầu bàn trả tiền sao? Hơ hơ.

Tím lịm
    • 5,799 Bài viết

• 18,347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    Theo tình huống bác đưa ra thì là mọi người trong cơ quan, thì nên ngồi xen kẽ nam nữ, ko phân biệt vợ chồng ạ!
    Nếu hai vợ chồng làm chung cơ quan, em nghĩ vợ phải ngồi gần chồng, chứ làm gì có cô nào đủ can đảm ngồi gần chồng người khác khi vợ anh ta đang ở đấy?:Smiling:
    English is tough stuff

...
    • 5,238 Bài viết

• 12,344 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pha-Le-Tim Xem bài viết
    Ngoài chỗ đầu bàn thì em ngồi đâu cũng ổn. Ngồi đầu bàn trả tiền sao? Hơ hơ.

Tím lịm
    Nếu là chủ xị thì ngồi đâu cũng phải trả tiền hết á!
    Còn nếu off WTT thì chia đều nhá, trốn đâu cho thoát!:Laughing:
    Nghé Ọ

• 5,799 Bài viết

• 18,347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    Em thấy chọn chỗ ngồi là tùy theo tính chất của cuộc họp mặt:

Họp mặt bạn bè (có gia đình) lâu ngày thì nên ngồi theo cặp để mọi người biết ai là vợ chồng ai.
    Họp mặt đối tác song phương thì hai bên phải ngồi xen kẽ, thậm trí phân công ai phải ngồi cạnh ai để khai thác thông tin.
    Nếu trong công ty mọi người biết nhau thì nên ngồi xen kẽ nam nữ cho nó hòa đồng, vợ chồng lúc này nếu có cũng ko cần ngồi gần nhau.
    ..........
    Nếu off WTT thì thấy ai mình thích thì ngồi gần!:Battin ey:

Nói chung là theo mục đích cuộc gặp để có cách bố trí phù hợp tạo điều kiện cho trao đổi thông tin hiệu quả!
    Chết cười với bác NgheO, ai mà dễ dàng để lộ thông tin trên bàn tiệc cho mình khai thác? Ngồi gần theo e là để dễ dàng take care đối tác làm ăn thôi.
    English is tough stuff

...
    • 71 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ngồi xen kẽ chắc hay đó, 2 tay 2 em nhưng mà có vợ ngồi đó thì khó nuốt nhỉ~.~

MỌI NGƯỜI VÌ 1 NGƯỜI, 1 NGƯỜI VÌ ......... MÌNH .