CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

"Nhất lé, nhì lùn, tam rô, tứ rỗ"

Đến trả lời mới nhất
  • 38 Lượt chia sẻ
  • 41.2K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

"Nhất lé, nhì lùn, tam rô, tứ rỗ"
    Ngày xưa khi có ai đó ví von câu này tớ chẳng để tâm lắm :1 vì không bận tâm,2 vì cũng ít gặp những người như vậy...nhưng càng lớn,tớ càng thấy lời ví kia có điều gì rất đúng thì phải?!
    Tớ luôn suy nghĩ con người sinh ra có người này người khác,mất cái nọ sẽ bù lại cái kia;tạo hóa luôn công bằng mà!Vì vậy ai đó có lé ,có lùn,có rô ,có rỗ thì họ vẫn là những người bạn ,người đồng nghiệp hay thân hơn là anh em ,cô dì,chú bác của mình...tớ không có ý phân biệt ,,.,chỉ là càng ngày tớ càng thấy cái câu ví kia có điều gì đó được đúc kết từ xa xưa ....
    Các bố các mẹ có gặp những TH "Nhất lé, nhì lùn, tam rô, tứ rỗ" trong cuộc sống thì chia sẻ với tớ nhé,xem cảm giác của tớ có đúng không?!
    Dạo này tớ hay có chuyện "đụng độ" với 1 trong số người mang dáng dấp"Nhất lé, nhì lùn, tam rô, tứ rỗ"....thấy buồn quá nên vào đây chia sẻ!
    Chúc các bố các mẹ ngày nghỉ vui vẻ!:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Cụ thể là ông anh rể của chồng tớ ;càng ngày càng thấy ghét anh ấy ...có rất nhiều chuyện tớ chẳng biết bắt đầu từ đâu nữa...
    Anh rể tớ lùn , chắc chỉ khoảng 1m50(vì chị gái 1m 55 mà anh rể thấp hơn chị gái).Tớ về làm dâu nhà chồng tớ 6 năm rồi nhưng mỗi lần ai đó nhắc hay nói tới anh ấy là họ hàng thấy ai cũng bảo:" Ôi,cái thằng lùn ấy...!"Tớ thì mới đầu cũng thấy anh ấy bình thường,cũng nhiệt tình,tốt bụng;hơn nữa tớ là dâu nên không bận tâm làm gì?!
    - Mỗi lần 2 vc anh chị ấy giận nhau là anh ấy gọi điện sang cho bố mẹ chồng tớ bảo: Bố mẹ sang đón vợ con về ...(gọi sang gặp bố thì bố mắng,gặp mẹ thì làm mẹ suy nghĩ đến mất ngủ);có lần gọi sang gặp ông xã mình,ông xã bảo anh chị hay nhỉ, có gì vc đóng cửa bảo nhau ,sao cứ hơi 1 tý là đón về,đuổi đi,anh đừng làm bố mẹ phiền lòng nữa...!Anh ấy ghét ông xã mình lắm!(Hay chê trách).
    - Anh chị ấy cưới được 11 năm rồi,tớ thấy ông xã tớ kể ngày trước anh ấy vay tiền của mẹ chồng tớ,lúc vay nói hay lắm: mẹ cần lúc nào con sẽ thu xếp ngay ...Thế rồi đến khi nhà tớ xây nhà mẹ chồng tớ hỏi thì anh ấy bảo không có,mẹ cần thiết thì sang siết đồ bán đi lấy tiền về!Bó tay...chuyện này làm mẹ chồng tớ cay đắng lắm.Từ ngày ấy nhà có công việc anh ấy chỉ ủn chị gái về,nếu việc quan trong bắt buộc phải về thì anh ấy rất miễn cưỡng...bố mẹ tớ buôn lắm,nhưng chẳng dám kêu ca gì vì nghĩ cho chị gái..
    Chị gái chồng tớ thì không được khéo léo nhưng chị ấy thật thà và cũng hơi "tồ tồ"anh ấy hay chê trách chị với mọi nguoi,kêu chán...thế mà sắp 3 đứa con đấy...!
    - Năm nay anh chị ấy xây nhà ,hôm đào móng chị gái gọi điện cho vc tớ bảo 2 vc xuống làm giúp ac(hôm ấy là thứ 3 cả 2 vc tớ phải đi làm-tầm đó cả 2 vc rất bận k thể nghỉ đươc)vc tớ không xuống (hôm đo schir bố mẹ chồng tớ và em trai chồng xuông)thế là anh rể giận,chủ nhật tuần ấy xuống nhà anh chị ấy vc tớ mang chè,thuốc,hoa qur xuống cho thợ anh ấy k thèm nói gì,không hỏi han chuyện trò,cứ dửng dưng ...tớ cũng kệ thôi!
    - Bố mẹ chồng tớ thì tuần nào cũng sang(cách 15 km ,còn vc tớ thì ít sang vì ông xã tớ đi làm suốt k được nghỉ)thấy mẹ tớ bảo anh ấy giận vc tớ và nói:"Vợ chông thàng H mải làm ăn,mất hết cả anh em...."anh chị ấy làm nghề tự do nên khac ,vc tớ làm cty thì khác ,có phải cứ thích là nghỉ theo ý mình đấu...anh ấy không thông cảm vẫn giận ...
    - Hôm đấu tháng anh chị ấy lên nhà mới nhưng không báo vc tớ,,,,hôm đó chỉ bố mẹ chồng tớ sang ,,,,tớ chẳng hiểu ac ấy nghĩ gì,,,ông xã tớ cú lắm nhưng bảo cứ kệ ac ấy...tớ thì chẳng biết thế nào ...mẹ chồng tớ bảo :" Lùn mà,vừa đểu, vừa thâm,trở mặt như lật bàn tay,mặc xác nhà nó... ":Surprise:
    • 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

"Nhất lé, nhì lùn, tam rô, tứ rỗ"nhưng tớ mới gặp 1 anh lùn và 1 anh rỗ thôi.Chỗ tớ làm thêm sếp là 1 anh rỗ,anh này chi li,khôn lỏi,chỉ mình anh ấy là nhất,hơi bẩn tính....chẳng ai ưa cả!Tớ chán vì anh ấy như kiểu bị tẩu hỏa nhập ma ấy,mỗi lần phải tiếp xúc trong công việc tớ thấy rất khó chịu cái kiểu của anh ấy!Chắc tớ chẳng làm thêm cho anh ấy lâu được...anh ấy bảo tớ tuổi anh với em k hợp nhau trong làm ăn....hic(anh ấy 68-tớ 83)
    • 80 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

câu nói này chuẩn luôn, ko sai đâu bạn ạ. Nhất là gặp phải là mà có 3/4 cái kia thì khỏi nói luôn, khôn-ranh dễ sợ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,212 Bài viết

• 2,758 Được cảm ơn

Lé, lùn, rỗ thì mình biết, chứ còn "rô" nghĩa là sao?

Mình thì không thích và sẽ không bao giờ chê bai ai đó qua ngoại hình của họ, vì ngoại hình cũng như cha mẹ, không ai chọn được. Bình phẩm nhận xét như 1 kiểu định kiến như vậy không sợ đương sự nghe được buồn lòng sao?

p/s: Mình là con gái, cao vừa phải trong đám con gái, da đẹp, mắt bình thường, nên không phải vì chạnh lòng mà nhảy vào còm men đâu nha.
    Heo mập
    • 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chindy Xem bài viết
    Lé, lùn, rỗ thì mình biết, chứ còn "rô" nghĩa là sao?

Mình thì không thích và sẽ không bao giờ chê bai ai đó qua ngoại hình của họ, vì ngoại hình cũng như cha mẹ, không ai chọn được. Bình phẩm nhận xét như 1 kiểu định kiến như vậy không sợ đương sự nghe được buồn lòng sao?

p/s: Mình là con gái, cao vừa phải trong đám con gái, da đẹp, mắt bình thường, nên không phải vì chạnh lòng mà nhảy vào còm men đâu nha.
    Hic....rô là trán rô ấy ạ....tớ không có ý nói xấu,hay chê bai ngoại hình đâu ,ấy và mọi người đừng hiểu lầm;ngay từ đầu tớ đã nói là:"Tớ luôn suy nghĩ con người sinh ra có người này người khác,mất cái nọ sẽ bù lại cái kia;tạo hóa luôn công bằng mà!Vì vậy ai đó có lé ,có lùn,có rô ,có rỗ thì họ vẫn là những người bạn ,người đồng nghiệp hay thân hơn là anh em ,cô dì,chú bác của mình...tớ không có ý phân biệt ,,."rồi mà...
    • 453 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

uầy, mình rô đây, ai cũng bảo là ghê ghứm nhưng mà có ghê ghứm đc với ai đâu, toàn bị bắt nạt
    • 1,121 Bài viết

• 4,295 Được cảm ơn

Haha , cái j chứ dạng "nhất lùn" thì em gặp rồi . Đúng là chẳng sai tý nào , đàn ông mà bẩn bựa , keo kiệt bủn xỉn và khôn lỏi quá chừng . H gặp lại khéo mình bơ thật lun chứ đừng nói quen :Laughing:

A secret makes a woman woman....!
    • 2,744 Bài viết

• 6,464 Được cảm ơn

Nhất lé, Nhì lùn, Tam hô, Tứ sún.

Câu này theo em biết là bàn về độ xấu chứ không phải nói về tính cách hay xem tướng gì hết.
    • 1,462 Bài viết

• 2,476 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi breezy'sMom Xem bài viết

Câu này theo em biết là bàn về độ xấu chứ không phải nói về tính cách hay xem tướng gì hết.
    e cũng nghe mẹ em nói cái đó nói về độ xấu chứ k liên quan tính cách @__@
    Ng yêu e cao 1m64 chắc chắn thuộc dạng lùn rồi, cơ mà anh ấy chỉ hơi nghiêm khắc thôi chứ tính tình tốt, tử tế với bạn bè gia đình lắm ạ.
    • 351 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi breezy'sMom Xem bài viết

em thì toàn nghe mọi người dùng để nói về độ ghê ghớm thôi chị ạ ,rô thì em thấy ai có trán rô thì bướng lắm ,còn lại em chưa gặp ai trong 3 đặc điểm còn lại hết
    • 5,988 Bài viết

• 7,066 Được cảm ơn

Èo ôi, nghe mà chạnh lòng ghê gớm vì mình vừa siêu mẩu vừa dô:Crying: Chắc mình may mắn hay sao mà tới giờ chưa thấy bị chê là xấu tính xấu nết, chê lùn với trán dô mặt gẫy thì được nghe từ bé rồi nên vui vẻ chấp nhận hiện thực khách quan Chắc rồi phải thăm dò ý kiến bạn bè coi có ai quan niệm "lé - lùn - dô - rỗ" không để mình cảnh giác mới được:Thinking:
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờ
    10 = 7.56:Crying:
    • 1,113 Bài viết

• 1,890 Được cảm ơn

Ai mà lại thiếu tế nhị đi chê người khác xấu rồi lùn rồi rô rồi rỗ ngay trước mặt, họ nói sau lưng thôi. Mình cứ soi gương thì biết ngay mình xấu đẹp cao thấp ra sao mà.
    • 3,859 Bài viết

• 17,500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglantbd Xem bài viết
    Hic....rô là trán rô ấy ạ....tớ không có ý nói xấu,hay chê bai ngoại hình đâu ,ấy và mọi người đừng hiểu lầm;ngay từ đầu tớ đã nói là:"Tớ luôn suy nghĩ con người sinh ra có người này người khác,mất cái nọ sẽ bù lại cái kia;tạo hóa luôn công bằng mà! Vì vậy ai đó có lé ,có lùn,có rô ,có rỗ thì họ vẫn là những người bạn ,người đồng nghiệp hay thân hơn là anh em ,cô dì,chú bác của mình...tớ không có ý phân biệt"rồi mà...
    Hì...hì... Mọi người đều sinh ra bình đẳng, có điều 1 số người bình đẳng hơn người khác mà thôi... George Orwells viết thế đấy...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 627 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Nếu các bạn không dính trong "4 quái" kể trên, xin hỏi bản thân , tính tình của các bạn có giống " tứ quái"????

Có rất nhiều người không nằm trong diện "tứ quái" nhưng còn quái hơn.
    Và có nhiếu người nằm trong diện "tứ quái" nhưng họ không có " quái "chút nào.
    • 498 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Mình cũng hân hạnh được thân quen với một Anh lùn
    công nhận, chàng khôn và thâm hết cỡ luôn
    Mickeo
    • 461 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

e chỉ thấy sếp e LÙN mà khôn kinh khủng, cv giải quyết đâu vào đấy, mấy sếp ở cty trước e chưa phục ai cái gì, đến sếp này là lùn nhất lại là người e phục nhất
    Cách làm việc bình tĩnh đến kinh ngạc, cháy đến đít rồi mà sếp vẫn bình tĩnh giải quyết được...Lùn đáng sợ thật
    :LoveStruc:“Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!”:LoveStruc:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Ng yêu tớ cũng "lùn" nhưng a ý sống cực thoáng, cả về tính cách lẫn tiền bạc, từ đó suy ra ko phải ai "lùn,lé,rô,rỗ" đều xấu tính và tính toán. Cũng như ng bthg` cao to đẹp zai mà vẫn ki bo kẹt xỉ như thường.
    ..tương tư..về thương đôi mắt nâu..
    đêm đêm tìm trong..màn tối muôn sao...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

lần đầu tiên nghe thấy câu này, hi.
    NOTHING IN MY EYES
    • 498 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

không phải là xấu tính đâu nàng ạ, mà là khôn và khéo.

tớ chỉ có một lời khuyên nho nhỏ là phải tìm hiểu thật kỹ, và không đựoc có tư tưởng là mình hơn chàng rất nhiều về ngoại hình nên chàng cưới được mình về thì sẽ chiều chuộng nhất mực, chiều như bà hoàng.

nàng cứ ngẫm thật kĩ lời tớ nhé
    Mickeo
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8