CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Nên đi làm lương thấp ổn định, hay đi buôn, hay ra nước ngoài làm thuê ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.06K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 61 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mình tuổi cũng đã cao nhưng còn lông bông phết do chưa có gia đình ràng buộc.
    Mình thất nghiệp đã được gần 2 tháng, trước đi làm lương cũng tàm tạm, vừa rồi có phỏng vấn mấy nơi và request lương tầm như lương đã hưởng trước đó, nhưng nhà tuyển dụng chỉ offer lương bằng khoảng 60-70% mức đó.
    Mình cũng có một vài kế hoạch kinh doanh nhỏ, cũng không dám tự tin có thành công hay không, phải thực thi xong mới biết kết quả ra sao.Vốn liếng thì cũng có chút ít gọi là thôi. Do ít thế nên cũng chỉ kinh doanh nhỏ và kết quả là khởi đầu thu nhập sẽ không bằng đi làm thuê.
    Mình còn có lựa chọn khác đó là sang nước ngoài lập nghiệp, có một vài offer nhưng mình biết chắc chắn áp lực công việc sẽ cao hơn so với từ trước tới nay mình làm, do đó phải nỗ lực làm OT nhiều. Trước giờ mình chỉ làm ở VN nên cứ làm lụng thong dong, công việc bị delay ở VN là bình thường .
    Nếu ra nước ngoài lập nghiệp thì tốt cho sự nghiệp nhưng sẽ lại bị trễ kế hoạch lập gia đình. Nếu ở nhà làm thì cũng sẽ có cơ hội lập gia đình, mặc dù giờ chưa có gì hứa hẹn, nhưng cố gắng chắc cũng có cơ hội thành công, có điều tuổi cao nên buồn tẻ, cả giai cả gái đều buồn tẻ như nhau, không ghét nhau nhưng không quá thích thú, chỉ có người ngoài là nỗ lực vun vén
    Suy nghĩ nhiều ngày rồi mà vẫn chưa biết nên chọn gì.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 33 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng đang trong tình trạng như bạn hixx đang đứng giữa 2 lựa chọn
    +) Xuất khẩu lao động
    +) Ở nhà trau dồi kinh nghiệm và mở 1 cửa hàng nhỏ
    Mình đã rất phân vân , suy nghĩ rất nhiều . Nói thật đến tận giờ mình vẫn hơi hoang mang ^^ . Nếu mình ra nc ngoài làm sau 3 năm về lúc đó sẽ có 1 số vốn kha khá => nhiều hướng để phát triển nhưng bù lại lúc đó tuổi mình cũng khá cao mà kinh nghiệm dường như là con số 0 trong việc buôn bán hixxx
    Nếu mình quyết định ở nhà thì sẽ phải đối mặt với khá nhiều vấn đề từ việc làm đến hướng phát triển nhưng bù lại sau 3 năm đó kn mình sẽ rất lớn , quan hệ cũng sẽ mở rộng hơn rất nhiều . Hơn nữa ở lại mình có người thân có bạn bè ^_^
    Giữa 2 con đường này mình đang dần đi về việc ở lại kinh doanh + nâng cao tay nghề .Bây h mình tuy chưa phát triển đc tốt nhưng mình thấy con đường này rất sáng he he ( Tự sướng tý )
    Đây là quyết định của mình còn bạn _Munmun
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 61 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Ừa, mình cũng sống thiên về tình cảm chút. Nếu ra nước ngoài phải chấp nhận biến mình thành robot. Nhất là mấy nước mình định sang, con người làm việc như cỗ máy.
    Người ta mới gọi điện pv mà mình đã thấy cũng nản, lần nào phỏng vấn cũng thấy gọi lúc 11-12h đêm, chắc đó là lúc ngta vừa mới làm xong công việc trong ngày .
    Nếu mình đi cũng tốt cho mình, vừa có kinh nghiệm vừa có tiền để sau này mở cty riêng. Nhưng lại lỡ rất nhiều thứ, mình cũng không muốn làm nữ cường nhân.
    Nếu không đi thì ở nhà cứ túc tắc làm ăn buôn bán dần dần rồi cũng sẽ phát triển chậm chạp (tự sướng) . Làm một người phụ nữ bình thường, độc lập, tự chủ, vui vẻ vì có gia đình bạn bè xung quanh
    • 33 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cùng nhau phấn đấu lỗ lực nào
    • 2,084 Bài viết

• 738 Được cảm ơn

Tự kinh doanh. Mình chọn.
    • 199 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Bạn nên suy nghĩ thật kĩ vì cái gì cũng có cái khó riêng . Mình trước cũng chán đi làm tự ra kinh doanh nhỏ , lúc chưa làm thì thấy thuận lợi ,hào hứng lắm, đến khi làm rồi mới thấy trăm chuyện phải lo, nói chung đã tự kinh doanh thì mình phải làm từ A tới Z chứ ko đc phân công như đi làm nữa đâu , ko những cái lớn mà đến những cái nhỏ nhất cũng phải lo, thanh ra mình đang lên kế hoạch kinh doanh đây mà 2 tháng nay ngày nào cũng mất ngủ vì lo lắng đủ thứ, nhiều khi áp lực qua lại muốn bỏ cuộc ấy chứ ,nói chung đi làm lại sướng bạn à, mình chỉ phụ trách 1 mảng nào đó và chả phải lo cho cái cty mình đang làm, nó có phá sản thì mình xin chỗ khác, chứ nếu kinh doanh riêng mà phá sản thì chi có nước tự tử luôn
    • 746 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Nếu bạn muốn phát triển hết năng lực của mình thì nên ra nước ngoài chứ ở Việt Nam thì quanh quẩn trong cái vũng lấy mà thôi. Và người như thế cũng khó có thể lấy chồng ở Việt Nam. Ra nước ngoài may ra gặp người hợp. Xã hội phương Tây tuy căng thẳng khốc liệt nhưng ít ra họ cũng có thực chất. Thà làm việc vất vả mà ra làm còn hơn cứ quanh quẩn với những thứ tủn mủn hẹp hòi ở cái xứ này!!
    Con người khác con vật ở chỗ có lương tâm!!!
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

QUan trọng là ra nước nào mới là vấn đề và làm gì,
    • 61 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Nói chung lĩnh vực nào ra nc ngoài cũng đều phát triển chuyên môn rất tốt.
    Mình thì chỉ sang mấy nước Châu Á thôi (Nhật, Sing, Mã), chứ EU, US hay Úc thì rất khó, vì không công ty nào họ chịu làm đỡ đầu, tài trợ working visa cho. Công việc của mình thì chỉ cần interview via phone, rồi họ gửi offer rồi sang, chỗ ở đã được lo hết rồi. Nhưng áp lực công việc thì chắc chắn có

Trước mình quen làm việc ở các công ty thoải mái, trong công việc thì trao đổi thẳng thắn từ sếp già tới sếp trẻ, muốn phê bình cũng cứ thẳng thắn phê bình, không cần vòng vo nói giảm nói tránh. Hôm trước đi pv tại 1 cty VN, ngoài trao đổi chuyên môn ra thì các bạn ấy chua thêm cho mấy cái câu hỏi dạng khách sáo, kiểu trông chờ những câu trả lời bài bản. Kiểu như "vì sao bạn thích vào làm ở đây", mình trả lời đơn giản là "vì thấy công việc cũng phù hợp", chứ không blah blah kiểu dối lòng "vì tôi thấy đây là một môi trường tốt để phát triển sự nghiệp..." nọ kia, thế là có bạn oánh giá là "giao tiếp kém" haha. Nhưng mình cũng chấp nhận, nếu họ trả mức lương tàm tạm thì cũng chấp nhận thay đổi bản thân cho phù hợp với môi trường cần khách sáo như thế để vào làm. Nhưng họ down mức lương xuống tận 40% thì hơi oải.

Giờ kinh doanh thì chấp nhận rất vất vả, phải tự mình chạy đôn chạy đáo rồi ủ mưu tính kế, nói chung là mệt phết. Thu nhập ban đầu có thể không bằng cái mức lương thấp lè tè mà cty kia offer, nhưng tương lai còn có cơ hội phát triển (AQ), chứ làm ở cty VN kia xác định là cứ bình chân như vại thôi
    • 746 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình nghĩ những người thực sự có tầm họ sẽ thích người thẳng thắn mà vẫn lịch sự như bạn. Càng ở chức vị cao càng bận rộn, họ không có thì giờ cho những trò vòng vo tam quốc. Và họ cũng thừa kinh nghiệm sống để phát hiện ra là bạn đang diễn, mà theo quan niệm của bạn là khéo giao tiếp đó! Họ đã quá quen với những trò đóng kịch xã giao roài, gặp được người không thèm đóng kịch, không hạ mình mà cũng không hống hách là một điều lạ với họ đó bạn!!!
    • 61 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Ừa, bạn Chehinsuk nói cũng thấy được an ủi chút. Chứ nghĩ tới cảnh đến giờ mà các bạn ấy vẫn thích vòng vo, khách sáo thì chán quá, tính tình ngay thẳng như mình mà làm việc với những người thế mệt lắm
    • 746 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình không tiếp xúc với Tây nhiều nhưng phần lớn là họ đi thẳng vào vấn đề, không vòng vo Tam quốc. Đó là những người làm việc có thực chất bạn ạ. Còn ở Việt Nam chủ yếu là nịnh bợ luồn cúi. Còn làm sale thì mình cũng biết qua vài màn chào hàng của thiên hạ. Chỉ lừa được những người nhẹ dạ, chứ với người có chút kinh nghiệm như mình thì chỉ sau vài câu là đã đoán ra ý đồ của họ rồi! Bán cháo lưỡi mà thôi
    • 61 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Ừa, mình không làm sales nhưng khi mình làm khách hàng, muốn mua mặt hàng gì mình luôn yêu cầu gặp trực tiếp ngừoi làm chuyên môn để mình hỏi thông tin sản phẩm, nếu có bạn sales đi cùng mình luôn yêu cầu không nói around around, mình chỉ quan tâm sản phẩm. Nói chung trước khi muốn mua cái gì mình cũng đã tìm hiểu chán rồi, không cần nghe các bạn sales chém gió làm gì cho mất thời gian, nên chỉ cần gặp đúng bạn làm chuyên môn để hỏi han thêm.
    Mình cũng không hiểu vì sao ở ngoài Bắc mình vẫn rất thích mấy cái trò vòng vo này, nhiều khi lại còn thích chơi chữ, nói thế nọ phải hiểu thế kia. Haizzz làm việc đã mệt lại còn phải đoán ý để xem muốn gì thì đúng là điên cái đầu.
    • 746 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Ừa! Người Bắc mà xấu thì họ nham hiểm quỷ quyệt hơn người Nam nhiều. Nhưng nếu tốt thì họ cũng thâm trầm sâu sắc hơn!!
    • 61 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Ừa, mình cũng là người Bắc và mình cũng muốn ở ngoài Bắc vì ngoài những người mưu sâu kế hiểm ra, còn lại người thân, bạn bè mình lại rất tình cảm và quan tâm. Ở ngoài này quen rồi, vào Nam thấy cô đơn hơn, cho dù cũng có bạn bè.
    • 746 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Người phương Bắc họ cũng nhiều mưu sâu kế hiểm lắm bạn ạ. Nếu không có người Nam tiếp tay thì làm sao họ phá mình từ trong lõi phá ra được. Vấn đề là có nhiều người Nam một là vì nông cạn, hai là vì hám lợi bất chấp tương lai của dân tộc mình nên sẵn sàng tiếp tay cho họ. Buồn! Vì sao hàng hoá của họ rẻ thế! Vì họ có nhà nước trợ giá. Hàng Việt Nam sao đọ được giá cả của họ. Khi doanh nghiệp sản xuất của Việt Nam sập rồi thì họ độc quyền, muốn ra giá bao nhiêu mình cũng phải chịu. Còn người Nam mưu sâu kế hiểm kiểu liên kết lợi ích nhóm. Bán khoáng sản thô, cướp đất của dân để nuôi gái, để ăn chơi phè phỡn! Công nhận mưu sâu kế hiểm thật, tầm nhìn xa chót vót!!!

The woman is dangerous because she is stupid, she is stupid as an animal is stupid,she wants to feed on everything. And then when she is caught she wants to wreak as much havoc as she can. SHe will implicate everyone whether true or not.

It was a life of success for one who took no precautions for the future!!!!

• 153 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _MunMun Xem bài viết
    Sau mấy năm vật vã coding, may mắn được tham gia vào dự án lớn, các sếp giao cho nhiệm vụ học nghiệp vụ khách hàng, lấy requirments từ khách hàng rồi thực hiện test trên hệ thống, sau đó đi training khách hàng, hướng dẫn khách hàng test... Sau đó thì chuyển sang làm ERP consultant, rồi BA.
    Đến tầm xấp xỉ 30 là hầu hết các developers sợ coding rồi
    Thân gửi MunMun:

Bạn tâm sự như một cô gái Hà Thành chính cống nên mình đã tò mò xem thêm về bạn!

Vì cách đây nhiều năm mình đã có suy tư hệt như vậy. Kết quả là gì: Mình đang ở Hà Nội (nhân một chuyến công tác) trả lời bạn, nhưng hồi ấy mình đã ra đi, và đã trở về. Và mình chọn sống cùng chồng ở... Sài Gòn.

Nếu mình là bạn, mình sẽ rất tự hào về kiến thức nghề nghiệp mà mình có, và mình sẽ cho cô gái tình cảm, truyền thống, hay lo đến dư luận và sợ "ế", nhưng căm ghét một cuộc sống nhàn nhạt trong mình một cơ hội. Tặng bạn bài hát ngày xưa đã giúp mình ra quyết định nhé:

https://www.youtube.com/watch?v=6AjzGYSSAUA

ABBA I Wonder (Departure) With Lyrics.
    A beautiful song by Frida, It's from " The Girl With The Golden Hair"

Lyrics: This park and these houses, old streets I have walked
    Everything dear, will it be here
    One day when I am returning?
    My friends will get married, have children and homes
    It sounds so nice, well-planned and wise
    Never expecting surprises

I wonder, it's frightening
    Leaving now, is that the right thing?
    I wonder, it scares me
    But who the the hell am I if I don't leave it
    I'm not a coward
    Oh no, I'll be strong
    One chance in a lifetime
    Yes I will take it, it can't go wrong

My friends and my family, this dull little town
    Buses I've missed, boys that I've kissed
    Everything old and familiar

I wonder, it scares me
    But who the the hell am I if I don't leave it
    I'm not a coward
    Oh no, I'll be strong
    One chance in a lifetime
    Yes I will take it...
    Yes I will take it, it can't go wrong
    Chỉnh sửa lần cuối bởi PhuNuGiau; 05/04/2013 vào lúc 10:07 PM.
    • 746 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chehinsuk Xem bài viết
    Mình không tiếp xúc với Tây nhiều nhưng phần lớn là họ đi thẳng vào vấn đề, không vòng vo Tam quốc. Đó là những người làm việc có thực chất bạn ạ. Còn ở Việt Nam chủ yếu là nịnh bợ luồn cúi. Còn làm sale thì mình cũng biết qua vài màn chào hàng của thiên hạ. Chỉ lừa được những người nhẹ dạ, chứ với người có chút kinh nghiệm như mình thì chỉ sau vài câu là đã đoán ra ý đồ của họ rồi! Bán cháo lưỡi mà thôi
    Khen các bạn Tây cũng phải đính chính chút! Tớ cũng chả ảo tưởng gì về các bạn Tây đâu. Lắm bạn Tây trong mắt tớ cũng là cái hạng chuối cả nải! Nhưng đại gia Tây vẫn có người có thực chất, như Bill Gates hay Steve Job chẳng hạn! Còn đại gia Việt trong mắt tớ phần lớn là lũ nửa người nửa ngợm, làm giàu bất chính, hút máu hút mủ của đồng loại!!!
    • 746 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Tớ biết thừa trong diễn đàn này nhiều bạn được dung túng làm càn, làm nhục người Việt bằng người Việt là vì có các bạn Tây bảo kê! Tóm lại là lòng tham và cường quyền làm chủ thế giới, chả có công lý hay nhân đạo gì đâu! Nói gì cũng chỉ là lừa bịp! Hoặc nói thật trước mặt nhưng trong bóng tối chúng nó hại mình điêu đứng!!! ÁC KINH DỊ ĐI ĐƯỢC!!!!
    • 61 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cảm ơn PhuNuGiau rất nhiều, mình sẽ cố gắng nhiều nữa để bớt ủy mị

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhuNuGiau Xem bài viết
    Thân gửi MunMun:

Bạn tâm sự như một cô gái Hà Thành chính cống nên mình đã tò mò xem thêm về bạn!

Vì cách đây nhiều năm mình đã có suy tư hệt như vậy. Kết quả là gì: Mình đang ở Hà Nội (nhân một chuyến công tác) trả lời bạn, nhưng hồi ấy mình đã ra đi, và đã trở về. Và mình chọn sống cùng chồng ở... Sài Gòn.

Nếu mình là bạn, mình sẽ rất tự hào về kiến thức nghề nghiệp mà mình có, và mình sẽ cho cô gái tình cảm, truyền thống, hay lo đến dư luận và sợ "ế", nhưng căm ghét một cuộc sống nhàn nhạt trong mình một cơ hội. Tặng bạn bài hát ngày xưa đã giúp mình ra quyết định nhé:

https://www.youtube.com/watch?v=6AjzGYSSAUA

ABBA I Wonder (Departure) With Lyrics.
    A beautiful song by Frida, It's from " The Girl With The Golden Hair"

Lyrics: This park and these houses, old streets I have walked
    Everything dear, will it be here
    One day when I am returning?
    My friends will get married, have children and homes
    It sounds so nice, well-planned and wise
    Never expecting surprises

I wonder, it scares me