CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Mục tiêu, định hướng, động lực cuộc sống? Làm sao em tìm thấy được đây

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.55K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 98 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em là 1 cô gái 24 tuổi, ra trường được hơn 1 năm. Hiện nay em đang có 1 công việc khá ở 1 công ty cũng khá, môi trường làm việc tốt.

Nhưng em thực sự không biết mình đang đi về đâu. Em không xác định được mục tiêu, định hướng cho cuộc sống.

Em cái gì cũng ham 1 chút, thích 1 chút. Nhưng rất chóng chán. Em không đam mê bất cứ thứ gì.

Em phải làm sao để tìm ra đam mê, mục tiêu của mình? Nhảy việc có phải là 1 cách tốt để tìm ra điều mình cần, điều mình muốn theo đuổi không ạ?

Các anh chị thông thái hãy cho em ý kiến với ạ? Em đang stress với cái vụ mất phương hướng này quá. huhuhu.
    Thiện căn ở tại lòng ta
    Chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài:Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 68 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Sao giống mình thế. Ngày xưa và cả bây giờ cũng chẳng đam mê thứ gì. Cái gì cần làm thì làm thôi, chẳng có kế hoạch gì cụ thể, rõ ràng cho tương lai cả. Đi học, ra trường, đi làm, lấy chồng, sinh con... Cứ ngày qua ngày. Thấy thằng bạn lên kế hoạch cụ thể đến từng chi tiết cho cuộc đời nó: đi học đến bao nhiêu tuổi, học những gì, đi làm, để dành tiền cho những gì, chi tiêu mỗi tháng bao nhiêu, để dành bao nhiêu, bao nhiêu tuổi lấy vợ, bao nhiêu tuổi sinh con, sinh mấy đứa, đến năm 40 tuổi thì phải như thế nào...Nó có hẳn hoi một bản kế hoạch. Từ kế hoạch lớn là cả đời, sau đó là bắt đầu từ năm, quý, tháng, tuần, ngày và giờ luôn. Mình thì chịu, thử theo nó nhưng chưa quá 1 ngày là thấy khổ sở. Thằng bạn còn có hẳn một bản cân đối kế toán cho riêng nó (Y hệt như bản báo cáo hàng tháng của một công ty). Nó bảo chỉ cần nhìn vào đó là nó biết nó đang ở đâu, đang có bao nhiêu tài sản...
    Còn riêng việc bạn nhày việc, nếu nhảy để phát triển hơn hay kiếm nhiều tiền hơn thì không có gì. Nhưng nhảy chỉ vì đang mất phương hướng thì cẩn thận. dễ mất phương hương mà ngã oạch. xách xe ra đường phải biết mình đi đâu để tính xem có đủ tiền đổ xăng không nữa chứ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 198 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Ôi giống em quá, giống quá cơ. Anh trai thì lúc nào cũng căn dặn, làm gì cũng phải có kế hoạch, có mục đích rồi căn cứ theo nó mà làm thôi. Vấn đề là em cũng chưa xđ cho mình được định hướng công việc mới khổ. cái gì cũng ham thích một tẹo rồi chán:Sad:
    Mà cũng đúng các chị ah, có lần em đi xe lang thang khắp nói, rồi lại dắt xe ra hồ Gươm đi bộ làm 2 vòng, nhận ra rằng con ngừoi phải có cái đích để đi tới, chứ k lòng vòng quanh co cả đời sao ạ, phí lắm
    NO pain No gain
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn không đam mê cái gì thật sao ? Cuộc đời còn nhiều thú vui lắm mà bạn.

Bạn hãy tìm trên mạng (google) sẽ ra hàng tá thông tin bổ ích về "Sống có mục tiêu". Ví dụ
    http://www.dongtienkhon.com/index.ph...=446&Itemid=32

Nhưng mình nghĩ bạn không cần đọc những thứ dài dòng đó, cái suy nghĩ của bạn luôn luôn muốn tìm cái "mục tiêu","lý tưởng" ở đâu đâu ấy,..nên càng đọc càng rối.

Vấn đề là ở bản thân bạn, phải tự bản thân bạn tìm ra mục tiêu, lý tưởng, động lực cho riêng mình.

Mục tiêu của mình đơn giản thế này: 1234 :Silly:
    • 583 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_buong_binh Xem bài viết
    Em phải làm sao để tìm ra đam mê, mục tiêu của mình? Nhảy việc có phải là 1 cách tốt để tìm ra điều mình cần, điều mình muốn theo đuổi không ạ?
    Mình thì ko đủ già dặn để khuyên bạn này nên làm như thế nào, nhưng nếu mình lâm vào tình trạng của bạn này và ko quá bức bách về vấn đề kinh tế, mình sẽ thử nhảy việc. Làm những công việc rất khác nhau, thử xem nó ra thế nào.

Mình thì hơi khác bạn này xíu, mình có nhiều thứ muốn làm, nhiều mơ ước muốn thực hiện lắm. Chỉ là ko có đủ điều kiện để làm mà thôi. Cho mình hỏi thêm, có lẽ cuộc sống của bạn khá phẳng lặng và suôn sẻ?
    • 442 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

chống ... lầy.
    Tôi nhìn thấy sự cô đơn trong mắt Lu. Đôi mắt nhìn chăm chăm ra cánh đồng những ngày mưa. Đôi mắt khát.
    • 224 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi damy Xem bài viết
    Sao giống mình thế. Ngày xưa và cả bây giờ cũng chẳng đam mê thứ gì. Cái gì cần làm thì làm thôi, chẳng có kế hoạch gì cụ thể, rõ ràng cho tương lai cả. Đi học, ra trường, đi làm, lấy chồng, sinh con... Cứ ngày qua ngày. Thấy thằng bạn lên kế hoạch cụ thể đến từng chi tiết cho cuộc đời nó: đi học đến bao nhiêu tuổi, học những gì, đi làm, để dành tiền cho những gì, chi tiêu mỗi tháng bao nhiêu, để dành bao nhiêu, bao nhiêu tuổi lấy vợ, bao nhiêu tuổi sinh con, sinh mấy đứa, đến năm 40 tuổi thì phải như thế nào...Nó có hẳn hoi một bản kế hoạch. Từ kế hoạch lớn là cả đời, sau đó là bắt đầu từ năm, quý, tháng, tuần, ngày và giờ luôn. Mình thì chịu, thử theo nó nhưng chưa quá 1 ngày là thấy khổ sở. Thằng bạn còn có hẳn một bản cân đối kế toán cho riêng nó (Y hệt như bản báo cáo hàng tháng của một công ty). Nó bảo chỉ cần nhìn vào đó là nó biết nó đang ở đâu, đang có bao nhiêu tài sản...
    Còn riêng việc bạn nhày việc, nếu nhảy để phát triển hơn hay kiếm nhiều tiền hơn thì không có gì. Nhưng nhảy chỉ vì đang mất phương hướng thì cẩn thận. dễ mất phương hương mà ngã oạch. xách xe ra đường phải biết mình đi đâu để tính xem có đủ tiền đổ xăng không nữa chứ
    Ôi trời mình đọc mà thấy choáng, bao giờ mình lên được bản kế hoạch cuộc đời chi tiết đến thế đây :Silly:
    Mình nghĩ là do mọi việc với bạn giờ đều đều quá. 1 ngày trôi qua như mọi ngày
    • 98 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi damy Xem bài viết
    chính vì mình không muốn phải đi con đường mà chính mình cũng không biết nó đi về đâu nên mình mới mong muốn vô cùng là tìm ra mục tiêu, định hướng cuộc sống.
    Thiện căn ở tại lòng ta
    • 98 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 172646001 Xem bài viết
    Mà cũng đúng các chị ah, có lần em đi xe lang thang khắp nói, rồi lại dắt xe ra hồ Gươm đi bộ làm 2 vòng, nhận ra rằng con ngừoi phải có cái đích để đi tới, chứ k lòng vòng quanh co cả đời sao ạ, phí lắm
    Mình cũng lang thang 1 mình mãi rùi, lượn qua các con phố trên khu Hồ tây, lượn qua Hồ Gươm, lên tận cầu Long biên suốt. Nhưng...vẫn cứ vô định. :Crying::Crying::Crying:
    Thiện căn ở tại lòng ta
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình trạng của em cũng giống thế này. Thấy mình mất phương hướng quá. Chưa biết mình muốn đi đến đâu nữa. Hix :Sad:
    • 98 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_heo Xem bài viết
    Mình thì ko đủ già dặn để khuyên bạn này nên làm như thế nào, nhưng nếu mình lâm vào tình trạng của bạn này và ko quá bức bách về vấn đề kinh tế, mình sẽ thử nhảy việc. Làm những công việc rất khác nhau, thử xem nó ra thế nào.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_heo Xem bài viết

Có lẽ mình sẽ cân nhắc thử nhảy việc xem sao.

Mình thì hơi khác bạn này xíu, mình có nhiều thứ muốn làm, nhiều mơ ước muốn thực hiện lắm. Chỉ là ko có đủ điều kiện để làm mà thôi. Cho mình hỏi thêm, có lẽ cuộc sống của bạn khá phẳng lặng và suôn sẻ?

Cuộc sống của mình đúng là khá phẳng lặng và suôn sẻ. Đó cũng là 1 lý do vì sao mình không có nhiều động lực, dù mình là 1 người cũng khá về năng lực. Hic. Nói điều này chính mình cũng cảm thấy thất vọng về chính mình quá.:Sad::Sad::Sad:
    Thiện căn ở tại lòng ta
    • 98 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nobita8x Xem bài viết
    chống ... lầy.
    Muốn lắm...nhưng không có chú rể. Và cứ cảm thấy an phận sao đó khi phải chọn cái giải pháp này.
    Thiện căn ở tại lòng ta
    • 442 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Muốn lắm...nhưng không có chú rể. Và cứ cảm thấy an phận sao đó khi phải chọn cái giải pháp này.
    chống lầy xong không có mục tiêu cũng tự nhiên thấy thôi :rolleyes:, nhà cửa con cái họ hàng đủ thứ tùm lum, sợ bận quá nhìn lại xanh cả mắt lại .. ước gì ...
    mới lại 2 người định hướng tương lai tốt hơn 1 người mà.
    Có tuyển .. chú rể không pé ơi :rolleyes::rolleyes:
    Tôi nhìn thấy sự cô đơn trong mắt Lu. Đôi mắt nhìn chăm chăm ra cánh đồng những ngày mưa. Đôi mắt khát.
    • 583 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Cuộc sống của mình đúng là khá phẳng lặng và suôn sẻ. Đó cũng là 1 lý do vì sao mình không có nhiều động lực, dù mình là 1 người cũng khá về năng lực. Hic. Nói điều này chính mình cũng cảm thấy thất vọng về chính mình
    Mình cũng đoán được thế, vì mình cũng gặp một vài trường hợp giống như thế. Thật ra, tâm lý thế là bình thường thôi mà. Mình nhớ có lần coi cái phim gì của Nhật quay ở VN, có một cô gái vì chán cuộc sống tẻ nhạt và nhàm chán, công việc thuận lợi, gia đình thuận lợi... và bỏ sang VN du lịch. Sau đó gặp và iu một anh xích lô do diễn viên ... Nhật đóng... :Laughing:

Vì bạn này nói cuộc sống của bạn khá suôn sẻ, thôi thì thử bỏ hết tất cả (dĩ nhiên ko phải bỏ luôn gia đình) và làm một cái gì đó thực sự điên rồ xem... :Battin ey:
    • 583 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nobita8x Xem bài viết
    mới lại 2 người định hướng tương lai tốt hơn 1 người mà.
    Thôi, đừng đẻ 2 đứa em ạh, mình làm luôn 5 quả cho nó hoành tráng em nhá...

Có phải ý bác là định hướng thế ko?... :Laughing:
    • 416 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

[COLOR="Magenta"]

Cuộc sống của mình đúng là khá phẳng lặng và suôn sẻ. Đó cũng là 1 lý do vì sao mình không có nhiều động lực, dù mình là 1 người cũng khá về năng lực. Hic. Nói điều này chính mình cũng cảm thấy thất vọng về chính mình quá.:Sad::Sad::Sad:
    Có rất nhiều người đang phải vật lộn, bươn chải từng ngày với cuộc sống ...
    Có những người mà cuộc đời của họ đầy sóng gió ...

Họ đang thèm khát cuộc sống phẳng lặng và suôn sẻ như bạn mà không được.
    Dạo này mẹ siêng post bài. Không để làm gì, chỉ để ngắm nhìn con gái yêu của mẹ :LoveStruc:
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuka-cutie Xem bài viết

Iem cũng đang bươi chải với cuộc sống mặc dù không phẳng lặng nhưng vẫn thấy không có phương hướng mục tiêu gì. Mình làm mãi để làm gì nhỉ? Bao giờ thì được sống cho chính bản thân mình? Đầu óc mụ mẫm, càng ngày thấy càng ngu đi nữa.
    • 224 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mình từng ốm rất nặng, bg ai gặp lại cũng k ngờ m lại đc như bg. Dĩ nhiên đối với mọi người thì
    mình hoàn toàn bt chẳng có j nổi trội hay đc gọi là thành đạt cả. Mình cũng k mong j hơn, chỉ thấy rằng những j mình có hôm nay là hạnh phúc lắm rồi, còn rất nhiều người k đc may mắn như mình. Nhưng lúc buồn chán hay thất vọng lại tự động viên mình còn nhiều người mong có cuộc sống như mình lắm. Hiện tại cũng k có mục đích j cụ thể vì chẳng dám tuyên bố 2 năm nữa phải có cái này, 5 năm nữa phải đc cái kia nghe xa vời quá. Mình chỉ làm tốt những j m đang có để k hối hận
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Em thích tạo những pha gây cấn cho cuộc sống của mình.

Em nghĩ mình còn trẻ, cứ rồ và dại thoải mái :Laughing: Nếu như thật sự cuộc sống hiện tại quá chán và không biết định hướng sao cho đúng, vẫn còn dùng dằng với nhiều việc theo dạng : bỏ thì thương mà vương thì tội.. Nếu chị đang trong tâm trạng đó, em nghĩ... nên nghỉ việc 1 thời gian, xách balo đi tham gia các chương trình từ thiện ấy. Thứ 1 là 1 cách giảm stress, thứ 2 giúp người giúp đời, giúp luôn cả mình, thứ 3, trong thời gian đó, chị sẽ thấy được nhiều, trải nghiệm nhiều, có cái nhìn sâu hơn về cuộc sống, từ đó có cái nhìn nhận đúng về cuộc sống của bản thân mình.

Em vừa đăng ký tham gia WWOOF - 1 dạng World Exchange. Có nghĩa là chị đến nước đó, làm việc ( nông nghiệp nha ) với họ, họ sẽ cho chị ăn ở tại nhà, giới thiệu phong tục tập quán của họ. Thời gian ở ít nhất 2 tuần, lâu nhất 6 tháng. Nghĩ đến thấy thật thú vị.

Ngoài ra, em đăng ký Vonlunteer in Combodia vào năm sau, khoảng 3 tháng cuối năm 2010. Công việc là dạy tiếng Anh và giúp đỡ người dân ở Combodia cải thiện cuộc sống.

Em cũng đang có tâm trạng hoang mang giống chị thôi, nhưng cũng may em đã vạch ra chặng đường học và tích lũy kinh nghiệm sống của mình ngắn hạn trong thời gian 3 năm tiếp theo rồi, rồi cũng sẽ ổn thôi... ^^
    Em bảo anh đi đi
    Sao anh không dừng lại ?
    Em bảo anh đừng đợi
    Sao anh vội về ngay ?

Lời nói thoảng gió bay
    Đôi mắt huyền đẫm lệ
    Sao mà anh ngốc thế
    Không nhìn vào mắt em ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 98 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuka-cutie Xem bài viết

Em cũng thấy được những điều đó chị ạ. Nhưng đôi khi tâm trạng nó xuống cực điểm của sự buồn bã chán chường khi thấy mình cứ mất phương hướng thì không kiểm soát được.

Em cảm thấy mình thật tệ khi có những suy nghĩ đó. Vì em biết mình may mắn, bên ngoài cuộc đời có biết bao nhiêu người đang phải khổ sở khó khăn với công việc, với cuộc sống, với đói nghèo, với lũ lụt, bão tố; và thấy thật hổ thẹn...với những con người đang giành giật cuộc sống từng ngày.

Em có 1 người bạn, cuộc sống vô cùng mong manh, không biết ngày nào mọi người sẽ mất người ấy mãi mãi. Và người ấy chỉ mong ước mình "được sống" và người ấy nói với em rằng "anh còn nhiều điều muốn làm lắm lắm".

"Mục tiêu và đam mê của mình thì phải do chính mình đi tìm, nếu không tìm được thì tự mình tạo ra nó" - em đang cố gắng từng bước để làm được điều đó đây. Bởi thực sự, em không muốn sống 1 cuộc đời vô nghĩa.
    Thiện căn ở tại lòng ta
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2