• 5 Lượt chia sẻ
  • 42.9K Lượt đọc
  • 368 Trả lời

• 798 Bài viết

• 433 Được cảm ơn

Luật Nhân - Quả có hay không mọi người ? Có thật là gieo nhân nào sẽ gặt quả ấy? có thật là làm việc xấu rồi sẽ bị trả giá ? Nếu thế thì cuộc đời công bằng quá! E muốn đây là sự thật, nhưng thật sự đã nhìn thấy, đã trải qua quá nhiều bất công rồi....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 634 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Tôi không dám khẳng định về Luật nhân - quả, nhưng có những chuyện như thế này:
    - Ông quan tham đục khoét của công, hành dân kiếm được nhiều tiền mà không biết dạy con, nên con cái sa vào nghiện hút - hỏng hết.
    - Con người làm điều gì xấu cho người khác, cho dù không bị người đó trả thù, nhưng tự họ thấy lương tâm cắn rứt, họ hầu như không biết tôn trọng hay là không thể cảm nhận được cái đẹp trong cùng lĩnh vực/vấn đề mà họ đã làm xấu.
    ...
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:
    • 618 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trần amy Xem bài viết
    Luật Nhân - Quả có hay không mọi người ? Có thật là gieo nhân nào sẽ gặt quả ấy? có thật là làm việc xấu rồi sẽ bị trả giá ? Nếu thế thì cuộc đời công bằng quá! E muốn đây là sự thật, nhưng thật sự đã nhìn thấy, đã trải qua quá nhiều bất công rồi....
    Mình không nghĩ là bất công, chỉ là chưa đến lúc họ gặt quả thôi. Quả có thể
    xuất hiện ở chính người đó, hoặc đến đời con cháu họ, hoặc kiếp sau họ phải trả...
    Mình tin vào luật nhân quả.
    • 64 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Câu hỏi hay & đau quá :Applause:
    • 444 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

ai cũng nói có luật nhân quả , em cũng tin vào điều đó vậy nên em đang trống mắt lên xem kết quả việc làm của 1 số người
    • 797 Bài viết

• 2,263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chu_bi Xem bài viết
    ai cũng nói có luật nhân quả , em cũng tin vào điều đó vậy nên em đang trống mắt lên xem kết quả việc làm của 1 số người
    :Laughing::Battin ey:

Em ơi thế em có nghĩ việc em cứ trống mắt lên xem kết quả việc làm của họ thì hệ quả thế nào ko.

Đùa xíu đừng giận nhé. Ai cũng nói thế, mình cũng tin thế nhưng thực ra để ngăn ngừa thói hư, tật xấu bản thân mình thôi :Laughing: thật đấy !
    Feeling Good
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Gieo hành động gặt thói quen, gieo thói quen gặt tính cách, gieo tính cách gặt số phận.
    Tại sao lại ko có NHÂN - QUẢ?
    Trong cuộc đời cái gì cũng có Nhân - Quả thôi. Chỉ có điều mình có nhìn thấy cái "NHÂN" hay cái "QUẢ" đấy hay ko?
    • 63 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em nghĩ là có đấy nhưng k pải là nó biểu hiện ra liền có thể 1 năm ,10,20 năm thậm chí là nh hơn..đấy cũng là quy luật thôi có nhân thì pải có quả,gieo nhân nào thì hái quả đó thôi...
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Điều gì khi ta làm cũng phải có kết quả hay hệ quả đi kèm. Nhân quả cũng thế thôi. gieo thì sẽ gặt mình tin vào điều ấy, Và đôi khi mình cũng tự an ủi khi gặp điều gì đó bất công từ người khác, mình luôn nghĩ. có lẽ đó là nhân mình đa gieo,và bây giờ mình nhận lấy quả từ họ. chỉ mong cuộc sống nhẹ nhàng hơn và cố gắng chấn chỉnh mình để có được quả tốt về sau. có sanh .tử tức có nhân quả. mình tin như thế
    • 444 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tihana Xem bài viết
    :Laughing::Battin ey:

Em ơi thế em có nghĩ việc em cứ trống mắt lên xem kết quả việc làm của họ thì hệ quả thế nào ko.

Đùa xíu đừng giận nhé. Ai cũng nói thế, mình cũng tin thế nhưng thực ra để ngăn ngừa thói hư, tật xấu bản thân mình thôi :Laughing: thật đấy !

em cũng ko biết nữa , nhưng thật lòng em mong sao nhin thấy kết quả việc làm của 1 số người ! với em thì lúc này họ làm sai và độc ác , nhưng bản thân họ thì cho họ ... đúng và .. tất cả về tình yêu vĩ đại ! họ nhân danh tình yêu để trà đạp lên các giá trị đạo đức , nhưng tình cảm khác như tình bạn ,tình gia đình ... họ nhân danh tình yêu để hạnh phúc vui vẻ trên nỗi đau của người khác ... và họ cho là họ đúng .. vì đó là tình yêu !

em muốn xem cái mà họ gọi là tình yêu chân chính , cái mà vì nó họ đánh đổi cả danh dự bản thân , cả lòng tin của ban bè , chấp nhận mọi lời ra tiếng vào ấy sẽ đưa họ về đâu ! nếu họ hạnh phúc .. em đương nhiên mừng cho họ - và em thấy em đã sai khi lên án họ gay gắt - nhưng nếu họ ko hạnh phúc , em sẽ cười và quay đi và lúc đó em sẽ dạy con cháu em rằng : đừng bao giờ trà đạp lên tình cảm của người khác , đừng lợi dụng tình cảm của người khác để mạng lại niềm vui cho bản thân .. vì mẹ , bà đã từng thấy tận mắt ....

câu đùa của chị có khi lại đúng đấy :Laughing::Laughing: !
    • 76 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ngồi chờ làm j cho mất thời gian, nếu có gan thì trả thù, ko thì quên họ đi mà sống. Còn rất nhiều việc để làm hơn là thấy người khác bất hạnh dù là do chính họ gây ra. Ko biết mọi người thế nào nhưng e ko bj mong ai bị quả báo dù họ có đối sử ko tốt với mình. huhu, e chẳng bao giờ ghét được ai cả. Đôi khi thấy mình thật ngốc.
    Em đứng thì tưởng em ngồi, em đi thì tưởng khúc dồi nó lăn
    • 797 Bài viết

• 2,263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chu_bi Xem bài viết
    em cũng ko biết nữa , nhưng thật lòng em mong sao nhin thấy kết quả việc làm của 1 số người ! với em thì lúc này họ làm sai và độc ác , nhưng bản thân họ thì cho họ ... đúng và .. tất cả về tình yêu vĩ đại ! họ nhân danh tình yêu để trà đạp lên các giá trị đạo đức , nhưng tình cảm khác như tình bạn ,tình gia đình ... họ nhân danh tình yêu để hạnh phúc vui vẻ trên nỗi đau của người khác ... và họ cho là họ đúng .. vì đó là tình yêu !

em muốn xem cái mà họ gọi là tình yêu chân chính , cái mà vì nó họ đánh đổi cả danh dự bản thân , cả lòng tin của ban bè , chấp nhận mọi lời ra tiếng vào ấy sẽ đưa họ về đâu ! nếu họ hạnh phúc .. em đương nhiên mừng cho họ - và em thấy em đã sai khi lên án họ gay gắt - nhưng nếu họ ko hạnh phúc , em sẽ cười và quay đi và lúc đó em sẽ dạy con cháu em rằng : đừng bao giờ trà đạp lên tình cảm của người khác , đừng lợi dụng tình cảm của người khác để mạng lại niềm vui cho bản thân .. vì mẹ , bà đã từng thấy tận mắt ....

câu đùa của chị có khi lại đúng đấy :Laughing::Laughing: !

Nắm tay em một cái nhé, rồi đừng nhớ anh chàng người yêu ấy nữa em. Yêu nhưng đến được với nhau còn là duyên phận. Người ta ham cô bé 18 tuổi xinh tươi, trẻ đẹp âu cũng là cái may của Chu-bi thì sao.
    Biết đâu nhờ Chu-bi đã làm một việc nào tốt đâu đó mà việc chia tay với người con trai yêu sự trẻ trung xinh đẹp của cô bé 18 hơn tấm chân tình của Chu-bi cũng là cái may cho em.
    Chu-bi đau buồn lúc này dầu sao cũng còn nhẹ nhõm hơn nếu thử nghĩ xem : đã yêu thương cả mười năm, ăn ở có con với nhau nên nghĩa vợ tình chồng, khi ấy người ta bảo không yêu mình nữa, nhân danh tình yêu chân chính để đến với người trẻ đẹp hơn thì còn đau khổ gấp trăm nghìn lần.
    Đời còn dài, giai còn nhiều cứ yêu đời mà sống em nhé. Hơi đâu quan tâm họ thêm làm gì cho lòng thư thái, thần sắc mình tươi vui.

tặng em bài hát Hoa xuân ca của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn

http://www.nhacso.net/Music/Song/Nha...5/11/05F5F4FC/

Cây sẽ cho lộc và cây sẽ cho hoa
    Em cứ yêu con người ngọt ngào đời vẫn thế.
    Riêng đối với bản thân thì khi nào chị cũng tâm niệm thế này :

Đời đã cho tôi ngậm ngùi
    Đời sẽ cho thêm ngọt bùi
    Đời sống chan hòa trong tôi.

Tặng em Chu-bi :Rose: nhé. Mong em mau vui trở lại.
    • 737 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Anh tin là có, em gái ạ. Chính vì tin vào luật Nhân quả và Luân hồi nên mỗi ngày của anh là một ngày ngập tràn tình yêu thương, vì anh tin là yêu người trước người sẽ yêu lại mình. Anh coi tất cả mọi người là ân nhân của mình. Anh thích nhìn sâu vào mắt những người mà anh gặp, những người mà anh nói chuyện với họ ( nhất là những cố gái & phụ nữ đẹp):Rose:
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ là có luật Nhân -Quả đấy. Thế nên mọi người cứ cố làm nhiều việc tốt vào nhé sẽ thấy tâm mình thanh thản hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 277 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Mình tin có luật Nhân Quả.
    Mình sống tốt có thể đời mình chưa nhận được thì con cháu mình sẽ hưởng.
    Mình giúp người, sẽ có người khác giúp mình.
    Tớ rất thích câu "Phúc đức tại mẫu" :Rose:
    • 91 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Topic hay quá:LoveStruc:
    Bản thân rất nhiều lần hỏi như vậy!
    Và mình thỏa mãn với phương án này nhất: CÓ. Nhưng ko ngay lập tức, nên vẫn nhiều người tha hồ lộng hành :Rose: vì họ thiển cận :Sigh:
    Liệu mình có trở nên nhìn xa trông rộng=viễn thị hay không????:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 3,495 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoanguyen Xem bài viết
    Có chứ, mình cho đi cái gì sẽ nhận lại cái đó. Một chuyện nhỏ chia sẻ với các bạn:
    Ở khu nhà cũ của mình có một bác gái hàng xóm, rất ghét trẻ con, hay rủa trẻ con chết rồi thì tai nạn, đâm xe cộ...bọn mình mà chơi đá bóng có chẳng may đá vào nhà bác, bác lấy dao băm nát quả bóng luôn, có con chó cún nhà mình chạy vào, bác cũng kill luôn và vứt vào thùng rác. Sau đó mấy năm, con gái lớn của bác lấy chồng, khổ sở, chật vật mãi sau 6 lần thai chết lưu, đến lần thứ bảy thì cả thai kỳ phải ở trong viện, sinh non vì nhiễm độc thai. May mà cháu bé sinh ra khỏe mạnh, Chị con út thì cũng tới lần thứ 8 mới có được đứa con. Bác có đứa cháu đích tôn năm nay mới học lớp 7 mà đã nghiện ma túy rồi. Như thế thì có phải là Nhân Quả không nhỉ? Ghét trẻ con thì trẻ con không đến nhà!
    Nhiều khi Quả báo nhãn tiền, thế nên cứ tâm niệm mình sống thật thiện, thật lành, không làm hại ai, không gian dối, không xảo trá, không điêu ngoa. Như thế thì tâm mới an, mới gặp điều lành và người tốt được.
    Việc đó người ta gọi là "Đời cha ăn mặn, đời con khat nước" chị nhỉ, thật khổ cho những con người đó.
    Em đồng ý với những chữ trên (bôi đậm) nhưng nhiều khi thiệt thòi lắm ạ :RollingEy:
    Happiness within reach
    • 404 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình cũng tin là có đó bạn.
    • 4,667 Bài viết

• 35,937 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoanguyen Xem bài viết
    Có những khi mình nhìn thấy quanh mình đúng là quả báo nhãn tiền, sợ lắm! Cũng có những người ác cứ nhởn nhơ, tự đắc, nhưng rồi cũng sẽ bị quả báo thôi. Trời có mắt mà. Mình thì không thấy thiệt thòi cho lắm vì vẫn cứ tin ở hiền gặp lành cho dù thiệt thòi thật. :Smiling:
    Có, mình cũng tin có quả báo nữa đó, bạn thân mến ạ :Smiling:. Mình cũng bị nè :Laughing:. Chuyện có thật đó. Hồi mình mới ra trường, đi làm gặp nhiều thuận lợi ngay nên cũng "vênh" lắm, hồi đó mình cũng hơi bị tự phụ hống hách
    Thế rồi vật đổi sao dời, bây giờ mình gặp lại vài người trong số họ, họ đã ở vị trí cao hơn mình, còn mình thì vì công việc, buộc lòng mình phải gặp lại, phải làm việc chung với họ, và mình đã phải xấu hổ mà ước gì hồi xưa mình "biết điều" thì mình đã không phải ân hận (cũng chẳng phải cái gì ghê gớm đâu, nhưng vẫn làm cho mình phải hối hận đó).

Bây giờ mình hết sức cẩn trọng, thà là mình sống đàng hoàng, trung thực, biết trên biết dưới, chịu thiệt chút cũng không sao, còn hơn là gây điều ác rồi sau này thế nào cũng bị quả báo. Mà quanh mình cũng có nhiều tấm gương bị quả báo sờ sờ ngay đời này, chứ chả đợi đến kiếp sau đâu. Thế nên mình biết sợ rồi :Smiling:.
    • 3,943 Bài viết

• 10,162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Có, mình cũng tin có quả báo nữa đó, bạn thân mến ạ :Smiling:. Mình cũng bị nè :Laughing:. Chuyện có thật đó. Hồi mình mới ra trường, đi làm gặp nhiều thuận lợi ngay nên cũng "vênh" lắm, hồi đó mình cũng hơi bị tự phụ hống hách
    Thế rồi vật đổi sao dời, bây giờ mình gặp lại vài người trong số họ, họ đã ở vị trí cao hơn mình, còn mình thì vì công việc, buộc lòng mình phải gặp lại, phải làm việc chung với họ, và mình đã phải xấu hổ mà ước gì hồi xưa mình "biết điều" thì mình đã không phải ân hận (cũng chẳng phải cái gì ghê gớm đâu, nhưng vẫn làm cho mình phải hối hận đó).

Bây giờ mình hết sức cẩn trọng, thà là mình sống đàng hoàng, trung thực, biết trên biết dưới, chịu thiệt chút cũng không sao, còn hơn là gây điều ác rồi sau này thế nào cũng bị quả báo. Mà quanh mình cũng có nhiều tấm gương bị quả báo sờ sờ ngay đời này, chứ chả đợi đến kiếp sau đâu. Thế nên mình biết sợ rồi :Smiling:.
    Chính xác, không phải chờ đến 10 hay 20 năm sau hoặc kiếp sau đâu, cái nhân quả đó ứng liền đó. Luật nhân quả của nhân loại là hoàn toàn có thực, thế nên làm việc gì cũng nên suy nghĩ kỹ một chút, không thì rồi chính mình chứ không ai khác sẽ nhận hậu quả đau khổ hơn những gì mình gây ra đó.
    Chớ thấy đông tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai