Lỡ làm bạn gái cũ có thai, có nên đón cô ấy về?

• 1.72K Lượt chia sẻ
  • 228K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tôi chưa nói gì đến anh, sao anh lại động chạm đến nghề nghiệp của tôi? Tôi làm nghề chưa bao giờ thiếu y đức cả. Tôi thậm chí còn chưa giết hại ai. Anh nói thế là quá lắm rồi đấy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TraiGia197x Xem bài viết
    Thật sự muốn phát cáu và chửi thề chủ topic. Tui mà ng nhà P chắc phải kiếm chủ topic là cho ra ngô ra khoai. Thì ng này phải vạch mặt cho xh nhìn thấy để đừng làm hại ng khác nữa. Chủ topic làm bác sĩ không lương tâm, mong rằng không có bệnh nhân nào phải thiệt mạng vì cái lương tâm vài cắc này

Gởi từ ứng dụng Webtretho của TraiGia197x
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 125 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenbavinhbao Xem bài viết
    Tôi chưa nói gì đến anh, sao anh lại động chạm đến nghề nghiệp của tôi? Tôi làm nghề chưa bao giờ thiếu y đức cả. Tôi thậm chí còn chưa giết hại ai. Anh nói thế là quá lắm rồi đấy.
    Đọc đến đoạn này là cảm thấy rất chúc mừng chị P đã không được anh yêu. Chắc bả là người tốt nên trời thương haha. Chỉ là bả ấy chọn sai người để có bầu thôi haizzz. Em khuyên anh không cần suy nghĩ gì về chị P kia nữa đâu ạ. Anh để cho chị ấy yên đi T.T
    Even when u have only way to go, just remember that you have the choices to decide how you walk
    • 104 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình hiện tại bạn lấy ai cũng k hp. Nếu lấy p thì sau này kiểu j bạn cũng chán, thờ ơ với cs g đình. Nếu lấy V thì dằn v vặt đứa con với P. Tóm lại tự mình gây thì phải chịu.
    • 26 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào em!
    Theo chị thì thế này. Nguyên căn của sự việc là do em không rõ ràng, thiếu trung thực ngay từ đầu.
    Đáng lẽ không yêu thì nói thẳng với Phương là em không yêu cô ấy và không lên giường với cô ấy.

Sự việc dù sao cũng đã xảy ra rồi. Chị khuyên em lần này hãy trung thực, rõ ràng và có trách nhiệm.

Đối với Vân, người yêu mới, dù có thể nói ra Vân sẽ bỏ em nhưng em cần phải nói cho cô ấy biết tình cảnh hiện tại để cô ấy có quyền lựa chọn có tiếp tục ở bên em hay không, có thể đối mặt với việc chồng mình có thể có con rơi ở ngoài hay không? Việc Vân biết chỉ là vấn đề thời gian thôi, em nên trực tiếp nói cho cô ấy biết sớm, đừng cố giấu để rồi sau này sẽ phát sinh mâu thuẫn khác hoặc làm lỡ dở cuộc đời người ta. Mình sai, mình nhận. Tình yêu cũng không nên xây trên sự lừa dối.

Đối với đứa bé và Phương: Ở đây mình nói đến một sinh linh, một con người. Em chọn ngành y thì chắc hẳn càng hiểu nó thiêng liêng thế nào. Làm bác sỹ nhiều khi là đưa người ta từ cõi chết trở về, lẽ nào mình lại đẩy một sinh linh chưa chào đời vào cõi chết? Em có quan hệ với Phương dẫn đến có thai, bây giờ em hãy chịu trách nhiệm về chuyện đó. Tuyệt đối không được ép Phương bỏ thai. Đành rằng em có thể không cưới Phương nhưng với đứa con thì nhất định phải chịu trách nhiệm. Trước hết là em phải tìm Phương, lo cho cô ấy thời gian bầu bí, sinh con. Thời điểm này người phụ nữ cực kỳ yếu đuối nhạy cảm. Việc em phũ với cô ấy có thể ảnh hưởng sâu sắc tới thai nhi. Dù sau này cô ấy có làm single mom thì chị nghĩ em cũng mong muốn con cô ấy khỏe mạnh, đúng không?

Không có con đường tuyệt hảo cho em vì ngay lúc đầu em đã không chọn nó. Vì vậy hãy chịu trách nhiệm với việc mình đã làm và hãy là người đàn ông "trưởng thành" ("trưởng thành" là nhận trách nhiệm với những việc mình làm và làm những việc mình cho là đúng chứ không phải những việc mình muốn).

Lời cuối: Making mistakes is human, but lying about your mistakes is criminal.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

vì hai bạn tìm hiểu nhau bằng cách sống chung nên mới xảy ra cô sự này, là người con gái được sống cùng người mình thích ngưỡng tưởng 4 năm là khoảng thời gian đủ lâu làm người đàn ông mình thích sẽ yêu thương mình giống mình yêu anh ấy. Rồi cô ấy có thai đồng thời bạn nói là đang yêu cô khác thì người con gái nào ở địa vị của Phương cũng sẽ tuyệt vong hụt hẵng lắm, Chắc khi hai người sống cùng nhau không nói thì ai cùng hiểu đây chỉ giống như tìm hiểu thôi, bây giờ cô ấy đã bỏ đị rồi làm bạn thấy khác day dứt thì bạn hay hỏi người nhà của phương hoặc bạn bè của phương xem có tin gì hay không. chắc bạn cũng biết công ty nơi cô ấy làm thì đến đó tìm và hẹn nói chuyện về chuyện cái thai, tôi nghĩa cô ấy sẽ không phá mà làm mẹ đơn thân,như vậy bạn cũng cần có sự quan tâm và chu cấp cho phương vì dù sao đây cũng là nỗi của bạn khi không yêu mà cũng không dứt khoát nên mới xảy ra cơ sự này. Khi nói chuyện xong với phương về mong muốn về vấn đề này như thế nào thì bạn mới biết được hướng đi tiếp theo trong chuyện tình cảm này được

tôi mong bạn có thể kể thêm về gia đình phương và tiến triển tình cảm với vân rồi chúng ta cùng trao đổi tiếp.
    • 89 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Không thích thì đừng cưới. Hàng tháng gởi tiền nuôi con thôi. Có trách nhiệm hơn thế nữa thì hàng tuần gặp mặt, sinh nhật lễ lộc gặp mặt con một chút để tạo mối quan hệ cha con. Tôi thấy chuyện này đơn giản mà sao bạn phải lên tận đây post bài để bà con chửi um lên vậy. Thời buổi này văn minh rồi bạn ah. Bạn không hốt cũng sẽ có người khác hốt. Mẹ tôi là mẹ đơn thân, một nách ôm hai con mà ba tôi còn cưới hỏi yêu thương chăm sóc và tới giờ mấy chục năm còn hạnh phúc với nhau đấy. Bạn không cần phải lo Phương thiệt thòi hay gì vì con gái bây giờ cỡ nào cũng có giá. Anh họ tôi ngày xưa cũng như bạn, nhất quyết không cưới nhưng vẫn chu cấp đầy đủ vì cô ta giữ con, anh ta hiện giờ đã có vợ khác và có con đùm đề nhưng vẫn gặp con riêng dắt nó đi ăn uống này kia. Bạn làm được như vậy là phải đạo làm người rồi. Còn bạn bỏ của chạy lấy người thì coi chừng quả báo đó bạn!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Orange2013
    • 138 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Đến con của a mà a còn k cần thì thôi chứ a đi cứu ai đc nữa vậy trời. Cạn lời rồi đó a trai...

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mmai2939
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn cũng quá đáng lắm, tôi thấy bạn thật tồi. Sao bạn ko chia tay cô p ấy trước khi đến với co vân kia, bạn ích kỷ chỉ muốn có lợi cho mình, chinh phục dc bạn gai mới là phủi tay vơi ng cũ, bạn ko khác gì nhân vật bành kiến hoàng trong bộ phim chuyện bên nhà mẹ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bichoooo
    • 60 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethlinh Xem bài viết
    Chào em!
    Theo chị thì thế này. Nguyên căn của sự việc là do em không rõ ràng, thiếu trung thực ngay từ đầu.
    Đáng lẽ không yêu thì nói thẳng với Phương là em không yêu cô ấy và không lên giường với cô ấy.

Sự việc dù sao cũng đã xảy ra rồi. Chị khuyên em lần này hãy trung thực, rõ ràng và có trách nhiệm.

Đối với Vân, người yêu mới, dù có thể nói ra Vân sẽ bỏ em nhưng em cần phải nói cho cô ấy biết tình cảnh hiện tại để cô ấy có quyền lựa chọn có tiếp tục ở bên em hay không, có thể đối mặt với việc chồng mình có thể có con rơi ở ngoài hay không? Việc Vân biết chỉ là vấn đề thời gian thôi, em nên trực tiếp nói cho cô ấy biết sớm, đừng cố giấu để rồi sau này sẽ phát sinh mâu thuẫn khác hoặc làm lỡ dở cuộc đời người ta. Mình sai, mình nhận. Tình yêu cũng không nên xây trên sự lừa dối.

Đối với đứa bé và Phương: Ở đây mình nói đến một sinh linh, một con người. Em chọn ngành y thì chắc hẳn càng hiểu nó thiêng liêng thế nào. Làm bác sỹ nhiều khi là đưa người ta từ cõi chết trở về, lẽ nào mình lại đẩy một sinh linh chưa chào đời vào cõi chết? Em có quan hệ với Phương dẫn đến có thai, bây giờ em hãy chịu trách nhiệm về chuyện đó. Tuyệt đối không được ép Phương bỏ thai. Đành rằng em có thể không cưới Phương nhưng với đứa con thì nhất định phải chịu trách nhiệm. Trước hết là em phải tìm Phương, lo cho cô ấy thời gian bầu bí, sinh con. Thời điểm này người phụ nữ cực kỳ yếu đuối nhạy cảm. Việc em phũ với cô ấy có thể ảnh hưởng sâu sắc tới thai nhi. Dù sau này cô ấy có làm single mom thì chị nghĩ em cũng mong muốn con cô ấy khỏe mạnh, đúng không?

Không có con đường tuyệt hảo cho em vì ngay lúc đầu em đã không chọn nó. Vì vậy hãy chịu trách nhiệm với việc mình đã làm và hãy là người đàn ông "trưởng thành" ("trưởng thành" là nhận trách nhiệm với những việc mình làm và làm những việc mình cho là đúng chứ không phải những việc mình muốn).

Lời cuối: Making mistakes is human, but lying about your mistakes is criminal.
    Bạn đọc lại comment của chị lethlinh, rồi ngẫm đi. Bình thường ra, sống đúng đạo lý, nghĩ được cho thấu đáo, thì là như thế đấy.

Nhưng xem ra bạn không có bản lĩnh (vì gái cưa, điều kiện gái tốt mà gật đầu ở tạm, nhận sự chăm sóc, thoả mãn tình dục, tạm bợ được đến 4 năm), không có tình nghĩa (4 năm với nhau, vì là sống đơn giản, nên tình đơn phương cũ bật đèn xanh cái đá ngay bạn gái 4 năm không thương tiếc, cũng chả thèm tìm 1 cái lí do để người ta đỡ đau lòng), không có trách nhiệm (thằng đàn ông nào đi ch.ịch chán rồi để bạn gái mình dính bầu xong bảo tôi không liên quan vì tôi đã nói từ đầu rồi. Moẹ, đã xác định lỡ có con thì chạy làng không nhận, sao không thắt ống dẫn tinh từ đầu?!). Vào đây xin ý kiến thì cũng chỉ người nào khuyên nên phũ nên bỏ mẹ con em nó thì bạn hồ hởi đáp lại.

Này nhé,
    Gốc gác ở làng ở quê mà chửa không chồng, mặt mũi nào cô ấy về quê nữa. Đẻ con 1 mình không có người thân bên cạnh, vất vả trăm bề. Tử tế ra, thì ngồi nói chuyện với cô ấy, yêu không đủ để cưới thì xác định đừng có đăng kí, 2 nhà về làm cái mâm cơm ra mắt 2 họ, để cô ấy còn có đường mà về quê sinh con. Cứ coi như cưới xong 2 bạn thông báo gia đình đã chia tay vì không hợp nhau, cô ấy cũng không mang tiếng chửa hoang, lại càng không phải sống với người như bạn!

Cái tình yêu đơn phương thời sinh viên của bạn, đủ yêu tự khắc sẽ chờ đợi được & thông cảm cho bạn. Còn bạn nếu vì bưng bít chuyện mà sáng tác ra bài anh không có tình cảm, con kia nó đeo đuổi anh, nó cố tình gài bẫy, bầu của thằng nào nó đổ cho anh blabla... thì hèn bỏ moẹ. Ờ... bạn ứ có như thế thì tôi ứ bảo bạn hèn, tôi ví dụ thế thôi!

Chuyện về sau có chu cấp cho con không, có thừa nhận con không hay trốn biệt là quyền của bạn, vì suy cho cùng bạn vẫn muốn bỏ nó từ trong trứng nước, chỉ cô ấy là muốn giữ. Điểm này nếu cô ấy xác định đủ khả năng sinh con & nuôi con một mình, thì cứ sinh, bạn chỉ cần chịu trách nhiệm đến cái phần trách nhiệm & lương tâm mà bạn có thể có.

Chuyện ép cô ấy bỏ thai, cũng là quyền của bạn. Sản phẩm của 2 bạn, cái miệng là của bạn. Cô ấy đủ mạnh mẽ, vững vàng để bảo vệ con bây giờ mới đủ mạnh mẽ để sinh con ra & nuôi con một mình. Trẻ con sinh ra bị vứt đi, bị bóp chết từ lúc mới lọt lòng đầy ra đấy đấy, đã không quyết tâm sinh, quyết tâm dưỡng thì đừng đẻ. Bạn có nhu cầu ép cô ấy bỏ, cứ làm theo nhu cầu của bạn. Con có duyên với cuộc đời này hay không tuỳ vào cái tâm của cô ấy đủ lớn, sự hy sinh của cô ấy đủ lớn, quyết tâm của cô ấy đủ lớn hay không. Trong chuyện này, bạn cũng chỉ là một trong vô số vật cản, thậm chí là cái vật cản tồi nhất mà cô ấy sẽ phải đối mặt trong hành trình đưa con đến với cuộc sống & dưỡng dục con nên người.

Còn câu chuyện kể thế nào, biết thế đấy, chả ai biết nội tình là như thế nào cũng chả ai quan tâm. Cái lù lù trước mặt là bạn gái có bầu, và bây giờ không phải là giải quyết chuyện tình cảm, ân oán giữa 2 người lớn như thế nào mà là giải quyết cái thai kia như thế nào. Theo tôi thì bạn gái bạn dù khổ cực đến đâu cũng không bao giờ bỏ. Bản chất cô ấy lương thiện, và cái thai là kết tinh thực sự của tình yêu cô ấy dành cho bạn. Nhưng cũng chả tránh được 1 ngày đẹp trời, tức nước vỡ bờ, cô ấy đổi tính đổi nết ôm con với cái xác minh ADN đến trước cửa rạp cưới của bạn với người yêu mới tố bạn lừa tình lừa tiền. Bạn tính toán giỏi vậy, chắc cũng tính được thiệt hơn. Thôi thì cứ giả vờ tử tế với mẹ con cô ấy từ giờ cho nó yên chuyện!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Minh0713
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ bằng tuổi bạn. 27 tuổi, nhưng suy nghĩ của tớ khác bạn rất nhiều. Cái kim trong bọc lâu ngày cũng lòi ra, rồi người yêu hiện tại của bạn cũng sẽ biết chuyện này thôi.
    Hơn nữa, bạn phải hiểu gieo nhân nào thì gặt quả nấy, bạn phũ với Phương như vậy , thì bạn kiểu gì cung phải trả giá vì điều đó.
    Mà Tớ chắc chắn là bạn cũng sẽ không hạnh phúc vì lương tâm dằn vặt. Bạn sẽ không thể sống thanh thản được.
    Hãy yêu một người mà chấp nhận tất cả những gì thuộc về bạn, chứ đừng yêu một người chỉ ở bên bạn khi bạn thành đạt. Cuộc đời có những điều không thể ngờ được bạn a.
    Chúc bạn có quyết định đúng đắn .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuylinh213; 04/01/2017 vào lúc 09:51 AM.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vậy nếu ko yêu thì ngủ với ngta làm gì, ngủ suốt 4 năm đó b. Con người b khốn nạn quá, càng nói càng lòi ra cái khốn nạn của b. B hết thuốc chữa rồi, mang lên đây kể lể chỉ để ng khác chửi vào mặt b thôi. Ko bít cái sai của mình, mà còn nói cái giọng như mình ko có chút lỗi lầm j. B tưởng ng tên Vân j của b yêu b thật lòng à, cũng qua tay nhiều ng rồi nên ko ai chấp nhận nữa thì quay về tìm thằng hèn nhát như b để mà cho bớt cô đơn ý mà, giống như b tìm Phương để b bớt cô đơn thôi. Đời có vay có trả mà
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bức xc quá nên phải comment. Bản thân mỗi người không ai có quyền phán xét bạn. Ok bạn đúng. Nhưng bạn post bài này lên tức là muốn xin ý kiến của mọi người. Và bạn cũng thấy ý kiến của mọi người rồi.
    "B đâu có ở trong hoàn cảnh của tôi, sao biết được tôi và P ai khổ hơn. Chịu đựng nhau 4 năm, đâu phải dễ dàng gì?"
    Đúng là mọi người không ở trong hoàn cảnh của bạn, nhưng câu sau bạn nói nghe rất mắc cười, nếu bạn cho rằng mình chịu đau khổ nhiều hơn P, tại sao không từ bỏ ngay từ đầu, không thì quen nhau 1 năm thấy đau khổ thì chia tay.. Đ6ẻ quen nahu tận 4 năm... có con rồi đùng 1 cái đòi bỏ người ta. Bản thân bạn quá ich kỉ, bạn nói những lời này ra, mọi người còn cảm thấy bạn là người vô trách nhiệm. Tội cho cô gái ấy... trao nhầm trái tim cho 1 người không đáng.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình chẳng bàn luận chuyện bạn đúng hay sai. Bạn lớn rồi, bạn là đàn ông, bạn cũng đã ở cái tuổi trưởng thành và hiểu biết rồi. Nên bạn sẽ tự biết bạn cần làm gì và nên làm thế nào cho thỏa theo mong muốn của bạn. Còn đúng còn sai, đời còn dài, thời gian sẽ trả lời bạn. Lúc đó, bạn chỉ cần đối mặt với những quyết định của mình thôi. Vì vốn dĩ trong tình cảm ko có sai cũng chẳng có đúng.

Mình sẽ đứng trên phương diện là người con gái tên Phương nói ra những suy nghĩ của mình. Lúc này, dĩ nhiên Phương rất đau khổ, cô ấy sẽ khóc rất nhiều nhưng cô ấy sẽ chọn giữ lại đứa bé. Vì cô ấy là người con gái tốt, và cô ấy yêu bạn, yêu kết quả của tình yêu đó. Phương cũng là người có suy nghĩ hiện đại, cô ấy ko quay về làm phiền bạn đâu. Cô ấy cũng chẳng sợ đối diện với dị nghị thiên hạ. Gia đình cô ấy cũng chẳng bỏ rơi cô ấy đâu. Làm mẹ đơn thân thời buổi này có khó khăn có cực khổ đó nhưng với người như Phương chẳng xá gì đâu. Vậy nên, bạn cứ làm những gì bạn muốn thôi. Ko muốn dây dưa thì đừng tìm gặp. Để cô ấy có đau có tủi cũng chỉ lần này nữa thôi. Đừng ko dứt khoát, đừng nhập nhằng tình cảm như 4 năm qua. Thanh xuân qua đi rồi, hãy để cho cô ấy những năm tháng còn lại sự bình an.

Bạn rồi sẽ có gia đình của bạn, cô ấy cũng vậy, đứa bé đã đến thế giới thì hãy cho nó nhìn thấy ánh mặt trời. Mình mong bạn đừng thêm nguyên cớ khiến cô ấy phải trăn trở Giữ hay Bỏ.

Còn Vân, ng yêu của bạn. Bạn cũng cần cho cô ấy biết sự việc, vì yêu ko ai mong mình bị lừa dối. Hãy cho cô ấy quyền dc lựa chọn. Còn bạn, bạn yêu thì bạn sẽ có cách chinh phục lại cô ấy.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin lỗi phải nói điều này nhưng em không đủ tư cách để làm chồng Phương và làm cha của đứa bé đâu em ạ. Thật may vì em không có ý định làm chồng Phương. Mà chị nghĩ Phương cũng không cần cái trách nhiệm của em đâu. Chị tin là cô ấy sẽ sống tốt và nuôi dạy đứa bé tốt hơn khi không có em.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn. Mình cũng đã từng ở trong hoàn cảnh như của bạn, bên một người nhưng không có cảm giác yêu. Nhưng bạn ạ nếu bạn cứng rắn hơn và nói lời chia tay cách đây 4 năm chắc hẵn k ai phải khổ .Nhưng tại thời điểm này cô ý đã có con với bạn đứa bé không có lỗi, đừng lúc nào cũng suy nghĩ không có tình yêu làm sao ở bên cạnh , mọi thứ đều do suy nghĩ cố chấp của mình, Bạn thử mở lòng mình suy nghĩ về những gì tốt đẹp của cô ý, tình cảm của cô ý dành cho bạn. Còn về phía Vân mình nghĩ bạn nên suy xét lại, sao 4 năm trước cô ý không yêu bạn không tìm đến bạn mà đến khi sự nghiệp của bạn đã ổn định mới chủ động gặp và yêu bạn. Giả sử 5 năm sau, 10 năm sau kết hôn bạn gặp một người nào đó tươi trẻ hơn , thanh xuân hơn người hiện tại bạn có chắc bạn sẽ không rung động. Người bên bạn lúc khó khăn chăm lo suy nghĩ về bạn là người nguyện đi cùng bạn đi qua mọi dông bão cuộc đời. mong bạn sẽ có lụa chọn của chính mình
    • 85 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Vậy nếu không yêu anh có lấy người ta về làm vợ không? Chung sống với nhau mấy chục năm đấy!!!
    , không yêu mà cớ chi mày ăn thịt người ta mấy năm trời, nhìn lại đi để biết thế nào là tình yêu và trách nhiệm. Đúng là xấu mặt thằng đàn ông.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của roman150
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phamhoangainhi Xem bài viết
    cuộc tình dù đúng dù sai thì người đau khổ nhất vẫn là con gái. haizzz...

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Phamhoangainhi
    Vậy nên phải yêu thương chiều chuộng và đón cô ấy về khi lỡ làm cô ấy có bầu phải ko mẹ
    • 73 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Tôi đã nói là tôi không nhận phán xét mà. B đâu có ở trong hoàn cảnh của tôi, sao biết được tôi và P ai khổ hơn. Chịu đựng nhau 4 năm, đâu phải dễ dàng gì? Nếu không phải do P cứ cố chấp ở bên tôi, tôi cũng đâu phải chịu đựng như vậy? Ngưng phán xét người khác đi.
    Thằng chóa. Chịu đựng cái cc. Người iu cung phụng tận răng. Con gái ngta ép m ngủ với nó cho nó có thai à. Loại m éo phải đàn ông. Biến đi đâu chứ đừng ở trên mặt đất nữa. Mong bạn P tìm được hphuc mới. Chứ quay về với loại chóa như m thì phí lắm con ạ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mecuagon
    • 73 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sansan9891 Xem bài viết
    Đọc đến đoạn này là cảm thấy rất chúc mừng chị P đã không được anh yêu. Chắc bả là người tốt nên trời thương haha. Chỉ là bả ấy chọn sai người để có bầu thôi haizzz. Em khuyên anh không cần suy nghĩ gì về chị P kia nữa đâu ạ. Anh để cho chị ấy yên đi T.T
    Tiếc là nó đẻ trứng mất rồi. Tôi mà là cpn bé Ph thì nó ko yên với tôi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mecuagon
    • 223 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

tamlong chào bạn!

Ở đây tôi ko xét đúng sai của bạn vì khi đọc bài của bạn tôi có cảm giác bạn vẫn chưa lớn, bạn còn cách sự trưởng thành quá xa. Con người muốn trưởng thành cần phải thiết lập cho bản thân những chuẩn tắc riêng và lấy nó làm chấp niệm, tín niệm, kiên trì của bản thân.

Ở bạn, tôi thấy có một phần của trách nhiệm nhưng nó thật quá nhỏ bé, bạn đang phân vân nên hay ko nên thực hiện trách nhiệm đó.

Ở bạn tôi thấy sự nhân từ bởi khi không còn thấy P bạn bồn chồn day dứt. chỉ là thật tiếc bạn ko đưa ra quyết định nào.

Ở bạn tôi thấy sự bao dung, để ko khiến người yêu bạn đơn phương mãi mãi, bạn đã ban phát lòng bao dung của mình để tiếp nhận một người ko yêu, rất tốt nhưng cũng tiếc bạn lại được lợi nhiều hơn trong sự bao dung đó.

Ở bạn tôi thấy sự chung thủy khi giữ tình yêu của bạn với V trong thời gian dài, chỉ tiếc thời gian đó bạn đang ở bên cạnh người con gái khác.

Ở bạn tôi thấy sự cẩn trọng: Khi bắt đầu với P, bạn đã xác nhận ko cưới nên cực kỳ cẩn thận để ko có con, rất tốt, tiếc là cuối cùng P vẫn có.

Ở bạn tôi thấy sự quyết đoán: Biết P có thai bạn vẫn dứt khoát gạt bỏ, rất tốt, chỉ là vì sao hiện tại bạn lại đang tìm sự trợ giúp ở đây.

Ở bạn tôi thấy sự vô tình: Bạn chưa từng có một lần suy nghĩ vì P, tôn trọng hay yêu thương dù là trên tình nghĩa, cũng ko có. Vì là một bsy ko lý gì bạn ko biết tác hại của thuốc tránh thai, tôi ko tin điều đó, tuy nhiên bạn luôn luôn đứng ở thế hưởng thụ và yêu cầu P tự giả quyết vấn đề này. Nếu cho là tôi nói sai, vậy tự bạn hãy đặt tay lên ngực và hỏi: "mình thật sự đã nghĩ cho P về vấn đề này sao?" . Câu trả lời sẽ có rất nhanh.

Ở bạn tôi thấy sự vị lợi: Bạn luôn suy nghĩ lợi hại cho mình trước, và rất ít khi nghĩ đến người khác. Điều này ko sai chỉ tiếc..., bạn nên giấu nó đi.

Ở bạn tôi thấy sự cầu toàn: Bạn muốn tất cả phải thật tốt đẹp theo tưởng tượng của mình... chỉ tiếc... bạn chưa đủ trưởng thành để hiểu điều nào là tốt đẹp.

Lời khuyên chân thành của tôi là bạn hãy cứ buông tay đi, hãy làm cái mà bạn muốn, bởi khi bạn chưa có những chuẩn tắc làm chấp niệm, tín niệm để kiên trì thì mọi quyết định hiện tại của bạn, đều có thể thay đổi bởi bất cứ điều gì.

Đọc bài của bạn tôi còn thấy bạn nhắc tới một từ rất nhiều, đó là yêu. Nhưng tôi rất thông cảm với bạn, bới thứ bạn nhắc tới nhiều nhất cũng là thứ mong manh nhất. Và tình yêu chưa bao giờ là tiêu chí đầu tiên của hôn nhân bền vững cả.

Con người trưởng thành là chỉ về mặt xã hội. Nên ngoài chuyên ngành, bạn nên học nhiều hơn về xã hội, đọc nhiều sách vào, nếu ko tôi e rằng sau này bạn sẽ sống rất ko vui vẻ.

Chúc may mắn!
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5