CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Lấy vợ xem tông, lấy chồng xem giống

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.17K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 132 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Ông bà ta có câu "Lấy vợ xem tông, lấy chồng xem giống", "Hổ phụ sinh hổ tử", "Cha nào con nấy" hoặc "Rau nào sâu nấy". Người Anh cũng có câu tương tự "Like father, like son" hoặc "Like mother, like daughter". Tất cả đều nói lên ta có thể dự đoán tính cách, khả năng của con cái qua việc xét đoán cha mẹ chúng

Như vậy con cái sinh ra từ cha mẹ khôn ngoan, thành đạt sẽ được thừa hưởng các gen tốt của cha mẹ và có nhiều khả năng sau này cũng trở nên khôn ngoan, giỏi giang như cha mẹ chúng. Câu hỏi là sự khôn ngoan (street smart, not IQ) của cha mẹ có tính di truyền không? Ở đây chỉ xem xét khía cạnh di truyền thôi. Việc gia đình giàu có dĩ nhiên chăm lo cho con cái tốt hơn không xét ở đây

Các bạn thảo luận nhé

• 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Câu hỏi là sự khôn ngoan (street smart, not IQ) của cha mẹ có tính di truyền không?
    :Thinking: theo mình, cái này đa phần la do hòan cảnh sống , chứ di truyền ko biểu hiện ở đây !
    vấn đề này hẹp quá, mà cũng chẳng có gì để thảo luận :RaisedEye

• 2,323 Bài viết

• 1,160 Được cảm ơn

:Thinking: lấy vợ xem tông, nghĩa là xem nhà đó có gia giáo ko, vợ có tính lăng loàn giống đa phần dòng họ nhà cô ấy ko.
    Lấy chồng xem giống, là xem có dị tật gì ko, để có dòng gien khỏe mạnh
    Còn thông thường, con cái có xu hướng ngược tính cha mẹ, cha mẹ ghê gớm, con hiền lành. Cha mẹ đần đụt, con nhanh nhẹn.
    Còn ở môi trường được giáo dục đàng hoàng thì thường là phát huy đầy đủ các phẩm chất có sẵn.
    "Thiếp họ Nhan tên Như Ngọc mà chàng đã biết từ lâu. Hàng ngày được chàng rủ mắt xanh tới, thiếp mà không đến sợ nghìn năm sau sẽ không còn ai tin ở cổ nhân ..."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhan Như Ngọc Xem bài viết
    :Thinking: lấy vợ xem tông, nghĩa là xem nhà đó có gia giáo ko, vợ có tính lăng loàn giống đa phần dòng họ nhà cô ấy ko.
    Lấy chồng xem giống, là xem có dị tật gì ko, để có dòng gien khỏe mạnh
    Còn thông thường, con cái có xu hướng ngược tính cha mẹ, cha mẹ ghê gớm, con hiền lành. Cha mẹ đần đụt, con nhanh nhẹn.
    Còn ở môi trường được giáo dục đàng hoàng thì thường là phát huy đầy đủ các phẩm chất có sẵn.
    hey, mấy cái kia thì mình cũng đồng ý, chứ cái dòng :
    "Còn thông thường, con cái có xu hướng ngược tính cha mẹ, cha mẹ ghê gớm, con hiền lành"
    có lẽ phải ngược lại mới đúng chứ nhỉ

• 2,323 Bài viết

• 1,160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hồ điệp Xem bài viết
    hey, mấy cái kia thì mình cũng đồng ý, chứ cái dòng :

có lẽ phải ngược lại mới đúng chứ nhỉ
    uhm, đây là tớ nói về sự trái ngược tính nết, ví dụ như cha mẹ ghê gớm, con hiền lành.
    Cũng có nhiều nhà "Dột từ nóc dột xuống"
    đời mà, điều gì cũng có thể xảy ra
    "Thiếp họ Nhan tên Như Ngọc mà chàng đã biết từ lâu. Hàng ngày được chàng rủ mắt xanh tới, thiếp mà không đến sợ nghìn năm sau sẽ không còn ai tin ở cổ nhân ..."

• 929 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Nếu trogn 1 gia đình có nhiều con cái thì mỗi người mỗi tính, làm sao mà có thể đoán được chứ. Với lại phải xem xem bản thân mình có may mắn có được người vợ giỏi giang hiền lành hay không. Thường bây giờ ai giỏi giang thông minh thì ko hiền lành mà có chút tự kiêu trong đó, đạt được thành công gì cũng phải trả giá tương đối nhiều. ..hihi..

Nhưng chán nhất là lấy phải người vợ vừa hiền vừa đần, chồng con mất cả nhờ cậy ..

• 132 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Tui nghĩ con cái sinh ra trong gia đình mà cha mẹ làm ăn giỏi thường có winner mentality hay can-do attitude (khó dịch ra tiếng Việt quá, thông cảm nhé). Điều này giúp họ tự tin, bản lãnh hơn trong cuộc sống khiến họ dễ thành công như cha mẹ. Chưa nói tới việc cha mẹ giàu sẽ tạo bệ phóng tốt cho con cái. Mấy cái này thì dễ hiểu và chắc mọi người đều đồng ý

Vấn đề là cũng những người con đó, vì lý do nào đó không được cha mẹ ruột (là những người giỏi giang, khôn ngoan) nuôi dưỡng, liệu họ có mang trong mình gen tốt của cha mẹ không và họ có thành công sau này không? Nói cách khác, những đặc tính như khôn ngoan, nhạy bén, có tầm nhìn xa, v.v.. là do di truyền hay do học được trong môi trường sống?

• 78 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HappyGuy Xem bài viết
    Tui nghĩ con cái sinh ra trong gia đình mà cha mẹ làm ăn giỏi thường có winner mentality hay can-do attitude (khó dịch ra tiếng Việt quá, thông cảm nhé). Điều này giúp họ tự tin, bản lãnh hơn trong cuộc sống khiến họ dễ thành công như cha mẹ. Chưa nói tới việc cha mẹ giàu sẽ tạo bệ phóng tốt cho con cái. Mấy cái này thì dễ hiểu và chắc mọi người đều đồng ý

Vấn đề là cũng những người con đó, vì lý do nào đó không được cha mẹ ruột (là những người giỏi giang, khôn ngoan) nuôi dưỡng, liệu họ có mang trong mình gen tốt của cha mẹ không và họ có thành công sau này không? Nói cách khác, những đặc tính như khôn ngoan, nhạy bén, có tầm nhìn xa, v.v.. là do di truyền hay do học được trong môi trường sống?
    Em nghĩ môi trường sống giúp cá thể đó có điều kiện tốt để phát triển trở thành người có Năng Lực, còn thành người có Tài thì cần gen di truyền.

Các cụ nói thiên tài 1% là bẩm sinh còn 99% là do khổ luyện. 1% này mới là yếu tố quyết định chứ không phải là 99% kia đâu. Em nghĩ thế ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Táo đỏ; 24/05/2009 vào lúc 11:40 AM.

• 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Táo đỏ Xem bài viết
    Em nghĩ môi trường sống giúp cá thể đó có điều kiện tốt để phát triển trở thành người có Năng Lực, còn thành người có Tài thì cần gen di truyền.

Các cụ nói thiên tài 1% là bẩm sinh còn 99% là do khổ luyện. 1% này mới là yếu tố quyết định chứ không phải là 99% kia đâu. Em nghĩ thế ạ.
    buồn cười, cái lý ở đâu 1 % lại quyết định cho 99%
    Người ta đã nói ra cái câu kia, ý là đề cao tính cần cù nhẫn nại, say mê làm việc nghiên cứu rồi, ai lại đi bẻ ngược lại thế

• 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mà bạn chủ topic đưa ra vấn đề chẳng rõ ràng gì cả, thảo luận thế này hay đi vào ngõ cụt lắm ới bạn ơi :Silly::Silly::Silly:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3